hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza katika itbt 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo. Ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki N, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametoa amri ya kufanyika uchunguzi dhidi ya shambulizi la makombora lililotokea Ijumaa likishutumiwa kufanywa na vikosi vya serikali karibu na msikiti na kuua raia tisa na kujeruhi wengine kadhaa. Maafisa wa ndani wanasema mauaji hayo yametokea huko Sayedabad wilaya ya Meidan kwenye jimbo la Wardak wakati wa mapigano baina ya waasi wa Taliban na vikosi vya usalama vya Afghanistan. Taarifa kutoka ofisi ya rais imesema viongozi wa juu wa serikali waliokwenda katika wizara ya ulinzi wametakiwa kufanya uchunguzi wa kina, kufuatia tukio hilo na kutoa ripoti kwa rais. Iraq imeitaka Uturuki kuondoa haraka vikosi vyake karibu na eneo la Mosul, ikisema kuwa kuwepo wanajeshi katika eneo hilo ni ukiukwaji mkubwa wa utaifa wake. Taarifa iliyotolewa leo na ofisi ya waziri mkuu wa, wa Iraq imethibitisha kuwepo vikosi hivyo na vifaa vingine vya kijeshi kama vifaru na vifaa na silaha nzito vilivyoingia Iraq bila kuidhinishwa na Bagdad maafisa wa Uturuki wanasema vikosi hivyo pia vipo kwenye mji wa Morsul kwa ajili ya mazoezi na mafunzo. Vikosi vilikatisha mpaka takriban kilomita thelathini kutoka mji huo unaoshikiliwa na Islamic State. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumamosi kwamba Wamarekani hawatatishwa na tukio la ufuatiwaji risasi la California ambalo FBI nasema linafanyia uchunguzi rasmi kama kitendo cha kigaidi. Rais Obama amesema yeye kama rais kipaumbele chake cha kwanza ni usalama wa watu na kazi ambayo inatakiwa kuunganisha Wamarekani wote, ili kuweza kufanya kila linalowezekana kutetea nchi. Rais Obama ameyasema hayo katika hotuba ya nchi ya kila wiki. Shambulizi hilo liliua watu kumi na nne, lilifanywa na watu wawili waliooana katika ofisi moja ya kijamii kwenye jimbo la California. Anasema mioyo yetu iko pamoja na watu wa San, San Bernardino, jumuia nyingine iliyoharibiwa na ghasia. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Unaweza pia ukayafuatilia kwa kutumia mtandao wetu wa Facebook na Twitter, na vilevile vile www.voaswahili.com. Maelfu ya waandamanaji huko Seoul, wengi wakiwa wamevalia vitu vya kuficha sura zao, wameshiriki katika maandamano ya kupinga serikali leo. Wamekasirishwa na sera zinazohusu kazi za rais mconservative Park gwenhi na masharti ya uhuru binafsi na wa kisiasa. Maandamano hayo yanaonekana kuwa ya amani kwa sehemu kubwa, tofauti na yale ya mwezi uliopita yaliyogubikwa na ghasia na kusababisha polisi kutumia mipira ya maji ili kurejesha udhibiti. Jimbo la kusini magharibi la Texas limefuta mashtaka yake dhidi ya programu za serikali za kutaka kutoa hifadhi kwa wakimbizi wa Siria kwenye jimbo hilo. Mwanasheria mkuu wa Texas Ken Paxton amesema jimbo hilo limeridhishwa na uhakika uliotolewa na serikali kuhusu wakimbizi watakaopelekwa katika jimbo la Texas. Texas ilifungua mashtaka ya kwanza ya kuzuia jimbo lolote kwa hifadhi wakimbizi tangu shambulizi la kigaidi lilipotokea huko Paris mwezi uliopita. Baada ya siku kadhaa, magavana kutoka majimbo 30 walionyesha maamuzi kama hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nam unasikiliza VOA kutoka Washington DC. Leo ni siku ya mjadala wa Livetalk ambapo tunazungumzia kuhusu maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani ambayo