kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi unusu leo alhamisi tarehe uh, disemba 3 mwaka wa 2015 e katika matangazo yetu ya voa express hii leo Watu kadhaa wazuiliwa na polisi katika eneo la pwani ya Kenya kufuatia mauaji ya mtalii daktari kutoka Italia. Wale wameweza kupelekwa kotini, ni watu wanne aredi, wameomba watapewa masiku ndiyo tumalize investigation. Huyo ni msemaji wa polisi katika eneo la pwani ya Kenya akieleza kuhusu wale waliokamatwa kufuatia mauaji ya raia huyo wa Italia. Mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Harrison Kamau, na katika makala yetu ya hoja kwa hoja hivi leo, wakenya waibua mazungumzo kuhusiana na hali ya ufisadi inayoripotiwa kwamba nchi hiyo sasa inaorodheshwa miongoni mwa nchi fisadi zaidi ya barani Afrika. Ufisadi si kuiba au kupo, kudhulumu pesa ya serikali au mwanasiasa ameficha pesa amefanyia mambo yake ya kibinafsi. Hata sisi pia sehemu nyingi tunachangia basi yote hayo na mengine mengi utaweza kuyasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa kwako naye Harrison Kamau. Ripoti mpya iliyotolewa na kamati ya kusimamia mageuzi ya serikali katika baraza la wawakilishi katika bunge ya Marekani inaweza kuwa idara ya usalama wa rais inayofahamika kama Secret Service ni idara iliyo katika mzozo baada ya miaka kadhaa ya kupunguziwa bajeti yake, usimamizi mbaya na kushuka kwa motisha wa wafanyikazi wanaoendelea kupunguka. Ripoti hiyo imetolewa mapema leo na kamati hiyo ya bunge baada ya uchunguzi wa muda mrefu kuhusu ulinzi wa rais, makamu wa rais pamoja na jamii zao. Kumekuwa na visa kadha vya utovu wa usalama katika siku za hivi karibuni, mojawapo ya kisa kibaya zaidi kikitokea mwaka wa 2014 wakati mwanajeshi mstaafu aliyekuwa na matatizo ya akili aliporuka ua la ikulu ya White House na kisha kuingia kwenye makazi ya rais akiwa amebeba kisu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameliambia kundi la mawaziri wa kigeni kutoka Ulaya kuwa ni lazima kuwa wote Russia na Ukraine kushirikiana ili kumaliza mvutano wao na kurejesha tena makubaliano ya kusitishwa kwa mapigano nchini Ukraine. Kerry ameyasema hayo mapema leo kwenye mkutano wa kila mwaka wa baraza la mawaziri la jumuiya ya usalama na ushirikiano la Ulaya, OSCE mjini Belgrade huko Serbia. Keri amesema OSK limepiga hatua kubwa katika kipindi cha miaka 40, lakini mengi bado yanahitaji kufanywa. Amesema wanachama wote wa OSK lazima wafanye kila juhudi kuongeza mawasiliano miongoni mwa vikosi vyao na kuimarisha juhudi za kulinda haki za binadamu na kuondoa ubaguzi. Marekani na China zimekuwa na mazungumzo ya maafisa wa vyeo vya juu juma hili yanayonuia kuimarisha ushirikiano na kupambana na uhalifu wa kimitandao. Idara ya mahakama ya Marekani Jumatano imetoa taarifa ya matokeo ya mazungumzo hayo ya kwanza ya aina yake kufanyika kati ya nchi hizi mbili. Mazungumzo hayo yaliangazia uhalifu kama unyanyasaji wa watoto, wizi wa siri za kibiashara, utumizi mbaya wa teknolojia, pamoja na mawasiliano ya kigaidi. Mazungumzo hayo yalisimamiwa na mkuu wa sheria wa Marekani Loretta Lynch Waziri wa ulinzi wa ndani J Johnson pamoja na mshauri wa masuala ya kitaifa wa China Guo Shengkun. Mazungumzo hayo yanafuatia mkutano