Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya saa, saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo. Ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Umoja wa Afrika watazamiwa kutuma nchini Burundi wanajeshi elfu tano kwa katika kikosi chake cha dharura kutuliza ghasia zinazoendelea nchini humo. Serikali ya Uganda ambayo ni mpatanishi mkuu katika masuala ya Burundi imefichua kwamba uamuzi huo umefikiwa kutokana na hali ya kusuasua katika mazungumzo ya kumaliza uhasama wa kisiasa nchini humo, huku maafa makubwa yakiendelea ya kuripotiwa. Mazungumzo sasa yamepangiwa kuanza tena tarehe ishirini na nane mwezi huu mjini Arusha nchini Tanzania. Polisi katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu wamesema watu kadhaa wamefariki dunia baada ya kutokea shambulizi la bomu ndani ya gari kwenye mtaa wenye harakati nyingi siku ya Jumamosi. Mashahidi wanasema mlipuko huo uliambatana na mashambulizi ya risasi na walioathirika wanadhaniwa kuwa ni raia. Taarifa kutoka shirika la habari la kimataifa la Reuters zinasema kuwa sehemu kadhaa katika soko hilo zimeharibiwa. Jumatano, viongozi wa kitaifa na eneo nchini Somalia walikamilisha mazungumzo ya siku tatu yaliyokuwa yanajadili jinsi ya kufanya uchaguzi mwaka 2016. Viongozi hao waliamua kuvunja serikali mwezi Septemba, lakini hawamzuii Rais Hassan Sheikh Mahmud na wajumbe wengine 275 wa bunge kugombea kuchaguliwa tena. Marekani imesema ina wasiwasi mkubwa kuhusu mashambulizi ya hivi karibuni nchini Ethiopia katika eneo la Oromia ambayo imesababisha vifo vya waandamanaji kadhaa waliokuwa wamekasirishwa na mipango ya kubadilisha mashamba kuwa maeneo ya kibiashara. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa taarifa kupitia msemaji wake Mark Toner mapema siku ya Jumamosi ikisema kuwa Marekani inasihi serikali ya Ethiopia kuruhusu maandamano kwa njia ya amani na kuweka nia ya dhati kufanya mazungumzo ya kutanzua mzozo. Pia imetoa wito kwa waandamanaji kujiepusha na ghasia na kuwa tayari kwa ajili ya mazungumzo hayo. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema leo kwamba yana ushahidi wa vifo vya waandamanaji 75 katika wiki za karibuni katika hali ambayo vikosi vya usalama vya serikali vilipofyatuliwa risasi, vilipofyatua risasi. Wanasema waandamanaji wengi walijeruhiwa katika ghasia hizo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC huko Hague imewarejesha wanamgambo wawili kutoka Kongo kwenda kumalizia hukumu zao za uhalifu wa vita. ICC ilitangaza leo kwamba Jermain Katanga na Thomas Lubanga wameamishiwa katika jela za DRC. Mahakama hiyo imesema hii ni mara ya kwanza kuchukua uamuzi kama huo. Imesema watu hawa wawili wameonyesha nia ya kutaka kukamilisha hukumu zao katika nchi yao. ICC pia imesema hukumu hiyo itazingatia viwango vya kimataifa kwa ajili ya wafungwa. Katanga alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na mbili jela mwaka jana kutokana na uhalifu uliojumuisha mauaji katika mashambulizi ya mwaka elfu mbili na tatu katika kijiji cha Bogioro watu 200 waliuawa katika shambulizi hilo kwa kupigwa risasi au kutumia uhalifu na silaha nyingine. Katanga alihusika kusaidia katika kutoa silaha. Hukumu yake imepunguzwa kutokana na tabia nzuri na kuonyesha kujuta kwa vitendo vyake. Sasa anatarajia kukamilisha hukumu yake Januari 18. Lubanga lihukumiwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili miaka kumi na nne jela kwa kutumia wanajeshi watoto wakati wa harakati za wanamgambo kwenye mapigano mashariki mwa DRC katika eneo la Ituri kati ya mwezi Septemba mwaka elfu mbili na mbili na Agosti mwaka elfu mbili na tatu Na waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amesema shambulizi la anga la Marekani lililoua wanajeshi kumi wa Iraq linaonekana kufanywa kwa makosa ya pande zote. Kaata amesema kombora lilifatuliwa kutoka kwenye ndege ya kivita ya Marekani lilipiga vikosi vya Iraq karibu na mji wa Faluja katikati mwa Iraq ambayo inadhibitiwa na wapiganaji wa Islamic State. Wizara ya ulinzi ya Iraq imesema takriban wanajeshi elfu kumi walifariki dunia katika tukio hilo la Ijumaa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kama ulivyosikia, ni kwamba leo tunakuletea marudio ya matangazo yetu ya LiveTalk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja yaliyoenda hewani hapo jana, ambapo tulikuwa tunazungumzia kuhusu ufisadi au ulaji rushwa huko nchini Kenya, wageni wetu wakiwa ni Magi Marika ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa ambaye anaishi jijini Atlanta katika jimbo la Georgia hapa hapa Marekani, na kadhalika, Stephen Ndegwa Mwangi ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kijamii ambaye anaishi jijini Nairobi, huko nchini Kenya. Na vilevile baadaye atajiunga nasi Elizabeth Mudhoni Wanjao ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya haki za binadamu na uongozi huko nchini Kenya. Na kabla ya hapo, hebu tusikie ni yapi wanayosema baadhi ya viongozi wa upinzani katika nchi ya Kenya. Shilingi bilioni zaidi ya kumi na nne zimezama huko, hawajui ziko wapi. Ni aliyekuwa waziri wa mambo ya nchi katika serikali ya Kenya, Moses Wetangula ambaye kwa sasa yuko kwenye upinzani, akizungumza kuhusu swala la ufisadi huko nchini Kenya. Na sasa kwenye laini ya simu yuko Magi Marika kama nilivyosema, akiwa huko jijini Atlanta. Magi wapo, unatusikiliza? Hebu waeleze wasikilizaji hisia zako kuhusu tangazo la Rais Uhuru Kenyatta kwamba sasa ufisadi umekuwa ni tishio la usalama katika nchi ya Kenya. Asanti kwa kunipa hii nafasi kuchangia, nimeshukuru. Ukweli wa mambo ni kuwa tumesikia hotuba na tukasikia hotuba na tukasikia hotuba Hakuna jambo lipya kwa sababu tumepata hakikisho kuwa tutapigana na ufisadi, lakini matendo hayaambatani na hilo hakikisho. Nataka kumwona rais wangu Uhuru Kenyatta, Ruto wakifanya matendo yanayowaonyesha Wanakenya kuwa tunapigana na ufisadi, lakini hatuoni wakotini na evidence imetolewa na wakachukuliwa hatua. Naam, asante Megi hapa Abdu Shakur Abud kwenye simu. Mwingine mchambuzi ambaye anashiriki katika Live Talk ni Steven Ndegwa Mwangi ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kijamii. Karibu Steven katika Live Talk, tukizungumzia hali ya ulaji rushwa Kenya na hata tukiangalia Afrika Mashariki kwa ujumla. Je, kwa hivi sasa Shukra. wanaharakati wanasema kwamba ni janga la ulaji rushwa imefikia kiwango hicho, wewe unaangalia hali ya mambo vipi inaathiri maendeleo ya kila siku hivi sasa? Asante uh, sana nashukuru sana kwa kuniita uh, nichangie kwa mada hii uh, tuseme kwamba ufisadi Kenya sio jambo geni kabisa, ni jambo lianza kutoka tupate uhuru. Uh, wakati wa uhuru maanake hakukuwa na pesa nyingi. Kulikuwa na mambo ya mashamba uh, mashamba yakanyakuliwa na wale ambao walikuwa na uwezo uh, wakiwa kwa