Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni hii leo, ikiwa ni Jumatano, Desemba 2 mwaka 2015. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, mshukiwa wa ugaidi raia wa Uingereza huko nchini Kenya ahukumiwa kifungo cha miaka 9 gerezani. Je, wakili wake anasemaje? Mteja wangu Jermaine John Grant ajaridhika na huu uamuzi, na hajaridhika pia na kufungwa kwake kwa miaka tisa. Huyo ni wakili wa mtumiwa Jermaine Grant. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Mkamiti Kibayasi, vilevile vile katika VOA Express. Senata wa Marekani Ben Cardin atoa wito wa kuongezwa maradufu juhudi za kimataifa ili kusaidia kupatikana suluhisho nchini Burundi. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Seneta wa Marekani Ben Cardin ametoa wito wa kuongezwa maradufu juhudi za kimataifa ili kusaidia kupatikana suluhisho la kisiasa la mgogoro nchini Burundi. Cardin, mdemokrat kutoka jimbo la Maryland, amesema Marekani na marafiki zake wa kimataifa wanatakiwa kutoa mwongozo sahihi kwa Warundi kuweza kuufuata. Lakini akizungumza jana hapa Washington DC, Cardin amesema hakuna juhudi za kimataifa zinazoweza kuchukua nafasi ya nia ya dhati ya Warundi wenyewe pale linapokuja suala la kutafuta njia mwafaka ya nchi kusonga mbele. Amesema Marekani inatakiwa kuchukua hatua nyingine mbadala ili kufanikisha mkataba wa amani ikiwemo kusaidia Umoja wa Afrika kukamilisha mipango ya dharura ya kupeleka kikosi kitakachoongozwa na Waafrika kuzuia ghasia zinazoenea kote. Marekani inaipongeza Burkina Faso kufuatia uchaguzi uliofanyika kwa amani siku ya Jumapili, ambao umepelekea ushindi kwa waziri mkuu wa zamani Roch Marc Christian Kabore kuchaguliwa kuwa rais mpya. Taarifa ya White House inawapongeza wananchi wa Burkina Faso kwa nia yao ya dhati ya kutetea kanuni za kidemokrasia na taarifa imesema Marekani inatarajia kuendelea kushirikiana na wananchi pamoja na serikali ya Burkina Faso wakati wakiitumia fursa hii nganisha nchi na kusonga mbele kwenye ufanyaji kazi wa kuimarisha taasisi za Burkina Faso. Kamerun inasema wanajeshi wake wamewaua na wanamgambo wa Boko Haram mia moja na kuwaokoa mateka mia tisa ambao walishikiliwa na kundi la wanamgambo hao lenye makao yake nchini Nigeria. Wizara ya ulinzi ya Kamerun imesema wanajeshi walioua wanamgambo na kuwaokoa mateka wakati wa operesheni moja iliyofanyika wiki iliyopita kwenye mpaka wa Kamerun na Nigeria. Hakuna taarifa huru za uthibitisho wa tukio hilo. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo amesema kwamba serikali ya Iraq ilielezea kabla ya tangazo la waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter kwamba timu za wanajeshi maalum kutoka Marekani zitakuwepo Iraq katika muda wiki miambini wa wiki kadhaa. Kikosi hicho maalum kitajumuisha wanajeshi wapatao mia mbili, kwa mujibu wa maafisa wanaofuatilia mpango unaolenga kushambulia viongozi waandamizi wa kundi la kigaidi la Islamic State. Waziri mkuu wa Iraq Haider Al Abadi amesifia wanajeshi wake katika taarifa ya jana, na amesema kwamba wakati Iraq inakaribisha msaada kutoka kwa washirika wake wa kimataifa, lakini haihitaji wanajeshi wa kigeni kupigana nchini humo. Wajumbe wanaoshiriki kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa nje kidogo ya Paris wanazungumzia namna ya kukabiliana na majanga ya kiasili, kwa kutafakari athari za majanga hayo kwa jamii walio hatarini zaidi duniani. Umoja wa Mataifa umeeleza kwamba mnamo miaka thelathini