Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Harrison Kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Alhamisi, Disemba 10 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana. <tune> Na, na katika matangazo yetu ya leo wakati leo ukiwa dunia inaadhimisha siku ya haki za binadamu duniani, mwanaharakati wa haki nchini Kenya waeleza haki hizo. Kwanza kabisa haki ambazo zimekuwa zikikiukwa pakubwa hasa katika maeneo ya pwani na kaskazini mashariki ni haki za usalama. Wakati huo huo, rais wa Tanzania ametangaza baraza lake la mawaziri, lakini wanaharakati nchini humo wanasemaje? Nilitarajia tu, tuone sura nyingi za wanawake hapo wa, wako wachache, nadhani ni kama watatu, lakini kwa vile hajamaliza kuteua huenda atawaongeza. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alain Nyamitwe amesema serikali yake itatekeleza kwa haraka mikakati ya kumaliza mzozo unaoendelea kukabili taifa hilo. Burundi imekuwa ikikumbwa na migogoro ya kisiasa tangu rais Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania urais kwa awamu ya tatu hapo mwezi Aprili. Waziri huyo alitoa matamshi hayo alipokutana na wawakilishi wa jumuiya ya Umoja wa Ulaya huko Brussels, Ubelgiji. Alisema ingawa Bujumbura haikupata matokeo yaliyokuwa yanatarajiwa kutoka kwa mkutano huo, ameridhishwa na uwazi na majadiliano hayo. Alisema serikali yake ilitarajia kwamba umoja huo ungetengeneza kurejesha kwa ushirikiano kati yake na Burundi. Hata hivyo, Nyamite alitaja mashauriano kama hatua muhimu katika harakati za kurejesha amani nchini humo, kwa sababu Umoja wa Ulaya na Burundi hazikuwa zimefanya mazungumzo yoyote kwa muda wa miezi saba iliyopita. Mmoja wa washukia wakuu wa mauaji ya halaiki ya Rwanda ya mwaka wa 1994 amekamatwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Umoja wa Mataifa umesema kuwa Ladislas Ntanganzwa mwenye umri wa zamani aliyekamatwa, aliyekuwa meya wa zamani, alikamatwa Jumatano na anashutukiwa kwa kuchochea vifo zaidi ya elfu ishirini vya watu wa kabila la Tutsi kwenye eneo la Nyakizu. Mahakama inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa kuhusu mauaji ya Rwanda imemfungulia mashtaka Ntaganzwa mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu kwa makosa mawili ya mauaji ya halaiki na mengine matatu ya uhalifu dhidi ya binadamu. Marekani ilikuwa imetoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa yeyote ambaye angetoa habari za kusaidia kukamatwa kwake Ntaganzwa. Kulingana na Marekani, Ntaganzwa alikuwa mmoja wa waliopanga mauaji ya halaiki kwa kutoa mafunzo na silaha kwa wanamgambo wa Interahamwe. Umoja wa Mataifa umeshutumu serikali ya Kongo kwa kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu, hasa kuwatishia wapinzani, wanahabari na wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo. Leo ikiwa siku ya kimataifa ya haki za binadamu, wananchi wa Kongo wanaomba serikali kuheshimu mikataba waliotia saini, huku haki za kimataifa kuhusu, uh, kuhusu binadamu. Ausel Malivika ana ripoti zaidi. na leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya haki za binadamu Mashirika ya kutetea haki za binadamu imekuwa na hisia tofauti kuhusiana na sikukuu ya leo. Huyu hapa Omari Kavota, mwanaharakati kutoka mashariki mwa Kongo. Njia ingali ndefu <coughs> haki za binadamu na kuheshimiwa na serikali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini sharti hapa tu tuzungumzie kama jitihada zinafanyika, tukikadiria kama ilivyokuwa miaka kumi baadaye na siku hizi za leo, viongozi wa serikali wanaahidi kufanya ki Uh, baadhi ya mashirika mbalimbali zimekuwa zikilalamikia ukiukaji wa haki za binadamu. Ni kama shirika la Lucha ambalo limesema kwamba watu wake walikamatwa na kuweka jelani bila kushika sheria na bila kuheshimu katiba ya Kongo. Kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, maafisa wa serikali ya Urusi wamesema wanadiplomasia kutoka nchi za Marekani na Urusi na Umoja wa Mataifa watakutana kesho Ijumaa mjini Jeneva, Uswizi, kujadili njia ya kuleta amani katika nchi Siria. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Genadi Gatilov, aliambia shirika raria la habari ria la Mosco kwamba mkutano huo utahimiza umuhimu wa kuongeza juhudi zaidi ili kupambana na ugaidi. Marekani na Rasia zimekuwa zikitafuta mbinu za kushirikiana katika mashambulizi ya kijeshi nchini Siria ambako vita vimesababisha vifo vya takriban watu elfu mia mbili hamsini kufikia sasa nchi hizo mbili zimekuwa zikifanya mashambulizi bila kushirikiana, wakati Marekani ikilenga kundi la Islamic State huku Russia ikishambulia vikundi vya wanamgambo wa Siria, ikiwa ni pamoja na baadhi ya nchi zinazounga mkono na mataifa ya magharibi. Sauti ya jumuiya ya kimataifa imeongezeka dhidi ya mgombea kiti wa rais wa chama cha Republican Donald Trump kutokana na pendekezo lake la kuwapiga marufuku kwa muda Waislamu kuingia hapa Marekani, ambapo Waingereza laki mbili na elfu hamsini wametia saini hati ya malalamiko kwenye mtandao kutaka tajiri huyo kupigwa marufuku kuingia Uingereza. Rais Barack Obama wa Marekani na viongozi wengine wa dunia wamelaani matamshi hayo ya Trump, wakitoa wito wa kuheshimu uhuru wa misingi ya nchi hii na ya kuwapokea wahamiaji. Wakati huo huo, Trump hivi leo amesema ameahirisha ziara yake ya Israel akisema kuwa atakutana na waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu mara tu atakapokuwa rais wa Marekani. Trump ameasema hayo kupitia ujumbe wa Twitter kufuatia malalamiko kutoka kwa wabunge wa pande zote wa Israel kutokana na pendekezo lake la kutaka wapiga, kuwapiga warufuku waislamu kuingia Marekani. Polisi wa Uswizi katika mji wa Jeneva wameongeza kiwango cha kutoa tahadhari za kigaidi mapema leo huku wakiendelea kuwasaka washukiwa wanaohusishwa na shambulizi la Paris. Idara ya usalama ya mji wa Geneva imesema inafanyia kazi taarifa kutoka kwa maafisa wa serikali ya Uswizi kuwa washukiwa huenda wakawa mjini Geneva au kwenye maeneo mengine ya vitongoji, huku idadi ya wanaosakwa ikiwa bado haijabainika. Mamlaka pia zimeongeza kuwa maafisa zaidi wa usalama wameongezwa. Maafisa wa usalama wanaoshika doria kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa walionekana wakibeba bunduki kubwa kuliko kawaida. Shambulizi baya lilitotekelezwa Paris Novemba 13 na kundi la Islamic State liliua watu 130 na kuwajeruhi wengine zaidi ya 350. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari wachukua uzito wa juu ni habari ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli kutangaza baraza lake la mawaziri lenye jumla ya mawaziri 19 na manaibu waziri 15 hukiwa na sura nyingi mpya. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwanaharakati Profesa Ruth Meena, na kwanza kutaka kujua amepokeaje baraza hilo jipya. La kwanza ni kwamba ni baraza dogo, kwa hiyo naamini kwa, kwa udogo wake unaweza kuwa uh, ina, itawezesha utendaji zaidi, lakini itaokoa pia bili kubwa inayoenda kwenye kuendesha government kubwa na baraza kubwa. Hicho ni kimoja. Uh, ya pili ni kwamba nilitarajia tu, tuone sura nyingi za wanawake hapo. Wa, wako wachache nadhani ni kama watatu, lakini kwa vile hajamaliza kuteua huenda atawaongeza wanawake. Kwa hiyo kwa upande wa kuona ni kitu gani sisi wanawake wa tume kwenye zile harakati za kutaka hamsini kwa hamsini bado kidogo maanake kwa sasa hivi nimeona kama sura wanawake walio na full cabinet ni watatu na juniors ni watatu, na pengine kwa upande tu hivi sasa, kama ulivyosema, baraza halijakamilika na hatujaona kabisa mm. upande wa Zanzibar ukipata mawaziri hilo nalo, kwa