Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Desemba 14 mwaka wa 2015 karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, kwa wiki nzima kuanzia leo alfajiri, tutawaletea makala maalum kuhusu ufisadi nchini Kenya. Lakini kuna baadhi ya watendaji waliwahi kumwandikia Rais uhuru Kenyatta kuhusu kadhia hii. Je, walitaka nini? Ulimwandikia rais tukiomba ya kwamba ufisadi utangazwe kama janga la taifa. Na katika habari nyingine, mwakilishi wa Marekani eneo la maziwa makuu ahidi kuipatia msaada serikali ya Kinshasa kupambana na kundi la uasi la ADF. Je, wanaharakati nao wanasemaje? kabisa ni kuwa tayari kusaidia, wafanye haraka kwa sababu maisha yetu kwa hatarini. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Serikali ya Marekani imewasihi wananchi wake kuondoka nchini Burundi kufuatia mapambano makali baina ya wanamgambo na polisi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema imetoa amri ya kuondoka maafisa wake ambao si wa dharura na familia za wafanyakazi, wakati ghasia za kisiasa zikiendelea nchini humo kufuatia uchaguzi uliopingwa na jaribio la mapinduzi la mwezi Mei mwaka huu. Ubalozi wa Marekani unaweza kutoa huduma chache za dharura kwa raia wa Marekani nchini Burundi, kama ilivyoelezwa katika onyo la usafiri lililotolewa na wizara ya mambo ya nje siku ya Ijumaa. Zaidi ya watu 80 waliuawa wakati watu wenye silaha walipovamia eneo la jeshi katika mji mkuu wa Bujumbura. Mamlaka za usalama nchini Kenya inawashikilia zaidi ya watu mia moja ambao wanadaiwa ni raia wa Tanzania kwa kuingia nchini Kenya kinyume cha sheria. Kamanda wa polisi mkoa wa pwani nchini humo, Kamanda Joshua Oli Leina amesema watu hao wanazuiliwa na kuchunguzwa na maafisa usalama wa eneo la Malindi kaskazini mwa Mombasa na huenda wakafunguliwa mashtaka. Inasemekana watu hao walikamatwa katika bandari ya Hindi nchini humo wakiwa na mashua kadhaa wakiwa pamoja na Wakenya wapatao ishirini. Watu hao ambao wote ni wanaume walikamatwa na jeshi la maji la Kenya mwishoni mwa juma na kudaiwa kukosa stakabadhi za kutambua uraia wao, lakini walijitetea kwa madai ya wao ni wavuvi halali kutoka kisiwa cha Pemba nchini Tanzania. Takribani watu sita wamejeruhiwa jana Jumapili katika mapigano na mashambulizi ya bunduki mjini Bangi, huku wapiga kura katika Jamhuri ya Afrika Kati wakipiga kura kwa ajili ya katiba mpya ambayo inatarajiwa kusitishwa kusitisha zaidi ya miaka mitatu ya ghasia. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mwandishi wa habari wa shirika la habari la Ufaransa ameripoti kuona mili ya watu wawili na dazeni wengine katika msikiti lakini hakuna habari rasmi kama maafa yanahusiana na uchaguzi. Wanamgambo wa Kiislamu na Kikristo ambao wamehusika na ghasia wametishia kusitisha upigaji kura, lakini mwakilishi wa Umoja wa Mataifa mjini Bangui, Parfait Ananga Onyanga, amesema amefurahishwa na ushujaa wa wapiga kura ambao amesema wamejitokeza licha ya hofu na vitisho amesema jana kuwa wananchi wa Afrika ya Kati wameadhimisha siku ya kihistoria kwa kusimama pamoja na demokrasia katika nchi yao. Uchaguzi wa rais mpya na bunge unatarajiwa kufanyika baadaye mwezi huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mataifa yenye nguvu duniani yamekamilisha mkutano na wawakilishi wa pande mbili zinazopingana nchini Libya na kutoa uhakika wa, wa kusaidia mpango unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambao utaanzisha serikali ya umoja wa kitaifa. Wawakilishi wa nchi kumi na saba na taasisi nne za dunia walifanya mkutano na maafisa wa Libya mjini Rome hapo jana Jumapili, katika mkutano ulioongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Bwana