Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Jumatano, Disemba 9 mwaka wa 2015 ambapo ni siku ambayo Watanzania wameendelea kuadhimisha uhuru wa, wa, wa nchi hiyo, katika matangazo yetu ya VOA express hii leo Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, anaendelea na mpango wake wa kuandaa mazungumzo ya kitaifa aliyoitisha wiki mbili zilizopita. unapashwa kuwa na imani kwa wakongomani ambao unao, kwa nini hawezi kuja wawatie hiyo imani? Kama mkongomani anaweza kuwa na uwezo wa kuendesha vikao, mimi nazani tatizo haiko hapo. Watu waje waikae, waseme si tumependa hivi. Huyo ni mmoja wa washiriki wa mazungumzo yaliyoitishwa na rais Joseph Kabila huko DRC. Mimi ni BMJ Muridhi na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Katika mada yetu ya leo, kwenye kama huna kazi, mkazi wa Kenya awataka vijana kujiajiri na tena umekaa huko nyumbani hata masomo pengine hauna eh. Kwa hivyo eda u, u, tafuta kosi ufanye, kama sio kosi, kila mtu ako na nini yake, unaweza fanya biashara mzazi wako, usitegemee na mzazi yako, kama amekusomesha na amekulea basi. Yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Tanzania leo inaadhimisha miaka 54 ya uhuru wa Tanganyika ambayo baadaye iliungana na Zanzibar kufanya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambapo rais wa nchi hiyo John Magufuli ameongoza raia kwa kufanya shughuli za usafi nchi nzima. Rais huyo alishiriki kwenye zoezi hilo la usafi katika maeneo ya kuzunguka ikulu mjini Dar es Salaam hadi kwenye soko la samaki la Feri na kueleza kuwa ni aibu kwa taifa kukumbwa na kipindupindu kwa sababu ya uchafu. Miaka yote Tanzania imekuwa ikiadhimisha sikukuu ya uhuru wa Tanganyika kwa garide maalum la kijeshi, lakini Rais Magufuli ambaye aliingia madarakani baada ya uchaguzi wa mwezi Oktoba aliamua kwa Tanzania washerekee kwa kufanya usafi ili kukabiliana na tatizo la ugonjwa wa kipindupindu. Rwanda imejipanga kuandaa kura ya maoni wiki ijayo juu ya mabadiliko ya kifungu cha katiba ambacho kitakachomruhusu rais Paul Kagame kuania muhula wa tatu mwaka 2017 na uwezekano wa kuendelea kuwepo madarakani hadi mwaka 2034. Serikali ya Rwanda imetangaza jana jioni kwamba kura ya maoni itafanyika Disemba 17 kwa Wanyarwanda wanaoishi nje ya nchi na Disemba 18 kwa wale wanaoishi nchini Rwanda. Kura ya maoni inahitaji wananchi waidhinishe pendekezo la mabadiliko ya kifungu ambacho kitapunguza muda wa muhula wa rais kuwa miaka mitano badala ya miaka saba, lakini pia itampatia nafasi ya kipekee rais Kagame aliyeko madarakani tangu mwaka elfu mbili kugombania tena nafasi yake. Sheria iliyopo sasa inamhitaji Kagame kuondoka madarakani mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Maafisa wa Ufaransa wanasema wamemtambua mshambuliaji watatu ambaye alifariki katika mashambulizi kwenye tamasha lililofanyika kwenye ukumbi wa Bataclan mjini Paris Novemba 13. Maafisa wametangaza hii leo kwamba mshambuliaji akitokea Strasbourg, mashariki mwa Ufaransa, anaaminika kusafiri kwenda nchini Siria na kundi la watu vijana mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ripoti zinasema baadhi yao walikamatwa na kuwekwa kizuizini kufuatia kurudi kwao Ufaransa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Jina la mshukiwa huyo halijatolewa rasmi hadharani. Hata hivyo, vyombo vya habari vya Ufaransa vimemtaja mtu huyo kama Fuad Mohamed Agad mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu aliyetambuliwa kwa njia ya chembechembe chembe za kina saba. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaeleza kwamba silaha zilizotumiwa na wanamgambo wa Islamic State kufanya kampeni ya kikatili ya unyanyasaji kwa kiasi kikubwa zilitekwa kutoka akiba ya jeshi la Iraq, ikidhihirisha kwamba kuna haja kubwa ya kuwepo na tahadhari wakati silaha zinapelekwa kwenye maeneo yasiyo na utulivu. Amnest iliagiza kutayarishwa ripoti iliyotolewa jana na idara za utafiti wa silaha yenye makao yake Australia, armament Research service iliyochunguza aina ya silaha zinazotumika kote nchini Iraq na Siria na kugundua silaha hizo zimetoka angalau nchi ishirini na tano. Kiwango kikubwa kimetoka Marekani, Russia na mataifa ya zamani ya Urusi. Mamia ya watu leo wanaondoka eneo la mwisho lililoshikiliwa na waasi katikati ya mji wa Homs nchini Syria kama sehemu ya mkataba wa amani na serikali. Wanajeshi wa Syria walilizunguka na kulifunga eneo hilo kwa miaka kadhaa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, wakati makundi madogo ya wasi yaliendelea kubaki katika eneo hilo, kitovu cha awali cha mzozo wa nchi hiyo. Mbali na wapiganaji wa upinzani kuondoka kwenye wilaya ya wa wal, mamia ya raia wanapanda mabasi na kuondoka katika eneo. Kundi binadam, la haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza ambalo lina ghasia nchini Syria limesema watu mia saba na hamsini walitarajiwa kuondoka leo Jumatano. Ofisa mmoja wa Marekani ameongezea sauti yake katika ukosoaji wa kampeni za kijeshi za Russia nchini Syria, akisema leo Jumatano ni asilimia thelathini ni pekee ya mashambulizi ya anga ya Russia yamelenga wanamgambo wa kundi la Islamic State. Mataifa magharibi ya magharibi yanaishutumu Russia kwa kulenga mashambulizi yake kwa wapiganaji wanaoipinga Siria katika kumuunga mkono mshirika wake rais Bashar al Assad, madai ambayo maafisa wa Rasia wanayekanusha. Mwakilishi maalum wa Marekani Brit Magik ambaye amekutana na viongozi wa Marekani na Iraq mjini Baghdad hii leo amesema asilimia sabini nyingine ya mashambulizi ya anga ya Rasia nchini Siria yamepiga makundi ya upinzani. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema zaidi ya watu elfu tisa wamekufa katika kipindi cha miezi ishirini na mmoja mapigano mashariki mwa Ukraine, japokuwa uhasama umepungua sana tangu mwezi Agosti. Kamishna mkuu wa masuala ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema katika ripoti yake iliyotolewa leo kwamba kuondolewa kwa silaha nzito kufuatia mkataba mpya wa kusitisha mapigano wa Septemba mosi kumesaidia kupunguza sana ghasia kati ya vikosi vya serikali ya Ukraine na uungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga. Lakini ripoti imeonya mashambulizi ya hapa na pale mwezi Novemba huenda ikawa onyo la mapema kwamba ghasia zinaweza kuanza tena. Unaendelea kuyapokea matangazo ya VOA Express yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Na sasa tuelekee huko Afrika Mashariki, ambako serikali ya Kenya na Uingereza zimetia saini makubaliano kuhusu mpango wa kuwezesha majeshi ya Uingereza kufanya mazoezi ya kijeshi nchini Kenya. Kenya ilitaka serikali ya Uingereza kutimiza masharti kadhaa kabla ya majeshi hayo kuruhusiwa kuru kuru nchini Kenya. Uingereza imekubali kwamba wale wanajeshi watakaoshukiwa kutekeleza visa vya uhalifu wafunguliwe mashtaka nchini Kenya na wala sio huko nchini Uingereza. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwai Gikonyo, ana taarifa kamili. Ule mzozo na hali ya kutoeleana iliyokuwa ikiendelea kati ya serikali za Kenya na Uingereza kuhusu kuwaruhusu wanajeshi elfu kumi wa uingereza kuendelea na mazoezi yake ya kijeshi katika maeneo Laikipia na Samburu hapa nchini Kenya sasa wamemalizika, baada wa ya nchi hizi mbili kutia saini mkataba mpya wa ushirikiano wa kijeshi katika makao makuu ya kijeshi hapa mjini Nairobi. Serikali ya Kenya ilikuwa imetoa masharati kadhaa kwa serikali ya Uingereza kabla ya kuruhusu kurejeshwa kwa mkataba wa zamani. Serikali ya Kenya ilitaka wanajeshi wa Uingereza waliovunja sheria waafikishwe mahakamani hapa hapa nchini Kenya na sio nchini Uingereza kama ilivyopendekezwa na serikali ya Uingereza. Askari wa Uingereza wanaovunja sheria watafikishwa katika mahakama za humu nchini na sio Uingereza kama ilivyokuwa hapo awali. Na pili, serikali ya Kenya ilitaka serikali ya Uingereza kumuunga mkono naibu wa rais William Ruto kwenye kesi na mkabili katika mahakama ya ICC mjini Hague. Na kulingana na balozi mpya wa Uingereza hapa nchini Kenya, Bwana Nicholas Hailey, Uingereza inajivunia kuwa mshirika mkuu wa Kenya katika masuala ya kijeshi na vilevile iko tayari kushirikiana na Kenya na atiisho la amani katika eneo hili na kote duniani. The United Kingdom is proud to be Kenya's longest defense partner and to work so closely with Kenya to face threats in this region and around the world. Anasema kila mwaka wanajeshi elfu kumi wa Uingereza wanapata nafasi ya kufanya mazoezi ya kijeshi nchini Kenya, na kilichosalia hivi sasa ni kwa wabunge wa Kenya na Uingereza kuidhinisha mkataba huo kabla ya kuanza kutekelezwa. Na tangu nchi ya Kenya kupata uhuru wake, majeshi ya Uingereza yamekuwa akifanya mazoezi ya kijeshi hapa nchini Kenya. Mwaike kwenye vio Express Nairobi. Asante ah, sana Mwai Gikonyo ukiwa hapo Nairobi. Tukitoka huko nchini Kenya, tunaenda moja kwa moja hadi huko Afrika ya Kati ambapo rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC anaendelea na mpango wake wa kuandaa mazungumzo ya kitaifa aliyoyaitisha wiki mbili zilizopita, lakini hatua hiyo inapingwa hususan na vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia nchini humo ambayo huku wakosoaji wakisema kwamba hakuna haja ya mazungumzo ya kitaifa hivi sasa. Umoja wa Mataifa umeingilia kati swala hilo na kuyaunga mkono mazungumzo hayo ambayo yanahusu kuwekwa kwa utaratibu wa uchaguzi uliotulivu. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa DRC Saleh Mwanamilongo. Tarehe iliyotolewa na Rais Joseph Kabila ili kubuni tume ya maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa imemalizika hapo jana pasina kufikia hatua hiyo. Kwenye taarifa iliyotangazwa na kiongozi wa ofisi ya rais kupitia televisheni ya kitaifa ni kwamba kubuniwa kwa tume hiyo kutafanyika hivi karibuni kwa ushirikiano na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Wiki iliyopita Ban Ki-moon aliwakilisha mjumbe wake maalum kukutana na upinzani, chama tawala na mashirika ya kiraia. Hata hivyo, wapinzani wengi wamesema hawatoshiriki kwenye mazungumzo hayo, ambayo ni mtego wa Rais Kabila na chama chake ili kuahirisha uchaguzi lakini baadhi ya vyama vingine vya upinzani vimeunga mkono mazungumzo hayo. Philip Unji ni msemaji wa makundi ya zamani ya wapiganaji yaliyotua chini silaha kwa hiari yao. kukutanana ili watu wasimamishe njia, bora ni vizuri zaidi na mambo yayo ikifanyika kwenye dialog, kwenye watu wote watazungumuza na kusimamisha njia nzuri, hiyo inaleta nazaa nafuu kidogo, sababu nchi yetu kama tukutanane kwa kikao kama hicho tutakuwa na matatizo na ndiyo maana tunaita watu wote waingie katika kikao hicho. Swala jingine linalowagawanya wanasiasa nchini hapa ni lile la umuhimu wa kuwekwa na mpatanishi wa kimataifa au hapana. Chama kikuu cha upinzani cha UDPS kimesema kushiriki kwake kwenye mazungumzo hayo kutatokana na kuwekwa na mpatanishi wa kimataifa, lakini viongozi wengine wa kisiasa wamehisi kwamba baada ya miaka 55 ya uhuru wakongomani ni lazima wafahamu kujadili wenyewe matatizo yao. Philip unji, ukisema mimi tasimamia nchi inapashwa kuwe na, na, na, na confiance, sijui mkiswahili mnasema namna gani, unapashwa kuwa na imani kwa wakongomani ambao unao. Kwa nini hawezi kuja wawatie hiyo imani, kama mkongomani anaweza kuwa na uwezo wa kuendesha vikao? Mimi nazani tatizo haiko hapo, watu waje waikae waseme sii tumependa hivi, wakati watu wanaanza kikao wanachagua wanani watasimamia, hata kuwe waide pesa hata wakuwe wa MLC, hata wakuwe wa ENC, hata wakam, sisi tunazani si Wakongomani tunapenda tupate amani. Rais Kabila amekabiliwa pia na upinzani mkali wa ndani kutoka vuguvugu la vyama vinavyomuunga mkono majorite presidentiel ambako vyama saba, miongoni mwao, vilijiondoa kwenye vuguvugu hilo baada ya kumwomba Raisi Kabila kutobadili katiba kwa ajili ya kuwania muhula mwingine. Nikiripotia VOA Express kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya viji mambo, ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata zikugonga vichwa vya habari wiki hii. <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya jumaa mosina Msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo katika VOE Express alasiri hii ya leo. Sasa BMJ, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Naona mwenzetu pale yako chonjo kabisa kutuletea mziki, nasikia ni muziki unajulikana kama no stress. kutoka kwakelina Nam basi, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express. Ni mwanamziki huyo anaondoka pale. Napenda sana mtindo huo wa wa taarab namna hiiina, huyo no na no nam. Tukiachana na mambo ya mziki, hebu tuende wapi? Mpaka huko huko huko, katika pwani ya Kenya, ambapo katika makala yetu ya ushauri hivi leo Aliyekuwa afisa wa polisi wa kitengo cha jinai na chifu kwa miaka 40 Rajab Massa kutoka Pwani ya Kusini mwa Kenya anawashauri wazazi na watoto wa kike dhidi ya kukabiliana na mimba za utotoni ambazo zimekidhiri miongoni mwa wasichana wenye umri mdogo katika eneo nzima la Pwani ya Kenya. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muna Hakim akiwa huko mjini Mombasa alimtembelea chifu huyo wa zamani na kupata ushauri ufuatao. Hii inataka ushirikiano bora baina ya wazazi kwanza, waliozaa wale watoto, yaani wawe na ulinzi bora kwa watoto wao wa kike, ya kwamba mnasoma na nifateni mambo ya masomo, hamjafika kiwango chenu cha kuwa muwasichana. Maana ukifuatilia mambo ya usichana mapema utapata mimba, na ukipata mimba, basi umekata ile funguo yako ambayo ingekuja kupatia mapato mazuri. Maana huwezi kuwa na elimu na elimu ni uipate uwe huna mimba, uende ufanye mtihani upite, uende mpaka chuo kikubwa, mambo ya mimba yako, umalize masomo kwa njia nzuri, ndio wewe utakuja pata bwana. Kwa hivyo hayo, najua kwa kila mahali yako, lakini wazazi kwanza nasema hapo kwa wazazi, particularly upande wa wazazi wa kina mama maana wale watoto wa kike wako very close na kina mama. Sasa wanatakiwa wawe wanawapatia ushauri mapema na wawe karibu nao sana, washukulia kwamba wakiwa shule, kwa sababu kuna walimu. Mlinzi mkubwa na mwenye kuonyesha njia kwanza kwanza ni yule mzazi pale, hasa wa kike, na wakati wazazi, ikiwa wote watatekeleza namna hiyo, hakika watakuwa wamejisaidia yale ya kwamba wameachilia watoto wao, alafu anapata mimba. Maana wazipati kutoka shule, wanazipata wakiwa nyumbani. Haya, huko nyumbani kuna walimu? Haya, huko nyumbani chifu ni akae nao pale. Kwa hivyo ninawasihi wazazi, kila mmoja azingatie, hasa watoto wake wa kike, akiwa anawapatia mwongozo mzuri, ushauri mzuri, na akiwa anaona pengine pana matatizo, mtoto wake amsikizi vizuri wako wengine wa guiding and counseling apate kuwa nao karibu ili asaidiwe kwa watoto wake kupatiwa ushauri. Lakini sasa akiwa yule mzazi ushauri yeye ni wa yeye peke yake, ama anasema nini huyo amenishinda, itakuwa ni makosa. Na ni wale wazazi, kama anataka watoto wake wasome vizuri, kwanza ahakikishe hawapi commitment nyingi za kazi nyingi, kwa ametoka shule lakini yeye kwa hiyo nyumba anakuwa kama ambaye mama mzazi hayo yote lazima wale wazazi wayake mbali, ili akija awe ana nafasi ya kwamba huyu ni msomi ako na part time. Mama mwenyewe ajishughulishe na mambo yake, lakini yule ampatie time ya kwamba mambo ya vitabu akimweka mbele kwa masomo na awe ushauri mara kwa mara. Ninaamini wazi hayo mambo ya mamimba yatakuwa yanaepukana na watoto, walimu wanapeana ushauri vizuri. Lakini nimesema kwanza, anzie from the grassroots kwa kina mama Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika mada yetu kama huna kazi hivi leo, mkazi mmoja kutoka Kenya amewasihi vijana kujiajiri. Majina yangu ni John Dego na mi ni mfanyabiashara wa biashara hizi rejelea. Biashara kama hii tunafanya hapa sio ile biashara utaenda upate kama tuko na premise premise kubwa, duka kubwa hili, vile unalipia ma license ile serikali inajua hii ni biashara tunakuja tu na wekelea hapa unavojea mteja. Kabla nianze hii biashara nilikuwa kijana mdogo, eh? Nilikuwa naenda kibarua huku na huku, eh? Naenda kwa mtu tuseme ni kazi ya hoteli hivi, eh? Kwa siku ninapatiwa shilingi 50 na ninapatiwa chakula kidogo hapo, ninatoka na ninaenda. Kwa hivyo siku kwa nimekaa mzuri hiyo ndio