Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi, Desemba 18, mwaka wa 2015. Karibuni katika matangazo yetu asubuhi, ya leo asubuhi. Microfoni ya VOA mitaani iko mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo wananchi wazungumzia ajali za barabarani kipindi hiki cha sikukuu za mwisho wa mwaka. Jeshi la polisi linafanya nini kuzuia ajali? Katika kipindi hiki cha kuendea mwisho wa mwaka, moja ya mikakati ambayo tumeifanya ni kutoa elimu kwa watumiaji wa barabara. Katika ripoti yetu kuhusu hali ya kisiasa visiwani Zanzibar kufuatia uchaguzi mkuu wa Oktoba 25, je, mwanasheria wa zamani wa Tanzania ana nasaha gani katika kumaliza mzozo huu? Maana jambo la uchaguzi ni jambo la katiba na la sheria, ni vigumu sana nje ya katiba na nje ya sheria. Hayo ndio tulokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Ed Ligongo. Serikali ya Niger imezima jaribio la mapinduzi na kusababisha watu kadhaa kukamatwa, kwa mujibu wa rais Mahamadou Issoufou alipokuwa akilihutubia taifa kwa njia ya redio na televisheni hapo jana na kusema hali sasa ni shwari. Tangazo hilo limekuja baada ya chombo kimoja cha habari nchini humo kutoa taarifa katika mitandao na mitandao ya kijamii siku ya Jumatatu na kusema kwamba maafisa wanne wa ngazi ya juu wa jeshi wamekamatwa, taarifa ambazo hazikuthibitishwa na mamlaka za Niger. Rais Issoufou alisema kwamba serikali imefanikiwa kuzima jaribio la kutaka kudhoofisha taasisi zao. Tangazo hilo limekuwa, limekuja katika siku ambapo nchi hiyo inajiandaa kufanya sherehe za uhuru. Hakukuwa na taarifa kutoka kwa upinzani kwa taifa hilo koloni la zamani la Ufaransa. Umoja wa Afrika umesema hapo jana kwamba haupo tayari kuona yanatokea mauaji ya halaiki nchini Burundi, wakati Umoja wa Mataifa umetoa amri ya kufanyika kwa uchunguzi wa vitendo vilivyosambaa vya unyanyasaji na kuonya kutokea kwa vita ya wenyewe kwa wenyewe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika limesema kupitia ujumbe wa Twitter wakati wanachama wakijadili hali ya Burundi, Afrika haitaruhusu kutokea kwa mauaji mengine ya halaiki katika ardhi yake. Mauaji yanayoendelea yamesababisha dunia kutaka kumalizwa kwa ghasia nchini Burundi ambapo watu zaidi ya mia nne wameshakufa toka mwezi Aprili huku hoja za uchochezi zikizidi na kuzusha hofu kwamba nchi hiyo inaweza ikakabiliwa na tukio kama lile lililotokea nchini Rwanda. Mkuu wa shirika la kimataifa la fedha Christine Lagarde anasema atakata rufaa kwa uamuzi wa mahakama ya Ufaransa inayomwa inayoamuru ashtakiwe kwa jukumu lake katika kutumia fedha za umma kumlipa mfanyabiashara mmoja wa Ufaransa wakati alipokuwa waziri wa fedha. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Lagarde amekanusha kufanya makosa yoyote wakati huo na kusisitiza kupitia mawakili wake kuwa atakata rufaa. Katika taarifa iliyotolewa jana Alhamisi, Lagarde amesema alichukua hatua hiyo kwa manufaa ya Ufaransa na alifanya hivyo kulingana na sheria, na kuongezea kuwa anaamini hakuna msingi wa mashtaka yoyote dhidi yake. Malalamiko awali yaliyowasilishwa na wabunge wa Socialist wa Ufaransa ambao wamemshutumu Lagarde kwa kutumia vibaya mamlaka yake mwaka 2007 kwa kuruhusu ujopo binafsi kusuluhisha mzozo wa muda mrefu kati ya tajiri wa Ufaransa Bernard Tapie na benki inayomilikiwa na serikali mwaka 2008. Jopo lilisema Tapie alipwe zaidi ya dola milioni 400 za walipa kodi, na