hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za afrika mashariki itatangaza katika mita bend 19, 22 na 31 zinasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa, Laurent Fabius, amewasilisha pendekezo la mswada wa mwisho wa makubaliano ya mpango wenye matarajio makubwa ya kupunguza kasi za kuongezeka joto duniani kufuatia wiki mbili za majadiliano hati hiyo inayotajwa ni ya kihistoria na Bwana Fabius imefikiwa baada ya mazungumzo hayo na juhudi za karibu miaka ishirini kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na itaidhinishwa na wajumbe wa zaidi ya mataifa mia moja tisini wanaohudhuria mazungumzo hayo ya Paris na kulenga kupunguza joto kwa chini ya nyuzi moja nukta tano ya Celsius. Hata hivyo Hati hiyo ina mlolongo wa hatua za kutekelezwa kwa muda mrefu katika kupunguza uchafuzi wa hewa kwa gesi za sumu zinazofahamika kama greenhouse, kwa kupunguza kiwango kikubwa mafuta ghafi kutoka ardhini na kutumia nishati mbadala. Hati ya mwisho inatarajiwa kutiwa saini mwezi Aprili mwakani. Karibu miili ya watu ishirini imepatikana katika barabara za Bujumbura, mji mkuu wa Burundi hii leo, siku moja baada ya mapigano makali yaliyopangwa dhidi ya kambi tatu za kijeshi. Miili ilipatikana katika kiunga cha Nyachikibaga nachi, huko Bujumbura, lakini haijulikani hadi sasa nani aliyewaua watu hao. Shahidi mmoja ameliambia shirika la habari la AP kwamba baadhi ya waathiriwa walikuwa wamefungwa mikono nyuma yao. Hapo jana Ijumaa, mashambulizi katika kambi tatu za kijeshi yamesababisha vifo vya watu kumi na wawili kulingana na jeshi la taifa. Msemaji wa jeshi Kanali Gaspard Baratuza katika taarifa amesema washambuliaji 21 wamekamatwa pamoja na silaha, akisema wanajeshi watano wamejeruhiwa, lakini mashahidi wanasema kuna wanajeshi zaidi waliouliwa. Katibu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema ghasia hizo zina hatari ya kuvuruga hali ya usalama inayoyumbayumba huko Burundi. Kwa zaidi ametoa wito wa kutaka uongozi wa makundi hayo na viongozi wa taifa kuzuia kuzorotesha hali ya mambo kuwa mbaya zaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa serikali ya Yemen na waasi wa Kihudhi wa dhehebu ya Kishia nchini humo wanasema wamekubaliana kuanza utekelezaji wa kusitisha mapigano kwa wiki moja kuanzia siku ya Jumatatu, ikiwa ni siku moja tu kabla ya kuanza kwa mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa mjini Geneva. Mkuu wa ujumbe wa Hudhi kwenye mazungumzo, Muhamed Abdul Salam, amesema kutafanya kufuatana na yaliyokubaliwa ni kusitishwa kwa mashambulizi yote siku ya Jumatatu. Kundi hilo la kihudhi linaloungwa mkono na Iran linaeleza kwamba mashambulizi yote ni operesheni za kijeshi ya serikali pamoja na muungano wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia. Siku chache zilizopita Rais wa Yemen ame tumiki amelipelekea anaitambulika kimataifa Abdurabu Mansur Hadi amelipelekea Baraza la Usalama barua akisema muda wa usitishaji mashambulizi unaweza kuongezwa ikiwa wahudhi watakubali. Jeshi la Pakistan linasema kwamba operesheni yake ya kupambana na uasi Zarb el Azab imewashaua wanagambo elfu tatu mia nne lakini