John Kerry na mwenzake wa Italia, paolo Gentiloni. Mkutano huo umefanyika wakati pande mbili za Libya zinajiandaa kutia saini makubaliano ya umoja nchini Moroko siku ya Jumatano na maafisa wa Pakistan kaskazini magharibi mwa nchi hiyo wanasema mlipuko wa bomu kwenye soko la nguo lenye shughuli nyingi jana Jumapili umeua watu ishirini na watatu na kujeruhi wengine hamsini na watano. Mlipuko umetokewa mjini Parachinar, kituo cha utawala cha wilaya ya kikabila lenye utawala kiasi la Kuram katika mpaka wa Afghanistan. Amjad Al Khan, afisa utawala wa siasa wa Kuram, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba bomu hilo lilikuwa limefichwa katika begi lililoachwa sokoni. Kundi lililopigwa marufuku la Waislamu wa dhehebu wa la Kisuni wenye msimamo mkali la Lashkar limedai kuhusika na bomu hilo katika eneo lenye Waislamu wengi wa dhehebu la Kishiha. Kundi hilo limekuwa likifanya ukatili wa mashambulizi ya mauaji dhidi ya jamii ya walio wachache nchini Pakistan. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyobeba umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi ambako vituo viwili vya polisi vimeshambuliwa jana Jumapili alfajiri mjini Bujumbura, lakini hakuna idadi ya majeruhi inayojulikana hadi hivi sasa kufuatia mashambulizi mabaya ya Ijumaa. Wakati huo huo, tume ya kitaifa ya haki za binadamu imelaani mauaji yanayoendelea nchini humo ikiitaka serikali iwe tayari kupokea hoja za wadau wote wa mgogoro unaoikabili nchi ili kutafuta suluhisho mwafaka kwa mzozo wa kisiasa. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Haidala Hakizimana na ripoti zaidi. Hii ni wakati shambulio jingine limefanyika alfajiri ya Jumapili hii na kulenga vituo viwili vya polisi kwenye makao makuu ya tarafa ya Matana ni katika mkoa wa Bururi kusini mwa nchi ikiwa ni siku mbili baada ya kambi tatu za kijeshi kuvamiwa hapa jijini Bujumbura. Tume ya kitaifa ya haki za binadamu pamoja na kulani matumizi ya nguvu, inaitaka serikali kufungua milango ili madai yote yajadiliwe mwafaka upatikane. umurkwi, seni dash, ura, Kujan, hapa Jean Baptiste Barimbo Kamishna mkuu wa sendehashi tume ya kitaifa ya haki za binadamu nchini Burundi anasema tunaitaka serikali kufungua milango ili walio na fikra za kujenga wawasilishe kero zao zijadiliwe na mwafaka upatikane. Tunaitaka pia serikali chukue hatua zote zinazostahili ili usalama udhaminiwe kwa wananchi wote, haki za binadamu zisiendelee kukiukwa. Hayo ameyasema katika mkutano na waandishi wa habari Jumapili hii ikiwa ni siku moja baada ya miwili ya watu zaidi hamsini kuonekana katika mitaa ya Nyakabiga, Jabe na Musaga. Tume ya kitaifa haki za binadamu inasema tayari wameanzisha uchunguzi kujua mazingira vifo ya vifo vya watu hao waliouawa katika kata ambazo ziko mbali na kambi za kijeshi zilizokuwa zimevamiwa, amezidi kusema lakini jeshi tayari limethibitisha kuwa walioshambulia kambi ya Ngagara kaskazini mwa jiji la Bujumbura walikimbilia katika kata ya Nyakabiga na Jabe ambako miili hiyo ilipatikana. Du sehemu ya waliojaribu kuvamia kambi ya Ngagara walikimbia katika kata za Nyakabiga na Jabe na vikosi vya usalama viliwafuata na kuangamiza kabisa, anasema hapa Kanar Gaspar Baratuza, msemaji wa jeshi la Burundi. Hali ya utulivu imeanza kuonekana katika kata hizo, ingawa bado wasiwasi wasi na oga huonekana kwenye uso ya baadhi ya watu waishio katika kata hizo. Haidalakizimana, Souti America, Bujumbura. afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kiasi cha wanawake 13 wameshinda wa viti vya uchaguzi wa baraza la manispaa nchini Saudi Arabia, na kuwa uchaguzi wa kwanza wa wazi kwa wapiga kura na wagombea