Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau na mimi hapa hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Disemba 9 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika habari zetu hivi leo, watanzania waadhimisha sikukuu ya uhuru kwa njia tofauti. AJ wanasiasa wanasemaje kuhusu kasi ya rais Magufuli? Kwa kutazama historia yake, tunaona kwamba kasi hii na nguvu hii itaendelea miaka yote ambayo atakuwa kiongozi wa nchetu. Na nchini Kenya, meli za kitalii zaanza kumiminika kwenye pwani ya Mombasa baada ya hali ya usalama kurejeshwa mjini humo. Tuko hapa kupokea hii meli ya uh, Seven Seas ambayo ni meli ya kitalii, ni ya tatu uh, katika muda wa wiki tatu zilizopita. Kwetu sisi ni furaha kubwa kuona kwamba Mombasa inaendelea kuaminika uh, kwa upande wa utalii. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tanzania leo inaadhimisha miaka 54 ya uhuru wa Tanganyika ambayo baadaye iliungana na Zanzibar kufanya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo rais wa nchi hiyo John Magufuli ameongoza raia na kufanya shughuli za usafi nchi nzima. Rais huyo alishiriki kwenye zoezi hilo la usafi katika maeneo ya kuzunguka Ikulu mjini Dar es Salaam hadi kwenye soko la samaki la feri na kueleza kuwa ni aibu kwa taifa kukumbwa na kipindupindu kwa sababu ya uchafu. Miaka yote Tanzania imekuwa ikiadhimisha sikukuu ya uhuru wa Tanganyika kwa garide maalum la kijeshi, lakini Rais Magufuli ambaye aliingia madarakani baada ya uchaguzi wa mwezi Oktoba aliamua Watanzania washerekee kwa kufanya usafi ili kukabiliana na tatizo la ugonjwa wa kipindupindu. Rwanda imejipanga kuandaa kura ya maoni wiki ijayo juu ya mabadiliko ya kifungu cha katiba ambacho kitamruhusu Rais Paul Kagame kuwania muhula wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba na uwezekano wa kuendelea kuwepo madarakani hadi mwaka 2034. Serikali na ya Rwanda imetangaza jana jioni kwamba kura ya maoni itafanyika Disemba 17 kwa Wanyarwanda wanaoishi nje ya nchi na Disemba 18 kwa wale wanaoishi nchini Rwanda. Kura ya maoni inahitaji wananchi waidhinishe pendekezo la mabadiliko ya kifungu ambacho kitapunguza muda wa muhula wa rais kuwa miaka mitano badala ya saba, lakini pia itampatia nafasi ya kipekee Rais Kagame aliyekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili kugombania tena nafasi yake. Sheria iliyopo sasa inamhitaji Kagame kuondoka madarakani mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Rais Joseph Kabila anakabiliwa na kibarua kigumu katika kuandaa mazungumzo ya kitaifa na vyama vya kisiasa aliyoyaitisha wiki mbili zilizopita. Hata hivyo, inatokana na mgawanyiko uliopo hivi sasa kwenye vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia nchini humo ambayo yanahisi kuwa hakuna haja ya mazungumzo ya kitaifa hivi sasa. Mwandishi wetu Sale Mwana Milongo anaelezea zaidi kutoka Kinshasa. Tarehe iliyotolewa na rais Joseph Kabila ili kubuni tume ya maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa imemalizika hapo jana pasina kufikia hatua hiyo. Kwenye taarifa iliyotangazwa na kiongozi wa ofisi ya rais kupitia televisheni ya kitaifa ni kwamba kubuniwa kwa tume hiyo kutafanyika hivi karibuni kwa ushirikiano na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Wiki iliyopita Ban Ki-moon aliwakilisha mjumbe wake maalum kukutana na upinzani, chama tawala na mashirika ya kiraia. Hata hivyo wapinzani wengi wamesema hawatoshiriki kwenye mazungumzo hayo, ambayo