Tanzania leo inaadhimisha miaka 54 ya uhuru wa Tanganyika ambayo baadaye iliungana na Zanzibar kufanya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo rais wa nchi hiyo John Magufuli ameongoza raia kwa kufanya shughuli za usafi nchi nzima. Rais huyo alishiriki kwenye zoezi hilo la usafi katika maeneo ya kuzunguka Ikulu mjini Dar es Salaam hadi kwenye soko la samaki la feri na kueleza kuwa ni aibu kwa taifa kukumbwa na kipindupindu kwa sababu ya uchafu. Miaka yote Tanzania imekuwa ikiadhimisha sikukuu ya uhuru wa Tanganyika kwa garide maalum la kijeshi, lakini Rais Magufuli ambaye aliingia madarakani baada ya uchaguzi wa mwezi Oktoba aliamua kwa Tanzania washerekee kwa kufanya usafi ili kukabiliana na tatizo la ugonjwa wa kipindupindu. Rwanda imejipanga kuandaa kura ya maoni wiki ijayo juu ya mabadiliko ya kifungu cha katiba ambacho kitakachomruhusu Rais Paul Kagame kwania muhula wa tatu mwaka 2017 na uwezekano wa kuendelea kuwepo madarakani hadi mwaka 2034. Serikali ya Rwanda imetangaza jana jioni kwamba kura ya maoni itafanyika Disemba 17 kwa Wanyarwanda wanaoishi nje ya nchi na Disemba 18 kwa wale wanaoishi nchini Rwanda. Kura ya maoni inahitaji wananchi waidhinishe pendekezo la mabadiliko ya kifungu ambacho kitapunguza muda wa muhula wa rais kuwa miaka mitano badala ya Kasaba, lakini pia itampatia nafasi ya kipekee Rais Kagame aliyeko madarakani tangu mwaka elfu mbili kugombania tena nafasi yake. Sheria iliyopo sasa inamhitaji Kagame kuondoka madarakani mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Maafisa wa Ufaransa wanasema wamemtambua mshambuliaji wa tatu ambaye alifariki katika mashambulizi kwenye tamasha lililofanyika kwenye ukumbi wa Bataclan mjini Paris Novemba 13. Maafisa wametangaza hii leo kwamba mshambuliaji akitokea Strasbourg, mashariki mwa Ufaransa, anaaminika kusafiri kwenda nchini Siria na kundi la watu vijana mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ripoti zinasema baadhi yao walikamatwa na kuwekwa kizuizini kufuatia kurudi kwao Ufaransa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Jina la mshukiwa huyo halijatolewa rasmi hadharani. Hata hivyo, vyombo vya habari vya Ufaransa vimemtaja mtu huyo kama Fuad Mohamed Agad, mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu, aliyetambuliwa kwa njia ya chembechembe chembe za kina saba. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaeleza kwamba silaha zilizotumiwa na wanamgambo wa Islamic State kufanya kampeni ya kikatili ya unyenyesaji kwa kiasi kikubwa zilitekwa kutoka akiba ya jeshi la Iraq, ikidhihirisha kwamba kuna haja kubwa ya kuwepo na tahadhari wakati silaha zinapelekwa kwenye maeneo yasi na utulivu. Amnesty iliagiza kutayarishwa ripoti iliyotolewa jana na idara za utafiti wa silaha yenye makao yake Australia, Armament Research Service iliyochunguza aina ya silaha zinazotumika kote nchini Iraq na Siria na kugundua silaha hizo zimetoka angalau nchi ishirini na tano. Kiwango kikubwa kimetoka Marekani, rasia na mataifa ya zamani ya Urusi. Mamia ya watu leo wanaondoka eneo la mwisho lililoshikiliwa na waasi katikati ya mji wa Homs nchini Syria kama sehemu ya mkataba wa amani na serikali. Wanajeshi wa Syria walilizunguka na kulifunga eneo hilo kwa miaka kadhaa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, wakati makundi madogo ya waasi yaliendelea kubaki katika eneo hilo, kitovu cha awali cha mzozo wa nchi hiyo. Mbali na wapiganaji wa upinzani kuondoka kwenye wilaya ya Wael, mamia ya raia wanapanda mabasi na kuondoka katika eneo. Kundi la haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza, ambalo linaangalia ghasia nchini Syria, limesema watu mia saba na hamsini walitarajiwa kuondoka leo Jumatano. Ofisa mmoja wa Marekani ameongezea sauti yake katika ukosoaji wa kampeni za kijeshi za Rusia nchini Syria, akisema leo Jumatano ni asilimia thelathini pekee ya mashambulizi ya anga ya Rusia yamelenga wanamgambo wa kundi la Islamic State. Mataifa ya magharibi yanaishutumu Russia kwa kulenga mashambulizi yake kwa wapiganaji wanaoipinga Syria katika kumuunga mkono mshirika wake Rais Bashar al-Assad, madai ambayo maafisa wa Russia wanayakanusha. Mwakilishi maalum wa Marekani Brit Magik, ambaye amekutana na viongozi wa Marekani na Iraq mjini Baghdad hii leo, amesema asilimia sabini nyingine ya mashambulizi ya anga ya Russia nchini Syria yamepiga makundi ya upinzani ofisi ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa inasema zaidi ya watu elfu tisa wamekufa katika kipindi cha miezi ishirini na moja mapigano mashariki mwa ukraine japokuwa uhasama umepungua sana tangu mwezi agosti Kamishna mkuu wa masuala ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema katika ripoti yake iliyotolewa leo kwamba kuondolewa kwa silaha nzito kufuatia mkataba mpya wa kusitisha mapigano wa Septemba mosi kumesaidia kupunguza sana ghasia kati ya vikosi vya serikali ya Ukraine na uungaji mkono wa Russia wanaotaka kujitenga, lakini ripoti imeonya mashambulizi ya hapa na pale mwezi Novemba huenda ikawa onyo la mapema kwamba ghasia zinaweza kuanza tena.