alikuwa ni Desemba 2, lakini harakati zake zimeendelea hadi wiki nzima hii katika uhamasishaji ama. Kwa hakika kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ni kuhakikisha kutokomezwa kwa kutoko maambukizo mapya ifikapo mwaka 2030. Basi leo katika mjadala huu tutakuwa na washiriki Festus Panyanko, mratibu wa masuala ya ukimwi katika kaunti ya Rongai nchini Kenya, Miriam Onyango anayeishi na virusi vya ukimwi kutoka Rongai Kenya, na Vincent Isepat ambaye ni wakili mwanaharakati wa masuala ya kijamii na dini kutoka Uganda. Vilevile vile nchini Tanzania tutakuwa na mama Stella Mpanda, mkurugenzi wa shirika la CSI linaloshughulika na afya ya mama na mtoto. Hapa studio ni mimi Meri Mgawe nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, sote kwa pamoja tunakukaribisha tena kwa mara nyingine. Moja kwa moja naenda kwenye swali langu. Harakati nyingi zinafanyika katika kukabiliana na ugonjwa wa ukimwi duniani. Bila shaka kuna mafanikio na changamoto. Tuanze na changamoto kwa upande wa Kenya. Petros Panyanko, hebu tuambie yapi mnayokabiliana nayo? nayo vijana wadogo tunapata, hawaelewi chochote. Kuna wakati kulikuwa na hamasisho ya ya watu karibu wote, lakini kwa sasa bila fedha zozote kutoka kwa wafadhili tunapata hawajahamasishwa uh, ya kutosha, ili waweze kujikinga. Wanaogopa mimba kuliko ukimwi. Twende moja kwa moja Vincent. Kwa, kwa Vincent Vincent, endelea jibu swali kwa upande wa Kampala. Uh, shukran. Jina langu ni Vincent ishepa hii e, ninaishi Kampala, ni niko wakili tena bad tena nimetokea sehemu za Kenya tena niko iko imeenda kuajilia kanedala. Changamoto tunaona kabisa hapa Kampala ama hapa Uganda, ya kwanza kabisa inakuwa ni chama tamaduni watu wanakuwa wana wana uh, na tamaduni za kitambo. Ukisema kwamba kuna ugonjwa ya ukimwi okay, wanafikiri ni ulogi. Ukiwambia basi atumie mipira, wanasema ile haifai. Katika Afrika inakuwa hivi, wanawako na kushurutisha kutumia au kukataza kutumia mpira. Sasa hivi inakuwa changamoto kubwa sana, kwa sababu iko tamaduni na iko katika mawazo ya watu. Changamoto ya pili ni ukosefu ya elimu, ukosefu ya ujuzi watu ambao wameelimika wanaweza kabisa na ukina angalau kwa haraka, lakini sasa wenye wajaelimika, ambao ndio wengi katika idadi zetu za Uganda, hawana habari, hawana ufahamu tunajaribu kuwaeleza maneno ya ukimwi awaelewe kwa urahisi. Sasa so, inapata vile ugonjwa inaenea kwa upesi zaidi kuliko namna najaribu kuizuia. Kwa nirudi kwako kwa Vincent nikuulize, uh, Uganda imekuwa kuna wakati katika miaka ya themanini, kulikuwa na shida nchini Uganda kwamba asilimia ya waathirika wa ukimwi ilikuwa inaendelea kila uchao. Sasa hivi, halo Vincent, unanisikia unanipata? Niko, basi nakuuliza kuna wakati nchini Kampala, nchini Uganda, kulikuwa kwamba visa vya virusi vya ukimwi ama ugonjwa wa ukimwi ulikuwa unaendelea kila uchao, asilimia ikiendelea kupanda, na wakati fulani ikawa kwamba Uganda imedhibiti ugonjwa ule. Sasa hivi hali ikoje nchini humo? Uh, ili ni kweli kuna wakati kwa miaka kuanzia themanini uh, na tatu hadi tisini na sita, ile ugonjwa ilikuwa imeenea sana. Ilianza ili, kule sehemu ili, ambayo inaitwa Rakai katika upande wa magharibi wa Uganda. Lakini sasa ile hali ililetwa ili, ili, kwa sababu watu hawako wa wamefahamu ugonjwa ya ukimwi ni nini, inasababishwa na nini, na vile virusi vinapatwa dina, namna gani ama mtu anapataje ukimwi lakini sasa wakati kuelimisha watu ilioingia ukakuwa na miradi za serikali kakuwa na um, zile zingine ambazo sio za serikali zinaita NGO zikakuwa nyingi, zikaanza kusambaratika mpaka katika kijiji, na kusaaza watu wa habari na akua na mikutano, watu wakaanza kuelewa na nakupiganisha ukimwi, ikakuwa Uganda naa sehemu ya mbele sana katika Afrika, mpaka asilimia inashuka chini kabisa. Hadi sasa tunaweza sema kwamba Uganda inaendelea katika sawa kabisa, katika mstari wa mbele wa kupiganisha ile ugonjwa na pia inaleta sababu ya amani ambayo sana Uganda inakuwa rahisi sana kwa watu wa serikali na wale ambayo sio waserikali kusambaza ile habari. Na kule nyuma, wakati unakumbuka, sikuwa na amani, kukuwa na vita hapa na pale, serikali haiko iko daima sasa ilikuwa ni shida sana kupiganisha ile ugonjwa, na tena tumepata madawa za ARV ambayo zinasaidia watu. Zile madawa zinatengenezwa hapa Uganda, pale inaitwa Ruzira. Kuna uh, kuna ile kampuni kubwa pale inatengeneza zile madawa inaitwa Quality Chemicals. Sasa inapatikana kwa urahisi, zinafika mpaka kijijini, watu wanameza dawa. Ndio sababu sasa ile vita inakuwa vizuri sana kupiganisha ile miradi zile uh, ile ugonjwa wa ukimwi na kupunguza virusi vya ukimwi na Vincent, umetaja kwamba kuna vizuri kwamba umetaja kuna mashirika yasiyo ya kiserikali. Kumekuwa na changamoto na kumekuwa pia na malalamishi kwamba kuna baadhi ya makundi yasiyo ya kiserikali ambayo yamekuwa labda yakitumia fedha za ufadhili kwa njia isiyofaa, labda pengine misaada inakosa kufikia walioathirika. Kumekuwa na changamoto kama hizo nchini Uganda? na zile vikundi ambazo sio za serikali zinakuwa nyingi sana. Zingine ni zinakuwa za halali, zingine hazitumiki vizuri, zingine za wenye wamekuwa tu pale, na pengine nia zao ni ya kupata fedha ama kupata kuomba msaada, sababu wanajua sasa Uganda imekuwa msari ya mbele, unawapata msaada kwa urahisi kama unakuwa na ile mpangilio Uganda, na inakuwa ni e, inakuwa ni rahisi kuomba pesa ya ile imekuwa ni changamoto moja, lakini sasa ni kama mtu anavua samaki, hawezi kuvua samaki ukoze kuvua na zile zingine ambazo ziko pale ndani pengine na nyoka. Sasa katika zile mkutano na katika zile vikundi vyote, kuna zile ambazo ni za halali ambazo zinapiganisha kwa hakika kabisa ugonjwa wa virusi vya ukimwi katika kuenea kwa watu na kujaribu kwa sisi zinapungua na kusaidia watu hadi mpaka kule kijijini sehemu za Karamoja, sehemu za kule uh, makaskazini ma, ma, ma, ya Uganda ambapo kumekuwa na vita za konyi na kusambaratisha nde madawa zote na kusaidia watu maarifa ya kupiganisha ukimwi japokuwa tumekuwa na ile changamoto na kweli kabisa nakubali kumekuwa na zile eh, miradi ambazo zingine ama vikundi mif, vingine ambazo zimekuwa hazijalenga sana ile lengo ya kupiganisha UKIMWI, imekuwa ni lengo ya kuomba fedha kutoka katika nchi za nje, wakidai wakijidai kwama wanasaidia watu wa UKIMWI. Vile vilevile, nchini Tanzania tunaye Mama Stela Mpanda katika laini ya simu, ambaye ni mkurugenzi wa shirika la CSI linaloshughulika na afya ya mama na mtoto. Mama Mpanda, takwimu zinaonyesha kwamba uh, uh, wanawake na wa vijana ndio wamekuwa waathirika wakubwa kwa ugonjwa huu wa ukimwi. Lakini kwa mfano Uganda, maambukizo ya mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa vijana kati ya umri wa miaka kumi na tano na ishirini na nne yalikuwa ni asilimia nne nukta mbili kwa wanawake na asilimia ilikuwa ni, ni mbili nukta nne kwa wanaume. Sasa hebu tueleze ama tufafanuliwe, inaonekana juhudi zaidi zinatakiwa kuelimisha wanawake. Vipi