iliyopita kila dola moja kati ya dola tatu zilizotumiwa kwa ajili ya maendeleo imepotea kutokana na kujirudia kwa majanga ya kiasili na kusababisha kupotea kwa dola trilioni 3.8 duniani kote. Imesema majanga kiasili ya kiasili yanaathiri sio tu maendeleo ya kiuchumi, lakini pia maendeleo ya huduma za kijamii na kimazingira, unaowaathiri watu milioni 217 kila mwaka. Kikao cha leo kinazingatia rasilimali za baharini pamoja na maji. NATO hatimaye imelialika taifa dogo la Montenegro kwa... Ungana na ushirika huo katika upanuzi wake wa kwanza tangu mwaka 2009. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg ametangaza leo wakati wa mkutano na mawaziri wa mambo ya nje wa NATO, akieleza hiyo kuwa ni mafanikio ya kihistoria kwa taifa ambalo liliwahi kuwa sehemu ya Yugoslavia. Montenegro bado ina jukumu la kukamilisha, ikiwemo mifululizo ya mazungumzo ya maafisa wa NATO kabla ya kuweza kujiunga rasmi. Naibu waziri mkuu wa Montenegro Igor Roxick amehudhuria mkutano wa NATO mjini Brussels hii leo akiuita mwaliko huo ni heshima kubwa na hatua ya kihistoria tangu Montenegro iwe nchi huru miaka tisa iliyopita. Pakistan leo imewanyonga watu wanne kwa kuhusika na shambulizi moja la Taliban lililofanywa kwenye shule inayoendeshwa na jeshi mjini Peshawar mwaka jana ambapo wanamgambo hao waliwaua watoto mia moja thelathini na wanne na wafanyakazi kumi na sita. Jeshi lilitangaza mwezi Agosti kwamba watu hao wanne walikutwa na hatia na walihukumiwa adhabu ya kifo, pamoja na wafanyakazi wawili wengine baada ya kukubali kuwasaidia watu wenye silaha ambao walifanya shambulizi hilo. Mashahidi walieleza watu wenye silaha waliwafyatulia risasi wanafunzi waliokusanyika katika ukumbi mkubwa, kisha waliingia darasa moja hadi jingine na kumuua kila mtu aliyemwona. Jeshi la Pakistan liliwaua watoto watu wote wenye silaha, pamoja na mapambano ambayo yalichukua muda wa saa kadhaa. unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, baada ya Mkamiti kusoma hizo habari za dunia. Sasa tunaelekea kule nchini Kenya, ambapo wanasema mshukiwa ugaidi raia wa Uingereza Jermaine Grant amehukumiwa kifungo cha miaka tisa gerezani kutokana na shutuma za kujaribu kujisajili kama raia wa Kenya kinyume cha sheria. Grant amekaa korokoroni nchini Kenya kwa kipindi cha miaka minne sasa tangu kukamatwa kwake mwaka 2011 . Sasa mwandishi wetu Liberty Adede leo alikuwepo mahakamani na anayo taarifa kamili. Katika mahakama hiyo chini ya jaji Martin Muya, Grant amepatikana na hatia ya mashitaka tisa dhidi yake. Miongoni mwa mashtaka hayo ni kujaribu kusajiliwa kama Mkenya kwa njia za uongo, kutumia stakabadhi bandia kujisajili kama raia wa Kenya, kughushi vyeti vya shule za Kenya ili kupata kusajiliwa, na pia kutoa habari za urongo ili asajiliwe mara kadhaa. Inadaiwa kuwa Grant alijaribu kutumia majina bandia ya asili ya Kikenya kama vile Joseph Mwakio na Ali Abdulahi kupata stakabadhi hizo. Sasa uamuzi huu wa Jaji Martin Muya wa Mahakama Kuu unafutilia mbali uamuzi wa mahakama nyingine ndogo chini ya hakimu Anastansia Ndungu ambaye alikuwa amemwondolea hatia. Hata hivyo, wakili wa mshukiwa Grant Chacha Mwita amelalamikia uamuzi huo na kusema kuwa anajiandaa kuwasilisha rufaa mahakamani akidai kuwa Grant amekuwa korokoroni kwa kipindi na kwamba amekuwa akishirikiana na mahakama hiyo kikamilifu. Mteja wangu Damian John Grant hajaridhika na huu uamuzi na hajaridhika pia na kufungwa kwake kwa miaka 9 na hivi yeye