serikali kunyakua mashamba makubwa makubwa, hali, hali wale ambao ni wanyonge ama wale maskini na wale ambao wali hata mboga damu hawakupata nafasi ya kupata angalau uh, kitu uh, cha kujishikilia kufurahia uhuru. Tumetoka hapo, kwa hivyo hili janga ni janga ambalo limeturudisha nyuma sana, na tuseme kwamba kama hakungekuwa na ufisadi wa hali ya juu hivyo, maisha Kenya ingekuwa matamu sana, ingekuwa mazuri sana kwa kila mtu. Uh, unaona sasa uh, bidhaa kama sasa, tuseme kama pesa zimeibiwa za Eurobond vile tumeambiwa pesa zimeenda nyingi sana tuseme kama zimeenda, hatujui uh, kwa saa hii, lakini unakuta sasa inachangia kwa uh, bei za bidhaa za kawaida kwenda juu. Sasa nafikiri hili ni jambo ambalo limkera rais wetu, kwa mfano ama wale wote ambao wamepatiwa nafasi za, uh, za, za za kuongoza watu. Uh, watu waangalie pia ile kama human rights. Uh, ni kama hiyo ni kukidhiri uh, haki za kibinadamu, manake kama watoto wanakuwa mahospitali sababu madaktari alipwa vizuri, ama hakuwezi kuwa pia na bidhaa ambazo wanaweza kupata kwa bei nafuu. Sasa so, watu wengi wanateseka sababu ya ile uh, uh, uh, tuseme greed ya watu wachache. Wewe mwenyewe ndio utakuwa held accountable. Ukifanya, ujue wewe utafungwa peke yako na ile story ya zamani ya kufikiria ati ukishikwa uanze kulia ya kwamba kabila letu lina, linanyanyaswa sijui Wakikuyu wananyanyaswa Wakalinjini wananyanyaswa Waluo wananyanyaswa, ujue wewe ni mwizi peke yako na umeiba peke yako. Naam, sasa Mwangi, ukisikia Uhuru amesema hivyo, je, unafikiri janga hili yeah linaweza kutanzuliwa namna gani? Maanake hajatoa suluhisho lolote hivyo uh, ndivyo mambo mm -hmm, iliyoko, manake sasa hii uh, inakuwa sasa ni mambo ya kisiasa. Kama wale ambao wanaiba ni watu wako karibu na wewe, sasa atuseme hata ni watu karibu na wewe, uh, karibu wawe ndugu zako. Sasa unamwangalia mtu unasema, wewe umeiba. uh, tuseme kama hiyo hiyo uh, uh, NYS scandal imefikia kiwango paka, sasa uh, imekuwa, uh, ile watu wote wamelalamika, sasa ikakuwa ni aibu tena kumweka mtu pale, ilhali wengine wameenda wengine hawakuenda. Kwa hivyo tuseme, sa so zingine, serikali inasema kwa mdomo pande moja, alafu yale inafanya inafanya kwa mdomo pande ingine. uh, sasa so so, uh, mimi sioni kwama kana, lazima haya mambo uh, tu, tuone wale wakubwa ambao wameiba tuone action yani tuone watu kabisa, mtu ameshikwa ameiba na sio hata kupelekwa kwa jera peke yake, ile mali yote ame, e, a, ile mali yote inaweza kuwa ameipata kwa zile pesa. Hakuna unajua e, mataifa mengine tu ona, t, lazima tutumie mate, kwa, e, e, zile example za mataifa mengine kama China. Wale wameendelea sana, manake wale fedha za umma, huwezi kuchukua pesa za umma, utanyongwa. Manake unaona kuna sheria kali sana unaona, hata wale wakubwa sana Marekani ama Uingereza, ama Europa, unaona mtu akishikwa, anashikwa na anafuatiliwa kabisa, alipe, haijalishi yeye ni nani. Uh, Stephen Mwangi alivyosema hapo kwamba kwa uh, mazungumzo, matangazo hayo ni mengi tu, lakini hatua hazichukuliwi. Na ningependa uh, kukuuliza kwa sababu kuna watu ambao wanasema kwamba ufisadi nchini Kenya pia unachangiwa na mwananchi wa kawaida. Je, unafikiria mwananchi wa kawaida anaweza kufanya nini kuhakikisha kwamba yeye pia anachangia katika kuangamiza uh, janga hili? Mwananchi wa kawaida ana jukumu lake, na serikali na viongozi wana jukumu lao. Mwananchi wa kawaida, unajua, ndiye