Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Desemba 11 mwaka 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na, na 107.5 FM Nairobi Kenya, vilevile 94.9 FM Bujumbura Burundi. Karibuni. E, msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, hapo baadaye kidogo tutakuletea live talk, ambapo itakuwa ni kuhusu uchaguzi na kampe, kampeni zinazoendelea huko Uganda, ambapo tutakupa nafasi ya kushiriki na kutoa maoni yako ya moja kwa moja. Lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia, ukisomewa hapa na Sande Shomari. Msemaji wa jeshi la Burundi anasema watu kumi na wawili wameshambulia wa kambi tatu za kijeshi katika mji mkuu wa Bujumbura. Wakati wanajeshi walipopambana na wa washambuliaji hao, Kanali Gaspard Bartuza alisema katika taarifa kwamba washambuliaji ishirini na moja wamekamatwa pamoja na mabomu na silaha kadhaa. Alisema wanajeshi watano wamejeruhiwa. Hata hivyo mwanajeshi akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina amesema wanajeshi wasiopungua watatu wameuawa. Bunduki na milipuko ilisikika katika viunga vya mji wa Bujumbura baada ya watu wasiojulikana wenye bunduki kushambulia kambi hizo za kijeshi. Msemaji wa rais wa Burundi Willy Nyamitwe ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa mashambulio yalifanywa kwa lengo la kujaribu kuachia huru wafungwa waliokuwa kwenye kambi hizo za kijeshi Moja ya kambi iliyoshambuliwa ni ile ya Ngagara, kaskazini mwa Bujumbura, lakini hakuna habari kamili zinazojulikana kuhusu tukio hilo. Magari ya polisi na ya kijeshi yanashika doria katika mji wa Bujumbura. Kila kitu kimefungwa katika mji huo mkuu. Wakati huo huo, mashirika ya ndege ya Kenya Airways na Rwanda Air yametangaza kusitisha safari za ndege zao kuelekea mji mkuu wa Bujumbura kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama katika mji mkuu. Takriban watu saba mapema hii leo wameuawa kwenye shambulizi la kujitoa muhanga ndani ya Kamerun katika eneo ambalo kundi la Boko Haram linaendesha shughuli zake. Shirika la habari la Ufaransa limesema kuwa shambulizi hilo limetokea kwenye kibanda cha chakula katika mji wa Kolofata ulioko kaskazini mwa Kamerun. Kamerun imekuwa ikishirikiana na Chad, Benin, Nigeria na Niger kwenye kikosi cha pamoja cha kukabiliana na Boko Haram. Kundi la Boko Haram lina makao yake kaskazini mwa Nigeria lakini limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara nchini Kamerun tangu mwaka 2013. Siku ya Jumatano jeshi la Kamerun lilipokea magari ya kivita majenereta, pamoja na vifaa vingine vya kivita kutoka kwa Marekani katika juhudi za kupambana na Boko Haram. Tume ya uchaguzi ya Rwanda inasema iko tayari kuandaa kura ya maoni wiki ijayo ambayo huenda ikamwezesha rais Paul Kagame kugombea mhula wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Baada ya hapo anaweza kuwa na uwezo wa kugombea kwa mihula mingine miwili ya miaka mitano kila mmoja. Kagame mwenye umri wa miaka 58 ameongoza Rwanda tangu kumalizika kwa mauaji haliki na vita mwaka 1994 na kuondoa Wahutu wenye msimamo mkali madarakani. Tarehe ya kupiga kura ni Desemba 17 kwa walio nje ya Rwanda na Desemba 18 kwa Wanyarwanda waliomo nchini humo. Charles Muyeneza, katibu mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi, amesema zaidi ya wa wanyarwanda milioni nne waliomba kura hiyo ya maoni, na tume hiyo inajaribu kutimiza wajibu wake kwa kutekeleza kura hiyo iliyo huru na haki. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema bado kuna mambo yanayotakiwa kufanywa au kufanyiwa kazi katika mpango wa makubaliano yaliyofikiwa wiki hii na makundi ya waasi wa Siria kwa mazungumzo ya amani na serikali. Kerry alisema hayo kandoni mwa mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa mjini Paris, akisema anatumaini masuala hayo yatatanzuliwa, lakini hakufafanua. Makundi mengi ya waasi yalikubaliana juu ya mpango wa amani katika mkutano wa siku mbili katika mji mkuu wa Saudi Arabia, ambao ulimalizika Alhamisi na kuonyesha njia kwa upinzani wa Siria uliogawanyika vibaya. Kundi la haki za binadamu linalofuatilia mapigano huko Siria mapema hii leo limesema kuwa msururu wa mabomu ya kwenye malori kaskazini mashariki mwa Siria yameua takriban watu ishirini na wawili licha ya juhudi zilizoko za kutatua mzozo ulioko nchini humo kidiplomasia. Kundi hilo la Syrian Observatory for Human Rights limesema mabomu hayo yalichaguliwa karibu na kituo cha afya na soko la mbogamboga mboga, mboga kwenye mji ulioshikiliwa na wakurdi wa Teltamar ulioko kwenye jimbo la Hasake. Kundi hilo lenye makao yake Uingereza limesema darzeni ya watu pia wamejeruhiwa kwenye mashambulizi hayo ya Alhamisi usiku na huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Teltamar ni mji ulioshikiliwa na vikosi vya kikurdi ambavyo kwa miezi kadhaa vimekuwa vikikabiliana na wanamgambo wa Islamic State wa usaidizi wa mashambulizi ya anga kutoka kwa Marekani. shilingi bilioni zaidi ya kumi na nne zimezama huko, hawajui ziko wapi. Rushwa na ufisadi Kenya, shutuma zinazidi kutolewa dhidi ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Serikali inasema nini? If people are found to be guilty, shauri yao kila mtu abebe mzigo wake. Wapinzani nao? Nimewaambia wafuate nyayo ya Rais Magufuli kule Tanzania. Majibu ni nini? Sasa tuchague president mama, prime minister mama, eh, wamama wana corruption. Ungana na VOA Swahili wiki nzima kuanzia Jumapili asubuhi 107.5 FM Nairobi jioni, Citizen Radio kwa mfululizo wa makala inayoangazia macho rushwa na ufisadi Kenya katika VOA Swahili wiki hii. Eh basi, msikilizaji, kama