kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni jumatano disemba 16 mwaka wa 2015 katika matangazo ya voa express hii leo maoni tofauti yatolewa na watanzania kufuatia baraza jipya la mawaziri na sura zilizojirudia Kumekuwa na kero nyingi kwa wananchi, hususani kwa wale viongozi ambao wameteuliwa, kwa sababu tunaona kuna baadhi ya viongozi au mawaziri ambao walikuwepo awamu ya nne ambao wamerudishwa, walikuwa na makosa yaani walivuja. Ni baadhi ya maoni kufuatia baraza jipya la mawaziri nchini Tanzania. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harizon Kamau. Mdahalo wa wagombea kiti cha urais kwenye tiketi ya Demokrat hapa Marekani wafanyika, swala kuu likiwa ni sera za kigeni nalo na likichukua kipaumbele. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na BMJ Muridhi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter leo amefanya ziara ya ghafla kwenda Iraq kama sehemu ya safari yake ya kutafuta msaada zaidi katika mapigano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State. Bwana Carter alitarajiwa kukutana na viongozi wa Iraq pamoja na makamanda wa makamanda wake ili kupata tathmini yao ya kampeni na jambo gani jingine linahitajika kufanywa. Marekani imekuwa ikisaidia vikosi, vikosi vya Iraq katika mashambulizi ya anga tangu Agosti mwaka jana, lakini mpaka sasa haijaamua kupeleka vikosi vya nchi kavu nchini humo. Wapiganaji wa Islamic State bado wanadhibiti maeneo mengi kaskazini na magharibi mwa Iraq, ikiwemo miji kadhaa mikubwa. Kiongozi wa waasi wa Kiislamu katika jamhuri ya Afrika ya Kati ametangaza kujitenga katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo na kuendelea kukaidi juhudi za kumaliza vita na ukosefu wa kudhibiti wa miaka mitatu. Nordin Adam, kiongozi wa kikundi cha waasi cha Seleka ambacho kilimwondoa mamlakani eh, Francois Bozi mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, ametangaza kuwa ngome yake ni Jamhuri ya Longone, eh, katika taarifa iliyotolewa Jumatatu kutoka mji wa Kaba Bagro. Tangazo hilo linaweza kuchelewesha matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika uh, Jumapili kwa mapendekezo ya katiba uh, kwa taifa hilo lililo na wakazi wachache karibu milioni tano. Upigaji kura katika baadhi ya sehemu ulitubuliwa na ghasia za hapa na pale na kupelekea walinda amani wa Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kuimarisha usalama. Uh, kura hiyo ya maoni ilikuwa ni utangulizi kabla ya uchaguzi wa kitaifa ambao unatarajiwa kufanywa mnamo Desemba 27. Serikali mbili zinazozozana nchini Libya zilitarajiwa kutia saini makubaliano ya amani leo Jumatano, lakini maafisa wamesema kwamba makubaliano hayo sasa yatatiwa saini hapo ya kesho siku ya Alhamisi. Hata hivyo, viongozi wa bunge zote mbili nchini humo wamepinga hatua hiyo. Viongozi hao wa bunge Aguila Saleh na Nuri Abu Salman walikutana kwa mara ya kwanza siku ya Jumanne tangu pande zote mbili zianze kuzozana katika mji wa Tripoli na Tubruk. Wote wawili walisitiza ama walisisitiza umuhimu wa kutafuta suluhisho la amani nchini humo bila shurutisho kutoka nje. Mkataba huo wa amani unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa umefanya mikutano mingi ili kutafuta suluhisho la kumaliza hali tete ambayo imeikumba nchi hiyo tangu kung'olewa mamlakani kwa kiongozi wa zamani Kanari Maoma Gadafi mnamo mwaka wa 2011. Mnaendelea kusikiliza habari hizi kutoka VOA