Sambi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, wapenda wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu ya saa nzima hii leo, katika matangazo ya Livetok kutoka Washington DC hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Na mimi ni BMJ Murithi. Kama alivyosema mwenzangu, ungana nasi baadaye kidogo kwa Livetok ambapo leo tutazungumzia ufisadi nchini Kenya Katika matangazo yetu ya leo basi, tunazungumzia mambo ya ufisadi na ulaji rushwa, namna serikali inavyofanya kupambana nayo na jinsi wananchi wanavyozungumza. Shilingi bilioni zaidi ya 14 zimezama huko, hawajui ziko wapi ni mmoja wa wanasiasa nchini Kenya akizungumzia swala la ulaji rushwa kusema kwamba fedha zimepotea serikalini. Na basi ungana nasi, saa hizo tulivyosema baadaye kidogo, lakini kwanza eh, tunapata habari za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Rabud. Umoja wa Afrika AU umeidhinisha kupelekwa kwa wanajeshi wa kulinda amani elfu tano nchini Burundi ili kudhibiti ghasia za kisiasa na mashambulizi ya takriban kila siku. Maafisa wa AU wanasema uamuzi uliochukuliwa jana usiku na unahitaji kuidhinishwa na Baraza la Usalama Umoja wa Afrika. Umoja wa Mataifa pamoja na mataifa ya magharibi yamekuwa akieleza wasiwasi mkubwa juu ya jinsi ghasia zilivyoongezeka huko Burundi na kutoa wito wa majadiliano ya kutanzua mzozo huo kabla ya ghasia hizo kugeuka kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hata hivyo, msemaji wa serikali ya Burundi Philip Nzoborniba amesema hii leo kwamba Burundi haihitaji walinda amani kwa wakati huu, lakini inadhani ni muhimu kuwapeleka walinda amani Rwanda ambako wakimbizi wa Burundi wanako wako huko na wapiganaji wanaandikishwa na kupata mafunzo kwenye mashambulizi ndani ya Burundi. Msemaji huyu anasema kabla ya kupelekwa kwa walinda amani, Bujumbura ingelipenda kupata maelezo kamili juu ya jukumu la jeshi hilo na muda wa kubaki nchini humo wakati huo huo kufuatia mauaji ya ijumaa iliyopita warundi wanaoishi katika nchi za nje wamekuwa wakifanya ibada kwa kuwakumbuka waathiriwa hapo jana usiku mbele ya White House, wanyarwanda warundi walikusanyika na kuasha mishumaa na mwakilishi maalum wa marekani kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu thomas perelio aliungana nao Wakumbuka waathiriwa wa, wa ghasia za Burundi na baadaye kuingia White House kuzungumza na wakuu wa ikulu. Wanyarwanda wanapiga kura hii leo katika kura ya maoni ambayo itaweza kubadilisha sehemu ya katiba na kumruhusu Rais Paul Kagame kuwania nafasi hiyo kwa zaidi ya mihula mitatu. Kura ya maoni inayopigwa leo inawaomba wapiga kura kuidhinisha mabadiliko ya kipengele cha katiba kitakachopunguza muda wa mhula wa rais na kuwa miaka mitano badala ya miaka saba, lakini mabadiliko hayo yatatoa nafasi ya kipekee ya kumruhusu Bwana Kagame kuwania tena mhula wa tatu wa miaka saba na kisha kuendelea kuhudumu mihula miwili ya miaka mitano mitano. Sheria iliyopo hivi sasa inamtaka bwana Kagame kuondoka madarakani mwishoni mwa mwaka 2017 anapomaliza mihula yake miwili. Kama kura ya maoni itapita kama ilivyotarajiwa, basi bwana Kagame huenda akaendelea kushindania uchaguzi na ataweza kuwepo madarakani hadi mwaka 2034. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mataifa makuu duniani yanakutana mjini New York leo kwa duru ya tatu ya mazungumzo juu ya pendekezo la kuwepo na kipindi cha mpito wa kisiasa huko Siria, wiki kadhaa kabla ya kuzinduliwa mazungumzo ya upatanishi yaliyopangwa kusimamiwa na Umoja Mataifa kati ya serikali ya Siria na upinzani. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imesema nchi zilizoalikwa kwenye mazungumzo ni zile zile zilizohudhuria duru za awali zilizofanyika huko Vienna, ikiwemo Russia na Iran ambao ni washirika wa rais wa Syria aliyopo madarakani Bashar al-Assad. Akizungumza jana jioni kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Muhammad Javad Zarif ameeleza kuwa ana mashaka ikiwa mkutano utafanikiwa kuchagua makundi ya upinzani ya Syria yanayokubalika kushiriki katika mazungumzo ya upatanishi. Mahakama moja ya kukata rufaa ya Uholanzi imeamua kwamba kundi la wakulima wa Kinigeria wanaweza kuishtaki kampuni ya mafuta kima ya kimataifa ya Royal Dutch Shell kwa ajili ya uchafuzi wa mazingira ambao wakulima wanasema unatokana na mafuta yanayomwagika kutoka kwenye mabomba ya makampuni shirika na Shell. Mahakama hiyo iliyopo The Hague ilitoa uamuzi wake hii leo ukiwa ni wa kwanza wa aina yake, ikimaanisha imefungua njia kwa makampuni mengine yenye makazi yake ya Uholanzi kushtakiwa kwa tuhuma za makampuni yao shirika kutokuwa na uangalifu katika kazi zake. Mashtaka hayo yaliwasilishwa mahakamani kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na nane lakini mahakama ndogo ya Uholanzi iliyatupia mbali mwaka elfu mbili kumi na tatu ikieleza kwamba wanaoshtaki hawawezi kuiwajibisha kampuni mzazi kuwa dhamana wa kumwagika kwa mafuta. Waziri wa mambo ya ulinzi, waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amefanya safari ya kushtukiza nchini Afghanistan. Ziara yake ya leo inafanyika wakati taifa hilo la Asia Kusini ikishuhudia ongezeko la ghasia hususan eneo la Mashariki mahala ambako kundi la Islamic State limeweza kuingia. Utafiti mpya wa Pentagon unaeleza kwamba mashambulizi kulenga shabaha muhimu yameongezeka kwa asilimia 27, katikati katika mji mkuu Kabul ikilinganishwa na kipindi hicho hicho mwaka jana. Katika kujibu kuongezeka kwa ghasia, rais wa Marekani Barack Obama ameamua kuendelea kuwaweka majeshi ya Marekani 9800 nchini Afghanistan katika kipindi chote cha mwaka 2016. Kata anatarajiwa kukutana na makamanda wa jeshi na wanajeshi wa Marekani akiwa nchini Afghanistan. Basi baada ya kusikiza habari hizo za dunia, kama tulivyokuahidi hapo mbeleni, ni kwamba kwa hivi leo tutakuwa na live talk, na inaanza sasa hivi, ambapo tunazungumzia swala la