Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni leo Jumatatu Desemba 14 mwaka 2015, katika matangazo ya VOA Express leo, zaidi ya wa wajumbe elfu saba kutoka nchi 160 wameanza kuwasili mjini Nairobi kuhudhuria mkutano wa wow wanachama mawaziri wa nchi wanachama wa shirika la biashara duniani WTO. Mada ni zipi? Ni wakati WTO kuchukua mahala pake katikati mwa shughuli za biashara kama ilivyotakana. Hatujapata kazi kutoka kwa WTO kwa muda sasa. Hayo yalikuwa ni maelezo ya waziri wa mambo ya nje wa Kenya. Mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine, wakazi nchini Kenya katika mji wa Mombasa wazungumzia sakata la ufisadi la Eurobond. Imekuwa tena nitume kupambana na ufisadi. Naona ni gemu fulani ya kisiasa inatengeneza, sioni kama Raila anatumia kama ajenda ya kisiasa. Raila ni kama, kama wisoblowa basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo anaungana na mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya Ulaya na Kiarabu mjini Paris kwa mazungumzo juu ya namna ya kupambana na kundi la Islamic State na juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa kutokana na hali ilivyo nchini Siria. Wanadiplomasia wanajaribu kutayarisha mkutano wa Ijumaa mjini New York ambao utamjumuisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon na mwakilishi wake kwa Siria Staffan Demistora. Wanataka kuwepo na msingi thabiti wa kusitisha mapigano na utaratibu wa kisiasa kuambatana na mkataba wa kimataifa wa mwezi uliopita huko Vienna, kuanzisha mazungumzo ya amani ifikapo Januari mosi mwakani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anazisihi pande zote nchini Burundi kusitisha ghasia na badala yake kuanza mashauriano ya kumaliza kile ambacho kimekuwa miezi kadhaa ya ghasia nchini humo. Kerry aliandika kwenye ukurasa wa Twitter hapo jana Jumapili kwamba mauaji lazima yasitishwe ikiwa ni pamoja na utumiaji wa nguvu unaofanywa na idara za usalama. Mapema hapo jana, wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliwaambia raia wa Marekani rai kuepuka kusafiri kwenda Burundi na kuwashauri wale ambao tayari wapo nchini humo kuondoka haraka iwezekanavyo wakati ghasia za kisiasa zikiendelea. Zaidi ya watu tisini waliuawa Ijumaa wakati washambuliaji waliokuwa na silaha waliposhambulia vituo vya jeshi katika mji mkuu Bujumbura. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi, miongoni mwa waliokufa walikuwa maafisa wanane wa usalama na idadi kadhaa ya washambuliaji. Watu wasiopungua sita wamejeruhiwa jana katika mapigano na mashambulio ya bunduki mjini Bangui wakati wapiga kura wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakishiriki katika kura ya maoni kwa ajili ya katiba mpya inayolenga kusitisha zaidi ya miaka mitatu ya ghasia. Wanachama wa makundi ya wanamgambo wa Kiislamu na Kikristo ambao wamekuwa wakihusika na ghasia walitishia kusitisha upigaji kura huo. Mwandishi wa habari wa shirika la habari la Ufaransa ameripoti kuona miili miwili na darzeni moja ya watu kwenye msikiti lakini kumekuwa na taarifa zisizo rasmi juu ya majeruhi kuhusiana na uchaguzi. Kama ikipitishwa, katiba mpya itaweka muda wa mihula miwili ya miaka mitano kila moja kwa rais kuwepo madarakani na kupunguza madaraka ya jeshi na kuhakikisha uhuru wa kidini uchaguzi kwa ajili ya rais mpya na bunge umepangwa kufanyika baadaye mwezi huu maelfu wameuawa na mamia ya watu wamekimbia kutoka kwenye nyumba zao tangu waasi wa kiislamu wa seleka waliposhikilia madaraka kwa muda katika jamhuri ya afrika ya kati na kumwondoa madarakani rais francois bozize hii ni voa express ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc vyombo vya habari vya uturuki vimesema leo kwamba uturuki imeondoa baadhi ya wanajeshi wake kutoka kambi moja nje ya mji wa Mosul nchini Iraq kama sehemu ambayo maafisa wa jeshi wanaita mpangilio mpya. Wanajeshi wa Uturuki wamekuwa wakifanya kazi nchini Iraq kusaidia kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa wilaya hiyo, na mwanzoni mwa mwaka huu jeshi lilipeleka wanajeshi zaidi mjini Mosul ikisema walihitajika kwa ajili ya ulinzi. Hatua hiyo ilikasirisha serikali ya Iraq na kuitaka Uturuki kuondoa wanajeshi wake na kutishia kupeleka suala hilo kwenye Umoja wa Mataifa. Maafisa wawili wa Uturuki walikwenda Bagdad wiki iliyopita kujaribu kutuliza hali hiyo, lakini Iraq iliendelea kudai kuondolewa kwa haraka wanajeshi wapya waliopelekwa huko. Misri imetoa ripoti ya awali leo ikisema wachunguzi wake hawakugundua ushahidi wa kufanikiwa kitendo cha ugaidi kuhusiana na ajali ya ndege ya Rasha hapo Oktoba 30 katika peninsula ya Sinai, ambayo iliua watu 224. Taarifa kutoka wizara ya usafiri wa anga imesema uchunguzi wa kujua kilichosababisha ajali unaendelea, lakini hadi hivi sasa hakuna chochote kinachoonyesha ugaidi au kitendo kingine kilicho kinyume cha sheria kilichofanyika. Russia na mataifa ya magharibi ikiwemo Marekani zimesema kifaa cha kulipuka kilichowekwa ndani ya ndege hiyo aina ya Airbus ndicho kilisababisha ndege kuanguka. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na kutoa picha ya kile ilichosema lilikuwa ni bomu. Ndege hiyo iliondoka kutoka mji maarufu wa mapumziko wa Sharm el-Sheikh na ajali hiyo imeathiri utalii na wote Rusia na Uingereza wamejibu kwa kusitisha ndege zao kwenda Misri. Na watu wapatao laki saba wameondoka kwenye nyumba zao huko katikati ya Ufilipino ili kukimbia kimbunga kikali ambacho kilifika nchi kavu hii leo. Kimbunga Melol kilifika katika kijiji cha Batag kwenye kisiwa cha Samar na kusababisha upepo mkali unaovuma kwa kasi ya kilomita 185 kwa saa. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kimbunga Melor ambacho kinajulikana katika eneo hilo la Nona kinatarajiwa kusababisha mawimbi makubwa ya bahari kiasi cha ukubwa wa mita nne pamoja na mvua kubwa, mafuriko na maporomoko ndani ya upana wa kilomita mia tatu. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ripoti za waandishi wetu. Tunaanzia moja kwa moja kule nchini Kenya, ambapo zaidi ya wajumbe elfu saba kutoka nchi 160 duniani wameanza kuwasili mjini Nairobi kuhudhuria kongamano la kumi la mawaziri wa nchi wanachama wa shirika la biashara duniani WTO, hii ikiwa ni mara ya kwanza kwa kongamano kama hilo kufanyika katika bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara. Mwagi Konyo anayo taarifa kamili. Wajumbe wasiojumbe elfu saba wa kutoka nchi mia moja sitini wameanza kuwasili hapa mjini Nairobi, Kenya ili kuhudhuria kongamano la kumi la mawaziri wa nchi wanachama wa shirika la biashara duniani WTO. Na baadhi wa na ya wajumbe wanaohudhuria kongamano hilo ni viongozi wa nchi na serikali, mashirika yasiyokuwa serikali, wahadhiri wa vyuo vikuu na wataalamu wa biashara duniani. Na hii ni mara ya kwanza kwa kongamano kama hilo kufanyika katika bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Na wengi wa wajumbe wanatoka mataifa yanayoendelea, hususan bara la Afrika. Waziri wa Kenya wa Mashauri ya nchi za geni Bi Amina Mohamed anasema maandalizi yote yamekamilika. Anasema mkutano huu utazingatia zaidi masuala yanayohusika na biashara na kilimo kwa manufaa ya mataifa yanayoendelea. Hasa barani ya Afrika. Ni wakati WTO kuchukua mahala pake katikati mwa shughuli za