Express, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington. Wajumbe katika bunge la Marekani wamefikia makubaliano ya matumizi ya dola trilioni moja nukta moja katika mwaka wa elfu mbili kumi na sita hatua ambayo itaendelea kupunguza kodi kwa kampuni za watu binafsi Maju, wajumbe wa Republican walisema mambo hayo jumanne jioni baada ya kuwa na kikao na spika wa bunge Paul Ryan Miongoni mwa makubaliano ni kuondolewa marufuku ya miaka 40 kwa Marekani kuuza mafuta ghafi e, katika nchi za nje na kuongezewa kwa muda wa kutolipa kodi e, kwa wazalishaji wa nishati kutokana na umeme na jua, ombi lililokuwa limetolewa na Wademokrat. Baraza hilo linaongozwa na Warepublican na linatarajiwa kupigiwa kura ama kupiga kura kuhusu mswada huo siku ya Alhamisi hapo kesho. Na rais wa China Xi Jinping ametoa wito kwa nchi zote ulimwenguni kushirikiana katika kudhibiti mitandao ya internet. Akizungumza leo Jumatano katika mkutano wa pili wa dunia unaoongozwa na China kuhusu mitandao ambao unafanyika mjini UN Uh, Rais Jinping alisema ni lazima taifa, mataifa yote yashirikiane ili kuunda mikakati ya kudhibiti mitandao na kukomesha uhalifu unaotokana na teknolojia hiyo. Wawakilishi kadhaa kutoka kwa makampuni makubwa ya kiteknolojia walihudhuria kongamano hilo wakiwa ni pamoja na kampuni ya Marekani ya Microsoft na magwiji wa teknolojia nchini China, Baidu na Alibaba. Chama cha kikomunisti kinachotawala nchini China e, kimekuwa kikidhibiti mitandao nchini humo na kuzuia kuenea kwa habari ambazo serikali nadhani hazifai kuonekana na wananchi. Lakini shirika la haki za kibinadamu Amnesty International limeshutumu serikali hiyo na kuomba kampuni za teknolojia e, kukataa wito huo wa kudhibiti mitandao, huku likisema kwamba hali hiyo itachangia ongezeko ya visa vya ukiukaji wa haki za binadamu na vilevile vile kusitisha uhuru wa kujieleza. Unaendelea kusikiliza VOE Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, nikitumai jioni yako ni sawa kabisa. Wakati umekuwa ukitafuta riziki siku nzima, nasi jioni tunakuwa pamoja na wewe, tukiletea mambo na habari tendeti kutoka kote ulimwenguni maswala ya usalama wa taifa na sera za kigeni ndiyo yaliyokuwa kipaumbele kikubwa katika mdahalo watano, wa tano wa urais wa chama cha Republican jana Jumanne, huku kura za maoni zikiashiria kwamba hofu za Wamarekani zimehamia katika usalama kutokana na mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni. Jim Malone anatuarifu katika taarifa inayosomwa na mwenzangu Mary Mgawe. Sakata kubwa lilizuka katika mji wa Las Vegas wakati mdahalo wa kwanza wa Republican tangu mashambulizi ya kigaidi kuzuka huko Paris na California na kusababisha hofu katika umma wa Marekani kuhusu salama. Mgombea aliyoko mstari wa mbele wa Republican, mfanya biashara tajiri Donald Trump, alikuwa katika ulingo wa kujitetea dhidi ya pendekezo lake lenye utata kuwazuia Wamarekani Waislamu nchini, huku akijibizana na gavana wa zamani wa Florida, Jeb Bush. Hatuzungumzi kuhusu swala la udini, tunazungumzia kuhusu usalama. Nchi yetu iko katika hali ya kutokuwa na udhibiti. Itasumbua Waislamu ambapo tunataka kujihusisha nao, ili kuunda mkakati wa kulivunja kundi la ISIS. Donald ni mzuri kama mgombea, lakini ni mgombea mwenye gasia na atakuwa rais mwenye gasia. Wagombea hao pia walibishana kuhusu utawala wa nane atakuwa mwenye nguvu kupambana na rasia hiki. Oh, yeah, ni kibarua kigumu kugombea urais. Jeb anasema Marekani inahitaji