Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, msikilizaji, na karibu katika matangazo yetu ya muda wa saa nzima, ambayo yanaanza saa 12 unusu jioni katika saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu usiku katika saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19 na 21. Tunasikika pia kupitia redio Tumaini mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, Radio Free Africa katika eneo la maziwa makuu pamoja na VOA Radio 107.5 FM mjini Nairobi. 104.3 kwa wasikilizaji wa Kigali, Rwanda na 93.7 kule Bujumbura, Burundi. Hapa studio ni mimi BMJ Muridhi. Na ikiwa Basi, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tutakuletea Live Talk ambayo ni mazungumzo au majadiliano ya moja kwa moja na wachambuzi na kadhalika, wasikilizaji wetu, ambapo leo tutaangazia sikukuu hii ya Krismasi ambayo, kama tunavyozungumza sasa hivi, inaendelea kuadhimishwa katika sehemu tofauti tofauti ulimwenguni. Je, wananchi wa eneo la Afrika Mashariki wanasemaje? Christmas na namshukuru namshukuru Mungu salama. Na Mungu, siku ya leo vizuri nimeenda kanisani na familia yangu pia. Aha, kama kawaida, ni baadhi ya wasikilizaji wa eneo la Afrika Mashariki wakielezea namna wanavyosherekea siku hii ya Christmas. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Basi, msikilizaji, yote hayo yatakujia baadaye kidogo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Mlipuko uliotokea kwenye kiwanda cha gesi kilichopo kusini mwa Nigeria umeua watu wasiopungua mia moja na kuwajeruhi wengine wengi, kwa mujibu wa waandishi wa habari kwenye eneo la tukio. Ofisi ya rais Muhammadu Buhari imesema leo kwamba makumi ya watu waliokuwa wakijiandaa kwa sherehe za Krismas waliuawa bila ya kutaja idadi kamili ya vifo. Moto ulitokea jana kwenye kiwanda cha gesi katika mji wa Newi kwenye jimbo la Anambra wakati lori la kubeba gesi lilipolipuka baada ya kushusha mitungi ya gesi. Ripoti zinasema kulipuka kwa moto kumesababisha watu wengi waliokuwa wamepanga mistari wakijaza mitungi yao ya gesi kuungua hadi kufa. Baba Mtakatifu Francis ametoa wito wa maridhiano miongoni mwa jamii zenye mizozo kupitia hotuba yake ya kila mwaka kwenye sherehe za Christmas zilizohudhuriwa na maelfu ya waumini kwenye kanisa la St. Peter's Basilica mjini Rome. Kiongozi huyo ametoa matamshi hayo katika ujumbe wake kufikia mji huo na dunia nzima ujumbe wake unasihi dunia katika mwaka ambao ameshuhudia ongezeko la mauaji ya kidini yanayofanywa na kundi la Islamic State na mmiminiko wa wakimbizi kutoka Mashariki ya Kati, mzozo wa kidini barani Afrika, mashambulizi ya kigaidi huko Ulaya ya Magharibi na Marekani, na wasiwasi wa kibinadamu katika mataifa tajiri, wakati wa wakimbizi kutoka maeneo yenye mzozo wakikimbilia huko kutafuta amani na maisha bora. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC rais wa sudan kusini salva kir ametengua majimbo kumi ya taifa hilo changa na kuunda mengine mapya 28 hatua ambayo wakosoaji wanasema inadumaza mkataba uliotiwa saini mwezi agosti kwa kushirikiana madaraka baada ya miaka miwili ya vita vya wenyewe kwa wenyewe bwana kir alitoa amri hiyo jana jioni aliteua pia magavana kwa majimbo yote 28 magavana saba kati ya kumi wa awali wameteuliwa tena kwenye utawala wa majimbo mapya. Uongozi wa waasi haujatoa majibu yoyote kufuatia hatua hiyo ya rais. Siku ya Jumanne, wawakilishi wa waasi na serikali walikutana mjini Juba katika matumaini ya kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amewasili nchini Pakistan kukutana na kiongozi mwenzake kwenye ziara ambayo haikutangazwa awali kati ya jirani hao wanaopingana, ziara ya kwanza ya aina hiyo katika kipindi cha miaka kumi na miwili. Bwana Modi alitangaza ziara hiyo mapema leo alipokuwa njiani Afghanistan, alikisema alikuwa anatarajia kukutana na waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif. Modi alipokelewa na Bwana Sharif kwenye uwanja wa ndege uliopo mashariki mwa mji wa Lahore. Viongozi hao wawili haraka walipanda helikopta iliyowasafirisha kwenda kwenye ukumbi, mahala ambako wanatarajiwa kufanya mazungumzo rasmi. Hali ya wasiwasi inaendelea ukingo wa magharibi, siku moja baada ya mapambano kadhaa yaliyosababisha vifo kati ya wa Wapalestina Palestina na wanajeshi wa Israel. Wapalestina watatu walipigwa risasi na kuuawa wakati wakijaribu kushambulia wanajeshi kwa visu. Mpalestina mwingine alipigwa risasi na kuuawa baada ya kumjeruhi mwanajeshi mmoja ndani ya gari na kusababisha ajali. Ghasia hizo ni za karibuni katika mifululizo na matukio katika miezi ya karibuni kuhusiana na mashambulizi ya wa Wapalestina kwa raia wa Israel na vikosi vya Israel ambavyo havina dalili ya kupungua. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikujia kutoka hapa jijini Washington. E basi, msikilizaji, kama tulivyokuarifu ni kwamba leo siku ya Ijumaa ni siku ambayo wananchi ama watu kutoka maeneo tofauti tofauti ulimwenguni wanasherehekea sikukuu ya Krismasi ambavyo, kama tunavyozungumza hivi sasa, kuna habari kutoka kila pembe kwamba Uh, watu wameendelea kusherehekea, na kabla hatujaenda kwa laini za simu na kusikia ni yapi ambayo wadadisi wetu na kadhalika, wasikilizaji wetu wako nayo, e kwanza tuende hali huko mjini Mombasa, ambapo abiria wengi katika miji mbalimbali mbali nchini Kenya wamekwama kutokana na matatizo ya usafiri ikiwepo ni uhaba wa magari na kwingineko, nauli kupandishwa maradufu e katika vituo kadhaa vya magari ya uchukuzi wa umma katika eneo la pwani ya Kenya e sawa na mji mkuu wa Nairobi, maelfu ya wasafiri wamekesha wakitafuta magari ya umma. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kutoka Mombasa. Usafiri wa abiria wanaoelekea sehemu mbalimbali hapa Kenya umekuwa matatizo hapa na pale sababu moja kubwa ni uhaba wa magari manake watu walisafiri wengi tangu wiki jana, na magari hayana nafasi, lakini sababu ya hivi punde ni ongezeko la na nauli katika vituo mbalimbali mbali. Hapa pwani ya Kenya katika miji kama vile Mombasa, Voi, mamia ya abiria wameshuhudiwa tangu jana, wamekesha katika vituo wakitafuta namna ya kusafiri, manake magari yapo machache na nauli imepanda maradufu. Wengi wameishia kuteta na hata kulamu muungano wa magari ya uchukuzi wa umma usafiri. Umekuwa gari sana sahii, hata mtu akitaka kwenda bara imekuwa ni gumu. Wameongeza nauri. Nauri ambayo tulikuwa tukilipa ilikuwa chini, sahii wameongeza mara kama tatu. Sasa naona watu wengi hawatasafiri, hakuna magari mingi, abiria ni wengi, fea imepanda, lakini hakuna gari, so kumekuwa kubaya sana. Hilo limeshuhudiwa katika eneo hili la pwani ya Kenya na huko Nairobi, katika mji mkuu wa Kenya, kituo maarufu cha Machakos Country Bus. Inasemekana wasafiri hawakuonekana wengi kama ilivyo desturi, manake wengi wanasema kuna gharama ya maisha iliyopanda na kukwaza wengi kusafiri, kama ilivyokawaida Disemba kila mwaka. Pesa hakuna. Mtu anakuja hapo anamwambia ni elfu moja mia tano, analia hana hata anakuambia elfu moja mia nane. Wengine wanasema acha tu turudi, au tutumane pesa kutume mpesa. Naomba serikali naye iangalie upande ya hii hii mambo ya uchumi ya Kenya. Na bado hakuna magari ndio hii. Lakini bila matarajio, kuna kuna hata ukiangalia upande hiyo yote angalia. Lakini pia kuna mvutano baina ya wamiliki wa magari ya umma na wamiliki wa magari ya kibinafsi wanaosemekana kuanza kuwabeba abiria ili kutafuta hela zaidi za sikukuu. Wale wanaopingana kibiashara wanasema hii ni hatari sana wanataka idara ya trafiki ichukue hatua wakisema inahatarisha maisha ya abiria wengi. Hii aksidenti inapatikana ni hii magari new routes, unapata gari inasikia ni lasawas. Kama hii season ya holiday unapatanga mtu anafungua gari yake anaenda kupata TRP hiyo na hiyo route na hiyo route ya chawai kuenda ni mgeni hii, amesoea town service. Sasa anaona wacha nikibiza kwa sababu ya pesa. Naomba kama serikali angalie sana gari kama inakuwa na route yake na route yake na ile anajua pilikapilika za usafiri hapa Kenya kwa wakati huu pia zina kikwazo kingine, mvua kubwa ikionyesha sehemu mbalimbali inakwaza usafiri katika sehemu za mashambani. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti Amerika. E, basi tukitoka kwa, mwa, tukitu, tukitoka kwa mwandishi wetu Josephat Kioko akiwapo Mombasa. Msikilizaji, kama nilivyokuarifu ni kwamba leo tutakuwa tukizungumzia swala kuhusu uh, sherehe ya Krismasi ambapo leo ni sikukuu ya Krismasi nafahamishwa na mwelekezi wangu kwamba kwenye laini ya simu yuko Fadha wa Mugunda ambaye yuko pale jijini Nairobi. Nafahamishwa yuko mashambani, hakika yuko uh, pale Kenya uh, mashambani akitembelea ndugu na mrafiki. Fadha wa Mugunda, iwapo unanisikiliza, hebu anza tu kwa kutueleza ni vipi ambavyo watu ama wananchi wa Kenya pahali ambapo umetembea wewe hivi leo wamesherehekea sikukuu hii ya Krismasi na vilevile utuelezee umuhimu wa sikukuu hii kulingana na maoni yako mwenyewe. Hayo mambo yote mliyoyazungumzia yanayohusu ya, ya mambo ya kue-kuelekea kwen, nyumbani, kusafiri nini, magari kuwa na watu wengi, bei kwenda juu na kadhalika, yanahusiana na uh, umuhimu wa sikukuu hii, kwa maana kila mmoja ambaye anafanya kazi Mombasa, Nairobi, kwingineko Krismasi uh, imekuwa ime, ime, kuwa kama ni sikukuu ya familia, ni sikukuu ya watu ambao mlizaliwa pamoja, watu ambao walikuzaa, watu ambao mlikuwa pamoja, watu mlisoma pamoja. Kwa hiyo kila mmoja anataka kuenda nyumbani alikozaliwa. Ndio maana hayo mambo mnayoongea kuhusu eh, ukosefu wa transporti, ukosefu wa magari na kadhalika, bei ya vifea kwenda juu inahusiana na mambo hayo, kwa maana Krismasi imefikia ime, ime kiwango abani ambacho kila mmoja anaiona kuwa ni ni sikukuu ya familia. Kama mimi mimi nafanya kazi Nairobi, nafunza University of e, Nairobi, nakaa kule Nairobi, natumikia kule katika St. Paul, chapo ya Nairobi University ya, ya, lakini leo nilipomaliza kazi zangu za uchungaji mara moja nilichukua virago vyangu nikaja mpaka nyumbani nilikozaliwa kwangu. Eh, shauri langu ni njema zaidi, kwa maana mimi kwetu sio mbali sana, kwa maana nili, nilichukua tu saa moja na nikafika nyumbani. Sasa niko hapa na na ndugu zangu na na ma, mashemeji zangu, kila mmoja tuko hapa tunafurahia Krismas. Sasa Fadha, imekuwa ni sikukuu ya familia naam. Fadha wa Mugunda, nilitaka utueleze kama unaweza ku- kwa sababu hii ni sikukuu ambayo unavyojua, uh, ni kwamba usherekewa kila mwaka tarehe ishirini na mwaka. tano kila mwaka sasa labda tungependa kujua iwapo kuna tofauti yoyote mwanzo. Mimi kama tulivyokuwa tunazungumza kabla hatuja kuja hewani, mimi kutoka kwenye vijijini kule, nakumbuka tukisherekea kwa aina tofauti, njia tofauti na ilivyo sasa. Mambo yamebadilika, na wewe kama unavyosema wewe ni mwadhiri wa chuo kikuu pia umeona mabadiliko haya, hususan unaposhughulika na wanafunzi. Hebu uelezea wasikilizaji wetu ni tofauti gani iliyopo sasa hivi, sikukuu za hivi na ilivyokuwa kama kwa mfano miaka ya sabini, miaka ya sabini ambapo nilikuwa kijana, hata mimi nilikuwa shuleni. E, kulikuwa na mwelekeo wa, wa, wa nasemaje, wa kidini zaidi kulivyo, kulivyo, kuliko vile e, nafsi, yeah, nafsi wa wa imani na kadhalika sasa umegeuka kidogo, kulingana na vile ninavyoona mimi, umegeuka kidogo, kwa maana sasa imekuwa ni mambo ya sherehe, kula na kunywa, kujivinjari na kadhalika. Lakini nyakati zile ambazo unataja wewe, nyakati zile ilikuwa ni mambo ya imani, kwenda kanisani usiku, halafu Jumapili hiyo Christmas Day mchana, nini ni kwenda nyumbani kula lakini hakukuwa na mambo kama tuliyo nayo sasa, na hayo yote yamechangiwa na maendeleo yanayoendelea, na mi nafikiria kwamba hata sisi watu wa kanisa ingetubidi tufikirie zaidi mambo haya tu, tuyaangalie na tuyazingatie na tujiulize je, ule udini mwingi uliokuwepo ulipotea, uli ama bado upo lakini hatuzingatii kama inavyopasa. Nashukuru sana uh, Father wa