Toka studio 15, hii ni VOA express. ni saa kumi na nusu jioni leo. Ni Jumanne, Disemba 15 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA express hivi leo, wavuvi 95 wa Tanzania waachiwa kwa dhamana nchini Kenya, lakini nini wito wao kwa serikali ya Kenya? Ilikuwa tunataka kama serikali ya Kenya iangalie zaidi sheria, siangalie mababu zaidi kutokana na hili jambo. Hawa walioshikwa wote ni watu walioingia Kenya kihalali kabisa, kule wamepita fisharizi, wamepita uhamiaji, na hapa wakapokiwa ni fisharizi na pia na uhamiaji. Huyu ni mmoja wa wavuvi wa Tanzania wakiwa nchini Kenya. Hii ni VOA Express na langu jina Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express tunakuletea makala ya ushauri kutoka kwa Bisalma kwenye kutafuna hata mirungi. Mtoto wa kike mdogo unamkuta amefungasha kwenye begi la shule, amebeba umo na mirungi na bigg basi. Yote hayo na mengine utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zikiletwa kwako na Harrison Kamau. Jeshi la Nigeria limesema kuwa limemtia baroni kiongozi wa vuguvugu vugu la Kiislamu la Nigeria, IMN, baada ya kundi hilo kutuhumiwa kuvamia msafara wa mkuu wa jeshi la Nigeria. Meja Jenerali Adniyi Abayade ameambia wanahabari jana kuwa Ibrahim Zakzaki pamoja na mkewe wamewekwa kizuizini baada ya kuvamizi kwenye takriban maeneo matatu. Ayebadi amesema kuwa Zakzaki alikamatwa kwenye mji wa kaskazini wa Zaria ulioko kwenye jimbo la Kaduna. Ameongeza kusema kuwa kulikuwa na watu waliojeruhiwa katika pande zote mbili wakati wa uvamizi uliofanyika Jumamosi na Jumapili, lakini hakutoa idadi kamili. Kundi hilo la IMN limedai kuwa wanajeshi waliua karibu wanachama wake mia tatu mjini Zaria, lakini ripoti nyingine zinasema kuwa waliokufa hawajafika ishirini. Pande zote mbili zimethibitisha kuwa misako ilifanywa kwenye nyumba ya Zakzaki na pia kwenye maeneo mengine mawili ya kidini mjini Kaduna. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa litafanya kikao maalum kujadili mzozo unaendelea Burundi baadaye wiki hii. Kikao kika hicho kilichopangwa kufanyika Alhamisi kinatokana na ombi la Marekani na kuungwa mkono na wanachama 17 wa baraza la haki za binadamu na mataifa 25 waangalizi. Ghana ndiyo nchi pekee ya Afrika ambayo imeunga mkono pendekezo hilo. Kikao hicho ni cha kwanza maalum kuitishwa na baraza hilo tangu mwezi Aprili ambapo lilikutana kujadili mashambulizi ya kigaidi na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mwa Nigeria. Kikao hicho cha Alhamisi kitatathmini pendekezo la muda la kumwomba kamishna wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Zaid Rad Al Hussein kutuma timu ya wataalamu wa wa kimataifa nchini Burundi katika kipindi cha siku 45 ili kuchunguza mzozo ulioko na hatua zitakazochukuliwa. Umoja wa Mataifa leo umefungua mazungumzo ya amani mjini Geneva, katika juhudi za kutafuta suluhisho la kudumu kwa mzozo wa Yemen. Mjumbe maalum wa umoja huo Ismail Ould Cheikh pia ametangaza kuanza utekelezaji wa wiki mbili moja ya makubaliano ya kusitisha mapigano akisema lengo ni kusitisha mapigano kabisa na kuleta mpito wa kisiasa wenye amani. Amesema mapema leo kuwa kusitisha mapigano ndiyo hatua ya kwanza tete ya kupatikana suluhisho la amani la kudumu mapigano baina ya vikosi vinavyounga mkono serikali ya Rais Abdu, Abu, Abu Mansul Hadi na vile vya waasi wa kihudhi vinavyoungwa mkono na Iran yameua takriban watu 1570 tangu mwaka jana. Haijabainika iwapo Wahudhi wataheshimu wito wa kusitisha mapigano. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, idara ya Umoja wa Mataifa inayosimamia masuala ya nyuklia inatarajiwa kufunga rasmi hii leo uchunguzi wake wa zaidi ya miaka kumi wa madai kuwa Iran iliwahi kujaribu kutengeneza silaha za nyuklia. Mkuu wa idara ya kimataifa ya atomiki yaani IAEA, Yukiya Amano amewasilisha ripoti ya mwisho kuhusu suala hilo kwa bodi ya idara hiyo, akisema kuwa inatoa jawabu iwapo Iran ilikuwa ikitengeneza silaha za nyuklia. Amano anatarajiwa kuzungumza na wanahabari baada ya kikao hicho kumalizika. Iran kwa siku nyingi imesisitiza kuwa shughuli zake za nyuklia zilikuwa za amani na wala sio za kuunda silaha. Ripoti hiyo ya Amano ni mojawapo ya mikakati iliyotolewa Julai kutatua malalamishi yaliyokuwemo kuwa Iran ilikuwa ikiuzia uchunguzi wa nyuklia kwenye baadhi ya maeneo. Saudi Arabia leo imetangaza kile ilichokiita muungano mpya wa kijeshi la Kiislamu ulioundwa na mataifa 34 wa kukabiliana na, na ugaidi. Shirika la habari ya serikali ya Saudi Arabia limechapisha taarifa inayosema kuwa muungano huo utajumuisha kituo cha kufanyia operesheni mjini Riyadh ili kuratibu harakati za kijeshi. Naibu mwanamfalme wa Saudi Arabia na ambaye pia ni waziri wa ulinzi Muhamed Bin Salman ameambia wanahabari kuwa muungano huo haulengi kundi moja tu la kigaidi. Muungano huo unajumuisha Jordan, Bahrain, taki na umoja wa falme za Kiarabu ambao wanafanya mashambulizi ya anga nchini Syria. Mataifa mengine ni pamoja na Tunisia, Lebanon, Libya, Misri, Pakistan, Bangladesh na Malaysia. Vilevile vile, kuna Sudan, Somalia, Mali na Nigeria. Taarifa kutoka Saudi Arabia zinasema kuwa Indonesia pia imeonyesha uungaji mkono. Na kimbunga kilichopewa jina la Mela kinaelekea kwenye bahari ya China kusini baada ya kupitia katikati mwa Ufilipino Jumatatu na kusababisha vifo vya watu, kifo cha mtu mmoja na maelfu wakiwa bila nguvu za umeme. Kimbunga hicho kiliwasili mapema Jumatatu kwenye kisiwa cha Sama kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita 185 kwa saa. Maafisa wa idara ya dharura waliwahamisha zaidi ya wakazi elfu 7 kutoka njia ya Mela saa chache tu kabla ya kimbunga hicho kufika huku shughuli za usafiri wa ndege na feri zikisitishwa watabiri wa hali ya hewa wanasema kibunga Mela ambacho pia kinajulikana kama Nona kina upepo wa kasi ya kilomita 170 kwa saa wakati kikielekea kwenye kisiwa cha Mondoro kinatarajiwa kupoteza kasi kitakapofika kwenye bahari ya China kusini baadaye hivi leo unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama ya Kilifi nchini Kenya imewaachia kwa dhamana wavuvi 95 kutoka Pemba waliokamatwa baharini kwa madai ya kuvua katika himaya ya Kenya bila idhini kutoka idara ya uhamiaji. Hata hivyo, mashtaka hayo yameibua hisia kali miongoni mwa vyama vya wavuvi kutoka Kenya na Tanzania, wakisema kwa miaka mingi wamekuwa baharini kuvua bila kujali mipaka ya bahari Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Mombasa. Mashtaka waliosomewa mahakamani wavuvi hao ni kuzuru Kenya kinyume cha sheria na kuendesha biashara ya uvuvi bila vibali. Walishtakiwa katika mahakama mbili tofauti baada ya kuzuiliwa na maafisa wa usalama kwa siku tatu, lakini wengi wamekataa mashtaka hayo na mahakama ikawaachia kila mmoja kwa dhamana ya sawa na kiasi ya dola mia tatu kwa masharti ya kuwa na mdhamini wa Kenya. Kombo Hamisi Sheha ni miongoni mwa wavuvi kutoka Pemba, Japo yeye haukamatwa