hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni bmj muridhi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu novemba 30 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi na mita bendi 19 na 22 na kadhalika 175 fm nairobi kenya karibuni na katika matangazo yetu ya leo, wakati mataifa duniani yakikutana huko Paris, Ufaransa katika mkutano wa mabadiliko ya hali ya tabia nchi, barani Afrika na nchini in Tanzania bado mkaa unategemewa kwa kiasi kikubwa. Kaa, mimi nanunua wale wanauza vipo, wanauza majumbani. Nanunua kila siku kipimo shilingi 1500. E, biashara yangu inategemea mkaa na wakati huo huo hatua ya rais Museveni kushikana mikono na kusalimiana na mpinzani wake kisa Besigye kuwapokelewa na kwa hisia tofauti mjini Kampala. Hey, Museveni alichapa Besigye hadi kumwekea pilipili kwa macho, sidhani kama hizo salamu ni za kweli. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia. Zikisoma naye BMJ Muridhi. Rais Barack Obama wa Marekani amewahimiza viongozi wa dunia kuchukua hatua zinazohitajika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Wakati wa kikao cha ja kufungua mkutano wa viongozi wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, Rais Obama ameongeza kwamba mafanikio ya mkutano huo yatadhihirishwa na jinsi viongozi hao watakavyochangia katika kupunguza adhari za uchafuzi wa hali ya hewa na kuhifadhi sayari yetu. Alisema mataifa ya viongozi na viongozi waliohudhuria mkutano huo yana haja ya dharura kuchukulia hatua ya dharura, malengo yanayofikiwa ili kupunguza gesi ya sumu na kupunguza kuongezeka kwa hali ya joto, akitaja baadhi ya mafanikio Marekani imeshafanya. Viongozi hao wanakutana ili kutafuta njia ya kuzuia kupanda kwa viwango vya joto duniani na kuhakikisha kwamba havipiti nyuzi mbili kwa vipimo vya Celsius. Maafisa wa vyeo vya juu wa Afrika ambao wamekuwa wakiongoza majadiliano ya mabadiliko ya hali ya hewa wanasema wana matumaini makubwa kwamba wataweza kufikia makubaliano yatakayoweza kute, kutekelezwa kisheria wakati wa mazungumzo ya Paris. Hata hivyo, wanasayansi wanasema kiwango cha kupunguza hali ya joto kinachohitajika hakijakubaliwa, hakijakubaliwa. Lakini wajumbe hao wa vyeo vya juu wanasema wanaweza kukubaliana juu ya kiwango cha fedha wanachotaka wafadhili watoe ili kusaidia mataifa yanayoendelea e, kutekeleza mikakati ya mabadiliko ya hali ya hewa. Jeshi la polisi nchini Tanzania limekiri kuwashikilia maafisa kumi na wawili waliokamatwa kufuatia uchunguzi uliofanywa na wataalamu waliobobea katika e, uchunguzi wa makosa ya uhalifu wa kifedha wa jeshi hilo. Hii ni kufuatia agizo la waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa dhidi ya wahusika wa wizi wa, wa, wa makontena 329 katika bandari ya Dar es Salaam. Mwandishi wetu huko Tanzania, Dina Chahali, anaripoti kamili kutoka Dar es Salaam akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaamu leo mkurugenzi wa makosa ya jinai CP Diwani Athumani amewataja watuhumiwa watano wanaoshikiliwa kuwa ni pamoja na Tiagi Masamaki ambaye ni kamishna wa forodha na ushuru wa TRA, Habibu Mponezia ambaye ni meneja wa kitengo cha huduma za ushuru, na Eliya Heriel Mrema ambaye ni msaidizi mkuu wa ICD Azam. Wengine ni Bwana Haruni Mpande wa kitengo cha mawasiliano ya kompyuta ICT TRA na Hamisi Ali Omari ambaye ni mchambuzi mwandamizi wa masuala ya biashara TRA. Hata hivyo, mkurugenzi huyo wa makosa ya jinai hakuwataja watuhumiwa wengine saba wanaoshikiliwa na jeshi hilo kutokana na sababu za kiupelelezi, ambapo wamesema wanatarajia kukamilisha uchunguzi mapema wezekanavyo na kuwafikisha mahakamani mara moja. Uchunguzi zaidi unaendelea ili kuwabaini watuhumiwa wengine zaidi walioshiriki katika tuhuma hii. Nitumie pia fursa hii kuwapa taarifa kwamba yeyote anayejifahamu amehusika kwa namna moja au nyingine, ajisalimishe mwenyewe, ajisalimishe mwenyewe, kwa sababu hakuna namna, popote atakapokuwa, tutamfikia tu. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Uh, tukitoka kwake mwandishi wetu Dina Chahali huko Dar es Salaam tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kiongozi wa kanisa la Katoliki Papa Francis ako karibu kuwasili mjini Vatican baada ya kumaliza ziara yake barani y Afrika ambako alitembelea nchi tatu zikiwa ni Kenya, Uganda, na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ndege iliyombeba Francis iliondoka Jamhuri ya Afrika ya Kati alasiri leo baada ya kuongoza ibada iliyohudhuriwa na halaiki kubwa ya watu katika uwanja wa kitaifa ulio kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Bangui. Mapema leo, kwenye msikiti mkubwa zaidi katika mji huo, Papa Francis aliwashauri Wakristo na Waislamu waishi kama ndugu. Alisema kwamba ni lazima waungane pamoja kukataa chuki na kulipiza kisasi, hususan kwa sababu ya mapigano yanayofanywa ya na watu wakitumia aidha jina la dini au la Mwenyezi Mungu. Aliongeza kwamba ziara yake katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita baina ya wa Wakristo na Waislamu haingekamilika kabla yake yeye kukutana na Waislamu. Tume huru ya uchaguzi ya Burkina Faso imetazamiwa kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu wa rais na bunge uliofanyika jana baada ya miongo kadhaa nchini humo. Uchaguzi huu uliofanyika kwa amani unafanyika baada ya kiongozi wa muda mrefu Blaise Compaore kuondolewa madarakani Oktoba mwaka wa 2014 na malalamiko makubwa kutoka kwa wananchi na kwa wanajeshi kushindwa kuchukua madaraka. Wan, wa, wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema matokeo ya uchaguzi wa Burkina Faso yanaweza kuwa ni funzo kwa viongozi wanaobaki kwa muda mrefu madarakani hususani barani Afrika, kwamba mpito kuelekea demokrasia inawezekana barani Afrika. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu hi leo ni wakati mataifa duniani yakikutana huko Paris, Ufaransa, katika mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi, barani Afrika bado shughuli za ukataji miti zinaendelea kushika kasi, hali ambayo inazusha wasiwasi wasi mkubwa kuhusu majaliwa ya mazingira katika siku za usoni. Hali hiyo ukataji miti inajitokeza pia nchini Tanzania ambako kunachangiwa na biashara ya mkaa inayoshamiri zaidi katika baadhi ya miji ikiwemo jiji kuu la Dar es Salaam. Kutoka jijini humo mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa ifuatayo. Shughuli za ukataji wa miti inapaliliwa zaidi na biashara ya mkaa, biashara ambayo kwa kiasi kikubwa inataja kuwa mkombozi kwa familia nyingi zile za pango pakavu, yaani familia maskini. Biashara hii inakutikana zaidi katika maeneo mjini huku mkoa wa Dar es Salaam ukitajwa kushika nafasi ya kwanza kwa kupokea idadi kubwa maguni ya magunia mkaa yanayowasili kila siku kupitia magari makubwa ya mizigo. Lakini kumekuwa na ripoti kwamba baadhi magunia hayo yamekuwa yakiingiza mijini kwa njia ya panya, wakati ambako viongozi wa dunia wanakutana huko Paris, Ufaransa, kwa njia kusaka njia ya mujarabu ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Hapa nchini Tanzania, swali moja linaendelea kusalia kuhusu mustakabali wa biashara hii ya mkaa. Tunauza bei elfu thelathini