Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Desemba 21 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, rais joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo afanya ziara katika mji wa Oicha mjini Beni unaokabiliwa na vita kutoka vikundi vya uasi. tatizo kubwa ambayo tuko nayo na ndio itakuwa funguo ya masolisho yengine yote ya matatizo yengine yote ni amani na leo, tutakuletea Jamii na Maendeleo ambapo tutaangalia mvua kubwa na mafuriko inayoshuhudiwa nchini Kenya na kusababisha maafa. Wataalam wanasemaje? Nimejaribu sana kuwaambia sana wajaribu kujenga na mpangilio, kuweka mitaru ya maji kadri mtu anavyojenga nyumba yake, ajenge vizuri, uhakikisha unaweka njia ya maji ambapo maji yatakuja hayatakusumbua hizo. Basi ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, maafisa tisa wa jeshi waliohusika na kupanga kile ambacho serikali ya Niger imesema jaribio la mapinduzi wamekamatwa na watakabiliwa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi, waziri wa mambo ya ndani wa Niger amesema jana Jumapili, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Ukamataji huo ulifanyika baada ya upelelezi wa takriban mwezi mzima, amesema waziri wa mambo ya ndani Hassoumi Massaoudou. Mpango huo uliharibiwa shukran kwa baadhi ya wanajeshi wa tiifu ambao waliijulisha serikali, amesema. Maafisa waliohusika na jaribio watafikishwa mbele ya mahkama ya kijeshi, amesema na kuongeza kuwa uchunguzi ndio kwanza unaanza. Mapinduzi yalipangwa kufanyika wiki hii wakati wa sherehe za uhuru wa nchi, amesema Masadu. Mapinduzi yangefanyika kabla uchaguzi wa taifa, ambapo duru ya kwanza imepangwa kufanyika Februari 21 mwaka ujao. Kundi la wanamgambo la Lebanon la Hezbollah linasema shambulizi la anga la Israel karibu na mji mkuu wa Syria limemuua Samir Kantar, mmoja wa viongozi wake ambaye aliwahi kufungwa kwa miongo mitatu kwa kuwaua wa Israel watatu. Kantar ambaye pia anajulikana kama mkuu wa wafungwa wa Lebanon kwa kuwa mfungwa wa Kiarabu ambaye amewahi kufungwa kwa muda mrefu nchini Israel, alikuwa mmoja wa mamia ya wanachama wa Hezbollah ambao wamekwenda Syria kupigana sambamba na majeshi yanayomtii Rais Bashar al Assad tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka huko mwezi Machi mwaka 2011. Israel imefurahishwa na kifo cha Kantar lakini haikudai kuhusika na kifo hicho. Mashambulizi ya anga yanayoshukiwa kufanywa na Russia yameua takriban watu 36 jana Jumapili katika mji unaodhibitiwa na waasi wa Idlib huko kaskazini magharibi mwa Syria. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Shirika lenye makao yake Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights limeeleza kuwa wengi wa wale waliouawa walikuwa wapiganaji katika kundi la waasi la Army of Conquest linalopigana na vikosi vinavyomtii rais wa Siria, Bashar al Assad. Lakini wafanyakazi wa uokozi waliripoti kuwa mashambulizi sita yalipiga soko moja kwenye mji huo, majengo kadhaa ya serikali na kadhalika makazi ya raia zaidi ya watu mia moja hamsini walijeruhiwa kwenye mashambulizi. Baadhi ya wale waliojeruhiwa walisafirishwa kwenye mahospitali nchini Uturuki. Moscow ilianza mashambulizi ya anga kwa kile ilichokiita taasisi za kigaidi hapo Septemba thelathini, lakini nchi za magharibi na harakati za waasi wanasema mashambulizi yamelenga makundi yanayompinga Asad na sio waasi wa Islamic State