Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Disemba 9 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, hivi leo, mkakati mpya umeandaliwa kukabiliana na uwizi wa haki miliki nchini Tanzania. Je, wadau wa sanaa wanasemaje? Aina mbalimbali za mziki, aina tofauti za mziki zote zinahusika, ukiacha na filamu. Zote hizi zinasimamiwa chini ya mwamvuli wa hakimiliki. Watu wengi, kila mmoja kwa nafasi yake, amekuwa ya akizungumza juu ya swala la hakimiliki na kuona kwamba pengine ipo siku labda serikali italiangalia na kurekebisha sheria ya hakimiliki na vitu vingine ili mambo yaende vizuri, lakini bado kumekuwa na malalamiko mbalimbali yanayotokea. Na leo Jumatano tunakuletea jukwaa la vijana ili vijana waweze kukabiliana na changamoto za kuwa na kipato. Nini wanapaswa kufanya, Pahali wapo iwe katika jamii, iwe katika kanisa, iwe wapi, waanze kujishughulisha na kitu fulani. Ujasiriamali ni kitu ambacho kiko ndani ya mtu, waanze kuifanya kazi na watatambulika tu na sehemu zao zitakuwa. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, ripoti ya Umoja wa Mataifa imeelezea mamia ya vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu na ukamataji holela uliofanyika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia mivutano kabla uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka 2016 kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu jana imeelezea kwa kina mauaji, vitisho vya vifo, ukamataji holela na kutiwa ndani kwa wanahabari, jamii za kiraia na wanasiasa wa upinzani. Mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Zeid Rad Al Hussein, amesema angetaka kuzungumza na mamlaka za Congo ili kusaidia kuhakikisha uchaguzi huru na wa haki wa mwezi Novemba mwaka ujao. Kongo haijawahi kuwa na makabidhiano ya amani ya madaraka tangu nchi hiyo ijipatia uhuru miaka 55 iliyopita. Rais Joseph Kabila kikatiba anazuiliwa kuwania uraisi kwa muhula wa tatu. Rais wa zamani wa jamhuri ya afrika ya kati Francois Bozize, ambaye amelazimika kuishi uhamishoni miaka miwili iliyopita, hakuwemo katika orodha ya wagombea halali kwa uchaguzi wa mwezi huu, kinyume na alivyoeleza mwezi August wangerejea wa nchini kushiriki uchaguzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters upigaji kura awali ulipangwa kufanyika Oktoba 18 lakini uliahirishwa hadi Disemba 27 baada ya ghasia kutokea katika mji mkuu Bangui ambapo takriban watu 100 wameuawa tangu mwezi Septemba. Mtu mmoja aliuawa katika viunga vya Waislamu muda mfupi baada ya ziara ya Baba Mtakatifu mwezi uliopita, na watu wanane wameuawa katika kambi ya watu wasiokuwa na makazi katikati ya nchi. Rais wa mahkama ya katiba Zakaria Ndumba alimjumuisha katika orodha Bozize katika orodha waliokataliwa kuwania uongozi. Wabunge wa chama cha Demokrat katika baraza la wawakilishi na Senate hapa Marekani walitumia mbinu za utaratibu kujaribu kushawishi viongozi wa Republican kukubali mswada wa kujibu mfululizo wa mauaji ya watu yaliyotokea Marekani. Idli Gongo anaisoma ripoti kamili. Katika baraza la wawakilishi kambi ya upinzani ya wademokrati iliyoongozwa na mwakilishi wa California mike Thompson ambaye alisema kwamba kwa vile bunge halijajadili muswada kuzuia vifo visivyokuwa na maana vya watu 30 waliouawa kwa kutumia bunduki anaamini mjadala umefungwa. Wademokrati waliwasilisha hatua wa hiyo ya kufunga mjadala mara nne kulazimisha upigaji kura mmoja ukifuatiwa na mwingine lakini walishindwa mara zote na kuzuia hatua wa nyingine. Wademokrat waliwasilisha dai la kupinga, kujaribu kuhakikisha mswada ulioandaliwa na mwakilishi Thompson na mrepublican Peter King unafikishwa bungeni ili upigwe kura. Mswada huo anajulikana kama kuwanyima silaha za moto na milipuko