Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Disemba 8 mwaka 2015. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo, serikali ya mapinduzi Zanzibar yasema tume ya uchaguzi visiwani humo ipo huru katika kufanya shughuli zake. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar, kwa mujibu wa sheria, itatangaza tarehe ya kurudia uchaguzi, si mtu mwingine yoyote na ziara za mara kwa mara za, za rais Uhuru Kenyatta wa Kenya nchi za nje za zua hisia tofauti. Sio presidenti wetu tu ama rais wetu tu anatembea, anatembea kwa sababu ambazo wameelezea, na ukiniuliza, ndio maana unapata hata viongozi wa dunia, hata kiongozi wa Marekani anazunguka dunia, lakini haikuangi hoja hizo. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, jeshi la Marekani limesema jana kwamba mashambulizi ya anga ya karibuni yameua viongozi wawili wa wanamgambo barani Afrika. Msemaji wa Pentagon Captain Jeff Davis amesema shambulizi la anga la Disemba 2 nchini Somalia limemua Abdurahman Sander, kiongozi mwandamizi wa kundi la wanamgambo la Al-Shabaab na washirika wake wawili Davis amesema kifo cha Sander ambaye pia anajulikana kama Ukash ni pigo kubwa sana kwa Al-Shabab. Pentagon pia imesema kuwa Marekani imethibitisha kwamba shambulizi la anga la mwezi uliopita limemuua Abu Nabil, mkuu wa kundi la wanamgambo wa Islamic State nchini Libya. Msemaji Davis amesema Nabil alilengwa katika shambulizi la Novemba 13 lililofanywa na ndege ya kivita ya F-15 katika mji wa Derna. Afisa mmoja kusini mwa Somalia amesema mamlaka imemkamata Marekani ambaye alikuwa mwanachama wa kundi la wanamgambo la Al-Shabab. Hussein Muhammad Bare ameiambia VOA kuwa mtu huyo alijisalimisha kwa maafisa na wanajeshi wa Umoja wa Afrika katika mji wa pwani wa Barawe katika mkoa wa Lower Shabelle nchini Somalia. Kamishna wa mji wa Bare hakutaja jina la mtu huyo, lakini amesema, alisema yeye ni raia wa Marekani. Bari amesema mwanaume huyo huenda alikimbia jaribio la kuuawa na wapiganaji wenzake wa Al-Shabab baada ya mapambano kati ya makundi mawili ya kundi hilo. Al-Shabab imezidi kugawanyika juu ya iwapo liendelee kubakia kuwa mshirika wa Al Qaida au lijiunge na kundi la wanamgambo la Islamic State. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameyasihi mataifa kufanya juhudi kubwa zinazowezekana kuifanya sayari hii kutokabiliwa na maafa ama janga la hali ya hewa kwa kutokuwa na hewa ya kaboni, wakati mataifa yakiwa katika juhudi za kufikia makubaliano ya hali ya hewa itakapofika siku ya Ijumaa. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Bwana Moon aliuambia ujumbe wa karibu mataifa mia mbili katika mkutano unaofanyika nje kidogo ya jiji la Paris, Ufaransa, kwamba maamuzi yao yanaweza kuweka msingi wa mwendelezo wa baadaye ambapo watu wote na sayari wanaweza kuishi vizuri, na kwamba kazi yao ya wiki hii itasaidia kupunguza umasikini, kukuza mapinduzi ya nishati asilia, kutoa ajira pamoja na fursa na matumaini ya kesho. Mwishoni mwa juma wajumbe wanaofanya muafaka walifanikiwa kukamilisha rasimu ya kwanza ya makubaliano ya uangalizi wa nishati asilia ambapo waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius, ambaye anaendesha mazungumzo hayo ya hali ya hewa ametaka kuchukuliwa hatua ili kupatikana kwa mkataba wa mwisho. Fabius ambaye amewagawanya mawaziri katika makundi kazi kuwezesha kupatikana kwa ujumbe mkubwa anataka kupatikana kwa mtazamo wa kwanza wa makubaliano ya mwisho hapo kesho. Hotuba ya Ban iliweka mwelekeo wa mazungumzo ya Jumatatu miongoni mwa mawaziri ambao wamewasili kutoa msukumo kwa mashauriano ya hali ya hewa katika mkutano huo unaofanyika nje kidogo ya jiji la Paris. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, inasema mamlaka inaamini kuwa washukiwa wote katika shambulizi la wiki iliyopita huko San Bernardino, California, walikuwa wameingizwa katika msimamo mkali kwa muda na kwamba kuna ushahidi kwa walipanga awali shambulizi hilo la mauaji. David Bodwich, mkurugenzi msaidizi wa FBI anayehusika na ofisi ya LA, amewaambia waandishi wa habari Jumatatu kwamba washukiwa mzaliwa wa, wa Marekani Said Rizwan Faruk na mkewe raia wa Pakistan Tashfin Malik walishiriki katika mazoezi ya shambulizi hilo kwa muda wa siku tatu kabla ya tukio. Amesema FBI bado nachunguza kwa muda gani washirika hao walipanga shambulizi lakini ameongezea kuwa hakuna ushahidi kwa wakati huu kwamba washambuliaji walikuwa sehemu ya njama kubwa nje ya nchi. Makamu rais wa Marekani Joe Biden anasema msaada mpya wa Marekani wa dola milioni 190 kwa Ukraine utaisaidia nchi kutekeleza mageuzi na kupambana na rushwa. Biden amesema ni muhimu sana kwa Ukraine ili kuwa thabiti na kupata mafanikio na kuwa sehemu ya Ulaya, kwa hakika, kwa kina zaidi kung'oa kansa ya rushwa. Amesema hiyo jana, amesema hivyo jana mjini Kyiv wakati wa mkutano wa pamoja na rais Petro Poroshenko kufuatia mazungumzo yao ya awali. Hiyo ina maana ya kuongeza kasi ya mageuzi, kuepuka mwenendo wa zamani wa kusonga mbele na utawala mzuri, kuongeza uwazi kote katika kila nyanja ya serikali na kuimarisha kanuni za sheria, ameongezea. Maafisa wa Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza e moja kwa moja kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar imesema kwamba tume ya uchaguzi ya Zanzibar ipo huru katika kusimamia na kuendesha mambo yake bila ya kuingiliwa na jumuiya za kimataifa na kuwataka wananchi wajiandae na uchaguzi wa marudio utakaofanyika baada ya kutangazwa kwa tarehe na tume hiyo mwandishi wetu wa Zanzibar Munir Zakaria na ripoti kamili sasa. Uchaguzi wa Zanzibar ufutwa, wasimbabaisheni. Hawa wanotia buhuri buhuri, hizo zitawarudia wenyewe. Kauli hiyo imetolewa na waziri wa nchi, ofisi ya rais, tawala za mikoa na idara maalum za SMZ, Bwana Haji Omar Her alipokuwa akiwahutubia wananchi wa, wa mji mdogo wa Gomani uliopo katika kisiwa cha Tumbatu katika hafla ya kukabidhi msaada kwa familia saba zilizochomewa nyumba moto wakati wa uvurugu za uchaguzi Oktoba 27 mwaka huu, waziri Haji Omar Her amesema uchaguzi wa Oktoba umefutwa na kutangazwa rasmi katika gazeti la serikali na sasa tume ya uchaguzi inakamilisha taratibu za kurudia uchaguzi mwingine baada ya ule wa awali kukabiliwa na udanganyifu kinyume na misingi ya demokrasia. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar kwa mujibu wa sheria itatangaza tarehe ya kurudia uchaguzi, si mtu mwingine yoyote. Hakuna Umoja wa Ulaya, hakuna Umoja wa Mataifa, hakuna nani. Nchi hii inaendeshwa kwa mujibu wa katiba ya Zanzibar. Kuhusu rais wa Zanzibar Dr Ali Muhammad Shein kuendelea kuwepo madarakani, Waziri Omar Her Amesema kifungu cha 28 mabano moja cha katiba ya Zanzibar kinampa uwezo huo pamoja na baraza lake la mawaziri licha ya uchaguzi wa Oktoba 25 kufutwa rasmi na tume ya uchaguzi. Wao wale wanasoma kile kifungu kinachozungumzia kwamba rais atadumu kwa kipindi cha miaka mitano, hawasomi kifungu kinachoonyesha kwamba rais ataendelea kuwa rais mpaka pale rais mwingine atakayetangazwa na tume ya uchaguzi alekiapu. Hawakisomi kile Zakaria, sauti ya Amerika Zanzibar. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa wanaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa uchaguzi nchini Venezuela wanasema upinzani umeshinda udhibiti wa bunge nchini humo na kukishinda chama tawala cha Socialist. Mamlaka zinasema upinzani, huku baadhi ya wilaya zikiwa bado hazijahesabu kura, umeshinda viti 99 kati ya 167 vya bunge la taifa, huku chama cha Socialist kikiwa kimepata viti 46 tu. Matokeo hayo ni pigo kubwa kwa utawala wa muda mrefu wa Wasocialist ambao wameongoza nchi kwa takriban miaka 16 viongozi wa upinzani wameapa jana kutumia wingi wao mpya kuwaachia wafungwa wa upinzani waliotiwa ndani na serikali ya socialist lakini pia wamesema hawatavunja sera maarufu za ustawi wa jamii mazungumzo ya kumaliza zaidi ya mwaka mmoja wa ghasia nchini yemen yataanza disemba kumi na tano mwakilishi wa umoja mataifa anayesimamia majadiliano amesema jana jumatatu Ismail Uld Sheikh Ahmed amesema kuwa serikali iliyo uhamishoni na waasi wa Kihudhi ambao waliingia mji mkuu mwishoni mwa mwaka jana wameelezea nia ya dhati ya kushiriki katika mashauriano ya amani yatakayofanyika Usuizi wiki ijayo. Maafisa kutoka bunge la wananchi ambao wanamtii rais wa zamani Abdallah Ali Saleh pia wanatarajiwa kuwepo katika mkutano huo. Ahmed amesema alikuwa na uhakika kwa sitisho la muda la mapigano huenda likaimarishwa wakati wa kwanza kwa mazungumzo. Kila mtu anaonekana kufurahia wazo hilo kwamba kutakuwepo na sitisho la mapigano, amesema Ahmed na kuongeza kwamba Riyadh pia itafanya hivyo. Bei ya mafuta ghafi kwa imeshuka kwa zaidi ya dola mbili jana Jumatatu, ikiwa ni kiwango cha chini mno tangu mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na tisa, huku mafuta ghafi ya Brent yakifunga siku kwa bei ya juu kidogo ya dola arobaini kwa pipa kushuka huko kunafuatia mkutano ijuma wa Ijumaa wa wanachama wa nchi zinazozalisha mafuta OPEC ambapo wanachama kumi na tatu walitangaza hakuna makubaliano yaliyofikiwa kuhusu kiwango cha uzalishaji. Wataalam wanasema mahitaji ya ulimwengu kwa mafuta ghafi tayari ni kiasi cha mapipa milioni mbili kwa siku ikiwa ni chini ya ugavi wa sasa. Uzalishaji zaidi huenda ukaongezeka wakati Iran anatoka kwenye vikwazo vya kimataifa ilivyowekewa kutokana na mauzo yake ya nje ya mafuta. Baadhi ya wachambuzi wanasema mwanachama mkuu wa OPEC Saudi Arabia anaendelea kuzalisha mafuta zaidi ili kusukuma chini bei za mafuta katika juhudi ya kuwasukuma nje washindani kwenye biashara