wanawake. Matokeo ya awali ya jana Jumapili yameonyesha Salma Bint Hizab Al-Oteibi alikuwa wa kwanza kuthibitishwa mshindi kwa wanawake wanaowania viti katika baraza la manispaa na manispa, na kuwashinda wanaume saba na wanawake wengine wawili kwa nafasi hiyo mjini Madraka, karibu kilomita 150 kaskazini mwa Maka. Mitandao yenye uhusiano na serikali na mashirika ya habari ya kujitegemea yameashiria ya kuwa wananchi wa Saudi Arabia wamechagua karibu wanawake 17 saba japokuwa matokeo ya mwisho bado hayajatangazwa. Matokeo ya awali nchini Ufaransa yanaonyesha wapiga kura wamekipinga chama kinachopinga wahamiaji cha mrengo wa kulia cha National Front katika duru nyingine ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Kiongozi wa chama hicho Marine Le Pen na mpwa wake Marion Marchal Le Pen wote wawili walishindwa katika mikoa muhimu ya Ufaransa, na chama chao pia kimeshindwa kutetea mikoa yake katika uchaguzi huo. Chama cha National Front kiliongoza katika mikoa sita kati ya mikoa kumi na mitatu katika duru ya kwanza ya uchaguzi wiki moja iliyopita, lakini matokeo ya awali yanaonyesha rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy na washirika wake walishinda katika duru hiyo ya pili. Kama matokeo hayo yakithibitishwa, itakuwa ni pigo kubwa kwa mwanasiasa Le Pen aliyetarajia ushindi kuwa ni njia ya kuanza mbio za uraisi dhidi ya bwana Sarkozy na rais msocialist wa nchi hiyo Francois Hollande na Vatican imesema Baba Mtakatifu Francis ataendesha sala ya wazi atakapokwenda nchini Mexico, ambako atatembelea jimbo la watu masikini la kusini la Chiapas na jimbo la magharibi la Michoacan ambalo linajulikana kama sehemu iliyoanzia vita vya dawa za kulevya huko nchini Mexico. Ziara ya siku tano itaanza Februari kumi na mbili huko Mexico City ambapo papa huyo mwenye asili ya Argentina atalakiwa na rais Enrique Pena Nieto kabla ya kushiriki misa mjini humo katika kanisa la Basilika. Ratiba ya safari iliyotolewa na Vatican inaonyesha Papa Francis atatembelea Chiapas na Michoacan kabla ya kumaliza ziara yake katika mji wa Ciudad Juarez. <todicomple> Mambo mambo mapya, mambo msukumo, moto sana. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Marekani kupitia mjumbe wake wa maziwa Makuu Thomas Perriello imesema itaisaidia Umoja wa Mataifa na serikali ya DRC kulitokomeza kundi la kigaidi la ADF katika wilaya ya Beni huko Kivu Kaskazini mashariki mwa Congo, ambako ukosefu wa usalama umekita mizizi. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Katika ziara yake mjini Beni Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjumbe wa Marekani Maziwa Makuu wamekutana na viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Beni kuhusiana na swala la uasi unaoendelea katika maeneo hayo. Thomas Pierro ni mjumbe wa serikali ya Marekani katika kanda ya Maziwa Makuu. To, to, so so, ifahamike kwamba umoja wa mataifa MONUSCO, una kikosi kikubwa, helikopta, silaha nzito nzito, pama, pamoja na magari ya kijeshi, lakini wakiwa wameshindwa kufahamu kinachoendelea katika eneo hilo la Beni na kufuatia hatua ya Marekani kusaidia Umoja wa Mataifa, mashirika ya kiraia na wananchi waomba usaidizi huo ufanyiwe kwa haraka. Kama alivyosema Paluku Ngahangondi, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Tungelipendelea Marekani na wote ambao wanasema wako tayari kusaidia jeshi ya Kongo kuokoa raia ya Beni kutoka ndani hii mateso wasiweze kuchelewa. Tungelipendelea kabisa wenyi kuwa tayari kusaidia wafanye haraka, kwa sababu maisha yetu ko hatarani, iko hatarini kwa sasa. Wakati hao yakiarifiwa, waasi wenye silaha wameshambulia kwa mara nyingine muji wa Oicha upatikanao