alikuwa rafiki wa bos wa Lagarde wakati huo rais Nicolas Sarkozy. Mzozo wa kisheria ulianza wakati Tapie aliposhutumu benki ya Credit Lyonnais inayomilikiwa na serikali kwa kushughulikia vibaya mauzo ya mwaka 1993 kwa nguo za michezo zilizotengenezwa na kampuni ya adidas unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington Rais Barack Obama amesema mamlaka za Marekani hazina taarifa za tishio lolote la kigaidi katika kipindi cha mkesha wa sikukuu ya mwisho wa mwaka, lakini amewataka wa Marekani wote kuwa macho na kulinda nchi. Rais Obama alitoa ujumbe huo hapo jana, akisisitiza kipaumbele chake cha juu ni usalama wa watu wa Marekani, kufuatia shambulizi baya la mwezi huu la San Bernardino, California, na shambulizi lililosababisha mauaji la mwezi Novemba mjini Paris, ambayo yote mawili yalifanywa na wafuasi wa kundi la kigaidi la Islamic State. Maafisa wa Marekani na Cuba wamefikia makubaliano jana Alhamisi wa kurudisha safari za ndege za abiria baina ya maadui hao wa zamani wa vita baridi baada ya zaidi ya miaka 50 ikiwa ni hatua ya kuadhimisha mwaka mmoja wa kurudisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili. Rais wa Marekani Barack Obama amesema kurudisha uhusiano wa kawaida baina ya Cuba na Marekani utakuwa wa safari ndefu, lakini akaongeza kwamba Wamarekani wengi wanaitembelea Cuba ambayo ipo kilomita 145 kutoka jimbo la kusini la Florida na kushirikiana na wa Cuba kuliko kipindi chochote kile cha miongo mitano iliyopita. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni mzozo wa uchaguzi Zanzibar. Mwanasheria mkuu wa zamani wa Tanzania, Jaji Mark Bomani, amesema kuwa hali ya kisiasa inayoendelea visiwani Zanzibar inatishia mustakbali wa eneo hilo na amependekeza kuundwa kwa jopo maalum la wataalam kwa ajili ya kusimamia uchaguzi mwingine iwapo itaonekana kuna haja ya kufanyika uchaguzi huo. Mwandishi wetu George Njogopa na refu zaidi kutoka Dar es Salaam. Katika mkutano wake na waandishi wa habari, mwanasheria huyo amesema kwamba kile kinachoendelea visiwani humo hakiashiri picha njema, hivyo akashauri kuchukuliwa kwa hatua za busara kwa ajili kwa ya kukwamua mzozo huo, ikiwa ni kauli yake ya kwanza tangu kufutwa kwa uchaguzi wa miezi miwili iliyopita. Jaji Bomana amesema kwamba iwapo hali hiyo itaacha endelee, inaweza kusababisha madhara makubwa, jambo ambalo litarudisha nyuma hali jumla ya Zanzibar. Lakini mpaka sasa hiyo suluhu inaonekana haijapatikana, na kusema kweli sijui suluhu hiyo itakuwa ni suluhu ya namna gani? Maana jambo la uchaguzi ni jambo la katiba na la sheria, ni vigumu sana kupata suluhu nje ya katiba na nje ya sheria. Kauli hiyo imekuja huku kukiwa na ripoti kwamba viongozi wa pande zote mbili, yaani CCM na kafu wamekuwa wakikutana mara kwa mara ikulu ya Zanzibar katika kile kinachoelezwa kwamba ni jitihada za kujaribu kutanzua mzozo huo. Tangu kuanza kwa vikao hivyo, hakuna upande wote uliokuwa tayari kuelezea maendeleo yaliyofikiwa, huku baadhi ya maofisa wa kafu wakiendelea kusisitiza haja ya kutolewa kwa matokeo ya uchaguzi huo ambao ulifutwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar, Jecha Salum Jecha. Ama mwanasheria huyo ambaye amekuwa akijitokeza mara kwa mara kutoa maoni yake pindi unapojitokeza utata katika masuala ya kitaifa amesema kwamba pande zote mbili, yani CCM na kafu bado haziaminiani, hivyo iwapo hata kutarudia