katika operesheni hiyo ya baharini. Ilikuwa tunataka kama serikali ya Kenya iangalie zaidi sheria, siangalie mabavu zaidi kutokana na hili jambo. Hawa walioshikwa wote ni watu walioingia Kenya kihalali kabisa. Kule wamepita fishari hizi, wamepita uhamiaji, na hapa akapokewa ni fishari hizi na pia na uhamiaji, kama wako salama. Wito wangu mimi, watu watu wanapoingia Kenya wasinyanyaswe, kwa sababu kuna jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa maana kama tunanyanyaswa, ina maana ile jumuiya pia haipo. Rais wangu Magufuli yeye, yeah, ilineno ili, alifanyia kazi vile inavyowezekana kisheria zaidi Huku nyuma wavuvi kutoka hapa Kenya wamejitokeza kuwatetea wenzao wa Tanzania, wakisema kulikuwa na mchakato wa kuhatarishia vibali maalum, lakini wahusika wakachelewesha mpango huo. Direkta wa fisheries akasema kwamba msikatie wageni license. Baada ya kama siku tatu hivi tukaandikiwa barua na direkta wa fisheries akatuambia ni lazima tutafute permit ama special pass. Tulichanga pale bandarini tukaletewa fomu za special pass. Sasa ambao saa ilikuwa ni leo tuwapige picha tupeleke migration ya Malindi, wakaigongeshe kazi iendelee. Hiyo jana kuja kuleta hizo form tayari ak <coughs> akapata watu wameshikwa, wamekwa wame ndani. Sasa hatujui kuna kitu gani ambacho chaendelea, lakini idara ya polisi kupitia mkuu wa eneo la pwani Francis Wanchoi, inasema jeshi la Kenya la wanamaji maji halipaswi kulaumiwa, kwa kusisitiza kwamba ni jukumu lao kulinda nchi hata kupitia baharini. Waliletwa katika nchi kavu kuweza kujulikana hasa hawa ni kina nani sasa tumewatabua na tumesema asante sana kwa wanamaji kuwa shojo e, eh, kusaidia kujua kwamba wanafanya kazi nzuri eh, kule baharini kutoka mombasa ni josephat kioko kwa niaba ya sauti amerika voa express <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkutano wa kumi wa mawaziri wa nchi wanachama wa shirika la biashara duniani WTO umefunguliwa rasmi mjini Nairobi saa chache zilizopita, huku Rais Ellen Johnson Sirleaf wa Liberia akiongoza mkutano wa wafanyabiashara wanawake duniani, zaidi ya wajumbe elfu saba wanaohudhuria mkutano huo wa WTO. Taarifa zaidi na Mwaigi Konyo kutoka Nairobi. Mkutano huu wa wta umefunguliwa rasmi na rais Uhuru Kenyatta saa chache tu zilizopita katika jumba la mikutano la KICC na kuhudhuriwa na wajumbe 7 wengi wao kutoka mataifa yanayoendelea. Na kabla ya sherehe hizo, rais Ellen Johnson Salifu wa Liberia aliongoza mkutano wa ufanya biashara 350 wa wanawake kutoka sehemu mbalimbali duniani. Today, the challenge is to move women. of development and prosperity and that is more particular in Africa. Lakini mkutano huu una manufaa gani kwa mataifa ya Afrika yanayoendelea? Msaada utakuwepo pale tu makubaliano yatakapofikisha. Kwa hiyo kama itawezekana kwamba kilio cha nchi za Kiafrika kitasikika, hasa kwa mfano, bado tuna vikwazo tunajua katika biashara havijakwisha vyote, na kuna masuala mengine yanayozungumzwa kwamba ulinganifu katika biashara kati dunia nchi za Kiafrika na nchi zilizoendelea na zinazoendelea bado haujawa sawa. Kwa hiyo bado kuna vitu vingi vya kukubaliana kwamba viondolewe kama vitawezekana. Katika kikao hicho cha Nairobi, basi tutasema tutakuwa tumenufaika. Lakini wakulima wa majani chai, kahawa, na bidhaa nyingine za kilimo wana mashaka ikiwa watafaidika na mkutano huu wa Nairobi. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Zaidi ya 14 zimezama huko, hawajui ziko wapi? Rushwa na ufisadi Kenya, shutuma zinazidi kutolewa dhidi ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Serikali inasema nini? If people are found to be guilty, Shauri yao, kila mtu abebe wa mzigo wake. Wapinzani nao nimewaambia wafuate nyayo ya rais uh, uh, Magufuli kule Tanzania. majibu ni nini sasa? Tuchague president mama prime minister mama, eh, wamama hawana corruption. Ungana na VOA Swahili wiki nzima kuanzia Jumapili asubuhi, 107.5 FM Nairobi, jioni Citizen Radio kwa mfululizo wa makala inayoangazia macho. Rushwa na ufisadi Kenya katika VOA Swahili wiki hii. ama kwa kweli, kama ulivyosikia kwamba saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, tutakuwa tunaendelea na makala maalum yanayoangazia uh, uraji uh, rushwa na mambo ya ufisadi katika nchi ya Kenya, leo tukiangazia matamshi kutoka kwa viongozi. Na ninapotazama upande mwingine naona kwamba kuna kibao na kibao kipi mkamiti saa katika vio express hivi sasa. Basi tunamkaribisha Jose Chameleone kutoka Uganda anakuambia fitina yako Wenye wivu wasitukaribie, wambie tena, wakuzikie wewe ndioliamuwatue tunafanya kazi na bidii, tunakuomba naona tukubariki, hatelewi fitina ya nini, tunakaza sana kupata maisha wengine nakuambia kamilioni wengine wanasema, lakini yote jamaa <laughs> matata kabisa kutoka kule Uganda, anasema changu ni chako na chako ni changu, ni ni fitina ni ya nini? niitnia ha, nininiote haya, naam. Basi msikilizaji, baada ya kupata burudani hiyo, hivi sasa tunaangalia masuala ya ushauri. Tunaelekea nchini Tanzania, kwake Anti Salma akitoa ushauri hususan kwa watoto wa kike. Kama kawaida tena, Anti Salma, niko kwa ajili ya kuwafunda watoto wa kike, wa kiume, jamii kwa ujumla, na mada kuu ya leo ambayo tunaizungumzia hapa ni kuhusiana na swala zima la madawa ya kulevya, na hasa kinachonisikitisha ni kwa watoto wa kike ambao kwa sasa wimbi kubwa lime, limeangukia kwenye kutafuna hata mirungi. Mtoto wa kike mdogo, unamkuta amefungasha kwenye begi la shule, amebeba umo na mirungi na big G kwa hiyo pia hiyo ni hatari kubwa sana. Mwisho wa siku sasa ndo unakuja kufanya mambo ambayo yako nje ya uwezo wako, lakini kwa nini utaki kujiuliza, ikiwa bado we binti mdogo, unapata faida gani? Kwanza angalia kitu gani ambacho unatakiwa kukifanya. Serikali inahangaika, inatumia pesa nyingi kwa ajili ya kuwaokoa wale ambao tayari wamezama. Wewe ambaye bado unajaribu na saizi unasikia hichi kipindi labda ndo uko saizi kwenye hizo harakati zako za kutafuna mirungi na kuomba, acha kuanzia leo, epukana na hayo mambo. Mwisho wa siku hakuna jambo litalokuwa zuri zaidi ya kulitia taifa hasara pamoja na familia yako. Na usiwe na urafiki ambao unaona kwamba utakuingiza kwenye mambo ya tarishi. Kuna marafiki wengine wanakuwa na akili za ziada, atafanya hayo matendo, lakini matendo yake mengine yatakwenda kama kawaida. Wewe mwenzangu na mimi, ambayo ulipewa akili nusu, sasa hiyo nusu robo ipeleke kwenye madawa ya kulevya. Mwisho wa siku tunakuwa na wenda wazimu wengi ambao wanajitakia wenyewe kwa akili zao. Kwa hiyo, wee binti, naomba uangalie kwanza, si mila zetu za Kitanzania. Na basi ikiwa ni kipindi cha sherehe za Christmas, najua kwamba wengi wanajiandaa kabisa katika kujaribu kutafuta zawadi nzuri kwa jamaa na marafiki. Na katika teknolojia, nasikia kwamba wataalamu wanasema kuna simu tatu bora ambazo kabisa wanasema ni zawadi nzuri sana kwa wapendao. Mkamiti, je, ni simu gani