Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Ijumaa Disemba 18 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, je, mabinti wa siku hizi wanadhamini ubikira kabla ya ndoa? Ni wachache sana ambao wanathamini hali kama hii. Kwa sababu gani? Vishawishi ni vingi na inatukumba sana hasa, sana, sana kwa wasichana. Msichana anapokuwa kwamba yeye anaona wenzake, ni swala ambalo limemulikwa kwenye jicho letu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Na wikendi inapoingia, tahadhari zipi za kuchukuliwa wakati huu wa wikend? Ningetaharisha watu sababu mvua ni kubwa sana na barabara uh, kuna poor visibility. Watu wenye wanaendesha magari wawe tahadhari, waendeshe gari polepole. Ni vyema ungekaa nyumbani. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu mkamiti kibayasi. Wanyarwanda wanapiga kura hii leo katika kura ya maoni ambayo itaweza kubadilisha katiba na kumruhusu Rais Paul Kagame kuwania nafasi hiyo kwa zaidi ya mihula mitatu. Kura ya maoni inayopigwa leo inawaomba wapiga kura kuidhinisha mabadiliko ya kipengele cha katiba kitakachopunguza muda wa muhula wa rais na kuwa miaka mitano badala ya miaka saba. Lakini mabadiliko hayo yatatoa nafasi ya kipekee ya, kipeke ya kumruhusu bwana Kagame kuwania muhula wa tatu wa miaka saba na kisha kuendelea kuhudumu mihula miwili kwa miaka mitano mitano. Sheria iliyopo hivi sasa inamtaka bwana Kagame kuondoka madarakani mwishoni mwaka elfu mbili kumi na saba. Kama kura maoni itapita kama ilivyotarajiwa, basi bwana Kagame anaendelea kushinda uchaguzi ambao utamwezesha kuwepo madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Mataifa makuu duniani yanakutana mjini New York leo kwa duru ya tatu ya mazungumzo juu ya pendekezo la kuwepo na kipindi cha mpito wa kisiasa nchini Siria, wiki kadhaa kabla ya kuzindua mazungumzo ya upatanishi yaliyopangwa kusimamiwa na Umoja wa Mataifa kati ya serikali ya Siria na upinzani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema nchi zilizoalikwa kwenye mazungumzo ni sawa na zile ambazo zilizohudhuria katika duru za awali zilizofanyika Viena, ikiwemo mora na Iran ambao ni washirika wa rais wa Syria aliyepo madarakani Bashar al-Assad. Akizungumza jana jioni kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Mohamed Javad Zarif, alielezea kwamba mkutano utafanya mafanikio mengi katika kuelezea kuyakubali makundi ya upinzani nchini Siria. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amefanya safari ya kushtukiza nchini Afghanistan. Ziara yake ya leo imefanyika wakati taifa hilo la Asia kusini linashuhudia ongezeko la ghasia, hususan eneo la mashariki, mahala ambapo lipo kundi la Islamic State. Utafiti mpya wa Pentagon unaeleza kwamba mashambulizi kulenga shabaha muhimu yameongezeka kwa asilimia 27 katika mji mkuu Kabul ikilinganishwa na kipindi hicho hicho kwa mwaka jana. Katika kujibu kuongezeka kwa ghasia, rais wa Marekani Barack Obama ameamua kuendelea kuwaweka wanajeshi wa Marekani elfu tisa na mia nane nchini Afghanistan katika kipindi chote cha mwaka elfu mbili na kumi na sita. Carter anatarajiwa kukutana na makamanda wa jeshi na wanajeshi wa Marekani akiwa nchini Afghanistan. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama moja ya ya rufaa ya Uholanzi imeamua kwamba kundi la wakulima wa Nigeria wanaweza kuishtaki kampuni ya mafuta kima ya kimataifa ya Royal Dutch Shell kwa ajili ya uchafuzi wa mazingira ambao wakulima wanasema unatokana na mafuta yanayomwagika kutoka kwenye mabomba ya makampuni ya shirika hilo la Shell. Mahakama hiyo iliyopo The Hague ilitoa uamuzi wa wake leo, ukiwa ni wa kwanza wa aina yake, ikimaanisha imefungua njia kwa makampuni mengine yenye makazi Uholanzi kushtakiwa kwa tuhuma za makampuni yao shirika kutu tokuwa waangalifu. Walalamikaji walifungua mashtaka hayo mwaka elfu mbili na nane. Maafisa wa China wametoa hii leo onyo juu ya daraja jekundu kwa mara ya pili kuwahi kutangazwa kutokana na wimbi la hewa chafu linaloelekea katika anga ya mji mkuu Beijing. Watabiri wa hali ya hewa wanatarajia hewa chafu kutanda eneo kubwa la kaskazini mwa China kuanzia Jumamosi mpaka Jumanne, na kusema viwango vya uchafuzi wa hali ya hewa vimezidi viwango vya usalama mara ishirini zaidi. Kwenye onyo la kiwango chekundu, kiwanda na shule zinafungwa na nusu ya magari binafsi yanaondolewa barabarani. Ujenzi wote wa barabara utasimamishwa. Yote haya unaendelea kuyapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ndani ya VOA Express, nikitumai kwamba Ijumaa yako inaendelea vizuri. Na tukienda moja kwa moja hadi kule Uganda, ni kwamba matokeo ya kura ya maoni yaliyofanywa na kampuni ya Kenya ya Infotrack yanaonyesha kwamba iwapo uchaguzi nchini humo yangeandaliwa mwanzoni mwa mwezi huu wa Desemba, basi rais Yoweri Museveni angeibuka mshindi. Mpinzani wake mkuu wa mara nne Daktari Kisabizie wa chama cha FDC angeibuka wa pili, huku wamama mama Mbabazi akiwa watatu. Utafiti huo hata hivyo umepingwa vikali na vyama vya upinzani vikidai kwamba hauelezi uhalisi wa mambo yalivyo sasa hivi. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anasimulia zaidi. Kulingana na utafiti huo, iwapo uchaguzi ungefanyika tarehe tano mwezi huu wa Desemba, rais Yoweri Museveni angeshinda mhula wa tano kwa asilimia sitini ya kura ambazo zingepigwa. Dr Kiza Besigye wa FDC angemaliza wa pili kwa asilimia 21, naye Amama Mbabazi akimaliza katika nafasi ya tatu na asilimia 6. Wagombezi wengine watano Dr Abedi Bwanika, Bifith Chalia, Profesa Vanasius Variamreva, Meja Jenerali Mustafu Benon Viraro na Joseph Mavirizi kwa jumla wangepata asilimia moja tu. Asilimia kumi na mbili ya wapiga kura hawangeshiriki uchaguzi huo. Kambi yake ya Mama Mbabazi ikiongozwa na Josephin Nkanji imepuzilia mbali utafiti huo. Utafiti huo unalenga kuwapumbaza wapiga kura, haukaribiani kabisa na utafiti tulio nao, tunayoyaona katika kampeni idadi ya watu haikaribiani kabisa na utafiti wao. Mseveni ana wasiwasi mkubwa, hiyo asilimia 60 anatoa wapi? Kulingana na utafiti huo, Mseveni ana ufuasi mkubwa katika maeneo ya vijijini, huku wimbi lake Besija likifagia mijini. Mseveni anaungwa sana mkono na wanawake, huku Besija akifurahia sana ufuasi wa vijana na wanaume. Chama tawala