uchaguziwo hali itarejea kuwa ile ile. Kwa maana hiyo alitaka kuunda kwa jopo maalumu la wataalamu wa mambo, ikiwemo wale kutoka katika jumuiya ya kimataifa ili kushughulikia uchaguzi mwingine chini ya usimamizi ambao unaaminika, maana vinginevyo utarudi kulekule, utarudia uchaguzi halafu matokeo hayatakubalika. Sasa utakuwa umefanikisha kitu gani? Kwa hiyo katika kurudia uchaguzi, jambo ambalo mi naona haliepukiki, eh, lazima mazingira ya, ya, yawe ni mazingira ambayo yanatoa ya, ya imani. Kama nilivyosema, baadhi ya labda uunde jopo la watu fulani fulani, ikiwezekana hata watu wa kutoka nje. Kufutwa kwa uchaguzi ambao ni tukio la kihistoria kwa siasa za Tanzania kulikosolewa vikali na baadhi ya jumuiya ya kimataifa ikiwemo zile zilizotuma waangalizi wake katika uchaguzi huo. Marekani, Jumuiya ya Umoja wa Ulaya na taasisi za kiraia ni baadhi ya wale waliojitokeza na mapema kulani hatua hiyo, wakitaka matakwa ya wananchi wa Zanzibar yasikilizwe. Uchaguzi wa Zanzibar mara zote umekuwa ukiibua masuala tete na wakati mwingine huchafua hali ya kisiasa. Majadiliano ya miaka hivi karibuni kwa kiasi fulani yalifanikiwa kuzika hali ya uhasama na kuunda kwa serikali ya umoja wa kitaifa, serikali ambayo kwa sasa iko majaribuni kutokana na mvutano unaoendelea. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wapiga kura huko Jamhuri ya Afrika Kati kwa kiwango kikubwa wamepitisha katiba mpya iliyokuwa na madhumuni ya kumaliza ghasia za zaidi ya miaka mitatu baina ya Waislamu na Wakristu. Matokeo ya awali ya kura ya maoni ya Jumapili yanaonyesha asilimia 90 ya watu walipiga kura ya ndiyo. Upigaji kura katika sehemu ambazo wa wanamgambo walitishia kufanya ghasia, ikijumuisha eneo la Waislamu katika mji mkuu wa Bangui uliahirishwa. Kura bado hazijahesabiwa. Chama cha Msalaba Mwekundu kinasema watu watano waliuawa na karibu ishirini wengine kujeruhiwa siku ya Jumapili, wakati wafuasi na wapinzani wa kura ya maoni waliposhambuliana kwa risasi mjini Bangi. Kundi la Siria la juu la upinzani linaloungwa mkono na magharibi limekataa madai ya kwamba limekuwa likipokea misaada kutoka Moscow baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kusema nchi yake imekuwa ikilisaidia kundi hilo katika operesheni za pamoja kupambana na Islamic State. Muungano wa waasi unaofanya kazi na Free Syrian Army umeviambia vyombo vya habari vya magharibi kwamba havipati msaada wa moja kwa moja kutoka Rusia kupitia mashambulizi ya anga ama aina nyingine ya misaada ya kijeshi. Kiongozi wa waasi Asad Hana anasema madai ya Rais Putin ni uongo mtupu. Hana aliliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba serikali ya Rusia inajaribu kuwatenganisha ndani ya jeshi la Free Syrian Army FSA kwa kutangaza uvumi kwenye vyombo vya habari. Na uongozi wote wa idara ya kupambana na dawa za kuongeza nguvu ya Russia RUSADA Umejiuzulu kufuatia shutuma kwamba serikali inafadhili vitendo vya matumizi ya dawa za kuongeza nguvu katika michezo ya Russia. Viongozi wanne wa juu wa RUSADA ikijumuisha kaimu mkurugenzi Nikita Kamayev walijiuzulu jana Alhamisi saa moja baada ya Rais Putin kusema hatashirikiana na maafisa wa kimataifa kutokomeza sumu ya matumizi ya dawa za kuongeza nguvu. Ripoti ya chombo cha kupambana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu cha dunia kimewataja maafisa wa Rusia kwa kuficha matumizi ya dawa hizo kwa wanamichezo