kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni disemba 4 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express kenya yatajwa kuwa nchi ya 145 kati ya mataifa 175 yenye rushwa wizi na matumizi mabaya ya fedha za umma hii serikali ya Jubilii mi inanishangaza. Ilisema kazi ya kazi yao ni kusema na kutenda, lakini ile kutenda wanatenda ni kupora mali ya wananchi. Kaa chonjo, kusikiliza maelezo kamili baadaye kidogo. Hii ni VOA Express, mimi ni BMJ Mridhi, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tunakuletea jicho letu, ikiangazia suala la mahusiano kuna ndoa ya, ya watu wawili mmoja amepata mafunzo na mmoja hajapata mafunzo. Ndoa hiyo ipo katika mazingira gani? Mimi nafikiri umefika wakati sasa wanaume pia nao wapate mafunzo. Basi yote hayo na mengine utayasikia katika VOA Express hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na BMJ Muridhi. watu wanane kati ya kumi na wawili waliokuwa wakishikiliwa na kuhojiwa na polisi nchini Tanzania kutokana na kashfa ya upotevu wa makontena 329 pamoja na ukwepaji ushuru wa zaidi ya shilingi bilioni 80 wamepandishwa kizimbani katika mahakama moja mjini Dar es Salaam hii leo. Watumiwa hao wanane ikiwa ni pamoja na aliyekuwa kamishina wa forodha na mamlaka ya mapato Tanzania, TRA, Tiyagi Masamaki wanakabiliwa na mashtaka mawili ikiwemo kuhujumu uchumi pamoja na upotevu wa kiasi cha shilingi bilioni 12.7 na kuisababisha serikali ya Tanzania hasara kubwa. Hii ni kesi ya kwanza ya madai ya rushwa kufikishwa mahakamani tangu serikali mpya ya Rais John Magufuli iliyoingia madarakani mwezi mmoja uliopita ianze kampeni ya kupambana na rushwa na matumizi mabaya ya fedha za umma nchini humo. Maombi yalifanyika jana jioni katika maeneo mengi ya kaunti ya San Bernardino iliyo kwenye jimbo la magharibi mwa Marekani la California ya kufuatia ushambulizi uliofanywa na mtu na mkewe siku ya Jumatano ambao ulisababisha vifo vya watu kumi na wanne na kuwacha wengine ishirini na mmoja wakiwa wamejeruhiwa. Maafisa wa usalama wanasema kwamba kufikia sasa bado haijabainika kilichopelekea mauaji hayo ambayo yanaaminika kutekelezwa na Said Rizwan Faruk na mkewe Tashfin Malik dhidi ya wafanyakazi wenzake Faruk wakati wakiwa kwenye karamu. Ripoti zinasema kwamba Faruk ambaye alikuwa anahudhuria karamu hiyo siku ya Jumatano aliondoka baada ya kubishana na mmoja wa wenzake kwenye karamu hiyo na kurejea akiwa na, kurejea akiwa na mkewe huku akiwa na mavazi ya kivita na silaha. Polisi baadaye waligundua mabomu yaliyotengenezwa kwa kutumia mifereji pamoja na maelfu ya risasi kwenye nyumba walimoishi wawili hao. Maafisa wa usalama wa Misri wamesema takriban watu 16 wameuawa wa alfajiri ya leo kutokana na shambulio la bomu la kienyeji e, katika mgahawa wa maklabu cha usiku cha El Sayad mjini Cairo. Lengo la mashambulizi hayo yaliyotokea katika mtaa wa Aguza mjini Cairo halijajulikana. Maafisa wa usalama wa wanakanusha kwamba hilo lilikuwa shambulio la kigaidi, lakini inavyoonekana wametoa taarifa kadhaa kutatanisha kuhusiana na tukio hilo. Wizara ya mambo ya ndani imesema tukio hilo lilichochewa na kutoelewanwa kati ya wafanyakazi wa klabu hicho na watu wengine ambao baadaye walirusha bomu la kienyeji kwenye mlango