nilivyokuambieni ikiwa leo ni siku ya Ijumaa tunakuletea live talk ambapo tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Uganda ambao unatarajiwa kufanyika hapo Februari mwaka ujao. E, kama ambavyo tumekuwa tukiwaarifu kwenye baadhi ya taarifa zetu ni kwamba kampeni za uchaguzi huo zimepamba moto katika siku za hivi karibuni, huko vigogo wa kisiasa na wanasiasa wa ngazi tofauti tofauti waking'ang'ana kuwashawishi wananchi kwamba wataweza kuwaongoza vyema iwapo watapata nafasi hiyo. Tuko kwenye laini ya simu na wachambuzi kutoka uh, eneo hilo la Afrika Mashariki na vile vile wasikilizaji wetu wanaoendelea kuchangia swala hili kwenye mitandao ya kijamii. Tutaweza kuangalia wanayoyasema hapo baadaye, lakini kwa sasa niko naye friend Masita ambaye ni mwandishi wa habari ambaye yuko huko uh, upande huko yuko, uh, yuko Uganda uh, friend Masita, iwapo unanisikia Hebu tueleze uh, ulipo sasa, tueleze mambo yanaendelea namna gani katika hali za kampeni na mambo yote kuhusu uchaguzi huu ambao unatarajiwa mwaka ujao Februari. habari uh, gani vengi uh, huko ambayo iko Uganda? Hapa tumeona venye wana opozishoni wamekatazwa kuenda mahospitalini, wanataka kuenda kuvizi hospitalini zenye ziko vibaya ijapokuwa leo wameweka wa security nyingi sana polisi wamekuwa uh, kwa huko pande pande ya uh, Uganda Kabale wakakataza mwana opposition mmoja Mbabasi mwenye aliyekuwa prime minister wa NRM government kuingia kwa hospitali, lakini otherwise kila kitu kingine yote kiko sawa. Naona kila mtu anafanya kampeni yake, hakuna shida yoyote inatokea wana, wanasiasa wenye nguvu na katika, ku, katika uh, kampeni zao uh, ambapo ninajua kwamba umekuwa ukifuatilia mambo haya kama wewe mwanahabari huko mm -hmm. E katika maeneo sio, uh, tu katika miji mikuu lakini, e katika maeneo ya mashambani uh, wamekuwa wakipokelewa vipi hawa wanasiasa? Na hasa kwa sababu uchaguzi huo sio wa urais tu uh, uh, bali pia utafanyika uh-huh. kwenye ubunge na vile vile katika uh, kwa kwa udiwani wamekuwa wakipokelewa vipi? Aha, sasa uh, uh, uh, kitu kenye kiko huku Uganda Presidenti presidenti wote na wanasiasa wana, wana wenyewe wanaendelea wana, wana mbele kwa kukukua, wanaendelea wana na kampeni yao kwenye vilezi hizo, na reception ya ya huko vilezi hizo ndogo ndogo, wamepata kwanza opposition wamepata watu wengi sana, wanapenda opposition, wanataka chenji. Kila mtu anasema anataka chenji, lakini venye tunavyojua kampeni ya hizonda ngumu sana kuelewa zenye haya. Nikija kwako Bwana Akol, amazima, hebu naomba utueleze tu kwa, kwa uchambuzi wako na jinsi unavyoona hivi sasa, upinzani umeripotiwa kwamba una wagombea wachache kwenye bunge, kwa sababu wanasema idadi ya wagombea wa bunge wa chama tawala ni zaidi ya ishirini ambao watagombea bila kupingwa kwenye uchaguzi unaokuja. Sasa hebu tueleze hii inaonyesha nini na maana yake nini hasa kwa upande wa viti vya bunge kule bungeni. Uh, naam, asante sana. Kwa kweli unajua kwamba kasoro au changamoto ya chama, vyama vya upinzani nchini Uganda ni kwamba tu lengo lao ni, ku, ni, ni urais na Ikulu, na wanashindwa kuwateua wagombea katika uh, nafasi zingine, mathalan kama ulivyosema, kuna zaidi ya viti kumi ambavyo Uh, wabunge tayari wa chama cha NRM wamepita bila ushindani Ubuanati. wana zaidi ya hamsini madiwani ambao pia wamepita bila ushindani. Kwa hivyo nasema kwamba hiyo ni kasoro kubwa ya upinzani, lakini pamoja na hayo nataka nikuambie kwamba upinzani mara hii ni kama una nguvu, si kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili uh, kumi elfu mbili na kumi na moja. Mara hii tunaona kwamba kwa kweli upinzani una nguvu hasahasa pale ambapo wameweka wabunge wao kugombea. Nadhani kwa kweli utakuwa ushindani uh, mkubwa sana sana, lakini kuna kuna wengine ambao wanasema kwamba Rais Yoweri Museveni, eh, bado hawapatii nafasi kama inavyofaa hawa ambao wanaingia kwenye uwanja sasa hivi. Eh, nakuuliza kama unaweza kulinganisha hali ilivyo sasa na hali ilivyokuwa kwenye uchaguzi uliopita. Je, sasa unaona kama kuna uhuru zaidi kuliko ilivyokuwa wakati huo? Uh, kwa kweli nasema kwamba uhuru wakachukua wagombea unajua kwamba ush, ush, ushindani ukiwa mkubwa uh, kunaletea watu wengi kubabaika na kwa kweli naona kwamba unajua kwamba Daktari Kiza Bessie alipokuwa katika hospitali ya rufaa ya Abim uh, iliaibisha sana serikali kwa sababu maovu mengi yaligunduliwa nadhani, na tena tuona kwamba hospitali nyingi za serikali ziko katika hali ya hali mbaya, kwa hivyo kwamba kuzuia watu ku, wa, wa, wa, kuzuia wanasiasa kwenda huko kwa sababu wanasiasa hata wa upinzani na wanataka kutumia uh, nani uh, maovu hayo Kuku, kujiongezae, kuku, kujiongezea ufasi. Kwa hivyo unaona kwamba hali ndivyo ilivyo, lakini pamoja na hayo, unaona kwamba polisi nchini Uganda pamoja na tume ya uchaguzi waliweka ratiba, wakisema kwamba kuna maeneo ambayo yanakubaliwa yanaruhusiwa kwenda kufanya kampeni. Wao polisi wanasema kwamba hawakuruhusu watu hasa wanasiasa kwenda uh, hospitalini kwa sababu kule kuna wagonjwa wengine wako katika ile intensive care unit. Kwa hivyo ukiwapelekea lile vuguvugu la kampeni huenda likaathiri baadhi ya watu. Na maeneo mengine ambayo wamekataza wanasiasa kwenda ni maeneo ya sokoni, kwa sababu pale sokoni watu wanafanya shughuli zao. Kwa hivyo ukiweka pale uh, mkutano wako wa kisiasa, basi wale wanaokuja kusikiliza, wengine wana malengo yao, huenda wakawa wezi na kuwaharibia wale uh, biashara yao. Kwa hivyo hiyo ndio sababu inayotolewa na na, na polisi, lakini pamoja na hayo tukumbuke kwamba mara hii ushindani ni mkubwa, na