ni mtego wa rais Kabila na chama chake ili kuahirisha uchaguzi. Philip Unji ni msemaji wa makundi ya zamani ya wapiganaji yaliyotua chini silaha kwa hiari yao. Kukutanana ili watu wasimamishe njia, bora ni vizuri zaidi na mambo yayo ikifanyika kwenye dialogue kwenye watu wote watazungumuza na kusimamisha njia nzuri. Kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa Ufaransa wanasema wamemtambua mshambuliaji wa tatu ambaye alifariki katika mashambulizi kwenye tamasha lililofanyika kwenye ukumbi wa Bataclan mjini Paris Novemba 13 mwaka huu. Maafisa wametangaza hii leo kwamba mshambuliaji akitokea Strasbourg mashariki mwa Ufaransa anaaminika kusafiri kwenda nchini Siria na kundi la watu vijana mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ripoti zinasema baadhi yao walikamatwa na kuweka kizuizini kufuatia kurudi kwao Ufaransa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Jina la mshukiwa huyo halijatolewa rasmi hadharani. Hata hivyo, vyombo vya habari vya Ufaransa vimemtaja mtu huyo kama Fuad Mohamed Agad mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu aliyetambuliwa kwa njia ya chembechembe za kinasaba. Baraza la Wawakilishi la Marekani limeidhinisha kwa wingi mkubwa mswada ambao utawapiga marufuku watu ambao wameitembelea Siria Iraq au nchi au eneo jingine lolote lenye wasiwasi wa usalama katika miaka mitano iliyopita kutoka kwenye mpango ambao unaruhusu watu kuingia hapa nchini bila ya viza. Muswada huo ni sehemu ya shinikizo la pamoja la vyama vyote bungeni ili kufanya mabadiliko madogo kwenye mpango wa kutohitaji viza ambao hivi sasa unaruhusu raia wa nchi 38 kusafiri kuja Marekani na kukaa kwa muda wa siku 90 au chini ya hapo bila ya kuomba viza kutoka kwenye ofisi au ubalozi mdogo katika nchi zao. Karibu watu milioni ishirini wanaingia Marekani kila mwaka chini ya mpango huo. Matamshi ya mgombea urais wa Marekani kwa chama cha Republican Donald Trump ya kutaka kusitishwa kabisa kwa Waislamu kuingia nchini Marekani yamezua maoni yanayotofautiana, kuanzia hasira hadi kumkejeli, yaliyotolewa hapa nchini hadi nje ya nchi. Bilionea huyo mmiliki mkubwa wa nyumba alitangaza mpango wake mapema wiki hii kufuatia shambulizi la ufiatuaji risasi la wiki iliyopita kwenye idara ya serikali ya California, shambulizi lililofanywa na mtu na mkewe ambao wote ni waislamu na kuwaita kuwa ni magaidi. Wakati huo msemaji wa White House Josh Earnest amesema jana kwamba mpango wa Trump ni tusi na sumu, akisema mpango wake unamwondoa katika uwezo wa kutumikia kama rais. Mpango huo usiokubalika wa Trump umekosolewa pia na viongozi wa mataifa ya nje ikiwa ni pamoja na Ufaransa, Indonesia, Wapalestina na Kosovo, na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron ameueleza mpango huo ni wa kuwagawanya watu, hausaidii na ni kosa. Jote haya unaendelea kuyapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika habari tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba watanzania leo wameshiriki kwenye zoezi la usafi wa mazingira katika siku ya maadhimisho ya miaka hamsini na minne ya uhuru wa Tanganyika, kwenye ripoti iliyotolewa na Harid Abubakar na inayosomwa na mwenzangu Mary Mgawe. Miaka 53 iliyopita Tanganyika na baadaye Tanzania imekuwa ikiadhimisha Desemba 9 ambayo ni siku ya uhuru kwa gwaride maalumu la vikosi vya ulinzi na usalama. Lakini tangu kuapishwa kwa rais wa awamu ya tano John Pombe Magufuli, aliagiza sherehe za mwaka huu wananchi