cha NRM kina umaarufu asilimia 57, kikifuatiwa na cha FDC kilicho na asilimia 14. Kiongozi wa chama cha FDC Jenerali mugisha Muntu ametia shauku utafiti huo, huku msemaji wa chama Sem Junganda akisema matokeo hayo hayana uhusiano wowote na uhalisi wa mambo yalivyo sasa. If that poll was conducted between nomination to today, Museveni cannot be leading. Iwapo utafiti huo ungefanywa baada ya wanawania kuidhinishwa na tume ya uchaguzi, Museveni hawezi kuwa naongoza. Maeneo ambayo tumetembelea sijaona wafuasi wake Museveni katika kampeni zetu tunakutana na watu kule walipo. Museveni ana wasiwasi mkubwa, anawasafirisha watu kuhudhuria mikutano yake, amewalipa na muziki wote kote nchini Uganda waandamane naye ili kuwavutia watu, lakini hilo halijamsaidia. But that has not given them what they want. Waliohojiwa katika utafiti huo wanazingatia uwezo wa mgombezi kuleta maendeleo na rekodi yake ya kuchapa kazi. Asilimia kumi na mbili ya waliohojiwa wanataka mabadiliko ya uongozi lakini la kustaajabisha ni kwamba asilimia 60 ya wafuasi wake Dr. Besije na mama Mbabazi wana maoni kwamba Museveni atashinda uchaguzi mkuu, wakieleza kukosa imani iwapo kura zao zina umuhimu wowote katika uchaguzi huo. Utafiti huo uliwashirikisha wapiga kura 1500 kote nchini Uganda na unaashiria kwamba wapinzani wake Museveni wamepiga hatua katika kupunguza uwezo wa Rais Museveni kushinda uchaguzi katika awamu ya kwanza. Kenneth Bwire VOA Express Kampala. Basi kutoka kule Kampala moja kwa moja hadi kule Rwanda ambapo wananchi wa nchi hiyo wamejitokeza kupiga kura ya maoni kuidhinisha mabadiliko ya katiba kwa ajili ya kumruhusu rais wa sasa Paul Kagame kugombea tena baada ya mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Licha ya malalamiko ya jamii ya kimataifa, Rwanda imeendelea na mchakato huo wa mabadiliko ya katiba. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karemera ana ripoti zaidi. Kwa ujumla, wananchi wamejitokeza kwa wingi kuipigia kura katiba hiyo kwenye vituo vya kupiga kura kote nchini. Wananchi milioni nne waliotumiza vigezo vya kupiga kura wanashiriki kura hii. Hii inatokana na jinsi wananchi wa walivyoitikia huku baadhi wakifika kwenye vituo hivyo vya kupiga kura saa kumi na mbili asubuhi. Nimekuwa hapa tangu alfajiri, hakuna aliyenitangulia hapa kupiga kura, na ninaamini kura yangu ya ndiyo inapita, na tunapopiga kura ya ndiyo tunataka katiba ibadilishwe na inapobadilika ina maana yule tunayemtaka anapita ugo, ya, Awali kulikuwepo na taarifa za chini kwa chini kuhusu watu kushawishiwa kupiga kura ya ndio mpaka sasa. Hata hivyo hakuna kulikobainika kisa cha aina hiyo, na polisi wanasema kwamba kwa upande wao usalama umeimarishwa. Kwa upande wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi inasema kuendelea vyema kwa zoezi hilo kumetokana na maandalizi mema ya tume hiyo. Charles Mnyaneza ni katibu mtendaji wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. tulipeleka masanduku ya kupiga kura mapema kwa na yalifikishwa mapema kwenye vituo vya kupiga kura kote wilayani kwa, kwa hivyo, na kila kitu kilikuwa tayari na ndiyo