kulingana na sheria hatari za ugaidi ya mwaka 2015. Juhudi hizo zitaweza kuwazuia washukiwa wote wa ugaidi ambao wameandikishwa kwenye shirika la upelelezi la FBI katika orodha ya no fly zone kuweza kununua bunduki. Uongozi wa Republican kutoka mabaraza yote wanapinga muswada huo kwa kusema watu wengine wasio na hatia wanajikuta katika orodha hiyo kimakosa, na hakuna anayeweza kufahamu kama jina lake limo katika orodha hiyo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wito wa Mrepublican anayewania uteuzi wa kugombea urais hapa Marekani, Donald Trump, wa kutaka kufungiwa kabisa kwa Waislamu kuingia nchini Marekani umepata majibu makali kutoka kwa viongozi wa Kiislamu kote nchini. Dr Ahmed Jabir, rais wa chama cha Wamarekani wenye asili ya kiarabu huko New York, na msikiti wa Daud wameaita maneno ya Trump si ya Kimarekani na kusema ni jeuri ambayo anawashutumu Waislamu na Uislamu imekuwa ndio suala lake la kawaida kisiasa. Dr Jabir amesema hatua za maneno kama hayo siyo tu yanakiuka haki za binadamu lakini pia ni kukiuka katiba ya nchi. Wafuasi wa Donald Trump ni vyema waelewe kwamba tabia kama hii haikubaliki, ameongezea. Baraza la wakilishi hapa Marekani limepitisha kwa kura nyingi kuwazuia watu ambao wameitembelea Iraq na Siria katika muda wa miaka mitano iliyopita kuingia katika programu ambayo inawaruhusu kuingia nchini Marekani bila visa. Sheria hiyo inalenga katika program inayojulikana kama Visa Waiver, ambayo inawaruhusu raia kutoka nchi 38 kusafiri kuja Marekani na kukaa humu nchini kwa siku tisini au chini ya muda huo bila kuomba viza kutoka ubalozi wa Marekani au ubalozi mdogo. Mswada huo umepitishwa kwa kura mia nne na saba dhidi ya kumi na tisa jana jioni, na utahusisha mabadiliko mengi ikiwemo kuomba visa kwa raia wa Iraq, Siria na nchi yoyote inayoonekana ina tatizo la ugaidi au mtu yeyote ambaye amesafiri katika nchi hizo katika muda wa miaka mitano iliyopita. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC mara baada ya kusikiliza habari za dunia hivi sasa tunaelekea katika ripoti zetu. Huko nchini Tanzania, mkakati mpya umeanza kuandaliwa ili kukabiliana na tatizo la wizi wa haki za miliki, tatizo ambalo limekuwa likiwaandama zaidi wasanii wa muziki na wale wa filamu ambao kazi zao zimekuwa zikiibwa na wajanja wachache. Mwandishi wetu George Njogopa anatupasha zaidi kutoka jijini Dar es Salaam. Mkakati ambao unafanya kwa ushirikiano wa pamoja baina ya serikali na shirika la Umoja Mataifa linaohusika na haki miliki WIPO, umekuja katika wakati ambako kazi ya sanaa imekuwa akiwavuta vijana wengi wanaojitumbukiza huko kwa shabaha ya kujipatia kipato. Ingawa kuna baadhi wachache tayari wamekuwa wakifaidika na matunda kazi zao, lakini kwa walio wengi safari bado ni ndefu, kwa vile kazi zao zimekuwa zikiibwa na makundi ya watu wachache na kwenda kuuza katika magenge yasiyofahamika. Msanii ambaye ya anatambulika kwa jina la Mkoloni na ambaye pia amesifika sana kutoka na tungo zake za mziki ya Bongo Flava anasema kwamba kazi ya sanaa inaweza kuwa mkombozi mkubwa kwa vijana wengi, lakini kwa sasa mambo hajawa vizuri, kutoka na kizingiti cha kukosekana kwa utashi wa dhati wa kulinda hakimiliki. Aina mbalimbali mbali za mziki, aina tofauti za mziki zote zinahusika, ukiacha na filamu, zote hizi zinasimamiwa chini ya mwamvuli wa hakimiliki. Watu wengi, kila mmoja kwa nafasi yake, amekuwa ya akizungumza juu ya swala la hakimiliki na kuona kwamba pengine ipo siku, labda serikali italiangalia na kurekebisha sheria ya hakimiliki na vitu vingine, ili mambo yaende vizuri, lakini bado kumekuwa na malalamiko mbalimbali yanayotokea. <laughs> Me. Me. shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki miliki