biashara kama ilivyotakana. Hatujapata kazi kutoka kwa WTO kwa muda sasa, na naamini hii ni njia panda. Kwa hivi sasa, usalama umeimarishwa zaidi mjini Nairobi na barabara muhimu zimefungwa hasa karibu na jengo la mikutano la KICC. Tunaomba watu waweze kuvumilia, itawalazimu kutembea kidogo. Hawataweza kutumia magari zao za kibinafsi katika barabara ya Harambee Avenue kwa sababu itakuwa imefungwa, Parliament Road, Taifa Road, City Hall Way, halafu Wambera Street itaathirika kidogo. Kwa hivyo kuanzia leo mpaka mwisho wa mkutano huo, jumla wa siku tano, wa Kenya tafadhali, tunawaomba mvumilie. Na mapema asubuhi kulikuwa na mkutano kuhusu biashara kati ya nchi za Afrika na Uchina pamoja na wafanya biashara wanawake na vijana wanaojishughulisha zaidi na biashara za kimataifa. Na kesho mkutano huu utafunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta, akiwemo rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf, ambaye nchi yake pamoja na Afghanistan zinajiunga na WTO. Mwaike kwenye VOA Express, Nairobi. Naendelea kusikiliza VOA Express na moja kwa moja tunaingia kwenye hoja kwa hoja, ambapo leo tunamulika mjadala kuhusu aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga ambaye pia ni kiongozi wa muungano wa upinzani wa CORD kwamba afike mbele ya tume ya maadili ya kupambana na ufisadi kuelezea kile anachofahamu kuhusu sakata hati za dhamana ya euro unaendelea kuibua hisia miongoni mwa Wakenya, baadhi wakiunga mkono na wengine wakipinga yeye kufika mbele ya tume hiyo. Libertade ametuandalia taarifa ifuatayo. Bwana Raila ni kama mwanzilizi ya hii swala ya scandal yote, yeye ndiye alianza. Kwa hivyo lazima kutakuwa na uwezekano anaielewa kuliko wakenya wengi na kule alikuwa anaulizwa tu aende, atupatie what he knows about this thing. Mimi nasema siende kwa kuwa Raila kama kiongozi wa upinzani ni kama alikuwa whistleblower. So ni jukumu la EACC ifanye uchunguzi wa kina. Raila ni raia kwa sasa. Inakuwaje? Kwa nini yeye anakiuka sheria na hataki kwenda mbele ya tume hii. Raila hakiuki sheria wakati Raila alisema kunayo sakata, ni jukumu la serikali kufanya uchunguzi wao kwa kina, na maswali kwao itakuwa vipi? Raia wa nje anaweza kujua swala hili zito la kiserikali kwa sababu pesa hii haikuweza kupitia katika mifuko ya mwananchi wa kawaida. Fedha hii ilipitikia katika ofisi husika za serikali, hivyo ni jukumu wa la serikali kufanya uchunguzi. Raila aitwe waziri wafnan wa alitakaraila ofisi yake uelenamta kwaajiya i ieku ta tpambaaa fisa Sioni kama Raila anatumia kama ajenda ya kisiasa. Raila ni kama, ni kama whistleblower. Na whistleblower hakuna sheria inaweza ina kumforce akaenda akatoa ushahidi. Kwanza ile anti corruption, nini, it's not a properly constituted. Hapo awali ametishia kwamba ana majina ya orodha ya watu walifanikiwa. Kwani si vizuri kwamba afike mbele ICC ya tume ya c aweze kuelezea majina? Si hivyo, is a whistleblower isoboloa kazi yake ni kusema pale pana wizi, wale husika ndio wanaweza kutafuta ni nini. Naendelea, ni viongozi wengi wametaja mambo mengi, na hatujaona msukumo huu. Leo tunauona kwa Raila, tumeona eh, Duare akisema anajua majina ya watu wale ambao wanafadhili maalshababu na apeo siku saba atoboe na ajalete hiyo majina, na hatukuona serikali ikimsukuma msukumo atoe. Juzi huyo Duare amesema anajua vile wetangula sijui alilipwa pesa ya BAT. Hatukuona Duare akisukumwa. Ni kwa nini leo tunaona Raila akizungumzia mambo ya Eurobond anasukumwa? Kwa wajua hawa wanafanya kile tunaita intimidation. Wanataka kuonyesha Raila Amolo Odinga unyonge. Sisi kama nchi na ndio tutalipa hilo deni. Raila