nilianza. Kwa hivyo ile ile hamsini hamsini kwa wiki, ninapatiwa kama satadi napatiwa shilingi mia tatu. Ukianza kutoka mande eh kufika satadi, unaona ni siku sita nimepatiwa 50 50, eh, hapo nimetengeneza shilingi mia tatu. Sasa hiyo pesa ndio ikakuwa ika ikafika ika kama shilingi tano hivi eh. Nikatoroka kwa ile hoteli eh. Nikaanza kukutuza kama ni hizi viatu, ninatembea tu kwa barabara, nikienda nipata watu wako na maroli hapo, niko na kiatu kama hii ya mtoto nimeenda pale Kikomba, nimenunua ninakuja, nimenunua shilingi kama mia sita hivi. Nikizunguka tu nipate mtu amempatia shilingi mia saba ninaona ni sawa, juu pale nilikuwa napata hamsini, na hapa nimejitegemea na hakuna mtu ananiamrisha. Hiyo hiyo nimenunua nimenunua, nimeuza nimeuza, ninasema ninasema sawa sawa, tano ninatengeneza, eh, ninatengeneza hiyo shilingi hamsini tano shilingi nimenunua, ninatengeneza hiyo shilingi hamsini nimenunua. Tangu nianze hii biashara, maisha kidogo imebadilika, juu sasa hiyo, nilikuwa kijana mdogo, nimetoka nime, hapo nikaona ninaweza jitegemea, nikaoa eh? Nikaweza kuenda kama ni kwa bank nikafungua account eh? Kwa hivyo nimebadilika kutoka pale nilikuwa kijana, sasa hivi unaona bado naendelea kuse kwa hivyo ninaendelea nikiendea ni, wakati ule siko na mtu ananitegemea sasa hivi niko na watoto, kwa hivyo unaona ninaendelea tu nikiendelea nikiendelea nikie maisha ina inaenda namna hiyo. Kwa hivyo wewe usione us, us, hata kama uko na shilingi yako elfu moja unaweza tokea tu, hata kama ni huko kwa barabara, wewe si uone na kaju. Kuja uza switch. Ukipata mia mbili wewe jaribu kusave. Jaribu kusave. Vile zebingi zako zinaenda, wewe kuja uweke utaendea tu. Hata kama uko na zebingi nzuri sahi, nimekwambia uko na access kwa bank, unaweza enda uongee na bank na kupatia nini kazi. Hata kama ni kaduka, unaweza weka ukiwa unalipa rudi na kupatia na interest kidogo. Hiyo ndio unaweza shauri. Kijana mmoja kwa nyumbani anafikiri kazi itapatikana Kenya, hutapata kazi. Na hata ukipata kazi unajua hiyo, ujue kuna kazi, kuna mwingine alikuwa amejua hapo hapo baada ya mtu yake. Kwa hivyo usingojee tu kazi hutapata na tena umekaa huko nyumbani, hata masomo pengine hauna. Kwa hivyo enda tafuta kosi ufanye, kama sio kosi, kila mtu akona nini yake, unaweza fanya biashara. Mzazi wako usitegemee, na mzazi yako kama amekusomesha na amekulea wewe bila. Unaona kuku inapiga vifaranga yake inaenda, we ni kifaranga ya baba yako. Kwa hivyo jitokeze na uende utafute, wache kusugua sasa. Basi namwona mwenzangu Harrison Kamau ameingia hapa studio, ako chonjo kabisa. Nimemwona akipekuapekua na kuangalia kwenye kompyuta kusema ni yapi ambayo yamejiri leo katika mitandao kama una yapi leo? Ah, kwa hakika asante sana VMJ Murithi na wenzangu mkamiti kibayasi. Mambo ni mengi sana yanazidi kuchapa vyombo vya habari na pia mitandao ya kijamii lakini, la kwanza kabisa, tuende moja kwa moja bila kupoteza wakati hadi nchini Kenya ambapo mkurugenzi mkuu wa kampuni ya simu ya mkononi nchini Kenya, Bob Kolim, kampuni ya Safaricom, ametangaza utajiri wake ambao ni karibu milioni 300 za Kenya, huku akisema kuwa yeye hupokea karibu milioni kumi kila mwezi kama mshahara wake. Kolim ametangaza utajiri