Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Briz FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni, karibu katika habari za afya. Mimi ni Idi Ligongo. Maisha ya watoto wapatao laki nne na 55,000 walio na 55 walio na umri chini ya miaka mitano yanaweza kuokolewa kila mwaka kukiwa na maboresho ya kuweza kupata dawa za antibiotic kutibu homa ya mapafu, uchunguzi mpya unaeleza. Uchunguzi huo uliofanywa katika kituo cha magonjwa Dynamics na Economics Policy unaonyesha matumizi ya antibiotic kwa binadamu yanaongezeka duniani, ikiwa yanasukumwa na ongezeko la mapato, bima ya afya na mzigo mkubwa wa magonjwa ya kuambukiza. Lakini vifo vinapotokana na kutofanya kazi dawa za antibiotic zinasababishwa na zinachelewesha kutambua na kupata matibabu thabiti. Vifo hivi pia vinatokana na kukosea kujua ugonjwa na matibabu yasiyo sahihi ya malaria kwa kutumia antibiotic na kinyume chake, hasa kwenye maeneo ambayo magonjwa yamepakaa. Kila siku kumekuwa na ongezeko la wagonjwa ambao hawawezi kutibika na antibiotic zozote zinazojulikana, umeeleza uchunguzi. Ongezeko la matumizi ya antibiotic huku kukiwa kunashindikana kuzihimili na kupata antibiotics ni tatizo linaloendelea, na vifo zaidi vinatokana na upatikanaji mdogo au kuchelewa kupata antibiotic kuliko dawa ya antibiotic kushindwa kufanya kazi. Kuboresha upatikanaji wa antibiotic ni jambo lenye changamoto katika maeneo mengi vijijini. Antibiotics kushindwa kufanya kazi kunatishia mafanikio yaliyopatikana katika mafanikio ya afya ya mama na mtoto. Kunakadiriwa vifo laki mbili na kumi na nne elfu ya maambukizo ya damu kwa watoto wa changa vinatokana na kutokana na wadudu wasiotibika kila mwaka. Uchunguzi unasema matatizo ya upatikanaji wa antibiotics kwa nchi za kipato cha kati na nchi ambapo mifumo hafifu ya afya inashindwa kufanya kazi kuwafikia wale wanaohitaji ni jambo lenye ugumu, ukizingatia kwamba utumiaji wa dawa hizo kupita kiasi unaweza kupelekea ugumu wa wadudu kusikia dawa, kitu ambacho kinapelekea baadhi ya antibiotics kutokuwa na nguvu. Kwa mfano, theluthi moja ya watoto milioni laki mbili na kumi na nne elfu wanakufa kila mwaka duniani kutokana na ugonjwa wa maambukizo ya damu kwa watoto wachanga unaosababishwa na wadudu wasiosikia dawa. Kupata chanjo ni suluhisho mojawapo ambalo litazuia uhitaji wa antibiotics. Na katika habari nyingine ya afya, ugonjwa wa kifua kikuu umeua watu milioni 1.5 mwaka jana kwa mujibu wa WHO. Wakati huo huo, fedha za kufanya utafiti kwa ugonjwa huo zimekwama au zinapungua, kwa mujibu wa ripoti mpya ya shirika lenye makao yake hapa Marekani, Action Group. Taarifa ya kundi hilo juu ya utafiti wa kifua kikuu inaonyesha fedha za kifua kikuu duniani zinapungua kutoka milioni 686 kwa mwaka 2013 kufikia milioni 674 kwa mwaka 2014. Licha ya kwamba ripoti hiyo imeandikwa kwa ufasaha kutoka vyanzo mbalimbali mbali, tofauti ya dola milioni 12 ni ndogo, na inawezekana kuna vyanzo vya habari ambavyo havikutajwa katika ripoti. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano fuatana nami mwana harusi Pongwa ambapo tutazungumza na vijana kuhusu mada inayosema umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha na kupima HIV. Washiriki wetu siku ya leo ni Simon Regis, Fina Nimrod, Asifiwe George, Esther Vitus na Moses Bangimoto. Fina, wewe unazungumziaje kuhusu umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupima HIV? Kuna umuhimu mkubwa sana wa kutembelea vituo vya ushauri na saha na kupima virusi vya ukimwi. Kwa sababu gani? Kuna msaidia kijana kuweza kujitambua na kuweza kujua ni wapi alipo, kwamba kama kijana akichukua hatua ya kwenda kupima virusi vya ukimwi ataweza kujua jinsi ya kujikinga. Kwanza ukienda kupima pale unakuwa na wewe ni mwalimu wa wengine, unaweza kuwaelimisha wengine ni jinsi gani ambavyo uliweza kwenda kupima. Unaweza kuwashauri vijana wenzako kwamba kwa kupima ni kuweza kujua maisha yako jinsi alipo ya kuweza kujihatarisha zaidi na kuweza kujitaisha zaidi na mambo mengine machafu. Sa, na pia unaweza kufanya maisha yako kuwa vizuri zaidi, kwa sababu unapokaa kama kijana umeanza kuuma omaoma zile nini, ukikaa bila kwenda kupima unakuwa unajijengea yani maisha yako yanakuwa pabaya, unaweza kuumwa sana na unaweza kuambukiza wenzako pasipo kujijua, sababu kuna vyombo hivi vya nchakali kama viwembe hivi sindano nini, unaweza kuambukiza wenzako bila kujijua. Lakini unapochukua jukumu la kwenda kupima virusi vya ukimwi na kuweza kujitambua afya yako, unaweza kuwakinga vijana wenzako, na unaweza kuishi salama zaidi, na unaweza kuua mwalimu wa vijana wenzako ambao unaishi nao. Nakuja kwako Simon, wewe unafikiri kuna umuhimu wote wa kutembea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupimwa. Moses, wewe unazungumziaje umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupima HIV? Uh, mimi nafikiri kweli umuhimu upo kwa sababu kwanza unapokwenda kutembelea vituo vya, vya, vya, vya ushauri na nasaha na kupima ukimwi, unapata elimu ya kutosha kuhusu swala la afya, afya yako kwa ujumla, na pia unajipanga, una, una kiukamilifu, kwamba uanze na kipi umalize na kipi, kwa sababu unajua kujiandaa ni kitu muhimu. Alafu kingine ni kwamba inakusaidia wewe kuweza kupangilia mlo wako kamili, ili uweze kku-kufanya kutimiza ndoto zako, ufanye shughuli zako na kutimiza ndoto zako. Esther, wewe unafikiria kuna umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na nasaha na kupima HIV, mi naona ndio kuna umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saa, kwa sababu kijana kama kijana unataka kujitambua kwanza afya yako, kwa sababu wewe ni tegemezi la taifa na vilevile kijana unatakiwa ujulikane afya yako, ili ujue katika, kwa sababu katika taifa wewe ni nguvu kazi, na katika, katika jamii mtu kisha jijua afya yako kwamba mimi ni mgonjwa au si mgonjwa utaji, yani watu wengi watakupa ushauri kufuatana jinsi uishi na jinsi ya kuishi na watu, kuliko mtu kuto kujitambua katika afya yako. Tunaona kama saa hizi vijana wengi yani hawapo tayari kupima kujua afya zako, mimi ninavyoona yani tu, yani tu, vituo vya ushauri na saa vingezidi kutoa elimu kwa watu jinsi mtu ukipima afya yako unakuwaje, unatakiwa ujue katika afya yako, jinsi ya kujikinga na kama mwathirika wanakwambia jinsi ya kujikinga na kuambukiza wenzio. Tunaona kama siku hizi kuna watu ambao kuna vidonge vilivyotolewa kwa ajili ya waathirika wa UKIMWI ili waweze kuongeza siku zao za kuishi. Ukipima ndio hiyo faida ya mtu aliyeathirika, kuliko mtu