Kiswahili ya, ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Disemba 2 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bende 19 na 22 na katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa waalimu na waadhiri wa chuo kikuu cha Strathmore huko nchini Kenya wamesema wako tayari kujiuzulu kama watakuwa na hatia, kufuatia kifo na majeraha yaliyopatikana na kufuatia zoezi la kupima iwapo chuo hicho kiko tayari kukabiliana na shambulizi la kigaidi unawafunza vitu ambavyo vinahusikana na kila hatari. Kwa mfano kama mambo ya moto, kutoka hapo ukuje maneno kama yanini moto akija akiaja muziko ambaye inaweza mibi kupenduka ikuwe ni bomu. Katika ripoti nyingine, kikosi cha Umoja wa Mataifa Kongo MONUSCO kimetangaza kuimarisha vita dhidi ya ADF kufuatia kuongezeka mapigano huko mashariki ya Kongo. Tunaamini kwamba vita itakoma Marekani inaipongeza Burkina Faso kufuatia uchaguzi uliofanyika kwa amani siku ya Jumapili, ambao umepelekea ushindi kwa waziri mkuu wa zamani Roch Marc Christian Kabore kuchaguliwa kuwa rais mpya. Taarifa ya White House inawapongeza wananchi wa Burkina Faso kwa nia yao ya dhati ya kutetea kanuni za kidemokrasia, na taarifa imesema Marekani inatarajia kuendelea kushirikiana na wananchi pamoja na serikali ya Burkina Faso wakati wakiitumia fursa hii kuiunganisha nchi na kusonga mbele kwenye ufanyaji kazi wa kuimarisha taasisi nchini Burkina Faso. Kamerun inasema wanajeshi wake wamewaua wanamgambo wa Boko Haram mia moja na kuwaokoa mateka mia tisa ambao walishikiliwa na kundi la wanamgambo hao lenye makao yake Nigeria. Wizara ya Ulinzi ya Kamerun imesema wanajeshi waliwaua wanamgambo na, mgambo, na kuwa okoa mateka wakati wa operesheni moja iliyofanyika wiki iliyopita kwenye mpaka wa Cameron na Nigeria. Hakuna taarifa huru za uthibitisho wa tukio hilo. Wakati huo huo, maafisa wa Cameron wanashuku kundi la Boko Haram lilihusika kwenye mashambulizi pacha ya kujitoa mhanga ambayo yaliua watu wasiopungua wanne kaskazini mwa Cameron jana jioni. Wajitoa mhanga hao walijilipua katika eneo la Waza, mji ulio karibu na mpaka wa Nigeria. Washiriki kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa unaoendelea nje ya mji wa Paris, Ufaransa, wameendelea kujadili athari zinazoletwa na majanga ya asili kwa nchi zilizo na mazingira magumu. Mwandishi wa Sauti Amerika, Aru Pande, ametayarisha ripoti ifuatayo ikisomwa hapa studio na BMJ Murithi. Umoja wa Mataifa unasema kwamba kwa muda wa miongo mitatu iliyopita, dola moja kati ya tatu zilizotumiwa kwa ajili ya maendeleo zimepotea kutokana na migogoro inayoibuka tena, hali ambayo imepelekea kupotea kwa dola trilioni 3.8 ulimwenguni kote. Shirika hilo linasema majanga ya asili yanaadhiri takriban watu milioni 217 kila mwaka, na kwamba athari hizo si za kiuchumi peke yake, bali pia za kijamii na kimazingira. Mazungumzo hayo ya leo Jumatano yalilenga bahari na rasilimali zingine zinazohusu maji. Umoja wa Mataifa unaonya kwamba kukosa kuimarisha usimamizi bora wa maji kutaathiri maendeleo yaliyofanyika katika kupunguza hali ya umaskini na uwezekano wa kutimiza malengo ya kimaendeleo. Washiriki katika mazungumzo hayo ni pamoja na wajumbe wa serikali za kitaifa na zile za ndani, mashirika ya maendeleo na vikundi vya wasimamizi wa rasilimali za maji. Washiriki wanatarajia kwamba wataafikiana kuhusu jinsi ya