upande wako mlipokea vipi? Nadhani kwa upande wa Zanzibar huenda ndio pia anasubiri kwa ajili kwa ya kwamba pal, hali bado ni utata, nadhani anasubiri pia suala zima la uchaguzi likamilike huko Zanzibar na mm. nafasi ya vijana, ukiwa kama mwanaharakati kwa upande wako, umeipokea ameipokea vipi? Zipo sura chache za vijana, wakina Januari Makamba, nadhani kuna wakina, uh, uh, Angela Kariuki ni kijana, ziko sura chache za vijana na naamini kwamba wataweka nguvu mpya. kuna baraza sasa, pengine ikiwa hivi sasa kama unavyosema kwamba Magufuli tunajua ameanza na kasi mpya ya hali ya juu mm, kwenye kazi yake hawa mawaziri unaowaona, no, sasa wakiwepo wengine wa sura za, za, za zamani ambao walikuwepo baraza lililopita, kwa upande wako unaona kwamba kuna mabadiliko makubwa? Mabadiliko yapo, mabadiliko yapo, lakini kusema kwenda naye kwenye kasi hiyo nadhani kutokana na yeye kwamba kasi yake ni kubwa, mawaziri aliyowachagua watalazimika tu kwenda na, na hiyo kasi. Kwa upande wa mabadiliko uh, hasa wale nikitizama zile sura za zamani, nadhani mabadiliko yapo kidogo. Kuna watu ambao labda hatukuwatarajia hatu waingie. Kuna watu walioachwa ambao tulifikiria wangekuwepo. Nadhani kwa vile amesema, ni mabadiliko ni mabadiliko ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake Profesa Ruth Mena akizungumza na Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuendelee kujijuza zaidi na habari kutoka maeneo yote ulimwenguni. Wanamgambo wa Taliban wameshambulia uwanja muhimu wa ndege kusini mwa Afghanistan na kuwaua watu 50 kulingana na maafisa wa serikali. Wizara ya ulinzi nchini humo imesema kwamba zaidi ya raia 38 wanajeshi kumi na askari polisi wawili waliuawa kwenye shambulizi hilo lililofanyika mapema Jumanne katika uwanja wa Kandahar. Wanamgambo wapatao kumi na mmoja waliuawa katika muda wa saa 24 tangu shambulizi la kwanza kutokea, na yote ni kulingana na taarifa iliyotolewa leo Alhamisi. Wakati dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu leo, afisa wa ngazi ya juu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ameonya kuwa kuna changamoto nyingi zilizobaki ili kuhakikisha uhuru, haki na amani zinapatikana kote duniani. Siku hii muhimu ni kuadhimisha tarehe hii ya mwaka wa 1948 wakati baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipoidhinisha tangazo la kimataifa la haki za binadamu ikiwa ni hati ya kihistoria inayofafanua misingi ya haki za binadamu duniani. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanatumia siku ya leo kuangazia mkataba wa kimataifa wa haki za kiuchumi, kijamii pamoja na mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa ulioidhinishwa mwaka 1966. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameongeza kuwa ni muhimu sote tuangazie uhuru na tulinde haki za kila mmoja na kiongozi wa Korea Kusini Kim Jong Un amesema kuwa utawala wake uliotengwa umetengeneza bomu la hydrogen. Kim alitajwa na afisa kutoka shirika la habari la kitaifa akisema sasa nchi yake iko tayari kutumia bomu la atomic na la hydrogen kulinda uhuru wake. Kim ameyasema hayo mapema leo wakati akizuru eneo la kihistoria la kijeshi mjini Pyongyang. Bomu la hidrojeni maarufu kama thamonuklia lina nguvu nyingi kuliko lile la atomic kutokana na teknolojia iliyotumika. Korea Kaskazini iliweka vikwazo vikali, iliwekewa vikwazo vikali na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kufanya majaribio matatu ya nyuklia katika miaka ya 2006, 2009 na 2013 Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na basi, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tuelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo changamoto za kiusalama zinazokumba nchi hiyo zimejitokeza tena leo wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu, huku