Fanyije. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Mkutano wa wiki nzima wa kimataifa juu ya ukimwi na magonjwa ya zinaa umemalizika hivi karibuni katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare. Wajumbe walizungumza juu ya ukosefu wa madawa ya antiretroviro kutibu ukimwi na ukosefu wa fedha za serikali kwa huduma za afya kwenye bara zima la Afrika. Watafiti, wanaharakati wa ukimwi na maafisa wa afya kwenye bara zima la Afrika walikutana kwenye mkutano uitao Aikasa katika kutafuta njia za kuinusuru Afrika na janga la ukimwi. Umoja wa Mataifa unasema umepata mafanikio makubwa katika mapambano dhidi ya UKIMWI na taasisi hiyo inasema ifikapo mwaka 2030 ni jambo linalowezekana. Waziri wa afya wa Zimbabwe David Parirenyatwa anasema matibabu ya haraka ya mtu yeyote anayekutwa na HIV ni moja ya hatua kubwa kuelekea kwenye lengo hilo. Sasa ni wakati wa kuelekea na kufanikisha na kutimiza malengo yaliyowekwa hapa. Kupima UKIMWI na kutibu imekuwa ni jambo kuu. Kwa hiyo, mtu unapopima na kukutwa na virusi vya HIV, nenda moja kwa moja kutibiwa. Je, tunaweza kudumu kama Afrika? Hapa ndiyo jumuiya ya kimataifa inapochukua hatua, hapa ndipo kuhamasisha rasilimali kunapochukua nafasi, aliongeza. Mapema wiki hii, kundi la madaktari wasio na mipaka walitoa ripoti ikisema kwamba Afrika ina upungufu wa dawa za antiretroviral au ARVs. Upungufu huo una uwezekano wa kuwa hatarini zaidi na utaratibu mpya wa WHO. Utaratibu huo unaondoa ukomo wa kupata antiretroviral kati ya watu walio na HIV; kama mmoja akigundulika na ugonjwa aende kupata matibabu. Mratibu wa UKIMWI wa Umoja wa Mataifa balozi Debora Birx alikuwa mmoja wa wajumbe katika mkutano wa Ikasa. Mpango wa Rais Obama wa dharura kwa ajili ya Ukimwi, PEFA, umetoa fedha zaidi kwa baadhi ya nchi za Afrika. Alisema baadhi ya nchi zinajitahidi bila msaada zaidi. Tumetiwa moyo sana ukiangalia katika muongo uliopita, kwa jinsi gani Afrika Kusini inayofanya katika kuwekeza katika ugonjwa huu, ukiangalia ni jinsi gani Namibia ilivyofanya katika kudhibiti ugonjwa na ukiangalia jinsi gani Botswana imekuwa ikifanya. Kwa hiyo kuna nchi kwenye bara hili ambazo zina rasilimali na wanaweka rasilimali hizo ili kudhibiti ugonjwa huo kwenye nchi zao. Tunaamini nchi nyingine zaidi zitumie uwekezaji huu. Nchi za Afrika hazijasaini azimio la Abuja mwaka 2001 ambalo linatoa wito wa kila nchi kutoa asilimia 15 ya bajeti yake ya taifa kwenye matumizi ya afya lakini nchi nyingi zimeshindwa kutimiza wajibu wake, ikiwa ni pamoja na Zimbabwe ambapo bajeti yake kubwa inatumika kwenye ulinzi, mishahara ya watumishi wa umma na safari kwa maafisa wajuu wa juu wa serikali. Hapa nchini Marekani, idadi ya maambukizo ya HIV imepungua kwa asilimia 19 tangu mwaka 2005 kwa mujibu wa idara ya kudhibiti magonjwa nchini humo. Upungufu huo wa aina yake umetokana na kuendelea kupungua kwa watu wa jinsia tofauti wanaofanya mapenzi, watumiaji wa dawa za kulevya na Wamarekani weusi, lakini mashoga hawajaona matokeo kama hayo. CDC imeeleza ingawa tunatiwa moyo na kupungua kwa hivi karibuni kwa ugonjwa huo miongoni mwa watu weusi, mashoga na wale wanaofanya mapenzi ya jinsia tofauti, hasa vijana wadogo, wanaendelea kubeba mzigo wa juu wa HIV na lazima tupambane nao, alisema