Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bend 1922 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi abdushakur Abud. Serikali ya Marekani inawahimiza raia wake wote kuondoka Burundi kufuatia mapambano makali yanayohusisha jeshi na polisi. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imeeleza kwamba imewaamrisha maafisa wa Marekani wasio na kazi dharura pamoja na familia zao kuondoka wakati ghasia za kisiasa zinaongezeka katika taifa hilo la Afrika ya kati kufuatia uchaguzi wa rais uliokuwa na utata na jaribio la pinduzi mwezi Mei mwaka huu. Ikitoa taarifa hiyo ya kuonya usafiri huko Burundi, wizara ya mambo ya nchi za nje imeeleza kwamba ubalozi wake huko Bujumbura utatoa huduma za dharura peke yake kwa raia wa Marekani walioko nchini humo. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa manispaa katika uchaguzi wa historia huko Saudi Arabia umewapatia angalau ushindi wanawake wawili wa kwanza, katika uchaguzi uliowaruhusu kwa mara ya kwanza wanawake kushiriki katika kupiga kura na kugombea viti vya diwani. Salma binti Hizab Al Otaibi amekuwa mwanamke wa kwanza aliyethibitishwa kushinda uchaguzi wa manisipa na kuwashinda wanaume saba na wanawake wawili wengine katika mji wa Makadara madaraka karibu kilomita 150 kaskazini ya Mecca. Kati ya wagombea 6440 katika uchaguzi huo wa madiwani, kulikuwa na wanawake 900 waliogombania viti licha vizingiti katha ya vizingiti kadhaa na matatizo ya kujiandikisha, kufuatana na ripoti ya kundi la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch. Kundi hilo linaeleza kwamba umbali wa vituo vya kujiandikisha na haja ya kuwa na vitambulisho ambapo wanawake wengi Saudia hawana ndio ilikuwa changamoto kuu katika utaratibu huo, kuweza kwa wanawake kupiga kura kwa mara ya kwanza nchini humo. Wapigaji kura wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekuwa wakipiga kura hii leo katika kura ya maoni ku idhinisha katiba mpya wakijaribu kumaliza miaka mitatu karibu ya ghasia na mgawanyiko nchini humo. Utaratibu huo wa upigaji kura ulivurugwa katika sehemu mbalimbali mbali za mji mkuu wa Bangi ambako kulikuwa na ripoti za milipuko ya bunduki na mapambano ya hapa na pale kati ya wapinzani na waunga mkono wa kura ya maoni. Baadhi ya wa waasi wametishia kuharibu utaratibu mzima wa upigaji kura. Katiba mpya inatoa mwito wa kuundwa kwa baraza la Senate likipunguza idadi ya mihula kuwa miwili wa rais katika kipindi cha miaka mitano na kulinda uhuru wa dini zote. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Utaliana Paolo Gentiloni wanaandaa mkutano wa kimataifa hii leo katika lengo la kutaka kuonyesha uungaji mkono na dhamira ya jumuia ya kimataifa katika kupatikana mkataba wa amani uliotarajiwa kwa muda mrefu huko Libya. Serikali zinazohasimiana za nchi hizo zinatazamiwa kutia saini mkataba wa amani uliotayarishwa na Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano baada ya karibu mwaka mzima wa majadiliano juu ya utaratibu wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Mpango unataka paundwe serikali ya umoja katika muda wa siku 40 itakayowahusisha wajumbe wa serikali zote mbili, ile inayotambuliwa kimataifa yenye makazi yake Tobruk, na ile inaungwa