wa kuingilia maafisa wa usalama wa, wa Misri wamesema takriban watu 16 wameua wa alfajiri leo kutokana na shambulio la bomu ya kienyeji kwenye mkahawa wa klabu ya usiku ya El Asad. Mawaziri wa jumuiya mataifa yanayosafisha mafuta duniani OPEC wanakutana hivi leo huko Vienna, Austria, ili kuamua iwapo watapunguza uzalishaji mafuta ghafi ili kusaidia kuongeza bei ya mafuta duniani ambazo zimekuwa zikishuka hadi kufikia kiwango cha chini mno. Hata hivyo, wadadisi wa soko wanatarajia, wanatarajia kwamba wanachama wote kumi na wawili wa OPEC wataacha viwango vya sasa vya uzalishaji e, kabla ya mkutano huo wa nusu mwaka. Saudi Arabia, mzalishaji mkuu wa mafuta, ilikaidi wito wa kupunguza uzalishaji ili kulinda hisa zake kwenye soko la mafuta duniani. Mataifa ya OPEC yanakabiliwa na tatizo kubwa la kuwepo na mafuta mengi katika soko la dunia, jambo ambalo linasababisha kushuka kwa bei kwa zaidi ya asilimia 60 katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu kilichopita. Sakata ya ufisadi inayokumba shirika la kandanda ulimwenguni eh, FIFA inaendelea kuwa kubwa baada ya kutangaza kufunguliwa mashtaka kwa maafisa kumi na sita Alhamisi, mkuu wa sheria wa Marekani ametoa onyo kwa wengine zaidi huenda wakashtakiwa. Waka kiongozi wa shirika la kandanda la Guatemala ni baadhi ya maafisa wanaohusishwa na ufisadi ndani ya FIFA ya kuanzia kwa rais wa FIFA Sepp Blatter pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu wa FIFA waliofunguliwa mashtaka mwezi Mei. Marekani imeapa ime kuwang'oa wote waliohusika na ufisadi na wale wanaoshukiwa kupanga uhalifu katika siku zijazo. Ufaransa kuni radhi mmoja wa mikahawa iliyovamiwa na magaidi mwezi jana mjini Paris, Ufaransa, ilitarajiwa kufunguliwa leo Ijumaa. Watu watano waliuawa kwenye mgahawa wa Cafe Bonne Biere kwenye moja ya mashambulizi yaliyowaua jumla ya watu 130 mjini Paris. Magaidi wa Islamic State wamedai kuhusika na shambulizi hilo. Bon Bier ni mkahawa wa kwanza kufunguliwa kati ya yote yaliyoshambuliwa. Kibango kilichoandikwa kwenye kiingilio cha mgawa huo kilisema ni wakati wa kuungana tena pamoja ili kuendelea mbele, jambo ambalo baadhi ya wateja walikubaliana nalo na nchi za Magharibi zinalitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuitisha mkutano mpya kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu huko Korea Kaskazini, ambayo inashutumiwa kuwa moja ya nchi zilizo na rekodi mbaya zaidi ulimwenguni. Marekani na nchi zingine washirika wake zimeuitisha mkutano huo, na hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa ubalozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Haga Chemali. Chamali amesema Marekani itafanya juhudi za haraka kutayarisha mkutano huo ingawa hakusema utafanyika lini. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiongoza suala hilo la Korea Kaskazini kwenye ajenda yake mwaka jana, liliongoza mwaka jana, lakini China na Rusia wanachama wa kudumu wa baraza hilo zilipinga hoja hiyo. Korea Kaskazini imekanusha madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. Serikali ya Pongyang bado haijasema lolote kuhusu msukumo huo, huo mpya wa kuitisha mkutano wa kujadili suala hilo. Nam unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kulingana na ripoti mpya ya shirika la Transparency International, Kenya inashikilia nafasi ya 145 kati ya mataifa 175 yenye rushwa, wizi na matumizi mabaya ya fedha za umma. Hivi sasa kashfa mpya ya wizi wa zaidi ya shilingi bilioni mia mbili na hamsini umefichuliwa katika wizara ya fedha na hakuna mtu yeyote ametiwa nguvuni. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Ripoti za Transparency International na mashirika mengine yasiyokuwa ya serikali ya zinaonyesha jinsi jinamizi la rushwa na matumizi mabaya ya fedha za umma imefikia hali mbaya zaidi na kila mwananchi anashikwa na wasiwasi kuhusu hatima ya nchi hii katika siku za usoni. Na kulingana na kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, serikali imeshindwa kueleza ziliko shilingi bilioni 250 zilizopewa serikali kama mkopo na benki kadhaa za kigeni zinazojulikana kama Eurobond. Serikali kupitia kwa Rais Uhuru Kenyatta ilikopa fedha hizo kwa kutumia hati maalum kutoka mataifa ya Ulaya, ikidai fedha hizo zatumiwa kuimarisha barabara na miundombinu kwa jumla ya kote nchini Kenya. Na badala ya fedha hizo kuhifadhiwa katika akiba maalumu ya serikali, fedha hizo sasa hazijulikani ziliko. Waziri wa fedha Bwana Rotich alikuwa leo amemwalika Raila Odinga katika ofisi yake ili kuzungumzia suala hilo, lakini Raila Odinga amekataa kuhudhuria mkutano huo akidai suala hilo linahusu taifa lote kwa jumla na sio yeye binafsi. Sasa waziri anaweza kualika waziri mkuu anfisia? Sio ni matusi sio, ni upuzi. Akaliambia mimi hili maneno ambayo alikuwa nauliza, niko na karatasi naleta kwa ofisi yako, kwa ofisi yangu sio, si mimi enda kwa ofisi. Naye kiongozi wa chama cha Amani Congress Party Musalemu anakubaliana na Raila Odinga kwamba swala hilo la faa kuwasilishwa na kujadiliwa na taifa kwa jumla, na sio Raila Odinga peke yake. Wakenya wote wanataka information, hawataki mtu mmoja. Ama unieleze kama mtu mmoja ama watu wawili. Kama wewe hauna lolote la kuficha, eh, toa hiyo <coughs> statement vizuri, iwe tabulated. Hata kuna ofisi ya Auditor General, waite auditor general pia naye apate nafasi ya kuangalia kwamba hizo pesa, ziliingia vipi, zimetumika vipi. na ingawa taarifa ya hivi punde ya gavana wa benki kuu ya taifa anadai kwamba uchumi wa taifa umeanza kushamiri kwa mara nyingine tena wananchi wa kawaida wana mashaka na wasiwasi juu ya tatizo la rushwa hii serikali ya jubilii mimi inanishangaza ilisema kazi, ya, kazi yao ni kusema na kutenda lakini ile kutenda wanatenda ni kupora mali ya wananchi na kutokana na rushwa na matumizi mabaya ya fedha za umma, umashuhuri wa serikali ya rais Huru Kenyatta umeshuka na kuporomoka kwa kasi zaidi. Mwaiki kwenye Vio Express, Nairobi. He, basi tukitoka huko Nairobi na mwenzetu Mwai Gikonyo tunaenda hadi huko Uganda. Tume ya uchaguzi ya Uganda imetoa idadi kamili ya wapiga kura nchini humo ambayo ni wapiga kura milioni kumi na tano laki mbili nukta saba, idadi inayotolewa katika orodha ya raia wa Uganda waliosajiliwa kupata vitambulisho vya kitaifa. Wapiga kura nchini Uganda, hata hivyo, watashiriki uchaguzi bila kadi za kupigia kura na ni sharti wapige kura ili kuwe kitambulisho wawe na kitambulisho cha taifa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anatuarifu