limeitaja bara la Afrika kama moja ya maeneo sugu yanayotatizwa sana na suala la wizi wa haki miliki. Kwa kuzingatia nafasi ya sanaa katika jamii, watu wengi wa mataifa duniani wamekuwa wakiunga mkono haja ya kulinda kazi wa wasanii hao, kama anavyoona raia huyo kutoka nchi za Ulaya. Mimi nafikiri ni, eh, ni muhimu sana kama kama huyu, ana, ana kama msanii huyu anaonyesha matatizo ya maisha, ya maisha hapa kwa sababu uh, ni muhimu sana ku, kuendelea na kuwaonyesha ku, uh, watu maisha yao na sanaa. Wakati huo huo, tumia sayansi na teknolojia imekuwa kuendelea kuratibu shughuli za ubunifu na ugunduzi kwa shabaha ya kulinda kwa haki miliki. Kulingana na mkurugenzi wa tume hiyo Dr. Hassan Mshinda, tume hiyo imekuwa ikiendesha makongamano pamoja na maonyesho ya wazi, lengo la kuibua mijadala ya kulinda haki miliki. Tuna, tuna shughuli ambazo tunazifanya katika tume ya sayansi. Kila mwaka tunakuwa na maonyesho na tuna kuwatambua wabunifu na wabunifu wa ngazi zote, sio tu wale ambao waliokuwa katika vyuo vikuu, lakini pia wale ambao waliokuwa katika ngazi za za kijiji kabisa, na kila mara tuna ubunifu wana, wao wanatuletea tunafanyia tathmini na kutambua na wale ambao tuna tuna uwezo wa kuwasaidia tunaweza kuwasaidia ili waweze kuendelea mbalimbali. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa Tanzania kuanzisha juhudi mpya za kukabiliana na wizi wa kazi za watu inayoharifu. Kutoka Dar es Salaam ni nicho Njogopa. hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa wanaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia rusia inasema kwa mara ya kwanza imepiga malengo ya islamic state kaskazini mwa siria kwa makombora yaliyofuatiliwa kutoka kwenye submarini yake iliyoko kwenye bahari ya Mediterranean. Katika mkutano wake ulioonyeshwa kwenye televishen, waziri wa ulinzi Sergei Shigou amemwelezea rais Vladimir Putin kwamba makombora yalipiga maeneo mawili karibu na mji wa Raka nchini Siria unaodhibitiwa na wenye msimamo mkali. Shoigu amesema tunaweza kusema kwa imani kubwa kwamba kumefanyika uharibifu mkubwa kwa ghala ya silaha na kiwanda cha kutengeneza mabomu ya kutegwa ardhini, na kuongezea kwamba miundo mbinu ya mafuta karibu na mpaka wa Uturuki yameharibiwa pia. Shoigu amesema zaidi ya malengo ya IS mia sita yamepigwa na ndege za kivita za Rasia katika muda wa siku tatu zilizopita. Marekani inatathmini ripoti kwamba imefanya majaribio ya kombora mwezi uliopita. Irani imefanya majaribio ya kombora mwezi uliopita na ni ukiukaji wa maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power amesema jana kuwa Marekani inafanya tathmini ya kina kuhusu ripoti na itachukua hatua mwafaka kama ikigundulika ni kweli. Maafisa wa Marekani wanasema majaribio hayo yaliyofanywa Novemba 21 na kwamba kombora lilisafiri ndani ya eneo la Iran. Pawa amesema Marekani ina nia ya dhati kumaliza uwezo wa Iran wa kufanya majaribio kama hayo. Amesema ha Washington ina nyenzo na katika eneo, na za kieneo katika kukabiliana na tishio la makombora tumeona ripoti amesema, tunaziangalia ripoti na tutarejea hapa kwenye baraza la usalama kama tukiona kulikuwa na ukiukaji uliofanyika. Watabiri wa uchumi wanasema uchumi wa Marekani utakuwa kwa kasi ya polepole pole mwaka ujao kuliko ilivyodhaniwa hapo awali, lakini pia wanasema mtizamo katika ajira na soko la nyumba ni mzuri. Chama cha kitaifa kwa biashara ya uchumi NABE kimefanya utafiti kwa wanachama wake ambao wametabiri kuwa uchumi wa Marekani utakuwa kwa kiwango cha kiasi cha asilimia 2.2 kwa mwaka 2015 na kasi itaongezeka kidogo tu mwaka ujao. Wachumi wa NABE wanasaidia kuendesha aina zote za makampuni kote nchini Marekani. Mwanachama wa NABE Ken Simonson anasema takwimu za ukuaji zimepungua kidogo kuliko utabiri wa awali. Lakini anasema hata hivyo, ni ukiwaji na utakuwa kwa mtizamo mzuri katika kila robo ya mwaka kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na sita na nafasi za ajira zitaongezeka katika kila robo ya mwaka. <mulia> kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mjadala kuhusu kuwakubali wakimbizi wa, wa Siria wameibuka upya katika bunge la Marekani hapo jana na kufanyika mikutano na wanahabari, kwa kuwa na maoni tofauti ya namna ya kuifanya Marekani kuwa salama na kuendeleza desturi like za Kimarekani. Mwandishi wa VOA katika bunge la Marekani Michael Bowman anaripoti na Ed Ligongo anaisoma ripoti yake. Senata wa chama cha Republican na mgombea wa uraisi Ted Cruz ametangaza sheria ya kuzuia wakimbizi kutoka Siria na kuruhusu majimbo ya Marekani kuchagua kuwapokea wale wote kutoka maeneo yanayoshikiliwa na kundi la Islamic State, the enemy. Hapa anasema, tuna amiri jeshi mkuu ambaye anakataa kukiri kuna adui wala kumkemea hata kufanya machache kwa yale yanayoweza kumshinda adui kama rais Obama hataongoza, basi ni juu ya Warepublican na Wademokrat ndani ya bunge kusimama kidete. Wakati huo huo, Seneta Patrick Leahy na Wademokrat wengine walikusanyika na viongozi wa kiroho kwa tukio la wenyewe. It is now shocking to hear those who say slam the doors on our borders. Anasema inashitusha kusikia wote wanaosema funga milango kwenye mipaka yetu. Kama tukijibu kwa kufunga mlango, tunachokifanya ni kutoa msaada kwa adui zetu. Seneta Tim Kaine alisimama mbele ya picha ya mtoto wa kiume wa Kisiria ambaye alipoteza maisha katika ufukwe wa Uturuki mapema mwaka huu. Wakimbizi si maadui zetu, Wanawakimbia adui zetu, tumewapa jina la maadui. Wale wote wanaohitaji msaada wetu. Rais Barack Obama ameahidi kutumia kura yake ya turufu kwa muswada wowote utakaokataa Marekani kuwakubali wakimbizi kutoka Siria au Iraq. Mwezi uliopita, baraza la wawakilishi lilipiga kura kufanya hivyo, lakini haiko wazi kama lini Seneti watauchukua muswada huo ama ule unaofanana. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ethiopia inakabiliwa na ukame mbaya zaidi katika kipindi cha miaka 50. Shirika la Save the Children limezindua wito wa haraka wa msaada wa chakula, lakini linasema hilo ni suluhisho la muda tu, na viongozi wa dunia wanaokutana mjini Paris lazima wachukue hatua juu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg na Aida Isa anasoma ripoti kamili serikali ya ethiopia inasema watu milioni kumi na laki moja watakabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula mwaka elfu mbili kumi na sita na zaidi ya nusu ya hao ni watoto kadhalika kuna watoto takriban laki nne walio katika hatari ya kukumbwa na utapia mlo mkubwa hali ambayo inaweza kupelekea kudumaa kwa ukuaji na matatizo ya akili John Graham, mkurugenzi wa shirika la Save the Children nchini Ethiopia, anasema mzozo wa mwaka huu ni matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa. Ukame mbaya unahusishwa na mfumo wa hali ya hewa ujulikanao kama El Nino umeharibu misimu miwili mikuu ya mvua nchini humo mwaka huu. Kutokana na hilo, mavuno yajayo hayatarajiwi kuja hadi mwezi Juni mwakani. Akizungumza na sauti Amerika kutoka Addis Ababa, graham alisema so One thing on top of really the. Kwa hiyo tutaona jambo moja likipandia na jingine, na inaathiri vibaya watu wa vijijini. Idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo, FAO, inakadiria kuwa takriban asilimia themanini ya Waethiopia wanafanya kazi katika sekta ya kilimo, na wengi wao ni wakulima wadogo wa wadogo ambao wanategemea mvua kwa kilimo. Hiyo ndiyo sababu taifa hili linakumbwa na mizozo ya chakula mara kwa mara wakulima wanakosa njia na elimu ya