tunaona kwamba upinzani kwa kweli nao una ufasi na wafasi wa upinzani, unaona kwamba wana ile, wana ule upendo kwa kile wanachokifanya. Kwa kiingereza tunasema, passionate. Lakini unaona kwamba kwa upande wa NRM unaona kwamba ukiona wafasi wao unaona kwamba ni, ni, ni, ni wafasi wale ambao kwa kweli wengi wao ni kama hawaelewi wanachokifanya. Basi basi ako, amazima a, nashukuru kwa mchango wako huo, lakini usiondoke hapo, na mwenzangu hapo Fred Masita ambaye ni mwanahabari manake, na, napata eh, kwamba kuna mpiga mmoja ambaye ni wasikilizaji wetu amepiga simu, anaitwa Nike Nyero akiwa huko, uh, huko Uganda, ni mmoja wa wasikilizaji wetu. Nike Nyero iwapo unatusikiliza, hebu toa mchango wako au maoni yako. Ha, maoni yangu, ni kwamba tumemruhusu ni Kenyero, tafadhali ni Kenyero. e, niko naongea e, basi naomba uyu msikilizaji mwingine asubiri, tunamwomba aongee ni Kenyero kwanza. Msikilizaji mwingine naomba umsubiri ni Kenyero azungumze tafadhali, asante e, naam, endelea tu, tuna- tunakusikia wasikilizaji wanakusikia. Alafu wao wapinzani wanadanganyia NRM kwa hiyo NRM ina nafasi kubwa kubwa kubwa, sio kusema kama huo mwenzangu ameongea, wa kama wanakataza watu kufanya kampeni sio, sio hivyo eh, ile ndiyo mchango wa kwangu, sitaongea mengi. Nakushukuru sana bwana Kenyero kutoka kule Uganda kutoa mchango wako asante sana. Sasa basi, nafikiri ni zamu ya msikilizaji mwingine ambaye tunaye kwenye laini, anaitwa Allen. Nafikiri wewe ndio ulikuwa unazungumza, Allen, karibu Sauti ya Amerika mi, mi, kamba, misabibu, Kasababu ya Amerika kutoa maoni yako. Mii naona kwamba uchaguzi huo utakuwa na kompetisheni kubwa kwa sababu rais wa Uganda kaskazini ana wakompyuta wawili na mama wana wanapenda sana yaani, wakati wakati ya mama ametoka ame- amekidogo amepunguza amepunguza watu ambao wanaweza kuchagua Yeweri maana naona kwamba huu uchaguzi utakuwa na kompetitive sana, na kuna uwezekano kwamba Museveni anaweza, yaani kushinda kupata asilimia hamsini. Ndio maoni yangu, nakia hivyo asante sana Alan na kitu ukiwa huko Uganda kwa maoni yako hayo, na nafikiri tutarudi sasa kwa wale ambao ni wachambuzi wa masuala haya ambayo swala hili tunalozungumzia leo, narudi kwako tena, ako amazima, kwa sababu uh, ulikuwa unaelezea jambo fulani hapo, lakini wakati ukimaliza kuelezea, labda utueleze pia umuhimu umuhimu ni upi wa uchaguzi wa Tanzania, wa, wa Uganda kwa katika eneo hilo nzima la maziwa makuu. Naam, asante sana. Labda ninataka nianze na, ni, ni, ni, ni, na la mwisho kusema kwamba umuhimu wa uchaguzi huu, kunajua kwamba Uganda ndio imekuwa ikishikilia hali ya usalama katika maziwa makuu. Kwa hivyo wale watu wengi wanaangalia kwa makini kujua kwamba yule atakayechaguliwa, je, ataendeleza hali hiyo ya usalama? Na pamoja na hayo, tunaona kwamba nchini Uganda, tofauti na nchi ambazo zimetuzunguka, hatuna rais wa zamani ambaye anaishi nchini. Wengine waliokuja wameshafariki dunia. Ni tofauti na Tanzania na Kenya, ambapo unaona kwamba marais wa zamani wapo na wanafanya shughuli pamoja na rais ambaye yupo sasa hivi madarakani. Kwa hivyo naona kwamba pamoja na hayo, naona kwamba hali kule uh, Sudani Kusini bado iko tete na hali Somalia pia bado iko tete. Kwa hivyo wa, watu wa nchi zingine kwa kweli nao wanaangalia vipi, uchaguzi utaendaje? Rais Museveni atabaki ikulu au yule atakaye kuja, je ataendeleza uh, kutuma askari kulinda amani au wanajeshi kulinda amani katika hizo nchi, kama uh, ilivyokuwa. Nataka tena nimwambie uh, ule mchambuzi nye, nyeko nyera ambaye alisema kwamba uh, kuna vizuizi uh, ukweli ni kwamba watu wanaruhusiwa kupiga kampeni, lakini kwa kweli wakati mwingine wanapigwa vikwazo. Mathalani juzi uh, Lukwago ambaye anawania kuwa mea wa jiji la Kampala hakuruhusiwa kupiga uh, kampeni yake, hakufanya mkutano wake wa kisiasa leo. Uh, mama ambayo azikule kawale uh, kuna maeneo alizuuliwa, na nimesema kwamba polisi imetoa sababu ambazo kwa kweli ni za msingi, sema kwamba yale maeneo kuna shughuli fulani zinazoendelea, za shughuli za tiba, shughuli za kibiashara. Kwa hivyo ukiweka pale mkutano wa kisiasa, huenda ukaathiri mambo fulani. Na pengine nikija hapo hapo, nije kwake Bwana Isaac Sasamari, hebu tuambie kwa upande wako, pamoja na kwamba kuna wengi wanasema kwamba uchaguzi huu utakuwa na upinzani mkubwa, labda uchambuzi wako wewe, unaionaje nafasi ya Rais Museveni na chama tawala katika uchaguzi huu nchini Uganda? Bwana Isaac Sasamari, Hello. nafikiri hayupo Hello. Tunaye Freddy Masita. Freddy Masita upo? Eh e, nakusikia. Hello? Hello? E, nilikuwa nauliza swali no. Basi na... nafikiri namba zimechanganyika hapa. E, huyu nafikiri hayupo hapa. It... E, turudi tu, tu, tu, tu kwake labda ajibu. Am, swali Amazima, unatupata? na kupata, nawapata. Haya, hebu niomba utuambie tu, unaonaje nafasi ya Rais Museveni na chama cha NRM kuingia kwenye uchaguzi huu, ikoje? Namna uh, taka niseme kwamba kabla hawajatawazwa au hawajakopengerezwa, hawa wanasema nomination, kabla wagombea kiti cha uhuru cha urais hawajaandikishwa kujisajilisha, kujisajilis, kujisajilis pale katika tume ya uchaguzi, kwa kweli dalili zote zilionyesha kwamba rais Museveni na NRM wangelishinda uchaguzi huu kiurahisi, lakini siku Mbabazi na Besigye walipoandikwa. Yaani tunaona kwamba sura ikabadilika kwa sababu, pale, ili, kwa sababu pale ilikuwa Kiingereza naweza kusema kwamba kwamba a surprise package. Kwa sababu, yaani wengi we hawakutarajia kwamba wangevuta umati wa watu kama huu na tunaona kwamba kila mahali wanakokwenda wame jaribu sana kujitahidi kuvuta umati wa