Mugunda. Ninayezungumza hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi vilevile vile, katika laini ya simu tunaye Akor Amazima, yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii kutoka nchini Uganda. Bwana Akor na imani, umemsikia Uh, fadha wa Mugunda jinsi alivyozungumza anavyoifahamu vyema sherehe za Krismas. Kwa upande wako wewe, huko Uganda, hebu tueleze basi, leo wananchi wa Uganda wamesherekea vipi Krismas hii, na kwa mtazamo wako unaona ina tofauti gani ukiangalia na miaka ya nyuma? Na mnaona kwamba mwaka huu wana Uganda wamesherekea Krismasi kwa amani, lakini zaidi ya yote, hujue kwamba tuko katika pilikapilika pilika za uchaguzi mkuu. Kwa hivyo tunaona kwamba wagombea wengi wametembelea sehemu za ibada, sehemu za yaani makanisa kadhaa, huku wakijaribu kuzungumzia uh, sera zao na kuomba watu au watulivu. Kwa hivyo tunaona kwamba leo kwa kweli uh, Christmas imeenda shwari. Kukua masuala ya usafiri kama kwingine yamekuwa na kutata fulani, kwa sababu muda kama huu wao wanaongeza bei ghafla. Uh, tafadhali Akor, nasikia kuna makelele sijafahamu vyema, yanatoka katika laini ya simu uliokuwa nayo ama tuna msikilizaji mwingine ambaye ameweza ku, kuingilia kati mazungumzo haya? Naona sasa tunasikilizana vizuri. Basi nikiwa bado unazungumza na wewe Acor, amazima, unadhani una kwamba sherehe hizi za Christmas zinazoadhimishwa kila tarehe ishirini na tano ya mwaka ya mwezi Disemba zinaendana na jinsi ambavyo imani ya dini ya Kikristo inavyosema ama unaona kwamba kuna mabadiliko pengine ya, ya, ya ya masuala ya kiteknolojia na kijamii, kwamba wanabadilisha Christmas kwenda katika mfumo huu, sio kwenda tu kanisani na kurudi nyumbani kusherehekea na familia. Baadhi ya watu wanakuwa wanasafiri, wanabadilishana zawadi, vitu kama hivyo na wataka kusema kwamba hakuna cha kudumu ila tu mabadiliko ibada. i, i, ni jinsi mfuatano wa ibada umebaki ule ule, lakini jinsi watu wanavyofurahia Krismasi inatofautiana na kutokana na hali yao kimaisha. Wale wa vijijini ambao uwezo wao ni mdogo watafanya kulingana na uwezo wao. Wale wenye uwezo mkubwa, utaona kwamba wataenda bich, wataenda klabu. Kwa hivyo kwakweli unaona kwamba uh, i, Kusherehekea Christmas kuna tofautiana sana, lakini pamoja na hayo, naona kwamba mahubiri kanisani yamebaki yale yale. Na hasa, hasa siku hizi imekuwa rahisi. Kwa mfano, unaona kwamba hata ile ibada uh, iliyosomwa na baba mtakatifu kule Vatican uh, katika vyombo vi, vi, vi, vi vingi vya vi habari nchini Uganda, ujumbe wake Pope uh, uh, Pope Francis au baba mtakatifu Francis umekuwa ukisomwa. Kwa hivyo kwa sababu ya teknolojia, unaona kwamba habari kutoka eneo fulani ya kuelekea eneo lingine inatembea haraka. Na vile vile sisi hapa kama nilivyosema, ni wakati wa uchaguzi. Pia unaona kwamba wale wagombea katika wa nyadhifa mbalimbali uh, iwe ura, iwe cheo cha rais wabunge vinara wa wilaya na madiwani, unaona kwamba wametembele, ndo wametembelea kanisa mbalimbali huku uh, wakijaribu kuonyesha kwamba nao ni wachamungu kwa sababu nchi zetu hapa Afrika Mashariki ukiangalia uh, nyimbo za taifa zina kipengele kinachosema ni nchi zinazomcha Mungu, na ukiangalia kauli mbiu ya Uganda inasema kwa ajili ya Mungu na nchi yangu. kwa hivyo asante. Ni wakati kama huu wagombea kuonyesha kwamba nao pia ni wacha Mungu ili waweze kuwahamasisha watu wapige kura. Asante sana ako, mazima, na usiondoke hapo manake tuna mengi ya kuzungumza, lakini kwa sasa tunataka kwenda mpaka huko upande wa Mombasa nchini Kenya ambapo tunafahamishwa uh, kwamba kuna maoni mengi ama watu wamechangia kwa njia moja ama nyingine, na tuna ripoti hiyo ambayo imeletwa hapa kwetu na Liberty Adede. Mimi naitwa Rachel Laimba, na siku ya Krismasi kwangu ni ya muhimu mno, maana yanikumbusha kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo. Mwanzo kabisa, tunapoamka asubuhi, tunajiandaa kwenda kanisani kumshukuru Mungu kwa yale na upendo aliyotuonyesha kumleta mwanawe wa pekee ili afe kwa ajili ya dhambi zetu. Baada ya hapo, kuja nyumbani kupika mapochopocho pale nyumbani, kuandaa kule tusherekee, tufurahi na kushangilia na wengine. Lakini pale kanisani pia tulikuwa na nyimbo za kutumbuiza Christmas carols tumeziimba na kufurahia kabisa tukimshukuru Mungu kwa upendo wake mkuu. Kulikuwa na mashindano hivi kidogo ya hizo nyimbo? Eh, yeah, kulikuwa na mashindano, kulikuwa na makanisa mbalimbali mbali, mm -hmm. Yaja pamoja kuimba yakisherekea. Mm -hmm. Nyumbani tuna chapati, tuna kuku, tumechinja mbuzi, tuangoja nyama choma, tunywa na soda, tufurahi na kusherekea na marafiki. Naam kupitia Sauti ya Amerika na kupatia fursa waweze kuwasalimia jamii watatu. Ningependa kumsalimia babangu David na Mama Dorothy pamoja na mume wangu Apollo waimba na watoto wangu hapa napatana na kaka moja. Jambo ndugu yangu, kwanza tutuelezee jina lako na hivi leo unasherekea vipi siku yako ya Krismasi? Naitwa Mak Alunga. Mimi nimeamua kusherekea Krismasi na majirani na pia kuhudhuria ibada kanisani. Vile unavyosema kwamba unasherekea na majirani, kwani labda ni nini umepanga kile ambacho kitawahusisha majirani? Okay, kile ambacho kinahusisha majirani, kuna jirani yangu mmoja ambaye amekuwa mgonjwa na asubuhi ya leo nimeamua kumtembelea at least kuwa nao, kuomba nao pamoja, na pia kuwapatia kitu kidogo cha kusherekea hiyo Krismasi. Hmm, nitakupatia fursa ya kuweza kuwasalimia ndugu jamaa ama marafiki watatu uweze kuwakumbuka kupitia Sauti ya Amerika. Nataka kukumbuka mama yangu mzazi, anaitwa Tafroza Alunga, niwasalimu pia watoto wangu Faith na Flavian na mama yao ito Esther, na marafiki zangu wote kina Jesse, kina Chris Nawatakia krismas njema na, na Mungu awabariki sana wanaposherekea. Jina langu naitwa Rosi Jemo. Krismas ya leo naisherekea kwa kumshukuru kwanza Mwenyezi Mungu yule amenipa uhai, na pia nawatakia watu wengine, pia wale wagonjwa, ama wale hawana chochote pia wapate. Nadhani