Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Desemba 2 mwaka 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Mwanaharakati wa masuala ya vijana huko nchini Kenya zungumzia ukosefu wa ajira na kuwasihi vijana kutojisahau, wajitume. Sasa vijana, nitawahimiza sana wajitolee. Si lazima wa, wa, wa, waambiwe kila wakati, wafanyeni hivi fanyeni vile. Ndiyo tuna ndio hakuna ajira ina shida, ndio tuna matatizo, lakini haya matatizo lazima tusaidiane kutatua hiyo shida yenyewe. Katika habari nyingine, baadhi ya viongozi wanaoshiriki mazungumzo ya mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni waahidi msaada zaidi kwa nchi za Afrika. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Idli Ligongo. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power ametoa mwito kwa Rais wa Rwanda Paul Kagame kuheshimu utaratibu wa muhula wa kukaa madarakani na kuachia madaraka itakapofika mwishoni mwa mwaka 2017. Samantha Power aliongea na wanahabari wakati wa kuanza urais wa Marekani katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana. Amesema baraza la usalama linafikiria kuitembelea Burundi, ambako kuna mgogoro wa kisiasa uliosababisha vifo vya watu kadhaa kutokana na muhula wa tatu ulio nje ya katiba wa rais Pierre Nkurunziza. Amesema hatua ya baadhi ya viongozi wa kiafrika kuongeza muda wa kukaa madarakani na kupuuziwa ukomo ni wa muhula ni hatua mbaya inayoshika kasi. Pawa amesema ana matumaini rais Paul Kagame wa Rwanda atatumia fursa na kuwa mfano katika ukanda huo na kuachia madaraka kwa amani. Rais wa Marekani Barack Obama amesema suala la mabadiliko ya hali ya hewa ni jambo la kiuchumi na usalama linalotakiwa kushughulikiwa sasa. Rais Obama aliongea na wanahabari pembeni ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa nje kidogo ya jiji la Paris nchini Ufaransa ambapo viongozi wanafanya kazi kukubaliana juu ya juhudi za kupambana na ongezeko la joto duniani kwa zaidi ya nyuzi joto mbili za centigrade juu ya azimio la kiwango cha viwanda. Rais wa Marekani aliyaita mabadiliko ya hali ya hewa makubwa tatizo la kizazi, ambalo ni kitu kigumu kwa mfumo wowote wa kisiasa kukabiliana nao, kwa sababu ni jambo gumu mara zote. Watendaji wakuu wa makampuni mengi makubwa ya Marekani wamekuwa na tahadhari zaidi kuhusu ukiukaji wa uchu, ukuaji wa uchumi wa Marekani, na wengi wanapunguza mipango ya uwekezaji wa kibiashara Khadija Riyami anasoma ripoti kamili. Katika mkutano wa biashara ambao umejumuisha wakuu wa makampuni na utafiti uliofanywa kwa maoni yao kuhusu matumizi ya mitaji, mauzo na uajiri katika kipindi cha miezi sita ijayo umeonyesha kushuka kwa imani kutoka utafiti wa miezi mitatu iliyopita. Mkuu wa kampuni ya AT&T Randall Stevenson, ambaye pia ni mwenyekiti wa mkutano huo, katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na waandishi wa habari hapo jana amesema kupanda kwa nguvu ya dola ya Marekani na kupungua kwa ukuaji wa uchumi nje ya nchi kunaumiza mauzo ya nje ya Marekani. Stevenson pia amesema malumbano ya kisiasa hapa Washington yanaumiza imani ya uwekezaji na ununuzi. Lakini amesema wenzake wanatupa lawama kwa hali hiyo kwenye kanuni za gharama kubwa na kuisihi Washington kufanya mageuzi. Katika ripoti tofauti, imeonyesha kuwa sekta ya uzalishaji ya Marekani imepungua mwezi Novemba ikiwa ni kushuka kwa kwanza katika kipindi cha miaka mitatu. Wachambuzi wanalaumu hali hiyo ya mauzo kushuka kwa uwekezaji katika makampuni ya nishati, hali ambayo imechangia kushuka sana kwa bei za mafuta. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika kipindi hiki cha Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, timu ya wataalamu wa Marekani inaweza kuanza kazi wiki kadhaa kutoka sasa, yenye lengo la kushambulia sehemu muhimu kuliko zote za kundi la kigaidi la Islamic State katika hatua za kumaliza kile ambacho wengi wanakiona kama tishio la dunia. Kikosi maalumu chenye utaalamu wa kulenga kitajumuisha vikosi vinavyokadiriwa kufikia mia mbili na vinaweza kuwepo nchini Iraq wiki kadhaa kuanzia sasa kwa mujibu wa maafisa wenye kufahamu mipango hiyo. Lengo litakuwa kupata taarifa za kijasusi kwa kipindi kifupi ili kumaliza uongozi muhimu na komandi ya ISIL nchini Siria na Iraq, maafisa wa Marekani wameiambia VOA kwa masharti ya kutotajwa, kwa kutumia kifupi cha jina la kundi la kigaidi. Kundi lenye uhusiano na Alqaida la wapiganaji wa Nusra Front limeachia kundi la wanajeshi 16 wa Lebanon hapo jana ikiwa kama sehemu ya mabadiliko yaliyosimamiwa na Qatar. Wanamgambo kutoka Nusra Front na kundi la Islamic State waliokamata karibu wanajeshi 25 wakati wa shambulizi la mwezi Agosti mwaka 2014 huko Aso, mji uliopo kaskazini mashariki mwa Lebanon, karibu na mpaka wa Syria. Wanamgambo hao waliwaua wanajeshi kumi wa Lebanon wakati wa shambulizi la kuwakamata wanajeshi kadhaa wakati wa uvamizi. Na kundi la madaktari wa kujitolea la madaktari wasio na mipaka wameshutumu vitendo vya kujirudia vya kushambulia hospitali katika eneo ambalo linashikiliwa na wasi katika jimbo la Homs nchini Siria kundi hilo ambalo linafahamika kwa herufi zake MSF katika jina la Kifaransa limesema ulipuaji mabomu umeshaua watu saba na kujeruhi 47. Nusu ya waliojeruhiwa ni wanawake na watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na mitano. Limesema hospitali ilishambuliwa mara mbili siku ya Jumamosi. Kwa mujibu wa taarifa za kundi hilo, helikopta zilidondosha mabomu katika eneo lenye mkusanyiko wa watu karibu na Holmes na kuua mwanaume mmoja na binti, ambapo watu 16 walijeruhiwa. <tipos> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni mkutano wa hali ya hewa unaoendelea Paris, Ufaransa. Wataalam wa mazingira kutoka kote duniani wanatarajiwa, ifikapo Jumamosi watatoa ripoti ya mwanzo kuhusu kile kitakachoitwa kwa mkataba wa Paris katika kupambana na ongezeko la joto ulimwenguni. Ufaransa imeahidi dola bilioni mbili kwa bara la Afrika ifikapo mwaka 2020 kwa ajili ya nishati mbadala. Taarifa kamili kutoka Paris na mwandishi wetu Salem Mwanamilongo. Ikiwa rais wa China Xi Jinping alipendekeza kuweko na kitita cha dola bilioni mia moja kwa ajili ya kupambana na ongezeko la joto limwenguni hadi mwaka wa 2030, Ufaransa imeahidi dola bilioni mbili kwa bara la Afrika kwa kipindi cha miaka mine ijayo fedha hizo ni kwa ajili ya kuendeleza nishati mbadala. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ametangaza msaada huo kwenye mkutano na viongozi wa Afrika kando ya mkutano wa kimataifa hapa mjini Paris. Akizungumza na waandishi habari baada ya mkutano huo, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na ambaye ni mwenyekiti wa mkutano huu Laurent Fabius amesema kwamba ni haki Afrika kufaidika vikamilifu na miradi ya maendeleo. Ufaransa itaweka euro bilioni mbili katika sekta ya nishati mbadala barani Afrika, alisema Rais François Hollande. Hata hivyo, mashirika ya kimazingira yanaelezea ya kwamba msaada kwa bara la Afrika ulioahidiwa miaka nenda miaka rudi na nchi tajiri bado ni hafifu. Roma Benicio, mtaalamu wa masuala ya kimazingira kwenye shirika la Oxfam, amesema kwamba ahadi hizo za Ufaransa ni katika njia nzuri lakini inaomba fedha nyingi zaidi ili kusaidia nchi za Kiafrika kukabiliana na janga la ukame. Ni hatua le ya mwanzo na ambayo ni muhimu, lakini haitoshi. Mahitaji kwa nchi za Kiafrika katika kukabiliana na janga la joto ni baina ya dola bilioni 7 hadi 15 kwa mwaka, ni kiwango cha juu kabisa kuliko fedha zilizoahidiwa na Ufaransa. Waafrika wanasubiri msaada wa nchi tajiri ufikie dola bilioni 30 kwa mwaka ifikapo mwaka wa 2020. Rais wa Senegal Macky Sall amesema kwamba kuna deni la masuala ya mazingira ambalo ulimwengu unapaswa kulifidia bara la Afrika. Nikiripoti kutoka Paris, Ufaransa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. NATO inasema itawaacha wanajeshi wake 12,000 nchini Afghanistan kwa mwaka mmoja zaidi hapo mwakani, kuzuia nchi hiyo kuwa hifadhi salama kwa magaidi. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema hapo jana Jumanne kwamba muungano wao utaahidi karibu wanajeshi kumi na mbili elfu kubaki nchini humo ikiwa ni sehemu ya operesheni ya kulifanya eneo hilo kuwa tulivu. Stoltenberg ametangaza ahadi hiyo baada ya mawaziri wa mambo ya nje wa muungano huo kuidhinisha uamuzi huo. Marekani na washirika wake walivamia nchini Afghanistan mwaka elfu mbili na moja baada ya mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 kupambana na Taliban. NATO ilichukua komandi ya operesheni hiyo mwaka elfu mbili na tatu lakini muungano huo ulimaliza kazi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuacha mkakati wa kufanya nchi hiyo kuwa tulivu ukiendelea kwa sasa. Wanamgambo wa Taliban wamekuwa wakifanya mashambulizi na kundi la Islamic State linaendelea kujiimarisha nchini humo. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa NATO wanaangalia njia za kuongeza ulinzi katika mpaka wa Uturuki wiki moja baada ya Ankara kuitungua ndege ya kivita ya Rusia katika mpaka wa Siria. Maafisa katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje mjini Brussels, Ubelgiji, wamesema kwamba juhudi zaidi zinaweza kujumuisha meli zaidi za kivita katika bahari ya Mediterranean, ndege zaidi za muungano katika kituo cha anga cha Incirlik nchini Uturuki, na kuboresha mfumo wa ulinzi wa makombora. Mawaziri wameeleza hali katika mpaka wa Uturuki na Siria pamoja na Iraq kutokuwa na usalama kabisa, na kusema wana azma ya kuendeleza juhudi zaidi za uhakika za NATO na washirika wake. Wanafanya kazi kuandaa michango mingine inayowezekana na mamlaka na mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya imetoa hukumu hapo jana kwamba Uturuki ilikiuka azimio la Ulaya la haki za binadamu kwa kuzuia mtandao wa kushirikiana video wa YouTube kwa zaidi ya miaka miwili. Ankara ilipiga marufuku watu kutumia mtandao wa YouTube kati ya Mei 2008 na Oktoba 2010 wakishutumu mtandao huo ulikuwa na video kumi zilizoonekana kudhihaki haki kumbukumbu ya Mustafa Kemal Ataturk mwasisi wa Uturuki ya leo wahadhiri watatu wa sheria wa Uturuki walifungua kesi mahakamani kupinga marufuku hiyo mwaka 2010 baada ya mahakama ya Uturuki kutoa amri ya kuzuia upatikanaji wa mtandao huo wa YouTube. Kumekuakusikiliza cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Huku mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa ukiendelea Paris, Ufaransa, miongoni mwa masuala yaliyo mezani ni mwanya uliopo kati ya nchi tajiri na maskini, huku maskini zaidi nchi zilizo katika mazingira hatari zikisema matajiri ni vyema walipe kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Mwandishi wa VOA Rosane Skibo anaripoti kuwa miradi mikubwa ya uwekezaji inasonga mbele kwa kasi huko Afrika, ambako maendeleo ya kiuchumi na kilimo huenda yakagongana na mazingira. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Idadi ya watu barani Afrika inatarajiwa kuongezeka mara nne katika karne hii. Hii inaleta hali ya uharaka katika kuongeza uzalishaji zaidi wa chakula. Wakati huo huo bara hilo kwa haraka linafungua sekta ya uchimbaji madini ambayo kwa kiasi kikubwa inasukumwa na fedha za kigeni. Kwa sababu highways, yote hayo, kuna maendeleo haya makubwa ya kuwa na barabara barabara kuu, miradi mikubwa na njia za reli ambazo zinaingia katika maeneo ya ndani sana huko Afrika. William Lawrence ni mkurugenzi wa kituo cha Tropical Environmental and Sustainability Science katika chuo kikuu cha James Cook nchini Australia. Anasoma maendeleo haya ambayo yako katika kiwango cha kawaida cha kati ya kilomita elfu moja na elfu nne yatakuwa na mchango mkubwa sana katika bara hilo. They crisscross Africa. They would total 53, more than 53,000 kilometers in length. There was about... Zinapita kote barani Afrika zitakuwa na urefu wa zaidi ya kilomita 53,000 kwa urefu, na zitakuwa kama nyumba kubwa ya buibui iliyojengwa juu ya bara la Afrika. Lakini anasema hakuna mkakati wa jumla uliopo wa kuratibu wahusika wengi wote wa nje na wa ndani. Katika utafiti uliochapishwa katika jarida la Current Biology Lawrence na timu yake imefanya tathmini ya miradi mikubwa 33 ama imependekezwa au tayari imeanza kazi. Tathmini zinahusisha idadi ya watu, thamini ya thamani kwa uwezo wa kilimo na mazingira, viumbe vilivyo katika hatari na tabia muhimu kwa wanyamapori pamoja na mimea kuhifadhi kaboni. Anasema kulikuwa na miradi sita ambayo iliangaliwa na kuonekana ni mizuri katika dhana ya kupata mazao bora kwenye kilimo na hayakuwa na gharama kubwa ya kimazingira, na kulikuwa na mingine sita ambayo wanaweza kuiacha, ambayo ingeweza kuingilia kati mazingira katika maeneo muhimu ya Afrika kama vile bonde la Kongo na msitu wa Afrika magharibi na baadhi ya maeneo ya misitu mingine iliyopo huko Afrika Mashariki, sehemu ambako kuna idadi kubwa ya wanyamapori na rasilimali za asili. Lawrence pia ametaka tafiti za ndani na za kitaifa ambazo zinaweza kuiongoza serikali kuzitumia kuelezea hatua za kuchukuliwa na kulinda mazingira ambayo yatahakikisha hali njema ya baadaye. Anasema wakati wa kuchukua hatua ni sasa, kabla miradi kupata kasi ambayo itakuwa vigumu kuipunguza kasi yake. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inaonya kuwa mataifa ya Asia Pacific yanakabiliwa na ongezeko kubwa la maambukizo ya HIV miongoni mwa vijana, hususan wale wanaoishi mijini. Mwandishi wa VOA Ron Coben anaripoti kutoka Bangkok kuwa mwenendo huo unatia wasiwasi wakati ambapo maambukizo ya HIV duniani yamekuwa yakishuka. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Ripoti ya UNICEF inajumuisha tafiti zilizofanywa kwa miaka miwili, inaeleza kuwa maambukizo yanayoongezeka HIV miongoni mwa vijana yameibua mshtuko wa mlipuko mpya wa HIV. Wing Sie Cheng, mshauri wa kikanda wa UNICEF kwa HIV na UKIMWI, anasema sababu zinazotia wasiwasi zinatokana na ongezeko la asilimia 120 katika vifo miongoni mwa vijana tangu mwaka elfu mbili Of HIV among teenagers. Anasema Asia ya Pacific inakabiliwa well na mlipuko wa HIV well, uliojificha miongoni mwa vijana yes, chini ya umri wa miaka 18 kwa sababu kuna muongozo w kwamba vijana inabidi kupata ruhusa kutoka kwa wazazi wao kwanza ili kwenda kupimwa. Ripoti inaeleza kuwa wakati watu wengi chini ya umri wa miaka ishirini wako katika hatari ndogo ya kupata HIV, lakini