Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Disemba 23 mwaka 2015. Karibuni leo Jumatano katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika tutakuletea makala ya vijana katika kukabiliana na changamoto ya ajira. Ni nini vijana wanapaswa kutambua? Vijana kwanza wakubali kwamba kazi hazipo, alafu wakishakubali, akasema elimu ni muhimu, watu wasome sana, lakini wakijua kabisa kwamba huko mbele ikikosa ajira, hebu nifanye kitu, nitumie elimu yangu mimi niweze kutengeneza kitu kitakachowaajili watu wengine na Kaka Omar wa marehemu wa rais wa zamani wa Burkina Faso Thomas Sankara adai familia ya karibia kupata haki ya kifo cha ndugu yao. Hizo basi ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi hii ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wawakilishi wa waasi na serikali ya Sudan Kusini wamefanya mkutano wa kwanza unaolenga kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Pande hizo mbili zimekutana katika mji mkuu Juba Jumanne kwa matumaini ya kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Serikali na makundi ya waasi wamekuwa wakifanya mazungumzo ya amani muda mfupi tu baada ya mzozo kuanza katikati ya mwezi Disemba mwaka 2013 lakini mikataba kadhaa ya kusitisha mapigano katika muda wa miaka miwili iliyopita imekiukwa. Rais Salva Kiir na mkuu wa uasi Riek Machar wamerejea kushutumiana kila mmoja kwa kuvunja makubaliano ya amani lakini wote wamesema bado wana nia ya dhati kwa mkataba wa Agosti 26 licha ya kushindwa kufikia kila moja tarehe ya mwisho iliyowekwa. Kundi la haki za binadamu linasema wataalam huru ni vyema wachunguze majeshi ya Burundi kwa shutuma za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ikiwemo mauaji holela, ubakaji na wizi wa ngawira kutokana na ghasia kufuatia Rais Pierre Nkurunziza kuongeza muhula wake wa uongozi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Amnesty International imeomba jana uchunguzi ufanywe. Kati taasisi ya juu ya usalama wa Burundi imekataa mpango wa Umoja wa Afrika wa upelekaji walinzi wa amani katika taifa hilo la Afrika ya Kati ili kuzuia ghasia ya kusambaa. Mbinu za ghasia za majeshi ya usalama hapo Disemba 11 kwa majibu ya shambulizi kwenye kambi tatu za jeshi Yanabainisha kusambaa kwa kiwango cha operesheni za awali, amesema mkurugenzi wa kikanda wa Amnesty Muthoni Wenyeki. Amesema wanaume wengi walitolewa majumbani mwao na kupigwa risasi wakati wengine walipigwa risasi pale tu walipofungua milango yao. Rais wa Rusia Vladimir Putin na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wamekubaliana kuratibu kwa pamoja hatua za nchi zao katika mapambano ya ugaidi kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Kwa mujibu, ya Russia, Kremlin, gongo, wili, yesimu, jana, kwa mujibu wa ikulu ya Russia Kremlin id ligongo anasoma taarifa kamili. Kremlin imesema viongozi hao wawili walijadiliana kuhusu mgogoro nchini Siria walipofanya mazungumzo ya simu hapo jana Jumanne. Kwa mujibu wa taarifa ya Kremlin, Rais Vladimir Putin alisisitiza kwamba hakuna njia mbadala ya kuzindua mazungumzo ya pande zote ya Syria chini ya himaya ya Umoja wa Mataifa, vilevile kuendelea na mapambano yasiyo na mwafaka dhidi ya kundi la Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali yanayofanya shughuli zake nchini Syria. Rusia imefanya mashambulizi ya anga dhidi ya malengo ya Islamic State nchini Siria katika miezi ya hivi karibuni, vilevile vile makundi ya waasi yanayopambana