Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Disemba 25 mwaka 2015. Leo ni siku ya Krismas. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, katibu mkuu wa zamani wa chama tawala cha Burundi Hussein Rajabu adai wapinzani wa serikali hawajatoka nje bali ni wale waliokuwa pamoja na serikali hapo awali. Naweza kusema kwamba kundi hilo ni wale wa askari kama walivyotaja wenyewe, ambao hawatii muhula watatu wa Pierre Nkurunziza. Na leo siku ya Krismas, tutakuletea kipindi maalumu cha Krismas kwa mujibu wa neno Christmas ni kipindi cha muda ukijumuisha tarehe 25 Desemba ambapo Wakristo hukumbuka kuzaliwa kwa Mwokozi wao Yesu Kristo. Hayo basi, ni baadhi ya yale ya tuliyokuandalia katika siku ya leo ambapo Wakristo duniani kote wanaadhimisha siku ya kuzaliwa Yesu Kristo. Lakini sasa tunaanza na habari za dunia na msomaji wako ni Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Baba Mtakatifu Francis ameongoza waumini bilioni 1.2 wa Katoliki katika mkesha wa Krismas hapo jana kwa misa kwenye kanisa la St Peters Basilica. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amekemea ulevi wa jamii katika ulaji furaha, wingi na utajiri, akielezea kuzaliwa katika mazingira ya kawaida mno kwa Yesu. Papa Francis amesema Yesu anatutaka tufuate maneno yake akimaanisha atuwe na maisha ya kawaida yenye uwiano thabiti, uwezo wa kuona na kufanya mambo yaliyo muhimu. Baba Mtakatifu mzaliwa wa Argentina mwenye umri wa miaka 79 pia alitumia hotuba yake kushinikiza baadhi ya ujumbe muhimu wa upapa wake, kama ni huruma, uelewa na haki. Amesema katika dunia ambayo mara nyingi haina huruma kwa mtenda dhambi na inakuwa na upole kwa dhambi, tunahitaji kuwa na tabia yenye dhana nzito kwa haki, kupambanua na kufanya anachotaka Mwenyezi Mungu. Jeshi la kuda la Sudan Kusini lina nia ya dhati ya kutekeleza kikamilifu mipango ya usalama yaliyoelezewa katika mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya Rais Salva Kiir na kiongozi wa uasi Dr. Riek Machar, msemaji wa jeshi la taifa la Sudan amesema, licha ya ripoti za vyombo vya habari vya ndani kusema kuna kuto kukubaliana kwa hali ya juu katika uongozi wa jeshi hilo ambayo linaweza kuhatarisha mkataba wa amani na kuitumbukiza nchi katika mzozo mwingine. Wakosoaji wa serikali ya Sudan Kusini wanasema inaonekana kuwa rais Salva Kiir na utawala wake hawana nia ya kushirikiana madaraka na waasi licha ya mkataba kutaka hilo lifanyike. Wanadai kwamba serikali itatumia taasisi za taifa ikiwa pamoja na jeshi kuudhoofisha mkataba huo. Taarifa ya waendesha mashtaka wa serikali kuu nchini Ubelgiji imeeleza kwamba mamlaka za Ubelgiji zimemfungulia mashtaka mshukiwa wa tisa kuhusiana na tukio la mashambulizi ya kigaidi la Novemba 13 mjini Paris. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili taarifa hiyo imeeleza mtu mmoja aliyetambuliwa kwa jina la Abdul Asi, raia Ubelgiji aliyezaliwa mwaka 1985 aliyekamatwa siku ya Jumanne mjini Brussels kwa mashitaka ya mauaji ya kigaidi na kushiriki katika harakati za taasisi ya kigaidi. Kukamatwa kwa watu hao kulifanywa kwa siri, ili kutowashtua wengine walioshiriki Abdullah si anashukiwa kuwasiliana na binamu wa mshukiwa aliyeandaa mashambulizi hayo, Abdul Hamid Abud, mara kadhaa kwa njia ya simu, taarifa hiyo imeeleza. Abud na binamu yake aliyefahamika kama Husna Ait Baul Hassan waliwawa katika uvamizi wa polisi mjini St Denis, Ufaransa, siku kadhaa baada ya mashambulizi hayo. Polisi wa Belgiji iliwatia mbaroni watu watano ikijumuisha kaka wawili waliofanya uvamizi siku ya Jumatatu kuhusiana na mashambulizi ya Paris. Mamlaka hazikumtaja mtu yeyote kati ya wale wanaoshikiliwa na kusema hawakufanikiwa kukuta mlipuko wa masilaha katika uvamizi wao wote. Mashambulizi ya novemba kumi na tatu jijini Paris yalisababisha vifo vya watu mia moja thelathini na zaidi ya watu mia tatu kujeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa unasema uamuzi uliofanywa na Jamhuri ya Afrika ya Kati ya kuakhirisha uchaguzi wa wiki ijayo kwa siku tatu si vibaya kwa nchi ambayo iko katika mapambano. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema anadhani kwa hakika ni suala la hali tete inayoendelea nchini humo, na ni muhimu kuwa uchaguzi ufanyike kwa njia bora inayowezekana. Amesema tume ya ulinzi wa amani ya umoja wa mataifa itaisaidia mamlaka kugawa karatasi za kura na kuyasaidia majeshi ya CAR kwa operesheni za usalama. Dujarik amesema huu ulikuwa ni uamuzi uliochukuliwa na mamlaka ya uchaguzi ya afrika ya kati wenyewe, ni utaratibu wao ni uchaguzi wao wa kuendesha. Na kuongeza, sisi tuko huko kuwasaidia tu. Upigaji kura wa rais na bunge awali ulipangwa kufanyika Jumapili, tarehe hiyo imebadilishwa hadi Disemba 30. Makundi ya wanaharakati nchini Siria yanasema uvamizi wa ndege za kivita za serikali katika eneo linalodhibitiwa na waasi katika mji mkuu Damascus umeua takriban watu ishirini. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema wanawake na watoto ni miongoni mwa waliofariki katika uvamizi wa Alhamisi katika eneo la Hamurie. Dazeni ya watu wengine walijeruhiwa kwa mujibu wa wanaharakati walioko huko. Ndege za kivita za serikali na helikopta mara kwa mara zinashambulia maeneo yanayodhibitiwa na waasi mjini Damascus, ngome kuu ya rais wa Syria Bashar al Assad. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katibu mkuu wa zamani wa chama tawala cha Burundi Husen Rajabu aliye uhamishoni, ameiambia Sauti Amerika kwamba wapinzani wote wa utawala wa rais Nkurunziza wanapenda kuona mzozo wa kisiasa wa nchi yao unatanzuliwa kwa njia ya mazungumzo. Akizungumza na mwenzangu Abdushakur Abud, Bwana Rajabu anasema anashirikiana kwa karibu na viongozi wa kundi jipya la waasi lililotangazwa wiki hii. Naweza kusema kwamba kundi hilo ni wale wa askari kama walivyotaja wenyewe, ambao hawatii muhula watatu wa Pierre Nkurunziza, wale ambao walikuwa wakieshi kwa woga ndani ya jeshi hilo, wale ambao walikuwa na hasira na kuona raia wanauawa wale ambao waliweza kutimuliwa na wengine miongoni wao kuuawa kama wanavyotaja wenyewe. E, ni kundi kabisa linaloundwa na mpasuko, kutokana na sehemu moja ya mpasuko wa jeshi hilo. Na mimi sio mwanajeshi ambaye anaendelea na shughuli hizo e, sababu niliweza kurudishwa katika hali ya maisha ya kila siku na kuendelea na siasa. Sasa kwa hiyo hilo kundi naweza kusema kwamba ni mchezo wa ndani ya jeshi lile lile ambalo lililozaliwa kutoka Arusha. Nafikiri kwamba mengi zaidi viongozi wao hivi, pamepatikana umoja wa kuweza kujitangaza wa kuweza kuonekana kwamba ni mmoja katika viongozi na wengine eh, huenda hivi karibuni wakawa hadharani na kundi hili unaweza kusema wanafanya kazi kutoka wapi? Maanake kuna fununu kwamba huenda akaingia Bujumbura wiki hii. Unaweza kutupa habari zaidi juu ya mikakati au wako wapi? Na mimi kwa kweli nashahidilia mbele ya Warundi na mataifa kwamba kundi hilo wako ndani ya Burundi, wengi wao wako ndani ya Burundi, wengine walitimuliwa na kwenda kuishi nje ya Burundi na kuendelea na mawasiliano na wenzao. Sasa kwa hiyo naweza kusema kwamba kundi hilo liko ndani ya Burundi. Huwezi kwenda na vyombo vya mawasiliano kama alivyojitangaza eh, Edward Nshimiri, mana alikuwa ni mmoja wa ni kiongozi wa chombo cha mawasiliano cha jeshi ya taifa, na aliweza kuondoka na vyombo vyake vyote ambavyo alikuwa akivitumia. Eh, hawezi