kukabiliana na changamoto za hali ya hewa. Bwana Graham anasema shirika la Save the Children limeomba msaada wa takriban dola milioni mia moja kutoka kwa jumuiya ya kimataifa, lakini anasema mwaka huu majibu yamekuwa ya polepole pole mno kwa mzozo huo. Katika kipindi cha miaka kumi na nane ambayo ameishi Ethiopia, serikali ya Ethiopia imeahidi kutoa dola milioni mia moja tisini na mbili Graham anasema yeye pia anataka kuona mabadiliko makubwa zaidi yenye maana kutoka kwa viongozi wa dunia ambao wanakutana mjini Paris kwa mazungumzo juu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Anasema tunapaswa kuwa na juhudi kubwa zaidi ya kuwashughulikia watu walioathiriwa vibaya sana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuwasaidia kupitia kipindi cha mpito kwa maisha mapya kuweza kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Anasema tunapaswa kumulika mambo muhimu kama kuhakikisha kuna upungufu wa hewa chafu na kadhalika, lakini pia tunapaswa kuwahudumia watu hao, hususan watu masikini ambao wanaathiriwa vibaya zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa. Na kwa nini hatuwekezi zaidi katika kuwasaidia kukabiliana na hali hiyo? Hilo ni mojawapo ya maswali mengi ambayo yanajadiliwa kwenye mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa wiki hii. Nchi zinazoendelea zinasukuma kupata fedha kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, kadhalika makubaliano yoyote ya kimataifa ambayo yatatokea kufuatia mkutano wa Paris. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii. <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Oh. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tunazungumza na mmoja wa vijana waliopata nafasi ya kuja Marekani kwenye mpango wa uongozi wa rais Barack Obama, Bwana Saya Jackson, ambaye pia ni mmiliki wa kampuni ya Akili Consulti nchini Kenya. Mwenzangu Sande Shomari ameanza kumuuliza yale anayoyafanya mpaka kufikia hapo walipofikia na kuja hapa nchini Marekani. inayojishughulisha haswa na mambo haya ya kufanya training na kusaidia vijana na pia tu, tuna kiwanda kidogo hivi tunachotengeneza vyakula kwa hivyo je, vijana ambao hawakupata nafasi ya kuja Marekani kwenye mpango huu wao unawaambia nini? Wasife moyo cha kwanza, alafu cha pili wakumbuke ya kwamba ni rahisi sana kubadilisha gari linaloendelea kuliko kujaribu kugeuza mkondo wa gari ambalo halijaanza safari kwa hivyo wapo iwe katika jamii, iwe katika kanisa, iwe wapi, waanze kujishughulisha na kitu fulani. Ujasiri ya mali ni kitu ambacho kiko ndani ya mtu. Waanze kufanya kazi na watatambulika tu na sehemu zao zitakuwa. Cha pili ni ya kwamba mwaka, mwakani pana nafasi nyingine tena ya kuweza kutuma maombi kwa, ki, kwa mpango huu ayali, na mi naomba ya kwamba waweze kuangalia mtandao na pia wasikize maredio na maruninga, manake kipindi kitatangazwa na waweze kuweka maombi yao na pia kule Kenya kuna kuna taasisi kama hii ya yali iliyofunguliwa kwa minajili ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo pia waweze kuangalia nafasi hiyo, waweze kutumika mm. kujituma wenyewe waweze kupata fursa ya kuweza kuwa katika kundi aidha yali iliyoko kule Afrika Mashariki ama mwakani yali iliyoku. Waendelee kujizatiti, wasife moyo. yale ambayo yalizungumza Rais Obama yamekugusa vipi na umeyapokeaje? nimepokea kwa furaha manake aliyonena ni mengi eh, kilicho nisukuma zaidi ni alipomaliza karibu na katika kumalizia alisema kwamba furaha maishani haiji kwa wingi e, wa vitu ambavyo mtu alivyo navyo, lakini ni kuweza kusaidiana katika maisha ya, yani mtazamo wa kwamba pamoja pia na kutaka kujenga uwajenge pia walioko kando yako. E, sehemu hiyo katika utuba ilinivutia mno na pia kusema kwamba katika