Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni ikiwa leo ni Jumatatu tatu Novemba 30 2015, katika matangazo ya VOA Express hii leo. Wakati mataifa duniani yakikutana huko Paris, Ufaransa, katika mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi, barani Afrika bado shughuli za ukataji miti zinaendelea. Nanunua kila siku kipimo shilingi 1500 biashara yangu inategemea mkaa. Mkaa hamna kingine zaidi ya mkaa, nikikosa mkaa siwezi kupika. yep. Huyo ni mfanyabiashara wa mkaa nchini Tanzania. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Mridhi. Na katika habari zingine, kiongozi wa kanisa la Katoliki Papa Francis yuko njiani kurudi Vatican baada ya kukamilisha ziara yake barani Afrika, ambako alitembelea nchi tatu. basi Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, e, zikisomwa naye BMJ Muridhi. E, basi kama tulivyokudokezea kwenye muktasari, kiongozi wa kanisa la Katoliki Papa Francis ako njiani kurudi Vatican baada ya kukamilisha ziara ya afrika barani Afrika ambako alitembelea nchi tatu. Ndege iliyombeba Francis iliondoka Jamhuri ya Afrika ya Kati alasiri leo baada ya, ya, ya kuongoza misa iliyohudhuriwa na halaiki ya watu katika uwanja wa kitaifa ulio kwenye mji mkuu wa Bangui mapema leo. Kwenye msikiti mkubwa zaidi huko Bangui, Papa Francis aliwashauri Wakristo na Waislamu kuishi kama ndugu. Alisema kwamba ni lazima waungane pamoja kukataa chuki na kuilipiza kisasi, hususan kwa sababu ya mapigano yanayofanywa na watu wanaotumia jina la dini au la Mwenyezi Mungu. Aliongeza kwamba ziara hiyo kwenye nchi hiyo iliyokumbwa na vita baina ya wa Wakristo na Waislamu haingekamilika kabla ya yeye kukutana na Waislamu. Rais Barack Obama wa Marekani amewahimiza viongozi wa dunia kuchukua hatua zinazohitajika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa duniani, wakati wa, wa, wakati wa, kitoa, wakati wa kufungua kwa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Rais Obama ameongeza kwamba mafanikio ya mkutano huo yatadhihirishwa na jinsi viongozi hao watakavyochangia katika kupunguza adhari za uchafuzi wa hali ya hewa na kuhifadhi sayari yetu. Alisema mataifa ya viongozi wanaohudhuria mkutano huo yana haja ya, ya dharura, malengo yaliyofikiwa ili kupunguza gesi ya sumu na kupunguza kuongezeka kwa hali ya joto ya, akitaja kwamba baadhi ya mafanikio Marekani imeshayafanya. Viongozi hao wanaokutana ili kutafuta njia za kuzuia kupanda kwa viwango vya joto duniani na kuhakikisha kwamba havipiti nyuzi mbili eh, kwa vipimo vya Celsius wamekubaliana kwamba wataendelea na mazungumzo hayo. Mahakama moja huko Jerusalem leo imewapata na hatia vijana wawili wa Kiisraeli walioshtakiwa kwa kumuua kijana mwenye umri wa miaka 16 aliyefariki baada ya kuchomwa moto mwaka jana huko Jerusalem Mashariki. Hata hivyo, mahakama hiyo iliahirisha hukumu ya mshtakiwa wa tatu Yosef Haim Ben David ambaye ana umri wa miaka 31 baada ya wakili wake kuwasilisha hoja ya dakika ya mwisho kwamba mteja wake hana akili timamu Abu Eidel aliyetekwa nyara na kuchomwa moto katika upinzani ama katika ulipizaji wa kisasi wa kutekwa nyara na vijana watatu wa Israel na kuuliwa. Mauaji ya kijana huyo yalitokea wakati wa mashambulizi kati ya Wapalestina na Waisraeli yaliyopelekea