anatoa hiyo hongo kwa askari kama ni njiani. Mwananchi wa kawaida ndiye anaenda hospitali, kama kuna laini kubwa, anatoa hongo amwone daktari mbele ya wale wengine walikuwa kwa laini. Lakini tukienda kutafuta suluhisho kiini cha, cha ufisadi Kenya ni nini? Kwangu naweza sema kiini cha ufisadi Kenya ni kuwa tuna- tumekuwa tumezoea ufisadi sana mpaka ikakuwa kama ni a way of life, ndivyo tunavyoishi. Kwa hivyo, ukienda kama unaenda kutembea Kenya, unafika airport, wanakagua mizigo yako, wanakuitisha hongo na unatoa unachangia kwa ufisadi. Wewe kama mkenya mzalendo, unatakitana umwambie sitoi hongo. Kwa nini natoa hongo na huu ni mzigo wangu, hizi ni vitu za familia yangu. Kama ni si kulipa hiyo tax wanataka ulipe, kuna guidelines wa kuonyesha, hizo guidelines uhesabiwe, wakupatie risiti ya KRA, na utakuwa umeangamiza ufisadi katika hiyo level yako. Lakini pia nahodha kwa hii meri tunaiita Kenya, ni rais wetu Uhuru. Ana jukumu kubwa sana, kwa sababu yeye kama rais ako na katiba mpya. Alipoingia ofisini, aliingia ofisini na, na katiba mpya ambayo iko na ofisi na iko na kila mtu amepatiwa jukumu lako, for example kama ile Ethics and Anti-Corruption Commission, jukumu la Ethics and Anti-Corruption Commission ni kuwa wana- wanazuia ufisadi lakini, tumewaona wakicheza defense instead of kucheza offense wakati mwingi okay. Nam, asante bila shaka, umeleta mambo mazuri sana kandanda hapa, defense na offense. Kwa hivyo, msikilizaji Paulo yuko kwenye simu, hebu uliza au toa maoni yako katika live talk. Kwa mimi ninavyoona kweli chanzo kikuu kwanza ni misingi ambayo tumejengewa Afrika na familia zetu kwa ujumla, ndichokuwa naona kama ni masuala ya rushwa. Sasa serikali ya kama ya Kenya na za Afrika Mashariki kwa ujumla zichukua hatua katika kuboresha misingi ambayo inatumika kufundishia shuleni wa ili waweze kutoa elimu bora ambayo itakuwa inaelekeza nini maana ya rushwa, mtoto angao akiwa hata mdogo aelewe nini tatizo la rushwa na nini rushwa inaweza kutupeleka. Hii itatusaidia kujenga uwezo wa kupambana rushwa mapema kwani tatizo hili sio la viongozi peke yao. Angalia hata sisi huku Tanzania rais anafanya ndio, lakini bado huku chini mambo yanaendelea. mchango Am wako ama maoni yako uh, msikilizaji, wewe ulio kwenye laini ya simu. Asante uh, sana uh, kwa majina anajulikana kama Korir Weldon, na uh, ningependa kusema ya kuwa uh, ufisadi humu nchini Kenya uh, imeenea sana, na unapata ya kuwa imeanzia uongozi wa juu hadi ikaenea hadi hata kwa maraia, kwa sababu ya mtazamo ambao wananchi wanatazama kutoka pale juu, wameweza kuiga huo ufisadi. Kunapata ya kuwa sababu, saa hii tuko katika majimbo, unapata ya kuwa sisi kama raia hata kazi hatuwezi kupata tena kwenye majimbo ambapo tulikuwa tunafikiria labda uongozi ukiletwa karibu kwenye majimbo. Itaweza kuwa rahisi labda kwa wafanyikazi kupata kazi, lakini unapata ya kuwa viongozi uh, ambao wanasimamia baadhi ya dhehebu huko kwenye kaunti uh, wanaajiri wale watu ambao uh, wanajuana. Lazima upeane rushwa ili uweze kupata kazi. Basi unapata ya kuwa hata wanapotangaza kazi yoyote huwa wanaweka tu ilo ikuwe tu thibitisho ya kuwa wameitangaza, lakini tayari uh, washa Uh, andika watu wao. Basi unapata ya kuwa viongozi hata huko viongozi wakubwa, unapata ya kuwa wana ufisadi mkubwa sana. Naam, Koril, unazungumza swala muhimu sana, kwa sababu tukoka mwanzo hapa tunazungumzia