amechukulia hii kama tu, maanake due process bado ipo na ana fursa ya kuweza kuenda katika court of appeal kuweza kukata rufaa, na baina ya siku kumi na nne atakuwa tayari ameshakata rufaa yake kulingana na hakimu alivyoamua, ni kuwa hii kesi meamuliwa kwa circumstantial evidence, yani ni katika dalili za kando kando, hakukuwa na ushahidi wa moja kwa moja. Wakili huyo amefutilia mbali madai kuwa mteja wake anakabiliwa na kesi nyingine inayohusiana na ugaidi, licha ya kukubali kuwa bado raia huyo wa Uingereza anakabiliwa na kesi nyingine ambayo itasikizwa mwaka ujao. Kwa jumla, nafikiri kesi zilikuwa kama tatu. Kesi mbili zimekwisha, na hivi sasa kumebakia kesi moja ambayo itakuwa mwaka ujao, kama sijakosea. Na, nafikiri kuna mambo ambayo yatakana yarekebishwe. Mimi katika zile kesi ninazomwakilisha Grant hakuna yoyote ambayo iko terror related, hakuna chaji yoyote ambayo anachajiwa ya kuwa amehusiana na ugaidi. Hayo ni mashtaka ambayo yamevumbuliwa na vyombo vya habari, na hiyo ni kesi ambayo inaendelea katika public court of opinion. Grant, ambaye anatuhumiwa kuwa na uhusiano wa karibu na mshukiwa mwingine wa ugaidi anayesakwa na Marekani, Samantha Litwite, alikamatwa mwaka elfu mbili na kumi na moja hapa Mombasa, na sasa anakabiliwa na shtaka lingine la kupatikana na vifaa vya kutengeza mabomu. Liberty ya Dede, Sauti America, Mombasa. Asante sana Liberty Adede kutoka huko Mombasa, Kenya. Sasa moja kwa moja, tunaelekea mpaka kule Kampala ya Uganda, ambapo viongozi wa kisiasa nchini humo waliokuwa wanawania nafasi na ya uraisi na wale waliowahi kuwania uraisi bila mafanikio, sasa wamejitosa kuwania viti vya ubunge ili kuweka hai harakati zao za kisiasa. Kati yao ni aliyekuwa makamu rais Profesa Gilbert Bukenya, aliyefukuzwa kazi na Rais Museveni. Haya, mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Kati ya wale walioidhinishwa hii leo kwa nia ubunge ni aliyekuwa makamu wa rais Profesa Gilbert Bukenya. Bukenya anajaribu kutetea kiti hicho baada ya kufutwa kazi na Museveni kama makamu wake, pamoja na kutimuliwa kutoka chama tawala cha NRM. Profesa Bukenya alikuwa amewania urais lakini akajitoa kutoka kinyang'anyiro hicho muda mfupi kabla ya kuidhinishwa na tume ya uchaguzi. Pia Bukenya alijiondoa kutoka muungano wa vyama wa the Democratic Alliance TDA uliokuwa umewaleta pamoja Dr Kiza Besije na Mama Mbabazi. Hakuna jambo linalonitatiza kwa sasa, nina mgombezi wa urais na naye muunga mkono ambaye ni Mseveni licha ya kunifuta kazi kwa sasa nitagombea kiti cha ubunge. Profesa Bukenya sasa atamenyana na mwandishi wa habari za runinga Simon Kagua anayeonekana kumpa ushindi mkali. Bukenya hana chama cha kisiasa na sasa ni mgombezi binafsi sawa na mpinzani wake The Lengo langu ni kuleta mabadiliko makubwa katika eneo bunge la Busiro Kusini na kuleta ukurasa mpya wa maendeleo katika eneo hilo. Maendeleo yamekosekana eneo la Busiro na ni lazima mikakati iwekwe kuyarejesha. Nobert Mao, ambaye pia aliwania urais katika uchaguzi uliopita wa mwaka 2011, naye anawania ubunge sasa chini ya muungano wa TDA wake Amama Mbabazi kwenye orodha wanaowania ubunge ni aliyekuwa mgombezi wa kike pekee wa kiti cha urais mwaka 2011, Betty Kamya. Kamya alipata umaarufu baada ya kuanzisha mjadala kuhusu serikali ya majimbo na kutaka uchaguzi wa maamuzi ufanyike kupunguza mamlaka aliyonayo Rais Museveni. The ideology of federalism was only confined to Buganda. Yet it is a good universal System of