From the Voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu, msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Khadija Riyami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Desemba 7 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, rais wa Marekani Barack Obama amelihutubia taifa la Marekani kuhusu vita na mapambano ya ugaidi, hasa kundi la Islamic State. Our nation has been at war with terrorists since Al-Qaeda killed nearly 3,000 Americans on 9/11. Na katika habari nyingine, wananchi wa Mombasa, Kenya, walalamikia bomoa bomoa iliyofanyika mjini humo Juna Tumechoka na kudhulumiwa. Walimu wamegoma. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Barack Obama amesema ameamuru wizara ya mambo ya nje na ya usalama wa ndani kutathmini mpango wake maalum wa utoaji viza baada ya mwanamke mmoja kuhusika na shambulizi la California. Amelitaka bunge kuhakikisha hakuna mtu ambaye yuko kwenye orodha ya washukiwa kuwa na uwezo wa kununua silaha. Amesema ni vyema tufanye iwe vigumu sana kwa watu kununua silaha ambazo zinatumika kwa mashambulizi. Rais Obama amesema kuna hatua kadhaa ambazo anaweza kuzichukua pamoja ili kuvishinda vitisho vya magaidi. Amesema asingependa kuingizwa tena katika vita vya muda mrefu na vya ardhini nchini Iraq au Siria. Amesema hivyo ndivyo IS, kundi la Islamic State, wanavyotaka kufanya. Amesisitiza kwamba hatuwezi kuacha vitu hivi vielezewe kuwa ni mapambano kati ya Wamarekani na Uislamu. Amesema hilo ndilo IS inalitaka liwe. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan amesema haamini kuna uhusiano kati ya wanamgambo nchini kwake na mwanamke mzaliwa wa Pakistan ambaye alihusika katika mashambulizi ya Alhamisi katika jimbo la California hapa Marekani. Waziri wa mambo ya ndani Chaudhry Nisar Ali Khan aliwaeleza waandishi wa habari kile ambacho mamlaka ya Pakistan inakifahamu kuhusu mshukiwa huyo Tashfeen Malik mwenye umri wa miaka 29 kana amesema, uchunguzi umebaini kwamba alikuwa akiishi nchini Saudi Arabia. Wazazi wake walihamia nchini Saudi Arabia miaka 25 iliyopita. Kaka na dada zake wamekulia huko huko Saudi Arabia. Alikuwa akisoma kwenye chuo kikuu cha Pakistan, lakini hakuna ushahidi uliogundulika hadi sasa kwamba Malik anaweza kuhusishwa na wanamgambo mgambo wa Kiislamu na Waislam katika wa miji mbalimbali nchini India wamefanya maandamano yaliyolenga kuliita kundi la Islamic State kuwa si Uislam na adui wa Uislam, kufuatia taarifa za hivi karibuni kwamba kundi hilo limetishia kueneza harakati zake nchini India. Katika waraka unaodaiwa kutolewa na Islamic State, umesema kundi hilo litapanua shughuli zake nje ya Iraq na Siria. Idli Gongo anaisoma taarifa kamili. Kwa mujibu wa gazeti la Indian Express, kundi hilo limedai kupanua harakati zake katika nchi za India, Pakistan, Bangladesh na nchi nyingine. Waraka uliopewa jina la bendera nyeusi kutoka Islamic State unawachochea Waislamu wa India kuanzisha jihadi dhidi ya serikali inayoongozwa na chama cha Wahindu cha Bharatiya Janata. Waziri mdogo wa mambo ya ndani wa India, Haribahi Parthibahi Chaudhari, amesema serikali haitofanyia mchezo tishio kutoka kwa Islamic State. Mwezi uliopita, wizara ya mambo ya ndani ya India ilitoa tahadhari kwa majimbo yote ikionya kwamba kuna uwezekano wa Islamic State kufanya mashambulizi nchini humo. Katika maandamano ya New Delhi, Waislamu walipitisha azimio la kuiunga mkono serikali kwa msimamo wake mkali dhidi ya Islamic State. Waislamu wa madhehebu yote ya Shiha na Suni waliungana katika maandamano ambayo yalihudhuriwa pia na wanadiplomasia kutoka Siria, Iran, Iraq, Rusia na viongozi wa India kutoka jumuiya za kidini. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makamu Rais wa Marekani Joe Biden yuko nchini Ukraine kwa ziara inayolenga kuisukuma serikali ya Kiev kuendeleza mageuzi, wakati ikitaka uhakikisho kwamba vita nchini Siria havitapunguza msaada wa Washington kwa utashi wa Ukraine inaungwa mkono na magharibi. Biden amewasili mjini Kiv mapema leo asubuhi kwa saa za huko na anapanga kukutana na rais Petro Poroshenko baadaye hivi leo kabla ya hotuba inayosubiriwa kwa hamu kwenye bunge la Ukraine hapo kesho Jumanne Wakati wa ziara yake ya siku mbili ikiwa ni ya tano tangu Russia ijiingize kwa nguvu kwenye peninsula ya Crimea mapema mwaka 2014, anatarajiwa kutathmini juhudi za karibuni za Ukraine kupambana na rushwa, ikiwa ni pamoja na mageuzi ya kodi kabla ya Marekani kuidhinisha rasmi mkopo wa dola bilioni moja. Chama cha mrengo wa kulia cha National Front FN nchini Ufaransa kimepata mafanikio makubwa katika duru ya kwanza ya uchaguzi uliofanyika nchini humo hapo jana. Mashirika yanayofuatilia uchaguzi nchini humo yameonya kuwa National Front kimeshinda kati ya asilimia ishirini na saba na thelathini ya uungaji mkono wa nchi nzima kikifuatiwa na chama cha rais wa zamani Nicolas Sarkozy cha mrengo wa kati cha Republicans na kile cha Socialist kimefuatia. Uchaguzi umekuja wakati Ufaransa bado iko katika hali ya ulinzi mkali kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya mwezi uliopita mjini Paris ambapo takriban watu 130 waliuawa. Ukusanyaji maoni unaonyesha kupanda kwa viwango vya FN tangu mashambulizi ya Paris. Viongozi wa FN mara kwa mara wamehusisha ugaidi na uhamiaji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia hivi sasa, tunaelekea katika ripoti zetu. Kama mlivyosikia katika habari zetu za dunia, rais wa Marekani Barack Obama amelihutubia taifa la Marekani kuhusu vita na mapambano ya ugaidi hasa kundi la Islamic State kufuatia tukio la wiki iliyopita la mjini San Bernardino, California, ambapo mume na mke waliwaua watu kumi na wanne kujeruhi zaidi ya watu ishirini na kukutwa na milipuko pamoja na vifaa vya kutengeneza mabomu nyumbani kwao, tukio ambalo limetajwa kama la kigaidi. Nimeongea na katibu wa bodi ya udhamini wa Daikota Lunda Asmani kuchambua hotuba ya rais Obama. We cannot turn against one another by letting this fight be defined as a war between America and Islam. Hapa Rais Obama anasema kwamba itakuwa si sahihi kufanya vita hii kuwa ya marekani na Uislamu. Je, Bwana lunda unadhani swala hili litapokeliwa vipi na Wamarekani? Nafikiri ni swala ambalo linahitaji linahitaji kuelimisha, kwa sababu unajua hili swala kwa kweli linashtua watu, na pale ambapo unaona ndugu yako jirani yako anafanyiwa jembo baya, nafikiri ubinadamu tunakimbilia katika kujikinga. Kwa hiyo nafikiri pengine inaweza kuwa pengine ni rahisi zaidi kwa kusema kwamba hii ni swala ni dini nzima haitupendi, lakini kuna hali ya kuelimishana kwa sababu nafikiri hata