maana unaona mambo yanakwenda vema. Kwa upande mwingine waangalizi wa ndani nawe wanasema kwamba mpaka sasa hawajaona dalili yoyote ya kuifanya kura hii kutokwenda vema. Kwenye maeneo yote ambayo tumeyatembelea, tumeona kila kitu kikienda kama ilivyopangwa. Hatudhani kama mambo yatabadilika na kuwa mabaya. Lakini wakati pande hizi zikisifia hali ya mambo kuwa shwari, kundi la wanadiplomasia kutoka mataifa mbalimbali mbali ya kigeni likiongozwa na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya nchini Rwanda, Michael Ryan, limeonyesha wasiwasi na kutonga mkono mabadiliko ya katiba. Uh, the... Mataifa yote ya Umoja wa Ulaya yana msimamo sawa juu ya hili na tunaamini katika makabidhiano ya madaraka, na sisi, na sisi tunalitazama hili kupitia taswira ya kile kinachotokea kwenye kanda hii ya Afrika ambapo viongozi wa mataifa wanabadili katiba kwa ajili ya kusalia madarakani. Kura hii ni muhimu kwa ajili ya mabadiliko ya katiba ya Rwanda ambayo kama itapitishwa itamfanya rais wa sasa Paul Kagame kugombea muhula mwingine wa tatu. Rais Kagame mwenyewe hata hivyo hajatangaza msemo wake juu ya hilo. Silvanus Kalemera, VOA Express, Kigali. Na msikilizaji basi, baada ya kutoka Kigali, sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Harrison, au vipi? Naona dada Yvonne Chaka Chaka kule Afrika Kusini anasema stop loving you. Tupate kibao unapoelekea nyumbani pole pole kwa starehe zako, ukapata mambo kutoka VOA Express Haya, <laughs> basi msikilizaji, bila shaka ulikuwa ukisikiliza kibao murwa hicho cha Ivonne Chakachaka Stop Loving You, lakini mimi hapa studio nilikuwa nikimsikiliza live Harrison Kamau akiimba kibao hicho. Unajua <laughs> <laughs> <laughs> hicho alisema pale, kumbuka, Saturday night wewe uliliweka kama nimekungoja tu, Saturday night you kept me waiting. Anasema sasa nimekasirika, I've stopped loving you. Ni Ivonne Chakachaka ndani ya VOA Express kutoka Washington, uh, DC <laughs> Basi ikiwa Ijumaa kama kawaida, kuna katika ukurasa wa Jicho Letu, kama kawaida, tuungane na Lucy Patrick wa naye Rahab Fredi, tuone wana yapi ya kutueleza. Hili ni Jicho Letu na linaanza kwa kuangazia mahusiano. Mimi ni Rahab Fredi nakualika na, na kinachozungumzwa leo ni je, mabinti wa kileo wanathamini hali ya kuwa mabikra hadi pale wanapoingia kwenye ndoa wa zao? Ni wachache sana ambao wanathamini hali kama hili. Kwa sababu gani? Vishawishi ni vingi na inatukumba sana, hasa sana sana kwa wasichana. Msichana anapokuwa kwamba yeye anaona wenzake, anapoona wenzake, labda anataka kitu fulani, anataka avae, anataka akae vizuri, matokeo yake unajikuta anajiingiza katika vishawishi vibaya, anadanganyika. Sasa kudanganyika kwenyewe, unakuta anafanya tendo la ndoa kabla ya muda wake, kwa hiyo bikira yake pale inatoka. Jina langu naitwa Helen Peter, ni waziri wa elimu katika chuo cha Bagamoyo. Naweza nikasema kwamba mabinti wetu sasa hivi hawathamini, na kwa nini anavyosema kwamba hawathamini ni kutokana na mambo mbalimbali ambayo unakuta kwamba yanawazingira. Naweza nikaanza kusema kuhusu habari ya utandawazi. Utandawazi unawasumbua sana mabinti