Jonathan Mermin, Daktari wa CDC, kituo cha kitaifa cha HIV AIDS, hepatitis ya kuambukizwa na virusi, magonjwa ya zinaa, na kuzuia na kifua kikuu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano Katika majadiliano yetu kwa siku hii hapa ya leo, kwa nami Lucy Patrick nikiwa na vijana, mada ambayo tunaizungumza ni kwamba jinsi gani ambavyo uzazi wa mpango unaweza kuwa chachu ya maendeleo na kuondoa umaskini katika jamii. Karibu sana. Uzazi wa mpango mm, ya ni, ni, ni, ni chachu ya maendeleo, tena ni chachu moja kubwa sana kwa sababu familia, kama familia, unatakiwa utengeneze muongozo ndani ya nyumba yako kwamba unaangalia kwanza kipato chako kinakidhi watoto labda familia, watoto wangapi? Labda ni wawili ama ni mmoja ama ni watatu ni, ni nzuri sana ukaangalia, kwa mfano kwa nyuma tulikotoka, utakuta mtu ana watoto 12, lakini mmoja labda amesoma, labda ni mmoja tu ambaye amesoma mfanikisha kusoma, lakini hao wengine wapo tu majumbani, ndio wale majambazi, umeona. Lakini uzazi wa mpango ni mzuri sana, ni mzuri sana ambao pengine baadaye utafanikisha tu maendeleo kwa uzuri kabisa mtu, kwa sababu mtu atakuwa tayari amejikamilisha kwamba mimi nikiwa na watoto wawili watasoma na nitahakikisha nitawasimamia, kama ni kazi basi mpaka dakika za mwisho. Uzazi wa mpango unaweza kuwa ni chachu ya maendeleo, kwa sababu bila kuwa na uzazi wa mpango hamwezi kuwa na uchumi mzuri, kwa mtazamo wangu, kwa sababu ukiruhusu tu watu waongezeke bila mpango we, lazima pia uwe na, na, na, na, na, na, na mpango mkakati wa kuwawezesha kiuchumi, maanake watazaliana sana, alafu sasa hawa watoto watasoma wapi? Kama sasa hivi tu shule zilikuwa zitoshi, tumeanzisha shule za kata na bado zinakuwa shida, sasa tukiongezeka zaidi na zaidi na zaidi itakuwaje? Kwa unaweza kuona kwamba uzazi wa mpango unaweza kusaidia sana kuleta maendeleo katika jamii, kwa sababu bila uzazi wa mpango maendeleo yaweze kuja tukizaliana sana bila mpango. Maana yake ni kwamba tuta, tuta, tutakuwa na taifa ambalo lina watu wengi, halafu rasilimali zinaweza kuwa zinakuwa chache, lakini pia hata mipango ya maendeleo inaweza ikawa ni mibovu, halafu tukashindwa kumiti zile zile zile yale mahitaji muhimu ya binadamu. Tutafika mahali hata tuta chakula tutakosa. Sasa maisha ya mtanzania wa kawaida, kama anaweza kuishi chini ya dola moja, halafu huyo yakawa na watoto kumi, you just imagine, una watoto kumi halafu unaishi chini ya dola moja na maisha yenyewe sasa hivi. Kwa hiyo mimi sidhani kama inaweza ikatupeleka sehemu nzuri Uzazi wa mpango nafikiri unaweza ukawa ni, ni, ni, njia sahihi ya kuweza kutupeleka kwenye maendeleo. Watu wanafanya ngono ambayo sio salama, mwisho wa siku kijana anampa ujauzito binti, na kwa sababu walikuwa hawajapanga, mtoto akizaliwa ataishije? Ndio shida inapoanzia sasa. Maendeleo yanakujeje? Kijana huyu ambaye amempa ujauzito mwanafunzi au au binti binti binti ambaye ni warika lake, ndio kwanza amaliza form 4, hana kazi lakini ni baba sasa. Huyu binti kamaliza form 4 ni mama sasa, au pengine ndio kwanza ambaye anataka kufanya mtihani ni mama sasa. Wanafanyeje? kupaka moja haiwezekani. Mwisho wa siku kijana anaamua kukimbia tu. Kwa hiyo iko hivyo, jamii kute kujihusisha na ngono kabla ya kufunga ndoa, automatically natuingiza