kati ya rais Barack Obama na mwenzake wa China Xi Jinping uliofanyika mwezi Septemba. Unaendelea kusikiliza, uh, kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ndege za kivita za Uingereza zimeanza kufanya mashambulizi ya anga nchini siria saa chache baada ya wabunge mjini London kuidhinisha mkakati wa kukubaliana na kundi, wa kukabiliana na kundi la Islamic State. Ndege za kivita aina ya Tornado zimeondoka mapema leo kutoka kituo cha kijeshi cha Uingereza kilichoko Cyprus na kushambulia shabaha zake ndani ya siria kabla ya kurejea salama kambini. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema kupitia mtandao wa Twitter kuwa bomu hizo zimelenga visima vya mafuta vya Omar vinavyoshikiliwa na ISIS. Wizara hiyo pia imesema kuwa inatuma ndege zingine nane zaidi katika kituo cha kurushia ndege cha Akrotiri, kwa hivyo kuongeza maradufu idadi ya ndege za kivita zilizoko kwenye kituo hicho. Polisi wa Israeli wanasema kuwa wamewakamata vijana kadha wa kundi la kigaidi la Wayahudi linaloshukiwa kutekeleza shambulizi la mwezi Julai lililoua Wapalestina watatu akiwemo mtoto mchanga. Taarifa iliyotolewa leo haijaeleza idadi ya waliokamatwa, lakini imesema kuwa vijana hao wanahojiwa kutokana na shambulizi hilo la Julai 31 kwenye nyumba ya Kipalestina. Wapalestina Wapalestina pamoja na jamii ya kimataifa wamelaumu serikali ya Israel kwa kutowachukulia hatua washambuliaji hao. Muda mrefu uliochukuliwa na serikali ya Israel kuwakamata washukiwa hao unaonekana kama sababu kubwa ya ongezeko la mashambulizi dhidi ya Waisrael kutoka kwa Wapalestina katika siku za hivi karibuni. Na maafisa wa usalama wa mji wa San Bernardino jimbo la magharibi la California hapa Marekani wamethibitisha utambuli, utambulizo wa watuhumiwa wawili walioshukiwa katika mashambulizi ya jana katika idara ya huduma za jamii na kusababisha vifo vya watu kumi na wengine saba kujeruhiwa. Watuhumiwa wametajwa na mkuu wa polisi wa San Bernardino Jarod Bogan leo asubuhi kuwa ni Marekani Said Faruk mwenye umri wa miaka na minane na Tashfin Malik mwenye umri wa miaka 2 na saba Bogwana anasema watu hao wawili huenda wameoana au ni marafiki. Shirika la habari la AP na gazeti la Los Angeles Times zinaripoti kwamba watu hao wawili wameoana wakiwa na mtoto mmoja mchanga. mnaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo haya yakija moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na kama ulivyosikia katika habari zetu, ni kwamba watu kadhaa wamezuiliwa na polisi katika eneo la Pwani ya Kenya ya kufuatia mauaji ya mtalii daktari kutoka huko nchini Italia. Ripota wetu huko Mombasa Josephat Kioko ametuletea ripoti ifuatayo. Operesheni ya maafisa wa usalama ilianza mapema juma hili mara tu baada ya mtalii huyo kuuawa na genge la watu ambao waliwacha jamaa zake kadhaa na majeraha makubwa. Operesheni hiyo iliamriwa na maafisa wa ngazi ya juu katika vitengo vya usalama nchini, akiwepo waziri wa usalama wa ndani Joseph Nkaiseri na inspekta mkuu wa polisi nchini Joseph Boinet. Wote walizuru mji huo wa Watamu kaskazini mwa Mombasa kuhusiana na uvamizi huo uliowalenga watalii kutoka Ulaya. Afisa mkuu wa polisi katika eneo hilo David Kerina anasema kamatakamata kamata ya polisi