kakaa bila kupima afya yako, unaweza kawa umekaa unapata magonjwa ma, ya mara kwa mara unapuuzia, unasema ugonjwa upo kaa Kumbe ujajitambua afya yako ikoje. Kisha pima, ndo utajitambua. Asifiwe. Woo, unafikiri kuna umuhimu wowote wa, wa kupima? Mimi ninaona hakuna umuhimu wowote wa, wa kupima virusi vya ukimwi, wala hakuna umuhimu wowote wa, wa kufika katika vituo vya afya. Kwa sababu gani ninasema hivyo? Ninasema hivyo kwa sababu nikienda kupima afya yangu, endapo nitajulikana kwamba nimeathirika, la kwanza nitakufa haraka, cha pili nitakuwa ninawaza mawazo mengi ambayo katika akili yangu nitakuwa na msongo wa mawazo. Badala ya kufanya kitu kitakachoniendeleza katika maisha yangu, ninafanya kitu huku nikiwa na mawazo kwamba muda wote nitakufa. Kingine ninachokataa kabisa kwenda kupima katika kituo cha afya, moja, dawa sasa hivi zipo. Wanasema kwamba kuna dawa za kurefusha maisha, lakini dawa zimetoka feki. Endapo mimi nitatumia zile dawa nitakufa haraka, kwa sababu ile dawa feki ni sumu kwangu. Tena badala ya kuoa na huo ugonjwa wa UKIMWI, nitakufa kwa ajili ya zile dawa feki, kwa sababu zile dawa feki sijui kwamba zina kitu gani, makemiko gani yako kule. Kwa hiyo mimi naona, sioni muhimu, bora niishi tu hivi hivi. Tena nitakosa mchumba, watu watakuwa wananyoshea vidole, yule kathirika. Kwa hilo mimi sikupenda kabisa kufika katika vituo vya afya. Jambo unaloliona ni kwamba bora nikae hivi hivi, niishi hivi hivi, bila kwenda kupima, kwa sababu najua maisha yangu yataenda vizuri, sitajua kwamba nikoje nitafanya mambo yangu kwa uhuru, kwa sababu afya yangu mimi nitajiona mimi mwenyewe kwamba niko imara, lakini endapo nitaenda nitakufa haraka, nitakuwa na mawazo yasiyokuwa na maana, nitaendelea kufanya mambo huku ninakuwa na mawazo. Hata kama nina familia yangu, nitafikiria kwamba familia inanielewa vibaya au inanihisi vibaya. Kwa hiyo mimi sitaki kwenda kupima afya yangu au kwenda katika kituo chochote kushiriki kupima. Narudi kwako Fina, unanyongeza yoyote katika hili swala la kwamba ndio nyongeza nayo? na nasema hivyo kwa sababu kija unapoenda kupima virusi vya ukimwi, unapoenda kutembelea vituo vya ushauri, una unaweza kujiju, unaweza, nasaha ili kupima ukimwi unakuwa unaweza kujijua na unakuwa unaweza kuishi maisha marefu zaidi. Ningependa kupingana na dada Asifio kwamba amesema akipima anaweza akafa haraka. Hapana, sio kweli, kwa sababu ukipima virusi vya ukimwi unaweza kujitambua na unaweza kupata ushauri nasaha kutoka kwa wale ambao wanakupima kwa washauri wale, na pia wanaweza so na, anaweza wanakupa kabisa dawa zile za ARV kuweza kurefusha maisha yao, kwa sababu tumeona tangu miaka ya nyuma huko tangu, kwa mfano mwaka 1999 tuseme mtu amepima virusi vya ukimwi, mpaka sasa mwaka wa 2010 bado anaishi kwa kutumia vidonge vya kurefusha maisha. Kwa hiyo kijana kupima virusi vya ukimwi kuna kuwezesha kuishi maisha mazuri zaidi, kuishi maisha marefu zaidi. Kwa hiyo kuna umuhimu mkubwa sana wa kijana kutembelea vituo vya afya na kuweza kupima virusi vya ukimwi. Kama hakuna umuhimu, je? yes. uswala tu la kutoka kwenda kusikiliza tu ushauri na saha pengine utakuweka sawa wewe unalifikiriaje? Mimi ninavyoonelea ni kwamba kunatakiwa kuwa kuna nguvu kubwa ya, ya