kwenye uzazi wa mpango. Lakini pia niseme kitu, sisi wa Tanzania toka tume tumeza mimi, toka nimezaliwa na miaka mingi tu, zaidi ya miaka 20, na, na mimi nyumbani kwetu tu mimi hapa kwa mama yangu walikuwa 12, waliozaliwa wamezaliwa 12, ili nilikuwa sijawahi kusikia toka nakuwa mpaka sasa hivi kwamba bibi yangu mzaa mama analalamika kwamba anashindwa kuwalisha watoto wake. Ni kwa sababu zamani maadili yalikuwepo na ndio maana ilikuwa hakuna mtu kuzaa kabla hajafunga ndoa. Ukikuta watu wamezaliana, basi unakuta hawa ni mume na mke, ndio wanaamua kuzaa mtoto ndio wanazaa. Hata kama watazaa ishirini lakini wako ndani ya ndoa, wameshazunganisha koo mbili kwenye uchumi mmoja, kwa hiyo wataweza kumudu maisha. Lakini saa hizi uzazi wa mpango unahimizwa kwa sababu jamii imejikuta inajiingiza kwenye mahusiano, hasa vijana wanajiingiza kwenye mahusiano ambayo sio salama, baadaye wanapata watoto ambao hawakuwatarajia. Baba mtoto mtoto mtoto, na mama mtoto naye, yani mwisho wa siku watoto kwa watoto wanazaa mtoto, wewe inakuwa shida. Wanasema kwanza, ukiangalia tu ile definition yenyewe au maana halisi yenyewe ya uzazi wa mpango, wanasema uzae kwa mpango ili upate wewe nafasi ya kuwahudumia wale watoto. Kwa maana hiyo unaweza ukawa na watoto kumi lakini bado umewazaa kwa mpango, kwa sababu tayari unapoweka ule mpango wa kuwazaa wale watoto, unawazaa kwa mpango, tayari unakuwa unawaandalia mazingira ya wao kuishi vyema, ikiwa ni pamoja, kama ulipokuwa umeanza kuzaa uta... mtoto mmoja, una shamba moja, utajua baada ya miaka mitano, ukiongeza mtoto wa pili, nitaongeza shamba la pili. Utafahamu baada ya miaka tena kadhaa, napoongeza watoto wengine wawili, nitakuwa nimewaandalia kitu kitu fulani. Kwa hiyo unapoongeza idadi ya watoto, ni kwamba unaona, unakuwa unaendelea kujitanua zaidi kimaisha, wapate sehemu nzuri ya kuishi na vitu kama hivyo. Kwa hiyo tunapozungumzia kwamba uzazi wa mpango kuwa na mtoto mmoja kuna mtu bado ana mtoto huyo huyo mmoja lakini huyo mtoto mmoja ajenda shule nini, yeye hajajipanga uzazi wa mpango ni pamoja kwa na kwamba zaa watoto, na wewe mwenyewe upate nafasi ya kutafuta mahali ya, ya kutafuta mahali ama ya kutafuta um, si sijui niwekeje, lakini nafikiri naeleweka <laughs> uzazi wa mpango unaweza ukaleta maendeleo katika jamii, kwa sababu wazazi ama wanandoa wanapokuwa wanashauriwa kutumia uzazi wa mpango inasaidia kwa kiasi kikubwa. Ukiangalia enzi za nyuma, palikuwa hakuna kitu kinaitwa uzazi wa mpango, kwanza watu walikuwa wafahamu. Alafu ukiangalia, walikuwa wanazaa watoto wengi sana, idadi kubwa, alafu wanashindwa kuamudu wale watoto. Kwa hiyo sasa hivi kumekuja na kitu kinaitwa uzazi wa mpango. Kwa hiyo, wazazi ama wanandoa wakishauriwa kuhusiana na uzazi wa mpango, italeta maendeleo makubwa katika jamii. Kitaalamu tunasema, children by choice not by chance. Usizae mtoto tu kwa sababu una, una una uwezo fulani, unataka kuzaa. Kwa hiyo mtu yeyote ambaye ni mzazi ama anataka kuingia katika masuala ya familia au uzazi, ni lazima azingatie mambo yafuatayo: kupanga uzazi. Kuzaa watoto bila utaratibu ni, ni, ni kitu ambacho kimepitwa na wakati sana, hasa katika nchi zetu hizi za Kiafrika, kwa sababu kumekuwa na uongezeko la watu kubwa sana, na ili tuweze kumeneji