imefaulu pakubwa kumnasa mshukiwa mkuu wa mauaji hayo. Mpaka sasa ni ya kwamba main suspect ameweza kukamatwa, wale wameweza kupelekwa kotini ni watu wanne. Redi wameomba wampea skunga, watapewa masiku ndiyo tumalize investigation. Mtalii huyo marehemu jina lake limetolewa kama Profesa Rita Foncesca ambaye ni raia wa Italia na aliyejihusisha zaidi na kuwashughulikia watoto na wanawake ambao wanahitaji matibabu eneo hilo la Malindi pwani ya Kenya. Ilibainika kuwa genge lililotekeleza mauaji hayo liliyoiba pesa na mali thamani kubwa, na kamanda wa polisi karina anasema baadhi ya mali yamepatikana. Pia iko vitu imeweza kupatikana ambaye ni passport moja na vitambulisho ya wale wafanyakazi walikuwa kwa hiyo nyumba na visa kadi za wale watalii waliojeruhiwa. wa katika shambulio hilo ni wazazi wa daktari huyo, kakake na kasisi mmoja wa kanisa Katoliki ambao wangali wanatibiwa eneo hilo lenye kuwapokea watalii wengi zaidi kutoka Itali. Kutoka Mombasa ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika VOA Express. Uh, asante sana mwenzetu uh, uh, Francis Kioko ukiwa huko Mombasa. Na katika habari zingine, Marekani inasema itaongeza kwa kiasi kikubwa idadi ya wakimbizi kutoka duniani kote eh, katika miaka michache ijayo, wakati mtazamo wa hivi karibuni umekuwa katika wakimbizi wa Syria wanadiaspora wa Marekani kutoka barani Afrika wanaimani kwamba wakimbizi watafaidika kutokana na ahadi hiyo, lakini kuna kikwazo kimoja kwa waafrika wa Marekani kuwa na sauti moja. Sandy Shomari anaisoma ripoti ya Elizabeth Lee. Katikati ya viunga vya jiji la Los Angeles, Marekani, kundi moja la watu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakutana katika kanisa la African First Community of Southern California. Hii ni mara moja kwa wiki ili kupata vionjo kidogo vya nyumbani kwao. Kiasi cha theluthi moja ya watu hao waliingia hapa Marekani kama wakimbizi. Kamila Ntoto, mwanzilishi wa Africa New Day, anasema kuingia Marekani kama mkimbizi si kazi rahisi. And we never know when you start the. Wakati mwingine ni vigumu sana, ni utaratibu mrefu sana, na hujui wakati unaanza utaratibu huo na ni lini hasa utakamilika na mtu atakapokuja Marekani. Jumapili hiyo mtoto anaongea na waumini wa juu ya kazi aliyokuwa anafanya kuwasaidia raia wa Kongo nyumbani katika nchi yao iliyogubikwa na vita na ghasia. There are kuna makundi ya wanamgambo katika eneo zima la mashariki mwa Kongo, lakini pia ninaposema wanamgambo watu hawaelewi. Ngoja niseme kuna ISIS kila pahala, kwa hivyo watu watanielewa. Kama nikisema kuna Al-Qaeda au Taliban kila pahala, ndio watu watanielewa lakini haya yamekuwa yakiendelea katika miaka 25 iliyopita. nyumbani kwa mtoto si peke yake barani Afrika kwenye ghasia anasema, kasisi wa kanisa hilo Kasereka Kasomo. Uh, so nchi nzima ipo katika, nilitaka kusema bara zima lipo katika ghasia kubwa. Kwa hiyo tukiona Waafrika wanakimbia kwa ajili ya kuokoa maisha yao, sijui ni kwa nini mara nyingi jumuiya ya kimataifa inafumbia macho. Na anaendelea kueleza akisema kwamba wengi wanaoathirika ni watu wa kawaida tu. Mwaka 2015 kiasi cha theluthi moja ya wakimbizi wote waliokuja Marekani wametokea barani Afrika. Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali wai kwenye sauti ya Amerika. Nairobi. Nairobi. Nairobi. Nairobi. Kutoka Mombasa ni Kioko Joseph Kioko, sauti ni kiripoti. Kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana, sauti ya Haidara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura <laughs> Ama kwa hakika mambo yanaendelea kushika kasi ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Nikitazama kwa upande mwingine, naona Lionel Richie anaingia kwa njia ya taratibu sana na kibao chake all night long. Jambo jambo, ni mambo tunayokumbuka, nyimbo ambazo kwa kweli haziishi fashioni. Mimi nakumbuka sana siku zile, wakati you know, all night long. Mashabiki wetu Nairobi na kwingineko, pata kibao bia mambo ni Alhamisi ambapo tunakumbuka enzi zile, akiwa ni Ronald Richie anasema online ni ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani. Wewe unajihisi vipi, BMJ, unaposikia ngoma ambazo kabisa hazitoki fashioni kabisa kabisa? Kweli, kama kama nilivyosema, mimi nakumbuka siku hizo tulikuwa unacheza muziki kweli kweli. Na mbona mwenzetu pale Dwayne Collins anafurahia sana wimbo huu. Nakumbuka wanasema kwa kimombo throwback Thursday, aha, manake ni siku ambayo watu kumbuka mambo ya, yeah, mambo ya nyuma lakini mambo ambayo kabisa yalikuwa ni mambo muhimu. Na miziki, unajua, haishi. Haiishi kweli kweli, unasikia mziki ule bado unasema all night long. Lakini popote unapoelekea nyumbani pia chunga, manake bado kesho kuna Ijumaa, siku ya kazi, bila shaka, bila shaka. <laughs> Basi msikilizaji, huko nchini Kenya kumekuwa na tuhuma za aina tofauti tofauti kuhusu ulaji rushwa, ambapo hebu leo tusikie maoni ya watu kutoka nchini humo kuhusu ufisadi ambao unasemekana kukidhiri katika nchi hiyo. Jambo hili ningesema kwamba ufisadi tunaweza kumaliza iwapo tutajitolea mtu binafsi, individual, wewe mwenyewe, kwa sababu kitambo ilikuwa tukisikia ufisadi ufisadi, lakini sasa ufisadi umeingia hadi mpaka katika mashinani vijijini, katika community. Watu wamekuwa kila mmoja amegeuka kuwa tawi la ufisadi, kwa sababu ufisadi si kuiba au kupo kudhulumu pesa ya serikali au mwanasiasa ameficha pesa amefanyia mambo yake ya kibinafsi. Hata sisi pia sehemu nyingi tunachangia na kulingana na vyenye Uhuru wamesema, nimeona kwamba ni mawazo mazuri ila pia yeye mwenyewe kwanza, au yeye mwenyewe akubali kuwa transparenti na akubali ukweli. Kidole cha lawama akubali kukimwelekea yeye mwenyewe kwanza, hapo itakuwa njia mmojawapo ya kwanza, kuwa ni hatua ya kwanza ya kuelekeza nchi hii katika sehemu inayostahili, kwa sababu iwapo wewe mwenyewe utakubali umekosa na mahali panapostahili uridhie kwamba nimekosa, ningeomba mnisamehe, basi hata mwingine aliye chini yako pia itakuwa ni vizuri, inaweza ikachangia sehemu kubwa wananchi kubadilika. Ufisadi tunaukabili kwa sababu ripoti ambayo tunaipata, tunaepata mashinani kuanzia sasa ni kwamba watu wanaelimika, wanafahamu kuhusu ufisadi, si kama zamani, na wanaopinga wao wenyewe tayari kwa. Ninaamini kwamba ndani ya muda mchache, sio sana muda gani, ufisadi utaweza kuangamia nchini Kenya kwa sababu kuna mwelekeo mzuri e, kuna positive sign. Mbali na vile tulikuwa tunajua kwamba sheria itamshtaki anayefanya ufisadi, lakini tumeona ni bora kuweza