hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend 19, 22, na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Nayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Papa Francis ametoa wito kwa umoja na maridhiano huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuwataka wananchi kutoruhusu tofauti za kidini kugawanya alipotembelea taifa hilo linalokumbwa na, na ghasia kwa miaka kadhaa sasa kutokana na ugomvi wa kisiasa, hii ikiwa ni mara ya kwanza kwa papa kutembelea eneo lenye mapigano. Katika hotuba aliyotoa ikulu ya Bangi, kiongozi huyo wa kanisa la Katoliki duniani amesema ana matumaini uchaguzi utairuhusu nchi hiyo kuanza ukurasa mpya msafi katika historia yake. Kabla ya kuwasili kwake, kaimu rais Catherine Samba Panza aliwaambia wananchi hapo jana kuchukulia ziara ya Papa Francis kuwa ni ujumbe wa amani. Amesema wananchi wengi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanamtumaini ujumbe atakayo toa italeta hisia ya kuwapa watu hamasa ya kusoma kama namna ya kukabiliana na kukubaliana na kuweka kando tofauti zao na kuishi tena kwa pamoja na kuendelea mbele kwa amani. Wakati wa ziara yake hiyo, Papa atatembelea kambi la wakimbizi hapo Bangi na pia kutembelea msikiti mkuu wa mji huo. Afisa wa cheo cha juu wa jeshi la Burundi amejeruhiwa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha hapo jana katika mji mkuu wa Bujumbura katika mlolongo wa mashambulizi dhidi ya maafisa waandamizi mwishoni mwa wiki hii. Mwanajeshi mmoja aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba Kanali Serge Kabanyura Kamanda wa mmojawapo ya vikosi vitano vya jeshi la Burundi alijeruhiwa pamoja na wanajeshi watano katika shambulizi hilo lilofanywa na watu wasiojulikana. Ghasia zimekuwa zikiendelea huko Burundi tangu Rais Pierre Nkurunziza kugombania kiti kwa awamu ya tatu, jambo ambalo upinzani na wananchi wengi wa Burundi wanapinga. Viongozi wa serikali ya Uturuki na Umoja wa Ulaya wanakutana hii leo huko Brussels kujadili namna ya kukabiliana na, na wimbi la wahamiaji ambalo limewakumba wote mwaka huu wakati ghasia na ukosefu wa utulivu katika sehemu nyingine za dunia zimesababisha idadi kubwa ya watu kukimbia makazi yao. Wajumbe hao wanatazamiwa kukubaliana juu ya msaada wenye thamani ya dola bilioni tatu nukta mbili ili kuisaidia Uturuki kukabiliana na wakimbizi nchini mwake. Miongoni mwa wakimbizi hao ni wakimbizi milioni mbili laki mbili kutoka Siria waliokimbia vita vya wenyewe kwenyewe nchini, wamo, nchini humo. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema kabla ya mkutano huo Brussels. Sehemu moja ya mpango huo kati ya Ulaya na Uturuki ni kutafakari namna ya kubadili hali ya wahamiaji wasio halali kuwa wahamiaji halali ili kuimarisha hali ya wa wakimbizi ndani ya Uturuki. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wapiga kura wa Burkina Faso wanamchagua rais mpya na wabunge katika uchaguzi unaofanyika hii leo katika kile kinachosemekana ni uchaguzi ulio wazi kabisa katika historia ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Watu milioni tano wamejiandikisha kupiga kura na wanaweza kuwachagua kati ya wagombea kumi na nne rais. Na wachambuzi wanasema kabla ya uchaguzi kwamba haijulikani bado nani anaweza kutokea kuwa mshindi. Ikiwa hakuna atakayeweza kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura, basi duru ya pili ya uchaguzi itafanyika. Rais wa zamani Blaise Compaore aliyeongoza Burkina Faso kwa miaka ishirini na saba alifukuzwa na wananchi mwaka jana alipojaribu kuongeza