kuhifadhi maji na kudhibiti mabadiliko ya hali ya hewa na vilevile vile kupata uungwaji mkono wa malengo hayo kutoka kwa wadau wengine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Seneta wa Marekani Ben Cardin. Ametoa wito wa kuongezwa maradufu juhudi za kimataifa ili kusaidia kupatikana suluhisho la kisiasa la mgogoro nchini Burundi. Carden mdemokrat, kutoka jimbo la Maryland, amesema Marekani na marafiki zake wa kimataifa wanatakiwa kutoa mwongozo sahihi kwa Warundi kuweza kuufuata. Lakini akizungumza jana hapa Washington DC, Carden amesema hakuna juhudi za kimataifa zinazoweza kuchukua nafasi ya nia ya dhati ya Warundi wenyewe pale linapokuja suala la kutafuta njia mwafaka ya nchi kusonga mbele. Amesema Marekani inatakiwa kuchukua hatua nyingine mbadala ili kufanikisha mkataba wa amani, ikiwemo kuusaidia Umoja wa Afrika kukamilisha mipango ya dharura ya kupeleka kikosi kitakachoongozwa na Waafrika kuzuia ghasia zinazoenea kote nchini humo. Pakistan leo imewanyonga watu wanne kwa kuhusika na shambulizi moja la Taliban lililofanywa kwenye shule inayoendeshwa na jeshi mjini Peshawar mwaka jana ambapo wanamgambo hao waliwaua watoto 134 na na wafanyakazi 16. st Jeshi lilitangaza mwezi Agosti kwamba watu hao wanne walikutwa na hatia na walihukumiwa adhabu ya kifo pamoja na wafanyakazi wawili wengine baada ya kukubali kuwasaidia watu wenye silaha ambao walifanya shambulizi hilo. Mashahidi walieleza, watu wenye silaha waliwafyatulia risasi wanafunzi waliokusanyika katika ukumbi mkubwa, kisha waliingia darasa moja hadi jingine na kumuua kila mtu waliyemwona. Wabunge wa Uingereza leo wanajadili iwapo waidhinishe ombi la waziri mkuu David Cameron la kuitaka nchi hiyo kushiriki katika mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Islamic State nchini Syria. Bwana Cameron alikwenda bungeni kuelezea ombi lake hii leo akisema mashambulizi ya anga yatakuwa sehemu ya mkakati mpana wa kushinda kundi hilo la wanamgambo, lakini mkuu wa upinzani wa chama cha Labour Jeremy Corbyn anapinga hatua hiyo. Bwana Cameron jana usiku alimtaja Corby na washirika wake kama kundi la wanaokubaliana na magaidi. Bwana Corby alijibu matamshi ya kiongozi huyo kwenye maoni yaliyochapishwa na gazeti la The Guardian akisema waziri mkuu ameshindwa kuelezea kwa nini kupanua mashambulizi ya anga nchini Syria ambayo tayari yanafanywa na Marekani, Ufaransa, Rusia na nchi nyingine zenye nguvu itakuwa na mafanikio makubwa ya kijeshi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Kwenye habari ambazo zimepewa uzito wa juu hii leo ni kwamba vigogo wa kisiasa nchini Uganda waliokuwa wanawania urais na wale waliowahi kuwania urais bila mafanikio, sasa wamejitosa katika kuwania viti vya ubunge ili kuweka hai harakati zao za kisiasa. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anatupasha zaidi. kati ya wale walioidhinishwa hii leo kwa nia ubunge ni aliyekuwa makamu wa rais Profesa Gilbert Bukenya. Bukenya anajaribu kutetea kiti hicho baada ya kufutwa kazi na Museveni kama makamu wake, pamoja na kutimuliwa kutoka chama tawala cha NRM. Profesa Bukenya alikuwa amewania urais lakini akajitoa kutoka kinyang'anyiro hicho muda mfupi kabla ya kuidhinishwa na tume ya uchaguzi. Pia Bukenya alijiondoa kutoka muungano wa vyama wa The Democratic Alliance TDA uliokuwa umewaleta pamoja Dr Kiza Besije na Mama