ukiangalia matangazo ya huku na ukisoma magazeti, unaona kabisa kuma kuna baadhi ya watu bado, ili suala la kutenganisha haya matendo ya ugaidi na dini imekuwa ni ngumu, kwamba hii ni vita dhidi ya magaidi na sio vita dhidi ya dini au Waislamu. There are several steps that Congress should take right away To to to begin with, Congress should act to make sure no one on a a no-fly list is able to buy a gun. Hapa anasema baraza la Congress lazima liweke sheria kali kuhakikisha wale wote waliowekwa kwenye orodha ya watu wabaya hawawezi kununua silaha. Hili sijuu, nadhani litapokelewajwe na watu ambao wamekuwa wakipinga sheria za kukataza watu kumiliki silaha uh, Nafikiri kuna hatua ambazo zinaweza zikapigwa, kwa sababu ile aliloliomba sasa hivi, amesema kwamba kuna wale baadhi ya watu ambao wapo katika ile orodha, wanasema no fly list, ambao uh, hawaruhusiwi ku, ku, ku, kusafiri kwa ndege yee, yeah, alichoomba ni kwamba jamani, yenyewe wabunge muweze kuhakikisha kwamba hawa wapo kwenye hiyo, hawapo, hawaruhusiwi kusafiri kwa ndege na vile vile, wasiruhusiwe kununua silaha. Mimi nafikiri kwa hilo wanaweza wakaafikiana. We should not be drawn once more into a long and costly ground war in Iraq or Syria. Hapa anazungumza kwamba wasipeleke wanajeshi wa nchi kavu kupambana Uh, na swala hili la ugaidi, na ni moja ya masuala yalikuwa yanazungumzwa sana na wapinzani wake kwamba pengine Rais Obama hakupaswa, eh, kugang'ania uamuzi huu, pengine wangepeleka wanajeshi huko eh, Siria, pengine na Iraq. Hili sijui unalizungumziaje? Uh, mimi binafsi kusema kweli, ukizingatia ambayo amekuwa akisemwa kwa muda mrefu na hotuba leo, kwa kweli mimi sijaona kwamba kuna jambo jipya. Uh, yale yote ambayo mi meyasikia leo ambayo yamesisitizwa ni ni sera zake ambazo zimekuwepo kwamba hatutapeleka majeshi, ilo tumekuwa tukilijua kwamba tusitonganishe tu tutofautishe magaidi na dini ya Waislamu, ilo tumekuwa tumelijua hiyo. Kwe, kusema kweli, sijui kama kweli litatoa li, fara, li, faraja kwa wananchi, kwa sababu mimi binafsi sijaona kama kuna kitu kigeni katika hiyo hotuba ambayo pengine wananchi walikuwa hawalijui. wana ni Lunda Asmani akiongea na Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington D. C. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa wanaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Siria Bashar al Assad ameikosoa Uingereza kwa kujiingiza katika ushirika unaoongozwa na Marekani kuwashambulia wanamgambo wa Islamic State nchini Siria akisema mashambulizi ya anga si halali na yatashindwa. Katika mahojiano yaliyochapishwa katika gazeti la Sunday Times la Uingereza, Assad amesema Islamic State haiwezi kushindwa na mashambulizi ya anga peke yake, mashambulizi peke yake na kwamba mashambulizi pekee ambayo yanaweza kuwa na mafanikio ni yale ya Russia ambayo wameyafanya tangu kuanzisha kampeni zao nchini Syria mwezi Septemba. Kwa muda mrefu amezikosoa serikali za magharibi na wengine katika eneo kwa kuunga mkono wapiganaji waasi wenye msimamo wa kadri, na kulalamika kwamba mashambulizi ya anga ya ushirika yanakiuka utaifa wa nchi. Jeshi la Uingereza limehamasishwa kusaidia kuondoa wakazi baada ya dhoruba kali kuacha maelfu ya watu bila umeme na kusababisha mafuriko makubwa kote kaskazini mwa Uingereza na sehemu za Scotland. Polisi jana wamesema mwanamume mmoja mzee amefariki mjini London baada ya kusukumwa na upepo mkali hadi kwenye basi lililokuwa linapita barabarani. Hakuna ripoti za vifo vingine au majeruhi. Maeneo yaliyopigwa vibaya ni Cumbria na sehemu nyingine za kaskazini magharibi mwa London, ambako miji na vijiji vimefurika maji ambayo mengi ni mengi mno katika baadhi ya maeneo. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron amesema katika taarifa kwamba watu wote nchini wanafikiria watu wa Cumbria na wa kaskazini magharibi, ambao wameathiriwa vibaya na dhoruba mwishoni mwa wiki. Makundi hasimu nchini Libya katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea wamesema wamefikia makubaliano ya kumaliza mvutano wa kisiasa ambao umeidumaza nchi hiyo kwa miaka kadhaa. Kama yakiidhinishwa na mabunge ya serikali inayotambuliwa kimataifa yenye makao yake mjini Tobruk na la upinzani lenye makao yake mji mkuu Tripoli, makubaliano yaliyotangazwa nchini Tunisia hapo jana yatasuluhisha mzozo ambao umeigawa nchi tangu kuangushwa kwa utawala wa Muammar Gaddafi. Hili ni tukio la kihistoria kwa wa Libia ambao wamekuwa wakisubiri, Waarabu walikuwa wanasubiri, na dunia pia ilikuwa inasubiri, Mhamed Awad Abdul Sadik, naibu mkuu wa baraza la GNC lenye makao yake Tripoli, ameliambia shirika la habari la Ufaransa baada ya mazungumzo hayo. endelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tunaendelea na ripoti zetu mvutano mkali kuhusu mazungumzo yanayotarajiwa kufanyika huko congo drc umeendelea huku vyama vingi vya upinzani vikisema havitashiriki mazungumzo hayo iwapo rais joseph kabila hatatangaza msimamo wake kuhusu muhula wake vyama tawala vyasema njia ya kunusuru mtafaruku wa kisiasa drc ni mazungumzo tu na ripoti zaidi. Baada ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika kanda maziwa, maku, ya maziwa makuu kuizuru Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa sana kukutana na viongozi wa vyama tawala katika mji wa Kinshasa kuhusiana na mazungumzo ambayo yatarajiwa kufanyika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Saidi Zinit ameondoka mjini Kinshasa, vyama vingi vikiwa havikukutana naye kama vile vyama vya Vyama tawala vimekuwa vikisema kwamba njia muhimu kwa sasa ni mazungumzo kwa kuweza kumaliza matatizo ambayo yaweza kuibuka wakati wa uchaguzi. Norbert Atsongia ni kiongozi wa chama cha PPRD ikiwa ni chama tawala katika mji wa Beni, Mashariki mwa Kongo. Hey, mazungumzo itaonyesha wazi kama wao hawapendi Kongo na hawapendi Wakongomani. Hii ni chama tu za kudanganya waraia, sijui si juu ya kutumikia waraia, kwa sababu kama unajua utasimamia raia siku ijayo ama siku moja unaposha, lazima ukae kwa baraza na wengine mfafanue mambo mbalimbali isiyoendeka kuhusu uchaguzi mweatenge, ili uchaguzi yote ipite kwa usalama. Hata hivyo, nilizungumza na viongozi wa chama cha UDPS Jack Etienne Chisekedi, wamesema kwamba watashiriki mazungumzo. E, naitwa kwa jina la Siraji Nyalamba, sisi nakuwa kitu cya mwaka mzima. Rais wa kwetu Mzee Chisekedi aliona katika busara wake ya kuwa miongoni mwa njia ambayo inaweza kumaliza tatizo za Kongo inabidia mazungumuzo. Sione ndugu zetu kwa nini wanaza kataa hicho. Sisi kama UDPS tuko tayari kwa mazungumuzo ambayo itakuwa imeitishwa na community