ufisadi ama ulaji rushwa nchini Kenya. Na kama mmekuwa mkifuatilia matangazo yetu, ni kwamba tumekuwa na mfululizo wa matangazo kuhusu rushwa au ufisadi katika nchi ya Kenya ambapo yameenda hewani kwa siku nne mfululizo na leo tuna wachang, wachangiaji wengi, wachambuzi wa masuala yanayohusiana na swala hilo na kadhalika. Tutakuwa na wageni hapa kwenye live talk. Nafahamishwa kwenye laini ya simu niko ni naye um, Magi Marika ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa ambaye anaishi huko mjini Atlanta katika jimbo la Georgia hapa hapa Marekani eh, lakini anatokea huko nchini Kenya. Magi, iwapo unanisikiliza, hebu eh, tueleze kwa kifupi tu ni yapi ambayo umekuja kujua tangu uh, ufisadi ulipotangazwa kama tishio uh, kwa usalama wa kitaifa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Asanti kwa kunipa hii nafasi kuchangia, nimeshukuru. Kumekuwa na mambo mengi nchini Kenya yanayohusu ufisadi na inaonekana yanaendelea instead of kupungua. Kumekuwa na suala la NYS scandal, hiyo ikakuja ikaenda, na sasa tuna hili swala la Eurobond. kwa hivyo ni kusema kuwa hili ni swala ambayo kama Wakenya tunapaswa kuwa tunalifuatilia sana kwa sababu pesa zinazotajwa ni pesa ambayo zinagharimu Mkenya wa kawaida, wewe na mimi, ushuru tunaolipa, ushuru pesa nyingi sana. For example, tukisema kama hii Eurobond ina 250 billion ambayo ilikuwa isaidie mwanakenya wa kawaida katika vitu kama infrastructure na ku- kutusaidia tu- tuwe na tunakaa vizuri nchini Kenya. Kwa hivyo kwa kifupi kuna mambo mengi tunaweza sema kuhusu ufisadi Kenya na nikipata nafasi nitachangia tena na niseme zile points niko nazo kuhusu hayo masuala ya maweli. Kabla hujapumzika Magi eh, ndiyo ni kweli kabisa mambo yanajulikana jinsi mambo yamekuwa nchini Kenya. Eh, lakini hii leo tunataka kufuatilia kuona ni yapi ambayo ambayo alisemwa na Rais Uhuru Kenyatta ambayo ni mapya kuliko yale ambayo amekuwa akisema tangu alipochukua ushukani. Ni nini ambacho unaona kikiwa kipya katika tangazo hilo ambalo alifanya mnamo mwezi jana? Ni kama mwezi mmoja umepita. Kuna tofauti yoyote na yale ma, ma, matangazo mengine alikuwa amefanya hapo awali? Ukweli wa mambo ni kuwa tumesikia hotuba na tukasikia hotuba na tukasikia hotuba, hakuna jambo lipya, kwa sababu tumepata hakikisho kuwa tutapigana na ufisadi. Kwa hivyo tunapata hakikisho, hakikisho, lakini matendo hayaambatani na hilo hakikisho. Ninataka kumwona rais wangu Uhuru Kenyatta na katibu wake Ruto wakifanya matendo yanayowaonyesha Wanakenya kuwa tunapigana na ufisadi. Kusema ukweli, tumesikia hotuba nyingi sana, tunahakikishwa tutapigana na ufisadi, lakini hatuoni watu kotini ambao wamepelekwa kotini na evidence imetolewa na wakachukuliwa hatua. Tuko na uh, vitabu vingi sana vimeandikwa, koti zimejaa evidence. Kwa hivyo mkenya wa kawaida anajua kuwa kuna ufisadi Kenya, lakini ni watu wangapi wako katika majela ya Kenya kwa sababu walishtakiwa na wakapatwa wakiwa guilty of hizo charges za ufisadi? Sio wengi, ama hata uwezi wataja. Na pia zile pesa ambazo zinapoteza, tunapoteza kwa ufisadi, ni how much of that money tumerecover kwa hivyo hatutaki tu kupatiwa hakikisho kuwa tutapigana na ufisadi, tutapigana. Tunataka tuwaambiwe kwa NYS scandal, tungepoteza asilimia fulani, lakini kwa sasa, kwa sababu ya kupeleka watu kotini, kwa sababu ya kufunga akaunti zao na kurejesha mali ambao walikuwa wametoa Kenya wakapeleka nchi zingine, ama mali ambao walikuwa wameficha kwa akaunti zingine hapa Kenya, tumewarejeshea Wakenya. Uh, kiango fulani fulani sioni hayo mambo yakitendeka, na asante Megi. Hapa Abdushakur Abud kwenye simu. Mwingine mchambuzi ambaye anashiriki katika Live Talk ni Stephen Ndegwa Mwangi ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kijamii. Karibu Stephen katika Live Talk tukizungumzia hali ya ulaji rushwa Kenya, na hata tukiangalia Afrika Mashariki kwa ujumla. Je, kwa hivi sasa okay. wanaharakati wanasema kwamba ni janga la ulaji rushwa imefikia kiwango hicho, wewe unaangalia hali ya mambo vipi? inaathiri maendeleo ya kila siku hivi sasa? Asante uh, sana nashukuru sana kwa kuniita, uh, nichangie kwa mada hii uh, tuseme kwamba ufisadi Kenya sio jambo geni kabisa, ni jambo lilianza kutoka tupate uhuru. Uhu, wakati wa uhuru maanake hakukuwa na pesa nyingi, kulikuwa na mambo ya mashamba uh, mashamba yakanyakuliwa na wale ambao walikuwa na uwezo uh, wakiwa kwa serikali, kunyakua mashamba makubwa makubwa, hali, hali wale ambao ni wanyonge ama wale maskini, na wale ambao wali, hata mboga damu hawakupata nafasi ya kupata angalau kitu cha kujishikilia kufurahia uhuru. Sasa so kila mwaka kutoka huo tumeenda kwa uh, rais aliyestaafu uh, Daniel Moi. Pia tumeona ufisadi ulikuwa umekithiri sana serikalini. Uh, watu wamelia, wamelia, lakini vile wale ambao wanachukua hizi fedha ni watu wana uwezo wa nguvu. Sasa huwezi kuwafikia, unaona, maanake wao ndio wameshikia serikali. Uh, tuseme hata kama rais mwenyewe angekuwa hataki ufisadi, lakini wale washauri wake wa karibu, uh, wanasiasa tuseme, wanabiashara wale wanafanya awe na ile mamlaka ama ile nguvu ya kuwa na state power kwa shaka. Kutumia Kiingereza kidogo, lakini sasa tumekuja tena kutoka kwa Moi, tumekuja kwa Kibaki, tumeona pia ule mwendo umeendelea pia tena wa wizi wa mali ya umma. Tumetoka hapo. Kwa hivyo ili janga ni janga ambalo limeturudisha nyuma sana, na tuseme kwamba kama hakungekuwa na ufisadi wa hali ya juu hivyo, maisha ya Kenya ingekuwa matamu sana, ingekuwa mazuri sana kwa kila mtu uh, unaona sasa bidhaa kama sasa, tuseme kama pesa zimeibiwa za Eurobond vile tumeambiwa pesa zimeenda nyingi sana, tuseme kama zimeenda hatujui uh, kwa saa hii. Lakini unakuta sasa inachangia kwa uh, bei za bidhaa za kawaida kwenda juu. Sasa nafikiri hili ni jambo ambalo limkere rais wetu kwa mfano, ama wale wote ambao wamepatiwa nafasi za, uh, za za, za kuongoza watu. Uh, watu waangalie pia, ile ni kama human rights hiyo uh, ni kukidhiri uh, haki za kibinadamu manake, kama watoto wanakufa mahospitali sababu madaktari alipwa vizuri, ama hakuwezi kuwa pia na bidhaa ambazo wanaweza kupata kwa bei nafuu. Sasa so, watu wengi wanateseka sababu ya ile uh, uh, uh, tuseme greed ya watu wachache. Kwa hivyo imechangia pakubwa sana kulete Hizi, uh, kutowezesha watu kuishi maisha yale wanapaswa kuishi na pesa bado zinachukuliwa kila siku za ushuru. Naam, asante bila shaka. Kwa hivyo sasa suala letu ni kuangalia, je, janga hili linaweza kutekelezwa likatatuliwa kama vile wanaharakati wanavyotaka. Rais Uhuru Kenyatta yeye mwenyewe alisema kwamba anataka janga hilo likamilisha. Hebu tumsikilize. Wewe mwenyewe. Ndio utakuwa held accountable ukifanya, ujue wewe utafungwa peke yako, na ile story ya zamani ya kufikiria ati ukishikwa uanze kulia ya kwamba kabila letu lina, linanyanyaswa sijui Wakikuyu wananyanyaswa, Wakalenjin wananyanyaswa, Waluo wananyanyaswa, ujue wewe ni mwizi peke yako na umeiba peke yako. Naam, sasa Mwangi ukisikia Uhuru amesema hivyo, je, unafikiri janga hili no. linaweza kutanzuliwa namna gani? Maanake hajatoa suluhisho lolote, hivyo uh, <coughs> ndivyo mambo iliyoko, maanake sasa hii uh, inakuwa sasa ni mambo ya kisiasa. Kama wale ambao wanaiba ni watu wako karibu na wewe, sasa atuseme hata ni watu karibu na wewe uh, karibu wawe ndugu zako, sasa unamwangalia mtu unasema wewe umeiba. Uh, tuseme kama hiyo hiyo uh, uh, hiyo NYS scandal imefikia kiwango mpaka sasa imekuwa eh, ile watu wote wamelalamika, sasa ikakuwa ni aibu tena kumweka mtu pale, ilhali wengine wameenda, wengine hawakuenda. Kwa hivyo tuseme, saa zingine serikali inasema kwa mdomo pande moja, alafu yale inafanya inafanya kwa mdomo pande ingine uh, sasa mimi sioni kwama kana, lazima haya mambo tu, tuone wale wakubwa ambao wameiba, tuone action yani tuone watu kabisa, mtu ameshikwa ameiba na sio hata kupelekwa kwa jela peke yake, ile mali yote ame, e, a, ile mali yote inaweza kuwa ameipata kwa zile pesa, hakuna e, najua mataifa mengine tu ona, t, lazima tutumie e, mate, kwa, e, e, zile example za mataifa mengine kama China wale ndio naona wameendelea sana manake wale fedha za umma, huwezi kuchukua pesa za umma utanyongwa, manake unaona. Kwa hiyo na... lazima, tu, lazima tuwe na revolution katika nchi kwamba watu wa kule jasho yao lakini pia manake wasipoiba tena, mishahara itaenda juu, kila mtu atapata nafsi yake mzuri. Lakini sasa wale wakiiba tena, mishahara iwezi kuwa mzuri. Kwa Kwa hivyo, unafikiri, minaona, eh, eh, unafikiri, unafikiri hii inatokana na kitu gani? Ukosefu wa usimamizi? Maanake mtu unasikia kila siku pesa zimeibwa kweli, pesa zinachotwa katika katika kikapu, alafu watu wanachukua wan, hakuna, <laughs> maanake imekuwa kama <laughs> kitu cha kawaida, mtu anasema pesa zimeibwa, zimeibwa vipi? Hakuna utaratibu wa kisheria wakimhakama kufuatilia zile fedha zinavyotumiwa. Ah, ziko sheria ziko, lakini kuna ile tunaita impunity na ndio maana nikasema, uh, kwa nini watu wanaiba tu kiholela? Mtu anakuja tu anaiba tu, unasikia mtu ameiba bilioni moja hata unajua kama kuna yule Uh, balozi moja wa Uingereza siku moja akasema wakati wa ile Anglo Leasing akasema watu wameiba sana, hizo zilikuwa na uh, wakati wa uh, Rais Kibaki mstaafu akasema wale wameiba wameiba paka wana unajua, wana uh, uh, wanatapika wana, wana vomit kwa miguu ya walalahoi, unaona, yani ni kuoneshana wale hawana tena ule ule ule ubinadamu, unaona ubinada, sasa na hiyo ndio sasa, sijui e, tutawezaje tena kupa kuwa watu wapate na ubinadamu na, lakini kama hawana ubinadamu hata, e, e, nchi zilizostawi kuna sheria kali sana unaona, hata wale wakubwa sana Marekani ama Uingereza ama Uropa, unaona, mtu akishikwa, anashikwa na anafuatiliwa kabisa, alipe, haijalishi yeye ni nani. Kwa hivyo lazima tuwe na hayo katika, lakini inahitaji tena uongozi, kiongozi ambaye ni mchupavu, ambaye atashikilia na nguvu sana na ustadhi wa hali ya juu, aseme mimi hata kama tuseme ni rais uh, wetu sasa Uhuru Kenyatta asiangalie mambo ya kisiasa ati sasa anataka kuwa na bula uh, uh, na wa pili tuseme kwa katika urais. Mwangi uh, itajililia kabla hatujaenda kwa uh, upande wa muhula wa pili, hebu kwanza, kwa sababu amekuwa kwa laini kwa muda mrefu, uh, tupate uh, kuzungumza na Magi, na ni kwa sababu kuna kuna ndondoo kidogo ambazo tulikuwa tu, tumetayarisha hapa, kusikia jinsi ambavyo Rais Uhuru Kenyatta alisema na jinsi ambavyo kiongozi wa pinzani Raila Odinga alisema, alafu nitauliza swali. If people are found to be guilty, shauri yao kila mtu abebe wa mzigo wake. Tangazo kama haya imetolewa na serikali hii ya Jubilee kwa mara mingi, hiyo sio mara ya kwanza. Kila mara wanasema utachukua hatua, lakini hakuna hatua yoyote ambayo ilichukuliwa, lakini lengo na nia ya kupigana na ufisadi hamna. Nimewaambia wafuate um, uh, nyayo ya Rais Magufuli kule Tanzania, ambaye anaonyesha kwa vitendo na kwamba anataka kumaliza ufisadi katika taifa la basi. Magi, iwapo unanisikiliza, unasikia jinsi ambavyo viongozi wanasema. Huyo ni kiongozi wa upinzani Raila Odinga uh, uh, wanaosema tu kama jinsi uh, Stephen Mwangi alivyosema hapo kwamba uh, mazungumzo, matangazo hayo ni mengi tu, lakini hatua hazichukuliwi. Na ningependa uh, kukuuliza kwa sababu kuna watu ambao wanasema kwamba ufisadi, ufisadi nchini Kenya pia unachangiwa na mwananchi wa kawaida kwa sababu uh, wote wanakuwa kwamba wako pale chini na hawapati pato la kutosha alafu sasa wanaanza uh, kuhusika katika mambo hayo. Je, unafikiria mwananchi wa kawaida anaweza kufanya nini kuhakikisha kwamba yeye pia anachangia katika kuangamiza uh, janga hili? Mwananchi wa kawaida ana jukumu lake, na serikali na viongozi wana jukumu lao. Mwananchi wa kawaida unajua ndiye anatoa hiyo hongo kwa askari, kama ni njiani. Mwananchi wa kawaida