kupe, kupe, watu kupewa elimu ya nini ushauri na saa. Kwa sababu gani nasemea vile laiti kama kutakuwa ku, elimu ina, inaotolewa ni haba, sidhani kama watu wengi watakuwa na mwamko wa kuweza kujitambua kuj, kwa hilo swala. Kwa hiyo mimi binafsi ningependekeza kwamba serikali iongeze nguvu kwa watu kama sisi, ambao kama mimi binafsi nasema kwamba sipendi kwenda kupima, tupate basi hiyo elimu tuweze kujitambua vizuri, lakini nadhani elimu inatolewa ina sehemu chache chache. Kwa hiyo mimi binafsi bado nitaendelea kusimamia pale pale kwamba bado sitaweza kwenda kupima na kama watu wanataka tuweze kuelimika, basi waongeze nini nguvu kubwa, serikali iweke katika kutoa elimu. Je, mimi ningependekeza kwamba serikali iongeze nguvu kubwa katika kutoa elimu ya ushauri na saa katika hivyo vituo, na wawo karibu na vijana. Mimi sidhani kama vijana kama tunafikiwa katika kupata hii elimu, mlo isema nyie ambao kwamba watu wajitambue afya zao, iwende kupima. Lakini kama utatufata huko maeneo ambako tulipo, si vijana kama vijueni hivi, itakuwa ni nzuri zaidi, yani kwamba tukipata elimu ya namna hiyo, lakini mimi binafsi nasema kwamba vijana tupate elimu tukishapata elimu ndo tunaanza kujaji, je, mimi kweli niende nikapime ama nisiende kupima kengu? Kwa sababu mpaka dakika ingi kwambia nikipima mimi ndugu yangu kakoli sitaweza kupata usingizi nyumbani nitakuwa ni mtu mwenye pressure tu. Kwa hiyo mimi ningependekeza serikali, ningependekeza serikali iongeze nguvu zaidi katika kutoa elimu ya ushauri na saa. Esther, unanyongeza yoyote kuhusiana na hili suala la umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupima? Ndiyo mtangazaji, mimi nitaka nipingane kidogo na huyu Simon kwamba amesema yeye akipima atakuwa na mawazo, ndio maana ameweka kituo cha ushauri ushauri na saa. Manake, pale ukishapima, ukishajulikana, ukisha kwamba ni nimwapewe ushauri na saa. Kwa hiyo sidhani kama ukishajua afya yako na lazima kuna kupata ile mawazo kwamba saizi imeathirika sitaweza kufanya kitu chochote. Lakini siku hizi kuna watu waathirika, unaona wanajenga wanafanya kila kitu. Kupima afya ni umuhimu wa kila mmoja ajue afya yake, kwamba yeye ni mgonjwa au si mgonjwa. Unajua kuna kazi zingine ni ngumu, hazitakiwi kufanya wewe mgonjwa amwathirika. Kuna zitu zingine, kazi zingine anatakiwa afanye mtu ambaye ana afya imara. Kwa hiyo mimi nilikuwa naomba vijana, vijana haswa, tujitokeze kupima UKIMWI tujue afya zetu kwa sababu sisi ni nguvu kazi za taifa. Na, msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana kuhusu mada inayosema umuhimu wa kutembelea vituo vya ushauri na saha pamoja na kupima HIV. Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo, tupo na Daktari Mwenitumba Esta wa kituo cha afya Magomeni jijindaresslam akijibu maswali mbalimbali mbali ya vijana yanaowakabili kiafya. Kwa jina naitwa azi Zaidi, nina umri wa miaka 19. Napenda nikuulize swali daktari, kwa nini wanasema ni vizuri kumvisha mpenzi wako kondom? Asante kwa swali lako. Ni vizuri kumvalisha mpenzi wako kondom kwa sababu mara nyingi, mwanamke unapomvalisha mpenzi wako kondom, kwanza unaongeza mapenzi zaidi kwa mpenzi wako, anaona kwamba unampenda na unamjali. Alafu pia unapomvalisha kondom mpenzi wako, unakuwa na