kwa kuleta maendeleo katika nchi yetu au kwa familia hadi familia nyingine, ni lazima uzingatie uzazi wa mpango, kwa sababu familia ili iweze kupata maendeleo ujue kwamba huyo mtoto atatakiwa kusoma, atatakiwa alipiwe ada, na ada kila siku inapanda. Kwa hiyo ukizaa watoto wengi, hauwezi kumudu kuwalipia karo, na pia huwezi kuwapa chakula wakala wakashiba. Sasa hivi tunatakiwa tufike mahali tuwazungumzie hadi watoto wa shule ya msingi kuhusu uzazi wa mpango. Ni rai yangu kwamba tunatakiwa sasa tuvunje ule ukimya tuwaambie wanajamii wanaotuzunguka ikiwemo na hawa wanafunzi walioko ma... shuleni, shule ya msingi, sekondari na hata vyuo, watu wajue. Japokuwa elimu haichagui ni watu gani waelimishe, aidha watu walioko mashuleni au wasioko mashuleni, hata walioko mtaani wanatakiwa wapate elimu kwao. Tunataka tulizungumze hili swala kwa pamoja tukae tukajadiliana, wanafamilia, wana ndugu, wanajamii, tukatoa tuka, tuka, tuka hizi, ikaonekana kama ni changamoto ambayo inaweza ikatufanya sisi sasa, tukishaelewa tukasaidia kuwaelimisha hata wale wengine na wengine. Kwa hiyo usiki usikiapo haya, mwambie na mwingine kwamba uzazi wa mpango ni muhimu. Anatakiwa ajue, hata mtoto aliyoko shuleni mweleze. Wazazi, baba mama, waambie ukifanya kitendo hiki na hiki utasababisha mambo haya. Kwa hivyo ni swala la msingi sana. Jamii nyingi sijui kwa mila au sijui ni mila na desturi za watu hazitaki kufanya watu wajue mambo haya, lakini ni muhimu sana. Wengine dini zao zinasema kwamba si vizuri kuambia, lakini tunapeleka wapi sasa haya mambo? Tunakuta watoto wadogo sasa hivi miaka kumi na sita ana mtoto hata kumkea mtoto hawezi, kumi na saba kumi na tano ana mtoto sasa hawezi kumkea. Kwa sababu nini? Hajapata maelekezo, hana mtu wa kumwambia. Eh, familia kuhendo mtoto inakuwaje, analelewaje mtoto? hapo mimi nasemea kwamba lazima uzazi wa mpango utumike maana bila kutumia uzazi wa mpango ndo familia itazaa vitoto Jumatatu, Jumanne, Jumatano, yani vitoto ukifika kwenye familia hivi huwezi kutambua kwamba mkubwa ni nani mdogo ni nani. Vijana wamekwisha kuzungumza, wakielezea jinsi ambavyo uzazi wa mpango unaweza kuwa chachu katika maendeleo. Na sasa twende tukamsikilize daktari, yeye anasemaje. Ye, je, ni kweli kwamba uzazi wa mpango unaweza ukawa ni chachu katika maendeleo? Karibu sana daktari. Dhana ya uzazi wa mpango ni kupanga uzazi katika familia ili kusudi kuweza kurahisisha malezi kwa watoto bila kuathiri shughuli za uchumi. Kwa hivyo uh, mtu anapopanga uzazi haimaanishi kuzaa watoto wachache tu, ila inamaanisha kuweka muda wa kutosha kati ya mtoto mmoja na mwingine, ili kusudi kutoa fursa kwa mama ya kulea mtoto vyema na vilevile, sio kwa mama tu, kwa mama na baba kulea mtoto wao vema na vilevile kupata fursa ya kushiriki katika shughuli za uchumi, na kwa hivyo kuto kuiacha familia katika hali ya umaskini. Uh, dhana ya uzazi wa mpango ni kutoa fursa kwa familia kuendelea kuzaa, lakini vilevile kutoa fursa kwao kuendelea kushiriki katika shughuli za uchumi na ule uzazi usije kuwa mzigo katika familia. Kwa hivyo uzazi wa mpango una, una sehemu mbili hasa kubwa, kwanza nafasi kati ya mtoto mmoja na mwingine, lakini mbili, idadi ya watoto katika familia. Tunafahamu ya kwamba watoto wanahitaji fedha nyingi, wanahitaji gharama kubwa kuwalea, na kwa hivyo wingi wa watoto unaleta mzigo mkubwa katika familia na uchache wa watoto vilevile unapunguza ule mzigo katika familia. Kwa hivyo idadi ya watoto ni dhana moja muhimu sana katika uzazi wa mpango. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki cha majadiliano. jina langu ni Lucy Patrick. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibuni katika makala ya muulize daktari. Katika makala ya leo, hufuatana naye Mshifa Ibuni pamoja na dkt Omar Saleh akijibu maswali kutoka kwa vijana wetu. Mi naitwa Sakina Abdallah. Daktari, na swali kwa nini mgonjwa wa kisukari hufikia kukatwa miguu? Mgonjwa wa sukari ni mgonjwa ambaye kiwango chake cha, cha kuhimili mazingira kua nayo au kujikinga kutokana na mazingira yake kimepungua. Kwa hiyo mgonjwa wa sukari anakuwa ni rahisi sana wadudu wa, wa bakteria au wa fungus kuingia katika mwili wake au kuotea kwenye mwili wake. Kwa hiyo ni moja katika mambo ambayo yatakuwa na athari namna yeye anavyojibu maingiliano yake na, na, na, na. Lakini sasa maradhi ya sukari yanaleta mabadiliko mengine makubwa zaidi katika katika mwili wake na hasa katika mishipa ya damu kwa kwa muda mrefu, yani kutokana na muda mrefu mishipa damu ya damu na mtu mwenye sukari ina tuseme, inakuwa membamba zaidi na ina ina block ya, yani sema kwamba inaweza ikaziba hasa ile iliyokuwa tokea hapo ni midogo. Kwa hiyo utakuta ile iliyokuwa midogo ndio iko kwenye nche za mwili, nche za mwili kama vidole, lakini zaidi nche za mwili kama vidole vya miguu, au kwenye miguu, au ile iko mbali sana. Ya tatu, maradhi ya sukari yana athiri mishipa ya fahamu au hisia. Sasa utakuta ndio maana wagonjwa wa sukari wanakuwa hawana hisia nzuri kwenye miguu yao. Wanaweza kawa wanahisi kama sponge au kati maumivu. Kwa hiyo naweza kajikanyaga kirahisi, ikakatika katoboka bila ya kuhisi, kwa hiyo akakaa na kidonda. Kwa hiyo moja, anaweza kapata kidonda au infection kwa kirahisi bila, bila ya kuhisi, ikawa usaha au ikawa na ile infection inatawanyika kwenda katika areas nyingine. Ya pili, mishipa yake ya damu haikidhi haja ya sehemu zile za mwili kuweza ku, ku, kuendelea kuwa hai. Kwa hiyo areas fulani zinazipati damu zinakufa polepole. Kwa hiyo sasa, sehemu ile inakufa, including mambo ya infection, including kwamba hana hisia. Yote haya inasaidia kuleta kwamba area ile kufa. Kwa hiyo utakuta kitu muhimu pale ni kwamba hisia hana, kwa hiyo inasaidia create infection, lakini vile vile damu haendi uzuri, inasaidia area ile kufa. kwa jina anaitwa Faith Abubakar, daktari na swali. Je, saratani ya matiti inasababishwa na kitu gani? Hamna kitu maalum, kwa hiyo huwezi ukenda pa, kwa daktari akakwambia usile kitu fulani. Vitu vyote ndio viko. Wamejaribu kutazama kwamba pengine ni mafuta vitu amafuta mafuta kaleta haijaleta kusadikiwa, pengine labda hormones au nini, haija nani haijaleta. Watu wanawake vijana wanatumia dawa za hormones za kike, mathalan kuzuia mimba, vile vilevile haijaonyesha kwamba ni hii. Kwa hiyo utakuta watu wanaendelea na, na mambo haya. Um, wakati mwingine mtu naweza kasema vitu tunavyokula ambavyo vingine vina vitu kama uh, dai a vitu vya rangirangi vitu vya kuleta uh, harufu fulani au nini, lakini nao vile vile havija havijaonyesha