Intro baada ya siku nyingi za umwagikaji wa damu na mashambulizi ya kigaidi katika mji mkuu wa Nairobi na hususani mtaa wa Isilii, mashariki mwa mji huo, hali imeanza tena kuwa shwari na maisha yanarudia hali yake ya zamani. Na siku kadhaa zilizopita, maonyesho ya kimataifa ya kibiashara lilifanyika katika mtaa huu wa Isilii na kuhudhuriwa na wafanyabiashara kutoka eneo lote la Afrika Mashariki. Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Tangu majeshi ya Kenya kuingia nchini Somalia ya kukabiliana na magaidi wa Al-Shababu karibu miaka minne iliyopita, sehemu nyingi nchini Kenya hususan mji mkuu wa Nairobi zimeshindwa kuishi kwa amani, na visa vya mauaji, umwagikaji wa damu na uharibifu mkubwa wa mali vimeshuhudiwa karibu kila mahali hali hii imekumba zaidi mtaa wa Isilii wenye idadi ya watu wasiopungua laki nne, wengi wakiwa wa asili ya Kisomali. Lakini licha ya biashara kubwa inayoendelea kunoga na kushamiri katika mtaa huo wenye bidhaa nyingi za bei nafuu na kuhudhuriwa na wateja kutoka Uganda, Tanzania, South Sudan, DRC, na DRC na maeneo mazio makuu, mtaa huu umekuwa hatari sana kwa mashambulizi ya kigaidi watu wamekuwa kiuao wakiholela kujeruhiwa vibaya na kukosa amani, lakini sasa hali imebadilika na amani imetanda kila mahali, na nimepata nafasi ya kutembelea mtaa huu wa Isili na kukutana na chifu wa eneo hilo Jawahir Musa, mama wa Kisomali. Nikiwa chifu tena wa kike tena wa Kisomali najihisi sana, niko katikati ya wananchi. Na sema kweli, kufanyia kazi nchi yangu ni kitu nilikuwa naifanya hata kama sijalipwa, na sasa hivi niko tayari kuifanya hata kama nalipwa na serikali, lakini ni kitu inatoka kwa roho yako. Kupenda nchi yako ni kitu inatoka kwa roho yako. Mimi kwanza, haswa kama chief, tunaifanya kitu inaitwa nyumba kumi. Nyumba kumi ni jua jirani yako, ambaye tumeitekeleza na tunaifanya huwa. Hata tumeifanya kitu inaitwa klasta, kupanga watu. Kila nyumba tunaipatia rejista yake, yani ya kuweka idadi ya watu ambayo wako majirani na majina zao, na ile stakabadhi wako naye kama kitambulisho. Kama mtu hata hana kitambulisho ile alien ama passport ya Kisomali, kwa sababu mimi huwa nafanya mahali wakimbizi ni wengi sana, ambaye inaitwa Isli, ndo naifanya kazi. Wale wakimbizi huwa wako na passport. Wale wakimbizi wametoka Somalia, wengine wametoka southern Sudan, wengine wametoka Ethiopia. Anasema nakabiliwa na changamoto nyingi katika kazi yake. Kuna maneno mengi mimi ninaweza tatua kabla haijafika mbali, na sasa bila chifu kupatanisha, itatoka wapi? Sidhani kama maofisi kubwa kubwa watu wanaweza enda. Changamoto iko kwa sababu mimi ni mama, mimi ni bibi na mimi ni kiongozi. Mimi lazima niamke asubuhi, nipeleke watu tangu shule na nirudi tena kwa nyumba, nijiandae, mimi niende kwa community, na bado labda mzee yangu ananiongoja mimi changamoto iko lakini, hata hiyo yote lazima tuna balance, ndio usivunjike nyumba yako isikuwe tatizo yote, na kazi yako ikuwe imara. Lakini kwa bahati mbaya, mtaa huu wa Isilii unaojulikana sana kama Mogadishi ndogo umekuwa ni ngome ya majangili silaha ndogo ndogo na maharamia wanaoteka nyara meli baharini. Mwaike kwenye V Express, Nairobi.