thelathini na mbili mpaka elfu ishirini na tisa unaona, kulingana na changamoto ya soko. Soko likiwa zuri sana, tunauza bei ya juu. Soko likishuka, tunauza chini ya, ya chini, ila tunauza kulingana na majira. Kwa sasa hivi majira kidogo yamebana, kwa pande zote ni hali za chini, ni hali za juu, yamebana kwa kweli, tunauza bei ya chini 30. Na kwanza nyinyi, mkaa mnapata wapi? Sisi mkaa hasa kwa pande kama wangu mimi, nanunua kwenye magari maroli, nafata sa zingine shamba. Hali ikiwa imebana sana, mkaa auingii mara kwa mara kama saizi, magari hayaingii. Kuna si vikao mabandarini huko, magari haruhusiwi kuingia, kwa hiyo amestopishwa. Kwa hiyo mkaa sasa ni wa shida. Hali kama hii inajitokeza pia kwa mfanya biashara mwingine ambaye yeye anasema kwamba licha ugumu mkubwa unaokutana nao, lakini bado ameweza kumudu kuendeleza familia yake. Naitwa Atanasi Ngimba, na miaka mitano toka nimeanza kufanya biashara hii. Niliamua kujiajiri mwenyewe, na baada ya kujiajiri mwenyewe kuna mafanikio ambayo nimeyapata. Nimeshanunua viwanja vyangu na rasilimali zangu nyingine ambazo niko nazo kwa Tanzania. Mkaa ni mkombozi kwa familia nyingi, tena zile za kipato cha chini na kile cha kati, ambazo zinalazimika kutumia mkaa huu kwa ajili ya kufanikisha mahitaji yao ya nyumbani pia mkaa umekuwa mkombozi mkubwa kwa kina mama wengi ambao wamekuwa wakijishughulisha na biashara ya mama ntilie. Mkaa mimi nanunua kwa wale wanauza, wanaouza majumbani. Nanunua kila siku kipimo shilingi 1500. E, biashara yangu inategemea mkaa. Hamna kingine zaidi ya mkaa. Nikikosa mkaa siwezi kupika. Yeah. Makundi ya watu yanatambua kwamba changamoto inayokabili katika siku za usoni ni kubwa. Sasa kipiga marufuku mimi nitakuwa nimeathirika mimi pamoja na familia yangu na jamii ambayo inanizunguka mimi. Kandoni mwa hayo, wakati mataifa ya machanga yakitupia alama kwa kuharibu mazingira kwa kuendelea na vitu kama biashara ya mkaa, ukulima kwa mahama, lakini ukweli wa mambo, mataifa ya ng'ambo yalipiga hatua kimaendeleo ndiyo yanayotaja kwa sehemu kubwa ya kuharibu mazingira. Nayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Mahakama moja huko Jerusalem leo imewapata imewapa na hatia vijana wawili wa Kiisrael walioshtakiwa kwa kumuua kijana mwenye umri wa miaka 16 aliyefariki baada ya kuchomwa moto mwaka jana huko Jerusalem Mashariki. Hata hivyo, mahakama hiyo iliahirisha hukumu ya mshtakiwa watatu Yosef Haim Ben David ambaye ana umri wa miaka thelathini na moja baada ya wakili wake kuwasilisha hoja ya dakika ya mwisho kwamba mteja wake hana akili timamu. Abdu Eid alitekwa nyara na kuchomwa moto katika ulipizaji wa kisasi wa kutekwa nyara na vijana watatu wa Israel na kuuliwa. Mauaji ya kijana huyo yalitokea wakati wa mashambulizi kati ya wa Wapalestina na Waisraeli yaliyopelekea mapigano ya siku hamsini ya Gaza na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu mbili na mia mbili. Hukumu kwa vijana hao wawili itatolewa mwezi Januari. Rais Ash, Ashraf Ghani wa Afghanistan na waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif wametarajiwa kukutana mjini Paris, Ufaransa leo katika mkutano ambao pia utahudhuriwa na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron. Mkutano huo wa viongozi watatu utafanyika kando ya mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa wakati ambapo Marekani, China na Pakistan zinaendelea kwa juhudi zake za kuanzisha tena mazungumzo ya amani, e, kati ya serikali ya Afghanistan na viongozi wa Taliban ili kutafuta mbinu za kumaliza vita vya Afghanistan. Mwezi Julai mwaka huu Pakistan ilipanga na kuongoza mkutano kati ya Taliban na wajumbe wa Afghanistan uliokuwa na madhumuni ya kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa muda wa miaka kumi na minne kwa sasa. Tukiendelea na ripoti zetu huko DRC, askari mmoja wa Umoja wa Mataifa kutoka mawa, Malawi ameuawa katika mapigano makali yaliyotokea huko Kivu Kaskazini wakati jeshi la serikali ya DRC lilipopambana na waasi wanaodhaniwa kuwa ADF. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa zaidi. Askari huyu wa Umoja wa Mataifa kutoka Malawi ameuliwa wakati wa mapigano katika muji wa Eringeti, Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati waasi wanaozaniwa kuwa ADF waliteka muji wa Eringeti na kupelekea jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutimuka siku ya Jumapili hadi siku ya Jumatatu. Sasa usiku ndio, watu wamekufa sana sana, wamechoma na hospitali ya jenerali ya Eringeti, watu, wakati wa mapigano siku ya Jumapili hadi usiku wa Jumatatu, waasi wanaozaniwa kuwa ADF walidhibiti mji wa Eringeti, na katika purukushani hiyo raia nane wameuliwa na askari inetifu kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwafurusha waasi hao. Katika simu nilijiunga na mkaaji eneo hilo watu wenye walikuwa wagonjwa na makisu na kuwaua na mabunduki, kisha wanachoma hospitali yote na moto na manyumba zote za kosandre. Kamanda wa Umoja wa Mataifa Jenerali Bayo amesema kwamba hali ilikuwa mbaya, lakini wataendelea kusaidia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha kwamba waasi hao wanatokomezwa. Nilizungumza naye kiongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Maimoya kuhusiana na shambulio hilo wale wa ADF nalo tuliona kumi na moja na tumeshaona population munani yenyewe imefariki. Ifahamike kwamba waasi hao wa ADF walidhibiti mji wa Eringeti kwa masaa machache, jeshi la Kongo likiwa limetimuka. Viongozi wa serikali wanasema tubakie kimya, tusogee kusandre. Sasa kusandre tutasogea, tutakula nini? Kusudi watumalizie kulimoya, namna wanamaliza watu wa ya Eringeti. Na hiyo mashirika ya wanawake eneo la Beni yaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujitahidi kurejesha usalama. Wakati huo huo, ajali ya boti imejitokeza katika ziwa Kivu, hapa mkoa Kivu ya kaskazini karibu na mji wa Goma. Boti hiyo iliyokuwa ikiondoka Goma kuelekea Bukavu ilizama maji ilipokutana na zaruba. Watu zaidi ya arobaini na mbili walikuwemo katika boti hiyo, lakini ishirini na sita ndiyo wameokolewa huku mtoto wa miaka miwili akifariki dunia. Nilizungumza naye waziri ahusikani na usafirishaji mkuu wa Kivya Kaskazini Sharli Nzanzu Kasivita kuhusiana na ajali hiyo. Hiyo bot imeingia kwa maji kabisa kindanindani, eh, karibu meta mia moja thelathini. Hakuna namna ya kusema tunaweza kuitosha kwa sasa. Mkoa wa Kivya Kaskazini unapitia hali mbaya ya ukosefu wa usalama, ikiwemo maeneo ya Lubero ambako vilevile nyumba za wananchi zilichomwa moto. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma na sasa basi tunaelekea huko Uganda ambapo hatua ya rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni kumsalimia kwa kumshika mkono mpinzani wake mkuu Dkt. Kizza Besige baada ya miaka 15 imezua mihemko ya kisiasa kati ya raia wa Uganda na wachambuzi wa, wa kisiasa. Museveni alimsalimu Besige kwa mkono wakati Papa Francis alipotembelea nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayoripoti zaidi. Ni picha ambayo imepokelewa na Waganda kwa mshangao na mchanganyiko wa maoni. Picha inayomwonyesha Museveni na mpinzani wake mkuu