muda wa katiba na hivyo kuleta malalamiko makubwa na serikali ya mpito kuwepo, jambo lililopelekea pia jaribio la mapinduzi. Matokeo ya uchaguzi wa leo unatazamiwa hapo kesho. Timu ya Etoile Sahel ya Tunisia imenyakua kombe la African Confederation Cup, kombe la shirikisho la Afrika, kwa kuilaza Orlando Pirates bao moja kwa bila na hivyo kuwa mshindi mpya wa kombe hilo barani Afrika, Tunisia. Timu hiyo ya Tunisia, Etoile, imeshinda ushindi kwa mabao mawili kwa moja kutokana na kwenda sare mwanzoni, jumapili iliyopita huko Johannesburg. Ni mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, baada ya taarifa hiyo habari. Wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunakuleteni ripoti maalum juu ya ziara ya Papa Francis huko barani Afrika. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, kiongozi huyo wa kanisa la Katoliki yuko Jamhuri ya Afrika ya Kati, kituo cha tatu na cha mwisho cha ziara yake ya ya nchi tatu za Afrika. Kabla ya kuwasili huko, hata hivyo Kiongozi huyo amewataka viongozi wa kanisa nchini Uganda kumtumikia Mungu, kutubu dhambi zao na kufuata mafundisho ya Mungu kwa unyenyekevu. Francis ameonya kwamba iwapo viongozi wa dini wote, sio tu wa kanisa Katoliki, wataendelea kutenda dhambi kisiri, heshima yote na rasilimali inazojivunia Uganda zitasalia kuwa historia katika makazi ya mataifa duniani. Anasema haya katika hotuba yake ya mwisho nchini Uganda kabla ya kuelekea huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaturipotia zaidi. Ziara yake Papa Francis nchini Uganda imefikia kikomo kwa kuwahutubia viongozi wakuu wa kanisa Katoliki nchini humo, akionekana kuwalenga viongozi hao ambao baadhi yao wanalengwa na, na vyombo vya habari kwa kuwazaa watoto na kuwaficha katika makao ya watoto mayatima. Papa Francis amewataka makasisi wake kutubu. Muwe wanyenyekevu kwa Mungu na mtubu dhambi zenu. Huwezi fuata njia mbili huwezi tembea mguu mmoja huku mguu mwingine kule, huwezi kuwa na misimamo tofauti. Kama wewe ni mtenda dambi, omba msamaha, usiendelee kujificha na kutenda yale asiyopenda Mungu. <tongue> Papa Francis ameonya kwamba iwapo viongozi wa dini kote nchini Uganda hawatanyenyekea kwa Mungu na kukoma kutenda dambi kisiri, huku wakidai kumhudumia Mungu matendo yote mema yaliyopo sasa pamoja na heshima ya kanisa iliyoletwa na wafia dini wanaofanya na mgongo kujulikana vitakuwa historia na kuwekwa katika makavazi ya mataifa. You know, munaweza kupoteza mazuri yote mliyo nayo. Mazuri yote ya Uganda yanaweza kuwa historia na kuwekwa katika kumbukumbu kumbu. Kwa sababu shetani anapowatawala huharibu kila kitu. Sizungumzi tu na viongozi wa kanisa Katoliki peke yao, nawaambia viongozi wote wa dini nchini Uganda. Papa Francis aliondoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe saa nne kasorobo asubuhi, saa za Afrika Mashariki akielekea Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ameondoka muda mfupi baada ya rais wa sudani kusini jenerali salva kir, aliyefanya mkutano na papa francis kuhusu amani nchini sudani kusini kwa muda wa dakika 20 siku ya Ijumaa. General kir ameondoka akiwa ameabiri ndege ya shirika la Kenya, Kenya Airways. Ziara yake papa francis imeipa uganda historia kwa kuwa papa watatu kutembelea Uganda. Historia nyingine ni kwamba ziara yake imeweza kuwakutanisha maadui wa kisiasa, rais Yoweri Museveni na Dr Kizza Besigye waliosalimiana baada ya miaka 25. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, watu wamekuwa wakimsubiri kwa hamu. Lengo lake kubwa kabisa ni kujaribu kuleta mwelewano kati ya Wakristo na Waislamu, kuwataka waishi pamoja katika nchi ambayo imekumbwa na ghasia katika miaka ya hivi karibuni. Watu wengi wameuawa na wengi kupoteza makazi na moja kati ya eneo anayotembelea ni kambi la wakimbizi katika mji wa Bangi. Mwandishi wetu wa Bangi, Cristina, ametuandalia ripoti kabla ya kuwasili kwa Papa Francis huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, na inasoma hapa na Hadija Riami. Adhana inasikika kutoka msikiti mmoja mjini Bangi, katika eneo la PK5. Sauti hiyo si kawaida kusikika katika mji mkuu siku hizi. Misikiti mingi mjini Bangui imeharibiwa na ghasia za kimadhehebu ambazo zilizuka mwaka 2013 na, na kuendelea kufukuta hata hivi sasa. Papa Francis anatarajiwa kutembelea msikiti huu. Pengine ni hatari kidogo. Wanamgambo wanaopinga Uislamu wanaojulikana kama anti balaka wamezunguka eneo hilo wako kwenye maeneo ya kuingia na kutokea wakiwa na bunduki na gruneti. Ndani ya eneo la PK5 kuna wanachama wa zamani wa kundi la uasi la Seleka ambalo lilichukua udhibiti wa nchi Machi 2013 na baadaye kupoteza madaraka mwaka uliofuatia wakati nchi ilipotumbukia katika vurugu. Mzozo umeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi watu milioni moja zaidi Wengi wa Waislamu walio wachache nchini humo wamekimbilia nchi jirani kufuatia ghasia za makundi ambapo wengine wanadaiwa kwa manyanyaso yaliyofanywa kwa kiasi kikubwa na waasi wa Kiislamu wa kundi la Seleka. PK5 ni eneo la mwisho katika mji mkuu ambako Waislamu wanaweza kuishi lakini wanaishi kwa kuzingirwa. Omar Kobine Layama ni imamu maarufu katika mji mkuu ambapo alikuwa akifanya kazi pamoja na viongozi wa Kikristo kwa ajili ya kupatikana kwa maridhiano. the... Anasema anaimani kwamba ziara ya Papa inaweza kubadili mtizamo wa watu wa Afrika ya Kati. Anasema anataka Waislamu na Wakristo kuweza kuishi pamoja tena, jambo ambalo linaweza kupelekea maendeleo katika nchi, oh. Sehemu nyingine ya mji kanisa lililopo Bangil na pakwa rangi huku walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa wakiangalia kwa karibu sana pamoja na polisi wa nchi. Papa anatarajiwa kuzungumzia maridhiano na vijana na kuendesha sala kanisani hapo. Marie Albertin doitua, mfanyakazi wa maendeleo vijijini, hivi punde tu amehudhuria sala katika kanisa hilo. Watu wanatarajia anasema, na kwamba papa akija, anasema anatarajia amani itafika kwenye ardhi yao. Lakini wengine hawana uhakika na hilo. Mwanafunzi Constantin Gwinda anasema kwamba kila mmoja ataungana, basi kama hali inaweza kubadilika. Lakini anasema hili si jambo rahisi kama vile papa kufika nchini na halafu kila mtu aamue kuishi kwa amani kwama kwa zoezi la usalimishaji silaha kumedumaza juhudi za kuleta udhabiti nchini humo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, baada ya ripoti hiyo maalum ya ziara ya Papa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambapo anamaliza ziara yake ya nchi tatu barani Afrika. Hivi sasa tutakuleteni kipindi chetu cha salamu na muziki cha kila Jumapili, lakini nakukumbusha kwamba ukitaka zaidi juu ya ziara ya Papa ukiangalia picha na video, tembelea tovuti yetu www.voanews.com. Usikose kutoa maoni yako Ni siku nyingine tena ya Jumapili hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tunapokualika katika salam na muziki. Mimi naitwa Idi Ligongo, nakuambia karibu sana sana sana. Haya, basi, moja kwa moja, mimi leo hii siku hii nzuri kabisa tulivya ya Jumapili naanza naye e, Steven Kumalija anasema, anapatikana kule maeneo ya Kahama, anasema