ndiye anaenda hospitali, kama kuna laini kubwa, anatoa hongo amwone daktari mbele ya wale wengine walikuwa kwa laini. Lakini tukienda kutafuta suluhisho kiini cha, cha ufisadi Kenya ni nini? Kwangu naweza sema kiini cha ufisadi Kenya ni kuwa tuna- tumekuwa tumezoea ufisadi sana mpaka ikakuwa kama ni a way of life, ndivyo tunavyoishi. Kwa hivyo, ukienda kama unaenda kutembea Kenya, unafika airport, wanakagwa mizigo yako, wanakuitisha hongo na unatoa unachangia kwa ufisadi. Wewe kama Mkenya mzalendo unatakitana umwambie, sitoi hongo. Kwa nini natoa hongo na huu ni mzigo wangu? Hizi ni vitu za familia yangu. Kama ni kulipa hiyo tax wanataka ulipe, kuna guidelines wa kuonyesha hizo guidelines, uhesabiwe wakupatie risiti ya KRA, na utakuwa umeangamiza ufisadi katika hiyo levo yako. Lakini pia nahodha kwa hii meri tunaiita Kenya ni rais wetu Uhuru. Ana jukumu kubwa sana, kwa sababu yeye kama rais ako na katiba mpya. Alipoingia ofisini, aliingia ofisini na, na katiba mpya ambayo iko na ofisi na iko na kila mtu amepatiwa jukumu lako. For example, kama ile Ethics and Anti-Corruption Commission, jukumu la Ethics and Anti-Corruption Commission ni kuwa wana- wanazuia ufisadi lakini tumewaona wakicheza defense instead of kucheza offense. Wakati mwingi unakuta hata watuambii, tumezuia hii skando fulani, tulikuwa tupoteze pesa kiasi fulani, lakini kwa sababu ya juhudi za Ethics and Anti-Corruption Commission tumezuia. Kwa nini Ethics and Anti-Corruption Commission ambayo tuliweka kwa katiba mpya haifanyi kazi ya kucheza offense? Tunawakuta kwa defense, na hata wakicheza hii defense hawatuambii tumetuma watu mia mbili kwa, kwa jela na tumepata hizi pesa ambazo walikuwa wamelenga kuchukua kutoka kwa mwananchi. Asante. Kwa hivyo Okay. Na asante, bila shaka umeleta mambo mazuri sana kandanda hapa, defense na offense. Kwa hivyo, msikilizaji Paulo yuko kwenye simu, hebu uliza au toa maoni yako katika live talk. Uh, okay, kwa, kwa kama jina ulivyonitambulisha ni kweli niko Tanzania uh, ila nilikuwa napenda kuchangia kuhusiana na swala la rushwa huko nchini Kenya. Endelea. Uh, swala so, la rushwa kwa mimi ninavyoona kweli chanzo kikuu kwanza ni misingi ambayo tumejengewa Afrika na familia zetu kwa ujumla ndicho kwa naona kama ni masuala ya rushwa sasa serikali ya kama ya Kenya na za Afrika Mashariki kwa ujumla zichukua hatua katika kuboresha misingi ambayo inatumika kufundishia shuleni ili waweze kutoa elimu bora ambayo itakuwa inaelekeza nini maana ya rushwa mtoto angaau akiwa hata mdogo aelewe nini tatizo la rushwa na nini rushwa inaweza kutupeleka hii itatusaidia kujenga uwezo wa kupambana rushwa mapema Kwani tatizo hili sio la viongozi peke yao. Angalia hata sisi huku Tanzania rais anafanya ndio, lakini bado huku chini mambo yanaendelea, watu wanaendelea kufanya vitendo vya rushwa huku na huku, huku na kule. Kwa hiyo mimi wazo langu ni kwamba sisi wa Afrika Mashariki, wa Kenya kwa ujumla na Watanzania, swala la rushwa tuanze huku chini. Huko juu sawa waendelee, lakini misingi zidi kuimarishwa huku chini, ili kupambana na rushwa inavyotakiwa. Yaayotu. Asante sana Paulo, umesema swala muhimu sana kuelimisha watu na kuanza chini. Uh, Steven huko Mwangi, ukiwa huko, hebu tueleze unafikirije swala hilo kwamba watoto sasa, manake imekuwa ni hali ya maisha ya kawaida, watu waanze kusomeshwa vita dhidi ya rushwa katika shule. Uh, naam, asante sana mimi, uh, nakubaliana na, tena sikubaliani Uh, kufunza watoto ni sawa, lazima tutawafunza kama vile tunawafunza mambo tuseme ya ngono, ili waweze kukua bila tabia hizo uh, katika jinamizi ile la HIV AIDS na mambo mengine. Ni kawaida kufunza watoto mambo haya yote, wakuwe wakiwa waaminifu, lakini pia sheria lazima ifanye kazi, lazima sheria, hata si, si kwamba tuseme wazungu, ama niseme tu wazungu si kwamba wale ni watu ambao wako tofauti na sisi, wako na zile nia nini, lakini mtu akiangalia ile consequences uh, maana ukishafanya jambo, ukiangalia sheria ile itakushika, unaona kwamba hutaki kabisa kushika hata kidogo. Tuseme kuendesha magari ukiwa mlevi katika Marekani, unakuta watu hawataki kabisa, maanake ukishikwa, ile unanyang'anywa leseni, unapigwa faini ya hali ya juu lakini hapa kwetu unafanya hivyo, unajua tu ukienda, ukishikwa, utaongana na shilingi elfu tano elfu kumi unaenda zako. Kwa hivyo ndio tufunze watoto kutoka chini, kama vile tunafunza. Lakini mengine lakini, mimi na ufisadi wa hali ya juu, huyo ndio kwanza kitu cha muhimu, tukate kabisa. Unaona, maanake wanasema uh, e, samaki huoza kutoka kichwa, sio? Kwa hivyo lazima kwanza sasa wale wako juu waoneshane mfano mzuri kwa watoto, maanake ukiambia mtoto asifanye hili, lakini anaona unafanya lile. Sasa asante bwana Mwangi na usiondoke hapo, kwani tutakuwa na nafasi ya kuchangia katika upande ule mwingine wa pili. Msikilizaji, hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo yetu hivi leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo yalikuwa yanakujia kupitia Radio Citizen Nairobi Kenya, Coconut 100 FM Zanzibar na zingine katika maeneo hayo ya maziwa makuu. Kumbuka kwamba tutakuwa na sehemu ya pili ya live talk, ambapo ni katika mitandao na kadhalika, tutaweza kuangalia ni yapi ambayo watu wamesema kwenye mtandao wa Facebook. Asante ah, sana. Karibu tena msikilizaji, wapo bado, uko pale, kama umekuwa ukisikiliza matangazo haya eh, kwa muda wa dakika thelathini tulikuwa tunaendelea na matangazo na tulikuwa tunaangalia mada ya ufisadi nchini Kenya, ambapo sasa tunasikika ama tuko kwenye mitandao na tunaendelea na michango ama wachangiaji wetu ambao wako kwenye laini za simu na kadhalika. Nafahamishwa tuna mmoja anajulikana ah, kama Korilu, nitapata jina lake kamili. Hebu uh, e, toa mchango wako ama maoni yako uh, msikilizaji wewe ulio kwenye laini ya simu. Asante sana uh, kwa majina anajulikana kama Korir Weldon, na