idadi iko juu miongoni mwa vijana huko Hanoi, Bangkok, Chiang Mai, Mumbai na miji mingine ya nchini China. Cambodia, China, India, Myanmar, Pakistan, Papua New Guinea, Ufilipino na Vietnam zipo miongoni mwa sehemu ambako maambukizo ya HIV miongoni mwa vijana iko juu. Nchini Indonesia ripoti ya Umoja Mataifa inakadiria idadi ya vijana wanaoishi na HIV iko zaidi ya elfu arobaini ikifuatiwa na Thailand ambapo idadi iko takriban elfu Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa kote katika kanda hiyo kuna takriban vijana elfu mia mbili na ishirini wanaoishi na HIV. Wingsi Cheng anasema mwenendo huo unaonyesha kuwekwa mlipuko wa maambukizo mapya miongoni mwa vijana so anasema kwa vile wanachangia kiwango kikubwa cha asilimia kumi na tano ambayo ni takriban elfu hamsini kwa idadi, inatueleza kuwa kuna mlipuko miongoni mwa vijana. Kwa hivyo changamoto ni kwa serikali kubuni njia nzuri za kukabiliana na tatizo hilo miongoni mwa vijana. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa inaitisha serikali kutafuta njia bora zaidi za kupata data miongoni mwa vijana na mikakati ya kuzuia maambukizo HIV na kubuni sheria na sera mahususi kwa vijana. Ripoti inaeleza pia kwamba ni katika nchi kumi tu kwenye eneo hilo ambazo zina sheria na sera zinazowezesha vijana kwa huru kuweza kupimwa HIV na kupata huduma nyinginezo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na Fauzia Abdul Kadir Dahiri kutoka Garissa, Kenya, ambaye anafanya kazi katika taasisi ya Northern Organization for Social Empowerment nchini humo na ambaye alipata nafasi ya kuhudhuria mpango wa vijana wa Rais Obama YALI na kwanza anaelezea ya yale yaliyojifunza hapa Marekani. Kwanza hapa Marekani ilisaidia sana kwa sababu ilitupa fursa ya kukutana na watu kukutana na na vijana mia tano kutoka, kutoka nchi za Afrika a arobaini na tisa na ile kitu ambayo imetufunza ni kufanya kazi pamoja kukuja na, na programs ambazo zitakuja kutusaidia sisi kama vijana. Programs hizo ni kama ile volunteerism, kujitolea kujitolea kufanya kazi Si mtu mtu akuja akuambia fanya hivi na fanya vile, hata kama ni kusafisha mahali, kama ni kwenda shule kuto. Kama sisi, nilikuwa hapa, nilikuwa naenda shule, unatengeneza library ya hiyo shule, unatengeneza vitabu, unapanga unapanga vitabu, unafagia shule, a maneno kama haya ya kujitolea ni kitu ambayo watu watu huku Marekani wanaiamini sana, na ukijitolea, ndio maana inakufunza ina, ina, ina, ina a kwamba kunaye ile, ile juhudi na kuna ile responsibility ile kama wewe citizen unaweza kufanya. Sasa vijana nitawahimiza sana wajitolee, si lazima waambiwe wa, wa kila wakati wafanyeni wa hivi fanyeni vile. Ndio tuna njaa, ndio hakuna ajira, ndio hatuna sekta zetu za kilimo kidogo ina shida, ndio tuna matatizo, lakini haya matatizo lazima tusaidiane kutatua hiyo shida yenyewe pengine, mm -hmm ni yapi ambayo unaweza ukasema sasa unaweza ukawa uka, ukasaidia zaidi kwa upande wa vijana, hasa ikija swala la kilimo, mazingira. Na ukiangalia kama hivi ajira ni tatizo, kwanza ajira ni tatizo, na na serikali haiwezi ajiri kila mtu siku moja. Sasa hapa tulikuwa tunafunzwa maneno ya biashara na namna ya kuanzisha biashara na ile ile elimu yenye biashara inayo, ya kwamba kama unataka kuwa na organisation ama unataka kuanzisha um, um, kitu fulani katika sekta ya biashara pale kitu niko nayo sasa hivi ni ile elimu ambayo nilipata kutoka skuli ile university kwenye niliyoko nikapata training ya wiki sita hiyo elimu ndio nitaweza kuwasaidia nayo kuwafunza nao namna ya kuanzisha biashara kama ni kilimo