zake salamu zimfikie Shukuru wa mama Sali, Bonzali, Mapema, Ndula, Emma, Kamisa, Fikili, Dalio, Salome, Daniel, Amos Msanga, Alexi, Agustino, Clarence, Doto luhaga richard washinyanga watangazaji wote na wasikilizaji wote wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika anasema ujumbe afadhali kula mboga pamoja na watu unaowapenda kuliko kula nyama bora penye chuki haya ni ujumbe mzuri kabisa hivi sasa anakamata ujumbe wake deusi masunga, deusi masunga yeye anasema e, zake salamu ziweze kumfikia uh, Danieli Maduhu, Nchambi Maduhu, Sibogo Maduhu, Ngolo Maduhu, Mama Milembe na Mama Salumu wote wakiwa maeneo ya Dar es Salaam. Masalu Ngofiro, Charles Luhende, Masalu Mpanglangani, uh, Shamba Jirunguja, Mbuga Mhueleja, Ngudula Maduhu Balili. Vile balili vilevile zake salamu zingependa kumfikia Mapema Dula, Fikiri Dario, Jumanne Lukoba, Lenga Chapati, eh, Kennedy Mpemba, Sali Bunzali, Robert Mambozi, Vicent Nyangalima, Lutahiwa Busisi. Anasema hawa wako maeneo mengi mengi tu ya Afrika ya Mashariki hivi sasa basi, nakamata ujumbe wake. Anajiita katibu mkuu wa mabingwa uh, bwana mapema ndula joji Yagwa, anapatikana kule Sikonge, Tabora, Tanzania. Anasema zake salam ziweze kumfikia Rebeka Kwamboka, Josefu Miroro na Mogire Machuki, wakiwa huko nchini Kenya. Sima Kagaluki, Salomi Daniel, Fikiri Dario, Lugembe Masali, Juma Idi, Isa Salibunzali na Saimoni Leseleli. Eh, anasema basi, endeleeni kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama nilivyokuambia, basi leo ni Jumapili tulivu kabisa tunapokuletea zile salamu na muziki ambazo wewe umetutumia hapa. Huyu hapa ni Maganga S Maganga anasema angependa kumsalimia Hamisi Shamti, Hamisi Mbendeka, Idi Mchata, Sieleo Mkuzi, Rubambo wa Rubambo, Kingi Mustafa, Aliu Mustafa, Uh, Said Kagoma Toye, Juma Shamte, Jumanne Beheza, uh, bila kumsahau Rahma Sakumba, uh, vilevile zake salamu angependa kuzipeleka kwa Sakumba. A hey, Sakumba akiwa uh, pale Bujumbura kule nchini Burundi. Hizo ni salamu zake Maganga es Maganga. Kama na unajiunga nasi hii ni salamu na muziki na moja kwa moja anaelekea kule nchini Kenya. Huyu hapa anaitwa Charles Ochieng anasema zake salamu angependa zimfikie huyo ambaye amemwita Juma Mustafa aka Amama Babazi. <laughs> Wanapea inatuma jina ya wanasiasa. Vile vile salamu zingependa kumfikia eh, huyu ndugu yake aliyepo kule Nakuru nchini Kenya anaitwa Samueli Waweru. Vilevile vile zake salamu zimfikie Shukuru wa mama Sereman, Mgode, Jafari Kopo, Mohamedi Kachuru, Bonfasi Mwamita na Ilisio Bela, bila kumsahau Senator Robert na Mwandu John. Hivi sasa basi, tukapate tuka burudani ya muziki. Ulimi wangu vipi tena? Leo Jumapili ni Juliana kutoka kule nchini Uganda, na Kidum, huyu mwanamuziki ambaye ana asili ya Burundi, lakini shughuli zake anafanyia pale jijini Nairobi. bebi plis tunayo nafasi, yeah. Oh. Tunayo nafasi, haturudi nyuma kamwe. Ni dada mrembo kwelikweli, kweli huyu Juliana Kanyomozi kutoka kule nchini Uganda, akiwa na kiduma kule eh, kijana wa Burundi huyu. <laughs> haya basi msikilizaji unasikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja tunaelekea kwake magret nyambura anasema anapatikana kule e, nairobi nchini kenya anasema zake kwa habi wa kihara wanawe stela waweru na kihara solomon mwendia na familia ya nbi florenci muridhi na jamii nbi e, kinyanjui mwendia na familia yote ya mbi Mercy Emma, bila kuwasahau Dr na Mrs Mwendia Kitali, Kenya. Ujumbe I love you all <laughs> ameweka mambo ya kiumombo hapa kuweka msisitizo. Huyu hapa ni Joy Rurengo