nitasherekea tu sana kwa kumsifu Mwenyezi Mungu, na chochote kile kitakachokuwako tu ndio nitakula. Wakati huu naanda kuku na pia kuna maandazi nitayapika. Kuna juisi naweza kuitengeza kutokana na passion fruit hivi na yeah. Wakati wa kuandaa ni nikija, nitapata kipande hivi mama ukija utapata maana kama tuseme vipande vya kuku hatukati tu vya kutosha, watu wale wapo tunakata pia wakutosha wale wageni watakapokuja. Leo hii namkumbuka jamaa moja huko Maswa TZ, anaitwa Gulamu Sherali. Ni muda mrefu hatujaonana, lakini namsalimia. Mwenyezi Mungu ampe heri ili azidi kuishi. Na salamu zengine namtumia Charles Mdinyo akiwa pale Taveta, namkumbuka nikimtakia mema. Watatu namtumia dimdinyu akiwa kule Nairobi, naomba Mungu azidi kumpa maisha mema ya anawiri. Napatana na mama mmoja. Jina lako nani mama? Naitwa Joan. Habari ya leo? Nzuri na kuona leo. Siku Christmas unasherekea vipi? Sherekea tu vizuri. uh -huh. E, niko wakibanda nauza. Uko nyumbani nimesherekea vizuri na watoto wangu. hmm. E. wewe ukuona haja labda kukaa nyumbani kule, umeingia kazini tu E, kwa sababu nikaa nyumbani nabweka nachoka, sioni chenye nafanya huko nyumbani. Na biashara inakuwaje hivi leo? Biashara ninaona inaendelea tu vizuri kama kila siku e. Unauza vitu kama nini? Uza nyanya omena na vitunguu. Omena kwa wale wanakaa Tanzania inaitwa kama dagaa. Nasalimia mama angu, yangu akiwa huko sehemu za Bironda, ndugu yangu akiwa huko ukambani anaitwa Anton, na ndugu na data pia nawasalimia. Asante sana. Basi tukitoka huko Mombasa ambapo Wakenya wanatoa maoni na pia kutuma salamu za Krismasi. Nasikia kwenye laini ya simu namsikia yuko Joseph Munyasa, ambaye ni mkazi wa Nairobi. Joseph Munyasa, kama unanisikia. Hebu tueleze manake, najua umekuwa katika pilika pilika hapo mjini Nairobi hii leo. Umeonaje, wamesherekeaje huko jijini Nairobi? Manake mwanzo tulianza na Fadha wa Mugunda ambaye alikuwa mashambani. Hebu tueleze hali ilivyokuwa mjini huku. Kulingana na mimi, nimekuwa sehemu za Kibera hapa, hali imekuwa shwari, watu wamesherekea vizuri, wengine wameingia makanisani, wengine kwenye burudani, lakini hali imekuwa sawa. Safi. Na na kama unavyojua, wakati huu wa Krismasi ndio wakati kuna sherehe kama hizi. Pia kuna wale huogopa kwamba huenda wahalifu wakachukua nafasi hii, eh, kuweza Yeah. kufanya mambo ambayo labda hayatafurahisha wale wanaosherehekea. Uh, kumekuwa na vituko vyovyote ambavyo labda umesikia katika pita, pita zako? basi naomba usiondoke hapo, manake tuzungumza kidogo zaidi. Lakini kwanza, hebu turudi tena kule Uganda kwa ako amazima. Ukiwa hapo Uganda, nimepata ma, ni maswali wamekuwa wakiulizwa na baadhi ya wasikilizaji wakitaka kujua, manake sasa kule Uganda wamezoea kwamba mikutano ya kampeni na nini, je, e, kumetulia sasa kwamba watu wamesitisha mikutano ya kampeni mpaka labda sherehe zimalizike? na tunaona kwamba wagombea wengi uh, wagombea wengi wamesitisha uh, mikutano hiyo kwa sababu wameamua wote leo kwenda katika sehemu za ibada yaani makanisani, ili nao kujumuika na, na wana Uganda katika shughuli ya kukuza siku ya leo ambapo Wakristo wengi wanakumbuka kuzaliwa kwa kwa Yesu Kristu mwokozi wetu. Lakini hata hivyo inafai, injulika, inafani ufahamisho ulimwengu kwamba hapa Uganda idadi ya Wakristu ni kubwa sana kuliko ya Waislamu. Kwa hivyo kila mgombea kila mgombea lazima aonekane leo kuwa ameenda kanisani, ili aweze kuwavutia Wakristu au na kuwahamasisha wale Wakristu ili waweze kumpigia kura wakati wa kupiga kura. E, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa studio zetu Washington DC, na nitarudi kwako tena Munyasa. Manake nilianza kwa kukuuliza jinsi ulivyoona ilikuwaje, kwamba watu walikuwa namna gani ama sherehe zimeendeleaje, sikukuuliza wewe binafsi na familia yako labda Uh, na hmm, kwanza uniambie maoni yako kuhusu sikukuu hii, maanake watu wana maoni tofauti. Kuna wengine wanaamini, wengine hawaamini, wengine hupenda kula na kunywa lakini hawaamini uh, kidini. Eh, wewe maoni yako ni yapi kuhusu krismasi hii ama sikukuu hii? Ah, mimi kulingana mimi krismasi, unajua ndio watu wameitenga kuisherekea, lakini hawafuati jambo hawafaka ya kusherekea hiyo siku Unajua, ukisema kwenye Bibilia hakuna mahali utapata inafafanua tarehe kamili ambao Yesu alizaliwa. Hasa wametenda tu siku ambao ni tarehe ishirini na tano ambao watu husherekea, lakini si sawa kulingana na mimi. Kile kitu tunasherekea kwamba ni ile kufa kwake Yesu, maana alipokufa na sisi kama Wakristo tulipata ushindi wa kushinda yote duniani, maana alisema yote yamekwisha. So inafaa tusherekea wakati wa kifo chake, sio wakati wa kuzaliwa kwake. Haya basi asante sana huyo ni eh, msikilizaji mmoja kutoka huko mjini Nairobi ambapo anaelezea jinsi ambavyo amesherekea na familia yake na jinsi ambavyo anafahamu kuhusu sikukuu hii ya Krismasi. Naam basi vilevile tunaye msikilizaji Wilson Peter kutoka Tanzania yupo tayari kutoa maoni mchango wake na namna anavyosherekea siku hii ya Krismasi. Karibu. Asante, naongea naongea na Wilson Peter, niko pande za Kasindaga Mureba, Tanzania. Kiukweli, kwa upande wangu sikukuu hii ya Krismas nimesherekea vizuri, pia vile vile nimeona watu wengi sana wakisherekea, wakifurahi kulingana na mazingira waliokuwemo, na sikukuu hii ya mwaka huu imekuwa kabisa kinyume na sikukuu zingine ambazo zimepita kwa sababu tulishuhudia sikukuu zilizopita za miaka zilizopita, wengi walikuwa wakivaa nguo nzuri inapofika sikukuu kama hii e, watoto walikuwa wakinunuliwa nguo nzuri, nguo mpya, lakini kipindi hiki imekuwa tofauti kabisa, ambapo tumeshuhudia watu wengi sana hususan huku maeneo yetu huku Mreba, wengi hawakujali kununua nguo mpya. Wengi tu wamesherekea kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo, ingawaje hawakuwa na mavazi mapya, lakini tumeshuhudia maeneo mengi sana, watu wengi wakifurahi, wakisherehekea kiustaarabu na kiumoja zaidi. Lakini