na utawala wa rais wa Siria Bashar al Assad ambaye ni mshirika mkuu wa Rusia. Serikali za Magharibi na wachambuzi wa kijeshi wameishutumu Rusia kwa kuweka kipaumbele cha hali ya juu kwa kulinda serikali ya Asad kuliko lengo la Marekani la kupambana na msimamo mkali. Wiki iliyopita baraza la usalama la umoja wa Mataifa lilipitisha azimio linalotaka mpango mpya wa kuleta amani nchini Siria. Azimio hilo limeelezea kuunga mkono mchakato unaoongozwa na Siria kupata suluhu ya kisiasa na kuratibiwa na umoja wa Mataifa. Linaweka rasmi lengo la kuwa na serikali ya mpito kwa miezi sita, ikifuatiwa na uchaguzi ndani ya miezi kumi na nane. Vilevile vile linataka kutekelezwa kusimamishwa kwa mpango nchini kote pamoja na mazungumzo ya amani ya Siria. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hey, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Shambulizi la ndege isiyoendeshwa na rubani, yaani dron, ambalo linashukiwa ni la Marekani, limepigwa Jumatatu usiku na linaelezewa kupiga maeneo ya Al Shabab kusini mwa Somalia. Maelezo bado hayakubayana, lakini maafisa wa ndani wanasema shambulizi la anga limewaua wanamgambo kadhaa, pengine hata kamanda mwandamizi. Baadhi ya ripoti zinasema shambulizi la drone lililenga msafara wa Al-Shabab, wakati wengine wanasema kambi ya mafunzo ya Al-Shabab katika Loa Shabelle. Maafisa wa jeshi la Marekani bado hawajathibitisha shambulizi la anga, lakini maeneo Al ya Al-Shabab yamekuwa ni malengo ya mara kwa mara ya drone za Marekani. Mashambulizi ya anga pamoja na majeshi ya Umoja wa Afrika na Somalia yamelidhoofisha sana kundi la Al Shabab ambalo linataka kuigeuza Somalia kuwa taifa la Kiislamu lenye msimamo mkali. Wanajeshi wa Iraq wamesonga mbele Jumanne na kuingia kati kati ya Ramadi katika mapambano makali ya kuukamata tena mji huo ambao aliupoteza kwa wanamgambo wa Islamic State miezi saba iliyopita. Sabah Alumani, msemaji wa idara ya kukabiliana na ugaidi nchini Iraq amesema mapigano yalikuwa yakitokea katika maeneo kuzunguka eneo la serikali, kwa msaada wa kutoka jeshi la anga. Wanajeshi wa Iraq wanaondoa mabomu ya kutegwa barabarani wakati wakijaribu kusonga mbele. Numani ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwa mji huo utakuwa safi katika muda wa saa sabini na mbili. Ushirika wa ndege za kivita unaoongozwa na Marekani umefanya mashambulizi ya anga kwa malengo ya Islamic State kwenye viunga vya mji huo. Msemaji wa jeshi la Marekani Kanali Stephen Warren amesema mashambulizi hayo yanaendelea kuwaonyesha wapiganaji wa IS kuwa hawana pa kujificha. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kaka wa marehemu rais wa zamani wa Burkina Faso Thomas Sankara anasema familia imekaribia kupata haki yao kutokana na kifo cha Sankara wakati wa mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1987 ya yaliyoongozwa na rais wa zamani Blaise Compaore. Mwandishi wa VOA James Bati ameandaa taarifa inayosomwa na Mery Mgawe. Jumatatu serikali mpya ya Burkina Faso ilitoa kibali cha kimataifa cha kukamatwa kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Blaise Compaore kwa kushutuma za kuhusika kwake katika kifo cha Sankara. Compaore alikimbilia uhamishoni mwanzoni mwa mwaka huu baada ya kuondolewa madarakani kwa ghasia zilizotapakaa kote, na inaaminika kwamba anaishi Moroko au Ivory Coast. Mwanzoni mwa mwezi huu maafisa pia walifungua mashtaka dhidi ya jenerali Gilbert Diendere, mkuu wa zamani wa kitengo cha wafanyakazi katika serikali ya Compaore kwa kushukiwa kwake kuhusika katika kifo cha Sankara. Paul Sankara, kaka mdogo wa Thomas Sankara, amesema ana matumaini kwamba serikali ya rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara itamfukuza Compaore kama yupo nchini kwake. Familia ya Sankara inamshutumu marehemu rais wa Ivory Coast Felix Houphouet kwa kuchangia mauaji ya Thomas Sankara. Sankara ana matumaini kwamba rais mpya wa Burkina Faso Rock marc christian Kabore ataendelea kupambana na sheria vinginevyo, Sankara amesema watu wa burkina faso ambao wamemweka madarakani wataingia mtaani kufanya maandamano. Sankara amesema kwamba nitasema kuwa serikali mpya iliyochaguliwa ilikuwa sehemu ya miaka ishirini na saba ya utawala wa Blaise Compaore. Wakati huo huo, wana kitu ambacho kina nguvu sana kuliko kile Blaise Compaore anachowakilisha, ambapo ni watu wa Bukina Faso. Watu wa Bukina Faso, hususan vijana na makundi ya kiraia, watafanya kazi zaidi wanapata ukweli na haki kutendeka kwa Thomas Sankara. Ameongeza kwamba familia ya Sankara inaeleza kuwa baada ya maombi ya mashtaka ya kutaka kujua kifo cha ndugu yao kupuuzwa wakati wa utawala wa Kompaure, serikali ya muda ambayo ilifuata imekuwa ikifanya uchunguzi juu ya kifo hicho. Pia Jumatatu, familia ya Sankara imesema maabara ya kipolisi imeeleza kwamba maelezo yamefanya iwe vigumu kupata aina yoyote ya kinasaba mwili wa Sankara na wafanyakazi wote kumi na mbili wa zamani waliuawa mwezi Oktoba, ni suala la utafiti unaohusisha mwili wa maiti kugundua chanzo cha kifo chao. Kumekuwepo na matumaini kwamba utafiti wa kinasaba utathibitisha kwamba mwili wa Sankara uliokutwa na majeraha, ambapo cheti cha kifo kinasema alifariki kutokana na sababu za kiasili. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limezitaka pande zote nchini Siria haraka kuruhusu chakula, madawa na mahitaji mengine ya kibinadamu kufika kote katika maeneo yenye mzozo nchini humo. Wanachama 15 baraza hilo wamepitisha kwa kauli moja azimio siku ya Jumanne kuelezea kukasirishwa kwamba wale wanaopigana nchini Syria wamepuuza matakwa ya awali ya Umoja wa Mataifa na kughadhibishwa kwamba ghasia zinaonekana kuzidi kuwa mbaya. Azimio la Jumanne lililengwa kwa serikali ya Syria na Islamic State al-Nusra Front na wapiganaji wa al-Qaida. Azimio limelani kusambaa kwa matumizi ya mateso, vitendo vibaya, mauaji holela, kupotea kwa watu, manyanyaso ya ngono na jinsia, pamoja na ukiukaji mkubwa na vitendo vingine vibaya dhidi ya watoto. Afisa wa juu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anasema ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen unaonekana kuhusika na mashambulizi kadhaa holela kwa raia katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Zid Rad Al-Hussein amelihutumia baraza la usalama jana Jumanne akisema kuwa mashambulizi ya anga na makombora yanayoongozwa na Saudi Arabia yaliyoanzishwa mapema mwaka huu yamelenga maeneo ya raia na kupelekea uharibifu kwa baadhi ya mahospitali na shule. Zida alizungumza siku mbili baada ya mazungumzo ya amani yaliyofadhiliwa na Umoja wa Mataifa huko Swiss na kuwaleta pamoja wawakilishi wa waasi wa kishia wanaungwa mkono na Iran na ushirika wa kiarabu unamuunga mkono rais Abdurabu Mansur Hadi anayetambuliwa kimataifa. Mazungumzo haya yamepangwa kuanza tena katikati ya mwezi Januari. Afisa wa nyuklia wa Iran anasema Rasia itaanza ujenzi wa vituo viwili vya nishati ya nyuklia nchini Iran wiki ijayo chini ya makubaliano yaliyotiwa saini mwaka jana kati ya makampuni tanzo ya nishati ya atomiki ya nchi hizo mbili. Berhus Kamal Vandi, msemaji wa kituo cha nishati ya atomiki cha Iran, hakufafanua juu ya maoni yake kwenye vyombo vya habari vya Iran, lakini ameonekana kuzungumzia upanuzi wa kituo cha nishati ya nyuklia cha Bushehr kilichojengwa na Rasia. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo haya vilevile yanasikika kupitia wwwvoa swahilicom na hivi sasa tunaendelea na ripoti zetu katika kipindi cha miezi miwili iliyopita vikosi vya nigeria na kameroon vimewaokoa mamia ya watu kutoka nigeria waliokuwa wameshikwa mateka na wanamgambo wa boko haramu Wengi wao sasa wanaishi kwenye kambi zilizo wazi katika mji wa Kolofata ulioko kaskazini mwa Kamerun. Moki Edwin Kidzeka alitembelea huko na kuandaa ripoti inayosomwa na Harrison Kamau. Upepo mkali unavuma kwenye kambi ya muda ya Sabongari, ambacho ni kijiji kilichoko kwenye mpaka nje ya mji wa Kolofata. Kambi hiyo sasa ni makazi ya zaidi ya watu mia nane waliotoroshwa makwao na mzozo wa Boko Haram miongoni mwao ni mwanamke wa umri wa miaka 56. Dada Amina Tou alitoroka kutoka kijiji chake kilichoko karibu na mji wa Banki, chini ya umbali wa kilomita 20 kutoka hapa, wakati wa uvamizi uliotekelezwa na jeshi la Kamerun mwezi huu. Anasema Boko Haram hawanga waruhusu kutoka nyumbani. Mali zao na ng'ombe zilichukuliwa anasema wanamgambo walichukua wavulana wote na kuwapeleka kwenye kambi zao ndani ya msitu. Anasema kuwa yeye pamoja na wanakijiji wengine walitoroka wakati uvamizi wa bunduki ukiendelea kutoka jeshi la Kamerun. Anasema baadhi ya wapiganaji wa Boko Haram waliweza kutoroka huku wengine wakiuawa na kukamatwa. Anasema wanakijiji waliomba wanajeshi hao kuwapeleka Kamerun kutokana na hofu kuwa wanamgambo wangerudi kulipiza kisasi. Aminatou anasema baadhi ya wanakijiji hawajulikani walipo, ikiaminika huenda waliuawa wakati wa mapigano. Anasema jeshi la Kamerun halikusaidia walioumia. Baadhi ya Wanigeria waliokoseshwa makao wanalaumu vikosi vya Kamerun kwa kuwachomea nyumba na kuua zaidi ya watu 150 wakati wa operesheni hiyo, jambo ambalo serikali ya Kamerun imekanusha. Akama Ngeti ambaye ni kamanda wa jeshi la Kamerun mjini Kolofata anasema operesheni imefanikiwa na itaendelea hadi pale Boko Haramu watakapoangamizwa kabisa. Positively never lost Boko Haramu. Habari njema ni kuwa hatukupoteza wanajeshi hata mmoja hapa, tumewaua wanachama wa Boko Haramu wengi. Kwa sasa tumeshikilia eneo lote bila matatizo, hali sasa ni tulivu. Afisa huyu amesema wote waliokuwa mateka watabaki kwenye kambi za uhamisho hadi pale vijiji vyao vitakapokuwa salama lakini mazungumzo yanaendelea na serikali ya Nigeria kuwarudisha makwao. Serikali ya Cameroon na mashirika ya kutoa misaada wanashughulikia mahitaji ya watu hao waliokuwa wametekwa, wengi wao wakisema wananuia kubaki kwenye kambi hizo kwa wakati huu. Idara ya kuhurumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR inaripoti kuwa takriban watu milioni moja, wengi wao waliotoroka manyanyaso na vita, wamewasili Ulaya mwaka huu. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Jeneva, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, inaeleza kuwa idadi ya wakimbizi na wahamiaji ambao wamefanya safari hatari ya kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya ni takriban mara tano zaidi mwaka huu kuliko mwaka uliopita. Mwaka 2014 takriban watu elfu mia mbili ishirini walikimbilia Ulaya. UNHCR inaeleza kuwa zaidi ya watu elfu tatu mia sita walifariki mwaka huu wakijaribu kufika ulaya wakitumia vyombo hatari vya usafirishaji haramu. UNHCR inaeleza kuwa takriban asilimia themanini ya wakimbizi na wahamiaji wamevuka Aegean kutoka Uturuki hadi Ugiriki, ambayo haina uwezo wa kuwahifadhi. Msemaji wa idara hiyo ya Umoja wa Mataifa Adrian Edwards aliambia Sauti ya Amerika kuwa takriban nusu ya watu wanaowasili ni wakimbizi kutoka Siria. Kama tunavyojua Syria iko katika hali tete sana ya mzozo ambao unasababisha viwango vikubwa vya mateso kwa watu na kuwakosesha makazi yao, hali ambayo haiwezi kufananishwa na kwingine kokote. Pia tunaona watu kutoka Afghanistan, kutoka Iraq na baadhi ya nchi za pembe ya Afrika na kadhalika. Kwa hiyo tuna kiwango kikubwa cha watu waliopoteza makazi yao, pia kuna wengi ambao wanahama kama wakimbizi au wanaweza kudai ulinzi wa kimataifa. Bwana Edwards anasema watu huondoka makwao kwa sababu mbalimbali mbali. Wengi ni wahamiaji wa kiuchumi anasema. Watu hawa pia wanahitaji misaada na wanapaswa kupokelewa vyema. Anasema kesi zao zinapaswa kuchunguzwa, iwapo wana madai halali ya kudai hadhi ya ukimbizi. Iwapo hawana, anasema wanastahili kushughulikiwa kwa njia ya kiutu kulingana na sheria za uhamiaji. Lakini anasema wahamiaji wengi wanaokwenda Ulaya ni wakimbizi, hali ambayo inaashiria jinsi dunia ilivyo katika hali tete ya kusikitisha 15 major Mizozo kumi na mitano mikubwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita yote imepelekea watu kupoteza makazi yao. Mengi ya hayo ni mizozo bado inaendelea hii leo; mengi mingine iliyokuwepo awali inaendelea kuzalisha watu wasiokuwa na makazi muongo baada ya muongo. Edwards anasema mataifa hayawekezi vya kutosha kwa hatua zinazohitajika kushughulikia chanzo halisi kinachosababisha watu kupoteza makazi yao. Anasema hadi pale suluhisho litakapopatikana kufanya hali kuwa thabiti, watu wataendelea kutoroka vita, manyanyaso, ukiukaji wa haki za binadamu na umasikini, wakitafuta maisha bora yaliyo salama. Kusonga mbele kwa Taliban katika jimbo moja nchini Afghanistan kumesababisha Uingereza kutuma kundi la washauri wa kijeshi kusaidia vikosi vya nchini humo kupambana na waasi. Mwandishi wa VOA Ayas Gul anaripoti kutoka Islamabad kwamba uhasama wa hivi karibuni umepelekea kutolewa tena wito wa kimataifa kutafuta suluhisho kwa mgogoro wa Afghanistan. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kwa wiki kadhaa vikosi vya Afghanistan na Taliban vimekuwa vikipambana katika jimbo la kusini la Helmand. Uasi wa Kiislamu unasemekana kuwa umepambana na vikosi vya serikali katika wilaya kadhaa na kukamata baadhi yao, japokuwa maafisa wa Afghanistan wanahoji madai hayo. Siku ya Jumapili, naibu gavana wa jimbo ameonya kwamba jimbo hilo lilikuwa katika hali ya kuangukia mikononi mwa Taliban endapo vikosi vya kupambana nao havitawasili haraka. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Sadik Sadik amesema Jumanne kwamba vikosi vya ziada vimepelekwa Helmand na kuthibitisha kuwasili kwa washauri wa kijeshi wa Uingereza na kuongeza kwamba vikosi vya Afghanistan vinahitaji kuimarishwa uwezo wake na kuboresha uratibu. Sadiki alieleza kupelekwa kwa kikosi kidogo cha wataalam wa Uingereza kulifanyika chini ya operesheni ya NATO nchini Afghanistan. We josadik um, uh, uh, hapa Afghani. Anasema uh, tunafurahia msaada uh, wa washirika wetu wa kimataifa ndani ya muundo uh, wa kazi wa Resolute Support nchini Afghanistan ambao unashauri kusaidia katika operesheni lakini kwa wale waliopo katika mapambano ni polisi na jeshi la Afghanistan ambao wanaendelea kukabiliana na Taliban, lakini hatimaye tuna matumaini kwamba baada ya juhudi hizi tutakuwa na uwezo wa kukabiliana na hali ilivyo huko. Msemaji huyo amesema vikosi vya serikali vinailenga wilaya ya Sengin baada ya kuzima mashambulizi ya waasi kwingineko maafisa wa kieneo wanasema waasi hao wamezunguka kambi ya kijeshi iliyosalia katika eneo hilo. Helmand ni eneo kuu katika uzalishaji wa afyuni nchini Afghanistan na ni eneo la kiasili la Taliban. Balozi wa Uingereza nchini Afghanistan Karen Pierce alisema katika semina iliyofanyika mjini Kabul kwamba mapigano ya Helmand yanasisitiza uharaka wa kubuni suluhisho Serikali ya Afghanistan uhakika wa taifa la Afghanistan ambalo liko katika hali tete kutokana na yale yanayoendelea. Ninamaanisha unapaswa kuangalia tu eneo la Sangin hivi leo kwa namna ilivyo ngumu kwa suluhisho la kijeshi kuwa ndio jibu. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Afghanistan, Nicholas Haysom ameliambia baraza la usalama kwamba jumla kumekuwa na hali ya kuzorota kwa usalama nchini humo na vikosi vya Afghanistan vinahitajika kadiri ya uwezo wake. Vilevile amesisitiza haja ya Afghanistan kutafuta suluhisho la kisiasa kama njia ya amani <muchos> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Hivi sasa wakati umefika kukuleteni Jukwaa la Vijana, ambapo hii leo Nazungumza na mwanzilishi na mmiliki wa mojawapo ya makampuni makubwa ya uchapishaji wa magazeti na vitabu nchini Tanzania, Global Publishers, Bwana Eric Shigongo juu ya namna ya kukabiliana na tatizo la ajira kwa vijana. Kwanza nilitaka kujua namna alivyoanzisha kampuni yake. Ile kampuni ilivyoanza, unajua, ilianza kama mawazo ya mtu mmoja. E, naweza kusema nilikuwa peke yangu kabisa. Lakini nilikutana na rafiki yangu mmoja yeye, ya alikuwa anajua kidogo kutumia kompyuta. Mimi nikuwa hata kompyuta yenyewe nikuwa sijawahi kuiona kimsingi. Kwa hiyo, rafiki yangu alikuwa anafanya kazi Uhuru na Mzalendo, tukakutana naye nikamwambia, bana, mimi nawaza kuonyesha gazeti. Kasema mimi najua kutumia kompyuta, basi kasema basi tushirikiane. Kwa hiyo, mimi nikaa naandika, yeye anachapisha kwenye kompyuta, halafu tuende tunachapa. Kwa hiyo tukawa ni watu wawili, lakini baadaye tukaja, akatokea matatizo hapo na pale, sio muhimu sana kuyaongelea. Yule mwenzangu kaamua kujitoa, nikabaki peke yangu. Kwa hiyo, nikakutana na msichana nika mmoja Global Publishing kama hivyo Global Publishing zilivyo na ofisi zake za mikoani pako kaingiza na vendors ambao wanaendesha wana, wana maisha yao kwa kuuza magazeti hayo hayo tun, tunaajiri sio chini ya watu 500 sasa tuje kuzungumzia swala la changamoto mbalimbali mbali ambao vijana wa Afrika Mashariki na eneo la maziwa makuu wanakumbana nalo hususan swala la ajira ni nini hasa wanapaswa kufanya mimi kwa kweli wanasema tu kweli mimi sikusoma sana na sikupata bahati ya kusoma kama walivyosoma wao lakini kilichotokea kili mimi nikuja kujua ukweli wa sasa, pamoja kwamba sikusoma, lakini kumbe inawezekana kupitia njia nyingine na ukafanikiwa. Vijana wetu wengi si walaumu, wameambiwa na wazazi wao wakiwa wadogo ya kwamba nenda shule ukasome, ukipata vyeti vizuri, ukifaulu vizuri, utapata kazi. Lakini huo mi nauona ulikuwa ni ukweli wa mwaka sabini kuja mbele hapa kidogo lakini baadaye Tanzania ilipobadilika baada ya azimio la Arusha na viwanda vyetu kufa na nini, hatimaye kazi zikaanza kupungua. Lakini ukweli huu watoto wanaoambiwa ni ule ule, nenda shule kasome, na mtu anayekwenda shule kusoma anaonekana ndo mshindi. Kwa hiyo uh, wanajua kwamba huyu atakuwa na maisha bora kuliko kuhi huyu aliyeshindwa. Sasa nakupa mifano, hawa vijana wawili. Huyu ameshindwa amebaki nyumbani, huyu ameenda kusoma. Huyu anajua nikimaliza kusoma nitapata kazi, huyu amebaki ana kazi analia kama nimeshindwa mtihani, lakini anaanza kuchuuza dagaa. Hata kwenye kuchuuza dagaa huku mtaani, anaanza kujifunza ukweli mwingine tofauti kabisa na ukweli uliomo kwenye vitabu, kwa sababu bahati mbaya vitabu vyetu vingi vimeandikwa zamani na vina elimu ambayo haiko mtaani leo. Kwa mfano, unaposema mtikisiko wa uchumi wa dunia ulipotokea, ni habari ya siku hiyo. Kitabu anachokisoma mtu uchumi chuo kikuu cha Dar es Salaam pale hakizungumzii kabisa mtikisiko wa uchumi, kwa sababu wakati wakati kinaandikwa haukuwepo hasa. Kumbe ni nani ambaye anakwenda na wakati? Ni aliye na taarifa sahihi za mtaani. Hata vijana wetu wanatumia ukweli wa zamani, kwamba tukasome tukimaliza kusoma kutakuwa na kazi. Wakimaliza kusoma, wakiingia barabarani, wanakuta hakuna kazi, wana, wanachanganyikiwa hasa. Wanapochanganyikiwa wanakuwa na hasira, wanaona kama waidanganywa sasa na bahati nzuri mbaya, nyumbani sasa tunatengeneza wasomi wengi kweli. Kila mwaka vyuo vikuu vimekuwa vingi, najua najua vidiploma viko vingi, certificate ziko nyingi. Sasa nizungumzie jibu sasa, solution ya vijana, wafanye nini? Ni kwamba vijana kwanza wakubali kwamba kazi hazipo, alafu wakisha kubali wasema, elimu ni muhimu, watu wasome sana, lakini wakijua kabisa kwamba huko mbele nikikosa ajira sawa, nisipopata mtu akuniajiri Hebu nifanye kitu, nitumie elimu yangu mimi, niweze kutengeneza kitu kitakachowaajili watu wengine. Kama hakuna kiwanda cha kukuajiri, tengeneza wewe kiwanda kwa kutumia elimu yako lioisoma shule, kama ni engineering au chochote, uweze kutengeneza kitu kidogo kwa kutumia akili yako, uweze kuajiri wengine. Nachokizungumzia hapo, hili ni nini? Nazungumzia swala zima la ubunifu. Vijana lazima wawe wabunifu sana. nam hiyo ilikuwa ni makala ya vijana na unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda mfupi ujao hadija riami atakusomea muhtasari wa habari wawakilishi wa waasi na serikali ya sudan kusini wamefanya mkutano wao wa kwanza unaolenga kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo Pande hizo mbili zimekutana katika mji mkuu Juba Jumanne kwa matumaini ya kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Kundi la haki za binadamu linasema wataalam huru ni vyema wachunguze majeshi ya Burundi kwa shutuma za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, ikiwemo mauaji holela, ubakaji na wizi wa ngawira kutokana na ghasia kufuatia rais Pierre Nkurunziza kuongeza muhula wake wa uongozi. Shambulizi la ndege isiyoendeshwa na rubani, yaani drone, ambalo linashukiwa ni la Marekani limepiga Jumatatu usiku na linaelezewa kupiga maeneo ya Al-Shabab kusini mwa Somalia. Wanajeshi wa Iraq wamesonga mbele Jumanne na kuingia katikati ya Ramadi katika mapambano makali ya kuukamata tena mji huo ambao waliupoteza kwa wanamgambo wa Islamic State miezi saba iliyopita na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika VOA, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.