mapigano ya siku hamsini ya Gaza na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili na mia mbili. Hukumu kwa vijana hao wawili itatolewa mwezi Januari. Mwelekeo wa utekelezaji wa makubaliano ya amani baina ya serikali ya Sudan Kusini na waasi umeanza kujitokeza. Waasi wa Sudan Kusini wanaomtii makamu wa rais wa zamani Rik Machar wamesema wametuma jopo la watu 550 kwenda kwenye mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, na majimbo mengine kumi ya nchi hiyo mapema Jumanne. Hili linakuja wakati tume ya ufuatiliaji wa tathmini iliyoundwa na IGAD kufuatilia utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Agosti 26 kufanya mkutano wa kwanza wa aina yake mjini Juba Ijumaa iliyopita bila kuwahusisha waasi. Balozi Ezekiel Lol Gatgworth anayeshughulika na masuala ya kigeni kutoka kundi la Rebel Sudan People's Liberation Army amesema kuwa viongozi wa kundi la waasi atakuwa Jenerali Teban Dengai. Jeshi la polisi nchini Tanzania limekiri kuwashikilia maafisa kumi na wawili waliokamatwa kufuatia uchunguzi unaofanywa na wataalam walioibeba walio bobea katika uchaguzi wa makosa uh, ya uhalifu wa kifedha wa jeshi hilo kufuatia agizo la waziri mkuu nchini, nchini humo kasim Majaliwa dhidi ya wahusika wa wizi wa makonteina 329 uh, katika bandari ya Dar es salam Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es salam leo, mkurugenzi wa makosa ya jinai CP Diwani Adhuman amewataja watuhumiwa watano wanaoshikiliwa kuwa ni pamoja na Tiagi Masamaki ambaye ni kamishina wa forodha na ushuru wa TRA, Habib Mponzeia ambaye ni meneja wa kitengo cha huduma za ushuru, na Elati Erieli Mrema msimamizi mkuu wa ICD Azman, Azam. Wengine ni bwana Harun Mpande wa kitengo cha mawasiliano ya kompyuta ICT TRA na, kamis, na kamis, Hamis Ali Omari ambaye ni mchambuzi mwandamizi wa masuala. Hata hivyo mkurugenzi huyo wa makosa ya jinai hakutaja ama hakuwataja watuhumiwa wengine saba wanaoshikiliwa na jeshi hilo eh, kutokana na sababu za upelelezi, ambapo wamesema wanatarajia kukamilisha uchunguzi mapema iwezekanavyo na kuhakikisha kwamba wamefikishwa mahakamani mara moja. Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan na waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif wanatarajiwa kukutana mjini Paris, Ufaransa leo katika mkutano ambao pia unahudhuriwa na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron. Mkutano huo wa viongozi watatu unafanyika kando ya mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa wakati ambapo Marekani, China na Pakistan zinaendelea na juhudi zake za kuanzisha tena mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Afghanistan na viongozi wa Taliban ili kutafuta mbinu za kumaliza vita vya Afghanistan. Mwezi Julai mwaka huu, Pakistan ilipanga na kuongoza mkutano kati ya Taliban na wajumbe wa Afghanistan uliokuwa na madhumuni ya kumaliza vita hivyo ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa muda wa miaka kumi na minne sasa. Na maafisa wa juu wa Afrika ambao wamekuwa wakiongoza majadiliano ya mabadiliko ya hali ya hewa wanasema wana matumaini makubwa kwamba wataweza kufikia makubaliano yatakayoweza kutekelezwa kisheria wakati wa mazungumzo ya Paris. Hata hivyo, wanasayansi wamesema kiwango cha