Mbabazi. I'm not at all, hakuna jambo linalonitatiza kwa sasa. Nina mgombezi wa urais ninayemuunga mkono ambaye ni Mseveni licha ya kunifuta kazi. Kwa sasa nitagombea kiti cha ubunge. In parliament. Profesa Bukenya sasa atamenyana na mwandishi wa habari za Runinga Simon Kagua anayeonekana kumpa ushindi mkali. Bukenya hana chama cha kisiasa na sasa ni mgombezi binafsi sawa na mpinzani wake. The reason why I'm in this race... Lengo langu ni kuleta mabadiliko makubwa katika eneo bunge la Busiro Kusini na kuleta ukurasa mpya wa maendeleo katika maendeleo eneo hilo. Maendeleo yamekosekana eneo la Busiro na ni lazima mikakati iwekwe kuyarejesha. Nobert Mao ambaye pia aliwania urais katika uchaguzi uliopita wa mwaka 2011 naye anawania ubunge sasa chini ya muungano wa TDA wake Amama Mbabazi. Kwenye orodha wanaowania ubunge ni aliyekuwa mgombezi wa kike pekee wa kiti cha urais mwaka 2011, Betty Kamya. Kamya alipata umaarufu baada ya kuanzisha mjadala kuhusu serikali ya majimbo na kutaka uchaguzi wa maamuzi ufanyike kupunguza mamlaka aliyonayo Rais Museveni. The ideology of federalism was fikra za kuwepo serikali ya majimbo zilitafsiriwa vibaya kuwa kampeni za jamii ya Buganda licha ya kuwa serikali ambayo ingemenufaisha kila mtu nchini Uganda. Baada ya kufanya kila mtu kujua kuhusu serikali ya majimbo, sasa napeleka habari hizo bungeni kwa sababu sheria hazitengenezewi katika ikulu ya rais, hutengenezwa bungeni. Sasa hii sio tu, ni wapi na stahili kuongoza. Hii inahusu kutengeneza maisha ya kizazi kijacho cha Uganda. Mwanao aliyekuwa rais wa Uganda, marehemu Milton Obote, naye ameidhinishwa kuwania ubunge katika jimbo la Lira, kaskazini mwa Uganda. Chama chake Jimmy Akena cha Uganda People's Congress, kwa mara ya kwanza tangu kianzishwa na babake, hakina mgombezi wa urais. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Sauti ya Amerika Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Waigi kwenye Sauti ya Amerika Nairobi. Nairobi. Nairobi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Sauti ya Amerika. Amerika. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana. Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia maafisa wa wizara ya ulinzi wa rusia wanadai kuwa na ushahidi kwamba maafisa wa serikali ya uturuki akiwemo rais recep tayyip erdogan na familia yake wamehusika katika biashara haramu ya mafuta na kundi la islamic state au is akiita is ni kiongozi pekee katika ugaidi wa kimataifa naibu waziri wa wa ulinzi wa Russia Anatoli Antonov amesema wakati wa mkutano mjini Moscow hii leo kwamba magaidi nchini Syria walikuwa wanapata mapato ya karibu dola bilioni mbili kwa mwaka kutokana na biashara haramu ya mafuta, mapato ambayo wanatumia kutoa mafunzo ya ugaidi na kuwapatia silaha magaidi duniani kote. Kiongozi wa kidemokrasia wa Myanmar Aung San Suu Kyi amekutana hii leo na rais Thein Sein kuzungumzia utaratibu wa kukabidhi madaraka kwa amani kwa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia kwa mara ya kwanza nchini humo baada ya takriban miongo mitano ya utawala wa kijeshi mkutano mfupi kati ya mshindi huyo wa tuzo ya Nobel na rais anayeondoka madarakani umefanyika kwenye makazi yake katika mji mkuu Naypyidaw ilikuwa sehemu ya shinikizo la Aung San Suu Kyi kwa mazungumzo ya upatanishi wa kitaifa aliyotangaza muda mfupi baada ya chama cha