ningependa kusema ya kuwa uh, ufisadi humu nchini Kenya uh, imeenea sana na unapata ya kuwa imeanzia uongozi wa juu hadi ikaenea hadi hata kwa maraia, kwa sababu ya mtazamo ambao wananchi wanatazama kutoka pale juu, wameweza kuiga huo ufisadi. Kunapata ya kuwa sababu saa hii tuko katika majimbo, unapata ya kuwa sisi kama raia hata kazi hatuwezi kupata tena, kwenye majimbo ambapo tulikuwa tunafikiria labda uongozi ukiletwa karibu kwenye majimbo itaweza kuwa rahisi, labda kwa wafanyikazi kupata kazi, lakini unapata ya kuwa uh, viongozi ambao wanasimamia baadhi ya dhehebu huko kwenye kaunti uh, wanaajiri wale watu ambao uh, wanajuana. Lazima upeane rushwa ili uweze kupata kazi. Basi unapata ya kuwa hata wanapotangaza kazi yoyote huwa wanaweka tu ilo ikuwe tu thibitisho ya kuwa wameitangaza, lakini tayari uh, washaandika uh, watu wao. Basi unapata ya kuwa viongozi, hata huku viongozi wakubwa, unapata ya kuwa wanaufisadi mkubwa sana. Naam, Koril, unazungumza swala muhimu sana, kwa sababu tukoka mwanzo hapa tunazungumzia hali ya ulaji rushwa kote nchini Kenya, Afrika Mashariki na kwa ujumla, imeota mizizi. Sasa unasema katiba mpya ya Kenya haijaweza kuondoa hali hiyo, na unazungumzia swala muhimu tete. Hata kupata kazi inabidi kuhonga. Je, watu wanafanya nini? Watu wanasema nini katika viwango vya kaunti juu ya swala hilo? Naweza sema ya kuwa unapata ya kuwa, kuanzia gavana mwenyewe, unapata ya kuwa ameweza kuweka watu wake ambao wanatoka sehemu yake waweze kuongoza baadhi ya sehemu ambayo ni muhimu. Na hawa watu wanapotangaza kazi ndogo ndogo ambazo labda zinahusiana na idara ambazo wanafanya kazi pale, unapata ya kuwa wanatafuta watu wao sisi unapata hata watu ambao wanafanya kazi katika hizi sehemu mbalimbali, unapata ya kuwa ukijaribu kuona hata stakabadhi zao ambazo ama amasomo mahali wamehitimu, haiwezi kuandamana na kazi ambayo wanafanya kwa sababu uh, wale watu ambao wako kwenye jimbo wameweza kuona ya kuwa pale juu na mkubwa sana na wakaiga mfano huo, wakaona ya kuwa kama watu ambao wako kwenye vio vya juu hawawezi kufanyiwa chochote, basi kitambo wafike huku chini, tutakuwa tume uh, labda pata mingi kuhusiana na, na ufisadi huku. Basi unapata ya kuwa baadhi ya watu wanafanya ufisadi kwa sababu ya wameona ya kuwa hakuna hatua hasa ambayo inachukuliwa. Asante sana. Hiyo tatizo moja kubwa kutochukuliwa adhabu au kuchukuliwa hatua dhidi ya wanaofanya ufisadi. Asante sana, Coril na kwenye simu kusaidia mchango huu. Bado tuko pamoja na Magii huko Atlanta, pamoja na Stephen huko Kenya ambapo tunazungumzia swala la ufisadi. Mmesikia Magi, swala hilo, swala limeingia mpaka katika mfumo mpya, unafikiri nini la kufanya? Uh, uh, pole, nafikiri tume na haiwezi tugharimu pesa nyingi. Kuna kitu kwa kimombo tunaita return on investment. Return on investment inamaanisha, hii katiba ambayo inagharimu Wakenya pesa nyingi sana ni mabadiliko magani? Wakenya wanaweza sema sasa tuko na katiba mpya, tumefanya mambo moja mbili tatu. Katika hii sekta ya ufisadi, tuliweka ofisi, tuna watu tunalipa mishahara ambao kazi yao ni kuwa wanahakikisha kuwa ufisadi Kenya umepungua ama umemalizwa. Kama hawa watu ambao wako kwa hizi ofisi hawafanyi vile uh, wakenya waliwaweka katika hizo ofisi kufanya, wewe kama mkenya wa kawaida unaweza fanya nini? Pia ulipoenda kuchagua rais, ulichagua rais ambaye ulikuwa unampenda, labda alikuwa katika, aliingia uongozi ama labda hakuingia katika uongozi kwa huu wakati. Kwa hivyo rais mwenye yuko sasa ni Rais Uhuru Kenyatta alichaguliwa na Wakenya katika katiba mpya, atekeleze katiba. Ana jukumu kama rais wa Kenya kutetea katiba ya Kenya. Na kwa sasa kama tuna katiba ambayo iko na ofisi zinasema zina ufisadi Kenya tutaumaliza, kwa nini hatuoni mazao ya hizi ofisi? Kwa hivyo, ningependa kusema pia, tuna magavana na tuna masenator. Ufisadi hauko tu at the national level actually kama vile huo amechangia pia at the county level, tume devolve ufisadi. Kwa hivyo tunataka iwe approach ya at the national level, pia tunapigana na ufisadi, na pia at the lower level tunapigana na ufisadi. Na wewe kama mwananchi wa kawaida, kama unajua kulikuwa na tenda ambayo ilipeana, na kama ofisi ya Ethics and Anti Corruption Commission katika ripoti yao ambao walitoa, walisema asilimia sabini ya ufisadi mwingi Kenya unakuja katika hizi tenders. Zingine zinapewa kwa kampuni ambazo hata hizo kampuni unaenda kufuatilia, unakuta hiyo kampuni ya haiko, ama ile tenda hii kampuni ilipewa iliongezea cost zingine ambazo hazikuwa. Kwa nini au report hizi companies ama hawa watu ambao wameajiliwa bila kuwa na certificate zenye zinafaa? kwa hivyo tuna ofisi ambazo unaweza kuwa una repeat, una report these specific examples, unasema kama ni Magi Magi Marika hana cheti cha kuwa katika hiyo kazi lakini alipewa hiyo kazi, alafu inakuwa jukumu ya hiyo ofisi ambayo umeripotia kufanya upelelezi ama uchunguzi na kuhakikisha kama Magi amehitimu kuwa na hiyo kazi. Asante as, as, as, as, asante Magi. Asante Magi, ukiwa hapo jijini Atlanta katika jimbo la Georgia. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA ikikutangazia kutoka hapa jijini Washington ambapo hii leo tunazungumzia swala la ufisadi nchini Kenya, ikiwa ni katika Live Talk hapa mjini Washington. Kama nilivyosema, sasa Stephen Mwangi, ukiwa hapo Kenya. No, kama ulivyosikia akisema Magi kwamba mambo ya tenda na mambo ya kandarasi na mambo namna hiyo, kuna watu ambao wamekuwa wakisema kwenye ukurasa ama kwenye Facebook kwamba ama katika mitandao kwa jumla kwamba uh, yale yanayoendelea katika nchi ya Tanzania. Na wewe Mwangi, jinsi ninavyojua ni kwamba umekuwa ukifuatilia mambo ya siasa katika eneo nzima la Afrika haa, Mashariki uh, jinsi mambo yamekuwa yakiendelea nchini Tanzania, kwamba kuna watu wanasema kwamba Kenya pia inahitaji kiongozi kama Magufuli. Hebu uchangie, hebu sema jambo kuhusu swala hilo hilo. <laughs> Ni jambo ambalo lipo uh, uh, sijui uh, uh, isevenini kwa saa hii, manake unakumbuka rais wetu mstaafu Mwai Kibaki alipoingia katika mamlaka. Na. Uh, uka, ukaona kwamba watu walifurahia sana, manake watu walisema sasa tumaliza ufisadi, walishika polisi wale wa traffic police uh, waliwashika wale wanachukua hongo na kuwapeleka stesheni za polisi, na kulikuwa na mambo mengi sana mpaka uh, wananchi wakasema sasa hili sasa tume Rais Kibaki ametuambia kwamba tuchukue mamla, tuchukue ile usukani kwa mikononi mwetu na tumsaidie kufika na ufisadi. Lakini baada ya miaka mbili tatu, ukaona mambo yasambaratika, ufisadi ukarudi. Unakumbuka mambo ya Anglo Leasing, mpaka leo watu wanapelekwa kotini sasa mimi sisemi Magufuli Magufuli, akiendelea hivyo itakuwa sasa, tunataka watu kama hao na uh, Waafrika sasa wataamka, hata kama ni ile kufanya revolution uh, niseme kwa kimombo tu, waseme tena hatutaki. Sasa ukija katika huu mfumo mpya sasa wa kaunti utakuta kwamba yale yalikuwa alifanyika ka, katika pale e, serikali kuu ni yale yale yanafanyika katika, manake haya ni serikali ndogo. Maanake mtoto wa uh, mtoto wa simba ni simba, sio? Haitakuwa tena ati sasa simba amezaa amezaa amezaa mbwa. Kwa hivyo, e, wa, wale watu wale wale ni wale wale walikokuwa serikalini, ni wale wale wako serikalini. Kwa hivyo wanafanya zile tabia za, ka, za zile zile za ukuraji wa rushwa mm na, na, na kadhalika. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo linataka uongozi kali sana. Mimi That's naona something. Rais wa Rwanda Paul uh, Kagame mimi mm -hmm. naona yeye kutoka achukua usukani, naona amejaribu sana. Huwezi kusikia Rwanda imenyamaza, hata kama imenyamaza juu ya wale waliopata uh, lakini bado unaona amejaribu sana kuwa taifa lake halina ufisadi. Husikii mambo ya ufisadi sifali maanake yeye ameonyesha ame watu kwamba mimi sitaki haya mambo katika. Hata wale wa, wa, wa, wako karibu na yeye wanajua, amekupatia kazi ufanye kazi vile inavotakikana. Kwa hivyo uongozi ndio uko hali ya juu. Lakini asante Mwangi, subiri kidogo, maanake umetoa swala zuri kabisa la Rwanda na kadhalika, lakini wasikilizaji wengi wameshiriki katika Facebook. Subiri kidogo, tusikilize wasikilizaji wanasemaje katika Facebook nam katika Facebook. Basi Mbaga Karim anasema wa huko Mbezi, Dar es Salaam, Afrika Mashariki bila ufisadi inawezekana kabisa, kama mikakati imara itawekwa ili kudhibiti viongozi wanaokiuka maadili ya uongozi wa umma. Naye uh, Jeffrey Tweve wa Ikovokovo, uh, Mateke, uh, Makete, Njombe, anasema cha msingi ili ufisadi usiendelee katika bara letu la Afrika, na viongozi wetu wa Afrika waondoe tabia ya ubinafsi wa kujikimbiza ama kujikimbilizia mali kujimibikizia. Na, Alafu Abdul Mjimbi wanasema wa Manyara Tanzania, ufisadi Afrika Mashariki umetupotezea mabilioni ya pesa. Watumishi wasio waadilifu ndio sababu kubwa ya ufisadi huu. Naomba nipate nafasi ya kuwakilisha wananchi kuzungumzia swala hilo kwenye live talk. Nambari tutajaribu nambari yako sasa hivi, na rushwa ni tatizo kubwa sana ndani ya Afrika. Huyo Charles Mjungu anasema katika Afrika Mashariki e, kutokana na baadhi ya viongozi kujiona miungu watu. E, pia rushwa inatokana na tabia ya kujilimbikizia mali tena. Huyo anasema namna hiyo. Basi naona BMJ, hali hii watu wengi wanataka iondoke kabisa. Tumejua pale mwanzo hata amesema ni swala kubwa kabisa kuweza kuondoa hilo, na linawezekana ikiwa na nchi, hata wanafunzi pamoja na viongozi kwenye simu. Vile vile kuna mwanaharakati wa masuala ya haki za binadamu huko Kenya, Elizabeth Elizabeth Mudhoni Wanjao, karibu katika live talk, umeingia hivi sasa lakini kwa upande wako, nyinyi wana harakati, mnataka hili litangazwe janga. Mnaweza kutueleza kwa nini na vipi naweza kufanyika? Hello. Alo, endelea Elizabeth. Aa, uh, upande wangu sijui kama utanikubalisha niongee kwa lugha ya Kiingereza. Hatuwezi king, Kiswahili, maana hapa tunazungumza kwa Kiswahili. Eh. Basi nitajaribu. Naam, na, bila shaka Kiswahili chako barabara saafi na mbosikia. Nasikia safi, endelea. Eh. E, sasa nasema tungetaka ili janga la ufisadi litangazwe likiwa janga, vile limeadhiri mpaka mwananchi wa kawaida. Tukitazama tunaona ya kwamba uh, vile maneno inaendelea, mwananchi wa kawaida anapatikana kwamba mpaka huduma zinakuwa ni shida kupata Nam endelea Elizabeth, bado tuna wasikilizaji wanakusikiliza tu. Uh, endelea kuzungumza. Mfano ambao unaweza una, kwa wakati huu unanikea zaidi ni kuhusu hii fund ambayo tunapewa huku Kenya. Juzi tumesikia ya kwamba kuna mmoja wao managers amepotea na shilingi milioni elfu milioni mia moja hamsini themanini. Nikiangalia ya kwamba hizo pesa tuki, tuki jua ya kwamba kila kikundi kinapewa elfu hamsini ndio kijiendeleze, kisha unasikia kwamba kuna, kuna mtu mmoja ambaye amepotea na pesa kama hizo, hizo ni kumaanisha kuma, kuna vikundi kama elfu elfu, the, elfu ngapi thelathini hivi ambazo hazipati hizi pesa, na hivyo ni kusema kama kwa jumla kikundi mmoja kinakwanga na watu kama kumi hivi, vijana kumi. Sasa ni kumaanisha ya kwamba vijana elfu nne hawapati hizo pesa kwa hivyo kima- hawezi jiendeleza kimaisha na swala linakuja hapa ndio hili, narudia pale pale Elizabeth, ni kwamba vipi huyu anaweza kuchukua pesa hizo zote bila ukaguzi yeah wowote? Wa wanakwenda benki tu wanasema ni peni hizi fedha au ukaguzi yeah? Ni wanashirikiana watu wengi, nadhani wanashirikiana na watu si, siwezi sema wanashirikiana, wanashirikiana watu wengi, labda watu wawili watatu ambao wana tabia hiyo ya ufisadi. Siwezi sema kuna jua na, naamini na, na, na ya kwamba katika komiti kama hiyo kuna mtu mmoja ama wawili ambao wanaajibika, lakini kuna wengine ambao hawaajibiki na hawana haya wakichukua pesa kama hizo za vijana. Naam, tukirudi kwako Steven Mwangi, umestama swala la Rwanda, maanake kesa hizi, muda kidogo lilobaki, tuangalie suluhisho litakuwa