mashirika ya kijamii yakiungana katika sherehe hizo. Tofauti na miaka mingine, masuala ya afya, haki za vijana na wanawake yamejitokeza katika hotuba za viongozi mwandishi wetu Josephat Kioko anayoripoti zaidi kutoka Mombasa. Katika barabara za mji huu wa Mombasa, raia walijiunga na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu kushiriki matembezi ya amani kuashiria sherehe kamili za siku hii kima ya kimataifa ya kutetea haki. Matembezi yamekuwa katika barabara tofauti kuelekea uwanja maalum uitoa Makadara ambako raia wamekongamana na kusikiliza hotuba za viongozi wa mashirika mbalimbali mbali, viongozi wa kidini na raia waliopata fursa ya kuzungumza. Miaka iliyopita kumekuwa na mazungumzo kuhusu ukiukaji wa haki za kibinadamu, lakini mambo yanaenda yakibadilika. Kumekuwa na wanaharakati kuhusu haki za afya haki za vijana kutangamana, haki za wanawake na ukosefu wa ajira pia umezungumziwa hapa. Miongoni mwa viongozi waliotoa hotuba Hussein Khalid ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Haki Africa alikuwa hapa kutoa hotuba hii. Kwanza kabisa haki ambazo zimekuwa zikikiukwa pakubwa, hasa katika maeneo ya pwani na kaskazini mashariki, ni haki za usalama. Um, kama tunavyofahamu, kila mwananchi popote pale alipo amehakikishiwa usalama wake na katiba ya nchi ya Kenya. Kipengele cha 29 kinasema kwamba kila mtu uh, ana haki ya kuishi kwa usalama katika maeneo yake na hafai kunyanyaswa au kudhulumiwa njia yote. Lakini hizi siku zilizopita tumeona usalama ukiwa umezorota. Kwa hivyo mambo kama haya yameweza kutia watu tumbo joto, na tunataka kusisitiza kwamba haki za usalama ni muhimu sana. Serikali na hata mashirika ya kimataifa amewakilishwa hapa kuadhimisha siku hii katika mji wa Mombasa. Umoja wa Mataifa pia umewakilishwa na huyu. Mwaka huu unapoisha, mashirika ya haki za kibinadamu pia yalizindua ripoti maalum kuhusu ukiukaji wa haki za kibinadamu. Tumeona katika siku hizi zilizopita, pia visa vya vita dhidi ya kinamama na watoto vimekuwa vikizidi. Kwa hivyo tunataka kuhakikisha kwamba tumeweza kuwapa kinamama na watoto kipaumbele ili waweze na wao pia kukaa kama wengine wao ama wengine wetu katika jamii. Kauli mbiu ya leo hii imekuwa ni Yani, haki yetu, uhuru wetu. Kila wakati kutoka hapa Mombasa, na mimi Josephat Kioko nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika. Na kutoka huko tunaelekea hadi Burundi ambapo juhudi za kutatua mzozo wa kisiasa nchini humo bado zimekwama miezi mitano baada ya rais Pierre Nkurunziza kushinda uchaguzi uliokuwa na utata. Wakati huo huo, katika mji mkuu, wakazi wanaendelea kushuhudia miili ya watu waliokufa mitaani kila asubuhi kufuatia ghasia zinazoendelea. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muhammad Yusuf ametuletea taarifa inayosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Usiku mwingine katika mji mkuu wa Bujumbura, ambapo milio ya risasi inasikika katika mji. Mapambano mengi ni kati ya polisi na makundi yenye silaha. Siku inapoanza, ni wakati mwingine kwa wakazi kuanza kuhesabu miili ya watu waliokufa. Watu saba waliuawa jana na kuongeza idadi ya watu kufikia angalau mia mbili na arobaini ambao tayari wamefariki tangu mwezi April. Wakazi wameiambia VOA kwamba ghasia za kila siku zimekuwa sehemu ya maisha yao na kwamba wanahofia hali kuwa mbaya zaidi. Rais Pierre Nkurunziza alichaguliwa tena mwezi Julai, lakini wakosoaji wake wanasisitiza kwamba alikiuka mkataba wa amani uliofikiwa mjini Arusha, Tanzania, ambao ulimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Hati zote zinaelezea marais kuwepo madarakani kwa kipindi cha mihula miwili. Wafuasi wa Nkurunziza wanasema muhula wake wa kwanza haukuhesabiwa dhidi yake kwa kuwa alichaguliwa na bunge na sio kura za wananchi. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na viongozi wengine wametoa wito kwa serikali ya Burundi kufanya mazungumzo na upinzani. Katika mahojiano na VOA hii leo, waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alain Nyamitwe alielezea juu ya ushauri waliofikia wiki hii na Umoja wa Ulaya. Wamesema hawajasitisha ushirikiano na sisi, lakini walikuwa wakifikiria hatua za ziada iwapo mashauriano yetu na wadau hayatazaa matokeo mazuri. Tuna matumaini kwamba mashauriano tuliokuwa nayo pamoja na kazi tunayoenda kuifanya kutoka sasa itaonyesha matokeo mazuri ambayo hayatatoa mtazamo wowote mbaya. Naye msemaji wa ushirika wa upinzani ambao unajumuisha wanachama wa makundi ya kiraia na vyama vya kisiasa, Pankris Kris Mpanye hana hamasa na juhudi za maendeleo ya kutatua mgogoro wa kisiasa nchini humo. Ushirika wa upinzani bado unasisitiza kwamba Rais Nkurunziza anatakiwa kujiuzulu na kutoa njia ya kuwepo serikali ya mpito. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mipango ya China kujenga kituo chake cha kwanza cha kijeshi katika taifa la Afrika Mashariki, nchini Djibouti, hatua wa ambayo wachambuzi wanasema ni sehemu ya mkakati mpana wa kiuchumi ulimwenguni na kubainisha uhusiano mzito na bara la Afrika. Mwandishi wa VOA Jill Craig akiwa Nairobi na Shannon Van Sant akiwa Beijing wana ripoti zaidi na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. China inasema kituo chake cha jeshi la majini nchini Jibuti kitakuwa ni kwa masuala ya kiufundi na ugavi. Ni kituo cha kwanza cha kijeshi cha China nje ya nchi. Marekani, Ufaransa na Japan pia wana vituo nchini Jibuti, taifa dogo la Afrika Mashariki. Liko karibu na maeneo yenye matatizo kama vile Somalia na Sahel, na pia iko kwenye ghuba ya Aden, iko kwenye njia kuu ya biashara inayounganisha eneo la bahari ya Sham na bahari ya Hindi. Profesa wa uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu huko China Wang Dong anasema kituo kitakuwa muhimu sana katika kulinda njia za meli za Beijing. Kwa kweli si kwamba ni kituo au si kituo cha jeshi, ni zaidi kwa ajili ya kupata njia na usambazaji, kwa sababu China inafanya mengi katika kukabiliana na harakati za kiharamia kwenye guba ya Adeni kwa miaka mingi. Na kuna suala la kuwa na njia ya usambazaji vifaa. China imepeleka wanajeshi wake kwenye Kikosi cha Ulinzi wa Amani cha Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini mwaka huu na imechangia meli kwenye doria dhidi ya uharamia kwenye ghuba ya Aden tangu mwaka elfu mbili na nane, lakini sera ya mambo ya nje ya nchi hiyo kwa muda mrefu imekuwa kutoingilia kati masuala ya ndani ya nchi nyingine. Mkuu wa programu ya afrika katika Chatham House huko London, Alex Vines, anasema wachina wanafanya majaribio kwa kuwa na kituo hiki kipya they still want to emphasize that China is different from other powers in Africa so it's not like France that has military bases in various places. Bado wanataka kusisitiza kwamba China ni tofauti na mataifa mengine yenye nguvu huko barani Afrika, kwa hiyo si kama Ufaransa ambayo ina vituo kadhaa vya kijeshi huko, au Marekani ambayo ina kituo cha jeshi Camp Lemonier kwa hiyo wanaelezea kituo chao ni cha kijeshi la majini tu kwa uhakika, ingawaje haya ni majaribio ya China kwa muda mrefu. Serikali za Afrika zitajibu vipi? Alexander Neil ni afisa mwandamizi katika taasisi ya masuala ya mikakati katika ofisi ya Asia huko Singapore, anasema China inaongeza uwepo wake barani Afrika kwa njia nyingine kama vile biashara ya nje na mkakati wa uwekezaji unaojulikana kama mkanda mmoja njia moja, an yani One Belt, One Road, inazungumzia kuweka njia za biashara za ardhini na baharini, ambao ni mtizamo wao wa kisasa. Into Africa to build. Kwa hiyo nadhani badiliko kubwa ambalo tunaliona