ambao wataalamu wanasema ni bora zaidi kuweza kununulia jamaa na marafiki? <laughs> Basi kama ulivyosema, ni kwamba wataalamu katika masuala ya teknolojia wametoa Tathmini ya simu mbalimbali za mkononi na kuchambua simu tatu bora kwa mwaka huu wa 2015. Ukurasa wa mtandao wa habari za teknolojia wa IT News Africa umechunguza simu hizo na pamoja na vifaa vya elektroniki na simu zenyewe basi ni Apple iPhone 6X, Xperia Z5 na Huawei Mate S. Kwa mujibu wa mtandao huo wa teknolojia ni kwamba Apple iPhone 6S ndio simu iliyotoka hivi sasa kwenye soko la simu za mkononi lenye ushindani, kupitia kampuni yake ya Apple. Simu hii inakuja na kamera mpya ya iSight yenye megapixel 12, pamoja na kamera ya video ya FaceTime HD yenye megapixel tano, na ina uwezo wa kurekodi video kwa mtindo mpya wa 4K. Simu hiyo inaambatana pia kwa bei tofauti na saa ya mkono ya Apple Watch ambayo inaweza kuwasiliana na kuongoza kazi za simu hiyo. Simu ya pili ni Xperia Z5 smartphone ambayo inasifiwa kwa kuweza kuzuia maji na vumbi kuingia ndani ya simu hiyo. Kamera hiyo imetengenezwa kipekee ikiwa na kamera mbili, moja ya nyuma yenye 23 na ya mbele yenye megapixel 5.1. Sasa unauliza, simu hiyo mpya ni ya nani? Hiyo ni ya kampuni mashuhuri ya Sony inayotoa na inayodai kwamba simu hiyo inachukua picha kwa kasi kabisa kuliko picha yeyote ile. Na hatimaye Huawei Mate S inayotengenezwa na kampuni ya Kichina Huawei. Inaelezwa kuwa simu hiyo yenye kioo maalum ukubwa wa inchi 5.5 inayotumia ufundi wa AMOLED FHD. Kwa kuongezea, simu hii pia inakuja na kamera ya nyuma yenye megapixels au MP 13 na kamera ya mbele yenye megapixel 8. Na vifaa vingine vinavyovuma ni PlayStation 4 na Xbox moja. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika VOA Express masuala ya teknolojia. Shukran kwa kunisikiliza. Naitwa Mkamiti Kibayasi, kutoka hapa meza ya teknolojia VOA Express. Asanti sana Mkamiti Kibayasi. Teknolojia kweli, tutajua ni simu ipi itakayotufaa wakati huu uh, wa Krismasi. naona kwamba sande nao katika mambo ya vumao mitandaoni, anamulika msiba wa mwanahabari mashuhuri Ahmed uh, Darwesh kule nchini Kenya na pia msanii um, Lupita Nyong'o kule Hollywood, yaani katika uh, filamu mpya kabisa ambayo imetolewa basi moja kwa moja yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii hii leo. Kwanza kabisa ni huko nchini Kenya, ni habari za kusikitisha za kufariki dunia kwa mwanahabari maarufu wa KTN nchini humo Ahmed Darwish, ambaye pia alijulikana kama Daru kwenye mitandao. Wengi wameandika wanavyomkumbuka kwa ucheshi wake na uchapakazi hodari. Mwandishi huyu mtanashati alipewa majina mengi tu, pamoja na kaka yake, baba yake, kigogo bingwa mwana kwetu odhisi na uswazi. Watu mbalimbali wametoa mbali rambirambi zao kwenye mitandao na kwenye Twitter KTN wameandika tulikupenda lakini Mungu alikupenda zaidi. Naye Randu anasema pumzika kwa amani Derwish, Mwenyezi Mungu akusamehe na kuepusha na adhaba na aipe familia yako subira, sote tutapita njia hiyo. Naye Muhamed anasema sala zangu kwa mke wake Mwanahawa aliyemwita mamaake na watoto. Na kwingineko kwenye mitandao, ni habari ya Lupita Nyong'o kuwepo kwenye filamu ya Star Wars na picha yake ya vazi alilovaa jana wakati wa ufunguzi wa filamu hiyo. Vazi hilo basi katika gauni la Alexandra Vauthier katika red carpet huko Hollywood California, inaonekana ikizungumzwa kwelikweli. Filamu hii inatoka Ijumaa na Lupita anacheza kama Pirate Queen Maz Kanata