mkono na makundi ya wanamgambo wa, wa kiislamu yenye makazi yake mjini Tripoli. Mkutano wa leo wa Kerry na Jentilino unahudhuriwa pia na majirani wote wa Libya na mataifa mengine ya kanda hiyo. Maafisa wa usalama wa mji wa Parachinar, kaskazini magharibi ya Pakistan, wanasema mlipuko wa bomu umesababisha vifo vya takriban watu 15 katika soko la nguo lilokuwa na harakati nyingi hi leo, na kwa jeruhi wengine 50. Maafisa wanasema idadi ya vifo inatazamiwa kuongezeka. Mtawala wa kisiasa wa wilaya yenye mamlaka yake ya ndani Ajmand Ali Khan ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba bomu lilifichwa ndani ya mkoba ulioachwa ndani ya soko hilo. Na eneo hilo la kikabila linapakana na Afghanistan limeshuhudia ghasia kutoka kwa wanamgambo wa kiislamu na ugomvi wa kidini kati ya wasuni na Washia. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington. Ama kwa kweli, don't say don't say yes some from Thomas and Dibo anabo tufungulia kama ilivyo kawaida, ikiwa ni weekend poa kabisa, mambo yakiendelea vizuri kabisa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America hapa Washington DC, language na Harrison, kama nikukaribisha uwe pamoja nami na popeperusha zako salamu, zikiwafikia jamaa na marafiki popote walipo, nikisema kwamba kwanza kabisa na kusalimia tu popote ulipo nikisema pata salamu za kutoka sauti ya America kwa niaba yangu na wenzangu wote, karibu sana. zangu ambazo nimezipata sasa hivi zilizo mkononi ni zako wewe Victor Nyangalima wa Jombe, Tanzania. Zako salamu wasema kwanza kabisa zimfikie Amos Msanga, Hitra Mwalongo, Deus Masunga, Mwandu John, Thomas Bobozi, Fiperi Kithauke, Kikauke, Okwino Msombe, Salumedaina, Sima Kagaruki, Ramadhani Mchomvu Simon Kiplagati, Dino Mjombe Msuya, Simon Shukuru wa mama, bila kusahau Ellen Haule, unasema kwamba tuonane sisi wote kupitia mtambo ama mtandao wa Sauti America. Nasema asanti sana, salamu nazipata zako, wewe Salome Daniel Elias, ukisema kwanza salamu zimwende Fikiri Dario Galaka, Emma Kapela, Riziki Minde, Zakaria Kinanda, Jumanne Rukoba, Juma Mwanaharakati, Salibu Nzari, Kennedy Mapema, zingine zimwende Swedi Kaluta, Mapema Ndula, Dius Masunga, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, bila kusahau William Makenye, Nyambono wa Kisii. Ukisema kwamba unawapenda sana na kila wakati tuwe tukikumukana kupitia salamu na muziki. Salamu ambazo unazipata sasa ni zako wewe, mbili sent ukiwa Nairobi, mbili sent ukiwa Nairobi. Unasema zako ziwaende wafuatao pena ina waweru wakiwa kule sehemu ama maeneo ya Draycott Marekani, Stacy na bana wakiwa kule Boston Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey Marekani, wazazi wako akiwa Athi River na wengine wakiwa kule Solai nchini Kenya, Peris Wanjiro akiwa Lanet Kenya, Judi akiwa kule Rongai nchini Kenya, Ana familia yake wakiwa kule, uh, kule sehemu za Thika Rod upande wa Nairobi, na unasema kwamba sisi wote tukutane ndani ya mtandao ama redio ya Sauti ya Amerika, nami nasema asanti sana. Zingine salamu unazipata ni zako bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja unasema uko Thika Thika unasema zako ziwaendee mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana, unasema pia zimwendee, uh, binti