National League for Democracy kupata ushindi mkubwa dhidi ya chama cha Union Solidarity and Development kinachoungwa mkono na utawala wa kijeshi katika uchaguzi uliofanyika Novemba 8 mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo amesema kwamba serikali ya Iraq ilielezea kabla ya tangazo la waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter kwamba timu za wanajeshi maalum kutoka Marekani zitaweza kuwepo Iraq katika muda wa wiki kadhaa. Kikosi hicho maalum kitajumuisha wanajeshi wapatao mia mbili, kwa mujibu wa maafisa wanaofuatilia mpango unaolenga kushambulia viongozi wa andamizi wa kundi la kigaidi la Islamic State. Na sasa tukigeuka kwenye habari kutoka kwa waandishi wetu walio katika miji tofauti tofauti, tunaenda hadi nchini Kenya ambapo waadhiri na wasimamizi wa chuo kikuu cha Strathmore mjini Nairobi leo wamesema kwamba wako tayari kujiuzulu iwapo watapatikana na hatia kwenye zoezi la kupima iwapo chuo hicho kiko tayari kukabiliana na shambulio la kigaidi kama ilivyofanyika katika chuo kikuu cha Garisa kaskazini mwa Kenya. Wakati wa zoezi hilo, mfanyakazi mmoja alipoteza maisha yake na kadhalika wanafunzi ishirini kujeruhiwa vibaya. Mwai Gikonyo anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Taarifa ya hivi punde yasema wahadhiri na wasimamizi wa chuo kikuu cha Strathmore hapo mjini Nairobi wamesema wako tayari kujiuzulu iwapo anapatikana na hatia ya kuruhusu zoezi la kupima ikiwa chuo hicho kiko tayari kukabiliana kwa ghafula na shambulio la kigaidi iwapo litatokea. Wakati wa zoezi hilo, mwanafunzi mmoja alipoteza maisha yake baada ya kuruka kutoka ghorofa ya nne ya chuo hicho akijaribu kujisalimisha. Wanafunzi wengi walijeruhiwa, walikuwa wakijaribu kunusuru maisha yao kwa kuruka kutoka ghorofa za jengo la chuo hicho. Tangu shambulio la kigaidi la chuo kikuu cha Garisa, taasisi mbalimbali za elimu hapa nchini Kenya zimekuwa zikilengwa na makundi ya kigaidi. Zaidi ya wanafunzi 147 walipoteza maisha yao kwenye chuo kikuu cha Garisa. Lakini katika zoezi hili la Strathmore hapo mjini Nairobi, hali ya taaruki litanda kila mahali huku wanafunzi wa kidhani lilikuwa ni shambulio halisi la kigaidi, na hali lilikuwa ni zoezi la kujipima iwapo wako tayari kwa shambulio kama hilo. Na msemaji wa wino polisi Charles Wino anasema maafisa wakuu wa polisi hawakufahamishwa hapo awali kuhusu zoezi hilo. Na wakati unaarifiwa, mapema unaarifiwa inaweza kufanyika, na pia lazima ujue kwamba wakati unafanya drill unafanya drill ilete ile situation iwe. Uh, sidhani kama ile drill yenyewe kufanyika. Uh, siwezi sema jujuu bila kuingilia ndani, siwezi sema kwamba hawakufuata ile process sana. Wataalamu wa masuala ya usalama hapo mjini Nairobi wana maoni na hisia tofauti kuhusu tukio hilo. Ukifunza mambo ya disaster preparedness, nitakana uhakikishe ya kwamba unawafunza vitu ambavyo vinahusikana na kila hatari. Kwa mfano kama mambo ya moto, kutoka hapo ukuje maneno kama ya nini, mtu akija akiacha muziko ambaye inaweza maybe kupenduka ikuwe ni bomb, wanafunzi wanaweza kutoka namna gani ama staff wanaweza kutoka namna gani? Kila university kufanya vile, hii Kenyatta na ile sponsor imefanya, si maafa itakuwa mengi sana. Tunasema mambo kama haya yasiendelee, na serikali ifungue maji ijue watu kama ni watu aina gani, kwa sababu wananchi wetu watakufa, wengine wataumia, mali