namna ya kulima fetilize gani yenyewe inatakikana mimea gani ya kulima na na saa hiyo nitajaribu sana kufanya kazi na na serikali kwa kujua namna gani tunaweza kuwasaidia zaidi. Fauzia, tatizo kubwa kwa upande wa vijana wengi hivi sasa katika nchi zinazoendelea ni kwamba unapokuwa unataka kuingia kwenye biashara, unapotaka kuingia kwenye kilimo, mm, wanasema unahitaji kupata mkopo, mkopo, mm, kutoka benki na kama huna mali isiyohamishika mkopo haupatikani. Labda wewe kwa upande wako ungewashauri wa nini vijana kwa suala hilo? Kama sasa, ke, kama sasa Kenya, uh, uh, nitaongea kuhusu Kenya. Kama Kenya juzi walikuwa na walikuwa na policy ambayo inaitwa ile Uwezo Fund. Uwezo Fund ni inawasaidia ina vijana kuanzisha biashara ndogo ndogo, kama, kama unakopa pesa mpaka laki mia tano. Sasa kunazo zile, kuna ile Youth Entreprene, Youth Entrepreneurship Fund, I mean Youth Enterprise Fund, sorry, kunazo policy ambazo zinasaidia zina, zina vijana, lakini ile shida tuko nayo sasa hivi hizo polisi vijana labda hawazijui ama hawajui kuzia, ku, ku, ku, you know, kuitisha hiyo pesa ama hawajui hata kama ziko kwanza. So ile kitu, ile kitu nitafanya ni kuwafahamisha ya kwamba kunazo pesa wanaweza kukopa bila kwenda kwa benki, na ni pesa za serikali, na ile kitu unahitajika kufanya ni kuja na grupu, na hiyo grupu ina ina ina ina idea ama ina ile kitu haswa inataka kufanya. Na pengine wito wako mwisho kabisa kwa wale ambao wako nchini Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla? Wito wangu kwanza ni kukula ama kujiingiza kwa ama vituko kama dawa za kulevya na kuiba na vituko kama hivyo, kwanza ni ni kitu kibaya sana na itawadhuru zaidi na hakuna siku ita itawasaidia. So mi nasema hivi tunazo shida tunajua tunazo, lakini sasa hatuwezi tukasema tunazo shida na tunakata tamaa kabisa na tuseme hatu, hakuna kitu tunaweza kufanya. Hapana, iko kitu tunaweza kufanya, na ile kitu tunaweza kufanya zaidi ni kwanza, unashukuru una Mungu, umepewa uhai, una nguvu, unaweza kufanya kitu. Labda tufanye kazi pamoja, ukuja tuseme leo tunaweza fanya nini, tunaweza ingia na hii grupu na nani, naweza kufanya nini, naweza kufanya Tujaribu sana kwanza, ile shida tuko nazo sisi wa Afrika ni hatujaribu. Una, unaona hapa watu wanafanya kazi sana, mtu unaona tu hachoki, kila siku anajaribu, lakini sisi hapana, tumezoea kupewa. Hiyo aidia ya kupewa ndio inatusumbua sana, unasema lazima serikali itupatie, lazima sijui ejensi gani itupatie. Hapana, wewe mwenyewe unaweza kufanya kitu hata kama hatuna jaribu. Ni Fauzia Abdul Kadiri Dahir kutoka nchini Kenya akizungumza na Sauti Amerika. na ufuatao sasa ni mukhtasari wa habari. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power ametoa mwito kwa rais wa Rwanda Paul Kagame kuheshimu utaratibu wa muhula wa kukaa madarakani na kuachia madaraka itakapofika mwishoni mwa mwaka wa 2017. Samantha Power aliongea na wanahabari wakati wa kuanza urais wa Marekani katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana. Rais wa Marekani Barack Obama amesema suala la mabadiliko ya hali ya hewa ni jambo la kiuchumi na usalama linalotakiwa kushughulikiwa sasa. Rais Obama aliongea na wanahabari pembeni ya mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa nje kidogo ya jiji la Paris a Ufaransa ambapo viongozi wanafanya kazi kukabiliana juu ya juhudi za kupambana na ongezeko la joto la dunia. Timu ya wataalamu wa Marekani inaweza kuanza kazi wiki kadhaa kwa sasa kwa lengo la kushambulia sehemu muhimu ya ISIS. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.