kwa upande wa Tanzania? Nafikiri hivyo hivyo pia kwa wanawake ni uambukizo e, ni mkubwa kuliko hata kwa wanaume, na vijana wanawake ni kubwa zaidi kuliko wa vijana wa wanaume. Kwa hiyo hali inafanana. Kwa hiyo hii inaonyesha kwamba kuna matatizo kuhusu wakina mama. Ndiyo tunajua kuwa kina mama, kuna matatizo ya kuwa, jinsi maumbile yetu yalivyo, yana yana uwezo ule wa kupata maambukizo kwa haraka zaidi kuliko mwanaume. Hiyo ni moja wapo kwa yale maumbile yenyewe, lakini pia kuna mambo mengi ambayo yanaambatana na hicho. Basi kuna masuala pia ya desturi zetu na mila mbalimbali ambazo pia zinaweza kuletezea masuala hayo. Kwa mfano wa wasichana wadogo, hawana ule uwezo wa kukataa ama ile kuona kuwa ametikiwa pale kusema hapana, haiwezekani. Anakuta kutokana na zile desturi na mila, mwanamke hataki kuonekana kuwa ana- anaweza kupinga vitu fulani fulani, hata kufanyiwa vitu vingine ambavyo havitaki, lakini anaweza akakosa kupinga kwa sababu hajapata ule uwezo wengi hasa kwenye sehemu za vijiji, hajapata ule uwezo wa kusema kuwa anaweza kukataa hapa anaweza kukataa. Kwa hiyo nafikiri ni mambo mengi tu, yale maumbile, maumbile ya akina mama yanaweza kuleta uambukizo kwa haraka zaidi, lakini pia na mila na, na desturi zetu zinaweza, kwa sababu mwanamke anaonekana kama vile e, ni mtu ambaye anatakiwa asiwe mbishi, awe mtaratibu, hakuna cha kusema hapana. Hata mumewa akisema chochote kile ni ndio, hana hana usemi, tuseme kwa ujumla. Kwa hiyo kuna mambo mengi ya kufanyia kazi. Uh, umezungumzia kuhusu masuala ya desturi na mila, lakini kuna kauli mbiu ambayo imekwishwa kuwekwa uh, kimataifa, kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini basi dunia ijitahidi kuhakikisha maambukizo mapya ya HIV na ukimwi yanatokomezwa. Unaona kama hili uh, litaweza kutekelezwa na ni vipi e, kutekelezwa? Linawezekana, kila kitu kinawezekana, bora tu ile mipango iwe thabiti na uhakika na ikisha kuwekwa mipango thabiti na uhakika, basi na zile mbinu mbalimbali, yani kama rasilimali ziwekwe kuhakikisha kuwa ile mipango na mikakati iliyowekwa basi inatekelezeka. Maanake mara nyingi sana tunaweka mipango na mikakati kwenye makaratasi. Sasa inapokuja katika kutekeleza, ndo inakuwa shida kuwa zile rasilimali hazipatikani katika kutekeleza. Lakini mi nauhakika kabisa kabisa mipango ikiwekwa na nia ikiwepo, inawezekana kama vile inavyowezekana vitu vingine vyote vile, inawezekana kwa sababu, kama nilivyokuwa nimezungumza kwenye sehemu mbalimbali, ni kwamba ukitazama hali ya Watanzania sasa hivi na ile miaka ya themanini, miaka ya tisini, ambapo ndio huko ambao tuliathirika sana. Yani, mtu unaona kwenye barabara ukipita, unamwona huyu mgonjwa huyu lakini, sasa hivi huwezi kuona, huwezi kujua nani ana ukimwi nani hana ukimwi, huwezi kujua kabisa. Nchini Uganda, Vincent, takwimu zinaonyesha pia mwaka elfu mbili kumi na tatu kulikuwa na watu milioni moja nukta sita walikuwa wanaishi na virusi vya Kipa HIV kika, na kulikuwa na vifo elfu sitini na tatu vya waganda vilivyohusishwa na HIV. Je, wewe kama mwanaharakati, juhudi gani unaona zinafanywa huko kupunguza idadi ya waathirika? Ah, juhudi zinakuwa zina ni za kiserikali na zile zingine ambazo sio za kiserikali. Kama nilivyosema, kwamba juhudi ya kwanza kabisa imekuwa ni kufahamisha watu na kupasha watu habari kutika runinga, katika matelevisheni, katika mikutano, katika nyumba fanyumba, kwa nyumba ya kuwatarisha watu na kuwajulisha hatari za ukimwi