wetu. Unakuta kwamba wanaweza kaangalia mambo ya ngono, wanaweza kaangalia mambo ya picha mbalimbali, ambayo hayo mambo yanawahamasisha kuweza kuingia katika mambo ya tendo la ndoa kabla ya muda wao. Sasa wanapokwenda kuingia kwenye tendo la ndoa hilo linasababisha sasa ule ubikira wao kuweza kuondoka. Kuna mtoto mwingine kutokana na mazingira yake yanayomzunguka, labda ya amekulia kwa kwenye familia ambayo haijali kuweza kutoa malezi yaliyo mazuri. Sasa kitendo kile kinasababisha na mtoto mwingine akajifunza sasa. Katika kujifunza kule, wanajikuta kwamba tayari sasa wameshaingia kwenye hali ambayo si nzuri, wanaenda kuharibu ubikira wao, na matokeo yao sasa, wanapokwenda kufikia kwenye umri wa kuweza kuolewa, hawana ubikira tena. Kinachotuafekti pale inakuwa ni tamaa. Tunapokuwa na tamaa, ndo maana mabinti wengi wanafanya kitu kama kile. Mtu mwingine anasema kama ni ulimbukeni fulani, wanajikuta wanapoteza uthamani wao. Kwa leo ni hayo kwenye mahusiano. Natumai binti, umesikiliza vizuri. Kazi kwako, umeelewa bila shaka. Upande wa pili ni ndoto, na moja kwa moja tuungane na Lucy Patrick. Shukrani sana Rahabu Jicho. Kwa upande wa ndoto yangu, ninaye kijana anaitwa Wiseman Tanzania. Kijana huyu hakika anafanya mambo ya ajabu sana kwa ajili ya nchi yake. naitwa Wiseman Tanzania. Ndoto yangu kubwa ni kuwa kioo cha jamii, watu wajifunze mambo mengi kutoka kwangu, na ndo maana nimeanza kufanya vitu ambavyo haviwezekani kwa watu wengine, lakini mi navifanya. Lengo kubwa langu ni kutaka niwe mtu wa tofauti, watu wajifunze vitu vingi kutoka kwangu hatimaye hapo baadaye. Na sasa pia ninapoongelewa jambo fulani niwe na mimi natamkwa, kwamba kuna mtu anafanya vitu kama hivi. Naweza kutembea kwa mguu kutoka Mbeya mpaka Dar es Salaam kilomita mia nane na thelathini. Ni vitu ambavyo haviwezekani, lakini miwe naamua nafanya ili niwe kioo katika jamii. Naweza kutembea kwa baisikeli kutoka Mbeya mpaka Dar es Salaam, natembea kwa baisikeli kutoka Mbeya, kutoka boda ya Kasumulu mpaka Namanga, nafanya vitu ambavyo haviwezekani. Kwa hiyo, hiyo ndiyo ndoto yangu kubwa, naamini. Napitia changamoto nyingi, lakini mi zile changamoto hazinizuii, zaidi zaidi nazidi kufanya vitu vipya kila itapo leo uh, hakuna mtu ambaye anaweza kumfanya mtu awe kiota jamii, ni yeye na matendo yake ndio yanayomsababisha afikie hizo hizo nafasi. Kwa hiyo naamini mtu ukithubutu, kila kitu kinawezekana. Kwa kikubwa ni uthubutu, kuto kukata tamaa, haijalishi unapitia mangapi, lakini ukati tamaa, kwa unapokuwa ukati tamaa, kila kitu kinawezekana na maisha yanakwenda na unafikia lile lengo ambalo umelifikia. Mimi naamini malengo yangu nayafikia yale ambayo nayataka nayafikia. Kwa sababu gani? Sikati tamaa, naendelea kuthubutu vile vitu ambavyo wengine wanadhani haviwezekani mimi nafanya ya. Yeah, hiyo ndo ndoto yangu kubwa. Ni kushukuru sana kwa kuweza kushiriki nasi katika ndoto yangu kwa siku ya leo. Ni imani yangu kwamba hakika watanzania wataenda kukumbuka kwa yale mambo makubwa ambayo unayafanya kwa ajili ya nchi yako. Jicho linatia nanga namna hiyo, msikilizaji, na hapo awali