yako Jane Mashari ya na Wangari wakiwa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika. Unasema kwamba mambo yote ni kuombeana na kukumbukana kila uchao, ndivyo unavyosema wewe bwana Peterson Karanja ukiwa kule Thika. Salamu zingine nazo zipata sasa unasema ni kutoka ni, we, ni zako wewe Mwandu John. Mwandu John unasema kwamba salamu za kwanza kabisa kabisa, kabisa, zimuende Lucy Malisa wa Mbeya. Salamu zingine unataka kabisa riende kwa Ruta Hiwa Busisi, Fataki Bachige, Jumanne Lukoba, Mama Boleti Bashil, Kavinda Nota Bene Mwakamala, Abdulaziz Kamata, Omari Juma, Justin Wakiseke, Noel Lucas, Rehema Halfan, Jafar Kopo, Bakahamisi ukisema kwamba zingine ziwaendea watangazaji ama mtangazaji wa zamu, anasema asante sana wewe, Mwandu John, naendelea tu kusikiliza mambo na maneno kutoka idhaa ya sauti ya Amerika, yani VOA. Salamu zingine nazipata, unasema kwamba ni waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga Buhungukila Buhungu. Unasema kwamba umetoka kule Sikonge, upande wa Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa, unamkumbuka Asha Shabani, pia Nakaba la Lukuba Ndula, mtoto Masunga Deus Mapema Ndula na Masanja Deus, wakiwa wote kule Tabora, Manduhu Masunga, Charles Luhende, Fikiri Dario, Rutahiwa Busisi, Robati Mwabozi dhidhiki minde Victor Nyangalima na Sali Bunzali, unasema kwamba Jumanne Lukoba asisaulike, Juma Mariko mwanaharakati na Zakaria Mdemfo. Popote walipo wapate salamu kutoka kwa waziri wa mambo ya salamu Dius Masunga muunguki la wa, wa kule upande wa Sikonge, na sasa wacha tupate kibao kibao eh, ambacho ni cha banana wakiwa naye Venesa Mdi kibao siri MD wanasema siri mambo mengi pale na maswali magumu kabisa yanaibuka, mambo tu yanavyoendelea, tunapoendelea na muziki na salamu kutoka idha ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yani Voice of America hapa Washington DC, langu jina nalo likiwa ni Harrison Kamau. Bila kupoteza wakati, naona kwamba ninazo salamu mkononi, zako wewe Joseph Miroro, unasema mko pamoja na bibi Rebecca kwa mboka, ukisema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wafuatao: Oscar Mugire Machuki, Dura Manani, Henry Ayoma, Robert Atinga, John Nyabuto Mose, William Makenye, Chief Fred Mokembo, Mariba Onsumu. Machakasi Nyambega unasema pia Peter Mochoge akiwa Kenya apate salamu. Pia unasema wasisahulike Zakaria Demfo, Deus Masunga, Fikiri Dario, Salome Daniel Henry Kideula, Sali Bunzali Sali, Lenga Chapati, sijui kama hapo jina ni chapati ama naambiwa, Lenga Chapati ama labda jina lake chapati. Unasema kwamba Emmanuel Kapera, Daud Kikoti, Mapema Ndula, ukisema kwamba wote wakiwa Tanzania wapate salamu kutoka kwako Joseph Miroro mkiwa na Kwamboka unasema kwamba ni kutoka kule sehemu za Keroka nchini Kenya. Nazipata zako salamu. Lenusi Kingalu, Lenusi Kingalu unasema Tanzania, unasema kwamba uko kule Morogoro Tanzania, na zako salamu za kwanza kabisa zimuende Mary Lenusi. Uh, unasema Mary Lenusi Kingalu, alafu kisha unasema zingine ziende kwa Godfrey na Dietrich Lenusi wa Morogoro. Mchana mchana, pokea salamu Leo Mwamaso, Msimbe Maloko, Leonis Mvungi wa Morogoro, Mashamfinanga wa na Jofli Engeleka wa Mbeya, uh, na pia bila kusahau Rahma Sukumba, Steven