international. Kama tunavyozungumza kila siku, raia ya kwetu inataka ndani ya mazungumuzo, inatusaidia kuepusha nchi yetu kuingia katika katika janga la vita, ambao huenda ni miongoni mwa mitego ambayo inaweza kuwa imetaka kutayarishwa na watu fulani fulani. Hata hivyo kuna vyama vingine vya upinzani ambavyo vimegoma na kusema kwamba havitashiriki ni kama chama cha RCD KML chake Mbusa Nyamwisi. Nilizungumza naye Ngulumira akiwa ni kiongozi wa chama hicho mkoa Kivya Kivya Kaskazini. Sisi tunawaza kama hiyo mazungumzo haina maana. Tunataka tu twende kwa uchaguzi mudemi seze wazi wakongomani wa wata, wataweza kujichagulia mwingine rais na wengine wanabunge. Hiyo tu hiyo kitdkae mele ya mzee Mbusa Nyamwisi tunalomba. Swala la mazungumzo hivi sasa linaendelea kuteremsha mate miongoni mwa wananchi kuhusiana na swala hilo, nilizungumza naye wema Kennedy Muhindo, mchambuzi wetu wa maswala ya kisiasa upinzani ana msimamo wake na ana maoni yake ya namna gani kuongoza maneno ya serikali ama kuweza hii madaraka. Sasa kinachozidi ni kwamba wanaosema aet, kabila aondoke, hiyo sio muhimu kwa sababu rais anapasha maliza kwanza muhula wake na muhula wake unafika mwisho mwaka kesho. Wengi wamekuwa wakisema kwamba iwapo mazungumzo hayatafanyika huenda kukawa na mpasuko wa kisiasa na hali mbaya kuibuka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi yenyewe kuingia katika machafuko. Oscar Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwishoni mwa wiki, baadhi ya watu nchini Kenya kwenye eneo la mtaa wa Dunga Unuse walishuhudia nyumba zao zikibomolewa na kuzusha tafrani kwa jamii ya watu wanaoishi eneo hilo, hasa wale wa kipato cha chini. Serikali ya Kenya imeamua kuvunja vyumba vidogo vidogo katika vitongoji duni na kuwafurusha maelfu ya watu kutoka mitaa hiyo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametukusanyia maoni ya watu waliobomolewa nyumba zao. Hatujaelezewa na wowote yote, vyombo vya, vya serikali havijatuelezea wala loya hajatuelezea wala kote hatujaiona tumeshangaa. Tunarausha watoto ende, waende katika shughuli za kikawaida ama twende makazini, tunashangaa tu, tayari fujo limeanza. Nimeamka asubuhi nikaenda kwa samaki saa kumi nikaenda kwa samaki, sasa nikirudi saa kumi na mbili ndio naona fujo, naona nyumba yangu yabomolewa. Sasa nikajaambia ngaa nitoe vyombo, nakuta watu wanatoatoa vyombo, nitoe vyombo nitoe nini nitoe nini? Sasa nyumba yavunjwa tu, nyumba yavunjwa, nyumba yavunjwa, kuku zangu zote zimevunjwa. Sasa nimebaki hivi, hata sina popote, sina lolote. Na hii ni mara mbili sasa ikivunjwa. Ya kwanza ilikuwa ni nyumba yenyewe room kumi na mbili, ikavunjwa kwanza. Alikuja Orengo akasema hamtatolewa. Orengo, eh, waziri, ilikuwa kwa bado niyo serikali ile kuu, hmm. kutoka pale ikaja hii ya county. ya county tumepata waziri wetu wa lands. Amesukuma mabarua amekuja akingang'ana, akiwazuia akiwazuia. Nini? ngojeni tupate ule, ule. uhaki uko wapi? Hakuna. Sasa hivi leo, ikiwa waziri anasukumwa na polisi, ikiwa huyu, kuna mtoto wa kike hapa na kuna mtu mwingine yuko hapa, hata ajua hata mipaka, anasema vunja huku, anavunjia watu wengine ambia hata hawako. Si angefuata ile dunga vile lilivyokuwa? aje avunje hiyo dunga vile lilivyokuwa. Sisi tuko tuliambiwa tukae hapa tu, tukae tujenge, turudi