ulikuwa naye Rahabu Fredi katika mahusiano. mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama unavyofahamu msikilizaji, haya ndio wikendi imewadia. Jioni hii ya leo pengine una mipango ya kwenda hapa na pale, lakini ni tahadhari gani unayotakiwa kuchukua? Harrison Kamau yupotee vipi popote ulipo. Raha ni nyingi kwa kweli hasa wakati huu tunapoingia wikendi ili kujiunga na jamaa na marafiki na kupata fursa ya kuzungumzia mengi yanayotuzingira. Najua kuwa mengi mazuri hufanyika, lakini ni muhimu kuchukua tahadhari kwani mengi mabaya pia huenda yakatokea. Mvua za Elnino najua zinaendelea katika eneo letu, na ni vyema kuchukua tahadhari kama Fredi anavyotueleza akiwa Naivasha. Wakati huu wa wikendi ningetahadharisha watu sababu mvua ni kubwa sana na barabara uh, kuna poor visibility. Watu wenye wanaendesha magari wawe tahadhari, waendeshe gari polepole pole. Na kama si lazima usafiri, ni vyema ungekaa nyumbani, sababu barabara zimeharibika, zingine zimekatika. Barabara yenye ujui huende polepole. Pia ningetaka kutahadharisha watu wenye wakunywaji wa, wa, wa, wa pombe. Wakati kama huu kuna mafuriko sana, barabara zimekatika, mito mikuu zimefurika na maji, ningetaka wawe waangalifu sana na Je, matumizi ya mitandao yanaweza kuwa na athari wakati huu wa wikendi na pia msimu huo wa Krismasi? Huyu hapa Mili kutoka Nairobi anasimulia. simliataka wakati huu wa wikendi kutahadharisha watu ya kwamba wachunge sana kuwasiliana na watu katika mitandao, ili maanake hawajui ni nani wanaongea na yeye. Wakati huu wa wikendi ningetaka kutahadharisha wananchi ya kwamba wakikila mtu ambaye yuko kwenye mtandao ni mkweli, wengine ni watu ambao wana mambo mabaya, ambao wanapangia wale ambao hawajui. Kwa hivyo ningeomba watu wote wakue, eh, makini sana, tusije tukajipata katika mitego ambayo watu wengi wanatutega nayo. So naomba watu wote tafadhali, mkuwe makini zaidi zaidi. Basi unapofurahia wikendi, kumbuka kuchukua tahadhari kwa kuwa tunakuhitaji juma juu lijalo. Pata raha. Nam, basi na sasa, moja kwa moja, namwona mwenzangu BMJ Murithi yupo tayari kabisa katika yavumayo mitandaoni. Huku wikendi ikiwadia, wengi wanaochangia mitandaoni wanaonekana kulenga maswala ambayo yanahusu burudani, hususan katika fani ya muziki. Na msikilizaji, wapo bado hujayasikia haya, mwanamuziki wa asili ya Kenya ambaye anafahamika kama Dela Maranga anaendelea kuzungumziwa katika eneo la Afrika Mashariki na pia baina ya wananchi wa eneo hilo ambao wanaishi ughaibuni, e, kutokana na kibao chake kinachomwiga mwimbaji wa asili ya Uingereza na ambaye amepata umaarufu mkubwa kote ulimwenguni kwa jina la Adele. Sasa mwanamziki Dela ametafsiri wimbo huo na kuuimba kwa lugha ya Kiswahili. Wiki jana Dela alipromosha ngoma hiyo kwa lugha hiyo ya, ya Kiswahili na kuiweka kwenye mtandao wa YouTube. Sasa wengi wanaendelea kumsifu Dela kwa kufanya tafsiri hiyo. Kasimu Hamed katika Facebook anasema, huyu Dela anasikika kama ni yeye aliyeuimba wimbo huo hata kabla ya Adele twaipenda sana sauti yake. Kanari moto kwenye Twitter anasema hivi, uimbaji wa Dela umenifanya ni upende sana