kwamba ni hasa hivyo. Kwa hiyo inawezekana sana kwamba ikawa sio kitu kimoja kinachosababisha, bali ni mkusanyiko wa mambo chungu nzima, kwamba kusanyika haya akikutana ndio inaweza ikawasha kama unavyowasha kibiriti au nashat ikawasha ule mchakato wa kubadilisha zile cells za titi, zianze kubadilika zikuwe bila mpangilio. Sasa kinachoonekana wazi sana katika his history ya ule mtu au ule mama mwenye kensa ya, ya titi, wakuta katika familia yake wanakuwepo ndugu zake mathalan, kupata mama yake au bibi yake au kitu kama hivi. kwa hiyo unachukua umuhimu sana na msikilizaji, um, umeweza kusikiliza maelezo yaliyotolewa na Dr Omar Sale akijibu maswali yaliyotolewa kutoka kwa vijana. Kumbuka katika makala hii ya leo ulikuwa nami Shufali. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana, na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Anayetupatia ushauri leo ni Bi Fatima Mohamed. Mi leo nataka nizungumzie ushauri juu ya vijana na hasa usafi. Usafi wa mwili, usafi wa mahala unapokaa, usafi wa nguo zako, usafi wa mwili wako, huo ndo usafi ambao nataka nizungumze nao leo kwa vijana. Msichana anatakiwa apendeze, ainukie katika maadili ya usafi. Msichana anapokuwa msafi anarahisisha mambo mengi na anajiweka katika maadili mazuri. Wengine ukiwaona ni wasafi, lakini kumbe ni usafi wa juu juu tu. Wafanyeje mabinti hawa wa wasafi wa uhakika na maridadi wa ukweli. Nikisema usafi kwa wasichana na sana kwenye nguo za ndani, nguo za ndani ndo sana zinatakiwa. Mtoto wa kike awe msafi kwa nguo za ndani. Kuna vitu kama sidiria andasketi yake, natakiwa saa zote awe msafi, mahali anapolala anapoamka, kutandika, kufagia. Kuna faida nyingi kwa binti kuwa msafi, zisikilize unapopajaaliwa kupata mume, upati tabu tena ya kufundishwa kwa sababu tayari shughuli hizo ni zako. Saa zote unakuwa umependeza, umekuwa mzuri, umekuwa msafi. Hata kama ulikuwa mbaya wa sura, basi utakuwa mzuri kwa usafi maana umaridadi waficha umaskini. Nguo yako ni moja lakini unaweza kuwa kila wakati mwenyewe unaifua. Eh, unajipenda, umeoga, umependeza. Basi inshallah kila mtu anakupenda kwa usafi kama hivyo. Mahala pako unapolala ndio nyumbani kwako. Umeamka asubuhi, umetandika kitanda chako vizuri, eh? Umefagia vizuri chumbani kwako, badala ya hapo unaenda kuswaki mdomo wako mwenyewe, unakoga, unarudi unafanya shughuli zako za kawaida. Umeosha vyombo vyako, huo ndo usafi ninaozungumzia. Sio usafi tu wa mwili wako, halafu majombo yako umeacha makoko, umeacha kila kitu, eti huwezi ku, kuosha kwa sababu tayari umeshakuwa mrembo, umefuga kucha haziwezi tena kuosha vyombo haiwezekani. Unatakiwa uwe umaridadi kuanzia mwili wako chumbani kwako na nguo zako. Huo ndo usafi ambao unatakiwa kwa msichana mdogo ambaye anategemea wakati wote akapata mume mwenye heri na yeye akapata kazi nzuri, kwa umaridadi tu. Haya, natumai wamesikia, lakini baadhi wanasema wako bize sana na shule, ndio maana hata shule nyingine za usafi zinashindikana kwao. Wafanyeje na hawa hata kama kwa mfano pengine unasoma shule basi unatakiwa uamke asubuhi kabla, eh? Unafanya shughuli zako za usafi wa mwili wako, wa chumba chako, unatandika unapolala. Basi ukimaliza unaenda shule, wakati nguo zako na kila kitu uko msafi, sio umekaa uvyoovyo. Umeamka basi unatandika