amesema akona true evidence ambayo walipoenda kuingia kwa ofisi zake, walipoenda, wakasema wezi wameenda kuiba kompyuta. wameiba nini? Walikuwa na dhani. Wakishachukua ile information watakuwa wameitoa kwa akili ya Raila. Raila hawezi fika kule, kwa sababu Raila alisema yeye anafanya kazi yake kama opposition, si ukiukaji sheria, anaangalia na havunji sheria. Raila anafanya kazi yake na serikali. Wamemwandika wapi? Ameiba nini? Ndio wanataka yeye, amemwambia wamekula ni wao, waende waseme, na ifike kama Waiguru, wamfute Rotichi, waweke Rotichi mwingine, nchi iendelee. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo no ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www voa swahili com Nasafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, basi ikiwa kama hivi alasiri eh, baada ya shughuli zako hapa, basi tukupe kibao kingia, taratibu vizuri kabisa. Hapa tutakutana na kundi la siku nyingi, lakini kundi hili halikuwa kama lilivyo tena. Tutawasawa hawa TLC ambao leo wanakuja na kitu gani? Wanakuambia sleigh ride. Basi wakati huu tukiwa tunajiandaa na sherehe za Christmas, burudika na sleigh ride. basi sasa ni wakati wa kusikiliza burudani katika Hollywood. Sande Shomari nipo naye hapa studio, ananiambia kwamba amekutayarishia sakata linaloendelea la ma celebrity Kourtney Kardashian na Justin Bieber. vile vilevile, filamu iliyotamba mno kinoma wiki hii ni ipio? Karibu katika Hollywood na Sande Shomari. Tukielekea katika masuala ya Hollywood hii leo, basi tunaangalia kwanza masuala ya filamu. Kama unavyojua, Hollywood filamu ndio kwenyewe filamu mpya Heart of the Sea imechukua nafasi ya pili kwa mapato mwishoni mwa juma, ikiwa nyuma ya filamu maarufu The Hunger Games Mocking Jay, ambayo Mocking Jay imeingiza milioni 11.3 na hiyo ni kwa Marekani pekee mwishoni mwa juma hili. Heart of the Sea imejikuta ikiingiza dola milioni 11 kutoka kwenye majumba ya sinema 3103. Hiyo ni kwa Marekani pekee. Lakini basi, msikilizaji, hii imewatia wasiwasi mkubwa wa watengenezaji wa filamu hiyo kwa sababu gani? Gharama yao iliyotumika kutengeneza filamu hii imefikia jumla ya dola milioni 100. Hivyo basi, kichwa kinauma kwa sababu wiki ijayo kunakuja tena filamu mpya nyingine sokoni. Filamu inayoingia wiki ijayo si nyingine, ni ile filamu maarufu Star Wars. Kama unavyojua filamu hii inapendwa sana, kwa hiyo basi Wamarekani wengi wanasubiri kwa hamu kubwa kuiona filamu ya Star Wars. Kwa hiyo hivi sasa wataalamu wa filamu ya Heart of the Sea wana wasiwasi, je, gharama yao itarudi kweli? Haya basi, tukiangalia upande mwingine ni star wa reality Kourtney Kardashian. Kama mnavyojua tena, kina Kardashian wanatamba kweli kweli. Kourtney Kardashian alisherekea au alifanya birthday ya watoto wake wawili siku ya Jumamosi, na hii ilifanyika kwa style ya aina yake wakiwa wamevaa mavazi ya kufanana ya waigizaji wa filamu ya Star Wars. Huko basi, maneno yakiwa yanapamba pamba moto juu ya nini? Juya urafiki wake na Justin Bieber, inasemekana mwanadada huyu maarufu alikuwapo siku chache kabla ya birthday wanawe kwenye tamasha maalum huko Miami, Florida, alipokuwa Justin Bieber akiimba, na yeye akaalikwa kama mgeni maalum. Na baada ya hapo, yeye na Justin Bieber, inasemekana walikuwa karibu mno, kwa hata huwezi kuwatenganisha. haya mambo makubwa. Kinachokuja nini? Tunaendelea kusikiliza. Usahau kuungana na Mkamiti Kibayasi kwenye Hollywood kwenye mtandao wetu wa Facebook kila juma ili kuweza kujua yale yanayojiri huko Hollywood. Ni hayo tu kwa sasa, msikilizaji, kutoka Hollywood. Hii ni VOA express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ndivyo