linaeleza kwamba wanajeshi 488 waliuliwa pia katika kampeni hiyo. Jeshi lilotoa takwimu mpya hii leo kutoka kwa mashambulizi hayo yote makuu yaliyoanza mwaka jana dhidi ya wanamgambo wa ndani na nje nje walioweka ngome zao katika wilaya ya Waziristan ya kaskazini na kupanuka katika sehemu mbalimbali mbali za nchi inaonyesha juhudi zilizofanywa na jeshi katika kipindi hicho cha mwaka mmoja. Msemaji wa jeshi, Luteni Jenerali Asim Bajwa, anasema wanajeshi wamepata mafanikio wa makubwa kabisa na kuharibu mamia mafichwa a wa waasi kutoka mahala wanapofanya shughuli zao za kigaidi. Maafisa wa Uswisi wa usalama wamethibitisha kukamatwa watu wawili wenye asili ya kisiria kama sehemu ya uchunguzi wao katika kitisho cha ugaidi. Katika taarifa mwanasheria mkuu wa Uswisi amesema watu hao walikamatwa mjini Geneva jana, kwa dhana ya kutengeneza, kuficha na kusafirisha milipuko na gesi za sumu. Taarifa inaeleza uchunguzi wa uhalifu umeanzishwa dhidi ya watu hao kufuatana na sheria inayopiga marufuku makundi kama vile na ISIL. Na msikiti mmoja katika jimbo la California magharibi ya Marekani imetiwa moto jana Ijumaa chini ya wiki moja tu baada ya mtu mmoja na mkewe kuwaua watu kumi na nne katika jimbo hilo hilo. Moto huo umeteketeza sehemu ya mbele ya jengo la msikiti muda mfupi tu kabla ya swala ya Ijumaa. Hakuna mtu yoyote aliyejeruhiwa. Maafisa wa wilaya ya kusini ya Riverside wanadhani moto kwenye msikiti huo umewashwa kwa kurushwa bomu. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Maswali na majibu. Namwapenda msikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud kwa mara nyingine tena kukaribisha katika makala yetu ya maswali na majibu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hii leo nashirikiana na Sande na Shomari kuchambua barua zenu, lakini kwanza, hongera kwa Wakenya kuadhimisha hii leo miaka 52 ya uhuru wao kutoka Uingereza. Basi Sande, tukiacha hapo Kenya, Tuangalie barua za wasikilizaji wanasema nini. Nani anatufungulia uwanja kwa hii leo? Haya, anayetufungulia uwanja hii leo ni Fitiaeli Mteto wa Arusha. Anataka kujua kiongozi aliyekuwa madarakani huko Japan wakati wa vita vya dunia na alikufa mwaka gani. Sasa hapa, Abdushakur, nadhani kuna kwa tatizo, kwani msikilizaji wetu wa Arusha hakusema vita gani, maana kulikuwa na vita vikuu viwili duniani katika karne ya ishirini, vile vita vya 1914 hadi 1918 na vita vita vya 1939 hadi 1945. Sasa unasemaje Shakur? Naam, ni vipindi viwili muhimu duniani katika karne hiyo ya ishirini, ingawa kulikuwepo na vita vingine vikubwa kabla ya hapo lakini neno vita vya dunia vilianza kutumika mwanzoni mwa karne hiyo kufuatana na wanahistoria. Sasa labda ni wataje viongozi waliokuwepo vipindi hivyo viwili. Huko Japan kama tunavyofahamu ni taifa la kifalme hadi hii leo. Basi wakati wa vita vya kwanza, kufuatana na encyclopedia na vitabu vya historia, ni kwamba mfalme alikuwa anafahamika kwa jina la Taisho, hiyo ikiwa jina lake akiwa hai, lakini jina alopewa alipozaliwa ni Yoshihito. Babake alikuwa mfalme Meiji. Kufuatana na mila na utamaduni wa Japan, mfalme akichaguliwa au akipewa ufalme anapewa jina fulani jipya, na