Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau na mimi hapa naitwa Mkamito Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Disemba saba mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu hivi leo swala la ziara ya Rais Uhuru Kenyatta laibua mjadala mkali nchini Kenya. Vilevile wanajeshi wa KDF wajeruhiwa kufuatia shambulizi huko Lamu. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais Barack Obama jana usiku amelihutubia taifa kutoka ofisi yake huko White House akiwaelezea Wamarekani kuhusu shambulizi la ufyatuaji risasi la wiki iliyopita katika jimbo la California lilikuwa kitendo cha ugaidi ulioandaliwa kuwaua watu wasio na hatia. Rais Obama amesema ulinzi wa ndani ya Marekani umeimarishwa dhidi ya kitisho cha ugaidi, lakini ameeleza kwamba zaidi ya miaka michache iliyopita, magaidi hivi sasa wanarudi katika kile alichokiita vitendo vya ghasia chache kama ufyatuaji risasi wa umma ambao amesema unajulikana sana katika jamii zetu. Said Rizwan Faruk, mzaliwa wa Marekani na mkewe kutoka Pakistan, Tashfin Malik Waliwaua wa, wali watu kumi na wanne na kujeruhi ishirini na mmoja kwenye mkusanyiko wa wafanyakazi wa halmashauri ya serikali Jumatano iliyopita huko San Bernardino, kiasi cha saa moja kutoka mashariki ya Los Angeles. Pia walitega bomu la bomba ambalo lilishindwa kulipuka kabla hawajakimbia wakiwa kwenye gari kubwa jeusi. Wawili hao baadaye waliuawa katika mapambano ya bunduki na polisi. Wakati huo hotuba ya Rais Barack Obama jana jioni juu ya namna ya kupambana na kitisho cha ugaidi imewasababisha wachambuzi pamoja na wabunge kuuliza ni kitu gani kipya alichokitangaza kuhusu mkakati wake. Rais alielezea mpango wa sehemu nne wa kutokomeza kundi la Islamic State ambao unajumuisha mashambulizi ya anga nchini Iraq na Siria, kuwapa mafunzo wapiganaji walioko ndani ya nchi hizo, kufanya kazi na washirika ili kusitisha mtiririko wa kifedha, na kutoa mafunzo na kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria. Vitu vyote hivyo si vigeni, ambapo rais alivitangaza wakati alipozindua kampeni ya mashambulizi ya anga mwezi Agosti mwaka 2014. Max Abrams, profesa wa masomo ya sayansi ya siasa kutoka chuo kikuu cha North Eastern na mwanachama wa Council on Foreign Relationship ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kuna wasiwasi ulioenea kuhusu ugaidi nchini Marekani na hotuba ya rais ilikuwa na mapungufu. Waasi wa Sudani Kusini ambao ni waaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais nchini humo Riek Machar wamesema watu wapatao mia mbili sitini na wawili. Wataondoka mjini Gambele nchini Ethiopia kuelekea Juba na baadaye wengine wao kuanza safari kuelekea mikoa kumi nchini Sudan Kusini katika awamu ya kwanza ya safari hiyo itakayofanyika tarehe 11 Disemba mwaka huu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika James Bart ametutaarishia ripoti ifuatayo inayosoma hapa studio na BMJ Muridhi. E, karibu katika Wizara ya Mambo ya Kigeni Ezekiel Lol Gatkuoth amesema kiongozi wa kundi, kikundi hicho atakuwa Generali Taban Dengai. Waasi hao walikuwa wamesema kwamba timu hiyo ya kwanza ingeondoka tarehe mosi Disemba lakini mpango huo haukufaulu kwa sababu ya kile walichokiita ukosefu wa mikakati thabiti. Sasa Gatkuoth amesema kwamba matatizo hayo ikiwemo ni pamoja na ukosefu wa tikiti za ndege na malazi kwa wajumbe sasa yametatuliwa, kufuatia kuingilia ya kati kwa nchi za kigeni