tunavyosafiri alasiri ya leo. <laughs> Mambo mazito kwelikweli ayo. Ukisafiri na VOA express mambo yanakuwa ni safi kabisa haswa. Basi, baada ya kupata mambo yote mazuri, tunaendelea kukupa vitu vizuri hapa katika VOA express. Lakini kama huna kazi, nini unachotakiwa kufanya? Msikilize basi msikilizaji wetu huyu katika kama huna kazi Naitwa Nasir Madama na ningependa kuwaeleza vijana wenzangu ambao hawana kazi na wanangojea kazi za kuajiriwa kwamba wajitume kwa sababu sisi wenyewe hapa tunajituma kwa kazi hizi za uchoraji na upakaji rangi na zinatupatia pato ambalo tunaweza kujikimu katika maisha yetu madogo madogo na masuala mengine ambayo yanahitaji pesa. Ni nini hasa mnajihusisha nacho? Ni kuchora? Ni vitu gani ambavyo mnafanya katika kazi hii ya upakaji rangi? Sana, sana tuna, ni kazi ambayo tunafanya ni kama kazi za, za kutoa ujumbe kwanza, hasa katika kuta hizi za na pia tunaandika mabanners na kuprint mashati pia tunafanya, na zipo kazi nyingi za kutumia rangi ambazo tunafanya. Ujuzi huu umeutoa wapi? Kwa sababu hapa naona kuna vitu aina aina, naona vikapu, naona makawa, naona vifumbu. Kusema kweli, ujuzi huu tuko nao ni ujuzi ambao tumezaliwa nao na tumeukuza toka tuko watoto mpaka sasa hii. Tumeweza kufanya vitu vizuri zaidi kulingana na ku practice kwa siku nyingi na kujihusisha sana katika mambo ya rangi pia, na kufanya unazidi kubobea katika taaluma hii. Hichi ni kikundi hichi ni kikundi cha Zito Arts. Katika kuchora, mlikuwa tangu shule labda ulikuwa unapenda kuchora ama ilikuwaje? ya Yeah, kutoka niko shule za msingi nilikuwa ni kazi zangu sana za kupenda kuchora. Nilipenda sana katika kazi hizi za uchoraji na kwa kusema kweli, zimenifikisha mahali pazuri sana. Wateja wetu sisi ni vijana wenzetu, hasa wanaopenda kuandikiwa hizi t-shirt, kuprintiwa t-shirt, na hasa hasa bodaboda. Tunawadisainia bodaboda, inaweza kupendeza sana wakati unapoiona tumeidizaini kutoka zito Wateja wetu wanatufuata kwa ofisi zetu, kwa sababu waga sana sana, sisi tunajidisplay katika ofisi zetu, na wanapoona kazi zetu tunazifanya kwa ofisi, huwa wanatufuata kulingana na uzuri wa kazi zetu. Mko wangapi labda? Tuko vijana watatu. Ushauri wako wewe ukiwa kama kiongozi wao, kwa vijana wale ambao wanasema hakuna kazi, wamekaa pale nje, unaambiaje? Mimi kusema kweli, kwa vijana wenzangu, nawaeleza kwamba kila mtu naamini yuko na taaluma yake kwa kichwa chake, kwa hivyo naamini aki akiboresha zaidi taaluma alionayo kwa kweli itampatia kipato kizuri, si ungoje kuajiriwa ama ungoje kwa kuwa umeambiwa kuna kazi itatoka kwa ofisini. Tujitume vijana wenzangu, kwa sababu taaluma ulionayo kwa kichwa chako huwa ni kazi ya maisha yako. Kwa hivyo unapojituma na hakika utafanikiwa. Mskilizaji, basi baada ya kusikia hayo, tuangalie katika yale yanayojiri na kuendelea katika mitandao ya kijamii. Nini kinaendelea leo kwenye mitandao? Harison kama namwona standby tayari kabisa kutupa mambo. Vipi Mkamiti, na wewe Sundey Shomari, pamoja na wewe unaisikiliza na VOA Express popote ulipo. Habari ya Jumatatu, natumai wikendi yako ilikuwa poa kama yangu ilivyokuwa. Basi mambo yanaendelea kuchipuka na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kutoka pembe zote za ulimwengu. Hata hivyo kuna suala ambalo kwa hakika linaendelea kutia wasiwasi wa kiusalama katika eneo la Afrika Mashariki na kati, nalo ni kudorora kwa usalama nchini Burundi. Ilikuwa ni mwisho wa juma tu ambapo mauaji yalitokea kwenye mji wa Bujumbura na hata picha za maiti kuonyeshwa kwenye mitandao ya kijamii, jambo ambalo kwa kweli limechochea hisia za wengi. Wakenya