kupunguza hali ya joto kinachohitajika hakijakubaliwa. Lakini wajumbe hao wa vyeo vya juu wanasema kwamba wameweza kukubaliana juu ya kiwango cha fedha wanachotaka wafadhili watoe ili kusaidia maafisa ama kusaidia mataifa yanayoendelea kutekeleza mikakati ya mabadiliko ya hali ya hewa. Naendelea kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Basi tukiangalia kwenye ripoti zetu za mwandishi, tunaanzia nchini Kenya. Ni kwenye mkutano wa mataifa aliobuni mahakama ya ICC ambao ulimalizika mjini Hague na kujadili kuhusu kesi inayomkabili naibu rais wa Kenya William Ruto na mwandishi Joshua Sang. Na ombi la serikali ya Kenya limekubaliwa na mkutano huo na mahakama ya ICC sasa haina ruhusa ya kutumia ushahidi uliokanushwa au uliotolewa na watu waliofariki au mashahidi waliojiondoa kwenye kesi hiyo. Mwandishi wetu Maigi Konya kutoka Nairobi, anayo taarifa kamili. Uamuzi wa mataifa aliyeunda mahakama ya ICC umefikiwa kwenye mkutano uliomalizika mjini Hague, Uholanzi, ambapo serikali ya Kenya iliwakilishwa na zaidi ya wabunge na maseneta 120 ikiwa ni pamoja na mabalozi wa Kenya na mawaziri watatu wa, wa serikali. Kabla ya mkutano huo, serikali ya Kenya ilitisha kujiondoa kwenye mahakama ya ICC ikiwa lombi lake litakataliwa. Na kinyume na uamuzi na huo, mahakama ya ICC ilikuwa tayari kutumia ushahidi uliokanushwa na mashahidi wa hapo awali, ushahidi wa watu waliokufa au ushahidi wa watu waliojiondoa kwenye kesi hiyo. Kiongozi wa mashtaka ya ICC Fatu Ben Suda alikuwa amepewa ruhusa na majaji wa ICC kutumia ushahidi huo dhidi ya Ruto na Joshua Sang. Kenya ilipinga vikali uamuzi huo wa majaji. Baadhi ya mataifa ya Afrika yalitishia kujiondoa kwenye ICC ikiwa muzi huu utatekelezwa. Naibu wa rais William Ruto na mwandishi Joshua Sang wameshtakiwa wa katika mahakama ya ICC kwa makosa ya jinai wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba, lakini wote wawili wamekanusha mashtaka hayo. Sasa bwana William Ruto ameshukuru sana ujumbe wa Kenya kwenye mkutano huo. All men and women of goodwill, bishops and pastors and priests who prayed for us, mimi nataka niwaambie asanteni sana na niwaambie Mungu tayari amejibu maombi yetu. Ile mpango na njama iliyokuwa imepangwa pale mbeleni, tumeona dalili sasa imeanza kusambaratika. The only ruling that we are waiting for is for the, the court to find. Without that application, there is no evidence against the Deputy President. The problem that we had in the Hague, ni watu wanataka kutumia sheria ile imerekebishwa ndio wapate ushahidi wa kuwekelea deputy president. Pamoja na san wandani wa naibu wa rais William Ruto wamekuwa na wasiwasi, huenda mahakama ya ICC ikamtia hatiani bwana Ruto ikiwa itaruhusiwa kutumia ushahidi huo dhidi yake. Hata hivyo, rais Uhuru Kenyatta binafsi amekuwa katika mstari wa mbele kumtetea Bwana Ruto na ndipo tuwasema sisi hatutaki makesi ambaye yanasukumwa na watu wengine kwa sababu ya siasa zao, na twasema tutasimama kidete na imara mpaka kesi hiyo imalizike, na tunaambia inchi marafiki, tafadhalini mjue msimamo wetu kama inchi. Serikali yetu imefanya mengi kuweka wakenya pamoja, ni mengi ambaye pia tumefanya kumaliza yale ambaye yalikuweko. Wasiturudishe sisi kwa, kwa shida hii makesi na ndio