ambazo zinaunga mkono mpango wa kutafuta amani katika nchi hiyo ya Sudan Kusini. Gatkuoth amesema wamepokea barua kutoka kwa, barua za uthibitisho kutoka kwa nchi wanachama wa IGAD Plus, na nchi zingine kama vile Marekani, Uingereza, Norway na China na akaongeza kwamba nchi hizo ndizo zitagharamia tikiti za ndege na malazi kwa wajumbe ambao wataenda kwanza kutoka Juba na kuelekea kwa majimbo kumi tofauti tofauti. Kadhalika, Gatkwooth alisema waasi hao walipokea wa ujumbe kutoka kwa mamlaka mjini Juba mwezi jana uliosema kwamba serikali hiyo iko tayari kuwapokea. Aliongeza kwamba madhumuni ya kuwepo kwa ujumbe huo huko Juba ni kuhakikisha kwamba kuna mikakati thabiti ya kutekeleza makubaliano ya amani yaliyotiwa saini mwezi Agosti. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Siria imeeleza kwamba mashambulizi ya anga ya leo yaliyofanywa na ushirika unaoongozwa na Marekani yameua wanajeshi wasiopungua watatu wa Siria na kuwajeruhi kumi na watatu wengine kwenye kambi moja ya jeshi katika jimbo la Deir Ezzor, lakini ushirika unakanusha shutuma hizo ukisema haujashambuliwa kituo chochote katika eneo hilo. Wizara ya Mambo ya Nje ya Syria imelaani kile ilichokiita uvamizi wa kikatili na kutuma barua kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon kuhakikisha kwamba hakuna tukio kama hilo linaloweza kutokea tena. Kundi la haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights, lenye makao yake Uingereza, ambalo linafuatilia ghasia zinazoendelea nchini Siria pia limeripoti mashambulizi hayo likisema yametokea hivi karibuni na kuweka idadi ya vifo vya watu wanne. Makamu rais wa Marekani Joe Biden yupo Ukraine kwa ziara inayolenga kushinikiza serikali ya Kiev kuendelea na mageuzi huku akijaribu kuihakikisha kwamba vita nchini Syria haipunguzi uungaji mkono wa Washington kwa Ukraine inayounga mkono magharibi. Biden amewasili Kiev mapema leo na anatarajiwa kukutana na rais Petro Poroshenko baadaye hii leo kabla ya kulihutubia bunge la Ukraine kesho Jumanne. Makamu rais amekutana mapema leo na meya wa Kiev, Vitali Klitschko, na kumpongeza kwa kuidhinisha mageuzi ya kuwa na uwazi katika kikosi cha polisi na mageuzi katika ununuzi wa vifaa kwa ajili ya mji mkuu. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa anayefuatilia mashauriano ametangaza leo kwamba mazungumzo ya kumaliza zaidi ya mwaka mmoja wa ghasia nchini Yemen yanatarajiwa kuanza Disemba kumi na tano. Bwana Ismail Old Sheikh Ahmed amesema serikali iliyohamishoni na waasi wa Houthi ambao walidhibiti mji mkuu mwishoni mwa mwaka jana wameonyesha nia ya dhati ya kushiriki katika mashauriano ya amani yatakayofanyika Uswisi wiki ijayo. Maafisa kutoka General People's Congress ambao wanamtii rais wa zamani Ali Abdullah Saleh pia wanatarajiwa kuwepo kwenye mkutano huo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, mapambano ya ndani na mapigano ya angani yaliyofanywa na nchi jirani ya Saudi Arabia mwezi Machi yameua raia wasiopungua elfu mbili na mia tano. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ningelitaka ku kuomba radhi kwa kuwa matangazo ya awali saa 10:30 hayakuweza kufika kwa njia iliyofaa kutokana na matatizo ambayo hayangeepukika, lakini bila shaka habari kutoka eneo ama maeneo yote duniani tunaendelea kuzipata kupitia matangazo ya sasa hivi. Na mjadala mkali umeibuka kufuatia madai kuwa Rais Uhuru Kenyatta amekuwa ziara nyingi za ngambo huku kukiwa na madai kuwa zaidi ya shilingi bilioni uh, bilioni mbili zimetumika kama anavyoripoti Mwaigikonyo kutoka Nairobi. Msemaji wa serikali Manoah Sipisu akitangaza kuhusu ziara ya rais Huru Kenyatta, jambo ambalo limekuwa la kawaida hapa nchini Kenya, lakini sasa hali imeanza kubadilika kwani ziara nyingi za rais Huru Kenyatta katika mataifa nje zimeanza kuibua hisia na maoni tofauti hapa nchini, huko viongozi wa kisiasa wapinzani wa, wa serikali na wananchi kwa jumla wakidai ziara hizo zinatumiwa vibaya na wandani wa rais Uhuru Kenyatta ili kuvuja pesa za umma na kujipatia malipo ya bure kutoka akiba za serikali. Na kulingana na wanasiasa wa upinzani, kwa kawaida rais Uhuru Kenyatta anaandamana na, na kundi kubwa la wanasiasa na maafisa wakuu wa serikali wasiokuwa na umuhimu au mchango wote kwenye ziara kama hizo isipokuwa kujipatia marupurupu ya mamilioni ya pesa kwenye ziara hizo, na wengi hao na ujuzi au maarifa ya mikutano ya kimataifa inayohudhuriwa na rais Uhuru Kenyatta wakati wa ziara hizo. Baadhi yao wanatoa hongo kuruhusiwa kujiunga na safari hizo, na tangu kuchukua hatamu uongozi karibu miaka miwili iliyopita rais Uhuru Kenyatta amefanya ziara arobaini na tatu za mataifa nje ukilinganisha na rais Kibaki, aliyefanya ziara thelathini katika muda wa miaka kumi ya utawala wake. Lakini wandani wa rais Uhuru Kenyatta wanadai kwamba ziara hizo zimesaidia sana kurejesha heshima na hadhi ya taifa katika majukwaa ya kimataifa ikiwa ni pamoja na kuimarisha sekta ya utalii, biashara pamoja na uchumi kwa jumla. Hapo awali tulikuwa tunajulikana tu kwa mambo ya ugaidi. Hata ungetembea huko nje, watu ukiwaambia umetoka Kenya, wanashtuka wanasema, huko hawawezi kuja sababu huko kuna ugaidi. Lakini kama ilivyo saa hii, sio president wetu tu, ama rais wetu tu anatembea, anatembea kwa sababu ambazo wameelezea, na ukiniuliza, ndio maana unapata hata viongozi wa dunia, hata kiongozi wa Marekani anazunguka dunia, lakini haikuangi hoja. Na katika muda wa wiki moja tu iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta alizuru nchini Malta ili kuhudhuria mkutano wa jumuiya madola. Baadaye alikwenda Paris kwa mkutano wa mazingira, na kabla ya mwisho wa wiki alikwenda nchini Afrika Kusini ili kukutana na viongozi wa Uchina. Hata hivyo, wataalamu wa masuala ya diplomasia wanadai kwamba ziara hizo ni muhimu sana, kwa sababu Rais Uhuru Kenyatta ndiye balozi wa kwanza wa nchi hii akifuatiwa na waziri wake wa mashauri ya nchi za kigeni. A president is the number one diplomat of the country first of all, to stamp his authority on the international scene. Unajua Waswahili husema penye hupo lako nalo halipo, na kwa hivi sasa rais Huru Kenyatta anatakiwa kupunguza ziara zake katika nchi za nje na wakati huo huo kuchuja maafisa walioko kwenye msafara wake. Mwaige kwenye VO Express, Nairobi. Sikiliza Bwire, sauti. Sauti. Ngao... Sauti ya Amerika Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali wai kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nairobi. Nairobi. Kutoka Mombasa Josphat Kioko, Sauti ya Amerika ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika Bujumbura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. China inapanga kujenga kituo chake cha kwanza cha kijeshi Jibuti na kufanya kuwa mabadiliko makubwa katika sera yake ya muda mrefu ya kutoingilia kati masuala ya mataifa mengine. China