akifariki anatumia jina lake alozaliwa au jina lingine. Kwa hivyo inakuwa ni kwamba enzi ya Taisho kuweza kujua nani alikuwepo madarakani katika kipindi fulani. Alizaliwa Agosti 31, 1879 na kufariki Desemba 25, 1926 akiwa na umri wa miaka 47 na ni mfalme ambaye hakuonekana sana hadharani kutokana na hali dhaifu ya afya. Alipokuwa mdogo, alipatwa na homa ya uti wa mgongo, na takwa hapo, hali yake ya afya ilikuwa si nzuri, na alipokuwa mfalme vilevile, alikuwa sio katika hali nzuri, na hakuonekana sana na kama tunavyofahamu huko Japan, serikali inaongozwa na waziri mkuu. Katika kipindi cha vita hivyo vya kwanza kulikuwepo na waziri wakuu watatu. Wa kwanza alikuwa Okuma Shingenubu, aliyeongoza serikali kuanzia 1914 hadi 1916. Akifuatwa na Terauchi Masatake mwaka elfu tisa mia kumi na sita hadi Septemba elfu tisa mia kumi na nane na hapo tena wa mwisho alikuwa Hara Takashi mwaka elfu tisa mia kumi na nane hadi Novemba ishirini na moja na viongozi waliokuwa madarakani wakati wa vita vya pili ni mfalme Hirohito. Alikuwa mashuhuri sana, alikuwa madarakani kuanza 1926 hadi kufariki kwake 1989. Chini ya uongozi wake kulikuwepo na waziri wakuu saba, waliokabiliwa na visa mbalimbali, baadhi wakishtakiwa kwa uhalifu wa vita, lakini muda hautaturuhusu kuwataja mmoja mmoja. Unaweza kupata maelezo zaidi kwenye tovuti ya Wikipedia. Nina matumaini kwamba nimejibu maswali ya msikilizaji wetu. Basi sande, tuendelee na maswali mengine. Zamuni yako Idi Bahati wa huko Kampala, wewe unauliza ni kwa nini watu wanatengeneza silaha za sumu na athari zake ni zipi? Hilo ni jambo gumu kulijibu, kwani binadamu tangu kuzaliwa kwake amekuwa akibuni aina mbalimbali mbali za silaha. Kwa sehemu moja kubwa ni kwa ajili ya uwindaji, ambapo hapo mwanzoni ilikuwa kutafuta maisha kwa inda wanyama na pili baada ya jamii kuwa kubwa zaidi na kuanza maswala ya vita binadamu akaanza kuunda silaha. Basi silaha za kemikali zilipigwa marufuku mara ya kwanza na sheria za kimataifa mwaka 1899 chini ya makubaliano ya The Hague. Baada ya hapo kumekuwepo na mikataba kadhaa kupiga marufuku, lakini mkataba wa mwisho ulitiwa saini mjini Geneva Juni mwaka 1925 kupiga marufuku utumiaji wa silaha za kemikali lakini hadi hii leo, kama unavyotambua, ni kwamba bado binadamu, nchi zinatengeneza silaha za kemikali na zinatumika. Mwisho zilitumika huko Syria, na sababu ni kuangamiza binadamu wengine wakati wa vita kama walivyosema. Sasa kuweza kufahamu athari zake ambazo ni nyingi, wataalamu wamegawanya katika mafungu mbalimbali, maanake kuna aina mbalimbali za silaha. Kuna za kemikali, za biolojia, nuklia na nyinginezo, pamoja na silaha za kawaida tunazojua, bunduki na mabomu. Sasa katika upande wa kemikali, zaidi huwa ni gesi. Moja kubwa kabisa ni gesi za neva, ambazo zinaharibu neva zina neva kuna gesi ya kutoa machozi na gesi ya aina ya pilipili hivi inajulikana kama pepper spray. Halafu kuna aina ya majimaji -maji, na kuna aina ya unga. Kwa hivyo kuna vifungu vitatu katika gesi ya kemikali. Sasa hizo kwa sehemu kubwa zinachoma, zinachoma mwili au zinaharibu neva au zinatoa machozi, zote hizo ni kemikali. Kwa upande wa aina ya biolojia ni vijidudu zinazotumiwa na ni kusababisha vidonda au ugonjwa katika mwili wa binadamu. Halafu mbaya zaidi ndo kama tunavyojua, ndo kemika, ndo silaha ya nyuklia na silaha ya mnyunyurisho ambayo ni radiation. Athari zake zote ni mbaya sana kwa binadamu, zinategemea ni aina gani, na husababisha majeraha ya maisha kwa binadamu au vifo. Bila shaka, ukitumia gesi aina mbalimbali mbali za sumu hizo zinasababisha vifo mara moja. Kwa hivyo kwa ufupi hizo ndio aina mbalimbali mbali za kemikali zinazoweza kusababisha maafa makubwa kwa binadamu ikimwagwa pahali ambapo kuna watu wengi. Otatizo la marais wengi wa Kiafrika kutaka kubaki madarakani. Sasa unauliza hivi, ni kwa nini inakuwa vigumu kwa viongozi wa Afrika kukubali kuacha madaraka baada ya muda mrefu? Swala hilo Abdushakur limeulizwa pia na Ruta Hiwa Busisi kutoka chumba nambari 15, Bukoba, Kagera, Tanzania. Yeye anaongezea kusema, viongozi hao husababisha ghasia nchini mwao na kusababisha vikundi vya silaha kujitokeza. Sasa je, Umoja wa Mataifa na mashirika mengine hayawezi kufanya kitu kuzuia hali hiyo? Nam, swala la mwafaka kabisa, najua ni swala kutokana na hali ya Burundi huko, ambapo Pierre Nkurunziza amekataa kuondoka madarakani, ni swala ambalo wengi wanakuwa wakiliuliza, na ukiuliza wachambuzi, kila mmoja atakupa maoni tofauti. Inategemea ni kitu gani kinachomsababisha kiongozi kubaki madarakani, lakini kwa ufupi inabidi kuzungumza na hao viongozi wanaobaki madarakani kwa muda mrefu kuweza kujua kwa kina nini kinachosababisha, lakini kwa hakika inatokana na mifumo mbalimbali iliyokuwepo hapa duniani. Kwanza itakumbuka kwamba hii inatokana na ile enzi ya baada ya uhuru ambapo kulikuwepo na chama kimoja madarakani ambapo watu walikuwa hawaheshimu katiba, alafu kulikuwa na vita kati ya magharibi na mashariki, ambapo kila upande unapenda kiongozi ambaye anatetea masilahi yake kubaki madarakani. Wachambuzi watasema hiyo ndo mojawapo ya wa sababu ilisababisha viongozi kubaki muda mrefu kutekeleza matakwa ya nchi za magharibi, ikaendelea na hali hiyo au kutekeleza matakwa ya nchi za mashariki kabla ya mfumo wa demokrasia kuja. Kwa hivyo chama kimoja kimekuwa na ile hali kwamba rais anabaki daima katika madaraka, kama vile utawala wa kifalme. Utawala wa kifalme hauna kikomo, inakuwa ni kurithi kutoka baba hadi mtoto. Kwa hivyo, wachambuzi na utafiti unaonyesha kwamba kutokana na mifumo hiyo, inaleta ile dhana na itikadi ya kwamba mtu anaweza kubaki madarakani bila ya kujali kuleta mabadiliko. Mabadiliko yalitokana na demokrasia na mfumo wa nchi za Magharibi, ambapo zinapendelea mabadiliko, zinaweka kikomo katika katiba, manake kuna mihula inayowekwa, mihula ya miaka mitano au miaka saba au miaka minne, kama hapa Marekani. Katika mfumo wa kikomunisti inakuwa hakuna mhula, inakuwa kiongozi anabaki hata kama katiba inafanya, lakini wanafanya mipango kwamba mihula inaendelea kwa muda mrefu zaidi. Utakuta kwamba nchi za Ulaya kwa upande mwingine, hakuna kikomo katika mihula. Kwa hivyo inaweza pia kutokana na hapo. Uingereza utaona kwamba waziri mkuu anaweza kubaki madarakani pindi chama chake kinashinda. Hakuna ni kwamba ni mihula, maanake mfumo ni kwamba ni chama kinachoongoza ndo kinachagua waziri mkuu. Kwa hivyo kinaweza kumchagua yule yule waziri mkuu kikishindwa, kwa hivyo ni falsafa mbalimbali mbali. Kwa upande wa Afrika, hali hiyo ndo ameiga, tunaiga katiba za nchi za Ulaya. Hivi sasa watu ndo wanafanya mabadiliko. Pili, inatokana na ile hali kuleta tabia ya kuheshimu sheria na katiba. Ukiangalia Tanzania mmojawapo nchi ambazo zinaheshimu katiba, tangu demokrasia kuanza, ni kwamba rais anabaki mihula miwili, muda ukiondoka, anaondoka madarakani, habadilishi katiba. Utakuta kwamba Rwanda hivi sasa Kagame anataka kubadilisha katiba. Utakuta Burundi, malalamiko ni tofauti kabisa. Pierre Nkurunziza anasema kwamba yeye mhulaula wa kwanza hai haisabiwi. Kwa hivyo unakuta sababu ni chungu nzima, sababu za kisheria. Wengine watakuambia wananchi wanataka ni baki madarakani wengine watasema la, bado sijamaliza mpango wangu. Wengine wanaona ah, mimi nina haki kubaki kwa vile ni mfumo wa chama kimoja na wakandamiza wengine. Kwa hivyo, mpendo wa msikilizaji, sababu ziko nyingi, lakini pia kuna sababu moja muhimu kabisa, ni uchwa madaraka, kubaki madarakani, maanake hutaki kuondoka. Na zaidi ya hapo ni kwamba wengi waliokuwa madarakani wamevunja sheria, wamekula pesa za wananchi. Kwa hivyo kila mtu anaogopa, kwa hivyo anakuta, sio ule rais anang'ang'ania madaraka, ni wale washauri wake na wasaidizi wake na wanachama, wanaogopa wanaweza kufunguliwa mashtaka. Tumeona ikitokea Zambia, tumeona ikitokea huko Malawi. Kwa hivyo mtu akishachukua madaraka, anaweza kuja kumshtaki yule aliyomtangulia na kumleka mahakamani. Kwa hivyo kuna mambo mengi yameshaweza kujitokeza, na hiyo ndo inasababisha. Sasa upande wa kusababisha mapigano, hiyo tunaona Burundi hivi sasa. ni kweli, sio lazima pawe na mapigano. Kiongozi aking'ang'ania madarakani, tunaona Kamerun maandamano yanatokana, makundi yanapiga makelele. Tumeona Burkina Faso, haikuchukua muda mrefu sana lakini ni kutegemea wale watu wako pale, wakikubali kishinikizo kutoka nchi za nje na hapo inakuja pale. Umoja wa Mataifa hauna uwezo wa kuzuia ghasia, lakini una uwezo wa kushawishi jumuiya ya kimataifa. Unaweza kushawishi watu waondoke madarakani, kuleta makubaliano, kama tunavyoona ilivyofanyika Burkina Faso, tunaona imefanyika Ivory Coast na kadhalika. kwa hivyo mambo kama haya yote yanategemea mfumo mmoja hadi mwingine. Tunaona Libya, Gaddafi alijaribu kushauriwa na viongozi wa Kiafrika kuondoka madarakani kuacha mhula, akakataa. Kwa hivyo kuna mambo chungu nzima inaweza kujitokeza, na ni vigumu kuweza ku zuia uh, vita vikishaanza, nchi nyingine au jumuia ya Umoja wa Mataifa haiwezi kupeleka watu pale kuanza kupigana na watu wengine kusababisha vifo zaidi kuliko vile vinavyotokea. Kwa hivyo mambo haya yote yanahesabiwa. Nadhani nimeweza kujibu maswali yako mpendwa msikilizaji. na muda unazidi kuyoyoma hapa studio za sauti ya amerika Washington DC. Hivi basi, inavuta barua yake ambayo itakuwa ya mwisho kwa sasa. Hii inatoka kwako wewe mhoja Samuel kutoka Ushirombo, Tanzania. Unauliza, ni nchi gani hapa duniani inayoongoza