Inakuwa ya kwanza kabisa imefanywa na serikali katika maredio katika maruninga zote unazipata. Ya pili inakuwa ni zile madawa ya kupunguza ile kupunguza maathiriwa ya ugonjwa, ile inaitwa ARV. E, zinatengenezwa hapa Uganda na serikali ni pamoja na zile vikundi ambazo si za serikali. mm -hmm. zinahakikishwa kwamba zile madawa zinapatikana kwa urahisi sana kwa wale ambao wameshaathiriwa na ukimwi alafu pia katika ile inaitwa counseling, yani kuweza kusaidia wale ambao wameshapata ile ugonjwa wameshaathiriwa na ile ugonjwa, namna ya kuzungumza pamoja katika mafamilia. Kunakuwa na zile vikundi kama inaitwa TASO, the AIDS Support Organisation. Inakuwa kikundi kimbele sana kuweza kuzungumza na wale watu wa mama, watoto, wazazi, kuanza kuwaza kujumuia kwamba inakubali wale watu ambao wameshaathiriwa na, na ule ugonjwa kama watu wa kawaida, wasije wakabaguliwa, wasije wakatanauliwa wasije wakawa na ile hisia kwamba wamekataliwa na jumuiya ile, inakuwa athari, inasaidia. Na hili ndio sababu tunaona kwamba hatuna nia na tunakuwa na matumaini kwamba ile idadi itapungua zaidi katika hii mwaka zinazofuata. Hakika Vincent, tutarudi kwako, lakini kwenye laini ya simu tunaye Griffin Kakai kutoka Kakamega, Kenya. Wakati ni wako, utueleze uh, swala lako na ukachangia kwenye live talk. Okay, mi naitwa uh, kwa majina ya internet naitwa Jaffret Crisin Kakai, lakini majina yangu kamili naitwa Jaffret Kakai kutoka <confusion> Kakamega, mahali panaitwa nini Malava. Endelea, endelea Kakai, tunakupata vizuri. So bila nilipata kwamba nisike ukimwi hala kwangu sina lenyesema, bali tu mostly sana. Ukiangalia vijana mos sana wanakufa sana, ukiangalia vijana kama ukitembea mitaa kama ya Kisumu, tanikubwakubwa kama, kama za Kisumu na Kakamega huku ndani huko zezapuse huko ndani Western unapata watu wameathirika sana, lakini hasa hasu sana wale ambao wangali vijana, umri wa miaka kumi na tano dati thelathini kuruti miaka ishirini yafaa wakae yafaa wakichunga wa, kwa sababu yeah, okay. mosi sana unapata hapa Western mosi sana, hapa juzi tumetangaziwa kwamba watu wakakameka wa, wa, wa Western Kenya kakameka wa wamepata makonjwa nyingi sana. Sasa so, ndio maana nataka na, kuadvise vijana wa, wa ambao wale ambao wamewapata wa, wa kujikinga vizuri, watumie akili yao vizuri wasicha wakachingiza katika hali ya kujipatia kujipa, makonjwa. Sasa Kakai, kabla hujaondoka kuna ya, ah, njia yoyote ambayo mnaelimisha ama kuwahamasisha watu kule vijijini, labda kupitia mashule ama makanisa, kuna mm, jambo kama hilo ambalo linaendelea? E, kuna makanisa ambayo hata sisi tumekuwa na tunakwanza na mikutano kama afaneu, watu wanaokuja kupima magonjwa wanapeana manet, alafu tunapima, kwani tunajua kwamba watu sana hawana ugonjwa, wengine wamepata. Mama, na, mama, mama, mpanda, Mama Mpanda, umesikia uh, jinsi um, ms, ms, msikilizaji huyo alivyotoa wito wake. Wewe kama mzazi yeah. Hebu changia hapo kwa swala la vijana, hata uh, ukitazama pia kwenye statistics za kwetu Yani, ishirini na nane pasenti ya watoto unaita watoto miaka kumi na tano wanaathirika kutoka kwenye ile namba, kama sahivi kuna eh, milioni moja na nusu ambao wameathirika. Sasa ishirini na nane pasenti, ishirini na nane ni watoto wa miaka kumi na tano na wale wa miaka kumi na tano mpaka miaka ishirini na nne pia ni po kumi na moja point mbili kwa hiyo wanaathirika hata Tanzania, ndio wanaoathirika zaidi ha, hao watoto sasa. Kama vitu yokuwa tumezungumza ni ni