makao. Bado tuna shughuli yetu iko kotini na inashughulikiwa. Kwanza kabisa, serikali inatakiwa iweze kuwapatia watu makazi, na wanapokuwa wako mahali kuna utata, serikali ina pesa kupitia National, National, National Land Commission iweze kuangalia kama kweli huyu ambaye anadai hii ardhi ni yake alete dokumenti zake. Ikionekana ni kweli, alipo na serikali. Wananchi wafanye nini? Wakae hapa, hizi court orders ambazo zaja zote ni hizi, kila siku ni Mombasa Mombasa pwani. Kwa nini hamwendi kubomoa State House? Tumechoka, tumechoka na kudhulumiwa. Tume Tume, Kenya hii tumechoka. Tume Tume, walimu wamegoma, madaktari wanataka kugoma leo hii Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo, moja kwa moja kutoka mjini Kigali. Jina langu naitwa Silvanus Karemera na msikilizaji, katika makala ya leo tunazungumza na wakimbizi wa Burundi ambao wako nchini Rwanda kupata mawili matatu kuhusu matatizo yanayowakabili wakiwa hapa ukimbizini. Hata hivyo, wakimbizi hawa wana ahuweni kwa sababu wao wanaishi mjini Kigali na wengi wao wapo katika shule wanasoma, tofauti na wenzao ambao wako katika kambi za wakimbizi mbali mbali hapa nchini ambayo kidogo katika namna moja ama nyingine maisha yanawasumbua. Karibuni. E, na mi jina yangu ni Kevin, Kevin Rambona. mi jina yangu na kiruti mana Eli, mimi jina yangu ni maniraki za Osman. maisha yangu si naweza kusema si vizuri, si, si, si mbaya kabisa, sababu sababu hapa Kigali un, un, unajua mwenyewe atuishi kwani kwa nani kwa makambi ya wakimbizi, tunakaa panani tunajua kama mafamilia ma zetu hapa wa Kigali walijaribu wa, wa, wa, wa, wa, wa wa basi kutupokea, basi ndo hivyo basi. Lakini maisha kwa kifupi nikisema hivi, si mwanzo kama vile Burundi, lakini hivi tunaona basi nani amani basi. Naam, Eli, mwenzako ni kama anajaribu kusema kwamba pamoja na kwamba maisha ni mazuri, lakini nyumbani ni nyumbani, kwamba kuna hali fulani ya kufikiria nyumbani. Wewe vipi, vilevile vile maisha yao hapa ana mi maisha hapa naona ni magumu, samani ni magumu, sengine ni ni vizuri tu mwa hii nchi yani, gisi umetoka kule Burundi ukakimbia huku, sio kama gisi unajisikia hapo, unajisikia kama uko huru ki, ki, kiroho yani, lakini ile matatizo, matatizo yako madogo, tunapiganisha tu. Aa, mimi kwa ufupi kabisa maisha ya Rwanda ni, ni magumu, wala sio marahisi kwetu sisi kwa kuwa, pe, pe, tumetoka na huku pako tofauti kabisa pamoja na kwamba hamko nyumbani. Labda nikianzia na wewe Keve, ndoto zako, unaona kwamba itakuwa rahisi ama itakuwa vigumu kuzifikia hapo? Zina sina sina kabisa, sababu maisha ni wao ni ni kwa nataka kuwa nani kimas, lakini kwa bronze, unajua kwa system ya like kifaransa hivi tumebadili system tunasema kwa ki, kwa kwa Kiingereza, lakini la, la, la, tunashukuru Mungu, sababu hii HCR ili, iliwahi kutusaidia sana, sababu hatukua nani na hizo nani hizo hizo ila naole au kuna nini unaenda, kuna nini za hela za masomo basi hivi, lakini tunashukuru Mungu, sababu hiyo HCR yenyewe ikasema basi, hao watoto unaona hawezi hawezi nani kukufa vile vile hivi na, naona basi maisha yangu basi sema nilikuwa nataka kuwa chemist, ila nikiendelea ni nikivumilia naona aina noma, basi kwamba unashikilia pamoja na hayo kwamba unashikilia na un, unakaza msuli kwamba siku moja utapata hizo ndoto zako, pamoja na