uhakika kwamba ile kondom imekaa vizuri, haijapasuka na pia inaweza ikaongeza msisimko kwa mpenzi wako Ayyo. kwa hiyo tunashauri kwamba mpenzi wa kike unapofanya mapenzi na vizuri wewe ukashiriki kumvalisha mwenzio kondom. Ni kwa jina inaitwa Eva Petro na umri wa miaka kumi na tisa. Daktari, naomba kujua mtu akiugua vidonda vya tumbo kwa muda mrefu, vinaweza kusababisha madhara katika kizazi chake? Asante kwa swali lako. Vidonda vya tumbo haviwezi kuleta madhara yoyote katika uzazi isipokuwa mtu akiwa na vidonda vya tumbo kwa muda mrefu vinaweza vikamletea matatizo, kwa sababu unapokuwa na vidonda vya muda mrefu ambavyo havitibiwi vidonda vile vinaweza labda vikapasuka kule ndani ya utumbo, huyu mgonjwa akatoka damu kwa wingi, na mama anapokuwa na upungufu wa damu inaweza ikamletea matatizo makubwa katika mimba aliyonayo. Lakini hakuna uhusiano wa vidonda vya tumbo moja kwa moja na uzazi, kwa sababu vidonda viko tumboni, katika tumbo lile la kawaida la chakula na njia ya iko tofauti. Hakuna madhara ya moja kwa moja. Mimi naitwa Glory Christian Samani. Daktari, nahitaji kufahamu kwamba mimba kutunga nje ya kizazi inatokana na nini? Mimba kutunga nje ya kizazi inatokana na kwamba wakati ule wa mayai ya mama yanaposafirishwa huwa yanatokiwa yasafiri mpaka yafike kwenye tumbo la uzazi, yani uterus. Lakini kama mimba itatunga na ikashindwa kushuka kufika kule, hii ndo inayosababisha mimba inakaa nje ya kizazi haiteremki katika sehemu ile ya kawaida ambayo mimba inatakiwa kukua. Naitwa Stella Mushi. Daktari, nina swali kwako, kuna uhusiano gani kati ya magonjwa mengine ya kujamiana na ukimwi? Asante kwa swali lako. Uhusiano upo kati ya magonjwa mengine ya kujamiana na ukimwi. Uhusiano uliopo ni kwamba mtu anapokuwa na magonjwa mengine ya kujamiana, kwa mfano, kisonono, kaswende, pangusa na kadhalika au fangas katika njia ya mfumo wa uzazi mara nyingi, hii inaweza ikasababisha njia hiyo ya mfumo wa uzazi kukawa na michubuko au kukawa na vidonda. Kwa hiyo anapofanya mapenzi na mtu ambaye ana anapofanya mapenzi na mtu ambaye ana virusi vya ukimwi inakuwa ni rahisi sana hivi virusi vya ukimwi kupenya katika zile sehemu ambazo zina michubuko na huyu mtu akapata maradhi haya ya maambukizi ya virusi vya ukimwi na hatimaye akaja athirika na kukua ni mgonjwa wa UKIMWI. Kwa hiyo uhusiano upo wa moja kwa moja kati ya magonjwa hayo mengine ya kujamiana na UKIMWI. Naitwa Queen Raphael, nilikuwa naomba kuuliza daktari, kuna uwezekano mtu mimba ikatunga nje ya kizazi na akajifungua salama? Asante kwa swali lako. Ndiyo, kuna uwezekano mtu akatunga mimba nje ya kizazi na akajifungua salama. Hii inatokana na mimba hiyo imetunga nje ya kizazi sehemu gani? Kuna mimba ambazo zinatunga nje ya kizazi zinakuwa katika mrija ule wa kizazi, yani fallopian tubes. Hii mara nyingi mtu anaposhika mimba ikakaa sehemu hizo, huyu mama hawezi akajifungua, kwa sababu mimba jinsi inavyokuwa, ile sehemu ya kwenye mrija inakuwa ni ndogo, kwa hiyo inalazimisha mimba ile mrija unapasuka, na kwamba huyu mama hataweza kujifungua. Lakini kuna mimba zingine ambazo zinatunga katika sehemu ya tumbo ili la kawaida kwenye peritonium huku, tunasema mimba inapokaa sehemu hizo, huyu mama, mimba hii inaweza ikakuwa na