wengine wao wamesherekea kwa kununua vyakula, ingawaje maeneo mengine bei imekuwa juu kidogo, lakini wengi wao wamenunua vyakula, wamenunua vyakula wakafurahia na familia zao. Ni kweli. Asante, asante sana ukiwa uh, wewe msikilizaji wetu ukiwa hapo Tanzania. Wilson Peter, uh, msikilizaji kufikia hapo, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo haya ambayo yamekujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington, ikiwa ni Sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi katika sehemu ya pili baada ya kitambulisho kifuatacho. Hey. Asante. basi msikilizaji karibu kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ambayo yanakujia moja kwa moja kutoka hapa voa eh, hapa katika sauti amerika hapa jijini washington ambapo hii ni sehemu ya pili eh, kama unavyojua ni kwamba tumekuwa tukizungumzia maswala kuhusu eh, sikukuu ya krismasi ambayo inaendelea eh, ku, kuadhimishwa hivi leo katika maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kabla hatujaenda kwa wasikilizaji na wachambuzi wetu hebu tupate habari kuhusu mambo yalivyokuwa yanaendelea huko nchini Tanzania. Nam, nipo mitani hapa, sikukuu ya Krismas ambako nchini Tanzania shamrashamra ni kubwa sana. Watu wamezurura huku na kule, na nyakati hio wamepumzika katika majumba yao, lakini wengine wako katika sehemu mbalimbali za starehe kuhitimisha sherehe za Krismas. Niko mitani. Waitwa nani? Naitwa Audax Kuchira. Namshukuru Mungu siku ya leo nimesherekea vizuri, nimeenda kanisani na familia yangu pia na namtumia salamu e, ndugu baba yangu aliyeko Bukoba na mama yangu aliyeko Bukoba nawatakia heri ya Christmas. vipi pilau lilipikwa leo nyumbani? Aha, pilau kama kawaida mwanangu eh tumekuwa tumekula vizuri tumekula vizuri na pia kitimoto kimepikwa <laughs> <laughs> <laughs> kitimoto. haya pande wa pili nakutana na kaka ambaye anatabasamu bila shaka Christmas yake imekuwa murwa kabisa naam naitwa Phineas Paulo Christmas imeenda vizuri. Namshukuru Mungu tokea asubuhi, tokea jana tulianza kusherekea vizuri. Jana mtaa mta yote ya Dar es Salaam watu walisherekea usiku kucha, watu walikuwa wanasherekea Christmas na jana ilikuwa ni Eid. Kwa hiyo watu tumeburudika, watu asubuhi wameenda kanisani, wametoka. Sasa hivi tuko mtaani tunaburudika ili na ili tunakunywa juisi, wakunywa juisi, wakunywa soda, tunamaliza. Natuma salamu kwa baba yangu mpendwa, mama mpendwa, wote walioko Bukoba, Mleba, Runyinya pale anaitwa Paulo Bchira. Mama yangu anaitwa Laurencia Paulo, namtumia mjomba wangu anaitwa Rafaeli Masumbuko, namtumia rafiki yangu mmoja anaitwa Anatoli Angelo huko Runyinya, na nawatumia marafiki zangu wote wa Bila sekondari waliomaliza mwaka elfu mbili na nne. Nawatakia heri ya Krismasi na, na mwaka mpya. Mungu awabariki. Naam, tuko tunakusanya kusanya maoni na kupokea salamu za Krismasi hapa. Kuna mrembo mwenyewe akajirembesha mwenyewe. <laughs> Heri ya Krismasi na mwaka mpya, mi naitwa Joyce Joseph Maresi. Namshukuru Mungu tumekesha salama, tumepokea Christmas salama, tumetoka kanisani na sasa hivi tunaenda kusherekea beach kidogo. Napenda kumtumia salamu baba yangu Joseph Maresi akiwa Kilimanjaro Marangu, na mama yangu akiwa Kilimanjaro pale Marangu, na mimi naitwa Fredrick Swaga. kubwa kwangu kwanza, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuweza kusherekea sherehe yetu ya Christmas kuzaliwa kwake Masia kwa amani, upendo na utulivu Unajua, unaposherekea sikukuu hii katika hali ya amani ni jambo jema kabisa, ambalo limekuwa likifurahisha sana, na unafahamu naunafahamu nchi yetu Tanzania ni kitovu cha amani. Kwa hiyo mimi naamini katika kusherekea hii tukiwa na familia kama hivi, ndugu jamaa na marafiki, ni jambo jema. Tunasherekea kuzaliwa kwake Masia wetu Yesu Kristo, kwao naamini hata siku chache zilizobaki, ambapo tunaenda kusherekea sikukuu ya kumaliza mwaka 2015 na kukaribisha mwaka 2016 na kumi tutasherekea hivi vile vile kwa amani, upendo pamoja na utulivu. Na nichukue fursa hii kuwatakia salamu ndugu jamaa na marafiki popote walipo, wanaonifahamu familia ya Kiswaga, baba zangu, familia ya Kasenene, mama zangu. Nashukuru Mungu nimesherekea sikukuu vizuri. Natuma salamu kwa mama yangu mzazi akiwa Gairo, anaitwa Naomi Donald. Natuma salamu kwa babangu anaitwa Frenki Mjeru akiwa pale Gairo, naambia sikukuu njema Naam, bado nazunguka katika maeneo mbalimbali hapa Dar es Salaam kupata salamu za Christmas na bila shaka mwaka mpya kuna kaka hapa. Eh, May Christmas nimeipokea vizuri. E, kwanza kabisa naitwa Abasi Mohamed, napatikana maeneo ya Mwenge ITV. Christmas nimeipokea vizuri. Salamu za kwanza nampelekea babangu anakaa Kisiju Pwani, Mohamed Masenga. Salamu za pili nampelekea kaka yangu anakaa maeneo Charambe Majimatitu, Omar Mohamed. Salamu za tatu nampelekea kaka yangu mwingine Uthman Muhammad Masenga. Na kama Jumatitu, nimekuta watoto wanafuraha, wanaendesha basikeli, wengine wanahuruka huko na kule, ni katika prokushani tu za Christmas. Mnaitwa nani nyee? Abduli Zuberi Devi. Ah, umeshirikiaje Christmas? Vizuri, nimeenda huko, enda kuogelea njeza na mama nini tu basi, naenda huko necheza, naogelea, naenda na mama huko, nacheza tu basi Nimeenda huko nimecheza, nimeogelea, nimekula, nimefanya kila kitu. Namsalimia baba yupo fulani, namsalimia mama yupo fulani, namsalimia mama, namsalimia baba, nipo fulani na msikilizaji, basi ni maoni hayo ulioyasikia kutoka kwa wakazi wa Tanzania kama walivyohojiwa na mwandishi wetu George Njogopa akiwa Dar es Salaam. Basi tukiwa tunaendelea na Live Talk hii leo ambayo tunazungumzia sherehe hizi za Crismas na hivi sasa, basi ninazungumza na Wilson Peter, yeye akiwa kule Muleba. Wilson, basi ngoja ni kueleze kwa kifupi tu hapa Marekani, katika sherehe hizi za Crismas pia mitaani utaona kwamba kunakuwa kuna mapambo ambayo yameandaliwa yame au yametundikwa kwenye miti ya Christmas ikiwa imeambatana na rangi nyekundu, rangi