ambao Marekani na washirika wake wamekuwa wakiwashambulia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Vyombo vya habari vya China vinasema watu 59 ambao bado hawajulikani walipo baada ya maporomoko makubwa ya matope kupiga sehemu ya kusini mwa China na kuzika majengo 22 yakiwemo mabweni mawili ya wafanyakazi wa viwandani. Maafisa wanasema watu wanne wameokolewa kutoka kwenye vifusi, watatu kati yao wakiwa na majeraha madogo. Shirika rasmi la habari la China linasema maporomoko ya matope yalipiga eneo la Shenzhen katika jimbo la Guangdong Jumapili asubuhi na kufunika yanayozima kwa matope na kuchochea bomba la gesi kulipuka katika eneo jirani. Zaidi ya wafanyakazi wa uokozi elfu moja na mia tano wamepelekwa katika eneo hilo kwa tafuta watu walionusurika. Takriban watu mia tisa wameondolewa kabla ya maporomoko ya matope kuanza. Zaidi ya dazeni tatu ya wa watu walionusurika katika feri iliyopinduka katikati ya Indonesia wameokolewa kutoka kwenye bahari iliyochafuka. Afisa wa idara ya taifa ya masuala ya dharura ya Indonesia ameiambia VOA kuwa wamewapata watu thelathini na saba walionusurika na miili ya watoto watatu katika maji. Feri hiyo ilikuwa imebeba abiria 118 na wabaharia wakiwemo watoto 15, amesema Alamsea. Amesema wataanza tena juhudi za uokozi mapema Jumatatu asubuhi. Amesema wana matumaini kuwa abiria 78 watanusurika, lakini fursa ya hilo kutokea ni ndogo. Feri ilikumbwa na mawimbi makali ambayo ameripotiwa kuwa na urefu wa kiasi cha mita tano wakati meli hiyo ilipopinduka na kuanza kuzama siku ya Jumamosi. Unaendelea kusikiliza kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametembelea mji wa Oicha huko Beni, kaskazini mashariki mwa DRC na kuahidi upatikanaji wa amani kwa haraka katika eneo hilo hivi karibuni Kabila ametembelea Oisha, sehemu ambayo imekuwa ikishambuliwa kila mara na watu wanaodhaniwa kuwa waasi wa ADF kutoka nchini Uganda, wakiungana na raia wa nchi nyingine. Ausere Malivika na ripoti zaidi. Mnamwona raisi, sijaona mikononi kama. Basi basi, musalimie raisi. Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewasili katika mji wa Uichao wilayani Beni Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kupokelewa na baadhi ya wananchi. Julian Paluku akiwa ni gavana mkoa wa Kivu Kaskazini ndiye alimpokea kwanza Rais Kabila. Rais anataka ondoka, sijue kama mnapenda aseme neno moja, wanani? wanapenda Rais aseme, mjie mikono juu Mheshimiwa Rais, watoto wa teritwari ya Beni wana haja ya kukusikia. Kisha kupokea vikundi mbalimbali ambavyo munavyo karatasi hivi hivi, karatasi vinamaanisha shida zote ambazo mnazo hapa zimeweza kumfikia Kabila. ametembelea maeneo ya Wicha wilayani Beni huku kukiwa na hali ya wasiwasi wasi wamama wababa, wa baba wazee wa oicha jambo nataka kwanza niwapatie na ndio sababu kubwa nimekuja oicha kuwapatia pole pole sana kwa matatizo na vita yote ambayo imeweza kupitika vita ambayo mko mnapita na matatizo yote mnapita ndani watoto wa oicha mko peke yenu ya pili nataka mjue ya kwamba adui ambaye tuko napigana naye, nilisema mwezi ya Novemba mwaka jana Beni, ya kwamba huyo adui hawezi kutushinda sisi, na sisi tutaendelea kujitayarisha ili tuweze kuendelea kupigana naye hadi tumshinde na tumtoe nje ya nchi yetu. Hii ni mara kwa Kabila ya kwanza kwa Rais Joseph kutembelea maeneo ya Oicha ambako waasi wanaozaniwa kuwa ADF wamekuwa wakishambulia kila mara na huku baadhi ya wananchi wakiendelea kulalamika. Tatizo kubwa ambayo tuko nayo na ndio itakuwa funguo ya masolisho yengine yote ya matatizo yengine yote ni amani. Na tutatumika ili hiyo amani iweze kurudia tena kwa haraka sana. Asante sana na Mungu awabariki nyinyi wote. Hoster Malvika, Sauti Amerika. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mazungumzo ya amani ya Yemen yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yamemalizika jana Jumapili kwa makubaliano mapana kwamba vita ni vyema vimalizwe lakini hakuna mafanikio makubwa. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Ismail Uld Sheikh Ahmed amesema baada ya mazungumzo ya Jeneva, maafisa kutoka serikali ya Yemen inayotambuliwa na waasi wa kihudhi watakutana tena mwezi ujao. Ahmed amewaambia waandishi wa habari kwamba mapigano na upigaji kombora umeendelea ingawaje pande zote, kwa pande zote bila mafanikio licha ya kutafutwa njia za kumaliza Chama tawala cha kiconservative nchini Spain kimeshinda kura nyingi katika uchaguzi wa Jumapili wa bunge, lakini vyama viwili vipya vya upinzani navyo vimeonyesha nguvu na vinatishia kutoa madaraka. Huku takriban kura zote zikiwa zimehesabiwa, chama cha kiconservative cha Popular cha waziri mkuu Mariano Rajoy kimeshinda viti 121 katika bunge lenye wanachama 350, idadi hiyo ikiwa chini ya wingi wa viti 186 ambavyo inavishikilia hivi sasa. Wapiga kura nchini Slovenia wameamua kutojiunga na washirika wao wengi wa umoja wa Ulaya kwa kukataa kuhalalisha ndoa za mashoga. Asilimia 63 wamepiga kura ya hapana kwa kura ya maoni ambayo inafafanua kuwa ndoa ni kati ya watu wazima wawili na si muhimu kuwa wawe mwanamme na mwanamke. Asilimia 36 walipiga kura ndio. Bunge la Slovenia limeidhinisha mswada wa ndoa za mashoga mapema mwaka huu lakini kundi la wakonservative wamekusanya kura za kutosha kuwauliza swali hilo. Wapiga kura wanaunga mkono ndoa za mashoga wanasema wataendelea kusukuma sheria ambazo ni huru na kusema haki za binadamu ni vyema zipiganiwe. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo haya vilevile yanasikika kupitia mtandao wetu wa kompyuta, www.voaswahili.com. Na sasa tunaendelea na ripoti zetu. Majasusi kutoka Kenya na Ufaransa wameungana kukagua kifaa kilichodaiwa kuwa bomu kilichokuwa ndani ya ndege ya abiria iliyotua kwa dharura mapema Jumapili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Moi mjini Mombasa. Aida Isa anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Joseph Kioko wa Mombasa. Ndege hiyo AF463 aina ya Boeing 777 ya shirika la ndege la Air France ilikuwa na abiria 459 na wahudumu 14 kutoka nchi ya Mauritius kuelekea mjini Paris, Ufaransa, lakini rubani akalazimika kuomba kutua katika uwanja wa ndege wa Moi mjini Mombasa kutokana na hofu ya bomu hilo. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Joseph Nkaiseri, akizungumza na waandishi wa habari hiyo jana, alisema kuwa majasusi wa kigeni na wenzao wa Kenya wameshirikiana kukagua mizigo yote iliyokuwa ndani ya ndege hiyo. Abiria wachache pia walihojiwa kuhusiana na tishio la bomu ambalo limeripotiwa kuwemo ndani ya ndege hiyo. Waziri Nkaiseri alipozuru uwanja wa ndege wa Moi mjini Mombasa, alithibitisha kuwa abiria waliokuwa ndani ya ndege hiyo ya Air France wote wamepewa hifadhi katika hoteli kadhaa mjini Mombasa. Abiria waliokuwa ndani ya ndege hiyo walipata ushauri na saha kutoka kwa kapteni wa ndege katika juhudi za kuwaondoa hofu iliyokuwa imewakumba tangu wakiwangani, wakiwa Mauritius na hadi walipotua mjini Mombasa. Habari kuhusu bomu hilo ndani ya ndege ya Air France ziliripotiwa baada ya kifaa ambacho hakikutambuliwa mara moja kuonekana ndani ya chumba cha msalani katika ndege hiyo. Idara ya polisi kupitia msemaji Charles Owino ilitoa taarifa hiyo muda mfupi baadaye jana, na kueleza kuwa ndege hiyo ilikuwa imeondoka Mauritius Jumamosi mosi usiku ikiratibiwa kutua Paris katika uwanja wa ndege wa Charles de Gaulle dakika kumi kabla ya saa kumi na mbili alfajiri jana. Maafisa wa polisi nchini Kenya walisema ndege hiyo ilitoa salama katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi mjini Mombasa saa saba na dakika thelathini na saba usiku wa manane, na hamna abiria yoyote aliyepata jeraha, japo kadhaa walipelekwa hospitalini kukaguliwa kutokana na mshtuko. Kufikia jana jioni, ndege hiyo ilikuwa bado katika uwanja huo wa kimataifa mjini Mombasa, huku ukaguzi ukiendelea kuhusu madai ya kubeba bomu na abiria kadhaa wakiendelea kuhojiwa. Shirika la Human Rights Watch linasema takriban watu 175 na labda wengine zaidi wametekwa nyara huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka huu. Shirika hilo limetaka kikosi maalum cha polisi kuwafuatilia wateka nyara na kuchunguza tuhuma kwamba maafisa wa serikali wanahusika. Mwandishi wa VOA Nick Long ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Goma. Aida Issa anatusomea ripoti kamili. Shirika la Human Rights Watch linasema makundi yenye silaha au wanachama wa zamani wa makundi yenye ya silaha yanaonekana kuhusika katika kesi nyingi. Waathirika waliachiliwa baada ya fidia kulipwa. Kundi la kutetea haki za binadamu linasema limearifiwa na maafisa kuwa kiongozi wa kundi moja lenye kuteka nyara huenda anafanya kazi na watu walio ndani ya jeshi. Kiongozi huyo wa genge alifunguliwa mashtaka mwezi Aprili, lakini tuhuma za kuhusika kwa wanajeshi hazikuonekana kupelekea uchunguzi wa kisheria na hamna watekaji nyara wengine walioshtakiwa tangu wakati huo. VOA ilizungumza na mwathirika mmoja wa utekaji nyara, mfanyakazi wa misaada Amboko Kitungiro, ambaye alitekwa mwezi uliopita pamoja na wenzake kumi na tatu na dazeni ya wanaume waliokuwa na silaha nzito. Anasema ilikuwa mashaka. Watekaji nyara waliwapitisha waathirika wao msituni kuanzia nyakati za mchana hadi saa nne usiku. Anasema siku ya pili, watekaji nyara waliodai kuwa wanatokea kundi la waasi la Rwanda la FDLR waliwachukua wafanyakazi hao waliokuwa wamechoka sana na ambao hawakuwa wamepewa maji au chakula hadi barabarani, na kisha kuwaachilia. Anasema dakika chache baada ya kuachiliwa walikutana na baadhi ya wanajeshi wa serikali. Anasema wanajeshi walituuliza, mnatokea wapi? Anasema tuliwajibu kwamba tulikuwa tumetekwa nyara, wakauliza, kweli? Kwa sababu tulikuwa tukiwatafuta Jeshi la Kongo limeripoti kuwa wanajeshi wake waliwasaka watekaji nyara na kuwaachilia mateka, lakini Kitungiro anasema hakukuwa na usakaji wala mapambano yapo. Waathirika waliwaambia wanajeshi wa serikali kuwa watekaji nyara walikuwa mita chache kutoka hapo. Akiulizwa iwapo kutokezwa kwa wanajeshi muda tu baada ya kuachiliwa ilikuwa ni bahati, Kitunguro hakuwa na la kusema. Vyanzo vya hapo mjini vilisema kuwa fidia ililipwa kwa watekaji nyara ili kuachiliwa wafanyakazi hao wa misaada. Msemaji wa ujumbe wa umoja wa mataifa huko Felix Basse anasema tatizo moja ni kuwa watu mara nyingi hujaribu kulipa fidia kwa watekaji nyara, jambo ambalo halisaidii kupunguza idadi ya matukio ya utekaji nyara. Kwa mujibu wa shirika la Human Rights Watch, takriban wathirika wane wa nyara mwaka huu waliuawa na mwengine ametoweka. Thailand na Cambodia wamekubaliana kuboresha ushirikiano wa kiuchumi na biashara, wakati wa ziara rasmi ya wa waziri mkuu wa Kambodia Hun Sen. Mwandishi wa VOA Ron Coben anaripoti kutoka Bangkok, na anaripoti kuwa ziara hiyo inaashiria kuimarika kwa uhusiano wa mataifa hayo uliokuwa umeharibika katika miaka hivi karibuni. Idligongo anaisoma ripoti kamili. Ziara hiyo ya waziri mkuu wa Kambodia Hun Sen ilikuwa ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi na miwili. Akizungumza baada ya kutia saini makubaliano mbalimbali kuboresha biashara na usalama, waziri mkuu wa Thailand Prayut Chan-o-cha amesema nchi zote zimelenga kuimarisha uhusiano wao. <coughs> Prayut anasema uhusiano wa Thailand na Kambodia hivi sasa upo katika hali nzuri. Mapema Hunsen alitaka uwekezaji zaidi wa Thailand katika mkutano wa biashara wa Thailand na Cambodia. Nchi hizo mbili ziliahidi kuongeza mara tatu biashara na uwekezaji ifikapo mwaka wa 2020. Mchumi Pavida Pananond kutoka chuo kikuu cha Thamasat anasema ushirikiano wa kazi na makubaliano ya ajira yaliyotiwa saini yanaashiria jukumu muhimu la wafanyakazi wa wahamiaji wa Kambodia katika uchumi wa Thailand. Cambodia is also the second most important source of labor in the Thai economy. So I think that uh, given the significance of the economic interests Cambodia pia ni chanzo cha pili muhimu cha kazi katika uchumi wa Thailand. Kwa hiyo nadhani hali hiyo inatoa umuhimu wa maslahi ya kiuchumi baina ya mataifa mawili ambayo labda yamepunguza uhusiano mbaya waliokuwa nao miaka kadhaa kabla. Mivutano baina ya Kambodia na Thailand ilisambaa katika muongo uliopita juu ya mgogoro kuhusu eneo la karne ya tisa la hekalu la Kihindu nchini Kambodia linalojulikana kama Prasat Prae Vihea ama nchini Thailand kama Preha Vihera. Mapambano hayo ya mpakani yalizuka baina ya vikosi vyao kuanzia mwaka 2008 mpaka mwaka wa 2011 wakati mgogoro huo ulipomalizwa na mahakama ya kimataifa. Hunsen alifunga ushirikiano na waziri mkuu wa zamani wa Thailand, Taksin Shinawatra, ambaye aliondolewa katika mapinduzi ya mwaka wa 2006 mpaka kupitia serikali iliyofuata iliyoongozwa na Yingluck Shinawatra ambaye uongozi wake ulimalizika baada ya kuchukuliwa na Prayut hapo mwaka jana. Leo katika Jamii na Maendeleo tunaangalia mvua kubwa ya mafuriko inayoshuhudiwa nchini Kenya ambayo imesababisha maafa katika sehemu mbalimbali nchini humo huku vifo vikiripotiwa karibia kila juma na mali zikiharibiwa na mvua hiyo ambayo imetajwa kuwa ya ishara za El Nino. Katika makala ya Jamii na Maendeleo wiki hii, Josephat Kioko ndiye aliyetuandalia makala hiyo kwa jina la El Nino Signo Kenya. Mvua iliyoshuhudiwa hapa Kenya kuanzia Oktoba mwaka huu elfu mbili kumi na tano mvua iliyoleta maafa makubwa sehemu mbalimbali nchini. Huyu marehemu alikuwa aikuwa melala pandei, lakini yeye alikuwa kwa usingizi. Mwaramu alikuwa hai ana, anaongea ndani, nisaidie, nisaidie. Katika ile harakati ya kumufuta kutoka ndani, sauti yake ka? kapotea na kava hapo hapo h hapa. Ni mtaa wa Moroto, mtaa wa mabanda ulio hapa Mombasa. Wenyeji hapa wamekusanyika kuomboleza kifo cha mmoja wao aliyefariki usiku. Mvua kubwa ilionyesha usiku kucha, ilisababisha maporomoko. Chumba chao kidogo kiliporomoka na kumuua mwanamume huyo hapo hapo. Wenzake wawili walinusurika wakiwa na majeraha makubwa. Harun Ombati miguu yote miwili ilivunjika, japo anasema haamini jinsi alivyokwepa mauti Ukuta wa pande ya juu ndio kanguka sasa, ukani ukanipanisha hapa kwa mkongo ngu yote kabaki nda. Sasa nikajaribu nikachifuta kutoka ndani, ndipo tukaanza kupiga ndio kuidisa usaidi. Nikaenda nikapekua pekua, nikamwambia nikamwambia, ndio huyu na mimi nitaangia siku hiyo ya chana, nikaleta kwa huyu mzee, maana sina makao, kwa vile ile nyumba ilianguka. Nimekaa na huyu mzee tangia chana mpaka sasa, na sina mtu ule wa karibu wa kunihudumia vile naweza kuinuka kunipeleka kama ni haja kamati za usalama katika kaunti mbalimbali zinalazimika sasa kuhamisha watu kutoka mitaa hatari kwa ushirikiano na wazee wa mitaa na mabalozi wa nyumba kumi hali sio nzuri sana kwa sababu kuna nyumba baadhi ya nyumba bado bado zinazidi kuanguka zenyewe bila kuangushwa lakini kwa sababu serikali imeamua kutusaidia kwamba hizi nyumba mbovu zote zipate kuvunjwa tumechukua hilo jukumu kama viongozi na wakaajua huku, kwamba kila mahali kwenye nyumba mbovu tuibomoe ama tupate mwenyewe abomoe kwa utaratibu, ili sije kaleta maafa ambayo yalitokea jana. Baadhi ya wengine wameanza kubomoa wenyewe, na kuambia wale wakaajua pale watafute mahali mahali kwingine kwaku kukaa kwa sababu ni mpaka mtu apate mahali kwa kukaa, ndio apate kuule nyumba ipate kubomolewa. Na wengine wameamua kubomoa, mpaka wangoje mvua iishe ndio wajenge. Wengine wanaendelea kurekebisha ili kuzulia majanga yale ambayo yatatokeza. Mvua kubwa imeendelea kushuhudiwa kote nchini tangu Novemba tarehe mosi. Hali ni hiyo hiyo ya kilio cha kwikwi katika miji na hata vitongojini, mitaru ya maji ndio inayosababisha. Maana tukijenga nyumba kwa kufumba fumba, hakuna mahali maji atapitia, maji yanakuja yanapita ndani ya nyumba. Na mimi kama mwana disaster nimejaribu sana kuwaambia sana wajaribu kujenga na mpangilio, kuweka mitaru ya maji. Kadri mtu anavyojenga nyumba yake, ajenge vizuri, hakikisha unaweka njia ya maji ambapo maji yatakuja hata kusumbua, ili nyumba isipate kuumia na, na pia tunaomba serikali itusaidie kwa wale ambao wanakuwa wameathirika, ili wapate msaidizi, kwa sababu kama saa hii huyo angukiwa jana, wale ambao waliumia, sasa hivi hawana makao, hawajui waende wapi. Rodi Cross peke yake ndo walikuja wakafanya nini, wakampatia msaada. Watutembelee hata kama bila majanga, pia wao wanatutembelea. Ajali za barabarani vilevile zikaripotiwa tangu mvua hiyo ilipoanza kunyesha usiku na mchana. Mvua kinyesha maji yote yasimama hapa sokoni, ambapo tunauzia maembe. Maji yakikaa pale huwa kuna tope nyingi sana pale, hapawezi kupitika pale, harufu mbaya. Wateja pia wanakosa kupita pale kwa sababu haupitiki pale. Tunahitaji kifusi, kama kinawezekana, kimwagwe hapa pote, pawe juu juu ili maji yasikae tena hapa. Na sasa msamiati wa El Nino ukawa umezoeleka katika vinywa vya watu wengi. Je, nini maana ya El Nino? Katika lugha ya Espanyol, neno El Nino lilitumiwa kwa maana ya mtoto mvulana mtoto Kristo aliyezaliwa mataifa yaliyo karibu na bahari ya Pasifiki majira karibu na Krismasi na kinyume cha El Nino ni La Nina, yaani mtoto msichana. Yote hayo tangu miaka ya zama ilikuwa ni juu ya pato kupitia kilimo au uvuvi. Wakati taifa nzima likijiandaa kupata mvua hiyo kubwa iliyotabiriwa kuendelea hadi Januari, serikali ya taifa sawa na serikali za kaunti zilitangaza kutenga mfuko maalum, yaani bajeti ya kuwafidia wahanga. Amason Kingi, gavana wa kaunti ya Kilifi: wale ambao wameathirika tayari. Timu ya kaunti ambayo inaangazia majanga kama haya, kuona kwamba wale ambao tayari wameathirika, angalau tumewapatia uh, mkono wa msaada. Uh, wakazi ambao wameathirika, tumewapatia uh, mkono wa msaada sasa hatuwezi kujua sasa, naambia pesa zimetoka, lakini hatujui sasa ziko pande gani, hatujui ziko na nani kwanza, lakini hatuwezi kuelewa ni nani ambaye yuko nazo hasa ambao tunaweza kumfuata kumwambia, bwana, mbona kule kuna hivi na hivi. Kwa hivyo watu wasiangalie mawingu waseme kwamba kwa sababu hakuna mvua eti hatuwezi pata mafuriko. Mvua ikinyesha sehemu za, za milimani kule juu, mafuriko sisi ndio tunapata. Watabiri wa kitamaduni nao wamekuwa wakitoa ilani kwa wananchi wanaoishi karibu na mito kuhama ili kuepuka madhara ya mvua ya ishara za elnino. Elnino yenyewe ni wakati kumekuwa na ongezeko la joto bahari ya Pasifika, kunakuwa na ongezeko la joto eh, bahari ya Hindi pia inabadilika. Pepo zinatoka kwenye bahari ya Hindi kwa nguvu na zinaleta unyevu mwingi kwenye nchi yetu, ndio unakuta mvua in, inaongezeka kwa hivyo, msikizaji usidhania ati elnino ni mvua kubwa. Elnino ni signo ambayo inatoka upande wa Pacific na wakati Indian Ocean ikichukua huo mwelekeo, ndio tunaweza kupata mvua nyingi. Lakini kuna wakati tunaweza kuwa na El Nino, pengine hali yake iwe ni hafifu. Ikiwa ni hafifu, bahari ya Hindi huenda isichukue huo mwelekeo, na utakuta ya kwamba mvua si lazima iwe nyingi. Miaka ya wastani ambayo wanasayansi wa utabiri wanategemea kwa utafiti ni miaka thelathini ikiwa ni chini ya mizani ya Oceanic Nino Index, ONI. Makala hii ya El Nino Signal imetayarishwa na kusimuliwa nami Josphat Kioko ya kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na sasa hivi tunaelekea katika muhtasari wa habari na Hadija Riami. Maafisa tisa wa jeshi waliohusika na kupanga kile ambacho serikali ya Niger imesema jaribio la mapinduzi Wamekamatwa na watakabiliwa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi, waziri wa mambo ya ndani wa Nigeria amesema jana Jumapili. Kundi la wanamgambo la Lebanon la Hezbullah linasema shambulizi la anga la Israel karibu na mji mkuu wa Siria limemuua Samir Kantar, mmoja wa viongozi wake ambaye aliwahi kufungwa kwa miongo mitatu kwa kuwaua Waisraeli watatu. Vyombo vya habari vya China vinasema watu 59 bado hawajulikani walipo baada ya maporomoko makubwa ya matope kupiga sehemu ya kusini mwa China na kuzika majengo 22 yakiwemo mabweni mawili ya wafanyakazi wa viwandani. Zaidi ya dazeni tatu ya watu walionusurika katika feri iliyopinduka katikati ya Indonesia wameokolewa kutoka kwenye bahari iliyochafuka na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na usikose kusikiliza matangazo ya voa express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi aida isa mimi ni idi ligongo na mimi ni khadija riami tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka hapa washington dc