stehen, uh, Kumalija na pia Rebecca Kuomboka, Juma Magimba, Helen Ayomba, Denda Ram Apele, Andeka Dauti Kikoti, majina yani majina ya kuvutia kabisa, Henry Kideula, Salome Alufuda Luf, uh, Riziki Barnabaza, na unasema kwamba Usisahau, utasahau watangazaji wa Sauti ya Amerika, kwa niaba yao wanasema asante sana. Wewe Lenusi Kingalu, salamu nilizo nazo mkononi ni zako wewe Kideula. Aa, unasema, unasema, kwamba ni Henry Kideula kutoka kule Njombe, Tanzania. Unasema kwanza kabisa zimuende Joshua Turuka, zingine zimuende Adha Kabungu, Mlanga Mlangwa wa Mlagwa asisahaulike, Linus Kingalu, Salome Daniel, Ameriko Rocha pia pokea salamu kutoka kwako Henry Kideula. Unasema pia Daudi Msuya, Meshak Mwamalwa na Akwino Msombe. Geoffrey Njereka pia pokea salamu kutoka kwa Henry Kideula. Joref, na, na fikiri mee Ndario pia Onsemo Mponda Magere Machuki, Salibunzali, Philbat Kaule. A hey, wewe una rafiki wengi sana naona kwamba orodha yao ni yani, orodha ndefu kweli kweli, lakini mimi najitahidi kwamba kabisa waweze kupata salamu zao. Yani uchumi Philbat pia azipokee. Kennedy Mpemba apokee salamu kutoka kwako wewe Henry Kideula, bila kusahau Amos Msanga, Simon Selili, Juma Magimba, Simakagaruki, eh, Exau John Makeo unasema kwamba mambo yote tumtegemee Mungu na VOA ndiyo radio ya kutegemea duniani, inasema hakika umeisha nena wewe Henry Akideula. Ah, kweli kabisa mambo yamesha zidi na yanashika kasi, lakini labda tusikie jamaa huyu kutoka kule Uganda, anaitwa Edi Kenzo anasema jambo lii. Pata kibao ndani ya idhaa ya Kiswahili ya VOA kutoka Washington DC. Hakika, wimbo um, noma kabisa, ndivyo wanavyosema. Ni jamaa kutoka kule Kampala Uganda, Eddie Kenzo anasema oh my love jambole. E, najua kwamba anaendelea kabisa kututengenezea weekend yetu tunapoendelea na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America hapa Washington DC. Jina langu nasipata za Rengo. Ukiwa hapa Marekani unasema za aa, kwanza kabisa ziwaende mkeo na mtoto wakiwa Nairobi, Isaac Thuku akiwa Nairobi wakiwa na Ross unasema kwamba Sami Rurengo wakiwa na mkewe na pia mtoto wazipokea, wakiwa kule Nakuru nchini Kenya, bila kusahau baba na mama Mrs. and Mr. Rurengo wakiwa Nakuru Kenya, zako salamu nimeshazipokea. Millicent ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaendea wafuatao: unasema za kwanza kabisa ziende kwa mjombako bwana Kihara na wanaye wale wanaye Stella Waweru na bwana Kihara wakiwa Nairobi, Mwendi ana ya familia yake wakiwa Nairobi, Florence Murithi na jamii yake, na pia Kinyanjui wote wakiwa Nairobi, bila kusahau masi Emma wote wakiwa sehemu mbalimbali nchini Kenya. Na mwisho kabisa, unasema daktari Nabii Mwendi wakiwa Kitale nchini Kenya. unasema ujumbe I love you all, ni kutoka kwako wewe Millicent ukiwa Nairobi. na zipata zako salamu Jane Waithera ukiwa Maryland hapa Marekani, zako ziende wa Fort Town. Unasema za kwanza ni Kenneth Masharia akiwa Thome nchini Kenya, Vincent Mwangi Masharia na pia Winnie Wangari Masharia na Lincoln wakiwa Nairobi Kenya, Marunyambura Kirama akiwa Kiambu nchini Kenya, Bina Bwana na Murungu wakiwa kule Nairobi, bila kusahau Daktari Nabi ruga wakiwa Nairobi Kenya, unasema kwamba kila siku tukumbukane kwa njia ya maombi. Napata