washiriki kufanya usafi wa mazingira, ili kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu ambao tayari umeshapoteza maisha ya watu zaidi ya 150. Akiwa katika harakati za usafi, rais alipata fursa ya kuzungumza na wavuvi na wafanyabiashara samaki waliopo kwenye soko la Feri ambapo walimweleza baadhi ya keruza. Sisi wavuvi wadogo wadogo, mtukufu rahisi, tuna matatizo mengi. Kwanza, matatizo ya kwanza katika awamu zote za nyuma, sisi ilikuwa tutambuliki kama wavuvi wadogo wadogo tunaostahili kwa serikali kutusaidia katika njia moja au nyingine. Kwa sababu gani ya msingi, mfano leo, huyu mvuvi mdogo huyu anakwenda na kasia, na kasia tu, kasia, kasia, tu. Hana mashine njia yoyote kumsaidia huyu hakuna, lakini utakuta bado serikali huyu anataka alipe shilingi elfu kumi na sita kwa mwaka kwa sababu ya kwenda baharini, wakati kipato chake bado kidogo. Kisha rais akawataka kujiunga katika umoja ili waweze kusaidiwa pamoja na kuwataka wavuvi kuacha kutumia mabomu au nyavu zisizokubalika. Ni waombe ninyi wavuvi wadogo, wadogo, muwe na ushirika wenu, lakini katika ushirika wenu mchague watu ambao ni waaminifu, sio wale wanaotumiwa na wakubwa. Badala ya kuwa wasemaji wenu wanakuwa wasemaji wao na wawao kwa wow, faida yao, faida yao, faida yao. <laughs> Nanielewa lakini, na mjiunge ninyi wadogo wadogo kweli, nanielewa na lakini kufailewa. Nataka niwaahidi haya makerokero mengine haya utayatoa na nitawasaidia <laughs> Naye makamu wa rais Bi Samia Suluhu alifanya usafi katika ufukwe wa Koko, bahari ya Hindi, ihali waziri mkuu Kasim Majaliwa alishiriki katika usafi wa mazingira akiwa kwenye soko kuu la Kariakoo jijini Dar es Salaam, ambapo mara baada ya kushiriki katika usafi wa mazingira ya eneo hilo la soko kwa kuzibua mitaro na kuondoa taka ndani ya mitaro hiyo. Nimejionea mwenyewe, nimeenda mpaka shimoni, usafi uliopo kama ndio wa leo. Vizuri, lakini lazima tuongeze jitihada kwenye eneo hili. Rais John Magufuli aliagiza sherehe za uhuru za mwaka huu nchini Tanzania zitumike kwa ajili ya kufanya usafi wa mazingira kwa lengo la kukabiliana na ugonjwa wa kipindupindu. Tukiwa tungali nchini Tanzania wakati wa maadhimisho ya miaka 55 ya uhuru wa Tanganyika ambayo baadaye iliungana na kuwa uh, kuunda, uh, uh, Zanzibar kuunda Jamhuri ya Tanzania. Maadhimisho ya leo yamekuwa ni tofauti kabisa kwa vile Rais Magufuli aliongoza shughuli ya usafi katika nchi yote. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mjumbe wa halmashauri kuu ya CCM na mbunge wa Bumbuli, Januari Makaba, na kutaka kujua tofauti hii ina maana gani kwa Watanzania. Ndiyo mabadiliko yenyewe ya kweli ambayo Magufuli aliahidi wakati wa kampeni na chama chetu kiliahidi. Tukumbuka kwamba uh, wakati wa kampeni wenzetu uh, chama cha upinzani, vyama vinavyounda ukawa walisema kwamba ni wakati wa mabadiliko. Na Dr. Magufuli uh, na CCM tukasema ndiyo, lakini mabadiliko ya kweli yanayoendana na ubora wa uongozi. Na aliahidi aliahidi Magufuli kwamba moja ya mambo makubwa atakayoyafanya ni kupunguza gharama za uendeshaji matumizi ya serikali hasa matumizi yasiyokuwa na maana na matumizi yasiyokuwa ya lazima. Na amefanya mambo mengi uh, katika kutimiza ahadi hiyo ikiwemo safari za nje zisizo na ulazima na kadhalika, lakini mojawapo ilikuwa ni hili la gwaride uh, la uhuru. Sherehe za uhuru bado zipo, lakini kilichokutwa ni zile shamra shamra zenye kugharimu uh, pesa nyingi. Pengine Januari, unaweza ukatueleza tu kwamba