kiongozi na Donald hawezi kuwa rais wa nchi hii kwa kutumia unyanyasaji kama njia ya kuingia katika urais. Lakini Donald anasema na asilimia arobaini na mbili na Jeb yuko katika asilimia tatu, kwa hiyo yeye anafanya vyema. Sehemu kubwa ya mdahalo uliegemea zaidi kuangazia mbinu za kulishinda kundi la kigaidi la Islamic State, jambo ambalo ni kuu kwa maseneta Ted Cruz wa Texas na Marco Rubio wa Florida. Wagombea hao wa Republican pia walibishana katika mdahalo huo jinsi ya kuwaweka Wamarekani salama kujikinga na mashambulizi zaidi ya kigaidi. Wanatarajiwa kukutana tena katika mdahalo mwingine Januari mwaka ujao wiki chache tu kabla ya zoezi la upigaji kura kuanza. Na basi tukiendelea kutazama mambo yalivyo moja kwa moja, tuelekee kule Rwanda ambapo kiongozi mmoja wa upinzani nchini humo anaomba wananchi wapige kura ya hapana wakati wa kura ya maoni ya Alhamisi na Ijumaa ambayo itamruhusu Rais Paul Kagame kugombea muhula wa tatu wa miaka saba mwaka wa 2017. Mwenzangu Sande Shomari anatuarifu zaidi. Bwana Kagame mwenye umri wa miaka 58 Aliongoza jeshi kumaliza mauaji halaiki mwaka 1994 Rwanda na kuwaondoa Hutu wenye msimamo mkali. Alikuwa makamu rais wa Rwanda na baadaye rais kuanzia mwaka 2000 baada ya mtangulizi wake kujiuzulu. Frank Habineza, kiongozi mwanzilishi wa chama cha Green nchini Rwanda, anasema anaamini mfumo wa sasa wa ukomo wa mihula miwili utaruhusu kuwepo kwa uongozi mpya. Kama kura ya maoni ikipitishwa, itamwezesha Bwana Kagame kuweza kugombea mihula mingine miwili ya miaka mitano. Habineza anasema kama Rais Kagame akiendelea kubaki madarakani, inaweza kupelekea ghasia kama yale yanayotokea nchini Burundi. Anasema, tunaomba watu kupiga kura ya hapana, kwa sababu tunaamini katiba itakuwa nzuri kama tukihakikishiwa mihula miwili na sisi kuweza kuendelea kuwa na usalama, tunahitaji kubadilishana madaraka kwa usalama, lakini pia inabidi turuhusu kuinua vipaji vipya, viongozi wapya, ili tuweze kuwa na maendeleo mapya na ahadi mpya, aliongeza. Waunga mkono wake wanasema si Kagame anayetaka kubaki madarakani, lakini ni mamilioni ya wapiga kura wa Rwanda ambao walitoa maombi kwa wabunge wao wakati wa ziara za nchi nzima, kuomba kubadilishwa kwa kifungu mia moja na moja cha katiba ya nchi hiyo. Habineza anasema Rais Kagame hajachelewa sana kuweza kutimiza ahadi yake, kwamba hana haja ya kugombea muhula wa tatu. Charles Muyanyeza ni katibu mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi, anasema si zaidi ya wenye Rwanda milioni nne waliomba mabadiliko hayo ya katiba, na tume hiyo inajaribu tu kutimiza ahadi yake. Wana uchaguzi ulio huru na haki. Shilingi bilioni zaidi ya kumi na nne zimezama huko, hawajui ziko wapi. Rushwa na ufisadi Kenya, shutuma zinazidi kutolewa dhidi ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Serikali inasema nini? If people are found to be guilty, shauri yao kila mtu abebe mzigo wake. Wapinzani nao? Nimewaambia wafuate nyayo ya Rais Magufuli kule Tanzania. Majibu ni nini? Sasa tuchague President, mama, Prime Minister, mama, eh, wamama hawana corruption. Ungana na VOA Swahili wiki nzima kuanzia Jumapili asubuhi 107.5 FM Nairobi. Jioni, Citizen Radio kwa mfululizo wa makala inayoangazia macho kwa kweli kama ulivyosikia, baadaye saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki ungana nasi tukiendelea na makala ya kuangazia ula rushwa na ufisadi nchini Kenya, leo tukiangazia usemi na