kwamba uko katika nchi ambayo si yako eli pengine kwa kuchangia mwenzako alivyodai, wewe labda ulikuwa na ndoto, na ndoto gani? Na leo nahisi kwamba kuwepo katika nchi ambayo si yako, labda kuna athari vipi ya hiyo ndoto yako? Ah yeah, mimi naona kweli kufikia ndoto yangu hapa Rwanda ni vigumu sana. Yani cha kwanza kule Burundi gist, watu tunasoma kule Burundi, kwanza lugha yenyewe kwanza itatuna ni. itatuma atu, yani hatu, yani hatuingii kwenye system hapa hapa Rwanda juu sisi tunasoma Kifaransa. Kingine nacho tena uwezo yani uwezo kama unaona university. University, e, itakuwa ni vigumu. Wazazi franga ni mingi, na kule Burundi kuna crisis. Osman pengine wenzako ni kama wanaele, ake wanaeleza changamoto kwamba Uh, utofauti wa lugha kule Burundi ni Kifaransa, hapa Rwanda ni vilevile vile kidogo wanaelekea Kiingereza na nini, kwamba ni inakinzana na hali ya mambo katika ndoto zenu. Pengine huwo nalichukuliaje hilo kama um, mwanafunzi vile ambaye ambaye vile vile anaendelea na masomo. Mimi nalichukulia kuwa kule Burundi tunasoma Kifaransa, huku ni sistem ya Kiingereza. Kwa kuwa Kifaransa ni kigumu sana kuliko na Kiingereza, kidogo naona te, tutaweza lakini maisha ni kupigana. Mi ndoto yangu ilikuwa nije kuwa mfanyabiashara, ikikosekana hivyo nije kuwa mcheza mpira bora, lakini naona huku huku mcheza mpira wanatuchukulia mpaka tutafute na vitambulisho. Huku vitambulisho napo ni shida siku nikuvipata juu pa kwengine ndio kuzalikiwa Rwanda, tumekuja kama wakimbizi sa gisa kununua uraia hela na changamoto nyingi inatukuta kweli, lakini nikuwa naomba kabisa watusaidie tupate vitambulisho vya hapa si wengine atagi tena kurudi kule. Tuishi hapa msikilizaji na huo ndio mwisho wa makala hii ya jamii na maendeleo moja kwa moja kutoka mjini Kigali kwa niaba ya wenzangu wakimbizi kutoka Burundi jina langu naitwa Silvanus Karimera kwaherini kwa sasa asante sana Silvanus Karimera basi msikilizaji unasikiliza kumekucha Afrika idhaa Kiswahili ya Kiswahili ya sauti Amerika muda mfupi ujao Hadija Riami atakusomea muhtasari wa habari <muchasana> Rais wa Marekani Barack Obama amesema ameiamuru wizara ya mambo ya nje na ya usalama wa ndani kutathmini mpango wake maalum wa utoaji viza baada ya mwanamke mmoja kuhusika na shambulizi la California. Amelitaka bunge kuhakikisha hakuna mtu ambaye yuko kwenye orodha ya washukiwa kuwa na uwezo wa kununua silaha. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan anasema haamini kuna uhusiano kati ya wanamgambo nchini kwake na mwanamke mzaliwa wa Pakistan ambaye alihusika katika mashambulizi ya Alhamisi katika jimbo la Kalifornia hapa Marekani. Waziri wa mambo ya ndani wa India chaw, wa Pakistan Chaudri Nisar Al Khan aliwaeleza waandishi wa habari kile ambacho mamlaka ya Pakistan inakifahamu kuhusu mshukiwa huyo, Tashfin Malik mwenye umri wa miaka 29. Makamu rais wa Marekani Joe Biden yuko nchini Ukraine kwa ziara inayolenga kuisukuma serikali ya Kiev kuendeleza mageuzi, wakati ikitaka uhakikisho kwamba vita nchini Siria havitapunguza msaada wa Washington kwa utashi wa Ukraine inaungwa mkono na magharibi. Biden amewasili Kiev mapema leo asubuhi kwa saa za huko. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ya hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka Washington DC.