mimi naendelea kusema wameniwekea mimi wamewekea Ruto jameni, na nyinyi mlikuweko mwaka huo, mliona jina yangu wao ya Mheshimiwa Ruto kwa, ku, kwa kura pale. Sasa jameni, tunaulizwa nini sisi? kwa hivi sasa, ujumbe wa Kenya umeanza kurejea nyumbani huku kitabasamu kwa mafanikio hayo. Mwaike kwenye Vio Express, Nairobi. Asante sana Mwaigi Konyo. Unasafiri na VOA Express. Tukiwa bado nchini Kenya, polisi nchini humo wameanza uchunguzi kuhusiana na mauaji ya mtalii mwanamke raia wa Italia aliyeripotiwa kuuawa mapema jana katika mji wa Lamu ulio mkoa wa Pwani. Watalii wengine wawili waliokuwa na mtalii huyo walijeruhiwa katika tu katika tukio hilo ambao limetajwa kama wizi wa kutumia nguvu. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayoripoti zaidi kutoka Mombasa. Mauaji ya mtalii huyo mwanamke ambaye umri wake ni miaka hamsini ameshtua watu wengi eneo hili la pwani ya Kenya. Mwanamama huyo na wenzake walikuwa wamekodi nyumba kubwa karibu na ufuo wa bahari mji mdogo wa Watamu ulio kaskazini mwa Mombasa. Maafisa wa usalama wanafanya operesheni ya kujaribu kunasa waliohusika, huku wanaume waliojeruhiwa nao wakiendelea kutibiwa hospitali moja iliyo eneo hilo. Afisa mkuu wa polisi hapo Watamu, Michael Ndoga, ameambia waandishi wa habari kwamba genge la watu waliokuwa na silaha walimkata marehemu kwa upanga na kumuua papo hapo. Pia wanasemekana kuiba pesa na mali ya mamilioni ya pesa, hatua ambayo pia ni pigo kubwa katika sekta ya utalii hapa Kenya. Wakuu wa usalama wanasema matukio kama hayo yameibuka katika siku za hivi karibuni, na sasa majambazi wanaotumia silaha ndogo ndogo kuwaibia watu au kuwaua wengine wamekuwa wakipanga kwa kukodishwa na watu. Joshua Oleleina ni afisa mkuu wa polisi eneo kubwa la Kilifi ambalo linajumuisha na pia mji huo wa Tamu, na anataka raia wasaidie katika kutoa taarifa kuwafichua wahalifu. Kuchukua sheria mikononi si sawa. Tumekuwa na issues, ma cases hapa hivi na pale lakini, uh, vile mambo imekuwa kifanyika huko ni kwamba ukipata mtu ameuawa, wakati anazika mwenzake dakika mwisho alikuwa mchawi, na haswa inatokezanga na family members, na ndio tunawazunguka hawa na tutashika. Habari za hivi punde zinasema waziri wa usalama wa ndani hapa Kenya Joseph Nkaiseri anazuru eneo hilo la Watamu, kaunti ya Kilifi, kutathmini hali ya usalama na visa vya jinai vinavyoendelea kujitokeza. Huku nyuma waziri mpya wa utalii Najib Balala, ambaye aliteuliwa tena juma lililopita, amekemea uhalifu kama huo na akaahidi kufufua tena sekta ya utalii hapa Kenya. Balala amedokeza hilo jana alipohutubia maelfu ya raia na watalii kutoka mataifa kigeni walipozuru Lamu katika hafla kubwa ya sherehe za kila mwaka za utamaduni wa watu wa Lamu. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sautia Amerika, VOA Express. Uh, asante sana Josephat Kioko. Msikilizaji, basi unasafiri na VOA Express na moja kwa moja, kibao cha muziki safi kabisa hicho kinatupeleka na dada wa Nigeria hawa, anasema yes, a Jon looking for my Jon, anamtafuta Joni wake ma <laughs> <nababia. laughs> yemiala de huyo, kazi kwako msikilizaji. Sana, yame ala de, msikilizaji na kitu hicho Joni yuko wapi? Asante sana basi unasafiri na VOA Express, <laughs> <Joni, laughs> <huko