hali ya ulaji rushwa kote nchini Kenya, Afrika Mashariki na kwa ujumla, imeota mizizi sasa. Wanasema katiba mpya ya Kenya haijaweza kuondoa hali hiyo, na unazungumzia swala muhimu tete, hata kupata kazi inabidi kuhonga. Je, watu wanafanya nini? Watu wanasema nini katika viwango vya kaunti juu ya swala hilo? Ah, naweza sema ya kuwa unapata ya kuwa kuambia gavana mwenyewe unapata ya kuwa ameweza kuweka watu wake ambao wanatoka sehemu yake waweze kuongoza baadhi ya sehemu ambayo ni muhimu. Kwenye simu kusaidia mchango huu, bado tuko pamoja na Magii huko Atlanta, pamoja na Stephen huko Kenya, ambapo tunazungumzia swala la ufisadi. Mmesikia Magii, swala hilo, swala limeingia mpaka katika mfumo mpya, unafikiri nini la kufanya? Kuna kitu kwa kimombo tunaita return on investment Return On investment inamaanisha hii katiba ambayo inagharimu wa Kenya pesa nyingi sana ni mabadiliko magani wa Kenya wanaweza sema sasa tuko na katiba mpya tumefanya mambo moja mbili tatu katika hii sekta ya ufisadi tuliweka ofisi tuna watu tunalipa mishahara ambao kazi yao ni kuwa wanahakikisha kuwa ufisadi Kenya umepungua ama umemaliza. Asante Magi ukiwa hapo jijini Atlanta katika jimbo la Georgia. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikikutangazia kutoka hapa jijini Washington, ambapo hii leo tunazungumzia swala la ufisadi nchini Kenya ikiwa ni katika LiveTalk. Tusikilize wasikilizaji wanasemaje katika Facebook. Naam, katika Facebook basi Mbaga Karim anasema wa huko Mbezi, Dar es Salaam, Afrika Mashariki bila ufisadi inawezekana kabisa, kama mikakati imara itawekwa ili kudhibiti viongozi wanaokiuka maadili ya uongozi wa umma. Mwanaharakati wa masuala ya haki za binadamu huko Kenya, Elizabeth, Elizabeth Mudhoni Wanjao, karibu katika Live Talk. Umeingia hivi sasa. Lakini kwa upande wako, nyiwe wanaharakati mnataka hili litangazwe janga. Mnaweza kutueleza kwa nini na vipi inaweza kufanyika tungetaka hili janga la ufisadi litangazwe likiwa janga vile limeadhiri mpaka mwananchi wa kawaida. Tukitazama tunaona ya kwamba uh, vile maneno inaendelea, wananchi wa kawaida anapatikana kwamba mpaka huduma zinakuwa ni shida kwa kupata mm -hmm. mfano ambao unaweza una, kwa wakati huu unanikia zaidi mm -hmm. ni kuhusu hii fund ambayo tunapewa huku Kenya. Juzi tumesikia ya kwamba kuna mmoja wao managers amepotea na shilingi milioni, elfu, milioni mia moja hamsi themanini nikiangalia ya kwamba hizo pesa tukijua tu, tuki, ya kwamba kila kikundi kinapewa elfu hamsini ndio kijiendeleze, kisha unasikia kwamba kuna mtu mmoja ambaye amepotea na pesa kama hizo, hizo ni kumaanisha kuma, kuna vikundi kama elfu elfu, the, elfu ngapi thelathini hivi ambazo zipati hizi pesa na hivyo ni kusema kama kwa jumla kikundi moja kinakuwanga na watu kama kumi hivi, vijana kumi sasa ni kumaanisha ya kwamba vijana elfu nne hawapati hizo pesa. Nataka kukuuliza, maanake kuna wengi wanasema kwamba watu wa kawaida, wananchi wa kawaida wenyewe wanachangia uh, uh, hasa kwa sababu iwapo mtu atapata mamlaka fulani, wanataka yeye alete fedha hizo huko kijijini, na wengine hata hawataki kujua pesa hizo zimetoka wapi ambazo wanatumia kwa namna hii ama namna nyingine. Kwa hivyo wake, Wakenya wenyewe wa wake kawaida wanachangia swala hili, wanachangia eh, katika kuendeleza janga hili la ofisadi. Unakubaliana hiyo ni kweli? Tuseme kwa mfano, mimi nikiwa na gari langu