kwa umaskini na ni nchi gani tajiri kuliko nyingine? Hili hapa ni swala zuri, lakini kwa hakika inategemea vigezo gani vinatumiwa kupima utajiri na umaskini. Lakini kwa ujumla taasisi za fedha hutumia GDP ambayo ni maarufu uzalishaji jumla wa taifa, kwa hivyo inaweza kutoa takwimu tofauti, na hivi sasa wanaotumia PPP, uwezo wa ununuzi wa watu, anasema uwezo wa binadamu kununua kitu, wanafanya kwa wastani, wanajua utajiri na uwezo wa maskini wa binadamu. Kulingana na taasisi mbalimbali, orodha zinaweza kutofautiana kidogo. Kwa mfano, ukichukua taasisi ya Global Finance, taifa tajiri duniani kwa hii leo anasema ni Qatar ikifuatiwa na Luxembourg. Na kulingana na orodha hiyo hiyo taifa maskini ni Jamhuri ya Afrika ya Kati ikifuatiwa na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na Malawi, lakini ukiangalia orodha ya Benki Kuu ya Dunia 2014 unakuta kwamba Malawi ndio nchi maskini kabisa duniani ikifuatwa na Burundi, Jamhuri ya Afrika ya Kati na hapo tena Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inafuata. Benki Kuu ya Dunia inahitaja Norway kuwa ndio nchi tajiri duniani kwa wakati huu ikifuatwa na Qatar. Basi unakuta kwamba hali na ni tofauti kidogo kulingana na taasisi mbalimbali mbali. Wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yangu kwamba umeridhika na majibu niliyotoa hapa kutokana na maswali yenu, na wale ambao wajasikia maswali yao wasivunjike moyo, tukipata muda zaidi tutazungumza katika kipindi kinachofuata. Lakini kwa niaba ya Sande Shomari, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema usiondoke kando ya redi yako. Nampisha mwenzangu BMJ Muridhi akuletee viji mambo, lakini nitarudi muda mfupi kukuletee ni muktasar wa habari. barabara kabisa wetu msikilizaji ukisikia kitambulisho hicho sina shaka kwamba unajua ni wakati ambapo mimi huingia kwenye studio nikiwa tayari kabisa kukujuza baadhi ya yalojiri katika ulimwengu wa vituko maajabu na sarakasi ni wakati wa viji mambo na jina langu BMJ Muridhi Leo safari yetu inaanzia huko Afrika Mashariki, eneo la Mumias, kaunti ya Kakamega, huko nchini Kenya. Waombolezaji waliokusanyika kwa mazishi ya jirani wao walistaajabu si haba siku ya Jumatano, wakati jambo lisilo la kawaida lilipotokea. Wanakijiji wa Nyapora walipatwa na mshangao wakati wakiendelea na mazishi, na ghafla bin vu jeneza likashika moto na kuwafanya wote waliokuwa pale kutorokea huku na huko, huku wakina mama wakipiga nduru. Sasa venye nimeangalia sanduku ilikuwa kitu saa sita inaingia saa saba ndio nikaona hii moto kofi ni, hii ilipasuka kifuniko ikaruka juu. Amini usiamini, msikilizaji, tukio hilo lisilo la kawaida lilitokea huku maombi yakiendelea. Maajabu makubwa, baadhi ya walioshuhudia kisa hicho ambacho kiliwaacha wengi vinywa wazi walivyoambia vyombo vya habari nchini Kenya kwamba jambo kama hilo halijawahi kutokea katika kijiji cha Nyapora. Kituo cha televisheni cha NTV huko Nairobi kimeripoti kwamba mwili wa marehemu ulichomeka miguuni, huku mashahidi wakisema kwamba wanashuku ushirikina ulihusika. Chifu wa eneo hilo Steven Iroba Amesema kwamba marehemu alikasirika baada ya mwili wake kuingizwa kwenye