mpaka akajifungua, lakini kwa njia ya upasuaji. Kwa hiyo sio mimba zote ambazo zinakaa nje ya kizazi zinaweza zikaleta matatizo. Kama mimba imekaa sehemu hiyo, huyu mama anaweza akajifungua salama, lakini kwa njia ya kupasuliwa. Asante sana Daktari Mwenitumba Esta kwa majibu yako katika kipengele hiki cha muulize daktari. Mlikuwa nami Mensi ya Johni nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Wangu. Kwa nini ukunipa macho mimi? E bwana, anavyoteseka. Yani, baba na mama wakiondoka tu, haya ndugu zangu wananinyanya paa sana. Sasa nahitaji kwenda kujisaidia naya ni sijui atanishika Kono. Anipeleke uwani ngoja ni mjaribu mdogo wangu, japo najua hanipendi kabisa na anaona namsumbua, lakini nifanyeje mimi. Jari mdogo wangu njo nisaidie, nataka kwenda uwani. Lione kwanza. Sasa wewe unashindwa nini kuinuka na kwenda? Wewe unafikiri nani atakuwa ata kila siku anakaa hapa kukushikilia shikilia tu? Mimi nina kazi zangu bwana. Kazi hiyo mimi ya kukushika kila dakika, sijui nipeleke huku nipeleke huku, hata siiwezi sasa. Nakwambia hivi, mimi sikupeleki chooni wala nini. Kama vipi jisaidie hapo hapo usinisumbue. Jewali, mdogo wangu, mimi sikupenda nizaliwe hivi nilivyo. Nilitamani niwe naona kama wewe na kujifanyia kazi zangu mwenyewe. Nisaidie, nimebanwa mwenzio, nisaidie kwa kipindi hiki ambacho wazazi wetu hawapo. Hivi unafikiri naipenda hali hii, mdogo wangu? Hebu nenda huko sasa, unamsomea nani risala yako? Na nakwambia hivi, leo hii tu nakusaidia. Haya, inuka twende, na tukifika pale chooni siingi ndani ng'o, utajijua mwenyewe <laughs> Ukidumbukia shimoni kwangu itakuwa heri, kwa maana unanichosha kila saa, nipeleke huku nipeleke huku. Kazi hii siwezi. Wanaiweza hawa wazazi wako po. Wananichukia hivyo mdogo wangu, usiwe hivyo, we ni mdogo wangu wa damu, baba mmoja, mama mmoja. Hivi kama wanifanyia hivi hawa watu, baki watafanyaje tena. Wewe usinichefue na maneno maneno, yangu nitakuwacha hapa hapa njiani, sawae? Mdogo wangu, mdogo wangu, mdogo wangu, mdogo wangu, nenda huko bwana, kwani mi sijui na nakwambia hivi, kila mbuzi atakula kwa urefu wa kamba yake mwenyewe. Sasa wewe kama kamba yako ni fupi, utajijua. Haya mdogo wangu, nipeleke basi, kumbuka mimi ni dada yako mkubwa. Kwani unanikosea adabu kiasi hicho? Wajisemeshe semeshe tu hapa, sijui nakukosea adabu, sijui nafanya nini. Nimeshakwambia nitakuacha, shauri yako we. Haya, ingia huko chooni sasa, na kama utapapasa papaza ili uone ilo shimo au utafanyeje, mimi hayanihusu, lakini humo ndani nishakwambia mimi si ingii. Asante kwa yote ili mradi umenifikisha hapa, huko ndani Mungu mwenyewe atamtetea tu, sijali. Joli, Johari, Joli, njoo nichukue nishamaliza. Njoo nichukue nishamaliza. Johari, mbona dada yako anakuita muda wote huo? Umsikie hau dharau tu bwana eh. na wewe hebu nenda huko pilipili, usoila inakuashia nini? Yaani wewe umetoka huko kwenu nyumba ya tatu kuja huku nini nini nini, kinaendelea nini kinaendelea? Huo ndio umbea wenyewe huo. Sasa kwani huyo Debora yuko wapi, mbona anasikia sauti Johari, yupo nyenye hivi, hamna shughuli za kufanya huko kwenu jamani? Kazi kufuatilia tu mambo ya watu. Huyu dada umbea tu ndio uliomleta huko, na ndio unaomsumbua hana lolote, anajifanya na huruma. Huruma