niende nishikwe, labda sijalipia leseni fulani ama gari liko na shida fulani alafu yule askari wa trafiki uh, ananiambia sasa tuende stesheni mimi sasa, nikiangalia pale mbele, naona tutoke hapo stesheni, niandikiwe alafu nitoe beili, na labda si na pesa za tuseme elfu kumi za Kenya si, eh, hazitoshi, lakini hapa naona niko na elfu tatu ambazo anaweza chukua sasa mimi ni, tuseme, tu, lazima tuseme ukweli. Mimi nishahonga uh, askari wa trafiki. kwa hivyo si kwamba na nasema sababu mimi ni msafi. Kwa hivyo, hivyo wananchi wa kawaida pia wajue kwamba wana jukumu la kuhakikisha kwamba wana- wanapahali pao pa kucheza kwenye kuangamiza janga hili kama magi bado huko hapo. Uh, pia tukisalia papo hapo kuna wale ambao pia wanasema kwamba kama sasa mfano uh, wale waliohapishwa leo na Rais Uhuru Kenyatta, kuna wale ambao wanasema kwamba iwapo mtu atapatikana Ha, ametenda dhambi madhambi kama hayo yanayohusu ufisadi, kuna watu wanasema huyo asiguzwe kwa sababu ni wa kabila letu. Je, jambo hilo unafikiri kwamba linachangia vibaya katika katika kujaribu kuangamiza ufisadi huu? Ndio, linachangia na linachangia sana sana sana nchini Kenya, kwa sababu mtu akisema kuna ufisadi mahali fulani, kwa mfano kwa NYS, tunataka kumuua ambaye amesema Uh, kuna hiyo tunasema, na unajua waswahili walisema mtumwa hawawi. Badala ya kupigana na yeye kumwambia kwa nini unasema hivyo, unapiga ama unapinga kabila fulani, tunapaswa tuangalie kama maneno anayosema yana ukweli na haki. Kwa hivyo tuondoe na tutenge ukabila na mambo ya kama ufisadi. Kama kuna mtu fulani ametenda kitendo, tusiangalie kwanza ni wakabila fulani. Kama mimi nimetoka kaunti ya Tharaka Nithi county, kama seneta wangu Kithure Kindiki amefanya makosa mimi kama maji napaswa nisimame na paswa, nisi ukweli na haki, na haki. Na asante, manake muda unakwenda mbio. Kwa hivyo nyinyi sasa hapo mnazungumzia tunazungumzia mapinduzi ya wananchi, tunataka wa, mnataka wananchi wachukue hatua kwanza, lakini tukija kwako kwa Elizabeth, kama upo hapo, ni kwamba mm. wananchi watachukuaje hatua kama hivyo, ikiwa serikali yenyewe haijaanzisha mfumo unaostahiki, mfumo wa kuhakikisha mtu akiajirishwa kazi hakuna hongo mfumo wa polisi hana ruksa tena kulichukua fedha moja kwa moja. Vipi itafanyika akawa wananchi hawajapata nguvu hizo? Kabla nichangie hapo, naweza sema kuna jambo moja jana lilinihuzunisha ni, ni, ni sana. Nilikuwa naongea na kikundi cha wananchi, na wakaniambia ya kwamba mtu akipata nafasi ya kwenda kwa serikali, apate kapate uh, kazi Apa, ni wakati wake wa kula na hilo jambo lilinihuzunisha sana kisha sasa niseme ya kwamba serikali kwanza kabla sisi wananchi wenyewe tuchukue jukumu serikali inafaa kuwa inatengeneza kama zinaitwa job opportunities vile tunaona kila mtu ndio apate kazi, kama ni kwa polisi ama ni kwa NYS anahonga juu, hakuna nafasi za kazi. Kisha sisi kama wananchi tunafaa tushikane, na hii inaitwa civic education ifanyike kwa wingi, ndio sisi wananchi tujue ni jukumu letu kuuliza maswali kwa serikali, kwa sababu sisi ndio tume, tume, tume, tume elect watu, tumeweka kwa ofisi, kama ni wabunge, wana siasa na nini wanafaa wao wanajibika kwetu sisi, sio the other way round. Kwa kumaliza, nitasema penye nia pana njia, na ningependa kumalizia na kusema heko kwa Magufuli. Amekuwa kielelezo chema nchini Afrika, na hiyo ni kuonyesha kuwa kama raisi anaweza simama