kaskazini mwa muji wa Beni, wananchi wakilazimika kuhama makazi yao. Ndiyo, watu waliweza wakati walifikia mafumilio ya masasi watu wakaanja kukimbia wenye kuondoka tenambo mamiki uh, mabapula kafeza mm, kukuja ku, ku, kujificha mahali ambapo wanawanzia kama kuna usalama ndani ya mji wa Owicha. Na sasa hivi hali ikoje? Bo, sasa hivi hali inapima kukua tulivu na tuko tunawasiliana na uh, wakubwa wa polisi, wakubwa wa jeshi, wakubwa wa Munisco ambao wako huicha, na wanasema wako wanafuatilia raia uh, ibaki kimya kimya, bon. Sisi tunafikiri kama inabidi kabisa wazidishe nguvu sana, kwa kuweza kupiga wajambazi kwa sababu operation kwa kweli haiko. Ifahamike kwamba maeneo ya Beni hivi sasa kumekuwa kukiripotika mashambulizi ya kila mara, lakini katika maeneo ya magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, miradi ya maendeleo ikiendelea kama kawaida. Oser Malivika Sauti Amerika Goma. Jiunge ina... nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii hey! <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Oh, Mataifa yenye ya nguvu yamemaliza mkutano na wawakilishi wa makundi mawili hasimu ya Libya wakiwa na uthibitisho wa msaada kwa mpango unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ambao utawezesha kuundwa kwa serikali ya umoja nchini humo. Mwandishi wa VOA Pam Donkins anaripoti kutoka Rome na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Wawakilishi kutoka mataifa 17 na taasisi nne za dunia walifanya mazungumzo na maafisa wa Libya mjini Rome jana katika mkutano ulioongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Italy bwana Paolo Gentolini. Mkutano huo ulifanyika wakati serikali mbili hasimu za Libya zinapojiandaa kusaini makubaliano ya umoja nchini Moroko hapo Jumatano. Katika mkutano na waandishi wa habari, akiwa pamoja na waziri Gentolini wa Italy na mjumbe maalum umoja wa Mataifa Martin Kobler, waziri Kerry alisema muda umewadia wa kuvunja msuguano na kusonga mbele na mustakbali wa Libya. Amesema waraka uliotiwa saini na viongozi wa dunia mjini Rome unazitaka pande zote kukubali sitisho la haraka la mapigano mara tu makubaliano yatakapotiwa saini. Bwana Kobla anasema pamoja na serikali hizo hasimu, makubaliano hayo pia yatatiwa saini na viongozi wa vyama vya kisiasa na maafisa wengine. Anasema ni muhimu kuwa na watu wengi zaidi, kwa sababu makubaliano hayo yanahitaji uhalali. Walibya wengi wamechoshwa na mzozo na ukosefu wa kuwepo kwa utawala na kuongezeka kwa waasi wa Islamic State, alisema afisa wa wizara ya mambo ya nje wa, wa Marekani katika mkutano Jumamosi. Afisa huyo alisema masuala hayo yamesaidia kuyashinikiza makundi yote hasimu katika taifa hilo kuweka kando tofauti zao na kukubali kutasaini makubaliano yanayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa hapo Disemba 16. Afisa huyo alisema mkutano wa Rome unatarajiwa kuonyesha maelewano kamili kwa majirani wa Libya, wahusika wa, wa kikanda na wanachama wengine wa jumuiya ya kimataifa, kuonyesha uungaji mkono kwa makubaliano ya kitaifa ya Libya. Gentolini alisema makubaliano mapya ya Libya lazima yajumuishe wote ili yaweze kutekelezwa. Anasema hatuwezi kuwa na serikali ya tatu ya Libya iliyoko uhamishoni, kadhalika na nyingine mbili ndani ya nchi hatua hiyo ya kuunga mkono Libya ili kuisaidia kurekebisha serikali yake iliyovunjika inakuja wakati ambapo wasiwasi wasi unaongezeka juu ya kuwepo kwa kundi la ISIS nchini humo. Ripoti ya mwezi Novemba ya kundi la kufuatilia la Umoja wa Mataifa linasema kuwa kundi hilo la kigaidi lina wapiganaji elfu mbili hadi elfu tatu nchini Libya na kwamba nusu yao wako katika mji wa mambao wa Sirte ambao