kwenye Facebook Emmanuel Toby anasema du, kwa kweli si mchezo. Na kwenye Twitter Yasa anaandika anasema, Lupita, umependeza sana. MTV News kwenye Twitter wameandika, vazi la Lupita lilikuwa ni kwa ajili ya ulimwengu. Mtangazaji Mario Lopez naye anasema huu ni uzuri wa anga za juu nam kwingineko, kwenye mitandao ni filamu ya televisheni itakayoonyeshwa kwa usiku mmoja tu iitwayo Luther. Hii inatamba na itaonyeshwa na BBC America. Filamu hii iliyojaa mambo mengi, ikiwa ni pamoja na action na mwigiziwaji wake nyota ni Idris Elba, inatarajiwa kutoka siku ya kesho, Disemba 17. Cleopatra anaandika kwenye mtandao akisema kwamba anaingoja kwa hamu sana kuona filamu hii. Idris elba Kwangu ni kama James Bond mweusi, nampenda sana haya. Basi msikilizaji, hayo tu ni baadhi ya aliyotamba kwenye mitandao ya kijamii. Narudi kwako Mkamiti Kibayasi na Harrison Kamau, sikiliza Ndao sauti. Ndao sauti. Sauti, sauti. Kenis, sauti kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Dina Chahali. Mwai, kwenye sauti ya Amerika, Nairobi, Nairobi, Nairobi. Kutoka Mombasa Josefat Kioko, sauti ya Amerika. Ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidala Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninapenda kukufahamisha kwamba matangazo haya pia unaweza wakayasikiliza kupitia kwenye tovuti yetu www voaswahili com, wakati wowote wa mahala popote pale. Tunasikika ni saa 24, hakuna kulala. Vilevile vile tunasikika katika redio shirika shirika Redio Free Africa huko Mwanza, Tanzania. Vile vile vile tunasikika nchini Kenya 94.9, VOA FM Bujumbura Burundi. Basi msikilizaji, kaa chonjo wakati wowote wa pale unapojisikia kusikiliza matangazo yetu, ukipitwa katika njia ya redio basi hujapitwa zaidi, unaweza ukaingia katika mtandao www.voaswahili.com. Na sekunde chache kutoka hivi sasa, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Jeshi la Nigeria limesema kuwa limemtia mbaroni kiongozi wa vuguvugu la kiislamu la Nigeria, IMN, baada ya kundi hilo kutuhumiwa kuvamia msafara wa mkuu wa jeshi la Nigeria. Meja Jenerali Adeniyi Ayebade ameambia wanahabari jana kuwa Ibrahim Zakzaki pamoja na mkewe wamewekwa kizuizini baada ya uvamizi kwenye takriban maeneo matatu. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa litafanya kikao maalum kujadili mzozo unaendelea Burundi baadaye wiki hii. Kikao hicho kilichopangwa kufanyika Alhamisi kinatokana na ombi la Marekani la kuungwa mkono na wanachama 17 uh, wa baraza la haki za binadamu na mataifa 25 wa angalizi. Umoja wa Mataifa leo umefungua mazungumzo ya amani mjini Jeneva, katika juhudi za kutafuta suluhisho la kudumu kwa mzozo wa Yemen. Mjumbe maalum wa umoja huo Ismail Ould Cheikh pia ametangaza kuanza utekelezaji wa wiki moja ya makubaliano ya kusitisha mapigano, akisema lengo ni kusitisha mapigano kabisa na kuleta mpito wa kisiasa wenye amani. Amesema mapema leo kuwa kusitisha mapigano tu ndio hatua ya kwanza tete ya kupatikana kwa suluhisho la amani la kudumu. Idara ya Umoja wa Mataifa inayosimamia masuala ya nyuklia inatarajiwa kufunga rasmi hii leo uchunguzi wake wa zaidi ya miaka kumi wa madai kuwa Iran iliwahi kujaribu kutengeneza silaha za nyuklia. Mkuu wa idara ya kimataifa ya atomiki IAEA Yukia Amayo amewasilisha ripoti hiyo hapo ujana. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, jina langu ni Mkamiti Kibayasi langu Harizon Kamau, pamoja tuna waga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.