watu na wasikilizaji. Kwa hivyo jambo hilo kiukweli ni kwamba aa, kama Waswahili wanavyosema azania amesimama, angalia asianguke. Wa NRM wakichukulia kiurahisi, watakuta kwamba mwana si wao. Kwa hivyo ndio maana unaona kwamba hata siku hizi wameongeza juhudi za kutafuta kura, si wa kama walivyoanza, walipoanza walikuwa wameelekezwa, wakidhani kwamba mchezo utakuwa kama mwaka elfu mbili kumi na moja, lakini naona siku hizi nao NRM imeweka juhudi za mcho sasa katika utafutaji wa uh, kura na, na tena upinzani au pia tunaona kwamba nao ni wanaendelea uh, kufanya zile juhudi ambazo zimewaletea. Na tena pamoja na hayo tunaona kwamba wafuasi wa upinzani ni wana ule upendo. Unaona kwamba kwa kweli katika vikao vyao vya kisiasa wana ile ari na moyo wa kutaka kufanya uh, mageuzi, na jambo ambalo sioni katika wafuasi wa chama cha NRM. Uh, basi asante sana ako uh, mazima hapo. Sijui kama msikilizaji wetu anayejulikana kama Allen na Kintu kama bado wako kwenye line? Uh, aha. Okay, basi huyo nasikia anaomba kwamba aondoke kwenye laini uh, kwa sababu ilikuwa na swali kuhusu kina mama, lakini hata hivyo Uh, labda tuende kwa mwenzangu Sande Shomari. Naona yuko tayari kabisa uh, sijui umetayarisha yapi mwenzangu hapo. uh, basi tukirudi kwako, umesema Allen bado upo kwenye line. Na, ni, ango, ni swali swali. lilikuwa swali uh, swali. Swali ni kuhusu nafasi ya Rais Museveni kwenye huu uchaguzi unaokuja. Je, ana uwezo mkubwa wa kushinda au uh, hali ni ngumu? hali unavyoiona wewe ikoje? Naomba kwamba kura ikiwa uu yani, hali yake sio nzuri. Naona kwamba leo atapata shida kubwa kushinda, yani Kani, kura ikiwa, uhu, awu, leo, yani kura ikiwa hawezi kushinda leo, yani hawezi kushinda hata kidogo. maana kanotiza zotuje ana watu wengi wengi sana ambao, yani wanamsupport na ambao mbawazi pia. Kuna wengine ambao ame amekwama kwa sababu yeye aliondoka na wengine pia, ambao wana msupport wako Kenya, lakini nadafkiria kwamba wakipata nafasi na kakura, watampigia yeye, sio Mseveni. Kwa hiyo hawezi, yani hawezi keni. Asante, asante, asante sana, asante asante len na, na kitu ninafahamishwa kwamba tuna msikilizaji mwingine kwenye laini anayejulikana kama Moses. Moses, hebu toa maoni ama mchango wako kwenye eh, mada ya leo. Endelea twa eh, twakusikia. Uh, sawa, endelea basi, toa maoni ama mchango wako Ok, asante sana. Mimi ni zikizinda niko mkoani Morogoro. binausi kwa kweli ni mpe nafasi sana Rais Museveni kushinda katika uchaguzi huo, kutokana na upinzani kusimamisha wagombea wawili. Sasa akiuhalisiaoakazi muda mrefu anaunga mkono na watu wengi, kwa sababu ndio anayemfahamu. Kiukweli ana nafasi kubwa sana ya kushinda uchaguzi huo wa Uganda mikulangu naiweka kwake mashinda uchaguzi huo. Haya, asante sana msikilizaji wetu kutoka kule Morogoro, Tanzania. Labda kwa nikirudi kwako bwanaolamazima. Uh, kama ulivyosikia msikilizaji anachangia hapo, kwamba anaona wazi nafasi ya Museveni ni kubwa, kwa sababu upinzani tayari inaonekana kama vile watagawana zile kura, kutokanana kutoka kutokana kwamba Mbambazi ana watu wengi kizabesigye na watu wengi wewe hilo unaliona vipi? Uh, unajua hilo jambo unasema kwa kweli ni, ni jambo ambalo lenye lina pande mbili. Upande wa kwanza ni kwamba daktari Kizabesigye na mama Mbawazi wakiendelea kuwa na ufasi mwingi, huenda watamnyima rais Museveni kupata ile asilim, zaidi ya asilimia hamsini ili atangazwe mshindi moja kwa moja. Halafu jambo lingine, kwa sababu katiba ya Uganda ni tofauti na Tanzania, kwamba unajua Tanzania yeyote yu yule akishinda hata ikiwe uh, ikiwa amepata asilimia arobaini ingi akiwa kura zaidi, anatangazwa kuwa mshindi. Lakini sasa Uganda na Kenya ni kwamba lazima huwa umepata asilimia hamsini na zaidi ili utangazwe mshindi. Kwa hivyo wale huenda wakamnyima hiyo nafasi, kwa sababu labda angekuwa mpinzani mmoja hapo, unaona kwamba huenda mwingine akashinda. Jambo la pili, wapiga kura wanaweza wakatamauka kusema kwamba vile nyinyi mmegawa mmegawa upinzani basi, hakuna haja ya kuwafata kwa sababu yule atashinda, pia watamrudilia. Lakini pamoja na hayo, nataka nizungumzie swala la mpiga simu kutoka Morogoro. Unajua, Afrika hapa ni vigumu mtu ambaye iko ikulu ambaye anatumia mali ya umma ambaye anatumia vyombo vya dola kushindwa katika uchaguzi. Uh, kwa hivyo na kwamba Rais Museveni kusema kwamba yeye ndiye mgombea ambaye yuko madarakani sasa hivi inampa nafasi kubwa sana lakini, hata hata hivi ikiwa anampa nafasi kubwa sana, akilegeza kamba, kama nilivyosema, adhania amesimama aangalie asianguke. Asante sana. Basi msikilizaji, kama unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutangaza kutoka hapa Washington DC, kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, na leo tunazungumzia uchaguzi huko nchini Uganda. Alen, labda kwa upande wako na Kintu, tuambie. Kama alivyosema Muridhi hapo mwanza, nataka kugusia nafasi ya kina mama. Vipi, unaionaje nafasi ya wanawake kwenye uchaguzi huu wa uganda unaokuja? Unaiona vipi nafasi ya wanawake kwenye uchaguzi unaokuja? Na nafasi kubwa ya kuleta ya kutoa ya kuweza kuchagua mgombea, au nafasi yao iko vipi? naona muda wetu unakwisha, lakini asubiri kwenye line Mridhi. E basi, msikilizaji, uh, tutaungana baadaye katika sehemu ya pili ya matangazo hayo, lakini kwa sasa tunafikia mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ya leo katika redio ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ungana nasi kwa sehemu ya pili ambayo itakujia moja kwa moja kwenye mtandao, yaani www.voswahili.com na kwenye redio zetu za masafa ya FM. Mtayarishi wa matangazo