wapi? laughs> ah, na msikilizaji na moja ku... Na moja kwa moja basi wakati mataifa duniani yakikutana huko Paris, Ufaransa katika mkutano wa badiliko ya tabia nchi barani Afrika, bado inasemekana kuna shughuli za ukataji miti zinaendelea kwa kasi. Hali hii ya ukataji miti inajitokeza pia nchini Tanzania, ambao kunachangiwa pia na biashara ya mkaa inayoshumiri zaidi katika miji ikiwamo jiji la Dar es Salaam. Kutoka jijini humo mwandishi wetu George Njogopa ameandaa taarifa ifuatayo. Shughuli za ukataji wa miti inapaliliwa zaidi na biashara ya mkaa, biashara ambayo kwa kiasi kikubwa inataja kuwa mkombozi kwa familia nyingi zile za pango pakavu, yaani familia maskini. Biashara hii inakutikana zaidi katika maeneo mjini huku mkoa wa Dar es Salaam ukitajwa kushika nafasi ya kwanza kwa kupokea idadi kubwa maguni ya magunia mkaa yanayowasili kila siku kupitia magari makubwa ya mizigo. Lakini kumekuwa na ripoti kwamba baadhi magunia hayo yamekuwa yakiingiza mijini kwa njia ya panya. Wakati ambako viongozi wa dunia wanakutana huko Paris, Ufaransa kwa njia ya kusaka njia ya mujarabu ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hapa nchini Tanzania swali moja linaendelea kusalia kuhusu mustakabali wa biashara hii ya mkaa tunauza bei elfu thelathini thelathini na mbili mpaka elfu ishirini na tisa Unaona, kulingana na changamoto ya soko, soko likiwa zuri sana tunauza bei ya juu, soko likishuka tunauza chini, ya, ya, chini. Hali ya chini ila tunauza kulingana majira. Kwa sasa hivi majira kidogo yamebana, kwa pande zote ni hali za chini hali za juu yamebana kwa kweli, tunauza bei ya chini thelathini. Na kwanza nyewe mkaa unapata wapi? Sisi mkaa hasa kwa pande kama wangu, mimi nanunua kwenye magari maroli, nafata saa zingine shamba. Hali ikiwa imebana sana, mkaa auingii mara kwa mara kama saizi, magari hayaingii. Kuna si vikao mabandarini huko, magari halusii kuingia, kwa hiyo amestopishwa. Kwa hiyo mkaa sahivi ni wa shida. Hali kama hii inajitokeza pia kwa mfanyabiashara mwingine, ambayo yeye anasema kwamba licha ugumu mkubwa unaokutana nao, lakini bado ameweza kumudu kuendeleza familia yake. Naitwa Atanasi Ngimba, na miaka mitano toka nimeanza kufanya biashara hii. Niliamua kujiajiri mwenyewe, na baada ya kujiajiri mwenyewe kuna mafanikio ambayo nimeyapata. Nimeshanunua viwanja vyangu na rasilimali zangu nyingine ambazo niko nazo kwa Tanzania. Mkaa ni mkombozi kwa familia nyingi, tena zile za kipato cha chini na kile cha kati, ambazo zinalazimika kutumia mkaa huu kwa ajili ya kufanikisha mahitaji yao ya nyumbani. Pia mkaa umekuwa mkombozi mkubwa kwa kina mama wengi ambao wamekuwa kujishughulisha na biashara ya mama ntilia. Mkaa mimi nanunua, kwa wale wanauza, vip, wanauza majumbani nanunua kila siku kipimo shilingi elfu moja mia tano. Biashara yangu inategemea mkaa, hamna kingine zaidi ya mkaa. Nikikosa mkaa siwezi kupika yeah. Makundia ya watu yanatambua kwamba changamoto inayokabili katika siku za usoni ni kubwa. Sasa akipiga marufuku mimi nitakuwa nimeathirika mimi pamoja na familia yangu na jamii ambayo inanizunguka mimi. Kandoni mwa hayo, wakati mataifa machanga, ya machanga yakitupiwa lawama kwa kuharibu mazingira kwa kuendelea na vitu kama biashara ya mkaa, ukulima