maoni ya wananchi ambao wameathiriwa na ufisadi huo. Ni VOA Express. Nikitazama upande wa pili naona kwa njia polepole wimbo ni hia wimbo ambao umecharazwa naye Alicia Kara tupate mambo I guess for now you've got the last laugh. I'm sorry if I seem uninterested or I'm not listening or I'm indifferent truly nakambia wimbo unasema hia wimbo wake alizia kara. <laughs> Bila shaka namwona mwelekezi wetu pale Dwayne Collins anafurahia sana wimbo huu, moto. Kwa hakika sasa, naona kwamba ni wakati wa kuangalia mambo yalivyo kwenye hoja kwa hoja, na katika hoja kwa hoja leo wa Tanzania uh, wengi mraji mwana kibinda na Wilson Peter wanajadiliana juu ya baraza jipya la mawaziri nchini Tanzania ambalo limekuwa na sura nyingi za zamani ambazo baadhi ya Watanzania hawakutarajia kuziona kwenye utawala uliopo sasa. Hebu tupate hoja kwa hoja. Kwa kweli limekizi kabisa haja. Tumeona kwamba katika awamu ya nne ya utawala uliopita kulikuwa na baraza lenye mawaziri karibu 60. lakini kuna baadhi kwa kweli lilipaya, lakini tumeona kwa sababu yeye ye kiongozi wa nchi pamoja tuseme na huyu, hata waziri mkuu aliyeteuliwa walifanya kazi mdogo, kwa muda mdogo wakaonyesha kwa kweli wao wanaweza, ina maana kwamba hata baraza likiwa na watu wachache wanatosha sana, akijazia hawa wanne ambao wamebakia, tutegemee makubwa katika serikali hii ya awamu ya tano. Lakini kumekuwa na kero nyingi kwa wananchi, hususani kwa wale viongozi ambao wameteuliwa, kwa sababu tunaona kuna baadhi ya viongozi au mawaziri ambao walikuwepo awamu ya nne ambao wamerudishwa, walikuwa na makosa yaani walivuja. Sasa mwenzangu hapo kwamba yeye anaonaje hilo, swala halitaleta kero kwa wananchi, au ye kama yeye mwananchi analipokea vipi? Sasa kweli kweli kabisa, hilo sioni hata mimi mwenyewe nimeliona, niungane mkono naye mia kwa mia. Ni ukweli, hata huku mitaani malalamiko ni mengi sana, lakini sababu kiongozi kaona wao anaweza akafanya kazi kwa nao vizuri, basi tumpe muda kwa, tuangalie ni kweli huo. Kweli ni uteuzi wa Mheshimiwa Rais na hatuwezi kumwingilia katika kazi yake. Lakini anyway basi, na imani kwamba Mheshimiwa Rais ni mtu msikivu na analielewa hilo. Bila shaka, tumpe muda kama ilivyoongea ndugu yangu hapo Mwanakibinda kwamba ajaribu kwa kusimamia hasa hasa hao viongozi ambao wameteuliwa wenye madudu, yaani wenye madoa, yawezekana wakatufanyia kazi vizuri, tukapata maendeleo ndani ya nchi yetu ya Tanzania kwa sababu hususan awamu ya nne ambayo imepita, tumeshuhudia ufisadi mwingi sana ukitawala katika nchi yetu hii. Lakini kwa sababu kiongozi wa nchi aliahidi akishirikiana na hawa waliokuwepo na hawa wengine ambao tayari walikuwa kidogo wana madoa, wabadilike waendane na kasi, ili angalau tuvute, tuone matunda ya kiongozi aliyechaguliwa tofauti na utawala waliopita. Kidogo awamu ya nne kwa kweli walituangusha sana, na hawa mawaziri ambao walikuwepo kwenye awamu ya nne, kama sikosei, wako kama saba hivi wabadilike waendane na kasi tuone matunda ya taifa letu. Wananchi walio wengi, hata maeneo yetu huku Muleba, Kagera, Tanzania, wengi wanadukuduku na wanajaribu sana kumwomba Rais Magufuli aweze kusimamia vizuri na kuwasimamia kiustadi, hali ya juu, hawa viongozi ambao wameteuliwa, kwa sababu hawana imani nao hawa wananchi. Walio cha muhimu tu ni kuombea tu, kwa sababu kiongozi mwenyewe yuko makini na huwa ni mfuatiliaji. Kwa hiyo hawa watu wawe karibu nao asitokee kama aliyotokea awamu ya nne, watu taifa kukosa hela nyingi sana. Wengine walikuwa na wepa kodi, lakini walikuwa kama hawaoni vile. Lakini katika hii awamu ya tano, wengi tunaombea kwamba hivi hii hali aliyoanza nayo iende hivyo hivyo. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na basi kwenye ukumbi wa teknolojia, naona mwenzangu Sandey Shomari amejiandaa vilivyo. Kuna nini, Sandey Shomari? Nam, leo basi katika teknolojia ni kwamba simu ya iPhone 6s imetangaza kuwa smartphone bora ya mwaka kwa mwaka 2015, na, na hiyo ni kwa mujibu wa mtandao wa Yahoo. Simu hiyo inatajwa kuwa ina kasi ya hali ya juu na pia picha zake ni za 3D, maana kamera yake inasema kuwa ina ukubwa wa megapixel 12, ikiwa basi ina uwezo wa kutoa picha zilizo bora. Haya, basi, kwingineko kampuni ya Google imetangaza kwamba mtandao wake wa Google Plus umeongeza mambo mapya kwa kuweka kitufe kinachoitwa kwamba unaweza kuongeza nafasi. Hiyo inapatikana ukienda kwenye eneo la picha iitwayo Google Photos app kwa kutumia simu ya Android. Ukibonyeza kitufe hicho, utaelekezwa kufuta picha zote na video ambazo tayari mtandao huo umeshakuwekea akiba ili uweze kuwa na nafasi zaidi kwenye simu bila kupoteza kumbukumbu kumbu zako. Haya basi, nafasi nzuri kwa wale wenye kulalamika simu zao zinajaa picha na video kila siku. Vilevile vile Google imetoa kile kiitwacho Google Photos ambapo watumiaji wataweza kuongeza ubora wa picha. Oh, mambo makubwa haya. Unaingia kwenye google.com unakwenda kwenye settings, halafu unabonyeza kitu kinaitwa recover storage. Hapo basi mambo yanakwenda kiulaini kabisa. Tatizo la kulalamika picha mbaya, picha za zamani litakwisha kwa urahisi kabisa. Haya, nao Facebook, katika juhudi zao za kuendeleza na kuboresha mtandao wao, wametoa nafasi kwenye mtandao huo ya kuweza kutafuta na kutoa ukosoaji juu ya biashara mbalimbali katika eneo lako. Hiyo basi ni kwa upande wa wale wanaoishi Marekani, na pia wataweza kutafuta na kutoa ushindani mkubwa kwa kampuni maarufu ambazo tayari zinajulikana zikifanya biashara hiyo. Kampuni hizo ni Yelp na Angie's List. Hapa Marekani, Facebook hawajatoa tangazo maalum la umma juu ya hili, ila imeripotiwa kwenye blog ya teknolojia kupitia mtandao wa Yahoo. Lakini Facebook walipoombwa kueleza juu ya jambo hilo hawakujibu chochote. Nayo kampuni ya Liquid Telecom imeanza mpango wa kujenga mkonga wa baharini kuunganisha bara la Afrika na Mashariki ya Kati vilevile vile kupitia bara la Ulaya. CEO wa kampuni hiyo Nick Rodnick ametangaza, mtandao huo utarahisisha mawasiliano ya internet kwenye nchi kadhaa barani Afrika. Mambo mazuri kwa bara la Afrika. Ni hayo tu, kutoka teknolojia, ni Sunday Shomari. E basi, tukitoka kwa Sunday Shomari na mambo hayo kuhusu teknolojia, namwona mwenzangu hapa Harrison Kamau yuko chonjo kabisa a ya kukuletea yale ambayo yameendelea kutanda kwenye mitandao leo. Kuna nini Kamau Harrison? Asante sana, BMJ. Natumai Jumatano yaendelea ja vema kwa kila mmoja. Uhakika wangu ni kwamba umeanza kuhisi raha ya kukaribia kikomo cha juma huku siku za Krismasi nazo zikiendelea kukaribia. Yote tisa la kumi ni kwamba Mambo tofauti yanaendelea kujitokeza na kusisimua vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Niruhusu nianze na mdahalo wa wagombea kiti cha urais kwa chama cha Republican hapa Marekani ambao ulifanyika jana kupitia runinga ya CNN na kutazamwa na zaidi ya watu milioni 15 Marekani pekee. Hakika wengi walikuwa