kuondoka navyo na kwenda nje ya nchi. Tunashahidilia kwamba wako ndani ya nchi na hawawezi kwenda nchi kutoka nje ya nchi na zana kama hizo. Na unapozungumzia jitihada za kanda, wiki ijayo tunasikia Tanzania, Uganda na jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana pamoja na pande zote za Burundi. Je, wewe, msimamo wako katika mkutano huo ni, na, ni upi? na je utahudhuria mkutano huo? Na bila shaka na sisi pia tutakuwepo katika vuguvugu vugu hilo la ujumla la kusaka amani nchini Burundi. Kama ilivyokuwa desturi yetu. Huyo ni Huseni Rajabu, mwanasiasa wa Burundi akizungumza na Kumekucha Afrika. Vilevile vile tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ghasia mpya zimezuka huko Ukingo wa Magharibi jana Alhamisi, huku washambuliaji watatu wa Kipalestina wakipigwa risasi wakati walipojaribu kufanya mashambulizi ya kutumia visu na wanne kuuawa katika mapambano na wanajeshi wa Israel. Katika tukio moja, Mpalestina aliwachoma visu walinzi wawili wa Israel katika mji wa Ariel huko ukingo wa Magharibi kabla ya kupigwa risasi na kuuawa. Muda mfupi baadaye, Mpalestina mwingine alijaribu kuyashambulia majeshi ya Israel kwa kutumia bisibisi karibu na mji wa Hebron, naye alipigwa risasi na kuuawa. Mpalestina mwingine alipigwa risasi na kuuawa baada ya kumjeruhi mwanajeshi wa Israel kwa kumgonga na gari. Wanajeshi wa Israel walimuua Mpalestina wanne wakati walipokuwa wakifanya ukamataji karibu na mji wa Kalandia huko Ukingo wa Magharibi. Mamia ya familia katika maeneo ya kusini na magharibi kati hapa Marekani wataitumia sikukuu yao ya Krismas hivi leo wakiwa katika makazi ya muda baada ya kupoteza nyumba zao kwa vimbunga ambavyo havikutarajiwa mwezi huu wa Disemba. Dhoruba kali zimeua watu kumi tangu Jumatano, huku gavana wa Mississippi Phil Bryant akitangaza hali ya dharura katika wilaya kadhaa. Zaidi ya dazeni ya dharuba zimepiga mpaka Michigan na kuharibu nyumba kadhaa na biashara. Huku mashariki, mvua kali na viwango visivyo vya kawaida vya hali ya hewa mpaka digri 22 celsius vimekwepwa katika miji mikubwa kama New York hapa Washington DC na Philadelphia, siku moja kabla ya Krismas na hali ikiwa ni kama majira ya machipuko. Mtu yeyote anayetaka kuona Krismas nyeupe mwaka huu itamlazimu aende kaskazini magharibi mwa Marekani, ambako baridi ni kali na theluji ni nyingi. Mnaendelea kusikiliza kumekuu cha afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA na pin na pia, tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com na hivi sasa, leo ikiwa ni siku ya Christmas, tujiunge naye Mery Mgawe kwa ajili ya kipindi maalum cha Christmas. Kipindi maalumu kwa ajili ya sikukuu ya Krismas ambapo dunia inaadhimisha sikukuu ya Krismas Desemba 25 na mwaka huu wa 2015. Mimi Mery Mgawe ndani ya studio zetu za VOA na kutakia heri ya sikukuu ya Krismas popote pale ulipo. Nasema Mery Krismas lakini siku hii inaadhimishwa kwa utamaduni mbalimbali mbali. Hapa Marekani utamaduni unaofahamika sana ni kununuliana zawadi, kutakia na heri na kula chakula pamoja kama ndugu, jamaa na marafiki. Kule Afrika, kula mlo kwa wingi, kuvaa nguo mpya kwa watoto wadogo, ni jambo bora sana katika sikukuu hii ya Krismas. Lakini kikubwa, siku hii inamaanisha nini? Tuungane naye Pastor Peter Igogo kutoka kule Tanzania anayetueleza hasa siku hii ambayo ni maadhimisho ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, maana yake ni nini. Kwa mujibu wa neno, Krismasi ni kipindi cha muda ukijumuisha tarehe 25 Desemba ambapo Wakristo hukumbuka kuzaliwa kwa mwokozi wao Yesu Kristo. Huwa ni kipindi ambacho inatakiwa kila aliye Mkristo kwa kumaanisha na kuheshimu imani yake ni lazima ajue kwamba