za dhahabu na vitu kama hivyo kuashiria kwamba ni siku ya Christmas. Je, katika mitaa ya huko Muleba kuna mandhari gani mitaani ambazo zinaonyesha kwamba leo watu wanasherekea sikukuu ya Christmas? Kuna matamasha yoyote yanayoendelea ambayo yamefanyika siku hii ya leo au hali iko vipi? Ah, kwa upande wa Mleba kiukweli, ukitembelea mitaa mingi sana huku Mleba kwetu huku utagundua kwamba siku kama ya leo ya Christmas ni nzuri na imependeza kwa sababu watu waliandaa tangu jana, walifurahia sana, watu walienda makanisani, unaona na vile vile nimeshuhudia maeneo mengi sana watu wakiwa wengi wakiwa waki wakiwa katika maeneo ya ya burudani wakiburudika, wengine wakiwa katika maeneo ya starehe wakinywa eh, wakila hata nyama choma. Kiukweli ni furaha tu, ni furaha tu, na mazingira kweli ni mazuri sana na yanapendeza na yanavutia. Na hata kama umetokea sehemu nyingine au nchi nyingine, ukafika hapa Mureba, basi utashuhudia na utagundua kwamba kweli watu wamempokea bwana wetu Yesu Kristo na siku hii ya leo, wameipokea vizuri sana na wameitikia vizuri sana. Maana inaonekana siku hii ni kubwa sana e, hasa dunia nzima wengi wanasherekea, ingawaje kusherekea kunakuwa kuko kwa aina tofauti tofauti kulingana na mazingira watu waliomo. Nashukuru sana Wilson, basi endelea kuwa nasi, na kabla ya kusonga mbele, basi hebu tusome ujumbe mfupi wa Facebook tuliotumiwa na baadhi ya wasikilizaji ambao wangependa majina yayo yasikike hivi sasa katika LiveTalk na VOA Swahili. E, basi kabisa, kama alivyosema mwenzangu Mkamiti Kibayasi, ni kwamba msikilizaji, kumekuwa na maoni mengi sana, maelfu na maelfu ya watu wamechangia, hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na tutasoma tu baadhi, kwa sababu hatuwezi kuyasoma yote, lakini wale ambao hatutapata kuwasoma, mtuwie radhi. Lakini kwanza tunaanza na Dennis Chilolo wa Karagwe Tagera, uh, huko Tanzania, anasema kwamba tupo pamoja. Krismasi inanikumbusha Uh, yata, kuta, kutafakari yote niliyoyafanya ndani ya mwaka husika. Nashon Abor wa Kenya yeye anasema kama mtu wa dhehebu la Kiadventista wa Sabato. Mimi sitambui tarehe 25 kama siku ya kuzaliwa kwake Yesu Kristo bali tunaelewa kwamba siku hiyo mfalme Yehoakim ndiye alifunguliwa toka gerezani, na siku hiyo ikatambuliwa kote ulimwenguni. Matendo ya baadhi ya watu siku hiyo hayaambatani na yale ya Yesu Kristo. Ndio maoni ya msikilizaji Nation Abor. Namuona huyu naye anajiita Beni Emili Giru akiwa huko Burundi, akusema ni Burundi pandi gani. Kwanza kabisa anasema tuwashukuru sana Sauti ya Amerika kutuletea matangazo haya sisi tunawatakia Wakristo wote kila laheri wakati huu wa Krismasi. Nyanda Mayala wa Ilula, Magu, Tanzania, anasema kwanza kabisa ni wapongeze Sauti Amerika, tunawapata vyema kupitia Radio Free Africa. Krismasi ni siku muhimu, ni sikukuu ya tofauti sana, kwani inatupa matumaini mapya baada ya unyakuo wa kanisa la Bwana. Asante Yesu. Na pia tuko naye Dedan Yotham Zilikina, anasema ako Kasulu, Kigoma, nchini Tanzania anasema kwenye Facebook kwamba anatuwakilisha ama anatu anatumai kwamba wasikilizaji wote wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na pamoja na watangazaji wote wana, anawatutakia anawatakia heri njema wakati wa Krismas. Natatizika hapa nikisoma mambo haya manake mengine yameandikwa kwa lugha ambayo labda kidogo inatatanisha, au labda ndio uko katika mawazo ya kwenda kula pilau ukishamaliza kazi <laughs> Haya, basi, na ujumbe mwingine kutoka kwa Baraka Nzunda wa Sound Media yeye, yeah, anasema anapatikana Mbozi, Mbeya, nchini Tanzania. Anasema tunafurahia Christmas kwa amani na upendo, na tuko pamoja nanyi kusikiliza matangazo yenu, msikilizaji. Pia tuna msikilizaji mwingine anajulikana kama King Juto anasema yuko Geita. Anasema Krismasi kwangu mimi ina umuhimu sana, huwa nakumbuka kuzaliwa kwa Yesu Kristo, na pia naitumia kumshukuru Mungu kwa kunilinda kwa mwaka mzima. Amina Matanga, yeye ameandika ujumbe kwamba anasema, jamani, mimi sifahamu vyema maana ya Christmas. Na vile vile kuna msikilizaji mwingine anaitwa Mohoja Samuel wa Ushirombo, Tanzania, anasema mimi nawasikiliza vyema Sauti ya Amerika hapa Moshi, na pia tunasherekea kwa amani na upendo sikukuu hii ya Christmas. Basi ni hayo tuliyokuwa nayo kwa hivi sasa, lakini tutaendelea kukusomea Ujumbe huu wa SMS ambao umepitia kwenye tovuti yetu ya Facebook kadri tunavyopokea. Basi msikilizaji unaweza ukasikiliza matangazo yetu haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC kupitia kwenye tovuti yetu ya www. .com. tunaendelea na live talk. asante sana mwenzangu hapo mkamiti kibayasi kwa mambo hayo kuhusu mambo yalivyokuwa kwenye mitandao najua watume wako kwenye laini ya simu bado wale wachambuzi wetu na wengine wasikilizaji wetu na nataka kwenda moja kwa moja mpaka nchini Uganda tena nizungumze ni naye uh, ako amazima mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii ambaye wanachangia hapa katika maswala mengi tu hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika na ningependa ku, kupata maoni yako kuhusu o, wengi ambao wanasema kwamba sikukuu ya Krismasi ime, imetofautika sana imekuwa tofauti sana na jinsi ilivyokuwa zamani. Je, maoni yako wewe mwenyewe kuhusu a, maoni hayo ya wasikilizaji baadhi? na asante sana. Siku hii ya Krismasi ya kweli tofauti tuf, ni ya tofauti sana hasa hasa hapa Uganda, na kwanza kabisa ya ime Imesherekewa siku ya Ijumaa ambapo tunaona kwamba vile vile na Waislamu waliwaenda msikiti msikitini, msikitini yaani kusali vile vile, ikawa kama ishara ya kusema kwamba nao wamejumuika na Wakristu uh, kutukuza hiyo siku ya Christmas, lakini ni zaidi ya yote ni kwamba siku hizo unajua kwamba uh, mambo ya digitali na teknolojia wengi unakuta kwamba kuna baadhi ya waumini ambao wanabaki nyumbani, alafu wanaweka tu televisheni la kwa sababu vituo vingi vya televisheni vilikuwa vikiweka uh, ibada ya Krismasi uh, kutoka