zaidi. Kulingana na tume ya uchaguzi, hesabu ya watu waliojiandikisha kupata vitambulisho vya kitaifa ndiyo iliyotumika kupata idadi ya raia wa Uganda walio na haki ya kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa mwezi Februari mwaka ujao. Dr Badru Chigundu ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Uganda. Wapiga kura milioni 15,277,196 wamesajiliwa kushiriki uchaguzi mkuu wa mwezi Februari tarehe kumi na nane mwaka ujao 2016. Na waomba washikadau wote kuendelea kushiriki nasi katika safari hii ya uchaguzi langu ni kuwatakia kampeni na uchaguzi salama, ili tuiendeleze nchi. Tume ya uchaguzi haikuandaa zoezi la kuwasajili wapiga kura kama sehemu ya matayarisho ya kuandaa uchaguzi mkuu. Dr Badwe Chigundu amefafanua kwamba usajili wa raia kupata vitambulisho, shughuli iliyoandaliwa na wizara ya mambo ya ndani ilitoa fursa nzuri ya kuandaa orodha ya wapiga kura isiyokuwa na dosari, licha usajili wa vitambulisho kuwahusisha watu wenye umri wa miaka 16 kulingana na Chigundu, raia walio na umri wa miaka 18 au zaidi ndiyo majina yao yalijumulishwa kwenye orodha ya wapiga kura, akiongeza kwamba sio lazima mpiga kura awe na kitambulisho cha taifa wakati wa kupiga kura kwa sababu picha yake tayari ipo kwenye orodha ya wapiga kura. Tume ya uchaguzi ingependa kusisitiza kwamba orodha ya wapiga kura ndiyo itatumika katika shughuli ya uchaguzi na wala sio orodha waliojisajili kupata vitambulisho. Waliosajiliwa watakubaliwa kupiga kura katika vituo walikojiandikisha. Tutazingatia majina na mambo yote kumuhusu mpiga kura jinsi yalivyosajiliwa kwenye orodha. Ya raia walioomba kupata vitambulisho vya kitaifa, utaruhusiwa kupiga kura hata kama huna kitambulisho, ili mradi usajili wako ulinakiliwa. Hii ni kulingana na sheria, lakini kama tayari umepata kitambulisho, kibebe ili kurahisisha kazi ya wasimamizi wa uchaguzi. Baadhi ya vyama vya kisiasa, hasa vya upinzani hata hivyo, vinadai kwamba kati ya waliosajiliwa siyo raia wa Uganda. Jambo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amesema si kazi ya tume ya uchaguzi kubaini kati ya raia wa Uganda na asiye raia. Uchaguzi utafanyika kati ya vituo elfu ishirini na kumi kote nchini Uganda. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. yeah. Naam, msikilizaji, basi sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki moja kwa moja kwake Abdul Kiba na kibao kidela. <laughs> VOA Express, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda alasiri ya leo Ijumaa katika VOA Express. BMJ ni baadhi ya wanamziki ambao ni maarufu sana katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, haswa Abdul Kiba na kibao cha Kidela. Basi VOA Express sasa inazidi kusonga mbele tunaelekea nchini Tanzania ambapo tunashuka kwake Rahabu Fredi na Lucy Patrick katika jicho letu <muchas> Ni wasaa mzuri kabisa wa jicho letu msikilizaji. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo jicho linaanza kwa kuitazama ndoto ya kijana huyu ambaye mimi ninaweza nikamuita ni mbonifu, kwa majina yetu Clans Montepelle, mkurugenzi mtendaji wa Roget Animation and Visual Effects. Sisi ni watengenezaji wa vikaragosi na matangazo ya biashara ambapo kwa sasa tuna kipindi ambacho kinaendeshwa katika moja ya television hapa nchini. Nina ndoto kubwa siku moja kuwabadilisha Watanzania wakaweza kupenda baadhi ya maudhui ya Kitanzania, utamaduni wetu na lugha ya Kitanzania kupitia vikaragosi ambao tunafanya, ambapo kwa sasa tuna mpango wa kuendelea kutengeneza vipindi vingi ambapo tutaendelea kuonyesha katika baadhi ya televisheni hapa nchini na nje ya, ya nje ya nchi, ambapo watu wengi ambao wanatumia Kiswahili wataweza kufaidi baadhi ya sanaa ambayo inatoka Tanzania na kuweza kuhamasika, kuelimika na kuburudika pia. Na pia kupitia production na uandaji wa vipindi vyetu tunajua kwamba tutatengeneza ajira nyingi zaidi kwa vijana wengi ambao wana sanaa, wanajua sanaa na watataka kuboresha vipaji vyao mbalimbali, na kupitia sanaa ambazo tutazifanya tuweza kuingiza kipato kikubwa katika nchi yetu kwa kulipa kodi na kuweza kutengeneza ajira kwa watu wengine ambao tusaidia katika upande wa distribution na usamba, usambazaji na uzaji wa kazi zetu ambazo tunafanya. Ni kushukuru sana Krans kwa kuweza kushiriki nasi katika ndoto yangu kwa siku ileo. Imani yangu ni kwamba utaweza kufika mbali na kuwasaidia vijana kuondokana na tatizo la ajira. Na sasa ni wakati mzuri, tunaungana naye Rahabu Fredi katika mahusiano. Shukrani Lucy. Hapa jicho kwa upande wa mahusiano limetazama swala la maandalizi ya kuingia kwenye ndoa kwa upande wa watoto wa kike na watoto wa kiume. Yep, yamezungumzwa, ambatana nami hapa hapa, usikilize. Watoto wa kike tunaandalewa vizuri kwenye ndoa kuliko watoto wa kiume, kwa sababu mtoto wa kike au mama akiolewa, inatakiwa ale familia, atunze mume na familia kwa ujumla na jamii inayomzunguka kwao. Kwa hivyo mtoto wa kike anaandalewa vizuri kwa ajili ya ulezi mzuri wa familia yake na ulezi wa ndoa yake. Watoto wa kike ndio wanapewa mafunzo makubwa zaidi kuliko watoto wa kiume, kwa sababu watoto wa kiume wao muda mwingi wapo makazini, lakini watoto wa kike tunakuwa tunashinda na wazazi. Watoto wa kike hapa wamevutia ngozi kwao, kwamba mafunzo haya inabidi yatolewe zaidi kwao kuliko jinsia ya kiume. Wenyewe wavulana ninao hapa, naweza nikasema kwamba tamaduni ya Kiafrika tumeona kama kama wanaume ni watu ambao tunajiweza tuna, yani kwamba sisi ni kila kitu, kitu ambacho kimekuwa kikiharibu pia kwa sababu unakuta upande mmoja umepata labda, uh, tuzungumzie labda wasichana, msichana anapotaka kuolewa kuna kitchen party ambayo inafanyika. Lakini mwanaume unakuta tu yupo nyumbani. Kuna ndoa ya, ya watu wawili, mmoja amepata mafunzo na mmoja hajapata mafunzo. Ndoa hiyo ipo katika mazingira gani? Mimi nafikiri umefika wakati sasa wanaume pia nao wapate mafunzo. Wenzetu kwa upande wa kina dada wanaita kitchen party. Kwa wanaume wanasema kuna ile bachelor's party. Sidhani kama wanaume wa kweli tunakuwa serious kwa maana ya unakaa chini tunaanza kuelekezana. Mara nyingi utakuta tunakaa tunakunywa, tuna yani utani unakuwa mwingi, starehe na kuwa nyingi, lakini yale mafunzo ambayo upande wa pili wanapata wengi wanakuwa hawapati. Naweza nikasema ni kwa sababu ya kutokujua, lakini kama ukijua umuhimu wa kitu utafanya kile kinachotakiwa. Wengi tunachukulia ni, ni starehe like, yani ile pati ya pamoja mnakaa mnakunywa mnakula, then mnamtakia kila la heri mwenzenu, lakini