governance. Fikra za kuwepo serikali ya majimbo zilitafsiriwa vibaya kuwa kampeni za jamii ya Buganda licha ya kuwa serikali ambayo ingemenufaisha kila mtu nchini Uganda. Baada ya kufanya kila mtu kujua kuhusu serikali ya majimbo, sasa napeleka habari hizo bungeni kwa sababu sheria hazitengenezewi katika ikulu ya rais, hutengenezwa bungeni. Sasa hii siyo tu ni wapi nastahili kuongoza, hii inahusu kutengeneza maisha ya kizazi kijacho cha Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Sikiliza sauti mtandao Sauti ya Amerika. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Waiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi, kenywa Nairobi. Nairobi. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Haswa, tunaenda kwake Erika Lulako, anakuambia sija kimbia. Asante sana Erika. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza VOA Express ikisafiri kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi ngoja ni kupe dondoo tu za hali ya hewa ilivyo leo hapa Washington DC. Kuna ukungu msikilizaji lakini mambo yanaenda shwari. Na imani hapo ulipo unaendelea kuburudika vizuri kabisa na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi, tunaangazia masuala ya teknolojia. Mwenzangu hapa Sande Shomari ananitonya kwamba anazungumzia mambo ya app ya Spotify. Kuna nini huko Sande? Haya, leo katika teknolojia tunamulika app ijulikanayo kama Spotify. Inaripotiwa kuwa imekuwa maarufu kuliko app zote duniani. App hii ya muziki ambayo inatumika kwenye simu za Android na vifaa vingine vya kielektroniki duniani kama iOS kwa mujibu wa jarida la Cnet, Spotify inatumika kwenye nchi nyingi duniani, lakini pia matumizi yake yameripotiwa kuwa makubwa sana huko India na Japan. Nafasi hii mwaka jana ilichukuliwa na Pandora ambayo iliziacha nyuma apu nyingine ambazo ni maarufu kama vile TuneIn. Jambo hilo limetokana pia na kusambaa kwa Spotify ambayo inapatikana katika nchi 58 duniani ikilinganishwa na Pandora ambayo inapatikana katika nchi za Marekani, Australia na New Zealand pekee. Lakini hata hivyo, kuna upinzani ambao unaonekana hivi sasa kwa huduma kama hizo katika nchi ya India, ambapo imekuwa ikijiinua kiteknolojia kit kit, ikiwa imeamzisha apps ziojulikanazo kama Saavn na Gaana ambazo zinaripotiwa kuwa zimeingia kwenye kumi bora ya apps duniani. Apps hizo za Saavn na Gaana zimetokea kupendwa sana na wapenzi wa muziki nchini India. Mshindani wa apps za kimuziki unaonekana kuchukua nafasi ya juu katika apps nyingi za simu na kuonyesha kwamba kuna fursa nyingi kwenye teknolojia na apps za kimuziki duniani. Asante sana. Asante sana. Asante Shomari. Basi baada ya kusikiliza mambo ya app ya Spotify na imani, msikilizaji, umeelimika na kufaidika vya kutosha hapo ulipo. Sasa ni wakati wa kuelekea nchini Kenya, huko Mombasa, kwa mwandishi wetu Josephat Kioko, kuhusu maswala ya mahanjumati huko jikoni. Kuna pishi gani hii leo? Ka tayari hapa leo niko katika mgahawa wa Mashawi uliopapa hapa mjini Mombasa. Nimekuja mwenyewe kupata mlo hapa, na pia kwa ajili ya hali wateja wanaozuru hapa, na meza nilio kwa sasa <laughs> dada huyu tayari kwa chakula cha mchana. Baada ya kunawa mikono hapa, ananieleza kwa majina, anaitwa Utopia, mteja mkubwa sana hapa katika hoteli ya Mashawi. Napenda vyakula vyao jinsi wanavyotayarisha na pia wana ladha nyingine tamu sana, na ndio maana hapa kwa sasa hivi na nimeagizia biriani yangu na kinywaji changu. Wana juice tamu sana hii ya ukwaju ndo