hiyo. Umoja wa Mataifa umetoa ombi kubwa la msaada wa kibinadamu huku idadi ya mizozo ikiongezeka kote duniani. Umoja wa Mataifa na mashirika yake ya misaada yanatafuta kiasi cha dola bilioni 20.1 za ufadhili ili kuwasaidia kiasi cha watu milioni 87 katika maeneo 37 tofauti na nchi kwa mwaka ujao. Mashirika yamesema jana kwamba Siria, Iraq, Sudan Kusini na Yemen ni nchi ambazo zinahitaji sana misaada Maafa duniani amefikia viwango ambavyo havijawahi kuonekana, amesema mkuu wa misaada ya kibinadamu katika umoja wa mataifa Stephen O'Brien. Serikali zinatoa fedha nyingi kwa maombi ya mwaka ya umoja wa Mataifa. Ufadhili huo unatumika kununua chakula, makazi ya muda, madawa na huduma nyingine za msingi ambazo zinatakiwa sana na jamii zilizo katika mazingira hatari. Dazeni kadhaa ya wazee wa Kimarekani ambao walinusurika shambulizi la Japan kwenye kituo cha jeshi la majini la Marekani huko Pearl Harbor, Hawaii, mwaka 1941 walikusanyika jana kwa kumbukumbu ya maadhimisho ya tukio la siku hiyo. Manuari ya USS Prebo ilipiga king'ora saa mbili kasoro dakika 5 asubuhi jana, muda ambao shambulizi lilianza miaka 74 iliyopita. Maelfu ya watu waliungana na walionusurika hapo jana kwa sherehe ambazo zilijumuisha kukaa kimya kwa muda na ndege za kivita ziliruka angani. Tukio hilo lilifanyika kwenye gati inayoangalia kumbukumbu ya USS Arizona. Manwari ilizama haraka baada ya kupigwa bomu na Wajapani mwaka 1941 na kuwa ni kaburi la wengi waliouawa, zaidi ya wanamaji wa Marekani 2400 na wengine waliouawa katika shambulizi hilo kwenye kisiwa cha Marekani katikati ya bahari ya Pacific. <mulia> Endelea kusikiliza kumekucha Afrika ya sauti Amerika, VOA. Ziara za mara kwa mara za Rais Uhuru Kenyatta katika nchi za nje zinaendelea kuzua hisia tofauti nchini Kenya, huku wapinzani wa serikali wakidai ujumbe mkubwa wa rais kwenye ziara hizo unavuja pesa za serikali na hauna manufaa yoyote kwa taifa. Mwai Gikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. On Thursday the president will attend a regular northern corridor meetings in Kigali. Msemaji wa serikali Manoe Sipisu akitangaza kuhusu ziara ya Rais Uhuru Kenyatta jambo ambalo limekuwa la kawaida hapa nchini Kenya. Lakini sasa hali imeanza kubadilika. Kwani ziara nyingi za Rais Uhuru Kenyatta katika mataifa nje zimeanza kuibua hisia na maoni tofauti hapa nchini. Huko viongozi wa kisiasa wapinzani wa serikali na wananchi kwa jumla wakidai ziara hizo zinatumiwa vibaya na wandani wa rais Uhuru Kenyatta ili kuvuja pesa za umma na kujipatia malipo ya bure kutoka akiba za serikali. Na kulingana na wanasiasa wa upinzani, kwa kawaida rais Uhuru Kenyatta anaandamana na, na kundi kubwa la wanasiasa na maafisa wakuu wa serikali wasiokuwa na umuhimu au mchango wote kwenye ziara kama hizo, isipokuwa kujipatia marupurupu ya mamilioni ya pesa kwenye ziara hizo na wengi hao na ujuzi au maarifa ya mikutano ya kimataifa inayohudhuriwa na rais Uhuru Kenyatta wakati wa ziara hizo. Baadhi yao wanatoa hongo kuruhusiwa kujiunga na safari hizo. Na tangu kuchukua hatamu uongozi karibu miaka miwili iliyopita rais Uhuru Kenyatta amefanya ziara 43 za mataifa nje, ukilinganisha na rais Kibaki