gani? Kama ndio hivyo si amchukue basi akaishi nayo huko kwao. Kwanza hata hapa nilipo najuta, najuta, sijui mama hata atarudi lini Yani hiyo Jumatano mi naiona mbali. Mama fanya tu haraka urudi huku, mi kushikilia shikilia watu siwezi. Na tena he, msije nikafanya kitu kibaya zaidi, maana navyofikiria kichwani mwangu najua mwenyewe. Yani hapa natamani hata nimpe sumu Nitamani nimwekee sumu kwenye chakula, kila kafilie mbali huko, ache kutusumbua sumbua sisi hapa. Hii nimechoka zangu hapann n mimi nitaweza kushikashika tu mikono kila wakati, unafanya kazi hiyo hiyo moja. Ndugu yako ndugu yako ndugu yako, sasa kama ndugu yangu, kwani mimi sijui kama ni dadangu? Najua sana mimi. Niache kufanya shughuli zangu za maana. Debora, vipi? Mbona unaita muda mrefu, kulikoni? Yene jirani, ni huyu mdogo wangu kanileta huku wani, na hataki mpaka kunifata. Nyumba hii ni ngeni, sijaizoea njia vizuri maana tumehamia huku muda si mrefu. Pole mama, jioni kushike mkono mkurudishe ndani. Mwache tu huyo Johari Debora akupenda kuwa hivyo, kwa nini unamnyanyasa kiasi hicho kutokana na ulemavu wako? Dada Mvita, naona sasa unatafuta undani wangu, maana maneno maneno maneno maneno, maneno mengi. Mi mwenzenu sipendi hivyo, nimesha kwambia. Na kama wewe ndo unajiona kwamba wewe ndo yani, tuseme ndo msamalia kuliko wasamalia wote hapa duniani, mchukue Nenda naye kakae naye kwenu. Mi najua utachoka tu, hawa watu hawabebeki. Ndugu yangu, wewe siku zote ni mtu wa kusaidiwa, najua hata wewe utachoka tu. We mchukue, ukiweza, nenda kaishi naye huko kwenu. Hata wewe, wakati wowote, muda wowote, unaweza kupata tatizo. Cha msingi ni kusaidiana na sio kutengana, usio na tabia za ajabu ajabu. Hawa ni binadamu na binadamu wote ni sawa, huwe na viungo vimekamilika au havijakamilika. Badilika, ujeuri hautakupeleka kokote. Sawa dada Mwamvita, nimekuelewa, sitorudia tena. Mimi nilikuwa naona usumbufu. Dada Debora, naomba unisamehe, sito kwenye nyapaa tena, nitakupenda na kukusaidia. Sawa dada. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Neema Stefano, ni mzaliwa wa wilaya Sengerema. Mimi ni mtoto wa kipekee wa kike, na ambaye nilizaliwa nje ya ndoa. Nimelelewa na mama wa kambo mpaka pale nilipohitimu kidato cha nne, na mamaangu kipindi hicho alikuwa ameshafariki. Mamaangu amefariki nikiwa darasa la sita. Nilikuwa na uwezo mzuri katika masomo, lakini kwa bahati mbaya sikuweza kufanikiwa kufaulu ile kidato cha nne nilikuwa napendwa sana na baba yangu, lakini kwa baada ya yale matokeo, kwa kweli, hali iliweza kubadilika. Mapenzi tena niliyokuwa nayapata kwa baba sikuweza tena kuyapata kwa baba kwa hiyo nikawa nakuwa ni mtu wa huzuni tu katika ile familia. Baba atanitukana atanizalilisha mbele ya watoto wale, tena watoto wa kiume. Nitaambiwa we mtoto wa kike, hii ndio hasara ya kusomesha watoto wa kike, hamna faida yoyote ile. Kwa hiyo nilijikuta nakuwa mtu wa kuhuzunika, mtu wa kulia, yaani naona kwamba bora baba kama hayupo, lakini pale baba anapokuja wakuta nakoswa furaha, na hasa ilinihuzunisha zaidi kwamba labda angekuwepo mama wangu, basi angekuwa msaada mkubwa katika kunifariji, lakini yule mama wa kambo hata naye hakuwa na ule ufariji nikawa najiuliza nifanyeje, kwenda labda katika kusomea kozi