kwa kuhamahama, lakini ukweli wa mambo, mataifa ya ng'ambo yaliyopiga hatua kimaendeleo ndiyo yanayotaja kwa sehemu kubwa ya kuharibu mazingira. Na yarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa. Basi moja kwa moja kwenye kero zangu, leo tunamulika kero za usafiri wa feri huko Mombasa. Wananchi wanasemaje? Haya, dhiki ya feri, tungeomba serikali yetu itenge kama ni feri moja ibebe magari, zile zingine ibebe abiria, sababu kuchanganya abiria na magari huwa ni tatizo kubwa. La pili, tunaomba wanaume pia wangetengewa feri yao na wanawake, ili kitoka furumai wanaume wanakanya kina mama na watoto. Mimi napata dhiki ya feri kifika pale panja siwezi kutoka mapema feri, halafu zagoma wasimama tu hapo pake masaa kwenye masaa mawili ndo, halafu twarya kwenye feri eh, twachelewa sana ama kwa hakika siku hizi mwanadamu pesa anazopokea mshahara wake haumtoshi hata kwa siku kumi. Mfano mi naishi Mtongwe, nafanya kazi Magongo, nachukua matatu from Magongo mpaka feri, nivuke feri ngambo ya pili tena nichukue matatu wengine infikishe Mtongwe. Sasa nalipa matatu mara mbili, kwamba mshahara nchi ya Kenya ni mdogo, gharama ya matumizi yako juu. Lakini zamani ilikuwa nikitoka kutoka Magongo napanda moja kwa moja mpaka doksi na cross, nikipanda feri ya Mtongwe nishavuka ngambo ya pili, natumia tikiti moja kwa hivyo sasa gharama imekuwa mara mbili. Naomba Mtongwe ianzishwe haraka. Feri hii imeudhi wananchi wote, zile dhiki za pale feri, yani kutaka kuvuka saa mbili mpaka utokea saa kumi na mbili nyumbani kwanza. Pili, siku hizi nafikiri, huwa wananchi wa kawaida, huwa saa zingine feri nyingine inaweza kuja wakachukuliwa magari, wakaenda feri ya pili, ikaenda ya tatu ndo akachukuliwa abiria ya kawaida. Sijui kwa sababu gani, kwa sababu abiria dhawalipi wala si kwa sababu gani. Sasa ingine pia feri ni ya jamu njiani, mara feri haja kinyume nyume, mlango mwingine hakuna, yani mlango mmoja ushakivunjika haushughulikiwi haraka, watuingia na upande huo huo, kisha kishakulia upande mwingine kinyumenyume yani. Feri ina tatizo na siwezi kujua ni management ya feri ama ni serikali yenyewe, kwa sababu unaweza kukaa feri masaa madakika feri haichi na inapokuja sasa, huwa saa nyingine watu wamejazana wamekuwa wengi, tena hakuna security ya kutosha, watu wanabanana, eh, watu waibiana. Sasa hili tatizo, useme ukweli, ni ile muda mrefu. Kwa hivyo mimi ningeliomba shirika la feri lijaribu kuangalia mikakati ya kivuko cha feri, at least watu waweze kuvuka kwa wakati, ili waweze kuwahi feri, kwa sababu kutoka mkoloni feri iko, lakini dhiki zilioko sasa ni mara elfu ya zile dhiki zilizokuwa wakati wa mkoloni. Tumepata uhuru, tulikuwa na Mtongwe feri ikisaidia watu kuvuka ng'ambo ya pili, ilikuwa hakuna fujo. Lakini sasa watu wote wa kuvuka mtogo inabidi wanakuja feri, feri hiyo hiyo utaikuta, mara mlango mmoja haufanyi kazi, mubebwe, ikifika njiani inaweza kugeuka mwengia kinyume nyume. Ziki zote za nini hizi, na serikali inaweza kufanya lolote na dumu? Kwa nini inaweza kupeleka watu nje, waheshimiwa wengi wakawasafirisha, kufanya mambo ambayo hana maana kwa mwananchi wa kawaida. Leo umekwenda wenda kazini saa mbili wewe pale, wamaliza zaidi ya masaa matatu. E basi, tukitoka huko pwani