anziaanzia anzia, nikingoja chakula kipoepoe kiasi, nianze kuendelea. Hii Mashawishi inamaanisha nini? Sijajua saa so mwenye alipea na hili jina alikuwa namaanisha nini lakini, mwenyewe ni Msomali, sasa labda imetokana na lugha yao. Hapa sana sana mimi hupenda kuja wakati wa wa, wa lunch nipate biriani yangu ama spageti, kwa sababu wanaandaa spageti tamu sana ama wakati sisikii njaa sana, mi hupenda vitafunio kama katlesi, mkate wa sinia na, shukisha na chai tamu ya iliki ambayo pia inaandaliwa hapa hapa. Ukija saa kumi ama asubuhi unapata chai ya maziwa nzito tamu iko na iliki yani. Ukinywa wewe mwenyewe unasikia ile harufu tamu yani. Yani, mambo yao hapa wanaandaa vitu kabisa vile mteja mwenyewe angependa kuandaliwa, na pia nishaikuja na rafiki zangu wengi na paka leo wamekwamia hapa saa, siku nyingine naja nawakuta tayari washanitangulia wako hapa wanaendelea na milo yao pembe ile naona foleni ya watu. Hii inaitwa self service. Unasema ile chakula unataka inawekwa kwa receipt. Alafu hiyo receipt unapewa na sahani una move. Unasongea kwa ule mtu unapakuliwa kile chakula chenye unataka na ile size yako, maana ushakilipia pale katika counter. Sasa hii tunaita self-service ni service ambayo sisi kwanzo watu wa hapa Mashauri customers wa tunapenda sana manake, unapimiwa chakula kulingana na kiwango ambacho umelipia. Ume asante yutropia na endelea na chakula chako. Mimi niko hapa kwanza, nimekunywa soda, ndiyo tayari nimeagiza pilau ambayo ni amboga vegetable. Leo ndio nabarizi nawe hapa. Ni tamu sana, hey. Pilau, ndio. <laughs> Naona ina beans, beans, carrot, carrot, uh-huh. Pilau healthy kabisa hii. Haya, asante. Baada ya mahojiano haya sasa, nami nipate mlo huu kutoka hapa Mashawi na ni mapishi mapishi hapa mjini Mombasa. VOA Express na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, tunakuletea yavumayo mitandaoni leo, siku ya Jumatano. Tunakuchambulia kwa kina yale yaliyotanda katika mitandao ya kijamii hii leo. Ama kwa kweli, nashukuru sana kuwa hapa studioni ndani ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kwa hakika, Sunday na mkamiti, mambo ni mengi yanayozidi kuchapa vyombo vya habari na kweli kuchochea mambo mengi kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kwanza, hebu tuangazie swala ambalo limekuwa ni nyeti sana na tena donda ndugu nchini Kenya la ufisadi. Ni siku ya jana tu ambapo maafisa wa kupambana kutoka taasisi ya kupambana na ufisadi walipo uh, Pekua, pekua nyumba za maafisa wakuu wa serikali hasa kutoka uh, wizara ambayo imetatizika, wizara ya ungatuzi ambayo ilikuwa yake uh, waziri Ann Waiguru aliyejiuzuru hivi majuzi. Lakini la ajabu ni kwamba wanasema kuna mba, madai kwamba kuna kitita kikubwa cha hela mamilioni ya pesa taslimu zilipatikana uh, kwenye baadhi ya nyumba zile. Sasa sijui nao wengi wamesema nini kufuatia <laughs> mambo hayo, mambo inaonekana ni mengi kweli kweli, hasa kwenye Twitter huko kumezungumzwa sana ukiwa kamoto na pia kwenye mitandao mingine, kwa mfano kwenye gazeta Nation, Family anauliza, na je, jamani, daktari wake Waiguru sasa atasema nini baada ya kusema kuwa alijiuzulu ya kiafya. Naona hili limeleta uchambuzi kwelikweli kule. Basi na mimi nikiangalia katika mtandao wa Facebook hapa, Karima anasema mambo ya Kenya hayatabiriki katika maswala ya kashfa ya ufisadi, kwani siku za nyuma tumeshasikia kashfa ya Goldenberg, Anglo Leasing, sukari na hata mahindi, lakini hakuna chochote kilichofanyika