na awe na msimamo ambao maneno yako yanaandamana yana ama yanaambatana na vitendo pia wananchi wa kawaida watakuwa na hiyo nguvu ya kuambatana na wewe kwa yale mambo unajaribu kufanya. Asante uh, sana Maggie, uh, pia Elizabeth mudhoni wanjatukupe nafasi kwa nusu dakika ama dakika mmoja tu, na ukijibu swali hilo pia unaweza kutaja, nitaka kujua maoni yako kuhusu maadili kufunzwa shuleni, ambapo Rais kenyatta alisema wataanza kufundisha watoto shuleni. Sema unafikiria vipi, halafu ufunge hilo ni jambo la muhimu sana. Ndio naweza sema, ndio watu wapate haya maadili bado wakiwa watu wachanga, ndio wakuwe na na hayo maadili. Basi asante sana, Elizabeth mudhoni Wanjau na kadhalika. Tumekuwa na wachambuzi kutoka maeneo tofauti tofauti nchini Kenya, wakiwa leo wanachangia katika mswada wa leo, ambapo tumekuwa tukizungumzia uh, mambo kuhusu ufisadi nchini Kenya. Tumekuwa naye Magi Marika ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na ya kijamii, ambaye anaishi jijini Atlanta hapa hapa Marekani na Steven Mwangi akiwa hapo Nairobi. Tunawashukuru nyote eh, kwa kuwa nasi katika live talk hii leo Ijumaa. Eh, na msikilizaji, kufika hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Ungana nasi katika matangazo mengine hapo kesho saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Napenda kuwashukuru wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya. Kwa niaba ya hao wote, e, katika matangazo ya leo mwelekezi alikuwa ni Dwayne Collins hapa e, studio, nilishirikiana naye Abdu Shakur Abud na mimi, jina langu BMJ Muridhi, tukisema kwaherini kutoka Washington. Asante sana BMJ Muridhi na Abdushakur Abud kwa hiyo Live Talk, matangazo yaliyopita hapo jana. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Umoja wa Afrika unatazamiwa kutuma nchini Burundi wanajeshi elfu tano kutoka kikosi chake cha dharura kutuliza ghasia zinazoendelea nchini humo. Serikali ya Uganda ambayo ni mpatanishi mkuu katika masuala ya Burundi imefichua kwamba uamuzi huo umefikiwa kutokana na hali ya kusuasua katika kuanza mazungumzo ya kumaliza uhasama wa kisiasa nchini humo, huku maafa makubwa yakiendelea kuripotiwa. Polisi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, wamesema watu kadhaa wamefariki dunia baada ya kutokea shambulizi la bomu ndani ya gari kwenye mtaa wenye harakati nyingi hii leo. Mashahidi wanasema mlipuko huo uliambatana na mashambulizi ya risasi na walioathirika wa wanadhaniwa kuwa ni raia. Taarifa kutoka shirika la habari la kimataifa la Reuters zinasema kuwa sehemu kadhaa katika soko hilo zimeharibiwa. Marekani imesema ina wasiwasi mkubwa kuhusu mashambulizi ya hivi karibuni nchini Ethiopia katika eneo la Oromia ambayo imesababisha vifo vya waandamanaji kadhaa waliokuwa wamekasirishwa na mipango ya kubadilisha mashamba kuwa maeneo ya kibiashara. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa taarifa kupitia msemaji wake Mark Toner mapema hii leo ikisema kuwa Marekani inaisihi serikali ya Ethiopia kuruhusu maandamano kwa njia ya amani na kuweka nia ya dhati kufanya mazungumzo ya kutanzua mzozo. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC huko Hague imewarejesha wanamgambo wawili kutoka Kongo kumaliza hukumu zao za uhalifu wa vita. na ICC ilitangaza leo kwamba Germain Katanga na Thomas Lubanga wamehamishwa katika jela za DRC. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.