Mfano. Yani kuwa mfano kwa maafisa wengine wa mashirika ya serikali na sekta za kibinafsi, kuwa wakati umefika wa kupambana na ufisadi nchini Kenya. Basi maoni mengi yametolewa kwenye mitandao ya kijamii na kwenye magazeti. Kuna jamaa mmoja kwenye Twitter uh, mwanamke actually, anasema wanjiku revolution, anasema kuwa kolimo anapokea karibu milioni kumi kila mwezi, ila hali maafisa wa serikali kama mawaziri bado hawapokei fedha nyingi kama hizo na ni mabilionea kwa nini? Kwani wanatoa wapi? Lakini wengine pia wanasema kwamba hela hizo ni nyingi kweli, na mimi sijui kama une kweli, lakini milioni kumi shilingi za Kenya ni pesa nyingi. Kuna jamaa moja anaitwa Leon Ligindu anasema, na ngoja kwa hamu kusikia utajiri wa wengine hasa kutoka kwa mmiliki wa Sport Pesa. <laughs> Haya basi eh? Mambo hayo ya Sport Pesa yanazidi kutanda katika yavumayo mitandaoni. Mimi hapa kwangu nina ujumbe kutoka kwa msikilizaji wetu huyu, anaitwa Mjungushi, anasema si labda pengine ametumwa na serikali ya Jubilee ili kuondoa fikira zetu kwenye sakata la Eurobonds. <laughs> Unajua kuna sakata ambayo macho yote yanatazama, labda pengine yule jamaa katangaza, hatujui, lakini Osinde naye anasema Jamaa anapata milioni kumi kwa mwezi na hata sijalipa kodi ya nyumba jameni, maajabu haya! Jamaa anajihurumia mwenyewe yeah. Lakini kuna wengi sana mimi nime, nimeona pia wakati tukija hapa studio, kuna wengi sana wanasema, sasa inabidi wale wanasiasa na wengine wote nchini Kenya waanze kutangaza mali walionayo ili wakiingia kwenye ofisi mm -hmm. Isiwe kwamba wanapora alafu inakuwa kwamba ni matajiri so, hela hizo zimetoka. Ni maoni mengi ya Wakenya ambao hivi sasa kama wanavyosema, wanataka kujua mali alizokuwa nazo Mgombea au kiongozi yoyote kabla kuingia madarakani. Hebu basi tuyaguzie mambo ya mfanyabiashara mashuhuri na mwanasiasa Donald Trump wa chama cha Republican ambaye ni mgombea wa urais ambaye ametia fora sana wakati amesema kwamba Waislamu watazuiliwa kuingia hapa Marekani. Naona watu wengi wanasema mambo na ninaona kwamba <laughs> kweli mambo watu wanatoa kwa wanasema wengine wamekasirika wengine kule Uingereza wanasema yule jamaa azuiliwe kwenda Uingereza. Wanasema nini mkamiti? Nam basi orman man, man yeye yeah. Anasema Trump inaonekana utakuja kupiga marufuku Waislamu wanaoishi Marekani pia au hata walio katika jeshi la Marekani, au Waislamu madaktari, Waislamu waalimu, Waislamu wafanya biashara, na wengine wote wanaoendeleza uchumi wa nchi ya Marekani. Kuna mwingine hapa kwenye Twitter anajulikana kama Tosh Zang, anasema Trump afunge mdomo na arejee kwenye shughuli zake za biashara na vipindi vya televisheni. Naye Luna <laughs> anasema kabla huyu jamaa kupiga oh, kupigwa marufuku kwenda Uingereza, siapigwe marufuku hapa hapa Marekani. Sasa anashangaa ataenda Australia ama ataishi wapi? Na hatimaye ni siku ya uhuru nchini Tanzania na sherehe zinaendelea kufagia na kusafisha. Asante sana, nchi ya Tanzania. Asante sana Harrison Kamau kwa mambo hayo kuhusu Tanzania. Tunashukuru wasikilizaji wetu alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Mridhi na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawaga kutoka Washington, tukisema kwa herini.