Mungu alimtuma Kristo kwa njia mwili kwa kuzaliwa kama mwanadamu kwa ajili ya ukombozi na uokovu wa mwanadamu duniani utakutana na nyimbo mbalimbali mbali za kuabudu kusifu, na hata kucheza kwa kidunia tu, kuadhimisha siku hii ya Krismas ambayo kwa Wakristo wengi ni swala la kusherekea sana. Furaha kwa ulimwengu, Bwana amekuja, kila moyo umpoke, viumbe imbeni, vi viumbe vyote imbeni, furaha kwa ulimwengu, Bwana ame kuja, kila moyo umpoke, viumbe imbeni, viumbe imbeni, viumbe vyote imbeni, tararararara. Tunakutana naye Padri Honest Munishi, ambaye naye ana ujumbe kuhusu siku hii ya Krismas. Tunafanya kumbukumbu ya kuzaliwa kwake Kristu, eh, mwokozi wetu duniani, ambaye alizaliwa kwa ajili ya kutuletea ukombozi, kwa ajili ya kutuletea maisha mapya ya watoto wa Mungu na sio kwamba tunasherehekea eh, birthday ya Yesu, ila ni kwamba ni kumbukumbu tu. Kwa sababu gani? Miaka kama elfu mbili iliyopita hivi, tunaamini sisi wa Kristo wa Katoliki kwamba Kristo alizaliwa duniani kwa ajili ya kutuletea ukombozi. wako wewe, kama kiongozi wa dini, utaona kwamba mara nyingi watu wengi wanaadhimisha siku hii kwa kuandaa vyakula, kuandaa nguo nzuri za kuvaa, na vilevile vile kama Marekani, utamaduni wa kipekee wa kupeana zawadi, kubadilishana zawadi, kutakia na heri. Lakini ujumbe wako kwa watu hawa kulitambua hili kwamba Yesu amezaliwa sasa kutuletea ukombozi, ni nini zaidi ya hayo ambayo wanatumia utamaduni wao siku hizi? Eh, tuna, wanasema kwamba watu wanaenda na teknolojia na nini na nini, lakini eh, ni kwamba eh, watu wanajitayarisha zaidi na mambo ya kinje kwa sikukuu ya Krismas, na kusahau jambo muhimu la kutayarisha maisha yetu eh, kiroho kwa ajili ya kumpokea huyo Yesu Kristo ndani ya maisha yetu wangu mimi nawaalika watu kwamba wajitayarishe kiroho zaidi. Hatukatai kwamba lazima kuwe na maandalizi mengine kama kuwa na nguo nzuri, kuwa na kutayarisha chakula kwa ajili ya chakula na nini na nini na vitu kama hivyo, lakini pia kujitayarisha kiroho ni jambo la muhimu zaidi kwetu sisi wa Kristu ili kumpa nafasi Kristu ndani ya maisha yetu. Watu wengi hujaribu sana kuwa katika hali nzuri tena ya kusameheana, kwa sababu mtoto wa kiume amezaliwa, jina lake Immanueli, yaani Yesu Kristu. <tune> Merry mgawe nakutakia, kutakia kila la heri popote ulipo msikilizaji, ukiwa unasherehekea siku hii maalumu kabisa ya Noeli. Kwa mara nyingine nasema Merry Christmas msikilizaji. Basi msikilizaji, ukiwa unasikiliza Kumekucha Afrika naamini sasa hivi utakuwa unajiandaandaa kwa ajili ya kwenda kufanya ibada ya Krismas. Basi kabla ya kufunga matangazo yetu, Khadija Riami anakusomea muhtasari wa habari. Baba Mtakatifu Francis ameongoza waumini bilioni moja nukta mbili wa Katoliki katika mkesha wa Krismas hapo jana kwa misa kwenye kanisa la St Peter's Basilica. Jeshi la Sudan Kusini lina nia ya dhati kutekeleza kikamilifu mipango ya usalama iliyoelezewa katika mkataba wa amani uliotiwa saini kati ya Rais Salva Kiir na kiongozi wa uasi Dr Riek Machar. Umoja wa Mataifa unasema uamuzi uliofanywa na Jamhuri ya Afrika ya Kati ya kuahirisha uchaguzi wa wiki ijayo kwa siku tatu, si vibaya kwa nchi hiyo ambayo iko katika mapambano Makundi ya wanaharakati nchini Siria yanasema uvamizi wa ndege za kivita za serikali kwenye eneo linalodhibitiwa na waasi katika mji mkuu Damascus umeua takriban watu 20 na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na usikose kusikiliza matangazo ya voa express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo mwelekezi aida isa mimi ni idi ligongo na mimi ni khadija riami tukisema kwa herini na asubuhi njema na kila la heri katika kusherekea sikukuu ya, sikuku ya chrismas