namna gani. Tumezungumzia Magufuli, Rwanda ni mfano. Je, Kenya inaweza kuchukua mfano gani? Manake Uhuru ameshasema tu akipatikana mtu, lakini ikiwa mahakama yenyewe kuna wizi, ikiwa polisi kuna wizi, vipi kufanya mambo hayo yaweze kutokomezwa? Nafikiri tumempoteza Steven Mwangi, haonpao Mwangi hayupo, hayupo. Hebu tuende kwa ya Maggi akina pale jijini de, Atlanta uh, ajibu. Sijui kama amesikia swali hilo. Okay, ndiyo. Ah, namsiki- na, na, nani Mwangi yuko kwenye simu? Aniko kwenye simu? Ndiyo. Ahh, basi, uh, tulikuwa tunakusubiri ujibu kama umesikia. Nilikuwa Ulikuona... nnaendelea, nilikuwa naendelea. Alikuwa kusikii. Samahani, endelea. Oh basu. Pole pole pole. Sasa ndiyo nikasema kwamba Uh, mimi naona la, lazima tupate viongozi lazima tupate labda, tuombe Mungu, maanake sasa mambo yameharibika kabisa. Uh, leo uh, Rais Uhuru alikuwa anawaapisha mawaziri wapya. Unajua kuna wale mawaziri walisimamishwa kazi juu ya hizo uh, mambo ya ufisadi uh, sasa ameteua wengine, na leo ndio alikuwa anawaapisha, na akawaambia kwamba hauwezi sema hujui linaloendelea katika idara zako kama wewe ndio umesimamia wewe ndiye uh, um, um, um, um, waziri wa hiyo, wa hizo idara. Kwa hivyo tuseme kwamba hata itakuwa rais mwenyewe pia aseme, hawezi kusema kwamba ufisadi hawezi kulia kama sisi wananchi, maanake yeye tumempatia kiboko. Hakuna haja kuchagua mtu kama hawezi kutumia kiboko. Tuseme kuna sheria wanao, unasema oh, sijui siku hizi rais hana hana ile nguvu za, za kisheria. Lakini mimi nafikiri kwamba kama anafanya jambo nzuri hata sheria zingine zikisimamishwa ili ile watu wapate haki yao, nafikiri watu watakuwa wanamuunga mkono na hakuna ambalo, hakuna mtu atakuja akitoka mamlaka kusema ulifanya jambo mbaya, maanake watu ndio ambao wataamua. Kwa hivyo mi naona kwamba waafrika katika Afrika nzima, wananchi wenyewe sasa lazima wachukue jukumu, waseme hatutaki. Maanake wale wafisadi ni watu wachache, lakini wanaumiza umma wote ambalo, ninaf, na ni jambo ambalo nafikiri, we ukiangalia, hata wee mwenyewe ukiangalia, unaona huruma kabisa, maanake hata sisi ambao tunaitwa watu wa middle class hapa tuseme uh, katika Afrika Hakuna cha middle class siku hizi, maanake ule umaskini unaendelea ku, ku, kuendelea pale. Ulikuwa unapata pesa zako za biashara, sasa hamna, maanake watu hawana hawana pesa za kuja uh, kununua bidhaa zako ama kununua huduma zako. Lakini mwangi ja, lakini laki, laki, Mwangi, uh, ukitaja mambo hayo kuhusu wananchi wa kawaida na middle class kama unavyosema Nilikuwa nimemuuliza swali karibu na hili eh, Magi, hapo mbeleni lakini nataka kukuuliza, manake kuna wengi wanasema kwamba watu wa kawaida, wananchi wa kawaida wenyewe wanachangia uh, uh, hasa kwa sababu, iwapo mtu atapata mamlaka fulani wanataka yeye alete fedha hizo huko kijijini, na wengine hata hawataki kujua pesa hizo zimetoka wapi, ambazo wanatumia kwa namna hii ama namna nyingine. Kwa hivyo Wakenya wenyewe wa kawaida wanachangia swala hili, wanachangia katika kuendeleza janga hili la ufisadi, unakubaliana? Hiyo ni kweli. Tuseme kwa mfano, mimi nilikuwa na gari langu, niende nishikwe, labda sijalipia leseni fulani, ama gari liko na shida fulani alafu yule askari wa trafiki ananiambia sasa, tuende stesheni. Mimi sasa nikiangalia pale mbele, naona tutoke hapo, twende stesheni, niandikiwe alafu nitoe bei, na labda sina pesa za tuseme elfu kumi za Kenya si, havitoshi lakini, hapa naona niko na elfu tatu ambazo naweza chukua. Sasa mimi ni tuseme tu, lazima tuseme ukweli, mimi nishahonga askari wa trafiki. Kwa hivyo si kwamba hapa na nasema sababu mimi ni msafi ni janga ambalo leo, tukasema ni janga limetushika sisi wote, manake ile hakuna ile rule of law uh, uh, imekuwa sasa, wale wako juu wamechanganyisha hata wamecha, wao wanataka tuwe wafisadi hapa chini ili hatuwezi at, kuwatupia ku, ku, mawe sio maanake, mm -hmm. kama Yesu aliposema yule ambaye anafikiri hana makosa ampige huyo, uh, tuseme huyo uh, uh, uh, uh, mwanamke matabia mbaya wampige mawe. Hakuna mtu amefanya hivyo hivyo sisi. Kwa hivyo tunataka tu tusimamishe haya mambo saa hii, tuseme mtu, kila mtu ajiangalie, tuseme tumekosea sisi, lakini kwa hivyo wananchi wa kawaida pia wajue kwamba kwa wana jukumu la kuhakikisha kwamba wana pahali pao pa kucheza kwenye kuangamiza janga hili. Kama magi bado huko hapo, pia tukisalia papo hapo, kuna wale ambao pia wanasema kwamba kama sasa mfano uh, wale walioapishwa leo na Rais Uhuru Kenyatta kuna wale ambao wanasema kwamba iwapo mtu atapatikana, uh, ametenda dhambi madhambi kama hayo yanayohusu ufisadi, kuna watu wanasema huyo asiguzwe kwa sababu ni wa kabila letu. Je, jambo hilo unafikiri kwamba linachangia vibaya katika katika kujaribu kuangamiza ufisadi huu? Ndio, linachangia na linachangia sana sana sana nchini Kenya, kwa sababu mtu akisema kuna ufisadi mahali fulani, kwa mfano kwa NYS. Tunataka kumuua ambaye amesema, uh, kuna hiyo tunasema. na unajua Waswahili walisema mtumwa hauawi. Badala ya kupigana na yeye, kumwambia kwa nini unasema hivyo, unapiga ama unapinga kabila fula, fulani, tunapaswa tuangalie kama maneno anayosema yana ukweli na haki. Kwa hivyo tuondoe na tutenge ukabila na mambo ya kama ufisadi. Kama kuna mtu fulani ametenda kitendo tusiangalie kwanza ni wakabila fulani. Kama mimi nimetoka kaunti ya Tharaka Nithi, kaunti kama wangu seneta wangu Kidhure Kindiki amefanya makosa, mimi kama magi, napaswa na nisimame na ukweli na haki, niseme seneta wangu Kidhure Kindiki, ninakupenda lakini kama umehusika na ufisadi number one, nataka utoke kwa ofisi yako, upeleleze wapeleleze, kama unajua haujafanya hayo maneno amesema umefanya utawakuta kotini, utajitetea. Na kama hujafanya vile wamesema umefanya, kotini itaamua. Naam, sasa kingine nataka na asante manake muda unakwenda mbio. Kwa hivyo nyinyi sasa hapo mnazungumzia, tunazungumzia mapinduzi ya wananchi, tunataka