safari yetu kama E, vijana na pia katika maeneo ujasiri ya ujasiriamali, kuongoza jamii. Walisema kwamba Marekani wapo tayari kushirikiana nasi, hatujakuja kulumbishwa mawazo, bali kusaidiwa kujengwa. E, matamshi kama hayo katika hotuba yake yalikuwa ya kutia moyo na kuweza kutupa ari mpya, nguvu mpya, na kasi mpya. Naam, yale ambayo amezungumza, Rais Obama amegusia nafasi ya kuleta vijana zaidi hapa Marekani, na vilevile amezungumzia vile kuhusu kuanzishwa kwa taasisi kule Afrika wewe umeyapokea hayo vipi? Nimepokea vyema sana, manake kutanua kwa kipindi hivi kutupa waafrika wengine fursa, maanake waliokuja ni wachache, kunayo vipaa vipo vingi tu. Kwa hivyo nimefurahi sana maanake kupanua nafasi inawapa vijana wengi wengine, dogo zangu wengi wengine wanaweza angalau upata ile fursa ya kuweza kuja. E, nami na pia kile kitendo cha kuwaleta Wamarekani Afrika itawafanya pia wafunguke mawazo, manake unaposafiri huku unagundua kwamba kidogo kuna wengine ambao mtazamo wa Afrika aidha ni duni ama haujaelimika hauja sana. Kwa hivyo kitendo hicho cha kuwaleta huko itawapa pia fursa ya kuweza kuona sehemu za kuwekeza ambazo zipo na Afrika haswa, vijana ambao wapo tayari kushirikiana na vijana kama Wamarekani, watakapokuja watapata fursa mwafaka ya kuweza kufanya e, ushirika haswa katika biashara, katika uongozi na nitendo zuri, nitendo zuri. Na wale walio na changamoto za ajira, kwa upande wao unawashauri nini? Waelewe hivi swala la kukosa ajira litakuwa na sisi siku nyingi, waangalie ni vipawa vipi walivyo navyo ni mapungufu yapi hapo katika jamii na waangalie, je ni jinsi gani kipaa ambacho nipo nacho, e, mali niliyo na, iwe ndogo aje, iwe ni elimu niliyopata, ama ni kitu kashamba kadogo. Waangalie je, kuna, kuna, kuna mapungufu yapi katika jamii iliyonizingira kwa kwa sasa na je ni vipaa vipi nilivyo navyo. Na ukianza kufikiria hivyo utaanza kuona pengo ambalo unaweza anza kuziba kupitia aidha taaluma ama talanta ulionayo, na pia vitu ambavyo unavyo vianza navyo na vidogo vidogo tu. Usisubiri hadi hela zikawa nyingi ama uweze kupata ajira ndipo uweze kuleta mageuzi. Mageuzi yanaanza tu katika sehemu ndogo ndogo. Na unapojishughulisha kupeana majibu kwa changamoto zilizoko katika jamii watu watatoa hela tu na utapewa, na utaanza kujijenga polepole tu ni mmiliki wa Akili Consult nchini Kenya akizungumza na Kumekucha cha Afrika. Ufuatao ni muhtasar wa habari. Ripoti ya Umoja Mataifa imeelezea mamia ya vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu na ukamataji holela uliofanywa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mivutano kabla uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Novemba 16 kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu jana imeelezea kwa kina mauaji, vitisho vya vifo, ukamataji holela na kutia ndani kwa wanahabari, jamii za kiraia na wanasiasa wa upinzani rais. Wa zamani wa jamhuri ya afrika ya kati Francois Bozize ambaye amelazimika kuishi uhamishoni miaka miwili iliyopita hakuwemo katika orodha ya wagombea halali kwa uchaguzi wa mwezi huu, kinyume na alivyoeleza mwezi august kwa angerejea nchini kushiriki uchaguzi. Wito wa Mrepublican anayewania uteuzi wa kugombea urais hapa Marekani Donald Trump wa kutaka kufungiwa kabisa kwa Waislam kuingia nchini Marekani umepata majibu makali kutoka kwa viongozi wa Kiislam kote nchini. Dr Ahmed Jabir, rais wa chama cha Wamarekani wenye asili ya Kiarabu huko New York na msikiti wa Daud wameyaita maneno ya Trump si ya Kimarekani na kusema ni ya kijeuri. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ya hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riami, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka hapa Washington, DC.