tangu aingie madarakani Dkt. Kizza Besigye wakisalimiana kwa mara ya kwanza baada ya miaka 15. Kwa muda huo wote tangu kila mtu alipoamua kufuata njia yake ya kisiasa, wawili hao wamekuwa tu wakiwasiliana kwa maneno makali kupitia vyombo vya habari. Picha hiyo imezua gumzo katika kila sehemu ya Uganda. Raia wa Uganda wakijadili. Nikitazama picha vizuri, ninaona kwamba hao wakuu wawili ndio wanasalimiana isipokuwa ni kama wanatuenjoi sisi wananchi kwa sababu Museveni anamsalimia Besije lakini akiwa ameangalia upande mwingine. Akihutubia mkutano wa kampeni kaskazini mwa Uganda, Dr. Besije amezungumzia hatua ya kusalimiwa na Museveni, akisema ni ishara kwamba Mseveni anamtambua kama kiongozi atakayemridhi. Tulipokuwa we by... tukihudhuria misa iliyoongozwa na Papa katika kanisa la la Mugongo, Mseveni alinisalimia mkononi baada ya zaidi ya miaka kumi na tano. Anatambua sasa kwamba mimi ni kiongozi mwema. Naye Museveni amesema kwamba alichukua hatua ya kumsalimia Besije kuonyesha kwamba hana uadui naye. No, sina tatizo lolote na Besije au mtu yeyote yule. Mimi ni kiongozi wa Uganda na wa bara la Afrika. Mchambuzi wa siasa David Pocol ambaye alihudumu kama kiongozi wa upelelezi katika serikali ya Mseveni wakati akiwa pamoja na Besije anafafanua kwamba hatua ya Mseveni kumsalimu Besije ina maana kwamba uadui Mseveni alikuwa nao dhidi ya Besije umepungua, na sasa uadui huo una mwandama ama Mambavazi. Uh, hatua ya mama Mbavazi kumpinga Mseveni imepunguza uadui kati ya Mseveni na Besije. Hii inadhihirika na wafuasi wa Mbavazi kukamatwa, helikopta ya Mseveni kutua katika kampeni za Mbavazi, kuraruliwa picha za kampeni zake Mbavazi na kadhalika. FDC hakijapitia hayo. Hii ina maana kwamba uadui kati ya Besije na Mseveni umepungua kwa kiasi kikubwa, nikikumbuka vile Museveni alichapa BSJ hadi kumwekea pilipili kwa macho. Sidani kama hizo salamu ni za kweli ila ni kutichezea hizo wananchi tu. Dr. Kiza Besije ambaye ni mpinzani mkuu wake Mseveni katika siasa za Uganda amekamatwa kufikishwa mahakamani kuzuiliwa nyumbani kwake kwa lazima na kunyunyuziwa pilipili machoni mara kadhaa katika harakati zake za kupinga utawala wake Rais Mseveni. Besije amefika mahakamani mara kadhaa akiwa anafunguliwa mashtaka ambaye adhabu yake ni kifo kwa kunyongwa. Lakini kesi hizo zimekuwa zikitupiliwa mbali kwa ukosefu wa ushahidi. Kenneth Bwire, Sauti Amerika Kampala. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze kwa kuangalia kinachoendelea katika Sekafa Challenge Cup huko Ethiopia, ambapo leo Tanzania bara iliaga mashindano hayo katika robo fainali baada ya kushindwa na Ethiopia kwa penalti 4 3 baada ya mechi yao kumalizika moja moja katika muda wa kawaida. Naye Uganda imevuka hadi nusu fainali baada ya kuilaza Malawi mbili bila katika mechi nyingine ya robo fainali. Tuungane na mwandishi wetu George Njogopa mjini Dar es Salam akituelezea mashabiki wa kandanda huko wanasemaje kuhusu kuondolewa kwa timu yao katika mashindano hayo. Mashabiki wa soka nchini Tanzania wamevunjika moyo baada ya timu ya taifa ya Tanzania bara Kilimanjaro Stars uaga rasmi machuano kombe la Sekafa, ambapo hii leo imeandaliwa na wenyeji, baada ya kupachikwa bao nne kwa tatu katika mkwaju wa penalti. Timu hizo zilikwenda sare bao moja kwa moja katika kipindi cha dakika 90, na alipoingia hatua ya kupiga penalti, Taifa Stars haikufanya vizuri. Licha kwamba ameonyesha kandanda mzuri katika mchezo wake awali, ikishinda kwa mabao mengi katika timu pinzani, lakini leo ilibanwa mbavu. Na mashabiki wengi wa