wa, mnataka wananchi wachukue hatua kwanza. Lakini tukija kwako kwa Elizabeth, kama upo hapo, ni kwamba mm, wananchi watachukuaje hatua kama hivyo, ikiwa serikali yenyewe haijaanzisha mfumo unaostahiki mfumo kikisha, wa kuhakikisha mtu akiajirishwa kazi hakuna hongo mfumo wa polisi hana ruksa tena kulichukua fedha moja kwa moja, vipi itafanyika akawa wananchi hawajapata nguvu hizo? Kabla nichangie hapo, naweza sema kuna jambo moja jana lilinihuzunisha ni, ni sana. Nilikuwa naongea na kikundi cha wananchi na wakaniambia ya kwamba mtu akipata nafasi ya kwenda kwa serikali apate kapate uh, kazi, apa ni wakati wake wa kula, na hilo jambo lilinihuzunisha sana kisha sasa niseme ya kwamba serikali kwanza, kabla sisi wananchi wenyewe tuchukue jukumu, serikali inafaa kuwa inatengeneza kama zinaitwa job opportunities, vile tunaona kila mtu ndio apate kazi. Kama ni kwa polisi ama ni kwa NYS anahonga juu, hakuna nafasi za kazi. Kisha sisi kama wananchi tunafaa tushikane na hii inaitwa civic education, ifanyike kwa wingi, ndio sisi wananchi tujue ni jukumu letu kuuliza maswali kwa serikali, kwa sababu sisi ndio tume tume, tume, tume elect hao watu, tumeweka kwa ofisi kama ni ma, wabunge, wanasiasa na nini, wanafaa wao wanaajibika kwetu sisi, sio the other way round. Asante sana Steven Mwangi, tukirudi kwako maanake yeah. Tumebakia dakika nne hivi, labda kila mtu dakika mbili kumaliza yeah. Wazo liliopo hapa hivi sasa, baada ya mjadala huu, unafikiri nini? Unafikiri uh, vita vya Kagame kupigana na ufisadi na hivi sasa Magufuli kuanza inaweza kutendeka katika Afrika Mashariki na Afrika yote inahitaji nini? yeah. Sorry, yeah. Naweza, lakini ukiangalia kwamba uh, kwa nini wameweza ni sababu hakuna ukabila katika taifa hizo. Ha, ha, o, mataifa hayo mawili ha. Tanzania, unaona kwamba uh, uh, ukabila haun, hauko haujakithiri, na pia Rwanda unaona. Kwa hivyo wale viongozi wale watu wanaweza kushikana kama uh, Rwanda walikuwa na shida zao, lakini sasa wamemwaga damu mpaka wakasema haina haja kumwaga damu ya ndugu yako, sijui ni Mtutsi, sijui ni Mhutu, sisi wote ni mmoja. Kwa hivyo lazima sisi tushikane kama wenyewe kwa wenyewe, tuseme sasa sisi ni Waafrika na kama Magia amesema uh, kutoka hapo ni kwamba nisiangalie kwamba mtu akishikwa, hata rais amesema hivyo, tumesikia. Katika lile mlisema hapo awali kwamba rais alisema tusiseme kwamba ni Wakikuyu wanashikwa, maanake kama tuseme hili hi, hi, hi, kando ya NYS ulikuwa unasikia Wakikuyu akisema hapana, sijui Wakikuyu yaani wana, wanatetea yule ambaye alikuwa waziri hapo sababu ni Mkikuyu. Sasa hiyo haina haja kabisa, maanake wale wana, kukitokea shida hili taifa tuliona kama mwaka wa elfu mbili na saba ni kwamba Uh, damu ikimwagika itamwagika, haijui ni Mkikuyu, haijui ni Mluo. Kwa hivyo sisi tujiangalie kama wa Kenya. Mtu akishikwa hata kama ni nani, ni mtu wako wa karibu, usiende kwe, kujaribu kusema. Mimi nafikiri nimekuangalia kama mtu. Asante sana Steven. Na, na kwako wewe Magi, kwa kumaliza una mawazo gani? Kwa kumaliza, nitasema penye nia pana njia, na ningependa kumalizia na kusema heko kwa Magufuli, amekuwa kielelezo chema nchini Afrika na hiyo ni kuonyesha kuwa kama rais anaweza simama na awe na msimamo ambao, maneno yako yanaandamana yana ama yanaambatana na vitendo, pia wananchi wa kawaida watakuwa na hiyo nguvu ya kuambatana na wewe kwa yale mambo unajaribu kufanya. Asante uh, sana Maggie. Uh, pia Elizabeth Mudhoni Wanja, tukupe nafasi kwa nusu dakika ama dakika mmoja tu, na ukijibu swali hilo pia unaweza kutaja, nitaka kujua maoni yako kuhusu maadili kufunzwa shuleni, ambapo Rais Kenyatta alisema wataanza kufundisha watoto shuleni. Sema unafikiria vipi, halafu ufunge hilo ni jambo la muhimu sana ndio, naweza sema ndio watu wapate haya maadili bado wakiwa watu wachanga, ndio wa wakuwe na hayo maadili basi. Asante sana Elizabeth Mudhoni Wanjao na kadhalika. Tumekuwa na wachambuzi wa, wa kutoka maeneo tofauti tofauti nchini Kenya wakiwa leo wanachangia katika mswada wa leo, ambapo tumekuwa tukizungumzia mambo kuhusu okay kuhusu ufisadi nchini Kenya. Tumekuwa naye Magi Marika ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na ya kijamii ambaye anaishi jijini Atlanta hapa hapa Marekani na kadhalika. Tulikuwa naye Steven Mwangi ambaye uh, hako pale Nairobi pia akichangia uh, uh, twasikia laini za simu pale zinaleta shida uh, iwapo basi, nasikia uh, laini zimekuwa safi na Stephen Mwangi akiwa hapo na Nairobi. Tunawashukuru nyote kwa kuwa nasi katika live talk hii leo Ijumaa. Msikilizaji, kama ulivyosikia hapo, tulikuwa na hao ambao wamechangia hivi leo. Kumbuka kwamba wewe pia unaweza kuchangia kwa swala lolote iwapo utaingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ni www.voa uh, dot, uh, dot facebook uh, mkwaju VOA Swahili, na uweza, unaweza kuchangia pale na kutupa namba yako na situtaweza kukupigia ama tutaweza kutafuta, tujue vipi ambavyo unaweza kuchangia masuala mbalimbali. Kuongeza hapo BMJ, tutaeleza kwamba live talk hii ya hii leo tutairudia kwa sehemu katika matangazo yetu ya hapo kesho. Usikose kushirikiana nasi basi kusikiliza, na ikiwa unaona jina lako au maoni yako au simu yako hatujakupatia, ni kwa sababu simu ilikuwa na tatizo, lakini usivunjike moyo, endelea kushiriki na Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika katika Live talk. Asante sana na msikilizaji, kufika hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo usiku. Kuungana nasi katika matangazo mengine hapo kesho saa 12 unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Napenda kuwashukuru wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya. Kwa niaba ya hao wote katika matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Dwayne Collins hapa studio, nilishirikiana naye Abdul Shakur Abud, na mimi jina langu BMJ Murithi, tukisema kwaherini kutoka Washington.