nyumba ambayo haikuwa imejengwa na bwana yake. Kwa hivyo marehemu, ni kama ni ishara kwamba hakupendezwa na ile nyumba ambayo aliingizwa jana, maanake katika hiyo nyumba kulikuwa tu na taa ya stima ambayo ilikuwa inawaka na hakuna mtu aliingia pale akaweza kuwasha moto. Maajabu haya! Na tutoke huko kijijini Nyapora, kaunti ya Kakamega nchini Kenya, ambako wafu wanaaminika kujichoma moto, na tusafiri moja kwa moja hadi huko nchini Brazil katika Amerika ya Kusini. Ng'ombe mmoja aliwashangaza wakazi wa kitongoji kimoja katika eneo la Santa Triza huko Brazil, na baada ya kujifungua ndama watano kwa muda wa masaa ishirini na mane mfululizo. Maajabu makubwa. Wakazi na watalii wameendelea kumiminika katika kitongoji hicho, e kujionea kile ambacho vyombo vya habari vimekitaja kama maajabu ya kipekee. Moreno ambaye ndiye mwenye ng'ombe huyo aliwaambia waandishi wa habari kwamba ndama wote pamoja na mama yao wako na afya kamili. Kwa kawaida ng'ombe hupata ndama mmoja kwa wakati mmoja. <tipos> Na kwa hayo kuhusu ng'ombe kutoka Brazil ambao nina hakika hawajawahi kupata habari kuhusu upangaji wa uzazi. Msikilizaji, naona muda wangu umeyoyoma. Makala haya hutayarishwa nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo kawaida, kabla sijakuaga kutoka hapa studio na kuacha kwa kauli yangu ya wiki hii kwamba ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh, nambila shaka viji mambo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Upende msikilizaji, msikose kutuandikia voa swahili com kwa maoni, maswali na salamu zenu, na mwisho wa mwaka ndo unafika, usikose kupeperusha salamu zako za mwaka mpya na za Krismasi. Basi hapa mimi ni Abdu Shakur Abud, nasoma muktasari wa habari kabla ya kuondoka katika studio yetu. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius amewasilisha pendekezo la mswada wa mwisho wa makubaliano ya mpango wenye matarajio makubwa ya kupunguza kasi kuongezeka joto duniani, kufuatia wiki mbili za majadiliano na wajumbe kufikia makubaliano. Hati hiyo inayotajwa ni ya kihistoria, na Bwana Fabius, inaleta mpango wa mabadiliko ya hali ya hewa yatakayoidhinishwa na mataifa mia moja na tisini na kutekelezwa baada ya zaidi ya miaka ishirini ya majaribio kukabiliana na hali ya hewa. Karibu miili ya watu ishirini imepatikana katika barabara za Bujumbura, mji mkuu wa Burundi hii leo, siku moja baada ya mapigano makali yaliyopangwa dhidi ya kambi tatu za kijeshi. Miili ilipatikana katika kiunga cha Nyakabiga huko Bujumbura, lakini haijulikani hadi sasa nani alioua wa watu hao. Maafisa wa serikali ya Yemen na waasi wa kihudhi wa, wa dhehebu ya Shia wanasema wamekubaliana kuanza utekelezaji wa usitaji, usisitaji mapigano kwa wiki moja kuanzia siku ya Jumatatu, siku moja kabla ya Kus, kuanza kwa mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa mjini Geneva. Na jeshi la Pakistan imeeleza kwamba operesheni yake ya kupambana na uwasi imeshaua wanamgambo elfu tatu mia nne lakini, imeeleza wanajeshi 488 waliuliwa pia katika kampeni hiyo. Mwisho wa muhtasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwahirini na usiku mwema kutoka Washington DC.