wa Rusia. Mkurugenzi mkuu wa RUSADA Ramil Khabriev alijiuzulu mapema mwezi huu. Shirikisho la riadha la Rusia lilifungiwa na shirikisho la kimataifa la riadha kufuatia ugunduzi huo. Wananchi wa Rwanda wanaendelea na maandalizi ya kupiga kura ya maoni ili kumruhusu Rais Paul Kagame kuendelea kubakia madarakani baada ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Jana imefanyika kura ya maoni kwa wananchi wa Rwanda waishio nchi za nje na leo Ijumaa itakuwa ni zamu ya wananchi wa Rwanda waishio Rwanda. Jumla ya wananchi takriban milioni moja ndio wanaoshiriki zoezi hilo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Hii inahitimisha miezi minne ya maandalizi ambapo wananchi kote nchini Rwanda wenye haki ya kupiga kura wanatazamiwa kupiga, kupiga kura hiyo Jumaa. Vituo vya kupigia kura elfu mbili na mia nane vimeandaliwa ambapo wananchi wapatao milioni sita watapiga kura. Hiyo ni kura ambayo inatazamiwa kutokuwa na ushindani mkubwa kutokana na jinsi wananchi walivyoitikia kampeni za ndio. Kwa upande wa ngazi za usalama, polisi wanasema kila kitu kiko tayari, hasa kuhusu swala la ulinzi na usalama. Huyu ni msemaji wa jeshi la polisi ACP Celeste Twahirwa. Kuna vituo zaidi ya elfu mbili na mia nane kote nchini na tunatangaza kwamba kwenye e maeneo hayo yote kutakuwa na usalama wa kutosha tola, uonga, uonga. Na polisi wamejiandaa kulinda usalama huo wa wapiga kura. Kwa upande wake tume ya taifa ya uchaguzi imetangaza kwamba maandalizi yamekamilika na tayari wananchi kuanzia saa moja asubuhi siku ya Ijumaa watakuwa kwenye mistari ya kupiga kura ya maoni kwa ajili ya mabadiliko ya katiba hiyo. Huyu ni Charles Mnyaneza katibu mtendaji wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Tayari masanduku ya kupiga kura yalikwisha fikishwa kwenye vituo vya kupiga kura kote wilayani, kwa hivyo kila kitu ni tayari. Kwa upande mwingine, waangalizi na wa ndani nao wanasema kwamba mpaka sasa hawajaona dalili yoyote ya kuifanya kura hii kutokwenda salama. Kwenye maeneo yote ambayo tumetembelea, tumeona kila kitu kikienda kama ilivyopangwa hatudhani kama mambo yatabadilika kwa mabaya. Wananchi walio wengi kote nchini wamekuwa wakisikika kwenye vyombo vya habari na kwenye mitandao ya kijamii wakisema kuwa wako tayari kupiga kura hiyo ambayo wanaitaja kama itakayoamua mustakabali wa baadaye. Wananchi zaidi ya elfu ishirini na sita raia wa Rwanda kwenye nchi za kigeni walionekana wakisheheni kwenye vituo vya kupigia kura, hasa kwenye balozi za Rwanda katika mataifa hayo. Kura hii ni muhimu kwa ajili ya mabadiliko ya katiba ya Rwanda ambayo kama itapitishwa itamfanya rais wa sasa Paul Kagame kugombea muhula mwingine wa tatu. Rais Kagame mwenyewe hajatangaza msomo wake juu ya hilo. Silvanos Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila amewataka wananchi wa DRC kulinda amani iliyoko na kuachana na watu wachache wanaotaka kuivuruga. Ameyasema hayo jana, wakati wakiwahutubia wakazi wa Ruchuru. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Vijana wa mama, wa baba na wazee wa Ruchuru, jambo. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema hayo katika eneo la Matebe paRuchuru, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akihutubia wananchi walioondoka kwenye vijiji mbalimbali. Tunahitaji kitu moja ambayo ni kubwa sana na hicho kitu kinaitwa amani. Nyinyi watoto wa Ruchuru, Matebe na North Kivu, mnajua maana ya amani ni nini. Na kuna wale ambao leo wanaanza kucheza mchezo ili amani iweze kutoweka. Ninataka muendelee kuwa imara, muendelee kuwa macho, ili amani ambayo imepatikana na ambayo tuko tunaendelea kujenga iweze kuwa amani ya kudumu. Rais Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba hali ya barabara ni mbaya, ila ataamrisha serikali yake kuanja ujenzi wa miradi mbalimbali mkoa wa Kivu ya Kaskazini kwa sababu amani hivi sasa imeanza kupatikana. Leo tunainogiria, tuna baraji ya Matebe ni ya kwanza, kuko mabaraji sita yengine ambayo tutajenga na waparteneri wetu ndani ya hii province, na ninajua ya kwamba bado kuko mambo mengine mingi ambayo tunatakiwa kufanya ili tuweze kuleta na kupatia makazi vijana, ili tuweze kutengeneza manjia yetu ambayo ni ya mbaya sana. Mwezi ya nane nilikuwa hapa, mwezi ya Desemba ninarudia, na kila nikikuja ninakuwa ninajiuliza huyu guverner ni mtupe mulaka au nifanye nini? <coughs> lakini tutaendelea kutumika na province na gouverneur wa province na ekipe yake ili tuhakikishe maproje yote ambayo tuliahidi tunaifanya. Hiyo ndo kwa kifupi nilitaka niwasalimie na niwaambie asante sana na Mungu awabariki. Ifahamike kwamba rais Joseph Kabila amewasili hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huku kukiwa na hali mbovu ya kiusalama wilayani Beni, Kivu Kaskazini, watu wakiuliwa na mashambulizi ya kambi ya jeshi. Osir Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Viongozi wa Libya kutoka mabunge mawili khasimu walitia saini makubaliano ya umoja wa kitaifa katika mji wa mapumziko ya Skhirat nchini Moroko baada ya vikwazo kadhaa vilivyokuwa vimesalia kutatuliwa. Waziri mkuu mpya pia alitajwa. Mwandishi wa VOA Edward Yeranian ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Cairo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Umati wa watu ulipiga makofi huku wakisema Libya, Libya pale manaibu spika wa mabunge hasimu ya Libya walipotia saini mkataba wa umoja wa kitaifa na baadaye kukumbatiana na kunyanyua mikono yao juu kama ishara ya mshikamano. Makubaliano hayo ni juhudi za kumaliza ukosefu wa uthabiti ambao umeikumba Libya tangu mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Makubaliano hayo yanataka kuundwa kwa serikali mpya ya muungano ndani ya kipindi cha siku arobaini ikiwa na wanachama kutoka serikali inayotambulika kimataifa yenye makao yake Tobruk na ile ya Kiislamu ya mjini Tripoli. Waziri wa mambo ya nje wa Moroko, Salahidin Mezur, ambaye alisimamia sherehe hiyo, aliwaambia umati kuwa makubaliano yamekamilishwa na huku kukiwa na hali ya matumaini, na kwamba Walibya sasa wataanza kutekeleza makubaliano, wakianza na vipengele vya usalama Libya dwkma qal wbar anhu alihwa llibiyun banfushm, anasema Libya inakabiliwa na vitisho vya ndani na nje ambavyo lazima vikabiliwe na kwamba japo si mwafaka, lakini makubaliano ya umoja yatafungua njia kwa pande mbalimbali kujenga mbali, taasisi mpya za Libya usalama na uthabiti. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Libya Martin Kobler alimtangaza kiongozi mpya wa serikali ya muungano Faiz Saraj na kusisitiza kuwa bwana Saraj ana jukumu zito mbele yake. Pia lazima niseme kuwa wala sikuone ichoyo. Kuna kazi kubwa katika kazi za kufanywa katika serikali mpya. Lazima kwanza kuwepo na maridhiano ya kitaifa nchini, pili kuna hali ya usalama, kisha kuna tatizo la ugaidi na mapambano dhidi ya Daesh hili lazima lishughulikiwe kwa haraka zaidi. Kobla alisisitiza kuwa Umoja wa Mataifa utasimama pamoja na serikali mpya ya Libya ambayo itahitaji pia kushughulikia hali mbaya ya kibinadamu huko Benghazi na wakimbizi wengi katika maeneo mbalimbali nchini. Anasema Umoja wa Mataifa utasaidia kufadhili ujenzi mpya wa taifa hilo. Waziri Mkuu mpya Fai Siraj alishukuru jumuiya ya kimataifa kwa juhudi zake katika kuzileta pamoja pande zote za Libya na amemsihi kila mmoja kushirikiana. VOA Mitaani. barabarani nchini Tanzania bado ni tatizo linalosababisha vifo vya raia wengi wasio na hatia, huku wengine wakiachwa walemavu wa kudumu na upotevu wa mali nyingi. Chanzo kikubwa cha ajali hizo mara nyingi zinatokana na uzembe wa madereva kutofuata sheria za usalama barabarani, huku lawama zikitupwa zaidi kwa madereva wa magari, hususan mabasi yanayofanya safari za mikoani na nje ya Tanzania. Wakati huu wa sikukuu za mwisho wa mwaka, Watanzania wengi wako katika pilikapilika za likizo, huku wengine wakienda maeneo mbalimbali, mwezi ambao unaelezwa mara kwa mara unatawaliwa na ajali nyingi za barabarani. VOA Mitaani imezungumza na abiria kadhaa waliokuwa kwenye mabasi yanayosafiri nje ya nchi na mikoani kuelezea hisia zao juu ya ajali za barabarani na nini kifanyike kudhibiti janga hili. Kwa jina naitwa Yusufu Mirambo. Kulingana na ajali ambazo zinatokea barabarani kipindi hiki cha mwisho wa mwaka, sisi kama abiria tumejipanga kwa kuwa kuna namba ambazo zimetolewa na, na SUMATRA. Pindi tunapoona kwamba dereva anakwenda mwendo kasi, tunapiga simu kwenye kituo cha polisi ambacho kiko mbele au kiko nyuma, ili waweze kutupa msaada zaidi. Kinachowafanya madereva kutoa kupata ajali ni tamaa, kwa sababu kila dereva anataka kuwai mbele apate abiria wengi na nini, kwa ni tamaa ya kupata kipato kikubwa tu. Naitwa Majaliwa Ngonji, nimekuja kusindikiza wanangu, wanakwenda likizo mwezi huu wa 12. Chanzo kikubwa cha ajali hususani katika mwezi huu wa 12, kwa sababu watu wengi wanakuona, wanakwenda likizo mwezi wa 12, ina maana magari mengi yatahitajika. Kama magari mengi yatahitajika, ina maana kunakuwa na uwezekano mkubwa wa kupata hata madereva ambao hawastahili, kwa sababu mtu atakayokuwa tajiri ana magari, dereva atapata wapi? Atachukua dereva yote, bwana, unajua gari una leseni basi, mtu anakuja anamchukua, anapanda, anakwenda bila kujua. Vile vile huko njiani sasa kuna challenge nyingi, kwa sababu watu wengi wanakwenda huko, ina maana magari yatakuwa mengi ya private na haya mabasi ya kubeba public ipo. Kwa hiyo yanakuwa ni watu wengi sana, kwa hiyo huko mjiani kunakuwa na challenge, watu wengine ndio Uh, nakwenda likizo safari, anakwenda huko, kwa hiyo alama za barabarani asijui vizuri, sheria za huko asijui vizuri, maana unasababisha ajali, spidi inakuwa nyingi kama mabasi. Wakati mwingine mtu ana overtake katika mlima na aoni huko mbele, kwa hivyo inakuwa kwamba ni hatari, kwa mfano kama barabara ya kutoka Dar es Salaam Kwenda mpaka Tanga, napata ajali nyingi tukizipata nakutana na speed. Kwa majina ni Moses Mwangi, mimi ni msafiri sana, kutoka Kenya kuja Dar es Salaam. Mara nyingi huwa nasafiri kufanya biashara Dar es Salaam, nakuja kununua mali yangu kutoka Dar es Salaam, maana niko na duka pale Mombasa. Naweza kusema ya kwamba usafiri wa magari mara nyingi huwa mambo ya