aliyefanya ziara 30 katika muda wa miaka kumi ya utawala wake lakini wandani wa, wa Rais Uhuru Kenyatta wanadai kwamba ziara hizo zimesaidia sana kurejesha heshima na hadhi ya taifa katika majukwaa ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na kuimarisha sekta ya utalii, biashara pamoja na uchumi kwa jumla. Hapo awali, tulikuwa tunajulikana tu kwa mambo ya ugaidi. Hata ungetembea huko nje watu, ukiwaambia umetoka Kenya, wanashtuka wanasema, huko hawawezi kuja sababu huko kuna ugaidi. Lakini kama ilivyo saa hii, sio president wetu tu ama rais wetu tu anatembea, anatembea kwa sababu ambazo wameelezea, na ukiniuliza, ndio maana unapata hata viongozi wa dunia. Hata kiongozi wa Marekani anazunguka dunia, lakini haikuangi hoja. Na katika muda wa wiki moja tu iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta alizuru nchini Malta ili kuhudhuria mkutano wa jumuiya madola. Baadaye alikwenda Paris kwa mkutano wa mazingira, na kabla ya mwisho wa wiki alikwenda nchini Afrika Kusini ili kukutana na viongozi wa Uchina. Hata hivyo, wataalamu wa masuala ya diplomasia wanadai kwamba ziara hizo ni muhimu sana, kwa sababu Rais Uhuru Kenyatta ndiye balozi wa kwanza wa nchi hii akifuatiwa na waziri wake wa mashauri ya nchi za kigeni. Na kwa hivi sasa Rais Uhuru Kenyatta anatakiwa kupunguza ziara zake katika nchi za nje, na wakati huo huo kuchuja maafisa walioko kwenye msafara wake. Mwaigi, kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Uturuki inakataa kuondoa vikosi vilivyopelekwa nchini Iraq, pamoja na Bagdad kuitaka Ankara kufanya hivyo haraka. Ankara inasisitiza kwamba kupelekwa kwa vikosi hivyo ni kulinda vikosi vyake ambavyo vinawapatia mafunzo vikosi vya Kikurdi. Hali hiyo imesababisha mivutano ya zamani na mipya ya kieneo. Id Ligongo anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Dorian Jones kutoka Istanbul. Iraq imetishia kuishitaki Uturuki kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kama Ankara itashindwa kuondoa wanajeshi wake waliopelekwa nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Kavusoglu, amefuta uwezekano wowote wa, wa kuondoa wanajeshi e, e, e, hapa nchini. Anasema kwamba ni wajibu yeah. wa Uturuki kuwahakikishia ulinzi wanajeshi wanaotoa mafunzo nchini humo. Mamia ya wanajeshi wakiwa na vifaru ishirini vya kivita walipelekwa nchini Iraq kuongeza ulinzi wa vikosi vya Uturuki wanaotoa mafunzo kwa vikosi vya Iraq vinavyopanga kukomboa mji wa Mosul ulio chini ya wanamgambo wa Islamic State. Metehan Demir, mtaalamu wa Uturuki wa masuala ya kijeshi na mchambuzi, anasema hali hiyo inaleta tafrani Says, do it it could be anasema. Baadhi ya maafisa wa Uturuki to... walisema hawawezi kufanya hivyo kwa sababu inaweza kuonekana kama vile ni amri kutoka Iraq. Uturuki haitaki kueleweka kwa namna hiyo. Serikali ya Uturuki inasisitiza kwamba kupelekwa kwa wanajeshi hao ni sehemu ya mzunguko wa kawaida wa wanajeshi katika makubaliano ya pande zote, lakini mtaalamu wa sayansi ya siasa Sengiz Aktar wa chuo kikuu cha Istanbul cha Suleiman Shah anasema historia inachochea mgogoro huu. Musul was anasema Mosul ilikuwa ni sehemu muhimu Maybe kama Arabi, moyo wa waanzilishi