kitanda au kuosha vyombo, kufagia ndani, unakurupuka tu, nguo zako za shule hazipendezi. Msifanye hivyo vijana, bado wadogo nyie. Nawashauri sana watoto wangu wadogo, jitahidini sana kuwa wasafi sana tena. Hakuna kitu kizuri kama usafi. Na hadi hapo kwa leo, mimi sina la ziada kutoka kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Hadi mara nyingine, panapo majaliwa, jina langu ni Rahabu Fredi. Sikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. naitwa Alice nina umri wa miaka ishirini na mbili. Nimepitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza je, yeah, nifanyeje? Nimezaliwa na kulelewa na babu na bibi yangu. Kusema kweli, katika kipindi hicho chochote nilikuwa naishi vizuri bila tatizo lolote, na nilifanikiwa kumaliza shule ya msingi salama kabisa. Nilifanikiwa pia kuanza shule ya sekondari, lakini baada ya kufika kidato cha pili nilianza kupata changamoto kiasi cha kujiuliza je, yeah, nifanyeje? Bibi yangu alipata tatizo kiasi cha kumfanya apate maradhi hii. Ilipelekea mimi kupata changamoto ambazo zilinikosesha raha katika maisha yangu, kwani mimi nilikuwa nasomeshwa na bibi pamoja na babu. Mara baada ya bibi yangu kupata maradhi, pesa zote zilielekezwa kwenye matibabu yake. Changamoto hiyo ilinifanya nisome kwa tabu sana, maana nilisoma kwa ujanja ujanja tu. Sababu kubwa ilikuwa hata nikifukuzwa shule ili niwaambie wazazi waje kunilipia ada, nilijificha hadi walimu wakisahau mimi ndo niingie darasani kwa ajili ya kuendelea na masomo. Hali hiyo ilinifanya niendele nayo hadi nilipofika kidato cha nne, ndipo nilipopata wasamaria wema kunisaidia kulipa ada na hatimaye kumaliza shule. Nilipomaliza shule na majibu yangu kutoka, ilikuwa sijafanya vizuri. Hapo nilitulia na kuanza kujiuliza tena, je, yeah. Nifanyeje? Kwani nikizubaa maisha yangu yatakuwa ya aina ya gani? Baada ya kukaa na kujiuliza je, nifanyeje kwa muda mrefu bila kukata tamaa, nikaamua kutafuta chuo, halafu nikatafuta wafadhili ambao ni baba zangu wadogo wawili, ili waweze kunilipia ada. Walikubali na nikaanza chuo hadi nikapata cheti. Nilipomaliza walinishauri nikaendelee, lakini kwa bahati mbaya baba yangu mdogo mmoja alifariki hivyo akabaki mmoja, naye akaniambia kwamba hawezi kunilipia tena ada kwa sababu ana majukumu mengi. Nikarudi kwa babu yangu aniongezee pesa pale ilipopungua ili niweze kumalizia masomo. Babu alikataa, akasema yeye hana pesa, kwanza hawezi kumsomesha mtoto wa kike. Nilisikitika sana, nikajiuliza sasa nifanyije ili niweze kupata pesa ya kumalizia chuo lakini sikuweza kupata jibu kwa haraka. Kwa kweli, nilikosa raha. Mwisho nikaamua kwenda kwa mama yangu ambaye anaishi mbali na sisi, na nilivyokwenda kule kwa mama sikupata msaada wowote, maana mama aliniambia niondoke kwa kuwa mumewe anayeishi naye hataki kuniona, hivyo niondoke, maana hana msaada wowote kwangu. Nililia sana, nililia kwa uchungu na nilijiuliza nifanyeje. Ikiwa mama yangu aliyenizaa anasema hawezi kunisaidia, ni nani atakayenisaidia mimi? Baada ya kufikiria sana, nikaamua kutafuta kazi yeyote itakayoweza kunifanya niweze kujisaidia katika masomo yangu. Namshukuru Mungu sana, kwani haya yote nimeweza kufanikiwa kutokana na kujiuliza je, yeah, nifanyeje? Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.