uh, Rubaga Cathedral na pamoja na na, uh, na Namirembe Cathedral, lakini zaidi ya yote hapa Uganda unaona kwamba ni sikukuu ambapo tokea wakati zile shamra shamra na furaha za Baba Mtakatifu kukuja hapa Uganda bado zilikuwa zinaendelea. Kwa hivyo nataka niseme kwamba ni tofauti mno na Krismasi za hapo awali. Asante sana, Ako Amazima, ukiwa hapo Uganda. Sijui kama msikilizaji wetu Josek Mnyasa bado yuko pale Nairobi. Eh, unatusikiliza, unatusikia? nafikiri labda tumempoteza huyo msikilizaji wetu uh, uh, uh, Josek Munyasa uh, huko Nairobi uh, hebu, uh, nani huyu, Ako Amazima, iwapo bado uko pale Najua kwamba uh, tumekuweka kwa laini ya simu kwa muda, lakini usiwe na wasiwasi, maana yake ni muhimu sana tuzungumzie swala hili hivi leo wakati ukitembea, mfano kutoka mijini kwenda mashambani, unaona je, kuna tofauti yoyote? Kuna tofauti yoyote na jinsi wanavyosherehekea mashambani na mijini? Na pia ukitaja hilo, hebu tuambie kwa wale wasikilizaji wetu, maanake tuna wengi sana katika eneo hilo la Uganda, ni vyakula vipi ama ni kuvinjari, wanavinjari namna gani? Kwa vyakula na vinywaji na uh, tofauti ipo kwa sababu mara nyingi tunaona kwamba siku ya msimu wa Christmas ukifika, watu wengi ambao wanafanya kazi mijini huwa wanaelekea vijijini na kule vijijini wanakoenda ni kuonyesha kwa Kiingereza wanasema accountability kwamba umekuwa ukifanya kazi. Kwa hivyo unakuta kwamba jamaa, ndugu na rafiki, ni wakati wa kukusanyika katika uh, ndugu yao au jamaa yao ambayo amekuwa akifanya kazi mjini, ili kuangalia kwamba amewaletea nini, na kuna vijijini kwamba watu zaidi sana, kwa sababu tunakuwa na vijiji vinga vina umeme na kwa kweli ile huduma ya sema kwamba wataangalia, wata, wata TV ili wasiende kwenye ibada na kwamba wakati wakati mwingi watu kule vijijini huwa wanaenda. Uh, makanisani ili kuomba na wakishatoka na tena unaona kwamba ni uh, vijijini unajua, uh, vijijini ni huu ndio wakati watoto nao wanapata nafasi ya kunywa soda, kunywa matunda, kula, kula nyama na wali, kwa sababu ni vitu ambavyo ni vya gharama kule vijijini. Kwa hivyo wao, wakati wa Krismasi, msimu wa Krismasi ni wakati wa kuvaa nguo mpya, ni wakati wa kula chakula kizuri, na alafu ni wakati wa kumwona jamaa na ndugu au rafiki ambaye amekuwa akifanyia kazi mjini. Alafu unapokuja mjini, kwa kweli Christmas ni anasa, yaani watu ambao wanafanya kazi, unaona kwamba ni wakati wa likizo ambapo wana muda wa kufanya mambo yao, kwenda beach, kwenda klabu na vile vile kuandaa vikaramu vidogo vidogo. Asante sana, ako amazima hapo kwa, kwa maoni yako hayo ama mchango wako huo. Basi msikilizaji, kaa papo hapo manake tuko na na mwanamziki fulani ambaye anatuletea wimbo fulani hapa, anajulikana kama Pamela Wandera, akituletea wimbo Krismasi Tusherekee, itukumbushe jisi kila mutu nam basi msikilizaji unaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni kibao hicho kutoka kwa mwanadada pamela wa ndela basi tukiwa tunaendelea na kipindi hiki vilevile sasa tunaelekea huko nchini drc katika eneo la beni kwa mwandishi wetu auster malivika ambaye anaanza kutupa shamra shamra za sikukuu ya krismas zikianza na sala ya Christmas kanisani. Sikukuu hii itukumbushe sisi, kila mtu ana mapashwa ya kutimiza neno, ana mapashwa ya kuonesha mapendo yake bila ubaguzi na bila mipaka. Leo ni sikukuu ya Noele iko mzuri, Mungu anatufikisha kwayo. Na unapoangalia kwa mfano zile sikukuu za Christmas nyingine zilikuwa zinapita na ya leo, utofauti gani unauona? Hapana, hakuna tofauti, iko tu sawa. Lakini masiku ingine inapitaka na tuko wagonjwa, leo inafika Bo, salama kabisa. Umechinjia watoto. Kuna kitu umetarishia watoto? Hakuna kitu, kitu hakuna kitu, hata mimi mzee nilikosa chupa moja ya kukunywa ya Krismasi <laughs> mm, na kule ah, <laughs> <laughs> uh, wengine wanasema wanaishi wasiwasi, na hata jana tulipata habari ke Batu munane banafariki ba kubakata na shoka na mipanga mm. E, alafu sasa ndio ikungeli mubaya tu, haiko fete haiko christmas ya kweli mm. mm. Unaweza kutumia salamu jamaa na marafiki? Ndio mm. salamu sana kwa papa alubini kwa papa wako wapi? Hapa beni, mm. beni na, na, kwa papa ngese papa mukosa vilevile na wasalimu. Mm -hmm. mm. Ujumbe unasema nini? Christmas njema Ah, anasema na um, ni papa Katuba Kahimbani. Okay, asante mzee. Lakini leo mtakula nini? Tuko hapa ukilinganisha zile fete nyingine za Christmas na hii ya leo, utofauti gani umeona? Mm. Hakuna <laughs> franga juu ya vita. Eh. Tutakusalimia ndugu jamaa na marafiki ambao kupitia sauti wanatufuata ya Amerika. Ndio, mimi nasalimia marafiki yangu wote wa kolege surtout na familia yangu mzima. Watasema ni nani? Atasema ni Jemima Kifaka. Kutoka Kutoka, Kutoka Beni. Tukiwa hapa Beni, be mkoa Kivu ya Kaskazini tunapata vile fursa ya kuzungumza na dada. Jina lako? Jina langu Joel Bakonko. Wewe unatoka wapi? Natoka Bukavu. Na ni kwa nini wewe umekuja kusherekea siku kuu ya Noeli na wengine hapa? Alafu tumekuja kutimiza agano za Biblia, nikusema agano la kwanza la mapendo. Na kwetu tunawaza ni hiyo Noeli ya kweli, kwani kupratike mambo Yesu alifanya kama kushirikiana wengine, kuishi na wengine, kuonesha wengine, wengine mapendo yetu, ni hiyo Noeli ya kweli. La, lakini utakula nini sasa, kwa sababu kuna watu wengine huwa siku ya Noeli wanachinja kuku, wengine mbuzi, nini mtafanyaje? <laughs> Tutakula yenyewe, wandugu wetu watatupatia, walitupokea ile kidogo, watakuwa nayo na sisi tutaigawanya. Hivyo wanasema. Ni nani alikuwa akiwazungumzia? Ni Bakon kwa Joel alikuwa akizungumzia Nam ni mwandishi wetu Austeri Malivika akiwa huko Beni. Ndivyo alivyokuwa akizungumza na wakazi wa Beni katika siku hii ya Krismas. Basi tukiendelea vilevile vile, basi ninarudi kwako kwa Wilson Peter ukiwa Tanzania. Muda mfupi uliopita tukiwa tunasoma ujumbe wa SMS kupitia katika Facebook yetu hapa kuna msikilizaji alikuwa anasema kwamba haelewi maana halisi ya Christmas. Ninafahamu