kwa hizo kero ambazo ni kuhusu maferi na mambo kama hayo, sasa hebu tuangalie mambo yanaendelea vipi katika Hollywood katika VOA Express, ambapo mwanamuziki mashuhuri Adele anaendelea kuwika kwa wimbo wake wa Hello na Kim Kardashian ana hofu wakati akikaribia kujifungua mtoto wake wa pili. Huyu hapa ni Mkamiti Kibayasi akiwa tayari kukupatia habari za kina. Shukran sana studio namba 15 dada anayekuja juu kinoma katika masuala ya muziki. Adele amezidi kutengeneza jina lake kwenye ulimwengu wa muziki. Kwa mujibu wa Nelson inayofuatilia mauzo ya muziki Marekani, ni kwamba Adele baada ya kuuza milioni 3.38 za nakala ya nyimbo yake kwenye wiki ya kwanza hapa Marekani, ameweka rekodi ya juu tangu kuanza kuwekwa takwimu za kuuzwa nyimbo hapa Marekani mwaka 1991 wekwa mwaka 2000 na kundi la NSYNC na nyimbo yao No String Attached waliouza zaidi ya nakala milioni mbili kwa wiki moja. Hata hivyo, Justin Bieber naye anaonekana kunyemelea kwa kasi na albamu yake ya Purpose, lakini haonyeshi matumaini makubwa sana kama ataweza kumshinda Adele na kutengeneza fedha alizotengeneza mwanadada huyo Adele kwenye wimbo wa Hello katika muda mfupi mno, mm, albamu iliyoingiza dola milioni 2.433 na kuvunja rekodi ya mauzo kwa muda wa wiki moja. Kumbuka pia kabla Biba, bibie Taylor Swift na albamu yake ya 1989 iliingiza mauzo mazuri katika kumbukumbu -kumbu za karibuni. Albamu hiyo aliyoitoa mwaka jana iliingiza dola milioni moja nukta mbili nane saba katika wiki yake ya kwanza na ilikuwa ndio albamu pekee kwa mwaka jana iliyouza nakala nyingi kwa muda wa wiki moja. Na mwanadada anayegonga vichwa vya watu duniani, ninamzungumzia Kim Kardashian ambaye hivi sasa anatarajiwa kujifungua mtoto wa pili. Ameeleza kwamba ana hofu huenda akawa na kisukari. Kwa mujibu wa DailyMail.com, mwanadada huyo amekuwa akivimba mikono na miguu, ambapo ameonekana mara ya mwisho kwenye tamthilia ya Keeping up with Kardashian akiwa na hali hiyo. Kim anatarajiwa kujifungua mtoto wake wa pili mwezi ujao, yaani Desemba mwaka huu. Ni hayo tu kwa sasa katika Hollywood na VOA Express. Ukitaka kujua habari zaidi za macelebrity maswala mazima ya Hollywood. Tembelea kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com, kisha bonyeza zulia jekundu. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kuwa nami hivi sasa, na kurudisha studio namba 15 za VOA Express. Asante Mkamiti kwa habari hizo kutoka Hollywood. Naona mwenzangu hapa yuko tayari kabisa kutujulisha baadhi ya mambo basi basi naona muda mda mtumashakwenda moja kwa moja, tuelekee kwenye muktasari wa habari na BMJ Muridhi anayeko tayari hapo kuni radhi. Basi, muktasari wa habari. Kiongozi wa kanisa la Katoliki Papa Francis ako njiani kurudi huko Vatican baada ya kumaliza ziara yake barani Afrika ambako ametembelea nchi tatu. Rais wa Marekani Barack Obama amehimiza viongozi wa dunia kuchukua hatua zinazohitajika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Asante sana BMJ Mridhi. Tunakusikiliza msikilizaji, kwa kusikiliza alasiri ya leo. Waendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins hapa studio. Mimi ni Sunday Shomari na mimi BMJ Mridhi tunasema kwa herini kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na alasiri njema.