hivi leo katika mradi wa One Belt, One Road, ambao ni mabadiliko katika kuelekea uwezo mkubwa wa China huko barani Afrika ni ujenzi wa miundombinu kutoa mikopo ya riba ndogo, mikopo isiyokuwa na riba na kuchochea masilahi ya biashara barani Afrika kwa ushirikiano na wananchi, wakati ambapo mwelekeo wa China awali ulikuwa zaidi kwenye madini. Katika kipindi cha mwongo uliopita, kila miaka mitatu Beijing imeongeza mara mbili msaada wake wa kifedha kwa Afrika kutoka dola bilioni tano mwaka elfu mbili na sita hadi dola bilioni kumi mwaka elfu mbili na tisa na baadaye kuwa dola bilioni ishirini mwaka elfu mbili kumi na mbili. Hivi sasa China imeongeza mara tatu ya idadi hiyo. Rais Xi Jinping alikuwa nchini Afrika Kusini hivi karibuni, ambapo aliahidi mikopo na misaada takriban dola bilioni sitini kwa bara la Afrika. Hiyo ilifuatiwa na matangazo ya msaada wa dharura wa chakula kwa mataifa yaliyokumbwa na ukame, kiasi cha dola milioni 156 na dola milioni 60 zaidi kwa kikosi cha majibu ya harakati za kijeshi la Umoja wa Afrika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA yakikujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo, ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni, na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi E, katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii yote. Haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi oh, Asante sana BMJ Muridhi. Basi utamsikia siku ya Jumamosi akikuletea yale mambo ya viji mambo. Basi muda si mrefu tutakuletea muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alen Nyamitwe amesema serikali yake itatekeleza kwa haraka mikakati ya kumaliza mzozo unaoendelea nchini humo. Mmoja wa washukiwa wakuu wa mauaji ya halaiki ya Rwanda ya mwaka wa 1994 amekamatwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa serikali ya Rusia wamesema, wanadiplomasia kutoka nchi za Marekani na Rusia na Umoja wa Mataifa watakutana kesho mjini Geneva, Uswizi, kujadili njia ya kuleta amani katika nchi ya Siria. Sauti ya jumuiya kima ya kimataifa imeongezeka dhidi ya mgombea kiti wa rais wa chama cha Republican Donald Trump kutokana na pendekezo lake la kuwapiga marufuku kwa muda wa Islamu kuingia hapa Marekani. Polisi wa Uswizi katika mji wa Geneva wameongeza viwango vya kutoa tahadhari za kigaidi mapema leo, huku akiendelea wa kuwasaka washukiwa wanaohusishwa na shambulizi la Paris lililotokea mwezi uliopita wanamgambo wa Taliban wameshambulia uwanja muhimu wa ndege kusini mwa Afghanistan na kuwaua watu wapatao 50. Wakati dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu leo, afisa wa ngazi ya juu wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ameonya kuwa kuna changamoto nyingi zilizobaki ili kuhakikisha uhuru, haki na amani zinapatikana kote duniani. Siku hii muhimu ni ya kuadhimisha tarehe hii ya mwaka wa wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipoidhinisha tangazo la kimataifa la haki za binadamu kote ulimwenguni. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema kuwa utawala wake uliotengwa umetengeneza bomu la hydrogen. Kim alitajwa na afisa kutoka shirika la habari la kitaifa akisema sasa nchi yake iko tayari kutumia bomu aina ya atomic na ile ya hydrogen kulinda uhuru wake. Kim ameyasema haya mapema leo wakati akizuru eneo la kihistoria la kijeshi mjini Pyongyang. Bomu la hidrogen maarufu kama dhamo nuklea lina nguvu nyingi kuliko ile atomic kutokana na teknolojia iliyotumika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1 na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mary Mgawe, fundi mitambo Aiden kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari nami ni Harrison Kamau, tukisema kwa harini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.