ajali E, mara nyingi ni serikali ndio inaregea na wengi sana ni mapolisi kiangalia magari kama Mombasa speed governor. Lakini ukiangalia speed governor nyingi ziko naaiko awengi wameikorofisha, na baadaye serikali haiangali. Kwa jina mimi naitwa Emmanuel Dodoma, nilifanya kazi ya director cha mabasi cha Ubungo swala so, linalochangia ajali hasa kipindi hiki cha mwezi wa kumi na mbili kwa asilimia kubwa ni mwendo kasi na madereva kutozingatia sheria za barabarani kwa wingi huu sasa, kwamba kipindi kwa sababu ni magari mengi sana yanakwenda katika njia mbalimbali, hasa wale wenzetu wanaokwenda Arusha. Sasa ule wingi unaotarajiwa kwamba unaokuwepo na vyombo vyenyewe vinavyokuwepo barabarani muda huo vinakuwa viko kamili, haviko timilifu, na madereva wenyewe waliopo hawako makini. Pili ni usimamizi wa serikali, nikizungumzia trafiki, hawafanyi kazi yao kama inavyotakiwa. Tatu SUMATRA, SUMATRA kwa kweli wanaonekana kipindi hiki tu, kipindi vipindi vingine wanakuwa hawapo. Madereva nao wanazungumzia pia suala la kuzingatia sheria za usalama barabarani, ili kuepukana na ajali zinazoepukika. sina suala la ajali za mwisho wa mwaka, nadhani wote tumeelimishwa vizuri kwa tunaendesha magari kwa kufuata sheria zote, zote za usalama barabarani kwa mwaka. Kuna mambo mengi, lakini kikubwa huo inakuwa ni uzembe tu wa usimamiaji wa sheria za usalama barabarani na madereva wenyewe. Lakini kwa sasa madereva wengi wameelimika na wanaendesha gari kwa kufuata sheria zote za usalama barabarani kwao, sizani kama kuna lolote zinawezaku. Je, mamlaka husika zinasemaje? Huyu hapa ofisa wa usalama barabarani kanda maalumu ya Dar es Salaam Peter Sima. Mimi ni kamishna msaidizi wa polisi Peter Sima mkuu wa salama barabarani kanda maalum ya polisi Dar es Salaam. Ninachoweza e, kusema kwamba katika kipindi hiki cha kuendea mwisho wa mwaka, moja ya mikakati ambayo tumeifanya ni kutoa elimu kwa watumiaji wa barabara. Tumepanga askari wetu kwenda kutoa elimu kwenye vituo vikubwa vya mabasi kama kule e, kituo kikuu cha mabasi Ubungo, Mbagala na sehemu ambazo zenye mikusanyiko ya watu lakini pia na kwenye vituo vya bodaboda e, tumejipanga kwa kufanya misako mbalimbali mbali ya kuwabaini madereva ambao wanakiuka sheria za usalama barabarani. Lakini pia tunashirikiana na wadau wengine e, kuna RSA, au kwa jina wanajulikana kama balozi wa usalama barabarani, ambao kimsingi wao wanatoa taarifa e, pale wanapoona madereva wanakiuka sheria na askari wote wanachukua hatua. Abiria watoe taarifa pale wanapoona dereva anakwenda mwendo kasi, au pengine anaonyesha hali ya na, taarifa hizo zinaweza kutolewa kwenye kituo chetu cha mawasiliano kwa simu namba 0682887722 nikiripotia vioi mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Taarifa kutoka huko nchini Niger zinasema serikali ya nchi hiyo imezima jaribio la mapinduzi. Umoja wa Afrika umesema hapo jana kwamba haupo tayari kuona yanatokea mauaji ya halaiki nchini Burundi. Mkuu wa shirika la kimataifa la fedha Christine Lagarde anasema atakata rufaa kwa uamuzi wa mahakama ya Ufaransa. Rais Barack Obama anasema mamlaka za Marekani hazina taarifa za tishio lolote lile la kigaidi katika kipindi cha mkesha wa sikukuu za mwisho wa mwaka. Maafisa wa Marekani na Cuba wamefikia makubaliano jana Alhamisi kwa kurudisha safari za ndege za abiria na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.