amekuwa ni Mary Mgawe na ambaye ni mwelekezi ni Dwayne Collins kutoka hapa Washington. Uh, ungana nasi katika sehemu ya pili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Desemba 11 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 vile. FM Bujumbura, Burundi. Karibuni Msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, hapo baadaye kidogo tutakuletea live talk, ambapo itakuwa ni kuhusu uchaguzi na kampen kampeni zinazoendelea huko Uganda, ambapo tutakupa nafasi ya kushiriki na kutoa maoni yako ya moja kwa moja. Lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia, ukisomewa hapa na Sande Shomari. Msemaji wa jeshi la Burundi anasema watu kumi na wawili wameshambulia kambi tatu za kijeshi katika mji mkuu wa Bujumbura. Wakati wanajeshi walipopambana na washambuliaji hao, Kanali Gaspard Bartuza alisema katika taarifa kwamba washambuliaji ishirini na moja wamekamatwa pamoja na mabomu na silaha kadhaa. Alisema wanajeshi watano wamejeruhiwa. Hata hivyo Mwanajeshi akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina amesema wanajeshi wasiopungua watatu wameuawa. Bunduki na milipuko ilisikika katika viunga vya mji wa Bujumbura baada ya watu wasiojulikana wenye bunduki kushambulia kambi hizo za kijeshi. Msemaji wa rais wa Burundi Willy Nyamitwe ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa mashambulio yalifanywa kwa lengo la kujaribu kuachia huru wafungwa waliokuwa kwenye kambi hizo za kijeshi. Moja ya kambi iliyoshambuliwa ni ile ya Ngagara kaskazini mwa Bujumbura, lakini hakuna habari kamili zinazojulikana kuhusu tukio hilo. Magari ya polisi na ya kijeshi yanashika doria katika mji wa Bujumbura. Kila kitu kimefungwa katika mji huo wa mkuu. Wakati huohuo huo, mashirika ya ndege ya Kenya Airways na Rwanda Air yametangaza kusitisha safari za ndege zao kuelekea mji mkuu wa Bujumbura kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama katika mji mkuu. Takriban watu saba mapema hii leo wameuawa kwenye shambulizi la kujitoa muhanga ndani ya Kamerun katika eneo ambalo kundi la Boko Haram linaendesha shughuli zake. Shirika la habari la Ufaransa limesema kuwa shambulizi hilo limetokea kwenye kibanda cha chakula katika mji wa Kolofata ulioko kaskazini mwa Kamerun. Kamerun imekuwa ikishirikiana na Chad, Benin, Nigeria na Niger kwenye kikosi moja cha pamoja cha kukabiliana na Boko Haram. Kundi la Boko Haram lina makao yake kaskazini mwa Nigeria, lakini limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara nchini Kamerun tangu mwaka 2013 siku ya Jumatano jeshi la Kamerun lilipokea magari ya kivita, majenereta pamoja na vifaa vingine vya kivita kutoka kwa Marekani katika juhudi za kupambana na Boko Haram. Tume ya uchaguzi ya Rwanda inasema iko tayari kuandaa kura ya maoni wiki ijayo ambayo huenda ikamwezesha Rais Paul Kagame kugombea muhula wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Baada ya hapo anaweza kuwa na uwezo wa kugombea kwa mihula mingine miwili ya miaka mitano kila mmoja. Kagame mwenye umri wa miaka 58 ameongoza Rwanda tangu kumalizika kwa mauaji haliki na vita mwaka 1994, na kuwaondoa Wahutu wenye msimamo mkali madarakani. Tarehe ya kupiga kura ni Desemba 17 kwa walio nje ya Rwanda na Desemba 18 kwa Wanyarwanda waliomo nchini humo. Charles Muyaneza, katibu mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi, amesema zaidi ya Wanyarwanda milioni nne waliomba kura hiyo ya maoni na tume hiyo inajaribu kutimiza wajibu wake kwa kutekeleza kura hiyo iliyo huru na haki. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anasema bado kuna mambo yanayotakiwa kufanywa au kufanyiwa kazi katika mpango wa makubaliano yaliyofikiwa wiki hii na makundi ya waasi wa Siria kwa mazungumzo ya amani na serikali. Kerry alisema hayo kandoni mwa mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa mjini Paris, akisema anatumaini masuala hayo yatatanzuliwa lakini hakufafanua. Makundi mengi wa ya waasi yalikubaliana juu ya mpango wa amani katika mkutano wa siku mbili katika mji mkuu wa Saudi Arabia ambao ulimalizika Alhamisi na kuonyesha njia kwa upinzani wa Siria uliogawanyika vibaya. Kundi la haki za binadamu linalofuatilia mapigano kwa Siria mapema hii leo limesema kuwa msururu wa mabomu ya kwenye malori kaskazini mashariki mwa Siria yameua takriban watu ishirini na wawili licha ya juhudi zilizoko za kutatua mzozo ulioko nchini humo kidiplomasia. Kundi hilo la Syrian Observatory for Human Rights limesema mabomu hayo yalichaguliwa karibu na kituo cha afya na soko la mbogamboga mboga, mboga kwenye mji ulioshikiliwa na Wakurdi wa Tel Tamar ulioko kwenye jimbo la Hasake. Kundi hilo lenye makao yake Uingereza limesema darzeni ya watu pia wamejeruhiwa kwenye mashambulizi hayo ya Alhamisi usiku na huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Tel Tamar ni mji ulioshikiliwa na vikosi vya kikurdi ambavyo kwa miezi kadhaa e vimekuwa vikikabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Kwa usaidizi wa mashambulizi ya anga kutoka kwa Marekani. Shilingi bilioni zaidi ya 14 zimezama huko. Hawajui ziko wapi. Rushwa na ufisadi Kenya. Shutuma zinazidi kutolewa dhidi ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Serikali inasema nini? If shauri yao kila mtu abebe wa mzigo wake. Wapinzani nao nimewaambia wafuate nyayo ya uh, uh, Rais Magufuli kule Tanzania. Majibu ni nini? Sasa tuchague president mama prime minister mama e, wamama hawana corruption. Ungana na VOA Swahili wiki nzima kuanzia jumapili asubuhi 107.5 FM Nairobi, jioni, Citizen Radio kwa mfululizo wa makala inayoangazia macho rushwa na ufisadi Kenya katika VOA Swahili wiki hii. Ebasi msikilizaji, kama nilivyokuambieni ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, tunakuletea live talk ambapo tunazungumzia uchaguzi mkuu nchini Uganda ambao unatarajiwa kufanyika hapo Februari mwaka ujao. E, kama ambavyo tumekuwa tukiwaarifu kwenye baadhi ya taarifa zetu, ni kwamba kampeni za uchaguzi huo zimepamba moto katika siku za hivi karibuni, huko vigogo wa kisiasa na wanasiasa wa ngazi tofauti tofauti waking'ang'ana kuwashawishi wananchi kwamba wataweza kuwaongoza vyema iwapo watapata nafasi hiyo. Tuko kwenye laini ya simu na wachambuzi kutoka uh, eneo hilo la Afrika Mashariki na vile vile wasikilizaji wetu wanaoendelea kuchangia swala hili kwenye mitandao ya kijamii. Tutaweza kuangalia wanayoyasema hapo baadaye, lakini kwa sasa niko naye friend Masita ambaye ni mwandishi wa habari ambaye yuko huko uh, upande yuko, uh, yuko Uganda uh, friend Masita, iwapo unanisikia Hebu tueleze uh, ulipo sasa, tueleze mambo yanaendelea namna gani katika hali za kampeni na mambo yote kuhusu uchaguzi huu ambao unatarajiwa mwaka ujao Februari. Habari uh, gani veni uh, huko kitu ambayo iko Uganda. Hapa tumeona venye wana opozishoni wamekatazwa kuenda mahospitalini, wanataka kuenda kuvivi hospitalini zenye ziko vibaya Ijapokuwa leo wameweka security nyingi sana, polisi wamekuwa uh, kwa huko pande pande uh, ya Uganda Kabale, wakakataza mwana opposition mmoja Mbabasi mwenye aliyekuwa prime minister wa NRM government kuingia kwa hospitali lakini otherwise, kila kitu kingine yote kiko sawa. Naona kila mtu anafanya kampeni yake, hakuna shida yoyote inatokea kwa wan, eh, wa, wa, wa, wanasiasa wenye nguvu, na katika ku, katika uh, kampeni zao uh, ambapo ninajua kwamba umekuwa ukifuatilia mambo haya kama wewe mwanahabari huko, mm -hmm. Eh, katika maeneo sio uh, tu katika miji mikuu, lakini eh, katika maeneo ya mashambani uh, wamekuwa wakipokelewa uh, vipi hawa wanasiasa, na hasa kwa sababu uchaguzi huo sio wa urais tu uh, uh, bali pia utafanyika uh, kwenye wabu, ubunge na vile vile uh -huh. katika uh, kwa, kwa udiwani wamekuwa wakipokelewa vipi? uh, Uh, sasa kitu uh, kenye, kenye, kenye, kenye kiko huku Uganda presidenti, presidenti wote na wana, wanasiasa wana, wana wenyewe wanaendelea wa wa wa mbele kwa kuchukua wanaendelea na, wa na, na kampeni yao kwenye vilezi hizo na reception ya huko ya, ya, ya vilezi hizo ndogondogo wamepata. Kwanza opposition wamepata watu wengi sana, wanapenda opposition, wanataka change. Kila mtu anasema anataka change, lakini kwenye tunapojua kampeni hizonda ngumu sana kuelewa venye itaisha. Haya, nikija kwako bwana Akol Amazima, hebu naomba tueleze tu kwa uchambuzi wako na jinsi unavyoona hivi sasa. Upinzani umeripotiwa kwamba una wagombea wachache kwenye bunge, kwa sababu wanasema idadi ya wagombea wa bunge wa chama tawala ni zaidi ya ishirini ambao watagombea bila kupingwa kwenye uchaguzi unaokuja. Sasa hebu tueleze hii inaonyesha nini na maana yake nini hasa upande wa viti vya bunge kule bungeni. Uh, naam, asante sana. Kwa kweli unajua kwamba kasoro au changamoto ya vyama vya upinzani nchini Uganda ni kwama tu lengo lao ni, ni, ni urais na Ikulu, na wanashindwa kuwateua wagombea katika nafasi zingine mathalan kama ulivyosema, kuna zaidi ya viti kumi ambavyo wabunge uh, tayari wa chama cha NRM wamepita bila ushindani. Wana zaidi ya hamsini madiwani ambao pia wamepita bila ushindani. Kwa hivyo nasema kwamba hiyo ni kasoro kubwa ya upinzani, lakini pamoja na hayo nataka nikwambie kwamba upinzani mara hii ni mba, kama una nguvu si kama ilivyokuwa mwaka el elfu mbili, uh, mbili na kumi na moja mara hii tunaona kwamba kwa kweli upinzani una nguvu hasa hasa pale ambapo wameweka wabunge wao kugombea. Nadhani kwa kweli utakuwa uh, ushindani uh, mkubwa sana sana, lakini kuna kuna wengine ambao wanasema kwamba uh, Rais Yoweri Museveni bado hawapatii nafasi kama inavyofaa hawa ambao wanaingia kwenye uwanja sasa hivi, e, na kuuliza kama unaweza kulinganisha hali ilivyo sasa na hali ilivyokuwa kwenye uchaguzi uliopita. Je, sasa unaona kama kuna uhuru zaidi kuliko ilivyokuwa wakati huo? Uh, kwa kweli nasema kwamba uhuru wakati hu wagombea, unajua kwamba ush, ush, ushindani ukiwa mkubwa uh, kunaletea watu wengi kubabaika, na kwa kweli naona kwamba unajua kwamba Daktari Kizabesi alipokuwa katika hospitali ya rufaa ya Abimu. Uh, iliaibisha sana serikali kwa sababu maovu mengi yaligunduliwa nadhani, na tena tunaona kwamba hospitali nyingi za serikali ziko katika hali ya hali mbaya. Kwa hivyo naona kwamba kuzuia watu ku, wa, wa, wa, wa, kuzuia wanasiasa kwenda huko kwa sababu wanasiasa hata wa upinzani na wanataka kutumia uh, nani wana uh, maovu hayo Ku, ku, kujiongezea ku, ufasi. Kwa hivyo unaona kwamba hali ndivyo ilivyo, lakini pamoja na hayo, unaona kwamba polisi nchini Uganda pamoja na tume ya uchaguzi waliweka ratiba wakisema kwamba kuna maeneo ambayo yanakubaliwa, yanaruhusiwa kwenda kufanya kampeni. Wao polisi wanasema kwamba hawakuruhusu watu hasa wanasiasa kwenda hospitalini kwa sababu kule kuna wagonjwa wengine wako katika ile intensive care unit, kwa hivyo ukiwapelekea lile vuguvugu la kampeni huenda likaathiri baadhi ya watu. Na maeneo mengine ambayo wamekataza wanasiasa kwenda ni maeneo ya sokoni, kwa sababu pale sokoni watu wanafanya shughuli zao. Kwa hivyo ukiweka pale mkutano wako wa kisiasa, basi wale wanaokuja kusikiliza, wengine wana malengo yao, huenda wakawa wezi na kuwaharibia wale biashara yao. Kwa hivyo hiyo ndio sababu