makini kujua sera na ahadi ambazo wagombea hao wangetoka kwa Wamarekani na ulimwengu kwa ujumla hasa wakati huu ambapo usalama umekuwa swala nyeti. Wengi walitazama vigogo hao wa kisiasa kwa makini, lakini macho yalikuwa yameelekezwa kwa mfanyabiashara mashuhuri Donald Trump ambaye licha ya kuonekana kuwa na upungufu wa uelewa wa sera za kigeni, ilikuwa ni vigumu sana kumkomesha. Aliendelea kutoa ahadi kwa Wamarekani kuwa bado atajenga ukuta kwenye mipaka na kwamba atawakagua wageni, hasa Waislamu na wanaotoka kuingia Marekani hapa, kama alivyokuwa ameahidi awali alionekana pia kuwa asiye na subira mbele ya wenzake, na hata wakati mmoja, mgombea mwenza Jeb Bush akamfokea kwa kumwambia huwezi kuwa rais kwa kuwatusi wenzako. Wengi wametoa maoni kwenye mitandao hasa ya Twitter. Victor Blanco anasema kuwa mdahalo wa Republican unainua hadhi ya mgombea wa Democrat Hillary Clinton. Job Bok anasema Sikuona lolote la maana walilosema. Paul Rande pekee alishinda. Dana anasema Macorubio ndiyo mambo yote, yeye alionyesha umahiri wa kisiasa. Halikan anamalizia kwa kusema inaonekana chama hiki cha GOP hakina bahati wakati inapofika ni kujitafutia umaarufu na ni vyema kutupia jicho letu nchini Burundi ambapo wito unaendelea kutolewa kwa jamii ya kimataifa kuja pamoja na kuokoa nchi hiyo kutokana na ghasia na hatari ya kutumbukia kwenye wimbi la mapigano. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Kuwa na jioni njema. Sasa kabla ya kutamatisha matangazo haya, naona BMJ amejiandaa kweli kabisa kutuletea muktasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Ash Carter, leo amefanya ziara ya ghafla nchini Iraq kama sehemu ya safari yake kutafuta msaada zaidi katika mapigano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State kiongozi wa waasi wa Kiislamu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati the Central African Republic ametangaza kujitenga katika jambo ama jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo na kuendelea kukaidi juhudi za kumaliza vita na ukosefu wa udhibiti wa miaka mitatu. Serikali mbili zinazozozana nchini Libya zilitarajiwa kufanya kutia saini makubaliano ya amani leo Jumatano, lakini maafisa wamesema kwamba makubaliano hayo sasa yatatiwa saini kesho Alhamisi. Hata hivyo viongozi wa bunge zote mbili huko nchini uh, uh, nchini Libya wameipinga hatua wa hiyo. Wajumbe katika bunge la Marekani wamefikia makubaliano ya matumizi ya dola trilioni 1.1 eh, katika mwaka wa 2016 hatua itakayoendelea kupunguza kodi kwa makampuni na watu binafsi. Wajumbe wa Republican wamesema hayo Jumanne jioni baada ya kuwa na kikao na spika wa bunge Paul Ryan. Miongoni mwa makubaliano ni kuondolewa marufuku ya miaka 40 kwa Marekani kuuza mafuta ghafi nje na kuongeza ama kuongezewa kwa muda wa kutolipa kodi kwa wazalishaji wa nishati kutokana na umeme na jua, ombi lilokuwa limetolewa na wanademokrat. Rais wa China Xi Jinping ametoa wito kwa nchi zote ulimwenguni kushirikiana katika kudhibiti mitandao ya internet. Akizungumza leo Jumatano katika mkutano wa pili wa dunia unaoongozwa na China kuhusu mitandao na ambayo ambao umefanyika mjini Wuzen, Rais Jinping alisema ni lazima mataifa yote yashirikiane ili kuunda mikakati ya kudhibiti mitandao. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mwamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu BMJ Murithi tukikuaga kutoka Washington kwa kusema kuwa na jioni njema.