kwamba awali umetueleza kwamba ulienda kanisani umesherekea vizuri sherehe hizi kwa amani. Kwa upande wako wewe, nini unachofahamu katika siku hii ya Noeli kulingana na imani yako ili uweze kumsaidia yule msikilizaji ambaye afahamu kabisa maana ya Christmas. Eh, asante sana. Kwa kweli kwa upande wangu mimi nafahamu siku hii ya Krismas kwamba ni kuazimisha siku ya kuzaliwa kwa Mwokozi wetu Yesu Kristo miaka elfu mbili iliyopita, na hii inatufundisha kwamba tumepata ukombozi kutokana na kutokana na Yesu mwenyewe alivyozaliwa. Sasa watu wengi wana wanakuwa wana hawaelewi siku hii kutokana na imani zao, kutokana na, na imani zao na mafundisho, jinsi wanavyofundishwa. Lakini mimi ninavyoelewa, pamoja na wenzangu, naelewa kwamba siku hii ni siku maalum kabisa, ni siku ambayo ni siku ya kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo, wakati anazaliwa, na ukisoma Biblia zaidi utaweza kuelewa alizaliwa maeneo gani na kwa nini alizaliwa Yesu na mpango wa Mungu kwa binadamu ulikuwa upi, ili aweze kumkomboa huyu binadamu. Asante. Wengi wao wanakuwa tu hawaelewi kulingana na, na, na mafundisho pamoja na, na, ma, eh, na mapokeo. Asante sana, Wilson Peter, ukiwa hapo Tanzania. Uh, naona time ama wakati muda unaenda kuyu, unazidi kuyoyoma, tukiwa tunakaribia kumaliza matangazo haya ama kutamatisha matangazo ya leo, ikiwa ni live talk, msikilizaji kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, narudi kwako tena huko huko, uh, nchini Uganda ako amazima, na tupenda uzungumzie tukiwa tunamalizia malizia, kuna swala ambalo wengi kabisa katika nchi zote hata sio Uganda tu peke yake wanalalamika kwamba wakati kuna kuna sherehe kama hizi, vijana hasa huwa wanaingia katika masuala ambayo saa zingine huwa yaridhishi jamii, kama vile kulewa vileo vya aina tofauti tofauti, na saa zingine hata mambo ambayo huhatarisha maisha. Je, maoni yako ni yapi kuhusu swala hili? Mi nasema kwamba swala hilo lazima lawama kubwa inawaendea wazazi, kwa sababu kama wanavyosema mtoto mleavyo ndivyo akuavyo. Uh, mm-hmm. kwa hivyo wazazi, wazazi wengi ni wakati wa Christmas huwa wanafanya anasa, wanaleta pombe nyumbani, mara wanaenda, wanaenda pati na huku wakiwaachilia watoto kufanya vya kwao. Kwa hivyo kama wanavyosema ukirusha uh, mawe ukiwa imembeba mtoto naye atajifunza kurusha vile mawe, kwa hivyo madimadili ya jamii, wazazi wajue kwamba hata wakati kama huu wa sikukuu wawe waangalifu sana, ili waweze kuwaelekeza watoto wao. Pamoja na hayo, ni masuala ya haya mashule ya bweni boarding school, yaani wakuta kwamba wazazi wengi hawana, uh, hawana uzoefu wa kuwachunga watoto uwa, kwa sababu watoto wamezoea kuwapeleka shuleni uh, mashule ya bweni, alafu wao wanaenda kazini. Kwa hivyo, hata muda kama huu hawana ule muda wa kukaa nyumbani na kuwaelekeza na kuambia watoto. Kwa hivyo, kama wanavyosema paka akiondoka, panya hutawala watoto nao wakishaangalia kwamba wazazi wao labda wameondoka, wameenda kwenye pate. Hata kuna wazazi wengine wanaenda vijijini na kuwaacha watoto uh, mjini peke yao. Kwa hivyo watoto wanapo kupata ule uhuru ambao hawajazoea wanafanya mambo ambayo yanashangaza jamii. Kwa hivyo wito wangu ni kwamba wazazi na walezi, wakati wa sikukuu kama hizi, lazima wawe waangalifu sana, ili vijana au watoto wao wasifanye mambo ambayo yatawaletea aibu, kwa sababu anasema kwamba mwenda wazimu anapokwenda uchi Wafedheeke hao basi. Ni, ni jamaa na ndugu zake. Tunashukuru akor nisabu. Amazima naona muda anapoharibu, anayefedheka sana ndiye mzazi. Akor muda unakimbia mbio, tumpe fursa naye Joseph Munyasa akiwa huko Nairobi. Basi elezea ujumbe wa Christmas kwa jamii yote inayokusikia wakati huu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Josek Mnyasa, iwapo unatusikia Josek Mnyasa hapo jijini Nairobi, tunataka labda utu, utoe ujumbe wako ama uelezee maoni yako kama alivyosema mwenzangu uh, mkamiti kibasi. Je, unatusikia? Naam, basi hakijaharibika kitu. Naona kuna matatizo kiasi ya kimitambo, lakini msikilizaji, tunakushukuru wewe ambaye uliweza kutupigia simu na kutoa maoni yako. Vilevile tunakushukuru kwa wewe msikilizaji ulioandika ujumbe kupitia mtandao wetu wa Facebook. Basi kumbuka leo tulikuwa tunazungumzia live talk inayohusu sikukuu hii ya Noeli au sikukuu ya Christmas ambayo huadhimishwa Desemba 25 ya kila mwaka. Asante sana mkamiti kibayasi, manake hivi uh, ulivyosema ni kwamba tumekuwa na wasikilizaji wengi sana ambao wamekuwa wakichangia mambo haya hususan kwenye mitandao yetu na kwenye Facebook na kwingineko. Uh, ni kwamba uh, iwapo tuna muda tunaweza kuangalia me, wawili watatu ambao wamesema mambo kadhaa kwenye Facebook katika ukurasa wetu wa Facebook, na nitamaliza na huyu Patrick Kimani Munyaka. Anasema, nachukulia sikukuu hii ya kusherekea nikiwa na marafiki kuwa sikukuu kubwa. Basi tuko naye mkamiti kibayasi, tumalizie na muktasari wa habari. Nashukuru sana. Basi ni kwamba mlipuko uliotokea kwenye kiwanda cha gesi kilichopo kusini mwa Nigeria umeua watu wasiopungua mia moja na kuwajeruhi wengine wengi, kwa mujibu wa waandishi wa habari kwenye eneo la tukio. Baba Mtakatifu Francis ametoa wito wa maridhiano miongoni mwa jamii zenye mizozo kupitia hotuba yake ya kila mwaka kwenye sherehe za Christmas zilizohudhuriwa na maelfu ya waumini kwenye kanisa la St Peters basilika mjini Rome. Na rais wa sudan kusini salva Kiir ametengua majimbo kumi ya taifa hilo changa na kuunda mengine mapya 28. Asante uh, sana. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi hapo kesho saa 12 unusu saa za afrika kati na saa 10 na saa moja unusu saa za afrika mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Mwelekezi alikuwa ni uh, Daniel Brown, na msimamizi alikuwa Mwamoyo Moyo Hamza nimeshirikiana naye hapa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na sisi kutoka hapa jijini Washington tunakutakia usiku mwema na tukisema kwa herini.