zaidi ya watu kupata umaarufu tu kwenye mitandao na vyombo vya habari. Muhimu kwangu mimi, naona hatua za sheria zichukuliwe na kutekelezwa, sio tu kuchukuliwa bali zitekelezwe, tusikie Waiguru anafanyiwa nini? <laughs> Naona jamaa jama Sadiki anasema kwenye Twitter, anauliza jameni, nyumba ya milioni mia moja, kwa kweli dunia ya sasa hera kama hizo mtu atatoa wapi? Ndio jamaa anauliza kwake, anashangaa sana, anashangaa. Unajua ni swala la kujiuliza pia. Vox anasema kwamba kuna ujamaa Vox kwenye Facebook anasema bwana, huu ni mchezo tu unaufumbia watu macho, kwa sababu inabidi ufisadi ukabiliwe vilivyo. Na sasa vizuri, sande, umetaja Facebook. Mbiki wa Facebook naye Mark Zuckerberg amesema kwamba mambo yatachukua mrengo mwingine, lakini kabla hayo yote, amebarikiwa na mtoto wa kike, mtoto kwa jina Max Chan Zuckerberg. Lakini la ajabu zaidi ni kwamba huyu jamaa ameashiria kwamba hela zake sasa asilimia 99 yeye atazitoa kusaidia wasiojiweza. Sasa pale waonaje? <laughs> pale watu watu wanajiuliza kweli haya inawezekana, lakini wengi wanasema kwenye Facebook. Nikiangalia wanasema bana huyu bana ni Uyubani, tajiri sana hiyo moja, ha, au basi. kwa hiyo kama anatoa hiyo asilimia moja inamtosha kuishi. Haya basi mimi kwa upande wangu nikiangalia katika Twitter ninaye ni Sweet Jackson anasema ya yani Mark fedha zote unagawa wakati mtoto anaingia duniani? Kweli watu tunatofautiana. Ingekuwa mimi, ningesema nizitunze, ili mtoto wangu aweze kuwa na maisha bora hapo baadaye, maana maswala ya daipa nepi, vyote vinahitaji gharama. Sio mchezo na. Eh, viki kwa kwenye Facebook huko wanasema bwana, tuone jamani, mazuri kwa watu. Huyu mtu amejamua kujitolea maswala mazuri, kama ana uwezo tumsifu. Mark Zuckerberg huku wabida za kisema kwepa kulipa ushuru ndio njia ya kusema kwamba ndatoa hera za kusaidia watu, lipa ushuru Zuckerberg. Lakini kwa kwenye hiyo <laughs> swala la ushuru committee limevutia wengi sana kwenye Facebook. Kusabu, uh -huh. kwa sababu nafikiri watu wanaona kwamba labda anajaribu kukwepa ushuru. Sasa mwingine akamjibu huyo bwana huyo bivike anasema, bwana huyu Dennis sasa sa, anasema hata kama anaepuka kulipa kodi Huyu jamaa anafanya jambo jema, jambo la kusaidia watu, msifu kwa jambo hilo. Haya basi, umetaja jambo la kusaidia watu. Hapa naona katika katika mtandao kuna mtu amesema, je, watu wanasema nini kwenye what would magufuli do? Haya, nakwambia pale mambo yameleta shida. Jamaa moja anasema, mimi nilitaka kujenga nyumba ya kifahari na nikapata kitanda kizuri, lakini nilipojiuliza Magufuli angefanya nini, nikasema nilale chini <laughs> Masako anasema, mi nilikuwa niende likizu Bahamas, lakini nilivyoona hivyo nikasema, je watu Magufuli du, wakaamua asiende likizo tena huko kwenye visiwa, anabaki kwao. Haya basi, huyu huyu msikilizaji wetu katika Facebook yeye, yeah, anasema hapa kazi tu. Anaitwa kudoga wa kudoga, anasema haya, mimi nilipojiuliza kwamba Krismas inakuja nataka niwanunulie watoto wangu nguo za gharama, lakini kwanza nikajiuliza nikishanunua hizo nguo nitafanya nini? Kama ah, Magufuli yeye angefanyaje? Asante ye, ah, ye sana. Tunashukuru kwa kusikiliza msikilizaji, alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili hapo. Kwa niaba ya wote, tunafikia mwisho wa matangazo yetu. Mwelekezi Dwight Collins, msimamizi wa matangazo ma moyo Hamza, hapa studio ni Sunday Shomari, nikiwa naye naitwa Mkamiti Kibaya. Tunakutakia alasiri njema, kwa herini.