umekuwa chini ya udhibiti wa kundi hilo. <tikana> Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Napenda basi kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba kesho Jumanne, katika kipindi cha wanawake, mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed atatuletea ripoti kuhusu mwanamke jinsi anavyotaka kupata mtoto na safari ndefu anayopitia mpaka anapojaliwa kupata mtoto. Basi usikose kesho Jumanne kwenye kipindi cha dunia ya wanawake. Salma Mohamed atatueleza zaidi. Utawala wa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya umekabiliwa na shutuma za ufisadi na utendaji mbaya katika kupambana na vitendo hivyo kwa miezi kadhaa sasa. Tangu alipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na tatu, kiongozi huyo amejikuta mara kwa mara akilazimika kuhakikishia wananchi wa Kenya kwamba serikali yake inachukua hatua za kupambana na ufisadi na rushwa. Hata hivyo, matamshi yake kwa sehemu kubwa ya wananchi yanaonyesha hawaiamini ya serikali ya Kenyatta katika suala hilo. Katika mfululizo wa makala kuanzia hii leo, tunatupia jicho ufisadi na serikali ya Kenyatta nchini Kenya, ambapo tunaangalia shutuma, ukweli na uzushi. Utangulizi wa makala hii umeandaliwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Hata kabla hajashika madaraka, Uhuru Kenyatta alijua kwamba Kenya ni taifa lililokuwa linakabiliwa na shutuma nyingi za rushwa na ufisadi. E, katika kampeni za uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu e, Kenyatta kama ilivyokuwa kwa wagombea wengine, alitoa matamshi kadhaa ya jinsi ambavyo angepambana na ufisadi. Mutuunge mkono mimi na ndugu yangu mheshimiwa William ya Ruto tuweze kuunda serikali, serikali ya amani, serikali ya umoja. Lakini muda mfupi baada ya kuingia madarakani ni shutuma za ufisadi zilionekana kuisonga serikali hiyo ya Jubilii kuliko changamoto nyingine yoyote. Na ingawa visa vya ufisadi havikuanza na serikali iliyopo madarakani sasa hivi, wakosoaji wamemlaumu Rais Kenyatta, huku wengi wakisema kwamba aidha ameshindwa au amekataa kuweka mikakati madhubuti ambayo ingekabili ufisadi, hasa kile kinachodhaniwa kuwa tabia za baadhi ya maafisa wa serikali yake, e kupora mali ya umma bila kuchukuliwa hatua za kisheria wengine kama Dr. Pel Olumumba, ambaye kwa wakati mmoja alikuwa mkurugenzi wa baraza la kupigana na ufisadi yaani Kenya Anticorruption Commission, hata walimwandikia barua Rais Kenyatta. Tulimwandikia rais tukiomba ya kwamba ufisadi utangazwe kama janga la taifa. Na si barua tu, wengine ambao walijua kwamba ni vigumu sana kukutana na rais ana kwa ana waliamua kutunga nyimbo, huku wakiwa na matumaini kwamba angepata nafasi ya kusikia ujumbe wao kupitia redio <mulikana> Ule ule. Lakini licha ya kiongozi huyo kukubali kwamba ulaji rushwa umeenea katika ngazi nyingi za serikali yake kwa muda mrefu, rais Kenyatta aliwakemea wale waliomshinikiza, huku akisema kwamba alikuwa na tiba na uwezo wa kudhibiti hali hiyo. Shinikizo ziliendelea kutoka kila pembe, ikiwemo mikutano ya kisiasa, mitandao ya kijamii, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu viongozi wa nchi zingine, balozi za mataifa kadhaa nchini Kenya na majukwaa mengine. Lakini siku ya Jumaatatu tarehe 23 mwezi Novemba mwaka huu, Rais Kenyatta aliwashangaza sio tu wakosoaji wake, lakini pia wale waliosimama na yeye kidete e kwenye kauli zake kwamba hali haikuwa mbaya kama wengi walivyofikiria, siku mbili tu kabla ya kuwasili kwa kiongozi mkuu wa kanisa la katoliki ulimwenguni Papa Francis ilikuanza ziara yake ya siku tatu nchini Kenya. Rais Kenyatta aliwaalika wanahabari na kukiri kwamba ufisadi ulikuwa umekidhiri na kutishia