kumbe pale yalitakiwa mpate mafunzo kwamba kwa bwana like, yani, kwenye ndoa kuna moja mbili tatu athari zipo kwa sababu unaingia kwenye ndoa unaashumu kwamba unajua, kumbe hujui. Migogoro ndoa pia zinaweza zikavunjika. Nam ni hayo kwa leo, na tumai umesikiliza umuhimu wa maandalizi kabla ya kuingia kwenye ndoa. Awali ulikuwa naye Lucy Patrick kwenye ndoto yangu, mimi nahitimisha jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante ah, sana. Basi sasa ni wakati wa kusikiliza Hollywood na leo tunaungana naye Sande Shomari hapa studio. Anasema kwamba anamulika sakata la Charlie Sheen na habari ya mwanamuziki wa rock Scott Weiland, vilevile bibie riri au Rihanna. Haya Sande, kazi kwako. Asante sana Mkamiti Kibayasi na bmj Muridhi. Leo katika Hollywood, mchumba wa zamani wa Charlie Sheen aitwaye Brett Rossi amesema atamshtaki guji huyo wa uigizaji wa televisheni kwa sababu ya kujitangaza kwake kwamba kwa ni mwathirika wa HIV bila ya kumtaarifu yeye wakati walipokuwa na mahusiano ya kimapenzi mwaka 2013. Vile vile, amesema ataendelea kumshtaki kwa unyanyasaji na msongo wa mawazo uliotokana na hayo yaliyoibuka. Haya, kazi hiyo. Habari nyingine ni habari ya kusikitisha za kufariki kwa ghafla kwa mwanamuziki wa rock, kiongozi wa bendi ya Scott Weiland and the Wildabouts. Scott Weiland alifariki jana Desemba tatu akiwa na umri wa miaka 48. Scott alikuwa mwimbaji pia wa zamani wa bendi ya Stone Temple Pilots na vile vile Velvet Revolver. alikutwa amefariki dunia ndani ya basi lao la kufanya maonyesho huko Minnesota, wakiwa ni muda mfupi tu kabla ya kupanda stajini, alipokuwa akisubiriwa na washabiki wa muziki. Naye mwanamuziki maarufu Rihana au Riri ameambay anajiandaa kutoa albamu yake mpya baada ya kimya kirefu, maana mara ya mwisho kutoa albamu ilikuwa ni miaka mitatu iliyopita. Basi wadodosi wa Hollywood wanasema kwamba albamu hiyo mpya inaweza ikatoka muda wowote kuanzia sasa, pengine hata kesho. Lakini Riri yupo kimya, ameifanya hili jambo kwa siri kubwa. Lakini hiyo basi imetokana na kwamba eh, wadodosa hawa wanasema kwamba amekushatangaza kufanya tua au safari za kimuziki, na pia ameshaanza kutoa video fupi fupi akishirikiana na kampuni ya Samsung. Lakini wanasema kwamba pengine itakuwa karibuni, na hivi karibuni kuna Twitter ambayo ilitolewa na AP ikisema kwamba atadondosha Novemba 27, lakini wanasema Twitter hiyo ilifutwa haraka. Kwa nini? Basi wanasema inawezekana kabisa kwamba albamu hiyo inakuja karibuni. Basi ni hayo tu, msikilizaji, kutoka Hollywood kwa sasa narudi kwako Mkamiti Kibayasi na BMJ Muridhi. Asante uh, sana Sandey Shomari, mwenzangu hapo ukituletea mambo kutoka Hollywood. Namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi naye yuko tayari kabisa kutuonyesha ni yapi yametandana. Amenidokezea kwamba amenidokezea kwamba kwenye mitandao ya kijamii kinachovuma huko Tanzania ni kwamba utendaji kazi wa Rais mpya wa Tanzania John Magufuli unaonekana unaendelea. Hapo jana amewataka wanafanya biashara kujiamini na kutanguliza mbele uzalendo. Sasa ni yapi wanasema kwenye mitandao? Ni kweli vmj Rais Magufuli akiendelea na juhudi zake alizoahidi wakati wa kampeni, yamekutana na wadau kutoka taasisi ya sekta binafsi TPSF, mkutano