ilipotangaza kuanzisha kambi yake ya kwanza nchini Jibuti, imeeleza kwamba kituo hicho kitakuwa kwa ajili ya masuala ya vifaa au usafiri wa baharini. Profesa wa chuo kikuu cha Peking katika masuala ya uhusiano wa kimataifa, Wang Dong, amesema vifaa hivyo vitakuwa nyenzo katika kulinda njia kuu za usafirishaji za Beijing. Amesema China inafanya kazi nyingi za kulinda dhidi ya uharamia katika ghuba ya Aden kwa miaka mingi na kuna haja mkakati wa kuangalia tena usambazaji wake. Maafisa wa uchaguzi wa Venezuela wanasema upinzani umeshinda udhibiti wa bungeni na kukishinda kwa mshangao chama tawala cha Socialist. Maafisa wanasema upinzani umeshinda viti 99 kati ya viti 167 katika bunge la taifa, huku majimbo mengine yakiwa bado yanahesabu kura, ambapo chama cha Socialist kimeshinda viti 46, hiyo ikiwa ni kipigo kikubwa kwa chama kilichoongoza nchi kwa miaka 16. Rais Nicolas Maduro amesema katika hotuba kwa taifa kupitia njia ya televisheni kwamba anatambua kile alichokiita matokeo yasiyotarajiwa. Muda mfupi kabla ya matokeo rasmi kutangazwa, mgombea urais wa zamani Henry Capriles aliandika katika mtandao wa Twitter kwamba matokeo yamekuja kama tulivyotarajia. Venezuela imeshinda. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter amewaambia wafuasi wa kanisa lake huko Plains, Georgia kwamba miezi minne baada ya kutangaza ana tatizo la saratani, hivi sasa madaktari hawaoni tena ishara ya saratani katika mwili wake. Bwana Carter amekuwa akib... akipatiwa mionzi na vidonge tangu mwezi Agosti baada ya madaktari kuondoa uvimbe kutoka sehemu moja ya ini lake na kugundua uvimbe minne katika eneo la ubongo. Bwana Carter ambaye mwenye umri wa miaka 91 anashikilia rekodi ya rais wa zamani wa Marekani anayefanya kazi kwa muda mrefu baada ya kuondoka White House. Alihudumu kwa muhula mmoja madarakani kutoka mwaka 1977 hadi mwaka 1981 baada ya kushindwa na Ronald Reagan katika uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka 1980. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na rais wa Tanzania John Magufuli amevunja bodi ya mamlaka ya bandari kufuatia tuhuma za rushwa na ubadhilifu wa fedha katika mamlaka hiyo. Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Rais Dr. John Pombe Magufuli leo ametengua uteuzi wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi Dr. Shaabani Mwinjaka pamoja na kuvunja bodi ya mamlaka ya bandari na kutengua uteuzi wa mwenyekiti wa bodi ya bandari Profesa John Msambichaka na mkurugenzi mkuu wa bandari Awadhi Masawe. Uamuzi huo umetangazwa leo na Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa katika mkutano wake na waandishi wa habari. Mheshimiwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli amevunja bodi yote ya bandari na kutengua uteuzi wa mwenyekiti wa bandari wa bodi ya bandari Profesa Joseph Msambichaka. Kutoka sasa sio mwenyekiti tena wa bodi ya bandari, na bodi yote na wajumbe wake uteuzi huo umetenguliwa. Lakini pia mheshimiwa rais anatengua uteuzi wa kaimu mkurugenzi mkuu wa bandari bwana Awaz Masawe, ambaye pia angepaswa kusimamia na wakati huo, kabla ya kuwa kaimu mkurugenzi wa sasa alikuwa ndio mkuu wa vitengo vya fedha ndani ya mamlaka ya bandari, kwa hiyo anajua kinachoendelea. katika mkutano huo na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, waziri mkuu Kassim Majaliwa akiambatana na katibu mkuu kiongozi balozi Ombeni Sefue alieleza wengine waliosimamishwa