wa jamhuri ya Uturuki ikichukuliwa kama sehemu ya Uturuki mpya. Kila mwarabu kila mwirak anafahamu mawazo ya pili na namna ya waturuki wanavyoiona Mosul. Kwa hiyo ni sehemu yenye historia kupeleka vikosi hasa wakati huu wa ghasia. Uturuki imeshajiingiza katika mgogoro wa kidiplomasia na Urusi baada ya ndege ya, ya kivita ya Uturuki kuitungua ndege ya kivita ya Urusi mwezi uliopita. Waangalizi wanasema hali hiyo ya wasiwasi itaipa Marekani nguvu zaidi katika juhudi zake za kupunguza mivutano baina ya washirika wake wote hao wawili. <tune> Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ukusanyaji mpya wa maoni ya wa Wamarekani uliotolewa na chuo kikuu cha Maryland wiki iliyopita unaashiria kuwa Wamarekani wengi walioulizwa maswali wanaamini kwamba kukosekana kwa diplomasia ya amani ndio sababu ya kuongezeka kwa ghasia za hivi karibuni miongoni mwa Waisraeli na Wapalestina. Mwandishi wa VOA Mhamed Al Shinawe ana ripoti na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Katika hotuba kwenye kituo cha siasa za mashariki ya kati kwenye taasisi ya Brookings hapa Marekani, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, alikubaliana na dhana hiyo na kusema hali si endelevu, na kwamba kiwango cha kutoaminiana miongoni mwa pande hizo mbili hakijawahi kuwa juu kama kilivyo kwa wakati huu. Kerry alisema Waisraeli wanaamini kuwa Wapalestina hawatokubali kamwe haki ya Israel kuishi kwa amani kama taifa la Kiyahudi na kwamba wanafundisha chuki na kuwatukuza magaidi. Anasema makubaliano ya amani yatageuza ukingo wa magharibi kuwa kama Ghaza. Wapalestina wanaamini serikali hii ya Israel haitokubali kamwe kuwaachia wawe na taifa na kwamba ardhi yao inatekwa kimpango na kwamba matatizo ya kila siku ya ukaliaji mabavu ambayo hayatomalizika na kwamba kuna hali ya kutohofia kushtakiwa kwa wale wanaofanya mashambulizi dhidi ya Wapalestina. Waziri Kerry alisema kuna mwenendo wa sasa ikiwa pamoja na ghasia, shughuli za ujenzi wa makazi ya walowezi na bomoa bomoa ambayo inahatarisha upatikanaji wa suluhisho la mataifa mawili, na kwamba mwenendo huu lazima ubadilishwe ili kuzuia hali hii isiyokubalika kwa taifa moja kuweza kuwepo. Wataalamu wamekuwa na maoni tofauti juu ya kile kinachopaswa kufanywa kufufua utaratibu wa amani wenye matatizo. Wengine kama vile Khalil Jahnson, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha Kiarabu hapa Washington, anasema Marekani inapaswa kuliruhusu Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio linaloelezea misingi ya makubaliano na ratiba ya kufikia ya makubaliano. Anasema iwapo Umoja wa Mataifa itaruhusiwa kutekeleza kazi zake itakuwa ni nyenzo bora na huenda ikawa mpatanishi mbadala wa amani, ikiwa na jukumu kubwa zaidi kwa mataifa ya Ulaya kujaribu kuimarisha utaratibu wa mashauriano ya amani. Janshan anasema njia nyingine mbadala huenda ikawa ni mkutano wa kimataifa wa amani kama vile mkutano wa Madrid wa mwaka 1991 wakiwa na malengo bayana kama vile kumaliza ukaliaji wa kimabavu wa Israeli na kufufua hadidu za rejea kulingana na mabadilishano ya ardhi kwa amani. Waziri Kerry aliashiria kuwa kupanua mazungumzo ya amani yanayodhaminiwa na Marekani ni njia