anasema anapatikana hapa Marekani zake salam Ziwaende Florence Wambui, na moto wa mbi Isaac T, wakiwa Rose na mwanao Nairobi, Samir Rurengo na wife Mary, bila kusahau Mr. na Mrs. Rurengo wakiwa uh, Nakuru kule nchini uh, Kenya. Tukiendelea kukusomea ama kukupeperushia zile zako salamu ambazo umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika uh, ikiwa ni siku tulivu kabisa ya Jumapili hivi uh, sasa nakwenda kwake, si mwingine ni Edward Kabamba wa sanduku la posta ama sanduku la barua. Kulikuwa kuna ubishani mkubwa kweli hivi, sahihi ni sanduku la posta ama sanduku la barua? Yote ni sawa. Anasema zake salam, ni ama ziwafikie eh, Mugile Machuki, Salome Danuel Choma wa Choma, Zakaria Ndefo, Victor Nyangalia, Sali Bunzali, Rebeka Komboka, bila kumsahau eh, J Njereka akiwa Mbea. Ujumbe usalimi wapo, nawe salimia, usikae kimya ukisalimia, na wewe mm -hmm, we unasalimiwa. Ukisalimiwa basi sharti na wewe usalimie. Huyu hapa anasema anaitwa Joshua Rubenge, eh, Joshua Rubenge zake ki salamu zimfikie Ruta Hiwa, Busisi Fikiri, Dario Gakala, Salome Daniel Elias au mama Eli, Elizabeth Adram, Manuele David Mnenegwa, Christopher Materu, Efraim Mtaita, Juma Michael mwanaharakati, Padri Moshi, bila kumsahau Hiza Mpare. Salam ni deni, ukipokea jiandaye kulipa, basi weka na fedha zile. Au unataka kulipwa vipi hmm? unaweza ukataka vilevile kulipwa kwa njia ya kuimbiwa wimbo, basi utaimbiwa. haturudi nyuma kamwe. Haya <laughs> basi, mambo ndivyo alivyo hapa Washington DC, kibaridi kwelikweli hapa leo, siku hii ya Jumapili. Huyu hapa anaitwa Jon Bebe, anasema anapatikana kule Moshi, Tanzania. mtangazaji wa zamu nite Jon Jon ah, ameniandikia hapa, basi ngoja nikusomee kama jinsi anavyotaka aitwe Johnny babe wa timu full ubaridi ubaridini Moshi, salamu zangu anasema zake, salamu zianze e, na wewe mtangazaji wa Zam, mimi hapa shukrani sana. Namuona Duan Collins anachekelea kwelikweli kwa salamu hizi, vilevile angemsalimia vile, Joseph Gabriel Pregod Munisi na Abdul Kaimara. Hivi sasa basi tunakwenda kwenye burudani ya muziki, e, ni Barnaba Boy, kijana huyu aliyotokea pale THT akiwa na dada mrembo kwelikweli Vanessa Mde. Hapa <laughs> wanakuambia siri siri ya nini sasa jamani? Aya, Duan Collins ananiambia ni muda wa kuondoka hivi sasa. Basi mimi nakwambia alamsiki, shukrani kwa kuwa nasi. Barua ya siri. Asante sana Idi kwa salamu na muziki. Basi hivi sasa muda unatuambia tuondoke hapa, lakini hatuondoki kabla kusomea muktasar wa habari. Papa Francis ametoa wito wa umoja na maridhiano huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuwataka wananchi kutoruhusu tofauti za kidini kwa gawanya anapoitembelea taifa hilo linalokumbwa na ghasia kwa miaka kadhaa sasa kutokana na ugomvi wa kisiasa na kidini. Ni ziara ya kwanza ya papa katika eni... Eneo lenye malumbano na ghasia katika dunia. Afisa wa cheo cha juu katika jeshi la Burundi alijeruhiwa na katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha wasiojulikana hapo jana katika mji mkuu wa Bujumbura, katika mlolongo wa mashambulizi dhidi ya maafisa waandamizi Mwishoni mwa wiki viongozi wa serikali ya Uturuki na Umoja wa Ulaya wanakutana hii leo mjini Brussels kujadili namna ya kukabiliana na wimbi la wahamiaji ambalo limewakumba wote mwaka huu, wakati ghasia na uho ukosefu wa utulivu katika sehemu nyingi za dunia zimesababisha idadi kubwa ya watu kukimbia makazi yao. Wanajadili juu ya msaada dola bilioni 3.2 kwa Uturuki. Mwisho wa muktasar wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.