Kuibuka upya kwa matukio hayo kuna fungamanishwa na uchaguzi mkuu uliofanyika nchini miezi miwili iliyopita na ule wa Uganda ambao utafanyika Februari mwakani, kwa vile baadhi ya ripoti zinaonyesha kwamba baadhi ya wahusika wa vitendo hivyo wamekuwa wakivuka mipaka na kwenda katika mataifa ya jirani. Kwa maana hiyo, makundi haya ya watu wenye ulemavu wa ngozi yanatoa mwito kwa mamlaka za dola kuongeza juhudi kufuma mtandao mzima unaoendesha maojayo ambayo yamekuwa yakiripotiwa mara kwa mara katika eneo la kanda ya Ziwa. Akitoa taarifa ya tukio la mkoani Tanga ambalo manusura wake amekuwa akiugusa majeraha baada ya kukosokosa kuuawa, mwenyekiti wa chama cha malbino nchini Tanzania Bwana Nemes Temba alisema kwamba watu wenye ulemavu wa ngozi bado wanawindwa. Tunalani vikali ukatili uliofanywa dhidi ya Bi Esta Togolai Maganga mwenye umri wa miaka sabini mwenye ualbino aliyekatwa kidole gumba cha mkono wa kushoto, huko Mlalo Lushoto, mkoani Tanga. E, Maganga ambaye ni mjane alishambuliwa na watu watano wenye silaha usiku wa Desemba nane mwaka elfu mbili na kumi na tano akiwa nyumbani kwake, alipokuwa akiandaa chakula cha usiku. Watu hao walimkandamiza chini wali, wakamziba mdomo na, na macho na kisha wakamkata kidole gumba chake na kutokomea gizani. Ama alitolea mwito kwa serikali kuongeza ulinzi kwa watu wenye ulemavu na viongozi, kwa vile mtandao unaoendesha vitendo hivyo ungali ukiendelea kufanya unyama huo. Tunajiuliza, ukatili huu dhidi ya Watanzania wenzetu wasio na hatia utakwisha lini? Tunalitaka bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na lile la Afrika Mashariki kujadili kwa kina tatizo hili na kulitafutia ufumbuzi wa kudumu ili watu wenye ualbino waishi kwa amani nchini mwao. Akizungumzia hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kuyanusuru maisha ya watu wenye ulemavu ngozi Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Under the Same Sun, shirika ambalo limekuwa likiwajibika zaidi katika maisha watu wenye ulemavu wa ngozi, Bi Vicky Ntetema alisema kwamba serikali kwa sasa inapaswa kuainisha sera zitakazomulika moja kwa moja maisha watu hao. Sasa kwa, kwa sababu tumekuwa na huu mfululizo mashambulizi ambayo hayaishi mpaka sasa hivi, ndio maana tunasema hivi kwamba ni muhimu kwa serikali kutunga sera ambayo inawahusu watu wenye albinism tu. Imewezekana Nigeria, na watu wananufaika, watu wenye albinism wananufaika na sera hiyo, kwa hiyo hatuoni sababu kwa nini nchini Tanzania. Kwa upande mwingine, mwanaharakati huyo alionyesha wasiwasi wake juu ya kuzuka upya kwa matukio hayo hasa katika kipindi hiki. Lakini tukumbuke kwamba kuna nchi jirani na hawa watu na hawa watu wanashirikiana. Mmeona kabisa kwamba polisi wa Msumbiji walitamka wakasema hivi kwamba walipowakamata watu ambao walimuua mtu mwenye albinism, alisema hivi kwamba hivyo viungo anavipeleka Tanzania. Na vile vile yule ambaye ali, bwana Enoch ambaye aliyu, alishambuliwa, alafu baadaye alifariki dunia akiwa hospitali, kutokana na majeraha aliyoyapata kule Kenya alisikia mwenyewe kwa sikio lake kwamba tunataka tu tupeleke viungo vyako hasa ilo sikio, tupeleke nchini Tanzania. Hivi karibuni jeshi la polisi lilitangaza kuanzisha operesheni kali ya kuwasaka wale wote wanaofadhilia vitendo hivyo, ikiwemo wapiga ramli. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni Jorji Njogopa.