kwamba Unajua wa kwanza, wanaogopa kwenda hospitali kutokana na umri wao kitu kidogo. Basi napenda niwashukuru washukuru sana washiriki wa leo. Tulikuwa na Festus Panyanko, mratibu wa masuala ya ukimwi kutoka kule Kenya, vilevile mama mpanda Miriam Onyango na Vincent kutoka kule Kampala, Uganda. Mimi hapa studio nilikuwa na mwenzangu upande wa pili, niko na Dwayne Collins, Cartis Brinham na Sandey Shomari. Jina langu ni Mary Mgawe, ninawatakie ni nyote jioni njema. Sauti. Sauti. Sauti Kenneth Bwire, sauti ya Amerika Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Dina Chahali waiki Nairobi. Kwenye sauti ya Amerika Nairobi. Nairobi kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika Amerika. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana sauti ya Amerika Bujumbura. asema Kenya inalaumiwa na kundi la Al-Shabab kwa madai ya kutoa mafunzo kwa askari wa jeshi la polisi la Somalia katika kambi ya Manyani na Isiolo, Mwangi Geita, Sauti Amerika, Nairobi. Sauti ya Mwangi Geita katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika miaka minne iliyopita. Leo Jumamosi, Disemba tano, ndugu yetu mtangazaji mwenzetu Mwangi Geita analazwa katika safari yake ya mwisho katika maziko yanayofanyika nyumbani kwake Udhaya. Kaunti ya Nyeri. Mwangi Geita alifariki Alhamisi tarehe 26 katika ajali ya gari. Mwangi ambaye amewaacha watoto wawili, Neema na John, na mkewe mpenzi Gladys, alikuwa mtangazaji wa sauti ya Amerika kutoka Kenya kuanzia mwaka wa 2000. Alikuwa hodari sana kwa kutafuta habari za ndani hasa katika mambo ya usalama kwa kutumia kujuana kwake na watu wengi. Emmanuel Mganda aliyekuwa mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika wakati huo anazungumzia jinsi alivyompa Mwangi kazi ya kutangazia sauti ya Amerika. Nikutana na Mwangi mwaka elfu mbili na moja tulipokwenda Nairobi kufungua transmita ya Voice of America pale Nairobi. Mwangi alikuja ofisini na mimi na director tulikuwa tunaondoka tunaenda kufanya mahojiano na KDC Mwangi akataka kuniona, nikamwambia naondoka, tuna shughuli lakini nitarudi. Kilicho ni impress ya Mwangi ni kwamba tumekanja karibu masaa mawili, nikarudi nikamkuta bado ananisubiri. Basi ikabidi nimsikilize, tukaanza kuzungumza, akanambia yuko angependa kufanya kazi na sauti ya America ya idhaa ya Kiswahili na mi wakati huo nimeshafikiria kwamba kwa sababu tumefungua ile transmitter Nairobi ahitaji sauti nyingine kwa ma, kwa vipi, kwa stringa mwingine asaidiane na mwagi konywa. So nikazungumza nika na Mwangi nikaona na mawazo mazuri, nikamkubali nikamchukua. Na kweli tangu wakati huo mimi nilifurahi sana na utendaji wa Mwangi, ya, ya, ya Mwangi Geita. Ni masikitiko makubwa kwamba amepoteza maisha yake. Naam. Na, na unaweza kufafanua kidogo kuhusu utendaji wake wa kazi? Mwangi alikuwa ni mtu ambaye anapenda kujituma pale Nairobi chochote kilichokuwa kinatokea, utakuta Mwangi anafahamiana, anafahamiana na watu Ikulu, anafahamiana na watu wizara ya mambo ya ndani, wizara ya mambo ya nje. Kwa hiyo kama chochote kimetokea Nairobi na unataka kupata kupata taarifa zake, Mwangi alikuwa anajua aenda akamwone nani, na atakupatia ata, ata hiyo taarifa. Licha ya kuwa mwandishi na mtangazaji hodari, Mwangi alipendwa na wengi kutokana na, na alivyokuwa na roho ya huruma na ya upendo mkubwa kwa familia ndugu na rafiki zake. Kila anayezungumza naye atakuwa na simulizi nzuri ya fadhila alizopata kutoka kwa Mwangi. Leo ikiwa ni siku ya maziko yake, tunapenda kuambia familia yake na watoto wake, Mwangi alikuja duniani na alifanya kile ambacho Mungu alimtuma kwa ukamilifu kabisa. Na hizi ni risala za rambirambi, rambi kwa familia yake kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Kutoka Sauti Amerika, Washington. Mimi ni Ester Gidhiyuat. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Mimi ni Vincent Makori. Na mimi ni Mwamoyo Hamza, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wote kwa pamoja na kwa niaba ya wafanyakazi wote wa Sauti ya Amerika na wasikilizaji wetu Afrika Mashariki na Kati, tunatoa salamu za rambirambi kwa familia ya Samuel Mwangi Geita. Mwangi sio tu alikuwa mfanyakazi mwenzetu, alikuwa ndugu, kipenzi cha wengi na atakumbukwa kwa mengi mema aliyoyafanya. Mungu ailaze roho yake mahali pema. Amen. Amen. Naam, basi unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na mimi Miriam Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametoa amri ya kufanyika uchunguzi dhidi ya shambulizi la makombora lililotokea Ijumaa likishutumiwa kufanywa na vikosi vya serikali karibu na msikiti na kuua raia tisa na kujeruhi wengine kadhaa maafisa wa ndani wanasema mauaji hayo yametokea huko Saidabad, wilaya ya Meidan kwenye jimbo la Wadak, wakati wa mapigano baina ya waasi wa Taliban na vikosi vya usalama vya Afghanistan. Iraq imeitaka Uturuki kuondoa haraka vikosi vyake karibu na eneo la Mosul kisema kuwa kuwepo wanajeshi katika eneo hilo ni ukiukaji mkubwa wa utaifa wake. Taarifa iliyotolewa leo na ofisi ya waziri mkuu wa Iraq imethibitisha kuwepo vikosi hivyo na vifaa vingine vya kijeshi kama vifaru na silaha nzito vilivyoingia Iraq bila kuidhinishwa na Baghdad. Maafisa wa Uturuki wanasema vikosi hivyo vipo kwenye mji wa Mosul kwa ajili ya mazoezi ya mafunzo. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumamosi kwamba Marekani hawatatishwa na tukio la ufyatuaji risasi la California ambalo FBI inasema linafanyia uchunguzi rasmi kama kitengo cha kama kitendo cha kigaidi. Rais Obama amesema yeye kama rais, kipaumbele chake cha kwanza ni usalama wa watu, kazi ambayo inatakiwa kuunganisha Wamarekani wote ili kuweza kufanya kila linalowezekana kutetea ya nchi yao. Rais Obama ameyasema hayo katika hotuba ya nchi ya kila wiki. Shambulizi hilo lililoua watu kumi na nne lilifanywa na watu wawili walioonda waliooana katika ofisi moja ya kijamii kwenye jimbo la California. Maelfu ya waandamanaji huko Sou, wengi wakiwa wamevalia vitu vya kuficha sura zao, wameshiriki katika maandamano ya kupinga serikali hii leo wamekasirishwa na sera zinazohusu kazi za Rais mconservative Park Gwenyi, na masharti ya uhuru binafsi na wa kisiasa. Maandamano hayo yanaonekana kuwa ya amani kwa sehemu kubwa, tofauti na yale ya mwezi uliopita yaliyogubikwa na ghasia na kusababisha polisi kutumia mipira ya maji ili kurejesha udhibiti. Jimbo la kusini magharibi la Texas limefuta mashtaka yake dhidi ya programu za serikali za kutaka kutoa hifadhi kwa wakimbizi wa Siria kwenye jimbo hilo. Mwanasheria mkuu wa Texas Ken Paxton amesema jimbo hilo limeridhishwa na uhakika uliotolewa na serikali kuhusu wakimbizi watakaopelekwa katika jimbo la Texas. Texas ilifungua mashtaka ya kwanza ya kuzuia jimbo lolote kuwahifadhi wakimbizi tangu shambulizi la kigaidi lilipotokea huku Paris mwezi uliopita. Baada ya siku kadhaa, magavana kutoka majimbo 30 walionyesha maamuzi kama hayo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.