inayotolewa na na na polisi. Lakini pamoja na hayo, tukumbuke kwamba mara hii ushindani ni mkubwa, na tunaona kwamba upinzani kwa kweli nao una ufasi na wafasi wa upinzani, unaona kwamba wana ile, wana ule kwa lakini unaona kwamba kwa upande wa NRM unaona kwamba ukiwa na wafuasi wao unaona kwamba ni, ni, ni wafuasi wale ambao kwa kweli wengi wao ni kama hawaelewi wanachokifanya. basi, basi ako amazima. Uh, nashukuru kwa uh, mchango wako huo, lakini usiondoke hapo, na mwenzangu hapo Fred Masita ambaye ni mwanahabari manake, na, napata kwamba kuna mpiga mtu mmoja ambaye ni wasikilizaji wetu amepiga wa simu, anaitwa Nike Nyero akiwa huko, huko Uganda, ni mmoja wa wasikilizaji wetu. Nike Nyero iwapo unatusikiliza, hebu toa mchango wako au maoni yako. Maoni yangu ni kwamba tumemruhusu Nike Nyero. Tafadhali Nike Nyero. Eh, niko naongea basi naomba huyo msikilizaji mwingine asubiri Tunamu, tunamuomba ongee ni Kenyero kwanza. Msikilizaji mwingine naomba umsubiri, ni Kenyero azungumze tafadhali, asante. Naam, endelea tu. NRM tuna- tunakusikia, tuna wasikilizaji, tuna wanakusikia. Alafu wao wapinzani wanadanganyia NRM ina nafasi kubwa kubwa kubwa, sio kusema kama huyo mwenzangu ameongea, wa kama wanakataza watu kufanya kampeni sio, sio hivyo eh, ile ndiyo mchango wa kwangu, sitaongea mengi. Nakushukuru sana bwana Kenyero kutoka kule Uganda kutoa mchango wako, asante sana. Sasa basi, nafikiri ni zamu ya msikilizaji mwingine ambaye tunaye kwenye laini anaitwa Allen. Nafikiri wewe ndio ulikuwa unazungumza Allen, karibu sauti ya America kutoa maoni yako. Mii naona kwamba uchaguzi huo utakuwa na competition kubwa, kwa sababu rais wa Uganda, Museveni ana wakompetitas wawili, Besigye na mama Uh, wanapenda sana yani, wakati wakati ya mama ametoka inaeu ame kidogo amepunguza amepunguza watu ambao wanaweza kuchagua Yoweri. Maana naona kwamba huu chaguzi utakuwa na kompite sana na kuna uwezekano kwamba Museveni anaweza yani kushinda kupata Asante sana Alan na Kintu ukiwa huko Uganda, kwa maoni yako hayo, na nafikiri tutarudi sasa kwa wale ambao ni wachambuzi wa, wa, wa, wa, wa masuala haya ambayo swala hili tunalozungumzia leo, narudi kwako tena, ako amazima kwa sababu Uh, ulikuwa unaelezea jambo fulani hapo, lakini wakati ukimaliza kuelezea, labda utueleze pia umuhimu umuhimu ni upi wa uchaguzi wa Tanz wa, wa Uganda kwa katika eneo hilo nzima la maziwa makuu. Uh, na asante sana, labda ni, nataka nianze ni na la mwisho kusema kwamba umuhimu wa uchaguzi huu kunajua kwamba Uganda ndio imekuwa ikishikilia hali ya usalama katika maziwa makuu kwa hivyo wale watu wengi wanaangalia kwa makini kujua kwamba yule atakayechaguliwa, je, ataendeleza hali hiyo ya usalama? Na pamoja na hayo, tunaona kwamba nchini Uganda, tofauti na nchi ambazo zimetuzunguka, hatuna rais wa zamani ambaye anaishi nchini. Wengine waliokuja wameshafariki dunia. Ni tofauti na Tanzania na Kenya, ambapo unaona kwamba marais wa zamani wapo na wanafanya shughuli pamoja na rais ambaye yupo sasa hivi madarakani. Uh, kwa hivyo unaona kwamba pamoja na hayo, unaona kwamba hali kule uh, Sudan Kusini bado iko tete na hali Somalia pia bado iko tete. Kwa hivyo wa, watu wa nchi zingine kwa kweli nao wanaangalia vipi uchaguzi utaendaje? Rais Museveni atabaki ikulu au yule atakaye kuja, je, ataendeleza uh, kutuma askari kulinda amani au wanajeshi kulinda amani katika hizo nchi kama uh, ilivyokuwa. Nataka tena nimwambie uh, ule mchambuzi nye, nyeko nyera ambaye alisema kwamba uh, kuna vizuizi uh, ukweli ni kwamba watu wanaruhusiwa kupiga kampeni, lakini kwa kweli wakati mwingine wanapigwa vikwazo. Mathalani juzi uh, Lukwago ambaye anawania kuwa meya wa jiji la Kampala hakuruhusiwa kupiga uh, kampeni yake, hakufanya mkutano wake wa kisiasa leo. Uh, mama ambayo azikule kawale uh, kuna maeneo alizuliwa, na nimesema kwamba polisi imetoa sababu ambazo kwa kweli ni za msingi kusema kwamba yale maeneo kuna shughuli fulani zinazoendelea za shughuli za tiba, shughuli za kibiashara. Kwa hivyo ukiweka pale mkutano wa kisiasa huenda ukaathiri mambo fulani. Na pengine nikija hapo hapo nije kwake bwana Isaac Sasamari, hebu tuambie kwa upande wako, pamoja na kwamba kuna wengi wanasema kwamba uchaguzi huu utakuwa na upinzani mkubwa, labda uchambuzi wako wewe, unaionaje nafasi ya Rais Museveni na chama tawala katika uchaguzi huu nchini Uganda? Bwana Isaac Sasamari. Hello. Nafikiri hayupo. Tunaye Fredi Masita. Fredi Masita, upo? Eh ee, na kusikia. Hello. Hello. Eh ee, nilikuwa nauliza swali. No, basi na basi nafikiri namba ha zimechanganyika hapa. Ee, huyu nafikiri hayupo hapa. It... Eh ee, turudi tu, tu, tu, kwake. Labda ajibu am, swali lingine Amazima, yuko. Amazima bado yuko. Amazima unatupata? Nakupata na wapata. Haya. Hebu niomba utuambie tu unaonaje nafasi ya Rais Museveni na chama cha NRM kuingia kwenye uchaguzi huu? Ikoje? Uh, nataka niseme kwamba kabla hawajatawazwa au hawajiokengereza wanasema nomination kabla wagombea uh, kiti cha uhuru cha urais hawajaandikishwa kujisajilisha kujisajilis pale katika tume ya uchaguzi, kwa kweli dalili zote zilionyesha kwamba Rais Museveni na NRM wangelishinda uchaguzi huu kiurais, lakini siku mbaba zina Besigye walipoandikwa Yani tunaona kwamba sura ikabadilika, kwa sababu pale ilikuwa Kiingereza, naweza kusema kwamba a surprise package, kwa sababu yani wengi hawakutarajia kwamba wangevuta umati wa watu kama huu, na tunaona kwamba kila mahali wanakokwenda wamejaribu sana kujitahidi kuvuta umati wa watu. Na wasikilizaji, kwa hivyo jambo hilo kiukweli ni kwamba uh, kama