salamu zako wewe Simon Palesi, Simon Falesi wasema kwamba za kwanza kabisa kabisa zimwendea Abdul Albu, Aziz Kamata, Fikiri Ndari, Ogalaka, Rustic Malatu, Juma Hassan, Jaka Zawadi, Falesi, Salome Daniel, na pia unasema salamu ni kwa wana VOA wote. Kwa niaba yao nasema asante sana wewe Simon Falesi. Zingine salamu ambazo nazikamata sasa hivi ni zako wewe, nani huyu? Ni Fataki Bachige. Fataki Bachige, unasema kwamba salamu kwanza kabisa kabisa zimuende mtangazaji wa zamu. Mimi nasema asanti sana kwa zako salamu Fataki Bachige, ukisema zingine ziwaende Bwana Umari, Salome Daniel, Elias Fikiri, Dario Halid Said Kachuru, Swedi Kaluta, Advetsa Tarimo, yani Advetsa jina nzuri sana, Mwandu John, Mzee Joseph Sindano. <laughs> Na unasema Luta hi Busisi hatasahulika, Jumane Rukoba, Jason Molongo, Happy Alphonse, Mama Boteli wa kule upande wa Tanzania. Na mwisho kabisa unasema kwa Mama Justina na Richard Kashindi, ukisema tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya America. Na sasa naona tu kwamba wakati na unalipa kisogo, manake, na kuacha, na na na na na lakini sikuachi kavu manake, kuacha wimbo sofi, wimbo safi no money ambao ndani yake kuna vampino, nikisema kwamba nashukuru sana sana kuwa nawe wakati na wakati wako kwangu, kwangu wapa moyo wangu yani furaha pia pia joto fulani kwangu. Nasema asanti sana, uwe na wakati mwema juma lijalo, ukabarikiwa hadi tutakapoonana tena, mambo yawe mazuri. Kwa hivyo mimi jina langu Harrison Kamau um, nikisema kwa heri, kutoka Washington D Nam, bila shaka Kamau Harrison ametupromoshea muziki mtamu kabisa katika salamu na muziki. Usikose kutuma salamu zako za Krismasi na mwaka mpya. Sauti Amerika, Washington. Na sasa muktasar wa habari, kabla hatujakamilisha matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Jumapili hapa msomaji Abdushakur Abud. Serikali ya Marekani imewahimiza raia wake kuondoka Burundi kufuatia mapambano makali yanayohusisha jeshi na polisi. Wizara ya mambo ya nchi za nje hapa Washington imeeleza kwamba inawaamrisha maafisa wa Marekani wasio na kazi dharura pamoja na familia zao kuondoka, wakati ghasia za kisiasa zinaongezeka katika taifa hilo la Afrika ya kati. Zaidi ya watu 80 waliuliwa siku ya Ijumaa kutokana na mapigano makali kati ya watu wenye silaha na wanajeshi katika makambi matatu ya kijeshi. Matokeo awali ya uchaguzi wa manispaa wa kihistoria huko Saudi Arabia unawapatia angalau ushindi wanawake wawili wa kwanza katika uchaguzi ulioruhusu kwa mara ya kwanza wanawake kushiriki katika kupiga kura na kugombania viti vya diwani. Wapiga kura katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wanapiga kura katika kura ya maoni hii leo kuidhinisha katiba mpya inayojaribu kumaliza karibu miaka mitatu ya ghasia na mgawanyiko. Kumekuwepo na milio ya bunduki na ghasia za hapa na pale kati ya waungaji mkono na wapinzani wa kura ya maoni. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa italiana Paulo Gentiloni waliandaa mkutano wa kimataifa hi leo katika lengo la kutaka kuonyesha uungaji mkono na dhamira ya jumuiya ya kimataifa katika kupatikana mkataba wa amani uliotarajiwa kwa muda mrefu huko Libya. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.