nyingi itaharibika, kwa sababu ya namna kama hiyo. Na pia terrorist anaweza tumia nafasi kama hiyo bila mpangilio maalum na afanye machafuko popote. Na ingawa chuo hicho kimeanza kurejea hali yake ya kawaida hivi sasa, mkuu wa chuo hicho anasema wako tayari kugharamia gharama ya matibabu kwa wanafunzi 20 waliojeruhiwa. Mwaigi kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tukitoka huko mjini Nairobi tunaenda moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambapo Umoja wa Mataifa umetangaza vita dhidi ya kundi la ADF siku mbili baada ya askari mmoja wa MONUSCO kutoka Malawi kuuliwa na wengine kadhaa kujeruhiwa na waasi Wanaodhaniwa kuwa ni kutoka kundi la ADF ambao wanashukiwa kuchoma manyumba, mahospitali na kuwaua watoto eh, katika mji wa Eringeti huko kaskazini mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka eh, katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Akizungumza na sauti Amerika, kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jenerali Bayo ameamrisha askari wake, hasa kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kwa kushughulikia waasi wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF waliohusika na mauaji ya watu, kuchoma nyumba na kuwaua watoto wilayani Beni, eneo la Eringeti, wasiokuwa na hatia who have burned a lot of uh, houses the hospital and killed innocents in the uh, hospital and this morning I ordered our attack helicopters, but also the artillery uh, to uh, fire at this uh, uh, group of uh, criminals and we are continuing uh, operations against them. Jumapili waasi wanaozaniwa kuwa ADF walipambana vikali na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vile na la Umoja wa Mataifa hasa sana askari kutoka Malawi na kukidhibiti kijiji cha Eringeti. <tipos> <tipos> <tipos> <tipos> <tipos> <tipos> Katika mapigano hayo askari mmoja wa Umoja wa Mataifa aliuliwa akiwa ni mwananchi kutoka Malawi. Hapa mwenyewe niko katika mji wa Eringeti, nyumba za wakamoto, maduka yamechomwa. Watu zaidi ya kumi na tano wote wakiwa raia wameripotika kuuliwa wakiwemo watoto watano. ADF walikuja saa za saa kenda eh, saa kumi, wakakuja wakaingia mjini na hapo hapo masasi kanja. Ndio, nani alichoma huko? Iko ADF. Na nyinyi mlikuwa wapi? Na sisi tulikuwa tukikimbia. Hapa wananchi waomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuepuka Na wengine walalamikia hali ya kiusalama adui, anakuwa na minisemi kushindia FARDC, adui unaingia mwingine yote anakamata aneselku naye. Waziri ahusikaye na majimbo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Salomo Bana Muhere ametembelea waasirika na kusema, lakini tunaamini kwamba vita itakoma. Ni ha machache nilikuwa nakuelezea, watoto wengine wetu walibebewa na kinguvu, wanaingia kupoi hata hivyo, Felere Lutaichirwa ni gavana makamu wa Kivu ya Kaskazini. Kwa wengi wenye wamelala ndani ya wale waadui imeonekana wazi sio watoto ya hapa karibu. Iko watu wanatoka umbali. Umoja wa Mataifa umelazimika kutumia kwa sasa helikopta pamoja na mizinga. <tap> Kupambana na waasi hao hasa sana wakishambulia makambi muhimu ya wasi hao hosen malivika sauti amerika eringeti kwingineko uganda ina matumaini ya kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi mapya ugonjwa wa ukimwi ifikapo mwaka wa 2030 E, kwa sasa maambukizi yamepungua kutoka watu mia moja na themanini elfu mwaka wa elfu tisa mia themanini na tano, hadi watu tis, tisini na tisa mwaka huu hata hivyo, shirika linalopambana na mapinduzi ama maambukizi ya ukimwi nchini humo linaeleza kwamba vita dhidi ya ukimwi vinatatizwa na hali ya watu kutoogopa ugonjwa huo kwa fikra kwamba dawa za kupunguza makali ya ukimwi ARV zinatosha. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti zaidi. Ikiwa ndio nchi ya kwanza Afrika Mashariki kuripoti maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi mnamo mwaka 1985, Uganda inaeleza kupiga hatua kubwa katika kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa huo. Maambukizi yamepungua kutoka watu 180,000 kila mwaka ilivyokuwa mwaka 1985 hadi watu 99 kila mwaka ilivyo sasa. Dr Chris Nondoa ni mkurugenzi wa shirika la serikali linalopambana na ukimwi nchini Uganda. Currently the new infections are highest among what we call the most at risk populations kwa sasa maambukizi yanaenezwa kati ya makahaba wanawake, madereva malori ya mizigo, wavuvi, na wanawake wanaouza samaki, wanajeshi, polisi na walinzi wa magereza the Army, the police, the Dr. Ndoa ameeleza kwamba Uganda inajizatiti kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi mapya wa ya ukimwi ifikapo mwaka 2030. Dr. Ndoa ameeleza kwamba wafadhili wa Uganda katika vita dhidi ya ukimwi wakiongozwa na serikali ya Marekani wameweka mikakati ya kukomesha maambukizi mapya ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Maambukizi bado ni makubwa, lakini tumejitahidi sana kuyapunguza. Tunalenga kukomesha maambukizi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Tuna mpango maalum unaonyesha tunachostahili kufanya ili kukomesha maambukizi na tumewekeza pakubwa kwa ajili ya hilo. Lakini kulingana na Dr. Ondoa, vita dhidi ya ukimwi vinakabiliwa na changamoto ya vijana kutojali kuhusu maambukizi, wengi wao wakiwa wanaogopa mimba ikilinganishwa na ukimwi, asilimia saba ya vijana wakiwa wameambukizwa ukimwi. Vijana wetu wengi hawajui ukimwi ni nini, hawajawahi kuona mtu anayeugua ukimwi anavyofanana. Mnamo miaka 1980 na 1990 tuliona wanaougua ukimwi japo tunawaambia hatari ya ukimwi, wao wanajua kwamba ukimwi ni kama homa, ukiambukizwa unameza dawa za ARV na maisha yanasonga mbele. Je, okay. Mbona vijana hawaogopi kuambukizwa ukimwi? Hamisi Ringo na Isaka Juma ni vijana wanaoishi Kampala. Watu wanachukulia magonjwa mengi kama malaria yanaua kwa haraka kuliko HIV ambayo inapatiwa madawa ya ARVs na wanaendelea kusurvive wakiishi maisha marefu kama malaria na magonjwa mengine ya kuambukiza lakini si virusi vya ukimwi HIV. Sahizi mtu anaona research ikitokelezea, wanasema watu wako nayo kwa wingi sasa. Huanga wana assume kwamba hii iko everywhere, so anaichukulia kama something normal. Nasema ikipata uloso survive the way others are surviving. Tuseme kwa mfano, mtu anakuja anasema ebola ama malaria. Ebola mtu atakimbia mbio, lakini HIV mtu anaona hiyo ni kitu yenye, bado kuna life ahead. Vijana wanamaoni kwamba itakuwa vigumu kukomesha maambukizi mapya ifikapo mwaka 2030 inavyolenga serikali, kwani mashirika yameanzisha biashara kwa kutumia ugonjwa huo na yananufaika pakubwa. Uganda ndio nchi iliyo na idadi kubwa ya matangazo na mashirika yanayoeneza habari kuhusu ukimwi katika jumuiya ya afrika mashariki, lengo kuu likiwa kupunguza maambukizi. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na inafuata taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwaka 2009 Rais Barack Obama alitangaza kwamba chini ya utawala wake Marekani itaweka kipaumbele katika kupunguza njaa ulimwenguni, lishe duni na umaskini, wakati huo ikiwa dunia inakipitia kipindi cha kudorora kwa uchumi na kupanda kwa bei za vyakula watu walilazimika kuingia katika hali ngumu ya maisha kuliko ilivyokuwa awali, katika hali ya ukosefu wa usalama wa chakula. Kwa hiyo katika mkutano wa G8 uliofanyika la kila Itali mwaka huo, Rais Obama aliweka nia ya dhati ya kutoa takriban dola bilioni tatu na nusu katika mapambano ya njaa na umaskini ulimwenguni. Kipindi cha chini ya mwaka mmoja baadaye, ilizaliwa Feed the Future. Ni uvumbuzi wa juhudi za maendeleo ambazo zimefanikiwa sana. Wakati nchi ambazo zimenufaika ziliangalia hali ya mahitaji ya usalama wake wa chakula na kuchangia katika juhudi hizo, ikiongozwa na shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, juhudi hizo ziliwaleta pamoja wawekezaji kumi kutoka ushirika wa sekta binafsi. Hivi leo ni dhahiri kwamba Feed the Future ukichanganya na juhudi za serikali ya Marekani katika usalama wa chakula zinasaidia nchi zinazoendelea kufanya maendeleo makubwa dhidi ya njaa, umaskini na lishe duni. Mwaka jana peke yake, Feed the Future ilifikia takriban nyumba milioni kumi na tisa kupitia misaada au mafunzo na kusaidia kuingiza nyenzo mpya na teknolojia kama vile mbegu bora na mbolea kwa takriban wakulima milioni saba. Kwa hakika, katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, katika maeneo ambako Feed the Future inafanya kazi, kiwango cha watoto kudumaa katika ukuaji ambacho kinaashiria ni utapia mlo sugu na kupelekea matatizo kadhaa ya kimaendeleo, kimeshuka kwa asilimia 25 nchini Kenya, asilimia 9 huko Ethiopia asilimia 33 nchini Ghana, asilimia 121 katika baadhi ya maeneo ya Kambodia, na asilimia 114.4 katika maeneo ya Bangladesh. Honduras na Bangladesh zimeona kushuka sana kwa kiwango cha umaskini, na ulimwenguni zaidi ya wa watoto milioni 12 wamesaidiwa kutokana na matatizo ya utapia mlo kama vile kupatiwa vitamini na virutubisho vingine kuwasaidia katika ukuaji wao na kushamiri kiafya. Mafanikio mengi yamekuja ikiwa ni matokeo ya ushirikiano wa Feed the Future kwa kiasi kikubwa na wadau katika kuwasaidia wakulima wadogo kuzungumzia kiini cha ukosefu wa usalama wa chakula na kuongezeka kwa fursa za kiuchumi. Afisa wa USAID Eric Postel anasema kupitia Feed the Future, Marekani inashirikiana na, na nchi mbalimbali na sekta zote kushughulikia mageuzi katika kilimo kuanzia Asia mpaka Caribbean hadi Afrika. Feed the Future inasaidia kuongeza uzalishaji mazao na mapato, kupunguza matatizo na umaskini na kuboresha lishe kwa mtoto. Ili kusonga mbele, USAID na washirika wake tutaendelea kufanya kazi kuhakikisha kila mmoja wetu ana lishe bora wanayohitaji ili kuwa na maisha bora yenye afya njema na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Usikose kujiunga nasi katika matangazo mengine yapo kesho saa 12 unusu saa za afrika mashariki, na saa 12 saa za huko afrika mashariki. Uh, kufi, uh, wote kwa niaba ya wote walioshiriki kwenye matangazo yao, mwelekezi alikuwa ni Dwayne Collins hapa studio tumeshirikiana naye. Naitwa mkamiti kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa Mary Mgawe.