Waswahili wanavyosema, adhania amesimama angalia asianguke. Wa NRM wakichukulia kiurahisi, watakuta kwamba mwana Wow. Waizio, ndiyo. Kwa hivyo ndio maana unaona kwamba hata siku hizi wameongeza juhudi za kutafuta kura, si wa kama walivyoanza. Walipoanza walikuwa wameelekezwa wakidhani kwamba mchezo utakuwa kama mwaka elfu mbili kumi na moja, lakini naona kwa siku hizi nao NRM imeweka juhudi za mchwa sasa katika utafutaji wa uh, kura na, na tena upinzani hao pia tunaona kwamba nao ni wanaendelea uh, kufanya zile juhudi ambazo zimewaletea, na tena pamoja na hayo tunaona kwamba wafuasi wa upinzani ni wana ule upendo, naona kwamba kwa kweli katika vikao vyao vya kisiasa wana ile ari na moyo wa kutaka kufanya uh, mageuzi na jambo ambalo sioni katika wafasi wa chama cha NRM uh, basi asante sana ako uh, mazima hapo. Sijui kama msikilizaji wetu anayejulikana kama Allen na Kintu kama bado wako kwenye laini uh -huh. Okay, basi huyo nasikia anaomba kwamba aondoke kwenye laini eh, kwa sababu nilikuwa na swali kuhusu kina mama, lakini hata hivyo eh, labda tuende kwa mwenzangu Sandey Shomari, naona yuko tayari kabisa. Uh, sijui umetayarisha yapi mwenzangu hapo uh, basi tukirudi kwako, umesema Allen bado upo kwenye laini? Swali swali langu, oh, nirudie swali. Swali lilikuwa ni kuhusu nafasi ya Rais Museveni kwenye huu uchaguzi unaokuja. Je, ana uwezo mkubwa wa kushinda, au hali ni ngumu? Hali unavyoiona wewe ikoje? Naomba kwamba kura ikua, uu, yani hali yake sio nzuri. Naona kwamba leo atapata shida kubwa kushinda yani. Yani kura ikua kuu, hawezi kushinda leo yani, hawezi kushinda hata kidogo. maana kanotiza zetuje ana watu wengi wengi sana ambao yaani, wanamsapot na ambao mbarazi pia. Kuna wengine ambao ame, kwa sababu yeye aliondoka na wengine pia ambao wanamsupport wako kimya, lakini inadafikiria kwamba Asante asante asante sana. -asante sana asante Alan na, na kitu ninafahamishwa kwamba tuna msikilizaji mwingine kwenye laini anayejulikana kama Moses. Moses, hebu toa maoni ama mchango wako kwenye eh, mada ya leo. um, Halo, endelea eh, tuwakusikia. Uh, sawa, endelea basi, toa maoni ama mchango wako. Asante sana sina nimia ikizinda niko mfani Morogoro. Vinaosika kweli nimtanafai sana Rais Museveni kushinda katika uchaguzi huo, kutokana na upinzani kusimamisha wagombea wawili. Sasa kiuaisiadarakai muda mrefu anaunga mkono na watu wengi, kwa sababu ndio anayemfahamu ni kweli ana nafasi kubwa sana ya kushinda uchaguzi huo wa Uganda. Mimi kulangu naiweka kwake mashinda uchaguzi huo. Haya, asante sana msikilizaji wetu kutoka kule Morogoro, Tanzania. Labda nikirudi kwako Akol, bwana Akol. Mazima, kama ulivyosikia msikilizaji anachangia hapo kwamba anaona wazi nafasi ya Museveni ni kubwa kwa sababu upinzani tayari inaonekana kama vile watagawana zile kura kutokanana kutokana na, kutoka na kwamba mbambazia na watu wengi ke- Kiza Besije na watu wengi. Wewe hilo unaliona vipi? Uh, unajua hilo jambo unasema kwa kweli ni, ni jambo ambalo lenye lina pande mbili upande wa kwanza ni kwamba wale daktari Kizza Besigye na Amama mbawazi wakiendelea kuwa na ufasi mwingi huenda watamnyima rais Museveni kupata ile asilim, zaidi ya asilimia hamsini ili atangazwe mshindi moja kwa moja alafu, jambo lingine kwa kwa sababu katiba ya Uganda ni tofauti na Tanzania kwamba yu, inajua Tanzania yeyote yu yule akishinda hata ikiwe ikiwa amepata asilimia arobaini ingekiwa yeye yakura zaidi anatangazwa kuwa mshindi, lakini sasa Uganda na Kenya ni kwamba lazima umepata asilimia hamsini na zaidi ili utangazwe mshindi. Kwa hivyo wale huenda wakamnyima hiyo nafasi i, kwa sababu labda angekuwa mpinzani mmoja hapo, unaona kwamba huenda mwingine akashinda. Jambo la pili, wapiga kura wanaweza wakatamauka, akasema kwamba vile nyinyi mmegawa mmegawa mme upinzani, basi hakuna haja ya kuwafata kwa sababu yule atashinda, pia watamrudilia. Lakini pamoja na hayo nataka nizungumzie swala la mpiga simu kutoka Morogoro. Unajua, Afrika hapa ni vigumu mtu ambaye amba amba uh, amba yuko Ikulu, ambaye anatumia mali ya umma, ambaye anatumia vyombo vya dola kushindwa katika uchaguzi. Kwa hivyo na kwamba Rais Museveni kusema kwamba yeye ndiye mgombea ambaye yuko madarakani sasa hivi inampa nafasi kubwa sana, lakini hata hata ikiwa nampa nafasi kubwa sana, akilegeza kamba kama nilivyosema Adhania amesimama aangalie asianguke. Asante sana. Basi msikilizaji, kama unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kitangaza kutoka hapa Washington DC, kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, na leo tunazungumzia uchaguzi huko nchini Uganda. Alen, labda kwa upande wako na Kintu, tuambie kama alivyosema Muridhi hapo Mwanza, nataka kugusia nafasi ya kina mama. Vipi, unaionaje nafasi ya wanawake kwenye uchaguzi huu wa Uganda unaokuja? Unaiona vipi nafasi ya wanawake kwenye uchaguzi unaokuja? Wana nafasi kubwa ya kuleta nafa, ya, ku, ya kutoa na, ku, kuweza kuchagua mgombea? Au nafasi yao iko vipi? Naona muda wetu unakwisha, lakini asubiri kwenye laini, Mridhi. Eh, basi msikilizaji, uh, tut, tutaungana baadaye katika sehemu ya pili ya matangazo hayo, lakini kwa sasa tunafikia mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ya leo katika redio ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ungana nasi kwa sehemu ya pili ambayo itakujia moja kwa moja kwenye mtandao, yaani www.voaswahili.com na kwenye redio zetu za masafa ya FM. Mtayarishi wa matangazo amekuwa ni Mary Mgawe na ambaye ni mwelekezi ni Dwayne Collins, kutoka hapa Washington. Ungana nasi katika sehemu ya pili.