kazi kupisha uchunguzi kuwa ni viongozi wanne wa, wa mamlaka ya bandari ambao walitoa wa ruhusa ya makontena kutoka ndani ya bandari kwenda kwenye bandari kavu. Wale wote waliokuwa wanasimamia ICD na kuruhusu makontena kuondoka tunawasimamisha kazi kuanzia leo nao ni Hepigodi Naftari Juma Jumasaar, Stephen Naftari Mtui, Titi liga, liga Luike, Lydia Prosper Kimaro, Mkango Ali John Elisante, pamoja na kijana James Kimomwa ambaye baadaye alihamishwa kupelekwa Mwanza, naye tunamsimamisha kazi huko huko Mwanza. Hawa ni wale ambao walikuwa wanasimamia kwenye zile ICDs na ndio walioruhusu mizwa kontena kutoka nje bila ya kulipiwa. Kuhusiana na shirika la reli Tanzania TRL juu ya matumizi mabaya ya fedha ya shilingi bilioni 13 nje ya utaratibu, waziri mkuu Kasim Majaliwa amesema licha ya kwamba uchunguzi unaendelea, katibu mkuu wa wizara ya uchukuzi Dkt Shaban Munjaka uteuzi wake umetenguliwa. Novemba 27 mwaka huu waziri mkuu alifanya ziara ya kushtukiza bandari ya Dar es Salaam, ambapo alifichua mwanya wa ukwepaji kodi kwa makontena 329 yaliyopitishwa bandarini kinyume cha utaratibu. Pia Desemba 4 mwaka huu alirudi tena bandari ya Dar es Salaam akiwa na ripoti ya ukaguzi wa ndani ya Julai 30 2015 ya mamlaka ya bandari ambayo ilionyesha ukwepaji kodi, ikiwemo makontena 2387 yaliyopitishwa kati ya Machi na Septemba 2014 kinyume cha utaratibu. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi kutoka kule Tanzania tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo wanajeshi watatu wa KDF wamethibitishwa kujeruhiwa baada ya gari lao kukanyaga bomu lililotegwa kando ya barabara katika eneo la Ishakani, kaunti ya Lamu, kama anavyotuelezea Josephat Kioko kutoka huko Mombasa. Mkasa huu uliokumba wanajeshi wa Kenya wakiwa katika msafara wa gari ulitokea jana Jumapili katika eneo liitwalo Ishakani. Inasemekana gari lao lilikanyaga kilipuzi barabarani na wanajeshi hao watatu wakajeruhiwa. Ishakan ni eneo ambalo lina visa vingi vya wafuasi wa kundi Al-Shababu kutotokea na kuingia Kenya kutekeleza mashambulio na baadaye kurejea nchini Somalia. Taarifa kuhusu wanajeshi watatu wa Kenya waliojeruhiwa imethibitishwa na msemaji wa jeshi la Kenya, Kanali David Obonyo. Lakini kuna taarifa zingine za karibuni kwamba mwanajeshi mmoja kati ya waliojeruhiwa amefariki, japo jeshi la Kenya KDF limekana taarifa hiyo. Waliojeruhiwa walitibiwa katika hospitali kuu ya Wajiri na kusafirishwa baadaye kupelekiwa Nairobi kupata matibabu katika hospitali ya kijeshi. Tukio hili la hivi karibuni limeibua wasiwasi tena kwa wenyeji wa Lamu, hasa walio karibu na msitu wa Boni, kuliko kuwa na operesheni ya kuwafurusha wanachama wa Al-Shababu. Awali, kamishina wa kaunti wa Lamu, Fredi Kitambuki, alikuwa amehakikishia raia kwamba sasa hali ni shwari na wanaweza kuishi kwa utulivu. Shida tulikuwa naye zile jamii za Wamboni ambao walikuwa wameenda kukaa katika IDP camps. Kama serikali tumewahi kuwarudisha katika makazi zao, na tumewapatia ulinzi wa kutosha katika hivyo vijiji vyote, na hakuna tena vitisho kwa hali moja ama nyingine. Kamanda mkuu wa polisi katika eneo la Lamu, Crispas Mutali, amesema maafisa waliokuwa likizoni wameitwa kuendelea kushika doria. Operesheni ya vikosi vya usalama hapa Kenya kuwafurusha wanamgambo wa Alshababu kutoka msitu wa Boni huko Lamu ilianza miezi miwili iliyopita na huenda wapiganaji hao wa kundi hilo wameamua kulipiza kisasi. Kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Wa sauti. Kendao Kendao sauti ya Amerika. Kwa niaba ya sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jackson Yakundi. <laughs> Mimi ni Rahabu Freddy, VOA Express. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Munir Zakaria. Na mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Mimi ni Liberty Adede. na ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na rekodi inayoendelea kuwekwa na timu ya Golden State katika ligi ya basketball NBA. Golden State sasa imefikia mechi 22 bila kushindwa tangu msimu uanze baada ya kuichapa New Jersey Nets 114 kwa 98, Jumapili mjini New York. Golden State ambao ni mabingwa watetezi waliongozwa na nyota wao Stephen Curry ambaye alipata pointi 16 katika jumla ya pointi 28 katika robo ya tatu tu ya mchezo. Mechi inayofuata ya Golden State itakuwa Indiana hapo kesho Jumanne. Katika mechi mbili zilizopita kabla ya mechi ya Jumapili, Stephen Curry alikuwa anafunga wastani wa pointi 40. Na sasa atugeukie waandishi wetu, tukianza na George Njogopa mjini Dar es Salaam akitueleza kuhusu kurejea kwa ligi ya klabu bingwa nchini Tanzania baada ya mapu ya mapumziko ya muda mrefu ya michezo ligi kuu soka Tanzania bara ligi safari hii inatarajiwa kushuka tena dimbani mwishoni mwa juma huku macho ya mashabiki wengi wa kandanda yakipeleka kwa timu za Simba, Azam FC na Yanga, timu ambazo zimekuwa zikionyesha ushindani mkali katika ligi ya safari hii. Timu hizi zilikuwa na wachezaji kadhaa katika timu ya taifa ya Kilimanjaro Stars ambayo ilitolewa mapema katika michuano ya kombe la SEKAFA iliyomalizika hivi karibuni huko Ethiopia. Hatibu na heka amekuwa akifatilizia kwa karibu sana timu hizi tatu. Je, tathmini yake vipi wakati zitakaposhuka dimbani hasa mchezo kati ya Azam na Simba? Uh, itakuwa ni mechi nzuri ambazo sasa tunaanza kutana kuiona burudani ya ligi kuu, lakini kama ulivyotangulia kusema, uh, macho ya wengi yatakuwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam ambapo Simba na Azam watakuwa wakiumana pale. Mechi hii italeta mtazamo mara mbili. Kwanza ni juu ya umara vikosi hivi viwili. Wengi wanaipa nafasi kubwa Azam ambao wanaonekana wana kikosi kizuri, ingawa Simba nao tayari wananogeshwa na ujio wa mshambuliaji wao Rafael Kiongela, pia inaweza ikawa chachu kwenye timu hiyo. Lakini sasa mtu kama Ivo Mapunda, mtu mkongwe katika soka la Tanzania, naye amekinogesha kikosi cha Azam baada ya kusajiliwa katika kipindi hiki. Kwa hiyo mechi hii italeta mtazamo wa Simba, je, wanaweza wakaingia kwenye kuhakikia kuingia kwenye nafasi mbili za juu kuweza kushiriki michuano ya kimataifa mwaka kesho kutwa. Hilo ni swala ambalo litamalizwa Jumamosi hii ya, ya, kesho kutwa, lakini usisahau mechi hiyo, achana mechi hiyo, kuna mechi ya Yanga na Mgambo, nayo ni mechi ngumu itakayochezwa pale Tanga na itahitaji ushindi kwa Yanga, ama si Mgambo kuhakikisha kwamba Yanga waendelee kuwa kileleni katika kupambana na Azam, huku Mgambo na wakitaka kujenga kwenye nafasi nzuri kutokana na matokeo mabaya ambayo, ambayo walikuwa nayapata wakati wanaanza ligi kuu. Kwa, kwa ujumla ni mechi nzuri ambazo zitaleta mtazamo mzuri wa ligi ambazo zitaanza katika weekend hii ya Jumamosi. Naam, daktari wa mwisho katika kandanda hili ni hapo siku ya Jumamosi wakati timu hizi zitakaposhuka dimbani. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam, ni joochinjogopa kwa South America. Asante sana Njogopa, na sasa twende Nairobi, Kenya kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi ambaye naye anatuelezea kuhusu ligi ya kandanda nchini Kenya na ripoti nyinginezo. Uchaguzi mkuu ujao wa kandanda umechukua mwelekeo mpya baada ya shirikisho la kandanda nchini Kenya FKF kusimamisha shughuli hiyo mara moja. Tukio hilo limetokana na mahakama kuu kutoa agizo kufuatia maombi yaliyowasilishwa na Ahmed Siad Mohamed Abdi ambaye amedai shughuli hiyo inakabiliwa na changamoto nyingi zikiwemo tuma za ufisadi na majina ya klabu kukosekana katika barua rasmi iliyokabidhiwa viongozi wa bodi ya uchaguzi kutoka kwa mawakili. Bodi hiyo imeshauriwa kusimamisha uchaguzi huo hadi wakati viongozi wa kamati zote watakapokutana Disemba 16, ili kutatua masuala ya ufisadi ambayo yamefichuka. Waombeaji wa kiti cha urais wa shirikisho hilo wakiongozwa na Ambrose Rachi, Ivan Sigoro, Semalengo Semi, Aina na mtetezi wa kiti hicho Sam Nyamweya wametoa taarifa wakidai kuwa mwendwa ambaye ni mtaalamu wa kiufundi wa teknolojia amefanya ukarabati wa hali ya juu kupitia kompyuta za uchaguzi ili aweze kuchaguliwa. Uchaguzi wa matawi madogo ulianza Ijumaa kote nchini lakini ulikabiliwa na changamoto nyingi na kususiwa katika sehemu kadhaa kama vile Mombasa na mkoa wa Mashariki. Katika raga shujaa ya Kenya itamenyana na Uingereza, Zimbabwe na wenyeji Afrika Kusini katika kundi lingine la kifo kwenye duru ya pili ya raga ya dunia IRB 7 series wikendi ijayo itafungua kampeni dhidi ya Uingereza, kisha imenyane na mabingwa tetezi Afrika Kusini na kumaliza mechi za kundi ba dhidi ya Zimbabwe siku ya Jumamosi. Meneja wa timu ya Kenya raraa wachezaji 15 kila upande Wangila Simiyu ametaja kundi hilo kama kundi la kifo. Hii ni kutokana na historia mbovu ya shujaa dhidi ya Uingereza na Afrika Kusini. Pia ni mwezi jana tu wakati vijana wa Benjamin Ayimba walipotolewa jasho na Zimbabwe kabla Dennis Ombachi kuibuka mkombozi wa Kenya katika fainali ya Kombe la Afrika. Uingereza ina motisha ya kufika fainali, nayo Afrika Kusini ina hasira ya kubanduliwa katika robo fainali licha ya kuwa ilikuwa ikitetea taji. Hata hivyo uangila ni mwingi wa matumaini kuwa Kenya itafuzu kwa robo fainali. Basi ni hayo tu leo, kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Momoyo Hamza. Basi tupate tahariri ya Sauti ya Amerika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewapongeza watu wa Burkina Faso kwa uchaguzi wa rais wao wa kwanza katika kipindi cha miaka 30. Kerry alisema ni ya dhati ya Burkina Faso kwa uchaguzi wa amani na wawazi ni mfano wa kuigwa. Takriban wapiga kura milioni tatu walijitokeza kupiga kura Jumapili katika uchaguzi na kuchagua bunge jipya na kumchagua rak Marc Christian Kabore ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu kama rais. Uchaguzi huo uliosubiriwa kwa muda mrefu ulifanyika licha ya changamoto nyingi ambazo Burkina Faso imekabiliana nazo tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Hali ya kisiasa imekuwa ya wasiwasi wasi katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Tangu rais wa zamani Blaise Kampaure kulazimishwa kuondoka madarakani hapo mwezi Oktoba mwaka jana kutokana na azma yake kujaribu kubadili katiba ili kumruhusu kuania wadhifa wa rais kwa awamu ya tatu. Kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harrison Kamau nikisema kwaheri kutoka Washington DC.