soka, pamoja kwamba wamevunjika moyo, bado wanaipa matumaini makubwa timu hiyo katika safari za usoni. Hapa na mchambuzi wa masuala ya soka Charles Abel, unatathmini vipi kuondolewa kwa Kilimanjaro Stars katika mechi wano? Yeah, hii kuondolewa kwa Kilimanjaro kwa kweli imepokea kwa masikitiko, kwa sababu ni timu ambayo ilianza vizuri kwenye mashindano. Imecheza mechi tatu za makundi, imeshinda mechi mbili, imetoka sare mechi moja ya mwisho, ikiruhusu bao la dakika za mwisho kabisa katika mchezo ule. binafsi Nimefarijika japo tumetolewa na, na, na Ethiopia lakini nimefarijika kwamba timu sasa tunaanza kutengeneza timu mpya, na pengine tunaweza tukasahau machungu ya zile goli saba tulizofungwa na Algeria kwenye mashindano ya kufuzu kombe la dunia. Timu nyingine kutoka Zanzibar, Zanzibar Heroes iliaga na mapema michuano hiyo na kurejea nyumbani. Naarifu kutoka Dar es Salaam nicho Chenjogopa, Sauti ya Amerika. Asante sana Njogopa na kesho, katika robo fainali nyingine, Kenya inapambana na Rwanda wakati Sudan Kusini na Sudan ambao wamekuwa mahasimu wakubwa katika kandanda wanakutana katika robo finali nyingine. Na sasa twende hadi Nairobi, Kenya, kwa mwandishi wetu Jason Nyekundi ambaye ana ripoti ya kutamba kwa Wakenya kwa mara nyingine tena katika mbio ndefu za kimataifa. Tukianza na riadha, Kenya iliridhisha ubabe wake katika Delhi half marathon, kitengo cha wanawake, baada ya kufagia nishani za dhahabu, fedha na shaba kupitia Cynthia Limo, Hela Kiprop na Gladys Jesire nchini India taji la wanaume lilinyakuliwa na Ethiopia ambayo ilishinda nafasi mbili za kwanza kupitia Birhaun Legese na mwenzake Moniset Geremwe. Raia wa Eritrea Sesanei Tedese alimaliza katika nafasi ya tatu. Limo alitumia saa 1 dakika 8 sekunde 35. Aliongeza kasi zikisalia mita 200 baada ya kuwa bega kwa bega na Kiprop na Chesire. Kiprop alinyakua nafasi ya pili baada ya kulemea Chesire zikisalia mita 30 na kupewa muda sawa na Limo wa saa moja dakika nane na sekunde thelathini na tano. Chesiria alimaliza sekunde moja nyuma ya mshindi wa nishani ya fedha katika riadha za dunia kilomita arobaini na mbili. Na katika upande mwingine, makocha wa riadha nchini Kenya wameitisha kuelekea mahakamani ikiwa hawatajumuishwa katika mazungumzo yanayoendelea kati ya chama cha wakimbiaji wa riadha ya malipo PAK, serikali na shirikisho la riadha la Kenya AK. Makocha hao wanasema kwamba mchango wao ni muhimu katika riadha ya Kenya. Mazungumzo yalianza juma lililopita, baada ya wanariadha wakiongozwa na rais wa PAK, Wilson Kipsang, kuvamia makao makuu ya chama cha riadha nchini Kenya kwa siku mbili. Wanariadha hao walidokeza kwamba walifanya hivyo wakitaka mabadiliko ya wa kikatiba, kujiuzulu kwa rais wa shirikisho hilo anayeondoka Isaya Kiplangat, naibu wake David Okeyo na mwekazina wa zamani Joseph Kinywa, kwa madai ya kufuja pesa. PAAK inaongozwa na bingwa mara mbili wa London Marathon, Wilson Kipsang. Asante Jason. Na mwisho tuungane na Kahozi Kosha leo akiwa jijini Kinshasa, ambaye ana ripoti ya yaliyojiri katika mashindano ya klabu bingwa Congo mwishoni mwa wiki. Na, tuanze na matukio ya ligi kwa kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Jana mjini Lubumbashi, timu ya TP Mazembe ilienda mabwa na watani wao wa Sentro Lupopo goli moja kwa moja, mechi ya mwisho ya maingilio ya kundi inayochezea kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwenye orodha ya kundi hilo, ni TP Mazembe ndio inashika nafasi ya kwanza na pointi 21, Sangabalende ya Mbujimayi inashika nafasi ya pili na pointi 20, alafu