muziki huo. Naye at Mwangi Jose kwenye Instagram anasema ingekuwa poa kama wawili hao wangepatana na kufanya kolabo ya Kiingereza na Kiswahili. Hapo sina shaka anamaanisha wanamziki Adele na Dela washirikiana na kutoa singo moja wakiwa pamoja. Lakini si wote wanaomsifu msanii huyu, kuna wale ambao wanamkashifu mwanamuziki Dela ambaye anafahamika sana kwa mtindo wake wa afrobeat. Baadhi yao wanahoji iwapo alivunja sheria kwa kumwiga mwanamuziki mwingine. Karen TJ kwenye Twitter anasema natumai ulipata kibali kutoka kwa Adele kabla haujafanya tafsiri ya wimbo wake na kutumia liriki zake. Man KK kwenye Twitter anasema badala ya kuiga wengine angetoa ngoma yake mwenyewe. Ni baadhi tu ya maoni kutoka hapa na pale kuhusu mwanamuziki Dela ambaye amerekodi muziki uliotia fora sana. Kufikia sasa takriban watu elfu mia mbili na sabini wametizama video yake kwenye mtandao wa YouTube. Help! Na ni hayo tu tuliyokuletea leo, ikiwa ni baadhi tu ya mambo ambayo yameendelea kuvuma mitandaoni. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Wanyarwanda wanapiga kura hii leo katika kura ya maoni ambayo itaweza kubadilisha katiba na kumruhusu rais Paul Kagame kuwania nafasi hiyo kwa zaidi ya mihula mitatu. Kura ya maoni iliyopigwa leo inawaomba wapiga kura kuidhinisha mabadiliko ya kipengele cha katiba kitakachopunguza muda wa muhula wa rais na kuwa miaka mitano badala ya miaka saba. Mataifa makuu duniani yanakutana mjini New York leo kwa duru ya tatu ya mazungumzo juu ya pendekezo la na kipindi cha mpito wa kisiasa nchini Siria, wiki kadhaa kabla ya kuzindua mazungumzo ya upatanishi yaliyopangwa kusimamiwa na Umoja wa Mataifa kati ya serikali ya Siria na upinzani. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imesema nchi zilizoalikwa kwenye mazungumzo ni sawa na zile ambazo zilihudhuria katika duru za awali zilizofanyika Vienna, ikiwemo Russia na Iran ambao ni washirika wa rais wa Siria aliyepo madarakani, Bashar al Assad. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amefanya safari ya kushtukiza nchini Afghanistan. Ziara yake ya leo imefanyika wakati taifa hilo la Asia kusini linashuhudia ongezeko la ghasia, hususan eneo la mashariki, mahala ambapo lipo kundi la Islamic State. Utafiti mpya wa Pentagon unaeleza kwamba mashambulizi kulenga shabaha muhimu yameongezeka kwa asilimia 27 katika mji mkuu Kabul. Mahakama moja ya rufaa ya Uholanzi imeamua kwamba kundi la wakulima wa Nigeria wanaweza kuishitaki kampuni ya mafuta ya kimataifa ya Royal Dutch Shell kwa ajili ya uchafuzi wa mazingira ambapo wakulima wanasema unatokana na mafuta yanayomwagika kutoka kwenye mabomba ya makampuni hayo ya shirika la Shell. Mahakama iliyopo The Hague ilitoa uamuzi wa wake hii leo. Tunakushukuru sana kusikiliza VOA Express Ijumaa ya leo. Kumbuka, katika matangazo yetu mengine, tutakuwa leo tuna live talk ambayo tutazungumzia kuhusu ufisadi na uraji rushwa katika eneo zima la Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Abdi Shakul Abod, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi ikuaga kutoka Washington kwa kusema kuwa na jioni njema.