hata wamebuni hashtag inayosema hashtag stop Burundi genocide ikiwa na maana tuzuie mauaji ya halaiki nchini Burundi. Wengine wengi wameendelea kueleza hisia zao hasa kwenye mitandao wa Twitter. Ken Okwaro anasema linalofanyika Burundi kwa hakika halikubaliki kamwe. Katika nyakati kama hizi, Ann Mugisha anauliza kwa nini dunia inachukua muda mrefu hivi kuokoa Burundi? Refu mwenyewe anasema jameni, Tusimame na Burundi kwa kuwa tatizo la huko linaathiri eneo lote. Tukiacha Burundi, basi nashuka moja kwa moja hadi huko Nairobi, ambapo sasa hivi inaelewa kuwa usalama umeimarishwa vilivyo na baadhi ya barabara zimefungwa kabla ya kuanza kwa mkutano wa shirika la biashara duniani WTO, ambapo zaidi ya wajumbe elfu saba wanahudhuria. Huu ndio mkutano wa kwanza wa aina yake kufanyika katika ardhi ya Afrika. Hakika maoni na hisia tofauti zimetolewa kwenye mitandao ya kijamii. James Ole Kiampi anasema kuwa tuache kugombana nchini kwa kuwa nchi yetu imeheshimika kimataifa. Anabel Gonzalez anasema kuwa anatumai mtazamo wa kiuchumi nchini Kenya utabadilika baada ya mkutano wa WTO. Hata hivyo kuna baadhi ya waandamanaji waliobeba mabango wakisema kuwa WTO inaumiza wakulima. Ni baadhi ya mambo mitandaoni, nikikutakia jioni njema, nikitumai pia mkutano wa WTO utainua hali ya uchumi katika eneo lote la Afrika Mashariki. ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo anaungana na mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya Ulaya na Kiarabu mjini Paris kwa mazungumzo juu ya namna ya kupambana na kundi la Islamic State na juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa kutokana na hali ilivyo nchini Siria. Wanadiplomasia wanajaribu kutayarisha mkutano wa Ijumaa mjini New York ambao utamjumuisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon na mwakilishi wake kwa Siria Staffan Demistura. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anazisihi pande zote nchini Burundi kusitisha ghasia na badala yake kuanza mashauriano ya kumaliza kile ambacho kimekuwa miezi kadhaa ya ghasia nchini humo. Kerry aliandika kwenye ukurasa wa Twitter hapo jana Jumapili kwamba mauaji lazima yasitishwe ikiwa ni pamoja na utumiaji nguvu unaofanywa na idara za usalama. Watu wasiopungua sita wamejeruhiwa jana katika mapigano na mashambulizi ya bunduki mjini Bangi wakati wapiga kura wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakishiriki katika kura ya maoni kwa ajili ya katiba mpya inayolenga kusitisha zaidi ya miaka mitatu ya ghasia. Wanachama wa makundi ya wanamgambo ki ki wa Kiislamu na Kikristo ambao wamekuwa wakihusika na ghasia walitishia kusitisha upigaji kura huo. Vyombo vya habari vya Uturuki vimesema leo kwamba Uturuki imeondoa baadhi ya wanajeshi wake kutoka kambi moja nje ya mji wa Mosul nchini Iraq, kama sehemu ambavyo maafisa wa jeshi wanaita mpangilio mpya. Wanajeshi wa Uturuki wamekuwa wakifanya kazi nchini Iraq kusaidia kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa wilaya hiyo, na mwanzoni mwa mwaka huu jeshi lilipeleka wanajeshi zaidi mjini Mosul ikisema walihitajika kwa ajili ya ulinzi. Misri imetoa ripoti ya awali leo ikisema wachunguzi wake hawakugundua ushahidi wa kufanikiwa kitendo cha ugaidi kuhusiana na ajali ya ndege ya Urusi hapo Oktoba thelathini. Asante ah, sana. Tunakushukuru kwa kusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote walifanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo yalikuwa Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins. Mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka Washington DC tukisema kwa heri na alasiri njema.