mwafaka. Anasema wako tayari kuwajumuisha Jordan na Misri na mataifa mengine ya Ghuba kwenye meza ya majadiliano kwa mpango wa usalama wa kikanda ambao unajumuisha Israeli na ambao utalifanya eneo zima kuwa salama zaidi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, hadi Jeriami atakusomea muhtasari wa habari. Jeshi la Marekani limesemana kwamba mashambulizi ya anga ya karibuni yameua viongozi wawili wa wanamgambo barani Afrika. Msemaji wa Pentagon Captain Jeff Davis amesema shambulizi la anga la Disemba mbili nchini Somalia limemuua Abdurahim Sander, kiongozi mwandamizi wa kundi la wanamgambo la Al-Shabab, na shambulizi jingine limemuua Abu Nabil, mkuu wa kundi la wanamgambo la Islamic State nchini Libya. Afisa mmoja kusini mwa Somalia anasema mamlaka imemkamata Mmarekani ambaye alikuwa mwanachama wa kundi la wanamgambo la Al-Shabab. Hussein Mohamed Bari ameiambia VOA kuwa mtu huyo alijisalimisha kwa maafisa na wanajeshi wa Umoja wa Afrika katika mji wa pwani wa Barawe katika mkoa wa Loa Shabel nchini Somalia. Idara ya upelelezi ya Marekani inasema mamlaka inaamini kuwa washukiwa wote katika shambulizi la wiki iliyopita huko San Bernardino, California walikuwa wameingizwa katika msimamo mkali kwa muda na kwamba kuna ushahidi kuwa walipanga awali shambulizi hilo la mauaji. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Angola George Shikoti amefanya ziara rasmi nchini Marekani hapo Novemba 18. Mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje ya Chikoti ulikuwa wa pili katika kiwango cha uwaziri kwa majadiliano ya mkakati wa ushirika kati ya Marekani na Angola. Ujumbe wa mawaziri hao wawili ulitathmini mapendekezo yaliyotolewa kuhusiana na ushirikiano kati ya nchi zao katika muda wa mwaka mmoja uliopita tangu majadiliano ya awali ya mkakati yaliyofanyika Desemba mwaka elfu mbili kumi na nne. Marekani imepongeza Angola kwa maendeleo waliofanya katika kipindi cha miaka 40 tangu kujipatia uhuru. Marekani na Angola wamethibitisha tena ahadi yao ya kufanya kazi pamoja kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzungumzia masuala muhimu ya ulimwengu na kieneo. Nchi hizo mbili pia zina nia ya dhati kufanya kazi pamoja kubuni suluhisho la amani kwa mizozo nchini Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan Kusini. Wote Marekani na Angola wametambua umuhimu wa kuzidisha na kubadili uhusiano wa kibiashara na ushirikiano wa uwekezaji wakati wakitekeleza nia za dhati za kimataifa na viwango. Angola na Marekani wamekubaliana kuendeleza maendeleo yaliyopatikana wakati wa mkutano wa kimataifa wa masuala ya baharini kwa kuimarisha ushirikiano katika eneo la usalama wa baharini, hasa katika maendeleo ya ufafanuzi wa mkakati wa kitaifa wa masuala ya baharini. Angola imethibitisha tena nia ya yake ya dhati kufanya kazi na Marekani kupambana na biashara haramu ya mzunguko wa fedha na ufadhili wa ugaidi. Hiyo basi, ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea msimamo wa serikali ya Marekani, na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, humwelekeza Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riami, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.