bado inahitaji hela, na huku baba amesha sema sasa hivi hakuna tena hela kwa ajili yako, sasa hivi hela iliyopo ni kwa ajili ya taratibu, taratibu yani ya watoto wenzako. Ndo hayo maisha niliyokuwa naishi, kajikuta mawazo yanaanza kubadilika, labda niolewe tu, sasa mbona wengine wanaolewa. Lakini rafiki yangu ambayo tulikuwa tumesoma naye, yeye alichaguliwa akawa ameenda chuo cha ualimu. Kwa hiyo akawa ameniuliza naendeleaje. Kwa kweli kwa nikamwambia hali yangu sio nzuri, nipo tu nyumbani, lakini sina kitu chochote ninachoweza kujiendeleza. Akaniambia basi kuna mwalimu ambaye anawafundisha anahitaji mfanyakazi wa ndani na kule wangeweza kunilipa hela nzuri. Kwa hiyo kwa kweli, katika hali ile mimi nikaona kwamba ni vema, kwa sababu kuishi nyumbani nimechoka, ni bora nikaenda kule kule, hata kama ni kazi za ndani, lakini nitafanya. Kwa hiyo watu wakawa nashangaa, mtu amemaliza, fumfuata ndije kufanya kazi za ndani, lakini mi nilijua ni kitu gani ambacho mi mwenyewe nakihitaji. Basi rafiki yangu akawa amenichukua hadi kwa mwalimu wake, ambako ilikuwa ni Geita. Nikafika pale nikaanza kufanya kazi, nikawa natamani kwamba siku moja nikipata hela nzuri, niende nikajifunza cheleani ili niweze kuwa fundi cheleani. Lakini sasa changamoto ikaja ikatokea kwa baba, baba mwenye mji Ananitaka kimapenzi na mimi, siwezi kusema kwamba ananipenda bado, ananitamani nanitamani, kwa sababu alikuwa na mke wake mzuri, ana watoto wake wakubwa tu ambao tunalingana, lakini bado akaanza kunitamani mimi. Kwa hiyo kwa mara ya kwanza nilimwambia hapana, sitaweza, kama ni umasikini wangu bora tu nirudi nyumbani. Akawa amesema basi taweza kusumbua tena weka. Nikafanya kazi, lakini sasa katika mazingira ambayo ni ya uoga, nifanyeje? Nimwambie mama? Je, nikimwambia mama atanielewa kweli? au ha? Ndo hatanifukuza na mimi bado nahitaji kazi? Basi tukaendelea, ilikuwa inapita kama miezi miwili mitatu minne, anaanzisha tena. Nikamwambia sasa nitakusema kwa mke wako kama mtu amezamiria kukuharibia, amezamiria. Na hasa wanaume pale ambapo namkataa wanakuwa na hasira sana. Kwa hiyo huyu baba baadaye akawa amegeuka, hata kusingizia hiki, mara utafanya hiki atasema, wale hujapika vizuri, mara hii utafanya hivi, mara umeunguza mboga, mimi sili, hasara unatutia sana huko, tunakulipa tunafanyaje? Kwa hivyo visa vikawa vya hapa na pale, nikawa nalia tu, kwa sababu nilikuwa sina amani la katika ile familia. Watoto wake wakaanza kugundua hiyo hali, wakaanza kuniuliza, lakini nikawa naogopa, nitawaambiaje watoto wake? Nitaanzaje kumwambia mke wake? Basi tumeenda lakini siku ya siku akawa amekasirika, akawa amesema leo sikutaki hapa, we ni malaya unaleta wanaume ndani, kwa hiyo sikutaki tena. Akawa amechukua nguo zangu na kuweza kuzitupa nje. Yani nikaokota mfuko ambao ni walambo na nikaweza kuweka mle nguo zangu, kayo akaweza kunifukuza kwamba sitaki tena kukuona hapa, ondoka. Ayo, nikabaki pale niko nje nalia, na ilikuwa ni usiku uh, wakati najiuliza nifanyeje, kuna mama ambaye alikuwa ananipenda, nikawa nimeenda kumgongea kwake na nikawa nimemweleza, akasema tutakaa wote, na baadaye nashukuru kwamba aliweza kuniendeleza. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Nakusihi usikose kujiunga nasi tena.