kumhusisha mwananchi mwenyewe huku mashinani ili aweze kupambana na, na ufisadi ndipo Tutu, tuna imani ya kwamba tutaweza kufika eh, suluhisho kwa sababu ni yule mwenyewe mwananchi ambaye labda anahusika kwa dhuluma ama ufisadi ataweza kuchangia kwa, kwa mambo kama haya, inaweza. Na mimi ningeliomba jamii ya mbali na jamii ya Junju ama, ama Vipingo ama Kilifi South ama Kilifi County, tungeliamua kama sisi wananchi wa Kenya wa nchi ya Kenya tuweze kupinga ufisadi kwa sababu huu ufisadi ndio una, una nchi yetu ya Kenya isiweze kupiga hatua katika maendeleo. Taifa la Marekani kuzuia wale wafisadi wote, yani watu waliotajwa katika listi ya ufisadi kutoenda Marekani ama kupewa visa, unaona, itasaidia. Ah, ni hatua nzuri, ila kwetu hapa Kenya sioni kwamba itafua dafu, kwa sababu wamewazuia tu kwenda kule, lakini hawajawazuia wazu, hawaja kutufanyia sisi vile vitendo viovu, au kutufanyia zile dhuluma zao. Hiyo sioni kwamba inaweza kuwa sababu ya kusaidia, haijaondoa chochote kiupande wangu mimi. le ya kusikiliza VOA Express ikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Na sasa hebu tuende kwenye ukumbi wa biashara, ambapo namwona mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa kukujuza ya lojiri. Je, mkamiti, kuna nini leo? Nam studio namba kumi na tano za VOA Express ni kwamba utafiti ulilinganisha viwango vya masoko ya tumbaku tangu mwaka 2005 wakati ambapo shirika la afya duniani lilifanya mkutano juu ya kudhibiti matumizi ya tumbaku. Nchi zipatazo 180 zimetia saini mkataba, ikiwemo nchi 14 kati ya 16 zilizomo kwenye utafiti mpya. Nchi ambazo zimetia saini zinatakiwa kutekeleza kikamilifu viwango vya udhibiti wa tumbaku, ikiwemo marufuku ya masoko ya tumbaku. Utafiti huo katika gazeti la shirika la afya duniani WHO unaonya kuwepo kitisho cha afya kwa watu katika mataifa yenye kipato cha chini, kama hatua madhubuti hazitachukuliwa kudhibiti soko la tumbaku. Profesa Anna Gilmore ni mkurugenzi wa kundi la utafiti wa kudhibiti tumbaku kwenye chuo kikuu cha Bath nchini Uingereza, na ni mmoja wa waandishi wa utafiti huu. Anasema kwamba utafiti uliangalia viwango vya soko la viwanda vya tumbaku katika jamii ya sitini na mbili kwenye nchi kumi na sita ikichunguza katika viwango tofauti vya maendeleo. Profesa huyo anaelezea namna soko la tumbaku lilivyofanyiwa utafiti. Kwanza anasema watafiti walitumia mfumo wa kawaida wa kutembea kilomita moja kuzunguka jamii zote ili kuangalia idadi ya matangazo ya tumbaku kwenye maduka yanayouza tumbaku na iwapo maduka hayo yanauza sigara moja moja. Uuzaji wa sigara moja moja ulikuwa ni utafiti muhimu kwa sababu chini ya mpango wa mkutano ambao ni mkataba wa kwanza duniani wa kudhibiti tumbaku uuzaji wa sigara moja moja ulipigwa marufuku. Na hii ni kwa sababu inachochea vijana kuvuta sigara kwa kuwa hawana uwezo wa kumudu kununua paketi nzima. Utafiti uliangalia aina kumi na tatu za masoko, iwapo watu waliona mabango au matangazo kwenye televisheni na redio, matangazo kwenye sinema, pamoja na wadhamini, vilevile kwenye intaneti na kadhalika ambapo waligundua kwamba soko lilikuwa kubwa sana katika mataifa yanayoendelea. Vilevile kwa upande wa utafiti wa kutembea mtafiti anasema waligundua matangazo ya tumbaku zaidi ya mara 81 katika jamii za watu wenye kipato cha chini kuliko mataifa yenye kipato cha juu. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa kutoka meza ya biashara. Narudi kwenu studio namba 15 tano za VOA Express hapa Washington DC. Yote hayo unaendelea kuyapata kupitia VOA Express hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Naona mwenzangu Mridhi umejiandaa kweli kweli, unanidokezea kwamba mashambulizi yanayotokea kila mara uh, hasa yaliyotokea jana hapa Marekani yanatisha, na yamefanya mitandao kweli ikawa, kuna mambo mengi watu wanayosema mitandaoni. Kuna nini kwenye ya mitandaoni? Kweli kabisa mwenzangu Kamau ni kweli kabisa. uh, kufuatia mashambulizi hayo kama ulivyosema, ambayo yalitokea Jumatano jana E, katika mji wa San Bernardino, jimbo la California, hapa Marekani, ambapo watu wapatao kumi na wanne waliuawa na wengine 17 kujeruhiwa. Watu wengi ulimwenguni kote wanaendelea kutoa rambirambi rambi zao kwa familia na waadhiriwa, huku wengine wakitoa maoni kwenye mitandao. Mark Daniel akiwa mjini London anasema Mungu awafariji walioachwa na wapendwa wao. Mwangi Francis akiwa Nairobi naye anasema kwenye Facebook, ni jambo la kusikitisha mno kuona watu wakiwaua wakiwaua wanadamu wenzao pasina sababu. Mungu awape wa amani walioachwa. Ni Mwangi Francis huyo akichangia swala kuhusu mauaji yaliyofanyika jana hapa Marekani, na kufuatia habari kwamba watu wawili walioshukiwa kutekeleza mauaji hayo waliuawa wali na polisi baada ya kufiatuliana risasi. Kato KK akiandika kwenye Twitter anasema ingekuwa vizuri kama wangekamatwa wakiwa hai ili kueleza nia ya yao na ni nani walioshirikiana nao katika kutenda uh, kitendo hicho cha uhalifu. Na katika habari zingine zinazovuma kwenye mitandao, albamu mpya ambayo inatolewa ama imetolewa na wanamuziki wajulikanao kama Sauti Sol ikijulikana kama Live and Die in Africa imeendelea kupokelewa kwa shangwe uh, na furaha na mashabiki wa kikundi hicho. No rather... ni wanamuziki wa kikundi cha Sauti Sol na wimbo huo Live and Die in Africa ambao umeendelea kuzua maoni mengi kwenye mitandao. John Mbae kwenye Facebook anasema bila shaka Afrika ndio bara uh, watu wengi sana wangependelea kuishi na, muziki wao unanibamba sana. Karita CK kwenye Twitter anasema Sauti Sol ni mambo yote, ngoma zao zote ni moto sana. Naye Musa Kaka anasema ningependa kuipata albamu hiyo. Ni baadhi tu ya maoni kutoka kwa wengi waliochangia mitandaoni, na ni hayo tu tuliyokuletea leo eh, kutoka yavumayo mitandaoni. Ni sasa, hebu tupate muktasari wa habari ripoti mpya iliyotolewa na kamati ya kusimamia mageuzi ya serikali katika baraza la wawakilishi katika bunge ya Marekani inaeleza kuwa idara ya usalama wa rais inayofahamika kama Secret Service, ni idara iliyo katika mzozo baada ya miaka kadhaa ya kupunguziwa bajeti yake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameliambia kundi la mawaziri wa kigeni kutoka Ulaya kuwa ni lazima wote Russia na Ukraine kushirikiana ili kumaliza mvutano wao na kurejesha tena makubaliano Tunashukuru wewe msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Dwan Collins, mimi ni BMJ Mridhi Nami Harrison Kamau. Tunawaga kutoka hapa Washington tukisema kwa herini.