ambao ulijadili umuhimu wa sekta hiyo kukuza uchumi na wajibu wa serikali kutengeneza mazingira bora ya kazi. Rais Magufuli aliwaambia wadau hao, hapa ninamnukuu: tunapochukua hatua hizi za mabadiliko, hatufanyi kwa nia mbaya ya kumkomo wa mtu bali kuwasaidia wananchi wetu. Sekta binafsi, mjiamini, lakini mtangulize uzalendo katika kazi zenu. Basi kufuatia matamshi hayo, kuna maoni mbalimbali mbali kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Facebook ambapo Oriel wa Arusha amesema Rais Magufuli, ulikuwa wapi kuwania urais miaka iliyopita? Mungu mkubwa. Kapsang wa Kenya amesema Kenya inahitaji mtu kama Magufuli, hakuna kulala. Kichungu amesema ni kweli, Magufuli ni kiongozi aliyekomaa ambaye alisubiriwa na Watanzania kwa muda mrefu. Sima Katobi wa Kagera amesema isije ikawa nguvu ya muda mfupi. Mawazo kazuri wa Dar es Salaam amesema ni hatua nzuri, lakini sisemi mengi, kwani muda bado mrefu, ndiyo kwanza yupo madarakani kwa mwezi mmoja na ushee. Mtuli wa Mbeya amesema jamani, mpeni sifa yake hata kama ni muda mfupi. Enyi wafanya biashara, msikilizeni na mjiamini kama anavyosema. Abeid wa Moza amesema tatizo sio kujiamini, ni kutaka kukwepa kulipa kodi. Wadau hao wanajiamini ndio maana wanaendesha mambo makubwa. Jambo jingine linalovuma ni mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa duniani huko Paris nchini Ufaransa, ambapo kuna Climate Action kwenye Twitter wengi wakisema wakati ni huu wa kuchukua hatua, wengine wakisema ni kipaumbele cha dharura kwa biashara na kadhalika. Basi ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika Yavumayo Mitandaoni kutoka VOA Express hapa Washington DC. Narudi kwako BMJ wa Muridhi. Basi asante, asante sana, asante sana. Mkamiti kibayasi, tunaendelea sasa, tunamalizia kwa muktasari wa habari watu wanane kati ya kumi na wawili waliokuwa wameshikiliwa na kuhojiwa na polisi nchini Tanzania kutokana na kashfa ya upotevu wa makontena 329 pamoja na ukwepaji ushuru wa zaidi ya bilioni 80 wamepandishwa kizimbani katika mahakama moja mjini Dar es Salaam hii leo. Maombi yalifanyika katika jana jioni katika maeneo mengi ya kaunti ya San Bernardino iliyo kwenye jimbo la magharibi mwa Marekani la California kufuatia ushambulizi uliofanywa na mtu na mkewe siku ya Jumatano ambao ulisababisha vifo vya watu kumi na wanne na kuwaacha wengine 21 wakiwa na majeraha. Maafisa wa usalama huko Misri wamesema takriban watu 16 wameuawa alfajiri ya leo kutokana na shambulio la bomu la kienyeji katika mgahawa na klabu cha usiku cha El Sayad mjini Cairo. Lengo la shambulizi hilo lililotokea katika mtaa wa Aguza mjini Cairo alijajulikana. Mawaziri wa jumuiya ya mataifa yanayosafirisha mafuta duniani, OPEC, wanakutana wa leo mjini Vienna, Austria, ambapo wataamua iwapo wapunguze uzalishaji wa mafuta ghafi na msikilizaji, basi muktasari wa habari ndio tunakamilisha. VOA Express alasiri ya leo, tunakushukuru kwa kutusikiliza, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo, kukiwa na Live Talk. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi Duan Collins, fundi mitambo Curtis Binam, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Murithi kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunasema kwa heri.