hili ni swala ambalo lina mabadiliko. Lakini pia kumekuwa na maelezo ya upande wa upinzani kwamba haya yanafanyika kwa sababu wao ndio wameweka shinikizo kwa upande wa serikali na chama tawala, na ndio maana haya mabadiliko yanaonekana. Si kweli kabisa, Dr. Magufuli anatekeleza ilani ya Uh, haya anayoyafanya aliyazungumza wakati wa kampeni, uh, kwamba atayafanya. Na mwenzetu wa uh, upinzani uh, baada ya uchaguzi kuisha, hawakujishughulisha uh, sana na shinikizo lolote ambalo lingeweza kufanya Dokta Magufuli afanye anayoyafanya sasa. Tangu siku ya kwanza kazini bila uh, kushinikizwa alianza mwenyewe kwa kasi ambayo tunaiona. Inadhani wapinzani wanataka kudandia mambo mazuri ambayo amaopan na rais wetu. Hii ni ahadi tumeitoa kwa kutoa kwamba katika kipindi hiki ni kweli watanzania walikuwa wanahitaji aina mpya aina tofauti ya uongozi na aina, aina na mtindo mpya wa uendeshaji serikali na uzuri wameupata kupitia uongozi wa Dokta Magufuli. Kuna wengine pia Januari wanazungumza kwamba hii inaweza ikawa tu ni nguvu ya muda mfupi baada ya uchaguzi. Ah, wanapotosha. Wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana. Kwanza ukitazama rekodi Uh, Dokta Magufuli amekuwa uh, kwenye serikali kwa miaka ishirini na muda mwingi kwenye wizara ya ujenzi. Kitazama hasa hali yake ya uongozi katika miaka ambayo amekuwa waziri hii hii. Hakuna pindi ambacho aa, ameanza kazi zake baada ya muda akalegeza kamba. Kwa hiyo kwa kutazama historia yake, tunaona kwamba kasi hii hii na nguvu hii hii itaendelea miaka yote ambayo atakuwa kiongozi wa nchi yetu. Lakini pia tulimteua kwenye system kama mgombea wetu, na wananchi na tukapiga kampeni, wananchi wakamwamini, sababu tuliamini kwamba nchi mm, yetu inahitaji kiongozi kwa sasa wa aina yake. Kubwa tu ni Watanzania kuunga mkono, sababu kuna tabia nyingine huwa nzuri za kuongoja mtu wa feli na ino badala ya kuunga mkono yale mazuri yanayoendelea. E, watu wanaanza kukebehi kwamba hii ni nguvu ya soko. Nadhani kwamba kwa kuwa yanayofanyika ni yale ambayo tunayataka, ambayo tuliyahitaji tuli na nchi nayahitaji, kubwa ni kumuunga mkono kuhakikisha anafanikiwa. Ni mjumbe wa halmashauri kuu ya CCM na mbunge wa Bumbuli January Makamba akizungumza na Sauti ya america <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaeleza kwamba silaha zilizotumiwa na wanamgambo wa Islamic State kufanya kampeni ya kikatili ya unyanyasaji kwa kiasi kikubwa zilitekwa kutoka akiba ya jeshi la Iraq, ikidhihirisha kwamba kuna haja kubwa ya kuwepo na tahadhari wakati silaha zinapelekwa kwenye maeneo ya yasiyo na utulivu. Amnesty iliagiza kutayarishwa ripoti iliyotolewa jana na idara ya utafiti wa silaha yenye makao yake Australia Armament Research Service iliyochunguza aina ya silaha zinazotumika kote nchini Iraq na Siria na kugundua silaha hizo zimetoka kutoka angalau nchi ishirini na tano. Kiwango kikubwa kimetoka Marekani, Russia na mataifa ya zamani ya Urusi. Mamia ya watu leo wanaondoka eneo la mwisho lililoshikiliwa na waasi katikati ya mji wa Homs nchini Syria kama sehemu ya mkataba wa amani na serikali. Wanajeshi wa Syria walilizunguka na kulifunga eneo hilo kwa miaka kadhaa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, wakati makundi madogo ya waasi yaliendelea kubaki katika eneo hilo, kitovu cha awali cha mzozo wa nchi hiyo. Mbali na wapiganaji wa upinzani kuondoka kwenye wilaya ya l, mamia ya raia wanapanda mabasi na kuondoka katika eneo. Kundi la haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza ambalo linaangalia ghasia nchini Siria limesema watu 750 walitarajiwa kuondoka leo Jumatano. Ofisa mmoja wa Marekani ameongezea sauti yake katika ukosoaji wa kampeni za kijeshi za Russia nchini Syria, akisema leo Jumatano ni asilimia 30 pekee ya mashambulizi ya anga ya Russia yamelenga wanamgambo wa kundi la Islamic State. Mataifa ya Magharibi yanaishutumu Rasia kwa kulenga mashambulizi yake kwa wapiganaji wanaopinga Siria katika kumuunga mkono mshirika wake Rais Bashar al Assad, madai ambayo maafisa wa Rasia wanayakanusha. Mwakilishi maalum wa Marekani Brit Magik, ambaye amekutana na viongozi wa Marekani na Iraq mjini Baghdad leo, amesema asilimia sabini nyingine ya mashambulizi ya anga ya Rasia nchini Siria yamepiga makundi ya upinzani. Pentagon imeelezea kwamba mwezi uliopita mashambulizi ya anga ya Rasia yalionekana kulenga zaidi kwenye vituo vya Islamic State baada ya kulihusisha kundi hilo lenye msimamo mkali kwa kuitungua ndege ya Rasia mwishoni mwa mwezi Oktoba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba matangazo haya waweza ukayafuatilia kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Pia tuko kwenye Instagram na Facebook. Na katika kipindi cha mwezi mmoja sasa, Kenya imepokea meli nne kubwa za watalii ambazo zinawatembeza raia wa kigeni kutoka mataifa tofauti ulimwenguni, jambo ambalo linarejesha matumaini kuwa sekta ya utalii imeanza kuimarika tena baada ya kuathiriwa kwa kipindi kirefu na mashambulizi ya kigaidi, kama anavyoripoti mwandishi wetu Josephat Kioko. Juhudi za kuwakabili maharamia katika pwani ya Somalia zinazidi kupata sifa baada ya uharamia kupungua mwaka baada ya mwingine, kinyume na miaka ya nyuma ambapo meli nyingi zilizuiliwa na majangili. Hii imetajwa kama hatua kubwa ambayo wanajeshi wa muungano, jeshi la wanamaji kutoka Kenya pamoja na US Marine kutoka Marekani walifaulu na kufungulia meli kama hizi kurejea safari za kuwatembeza watalii. Meli iitwayo Seven Seas Voyager imetia nanga katika bandari ya Mombasa ikiwa na watalii zaidi ya elfu moja wakiwepo abiria mia saba na wahudumu wa meli hiyo takriban mia tatu. Maafisa wakuu wa bodi ya kitaifa ya utalii hapa Kenya walikuwa katika bandari hiyo kuwapokea wageni hao. Majina ni Alan Jeroge, mimi ni katibu wa shirika la utalii la Kenya, KTB. Tuko hapa kupokea hii meli ya Seven Seas ambayo ni meli ya kitalii, ni ya tatu katika muda wa wiki tatu zilizopita. Kwetu sisi ni furaha kubwa kuona kwamba Mombasa inaendelea kuaminika kwa upande wa utalii. Tumekuwa tumeathirika kwa upande wa meli za kitalii kuja Mombasa. Kwa sababu ya kazi ambayo serikali imefanya na majeshi yetu, tumeona kweli meli za kitalii zimeanza kurudi. Uchumi wa Mombasa utaweza kufaidika. Kabla ya hapo nchi kama vile Marekani na Uingereza zitahadharisha raia wake dhidi ya kuzuru sehemu za pwani ya Kenya kutokana na vitisho vya magaidi, lakini kwa wakati huu meli hii ina watalii wengi kutoka mataifa hayo mawili. Captain Talib Hamis ni afisa mkuu anayesimamia operesheni katika bandari ya Mombasa, na anasema maharamia siyo tisho tena. Uh, matatizo ya piracy ambayo yalikuwemo katika maeneo yetu, meli nyingi hizi zilisimamishwa kuja katika bandari yetu, lakini hii ni furaha kubwa kwetu kwa, kwa sababu sasa imedhihiri kuwa uh, usalama umeingia hapa kwetu na kwa sababu ya bidii zilizofanywa na serikali na mashirika mengine ya, ya kitaifa na serikali zingine ku kudumisha na kuimarisha usalama katika bahari yetu ya, ya Hindi hapa na katika bandari yetu. Sasa kwenye meli hawa wa hizi za meli za abiria wameona ni salama kwao meli zao kuja hapa. Meli hiyo Seven Seas Voyager ilitoka Marekani na itakapoondoka Mombasa itaelekea Cape Town nchini Afrika Kusini. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika kipindi e, cha afya. Makala hii ya afya inaletwa kwako kwa hisani ya mtandao wa afya Afrika kupitia VOA. Ninaitwa Meri Mgawe. Leo tunazungumza na mama Stela Mpanda. Karibu sana katika kipindi chetu. Na kwanza kabisa nielekee moja kwa moja, nikijua ya hakika kwamba huko Tanzania kulikuwa na shughuli muhimu kwa ajili ya kukabidhi vifaa mbalimbali katika hospitali ya mkoa ya Amana. Ni kwamba tulikuwa tuna kabidhi, vinaitwa kwa Kiswahili naweza kuziita mama kit au delivery kit mia moja hospitali hiyo ya Amana. Ni hospitali ya mkoa ambayo inazalishwa kina mama kwa masaa ishiri na nne kati ya arobaini na tano mpaka sabini. Kwa hiyo tulikuwa tumekabidhi hizo leo na walifurahi wale tuliokuwa tumewakabidhi, na mpaka wakina mama, tukawa ndo wakina mama wenyewe ambao wanajifungua pale, tukawakabidhi. Kwa hiyo wamefurahi sana nafahamu kwamba msaada huu mliopeleka katika hospitali ya amana a, ni pamoja na kwa kushirikiana na mashirika mbalimbali mbali hapa Marekani. Unaweza kutuambia juhudi yeah, mlizozifanya mpaka mkaweza kufikia lengo hili la kupeleka hizo mama kit mia moja nchini Tanzania? Kwanza, mwaka jana tulipeleka kiti arobaini na tisa, alafu tukawaeleza watu mbalimbali mbali kuwa hizi kiti zinauzwa dola saba. Kwa hiyo mtu kama unaweza kujitolea dola saba unaweza ukajitolea dola saba ili kusudi ingalau kumsaidia mama aweze kujifungua salama, kwa sababu hizi kiti ni kiti ambazo ziko, sijui kwa Kiswahili naweza siwezi zaidi, lakini ziko sterile, yani ni safi, zimewekwa katika hali ambayo ya mazingira hakuna wadudu, wamekusha safishwa kwa utaalamu kwa hiyo tunaita hivyo vyombo ni stera. Kwa hiyo hivyo, akizalishwa navyo, vinapunguzwa vinazuia hata maambukizo kwa mama. Kwa hiyo mama anazaa salama, mtoto anatoka salama, kwa sababu mne ndani pia kuna hata kijichombo kimoja ambacho kama mtoto atakuwa amejaajaa maji maji kwenye pua huku kwenye midomo, hawezi kupumua sawasawa, basi hicho kinaweza kumsaidia akatoka ale mauchafu uchafu akapumua sawasawa. Ni marafiki ambao wako kule walipoona umuhimu wa swala hili, na tupokuwa tunawaeleza jamani, huku ni kwamba wakinamama wanaambiwa walete kanga, walete nyembe wa, walete vifaa mbalimbali, wajanapo hospitali kwa sababu ya uhaba kwa hiyo watu wakajitolea kwa moyo sana, kuwa tunaweza kusaidia eh. Mbali na kupeleka kiti hizo mia moja, kuna jambo gani lingine ambalo shirika lako linazingatia katika kuhakikisha kwamba afya ya mama na mtoto inakuwa katika mstari unaostahili? Ah, viko vitu vingi sana tunazingatia, hasa mojawapo ni kuelimisha, kuelimisha wakina mama kuhusu eh, usafi wao, kuhusu jinsi ya mtoto na hata hizo ambazo ndio tunasema kiti pia ni kwamba hizo kiti zina mambo mengi sana, zina vitu vingi sana ambayo ndani ya hiyo kiti. Kwa hiyo badala ya mama kuleta labda plastiki, mle ndani kuna plastiki. Baada ya mama kuleta kanga mbili, mle ndani kuna vitaulo vya kumfunika mtoto. Mama badala ya kuleta kamba kamba, ambazo hata huwezi kujua hizo kamba ni safi za kiasi gani, katoa wapi. Kwa hiyo mle ndani kuna clips ambayo unaweza kuklip kuna mikasi, kuna kila kitu ambacho kimetengenezwa