mstakabali wa nchi hiyo. Shauri yao kila mtu abebe mzigo wake. Lakini hebu kwanza turudi nyuma kidogo. Je, ni vipi ambavyo ufisadi ulifika kiwango cha juu jinsi hiyo nchini Kenya? Historia ulaji rushwa nchini humo ni ndefu mno, na watafiti wanasema kwamba visa vya kwanza vya ufisadi vilianza kudhihirika punde tu baada ya nchi hiyo kujinyakulia uhuru mnamo mwaka wa 1963. E, katika muda wa miaka 53 tangu Kenya kupata uhuru, sakata nyingi za ufisadi zimeibuka, lakini zile zilizozua gumzo kubwa zaidi ni zile zilizotokea wakati wa tawala tatu za marais Daniel arap Moi, Mwai Kibaki na sasa Uhuru Kenyatta fedha za umma zimepotea kwa mabilioni na kufikia sasa. Ingawaje kumekuwa na ahadi kwamba washukiwa wangeadhibiwa, ni wachache, kama wapo, ambao wamekwenda gerezani kwa wizi wa fedha za umma. Kashfa ya uuzaji wa dhahabu ambayo ni maarufu kama Goldenberg ambayo ilisababisha kupotea kwa zaidi ya dola bilioni moja, kashfa nyingine ya jumla ya dola milioni 770, ya Anglo Leasing, sakata ya Triton iliyogharimu zaidi ya dola milioni 98 na ile ya kandarasi kwa vijana wa huduma ya taifa yaani NYS ni baadhi tu ya nyingi ambazo zimezua malalamiko kutoka pembe mbalimbali. Kwingineko, ripoti ya hivi punde ya shirika la Transparency International linalopiga darubini vitendo vya ulaji rushwa duniani kote limeorodhesha Kenya kama nambari 29 kati ya nchi zilizofisadi zaidi ulimwenguni. Mwasibu mkuu wa serikali ya Kenya Edward Ouko pia amekiri kwamba hali ni tete, na kuongeza kwamba serikali imepoteza fedha nyingi mno kwa njia zisizo halali. Wengine wanasema hali inakuwa mbaya zaidi kwa sababu ulaji rushwa nchini Kenya sio tu miongoni mwa viongozi serikalini, lakini umetiririka hadi kwa mwananchi wa kawaida. Swali ni je, Wakenya wataweza kubadili mienendo na kukabiliana na jinamizi hilo ambalo limetangazwa kama tishio kwa usalama wa nchi hiyo? Usikose kujiunga nasi hapo kesho wakati ambapo tutakuletea makala mengine yatakayomulika yale ambayo serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imekuwa ikiahidi kufanya kuhusiana na swala hilo. na mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Basi, mpenzi msikilizaji, kama kawaida, umesikia wiki hii nzima, tutakuletea makala maalum kuhusu ufisadi nchini Kenya. Usikose basi kujiunga nasi kuweza kusikia yapi ambayo yatazungumzwa. Na sasa basi namkaribisha Id Ligongo kwa muktasari wa habari. Serikali ya Marekani imewasihi wananchi wake kuondoka nchini Burundi kufuatia mapambano makali baina ya wanamgambo na polisi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema imetoa amri ya kuondoka maafisa wake ambao si wa dharura na familia za wafanyakazi, wakati ghasia za kisiasa zikiendelea nchini humo kufuatia uchaguzi uliopingwa na jaribio la mapinduzi la mwezi Mei mwaka huu. Mamlaka za usalama nchini Kenya inawashikilia zaidi ya watu mia moja ambao wanadaiwa ni raia wa Tanzania kwa kuingia nchini Kenya kinyume cha sheria. Kamanda wa polisi wa pwani nchini humo Kamanda Joshua Ole Leina amesema watu hao wanazuiliwa na kuchunguza na maafisa usalama wa eneo la Malindi kaskazini mwa Mombasa na huenda wakafunguliwa mashitaka. Mataifa yenye nguvu duniani yamekamilisha mkutano na wawakilishi wa pande mbili zinazopingana nchini Libya na kutoa uhakika wa kusaidia mpango unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose basi kujiunga na matangazo yetu ya leo ya VOA Express. Kama kawaida ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na kama tulivyoeleza awali, kwa kuanzia leo tutakuwa na makala maalum kuhusu ufisadi nchini Kenya. Msikilizaji usikose kujiunga nasi. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi