Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Disemba 24 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, wabunge wa bunge la taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, waitaka Marekani iingilie kuimarisha amani ya DRC. Tunaomba Marekani vile vile walipata solution juu ya probleme ya Ethiopi, wapate solution juu ya amani pa RDC na katika ripoti nyingine Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya watu milioni 18 katika ukanda wa Afrika Mashariki wapo hatarini kukumbwa na upungufu mkubwa wa chakula. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi hii ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Khadija Riani. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana limepitisha kwa kauli moja kuiunga mkono serikali mpya ya umoja ya Libya iliyokubaliwa wiki iliyopita na kuwasihi wanachama wote wa Umoja wa Mataifa kuunga mkono kikamilifu makubaliano hayo. Azimio ambalo limeandikwa na Uingereza limelitaka baraza jipya la urais la Libya kutekeleza mipango ya kuunda serikali mpya katika muda wa ndani ya siku thelathini, wakati pia ikifanya mipango kwa ajili ya usalama wake. Balozi wa Libya kwenye Umoja wa Mataifa Ibrahim Dabashi ameliambia shirika la habari la Associated Press kuwa angependa kuona Umoja wa Mataifa unalegeza marufuku ya silaha dhidi ya Libya kusudi nchi iweze kujitetea wenyewe dhidi ya Islamic State bila kusaidiwa na mashambulizi ya anga ya magharibi. Waziri wa usafiri wa Ghana amejiuzulu baada ya ripoti kwamba wizara yake imetumia zaidi ya dola laki tisa na elfu arobaini na saba kupaka rangi ya taifa na kuweka picha za viongozi kwenye zaidi ya mabasi mia moja. Shughuli hiyo ambayo imefanywa na kampuni binafsi imehusisha kunyunyizia rangi mabasi ya abiria yaliyoagizwa kutoka nje na kuongezea picha za viongozi wanne wa zamani wa nchi hiyo akiwemo rais wa sasa John Mahama. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, makundi ya upinzani na taasisi za kupambana na rushwa zimeelezea wasiwasi wao juu ya matumizi makubwa ya fedha, ambapo wamesema ilikuwa ni gharama kubwa mno na hivyo kumlazimisha rais kuanzisha uchunguzi. Waziri wa usafiri Zifa Ativor amewajulisha watu wa Ghana kuwa kujiuzulu kwake ni kutokana na masuala yanayohusu kadhia hiyo ya upakaji rangi mabasi 116. Waziri wa habari wa Zambia anasema rais Edgar Lungu hivi karibuni atatia saini mswada wa mabadiliko ya katiba uliofanyiwa marekebisho na bunge ambao utawapa Wazambia katiba mpya kufuatia miezi kadhaa ya jamii kuweka msukumo wa jambo hilo. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Waziri wa habari Chisima Kambwili amesema rais Lungu na chama chake tawala cha Patriotic Front wana nia ya kisiasa kuhakikisha Wazambia wanapata katiba mpya. Kauli yake imekuja baada ya vyombo vya habari nchini Zambia kuripoti kwamba rais Lungu ameahirisha kusaini muswada mpaka mwezi Januari baada ya kudaiwa kupokea pingamizi kutoka kwa makamu wa rais wa zamani na kiongozi wa chama cha upinzani cha Heritage Godfrey Miyanda lakini alipoongea na VOA msemaji huyo wa serikali, waziri Kambwili ametupilia mbali taarifa za vyombo vya habari kwamba hazina ukweli wowote na ni hila iliyopangwa ya kuidumaza serikali. Waziri Chisimba Kambwili amesema Rais Lungu hajaahirisha kusaini muswada wa katiba kuwa sheria, isipokuwa kuna utaratibu unaopaswa kufuatwa. Amesema ili muswada uende kwa rais, lazima waandaye waraka ambao lazima uchapishwe kwenye gazeti la serikali, na kuna idadi ya taratibu zilizoainishwa kisheria ili kuhakikisha ukamilifu wa utaratibu huo. Kwa hiyo ni suala la utaratibu. Mara tu taratibu zitakapokamilishwa, rais atapitisha muswada wa katiba. Muswada wa katiba uliopendekezwa una vipengele vinavyohitaji mgombea kushinda asilimia hamsini ya kura zilizopigwa ili kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais. Hapo kabla, chama kilikuwa kinatakiwa kushinda uchaguzi wa rais kwa kupata wingi mdogo wa kura dhidi ya mgombea mwingine. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Polisi wa Israel wamewapiga risasi na kuwaua Wapalestina wawili ambao waliwapiga visu wa Israel nje ya Old City mjini Jerusalem, ikiwa ni wimbi la karibuni la ghasia zinazohusisha Wapalestina na hatua za kujilinda za Israel. Polisi wanasema Waisrael watatu walijeruhiwa vibaya katika tukio la Jumatano, ikiwemo mmoja ambaye alifariki baadaye kwa majeraha na mwingine ambaye alifariki kutokana na jeraha ambalo linatokana na risasi ya polisi iliyowalenga washambuliaji. Shambulizi hilo limetokea nje ya Jaffa Gate, eneo maarufu kwa watalii wanaoitembelea Old City huko Jerusalem. Polisi wamewataja washambuliaji kuwa Wapalestina waliokuwa katika miaka ya mwanzo ya ishirini kutoka Ukingo wa Magharibi. Amnesty International inakosoa kampeni za anga za Russia nchini Syria kwa ripoti mpya ya jana Jumatano, ikisema kwamba mabomu yameua takriban raia mia mbili katika majimbo ya Homs, Idlib na Aleppo. Kundi hilo la kutetea haki limesema mashambulizi ya anga ya Russia yamepiga nyumba na mahospitali, na kwamba utafiti wake umebaini kulikuwa hakuna wapiganaji au malengo ya kijeshi karibu na hapo. Baadhi ya mashambulizi ya anga ya Russia yanaonekana kushambulia moja kwa moja raia au majengo ya raia kwa kupiga eneo la makazi ya watu bila ushahidi wa lengo la kijeshi na hata kwenye maeneo ya kiafya na kupelekea vifo na majeruhi kwa raia. Mkurugenzi wa Amnesty kwa Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, Philip Luther amesema mashambulizi kama hayo yanapelekea uhalifu wa vita. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia Igor Konashenkov amekanusha shutuma za Amnesty. Amesema hakuna chochote kipya au ushahidi usio wa uhakika uliotolewa. <silence> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia kipindi hiki cha Kumekucha Afrika. Wabunge wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wameomba serikali ya Marekani kuingilia kati ya haraka suala la kurejeshwa kwa amani mashariki mwa Congo kwa kusaidiana na Umoja wa Mataifa. Mbambu Mghole Juliet kutoka bunge la taifa la DRC akiwa huko Goma, hata hivyo, aliwasihi wananchi kushiriki mazungumzo yanayoandaliwa na Rais Joseph Kabila wa DRC. Mwandishi wetu Austri Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Wabunge hao kutoka bunge la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka chama cha MSR wakiwa hapa mashariki mwa Kongo wameomba wananchi kushiriki mazungumzo kama njia moja ya kuweza kumaliza matatizo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naye mbunge Mbambu Muole Jiliene ameomba Marekani na Umoja wa Mataifa kusaidia Kongo ili uasi wa ADF FDLR uweze kutokomezwa kwa sababu Waasi wa FDLR waliingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na maamuzi ya Umoja wa Mataifa. Tunawaomba, tunaomba Marekani tunawaomba vile vile walipata solution juu ya problem ya Ethiopia. Wapate solution juu ya amani pa RDC. Wanajua kwamba, wanajua kama wakisema leo Batoto ake baishi mzuri batoto ake basome mzuri. Unakutana na pale njoo um, ama, tunakosa amani kwanza. Baada ya huyu mama, nilizungumza na huyu mwingine ambaye ni baba kutoka Kivu ya Kusini, mbo amani haiwezi kuleta na wazungu, amani inaweza kuleta na sisi wenyewe wenye nchi juu mzungu anakuja kwa kuja kutusikiliza lakini kama sisi wenyewe tunazungumza ndani yetu sisi kwa sisi amani itapatikana. Naye mbunge Vahamwiti Mke Shaira ameomba wale wabunge walioenda katika upinzani kukomesha kutumia bendera zao kwa sababu chama cha MSR ni chama chake Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutarudia sasa hivi, tunapita safari ya kwanza hakuna ulizo yenyewe tutaogopa. Ifahamiki kwamba machafuko yanayoendelea mashariki mwa Kongo yako hasa Kivu Kaskazini, swala ambalo halieleweki, kwa nini ni Kivu Kaskazini ama Kivu ya kusini ama Ituri ndiyo kumekuwa machafuko, wakati ambapo majimbo mengine kuna usalama. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Tunaendelea kusikiliza kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa wanaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mbunge mmoja wa Uingereza amemwandikia waziri mkuu David Cameron akimtaka kuwashinikiza maafisa wa Marekani kutoa maelezo baada ya familia moja ya Kiislamu kunyimwa ruhusa ya kusafiri kwenda kwenye jimbo la California. Ofisi ya Cameron imesema waziri mkuu atayafuatilia madai ya mbunge huyo na maafisa wa Marekani walioizuia familia ya kusafiri di, kwenda Disneyland kwa likizo. Mbunge wa Uingereza Stella Creasy, ambaye analiwakilisha eneo la kaskazini mashariki mwa London, anasema ana wasiwasi wa kuongezeka kwa idadi ya familia za Kiislamu za Uingereza kunyimwa ruhusa ya kuingia nchini Marekani bila kutolewa sababu yoyote. Msemaji wa idara ya forodha na ulinzi wa mipaka ya Marekani ameiambia VOA kuwa imani za kidini, imani au hisia nyingine kwa msafiri wa kimataifa, sio vigezo vya kumruhusu kuingia katika nchi. Rais wa Kroatia amemtaja mfanyi biashara ambaye hajulikani sana kuwa waziri mkuu, zaidi ya mwezi mmoja baada ya uchaguzi wa bunge kutokuwa na mshindi wa dhahir. Tihomir Oreskovich amesema jana kuwa atafanya kila awezalo kuunda serikali bora na lengo lake ni kufanya kazi pamoja kwa kesho iwe siku nzuri zaidi kuliko ya leo kwa raia wote wa Kroatia. Oreskovic hahusiani na chama chochote cha siasa na hajulikani sana zaidi ya kuwa mkuu wa zamani wa sekta kubwa ya madawa nchini Croatia. Croatia ni mwanachama mpya wa Umoja wa Ulaya na imekuwa ikijitahidi kukuza uchumi wake wakati ikikabiliana na wimbi kubwa la wakimbizi wanaojaribu kufika EU wakitokea Syria. Waziri mkuu wa Georgia Irakli Garibashvili amejiuzulu jana baada ya kutotoa sababu yoyote. Nachukua uamuzi wa kuondoka katika wadhifa wangu, amesema kwenye hotuba yake aliyoitoa kupitia kwenye, kwenye televisheni ya taifa na kuongeza kuwa nyadhifa zote ni za muda, ni Mungu pekee na ardhi ndivyo vya kudumu milele, tumerejesha uhuru kwa raia wetu, amesema Garibashvili. Amekuwa waziri mkuu tangu mwaka 2013. Wataalamu wa siasa za Georgia wanashuku kuwa ameachia madaraka ili kukisaidia chama chake cha Georgian Dream kupata tena umaarufu iliyoupoteza kabla uchaguzi wa bunge mwaka ujao. Baada ya miaka miwili ya ukuaji uchumi wa Georgia unakuwa kakasi ya polepole pole tangu chama cha Georgian Dream kichukue madaraka. Rais wa Georgia Georgi Marge Vallasvilli ana wiki moja kuomba chama cha Georgian Dream kuteua mgombea mwingine ili kuunda serikali mpya. <muchas> Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni 15 katika ukanda wote wa Afrika Mashariki wapo katika hatari ya kukumbwa na upungufu wa chakula kutokana na hali ya hewa inayosababishwa na el Nino. Mwandishi wa VOA mjini Nairobi, Leni Ruvaga anaripoti na, na Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Muungano wa Afrika Mashariki IGAD umeonye jana Jumatano kwamba kuendelea kwa ukame unaoathiri Afrika Mashariki na kati utaendelea kwa angalau miezi mitatu ijayo. Mkurugenzi wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa na kushughulikia masuala ya hali ya hewa cha IGAD Guleid Atan anasema mataifa ya Afrika Mashariki yatapata mvua nyingi, lakini mpaka hapo mwezi Machi the While the rains will subside in Artan anasema ukame katika upande uh, wa kaskazini utaendelea mpaka msimu ujao wa mvua, wakati mvua zitapungua katika nusu ya Kenya, lakini itapata mvua za wastani kusini na magharibi mwa Kenya na Uganda, Tanzania hasa katika ukanda wa maziwa makuu. El Niño ni suala la hali ya hewa linalotokea pale viwango vya joto katika ukanda wa kati na mashariki mwa bahari ya Pacific vinakuwa na hali ya joto kali kuliko wastani na kusababisha kubadilika kwa mzunguko wa hali ya hewa ya dunia. Madhara ya El Nino yalihisiwa mpaka mashariki mwa Afrika katika kipindi cha mwanzoni mwa mwezi Mei, wakati hali ya ukame ilipoathiri sehemu za Ethiopia, Sudan na Somalia. Kwa mujibu wa Pete Manfield kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu, OCHA inakadiria watu milioni 18.5 wapo hatarini kukabiliana na njaa kutokana na ukame na migogoro katika ukanda huo. Manfield anasema kuna idadi kadhaa ya migogoro mbalimbali katika ukanda huo ambayo ni mipya kwa mwaka huu ambayo inaongeza uh, mahitaji mapya ya misaada ya kibinadamu hasa migogoro ya Burundi, Sudan Kusini na Yemen ambayo yote inahitaji juhudi kubwa za kipindi kifupi kukabiliana nayo ili kuokoa maisha. Ukame katika ukanda huo umeikumba Ethiopia kwa kiwango kikubwa na serikali inaomba msaada wa dola bilioni moja nukta moja kusaidia kuwalisha zaidi ya watu milioni kumi. Nchi za jirani za Sudan Kusini na Somalia zote kwa pamoja zina mapambano ya ndani pamoja na ukame. Msemaji wa mpango wa chakula duniani WFP Charles McDonagh anasema mapambano yanaweka ugumu kwa mashirika ya misaada kuwafikia wale wenye shida. Na mpaka sasa ukijumuisha na that hali that ya mvua isiyo yeah, na uhakika na mavuno ya baadhi ya sehemu ambazo hazina migogoro ambayo imekuwa ni wagavi wa chakula kwa Sudan Kusini, hali si nzuri kama tulivyotarajia. Tunadhani nchini Somalia wanakumbana na hali kama hii ambayo ni mchanganyiko wa masuala yanayohusu migogoro. Inakadiriwa kuwa watu laki tatu katika ukanda wa Afrika Mashariki wamekimbia makazi yao kutokana na ukame. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus moja mbili sifuri mbili 6190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa Chaguzi za kitaifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati zinaonekana kuwa mashakani, jana pale mamlaka ya uchaguzi nchini humo kueleza kuwa muda ulikuwa mfupi kuandaa uchaguzi huo. Kuna uvumi kwamba uchaguzi huenda ukaahirishwa. Mwandishi wa VOA Katarina Hoye ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Bangui, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili kwa mara ya kwanza tangu waasi wa seleka kuipindua serikali mwaka elfu mbili kumi na tatu wapiga kura nchini jamhuri ya afrika ya kati wanatarajia kuchagua rais na bunge jipya suala sasa ni hilo litafanyika lini kwa sasa upigaji kura umepangwa kufanyika jumapili tarehe ishirini na saba disemba lakini tarehe hiyo huenda ikabadilika watu milioni moja nukta saba wamejiandikisha kupiga kura, kwa mujibu wa tume ya kitaifa ya uchaguzi ane. Lakini wengi bado hawajapokea kadi zao za kupiga kura. Masanduku yaliwasili wiki hii na bado yanahitaji kusambazwa kote nchini. Huenda muda usitoshe kufanya hilo, anasema afisa ugavi wa tume ya uchaguzi Muruba Sakanga. ah, obligé de Tuna muda mdogo wa kuandaa uchaguzi non, na lazima tuharakishe. Licha ya hilo, tunafanya kila tuwezalo kuwa tayari kwa muda mwafaka. Uchaguzi pale utakapofanyika basi utafanyika huku kukiwa na hali ya ukosefu wa usalama. Makundi yenye silaha yaliyomtoa madarakani Rais Francois Bozize March mwaka 2013 bado yako mji mkuu na hususan katika eneo lenye waislamu wengi la PK5 mkazi mmoja wa huko Muhamad Saleh anasema yeye anataka kupiga kura. lazima tupige kura lazima ili amani irudi, lakini hawa watu bado wanatushambulia, hawataki amani irudi, wanafaidika kutokana na vurugu matatizo ya kiugavi huenda yakawa changamoto katika maeneo nje ya mji mkuu ambako kuna wanamgambo wengi kama vile mji wa Carnot, magharibi mwa nchi, na mji wa Bosongoa, kiasi cha kilomita mia mbili kaskazini mwa mji mkuu. George Sila, mkuu wa usalama wa tume ya uchaguzi, anasema oui, les election, les election, uh, madame sisi kama jeshi tuna uwezo mdogo wa kuwalinda raia nje ya mji mkuu. Tunategemea vikosi vya kimataifa, vikosi vya Ufaransa na vya Umoja wa Mataifa kuhakikisha wapiga kura wanaweza kufika vituo vya kupiga kura na kupiga kura zao. Wakati baadhi wametaka uchaguzi huo kuahirishwa, Ufaransa bado ina vikosi vyake nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, kadhalika walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa wanaojulikana kama MINUSCA wote wanasukuma uchaguzi kufanyika kama ulivyopangwa. Takriban asilimia thelathini na nane ya wapiga kura waliojiandikisha walipiga kura yao wiki iliyopita katika kura ya maoni juu ya katiba. Wale ambao hawajapokea kadi za kupiga kura waliruhusiwa kutumiwa risiti za kadi hizo. Haiko bayana iwapo hili litawezekana pale uchaguzi wa kitaifa utakapofanyika. Burundi imekataa walinda amani elfu tano ambao Umoja wa Afrika imesema wiki iliyopita itawapeleka nchini humo kwa hofu ya nchi kutumbukia tena kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mwandishi wa VOA James Barton na ripoti na Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Baraza la Taifa la Usalama la Burundi linalojumuisha rais Pierre Nkurunziza na baraza lake lote la mawaziri limekataa mpango huo wa vikosi uliopendekezwa siku ya Jumanne, siku moja kabla ya bunge la Burundi kusema kwamba litakio na kikosi hicho ni uvamizi. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alain Nyamitwe aliukosoa Umoja wa Afrika kwa kutoshauriana na serikali yake kabla ya kuamua kutuma kikosi cha walinda amani. Nyamitwe alisema kwamba uamuzi wa baraza la amani na usalama linajumuisha kipengele kinachotaka serikali ya jamhuri ya Burundi kuwa na sauti katika kupelekwa kwa kikosi hicho. Amesema katika uhalisia, uamuzi wenyewe ulikuwa kwamba serikali ya Burundi iwe na umoja wa Afrika, lakini hilo halikutekelezwa, na amesema wana masikitiko kwamba hawataweza kuafiki, kwa sababu suala hilo ni kinyume na utaratibu mzuri wa kidiplomasia. Naibu mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Erastus Mwencha ameiambia VOA kwamba Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika lilisikiliza maoni ya serikali ya Burundi kabla haijafikia uamuzi wa kupeleka kikosi hicho nchini humo. Lakini kwa upande wake Nyamitwe amesema licha ya kwamba Burundi ndiye mwenyekiti wa baraza hilo la amani na usalama kwa mwezi Desemba, nchi yake haikushauriwa. Mwencha amesema kazi ya serikali yoyote ni kulinda wananchi wake, lakini amesema serikali ya Burundi haijaonyesha kama inaweza kulinda raia wake wote. Ameongeza kusema kwamba ni dhahiri kuwa watu wanakufa nchini Burundi, watu wanakufa mitaani na miili ya watu huokotwa katika sehemu mbalimbali za Bujumbura. Na ukiangalia, vikosi vya Umoja wa Afrika vina mamlaka ya kuzuia na kulinda. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Burundi Nyamitwe alipinga vikali matumizi ya neno mauaji laiki na kusema serikali yake haijawahi kukana kwamba kuna matatizo, lakini imeamua kutumia njia za kurudisha usalama kwa kutumia njia ambazo inaamini ni mwafaka kufuatia mashambulizi ya uasi. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana limepitishwa kwa kauli moja kuiunga mkono serikali mpya ya umoja ya Libya iliyokubaliwa wiki iliyopita na kuwasihi wanachama wote wa Umoja wa Mataifa kuunga mkono kikamilifu makubaliano hayo. Waziri wa usafiri wa Ghana amejiuzulu baada ya ripoti kwamba wizara yake imetumia zaidi ya dola laki 9 na 47 kupaka rangi ya taifa na kuweka picha za viongozi kwenye zaidi ya mabasi mia moja. Polisi wa Israel wamewapiga risasi na kuwaua Wapalestina wawili ambao waliwapiga visu wa Israel nje ya Old City mjini Jerusalem, ikiwa ni wimbi la karibuni la ghasia zinazohusisha Wapalestina na wa na hatua za kujilinda za Israel. Amnesty International inakosoa kampeni za anga za Russia nchini Siria kwa ripoti mpya ya jana Jumatano, ikisema kuwa mabomu yameua takriban raia mia mbili katika majimbo ya Homs, Idlib na Aleppo. Rais wa Kroatia amemtaja mfanyi biashara ambaye hajulikani sana kwa waziri mkuu zaidi ya mwezi mmoja baada ya uchaguzi wa bunge kutokuwa na mshindi wa dhahir. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Korea Kaskazini inaendelea kutengeneza silaha za nyuklia na ikimaanisha kukiuka maazimio kadhaa ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Na pia Korea Kaskazini inahodhi majukumu yaliyopita, wakati Marekani ikiendelea na juhudi za kujihusisha kidiplomasia na Korea Kaskazini juu ya programu zake za nyuklia na makombora, ambapo Marekani pia ina nia ya dhati ya kuonyesha ulimwengu kukua kwa haraka kwa mtandao wa viwanda vya vi nyuklia vya Korea Kaskazini. Marekani itaendelea kushinikiza vikwazo vya Marekani na Umoja wa Mataifa katika majibu ya ukuaji haraka na kuharibu silaha hizo za maangamizi. Vikwazo hivi vitaruhusu Marekani na jumuia ya kimataifa kuendeleza shinikizo kwa utawala wa Korea Kaskazini kusitisha utengenezaji wake wa silaha za nyuklia. Katika mfano mojawapo wa hatua zilizoshinikizwa katika vikwazo vya hivi karibuni, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilibuni kitengo cha mkakati kwa Korea Kaskazini ambacho kimefanya mashambulizi ya makombora kadhaa wakati huo, idara ya hazina iliwateua watu sita na washirika watatu wenye uhusiano na juhudi hizo za utengenezaji wa silaha za nyuklia kwa Korea Kaskazini. Kwa pamoja, vikwazo hivi vinalenga zaidi kuizuia Korea Kaskazini na programu zake za utengenezaji wa silaha za maangamizi na makombora hatari. Majaribio ya kupambana kuzunguka vikwazo vya Marekani na Umoja wa Mataifa vinazuia serikali ya Korea kupata fursa ya mfumo wa fedha ya Marekani na kuendelea kutumikia vikwazo kwa kuongezea ukiukaji wa maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililopitishwa tangu mwaka elfu mbili na sita programu za nyuklia na makombora za Korea Kaskazini zimedumaza eneo na kazi zake ambazo si za utengenezaji silaha za nyuklia. Jumuiya ya kimataifa inaungana ikiitaka Korea Kaskazini kuacha programu zake za, za silaha hatari na kukubali kufuata na kutekeleza majukumu yake. Marekani, Korea Kusini, Japan, wote wanaangalia kwa makini juhudi za usitishaji programu za nyuklia na jumuiya ya kimataifa inaendelea na majaribio ya kufanya mashauriano na Korea Kaskazini. Marekani ipo tayari kushiriki katika hatua za mabadiliko ya Korea Kaskazini. Hata hivyo, Korea Kaskazini lazima ielezee nia ya dhati ya mashauriano kwa kuchukua hatua mbadala, kukamilisha harakati zake za utengenezaji wa silaha za nyuklia na majukumu mengine, pamoja na kuheshimu sheria ya kimataifa kadri Korea Kaskazini inakataa mashauriano na kuendelea kukiuka nia na matakwa yake, shinikizo la vikwazo vitaendelea kuwepo. Korea Kaskazini haiwezi kupata mafanikio na ushirikiano wa kimataifa inaodai kuupata hadi itekeleze kwa kufuata mtazamo wake unaoendana na nia ya dhati na matakwa ya kimataifa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea msimamo wa serikali ya Marekani, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riami, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.