kitaalam kabisa. Kwa hiyo, pamoja na hayo, tunaelimisha wakinamama kila siku kuhusu masuala ya uzazi salama, uzazi bora na kuzalia hospitali, kwa sababu kule hospitali ndio watapata huduma eh, bora, kwa sababu wale watu wamesomea kuhusu masuala hayo na hebu tueleze kidogo hizi kiti, mwingine anaweza kuuliza kusibabu, mama, kwa sababu wakinamama tunafahamu kwamba katika hospitali nyingine Tanzania wamekuwa wakiitishwa ama wakitakiwa kupeleka vifaa mbalimbali kwa ajili ya uzazi. Je, hizi kiti mlizozitoa huku kupeleka kwa, kwa katika hii hospitali ya Amana, mmewakabidhi wale wamama wajawazito wenyewe ama mmepeleka katika utawala wa hospitali? Hapana, tumewakabidhi wakina mama wenyewe. Tunaona ni vizuri kuwakabidhi wakina mama wenyewe, kwa hiyo yule mama ambaye hajajifungua bado ndo tumemkabidhi kusudi akitaka kujifunga na kuwaelimisha vile vile. Tumewaelimisha wakina mama, tumelisha na wale wakunga jinsi ataka kuvitumia, na wale wakina mama pia tumewambia wasifungue, kwa sababu wakifungua mavumbi anaweza akaingia k vyombo vikawa vichafu, kwa hiyo tumewaelimisha wakina mama wanakaa navyo na vimewekwa kwenye plastiki nzuri sana kwamba hata kama tukaa nayo haiwezi kuchafua vile vya kule ndani, kwamba ikifika ule wakati anataka kujifungua ndo anampa mkunga, mkunga ndo anatumia hiyo katika kumsaidia. Nini malengo yenu ya baadaye? Mnadhani kwamba kuna uwezekano mkubwa wa kufika katika hospitali nyingine ama mikoa mingine kutoa huduma kama hizi? E, katika hizi pia tumepanga kuna hospitali mbili za mkoa hapa Dar es Salaam ambao akina mama wanazaa tena kwa wingi. Kwa hiyo tunapeleka pia hizo kiti hamsini kwenye hospitali ya mkoa ya Mwananyamala tarehe mbili, na pia hamsini nyingine kwenye hospitali ya mkoa inaitwa hospitali ya Temeke, tunapeleka na hii. Hebu sasa tupate tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera ya serikali ya Amerika. Rushwa ni moja ya changamoto kubwa sana duniani mara kwa mara imekuwa ni matumizi mabaya ya madaraka, kuanzia ngazi ya chini, ambayo inatuathiri sisi sote kote ulimwenguni. Matokeo yake yanaathiri nchi tajiri na masikini, kote katika sekta binafsi na za umma. Rushwa inaondoa uaminifu, inadumaza maendeleo, inaondoa imani katika taasisi za kidemokrasia na kuandaa njia za harakati za uhalifu za kuvuka mipaka ya kimataifa. Ubaya wake ni kwamba watu wa kawaida ndio wenye kupata usumbufu. Rushwa inavuruga masoko, kusababisha bei kubwa, kuvunja moyo wa wekezaji na kudhoofisha ukuaji wa uchumi. Hakika ni uharibifu kwa jamii katika nchi zinazoendelea, ambapo inakuwa kama kizuizi cha maendeleo na mafanikio. Kuzungumzia janga hili, miaka kumi na miwili iliyopita Umoja wa Mataifa ulitenga siku ya Disemba 9 kama siku ya kimataifa dhidi ya rushwa duniani siku hiyo imekuwa ikiadhimishwa kila mwaka toka mwaka 2003, inaiangalia na kupitishwa kwa azimio la Umoja wa Mataifa dhidi ya rushwa lililopitishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Kwa umuhimu wa azimio la Umoja wa Mataifa, linatambua kwamba rushwa ni uhalifu unaopitia katika jamii na mipaka ya kitaifa inachochea harakati za kihalifu nyumbani na duniani kote. Mbinu za kina zinahitajika kukabiliana nayo, moja ikihusisha ushirikiano miongoni mwa serikali, asasi za kiraia na sekta binafsi. Kumaliza rushwa kunategemea uwezo wa serikali na utawala wa sheria na kuhakikisha wananchi popote pale walipo, kama watu waandishi wa habari na wanachama wa asasi za kiraia, wana uwezo wa