Sentro Lupopo imeshika nafasi ya tatu na pointi 18. Lupopo atawakilisha mwaka ujao jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho barani Afrika, wakati ambao watani wao wa TP Manzembe watawakilisha bara la Afrika kwenye kombe la kandanda la dunia. Kutoka Kinshasa nikiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Basi mpaka hapo ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza, unafuata muktasari wa habari. Tume huru ya uchaguzi ya Burkina Faso inatazamiwa kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu wa rais na ubunge uliofanyika jana baada ya miongo kadhaa nchini humo. Kiongozi wa kanisa la Katoliki Papa Francis ako karibu kuwasili mjini Vatican baada ya kumaliza ziara yake barani Afrika. Afrika. Ni BMJ na muktasari wa habari ifuatayo. Sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Amerika Shirika la maendeleo ya milenia ama MCC limesherekea kufungwa kwa mpango wake na serikali ya Senegal mjini Dakar hapo Novemba 19, wakati wa mjadala wa matokeo ya taifa yaliyosimamiwa na balozi wa Marekani nchini humo James Zumwalt na Diatorou Ndiaye, mkuu wa ofisi ya waziri mkuu. Dola milioni 540 za mpango huo zilitiwa saini mwaka 2009 na serikali na ya Marekani na Senegal ikiwa na lengo la kupunguza umasikini na kukuza ukuaji wa uchumi kwa kufungua milango ya ufanisi katika uzalishaji wa kilimo na kupanua fursa za masoko na huduma miradi miwili ya ukarabati wa barabara na kilimo cha umwagiliaji pamoja na usimamizi wa vyanzo vya maji vilivyopangiliwa katika mkakati wa uwekezaji katika mifumo ya barabara na ile muhimu ya umwagiliaji ambayo iliangalia zaidi eneo la Casamance na bonde la mto Senegal. Mpango huo wa Senegal ni mfumo madhubuti wa maendeleo ya milenia MCC kwa namna inavyoangalia maendeleo kujenga miundombinu ambayo itachochea harakati za soko la kiuchumi na kuongeza mapato kwa wale wanaolengwa kunufaika, pamoja na kusaidia sera na mifumo ya uongozi kwa matokeo bora. Mpango wa MCC nchini Senegal umefadhili sekta ya ujenzi ama ukarabati wa mifumo ya kiwango cha juu cha kilimo cha umwagiliaji kihusisha kilomita 245 za mifereji ambayo inamwagilia zaidi ya hekta 38,000. Mpango umetengeneza hekta 450 za umwagiliaji kwa mzunguko ambao utawasaidia wakulima kupanda mpunga zaidi ya matunda na mbogamboga muhimu mboga. Zaidi MCC imewazawadia zaidi ya ardhi 8,600 ambazo zinajumuisha heka 15,200 na kujumuisha zaidi ya viwanja vipya elfu kumi. Mpango huo pia unawezesha kukarabati barabara mbili muhimu ikijumuisha ujenzi wa kuboresha madaraja mawili makubwa na masoko mengi katika kanda za kaskazini na kusini za nchi. MCC inakadiria kwamba katika kipindi cha zaidi ya miaka 20 ijayo, zaidi ya wasenegali milioni 1.5 wataongeza kipato chao kwa kufikia dola milioni 720, kama matokeo ya mpango huo. Katika hotuba yake wakati wa majadiliano ya matokeo ya mpango huo, balozi Zumalt alitaja mafanikio mengi ya mpango wa miaka mitano, ambapo alishukuru uwekezaji wote huo na kusema watu wa Senegal wataweza kuwa na kipato bora katika familia zao. Na kwa fursa hizi, amesema ana imani kwamba watamudu kuwa na hali nzuri ya maisha yao wenyewe na familia zao. Ni nafasi kubwa na adhimu kwa Marekani kuchangia mabadiliko hayo makubwa ambayo yatakuza upatikanaji wa shughuli za kukuza uchumi kwa wote wanaohitaji. <mulia> Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tutafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi so Abdu Shakur Abud, mimi ni Sandey Shomari tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu ya Marekani, Washington DC.