Waziri wa ulinzi wa Uganda, Dr. Crispas Kionga, amefichiwa kwamba wanajeshi elfu tano wa Umoja wa Afrika wanatazamiwa kuingia nchini Burundi wakati wowote, katika jitihada za kumaliza umwagikaji wa damu. Wanajeshi hao wanatoka kikosi cha dharura cha Umoja wa Afrika na watasimamia usalama wa nchi ya Burundi. Government ya Burundi inajaribu control security situation, lakini African Union ime, imeona government hitaweza, inataka kusaidia government ya Burundi wasukume huko, jeshi la Afrika lisaidie Burundi. Kama afu Dr. Kionga ameeleza kwamba mazungumzo ya kumaliza uhasama nchini Burundi yamechukua muda mrefu kuanza kwa sababu serikali yake Rais Pierre na wapinzani wake wamekosa kusikilizana iwapo mazungumzo yafanyike au la. Mazungumzo sasa yatazinduliwa rasmi tarehe 28 mwezi huu wa Desemba katika ikulu ya rais jijini Kampala kabla ya wa wahusika kufululiza moja kwa moja hadi mjini Arusha nchini Tanzania ambako mazungumzo yataandaliwa. Imechelewa kwa sababu mazungumzo ni kusikilizana. Kama watu hawasikilizane, kama hawapende kuzungumuza, hawawezi ukaleta mazungumzo. Sasa hii miezi kama sita, tulikuwa tuna paswa hao warundi wakubali wawanje tena ma mazungumzo. Sasa wamekubali mazungumzo, hayo yataangazia maswala kumi, ambayo ni swala la muhula wa tatu, kalenda ya uchaguzi, usalama wa nchi, serikali ya umoja wa kitaifa, suala la uchaguzi wa wabunge uliofanyika tarehe 29 mwezi Juni mwaka huu uliokumbwa na utata, utekelezaji wa maafikio ya kikao cha Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na maafikio ya Umoja wa Afrika kuhusu amani, utekelezaji wa maafikio ya mjini Arusha, kurejea kwa raia wa Burundi wanaoishi kama wakimbizi katika nchi jirani, kudorora kwa usalama wa nchi unaoathiri uchumi, na ufisadi unaoripotiwa kukithiri katika sekta ya umma. Lakini kabla ya kuhusika kukaa mezani na kuangazia masuala haya kumi, waziri wa ulinzi wa Uganda Dr. Crispus Kionga, ambaye ameteuliwa na Museveni kusimamia mazungumzo hayo, amesema sharti la kwanza kwao ni kukomesha vita kabla ya kuangazia ajenda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala.