Nam Hussein Rajab, kama tunavyojua, hali huko Burundi iko ya wasiwasi na vurugu jingi, na jana tumesikia kuna kundi jipya limejitokeza la waasi. Unaweza kutueleza kundi hilo la kina nani na ikiwa wewe unahusika kwa njia yote na kundi hilo? E, kwa kweli hali ni mbaya sana nchini Burundi kutokana na damu ya raia ambayo inaendelea kumwagika bila hatia. E, kusema kwamba kuna kundi ambalo limezuka nafikiri kwamba linaweza ni... Ni tu kuwa limejiweka hadharani, eh, kwa sababu kulingana na yale ambayo tulikuwa tukiyashahidilia kuna baadhi kuna askari wengi ambao wanatoroka ambao wanakimbiwa ndani ya makambi yao, nakueza, ukwenda, na kuweza kwenda nje ya nchi kama wakimbizi na wengine kwenda mahala ambapo hapajulikani. Eh, ukitizama ilikuwa inaonekana kwamba lazima hao wa mmoja waweza kujitia hadharani kwa sababu mtu anayekimbizwa na anaondoka na silaha yake, anaondoka na zana zake za jeshi. Kwa hiyo inakuwa ni hatari kwa sababu hizo hizo huwezi kuishi nazo mahala popote pale isipokuwa msituni. Sasa kwa hiyo sisi hatukushangazwa sana kwa hilo, kutokana na kuziweka hadharani kwa kundi hilo ambalo ni miongoni mwa wanajeshi ambao wanakimbizwa kutokana na kutotii eh, muhula wa tatu wa Piurunziza. Lakini uhusiano wako na wanasiasa wengine na kundi hilo ipo ipi? Ama kuhusu uhusiano usi, na hilo kundi ambalo ni Le Force Republicaine eh, du Burundi forebu eh, ni kwamba tu wengi wao wale ambao wako vinara wa kundi hilo na wengi ambao wako ndani ya jeshi na polisi wale ambao wana mtii Nkurunziza na wale ambao hawamtii, naweza kusema kwamba uhusiano wangu wa kuwepo nao nyakati za harakati, nyakati za kuunda jeshi jika lililotoka Arusha, uhusiano e, huo wa kibinafsi unasababisha kuweza kujua kipi kinachoendelea, e, ndani e, ya hawa na hawale, kipi kinachoendelea hapa na pale kwa hivyo wewe unasema una uhusiano wa kibinafsi. Je, hichi kundi wanasema kimeundwa na vikundi mbalimbali vya Burundi, unaweza kutueleza jukumu lenu katika kundi hilo? Naweza kusema kwamba kundi hilo ni wale wa askari kama walivyotaja wenyewe, ambao hawatii muhula watatu wa Pierre Nkurunziza, wale ambao walikuwa wakieshi kwa woga ndani ya jeshi hilo wale ambao walikuwa na hasira na kuona raia wanauawa, wale ambao waliweza kutimuliwa na wengine miongoni wao kuuawa kama wanavyotaja wenyewe. E, ni kundi kabisa linaloundwa na mpasuko, kutokana na sehemu moja ya mpasuko wa jeshi hilo. Na mimi siyo mwanajeshi ambaye anaendelea na shughuli hizo, e, sababu niliweza kurudishwa katika hali ya maisha ya kila siku na kuendelea na siasa sasa. Kwa hiyo hilo kundi naweza kusema kwamba ni mchezo wa ndani ya jeshi lile lile ambalo lililozaliwa kutoka Arusha. Nafikiri kwamba mengi zaidi viongozi wao hivi, pamepatikana umoja wa kuweza kujitangaza wa kuweza kuonekana kwamba ni mmoja katika viongozi na wengine. Eh, huenda hivi karibuni wakawa hadharani na kundi hili unaweza kusema wanafanya kazi kutoka wapi? Maanake kuna fununu kwamba huenda akaingia Bujumbura wiki hii. Unaweza kutupa habari zaidi juu ya mikakati au wako wapi? Na mimi kwa kweli nashahidilia mbele ya Warundi na mataifa kwamba kundi hilo wako ndani ya Burundi, wengi wao wako ndani ya Burundi, wengine walitimuliwa na kwenda kueshi nje ya Burundi na kuendelea na mawasiliano na wenzao. Sasa kwa hiyo naweza kusema kwamba kundi hilo liko ndani ya Burundi. Huwezi kwenda na vyombo vya mawasiliano kama alivyojitangaza. Eh, Edward Nshimirimana alikuwa ni mmoja wa mmo, ni kiongozi wa chombo cha mawasiliano cha jeshi ya taifa, na aliweza kuondoka na vyombo vyake vyote ambavyo alikuwa akivitumia. Eh, hawezi kuondoka navyo na kwenda nje ya nchi, unashaidilia kwamba wako ndani ya nchi na hawawezi kwenda nchi kutoka nje ya nchi na zana kama hizo. Kwa hivyo tunaweza kusema ghasia zinazotokea hivi sasa, tunasikia mashambulizi, huenda ikawa inatokana na kundi hilo. E, siwezi kusema kwamba inaweza ikatokana na kundi hilo, inatokana na mwenendo wa wale wanaomtii Pierre Nkurunziza, sababu huendesha mashambulizi. Sasa iwapo panaweza kupatikana raia ambao hawana wa hatia wanauawa na jeshi hilo na polisi hiyo. Je, wanapokutana na wale ambao wako na silaha inakuwaje? Inakuwa ni kuvurumishiana masasi, na ndiyo inaonekana kwamba e, vita imetokea. Ila kwa hilo tunaamini kwamba kutokana na usuluhishi ambao huko una jitihada za usuluhishi ambazo zipo hivi sasa, tunaamini kwamba e, mambo hayo yanaweza yakakomeshwa Warundi wakarudi kupata amani eh, kwa sababu msuluhishi Yoweri Kaguta Museveni ni eh, mtaalam wa mkataba eh, wa kusitisha mapigano kwa sababu eh, ule mkataba mdogo uliopatikana kuhusu kuchanga jeshi uliweza kupatikana eh, jijini Kampala nyakati za mazungumzo. Sasa kwa hiyo hakuna eh, ambalo eh, linaweza kuwa jipya ikiwa jitihada za kanda zitaweza e, kuimarishwa zaidi. Na unapozungumzia jitihada za kanda, wiki ijayo tunasikia Tanzania, Uganda na jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana pamoja na pande zote za Burundi. Je, wewe, msimamo wako katika mkutano huo ni, ni upi? Na je utahudhuria mkutano huo? E, sio siri mkutano huo utafanyika tarehe ishirini e, na nane Sa, wa, wa, wa Desemba e, na mkutano huo, e, kama tunavyofahamu, itakuwa ni kufungua e, majadiliano, itakuwa ni kuanzisha mazungumzo hayo, itakuwa ni siku ya kwanza ya ufunguzi wa shughuli hizo, na, na bila shaka na sisi pia tutakuwepo katika vuguvugu e, vugu hilo na ujumla na kusaka amani nchini Burundi kama ilivyokuwa desturi yetu. Unaposema nyinyi pia hujitambulishi vizuri, maanake tunajua ni Hussein Rajabu, lakini uko na kina nani? Unakwenda huko kwa jina la kundi gani? Kwa jina la CNDD-FDD ambayo inaheshimisha katiba na sheria ya nchi ambayo ni miongoni mwa makundi na vyama yalivyounda vuguvugu la senare. Tumesikia kwamba Pierre Nkurunziza hakupendelea kuwepo na mazungumzo. Unafikiri nini suluhisho la kuweza kupatikana? Mnakwenda na suluhisho gani au mapendekezo gani kuweza kupatikana suluhisho? E, nafikiri Pierre Nkurunziza, uh, sio ustaarabu kuendelea kutokuwa na desturi ya, ya, ya mazungumzo kama hayo eh, kulingana na damu inayomwagika nchini Burundi. Sisi mategemeo zaidi ni presha, ni jitihada za jamii la kimataifa nzima, e, Umoja wa Mataifa, Umoja wa nchi za Ulaya na African Union ambayo inalazimisha kuwepo vikwazo kadhaa iwapo patakuwepo kundi hili ama lile ambalo halitakubali kushirikiana na wengine kusaka amani nchini Burundi. Nafikiri mliona kwamba kuna baadhi ya maafisa kutoka waliopo karibu ya Nkurunziza walianza kupewa Eh, vikwazo kadhaa, na kuna baadhi ambao wako katika kambi ya upinzani waliweza kutoa vikwazo kadhaa, ni kusema kwamba presha iko huku na kule. Sasa kwa hiyo inaonekana kwamba jamii la kimataifa limesimama kidete, lazima na sisi wenye kupendelea amani yetu inamaanisha sisi Warundi na sisi tusimame kidete hivyo hivyo, ili raia wa Burundi waweze kupumua na kujihusisha na shughuli zao za maendeleo ya za kila siku. Lakini suluhisho nafikiri ni nini katika hali ilivyo hivi sasa? E, suluhisho kwanza, naweza kusema kwamba jeshi na polisi ambavyo vilipatikana kwa usumbufu mkubwa e, kutoka huko Arusha ilikuwa ni kama vile zawadi, zawadi ya jitihada za kimataifa, zawadi Warundi wenyewe waliweza kuwapa Warundi, ambalo iliwafanya kuweza kuishi kwa mshikamano na kuweza kuboresha shughuli zingine za demokrasia e, usuluhishi e, ni lazima uwe wa kurudi kuunga jeshi hilo na kuweza kulilinda, ili shughuli zingine ziweze kufanyika. Vinginevyo mazungumzo yanaweza kuwa mkokotano mrefu kama ilivyojidhihirisha nyakati za mazungumzo ya Arusha na hatimaye wanasiasa wa upinzani ambao wengi wako Brussels, Ubelgiji, mna uhusiano gani na hivi leo? Tumemsikia serikali ya Nkurunziza ikidai kwamba Ubelgiji inapanga mipango kumrudisha Pierre Buyoya. Unasemaje juu ya hali hiyo na uhusiano wenu? <laughs> E, kwa kweli Nkurunziza anataka kupotosha jamii la mataifa na Warundi wenyewe. Tatizo la Warundi ni Nkurunziza mwenyewe, sio Buyoya nani wala nani Buyoya alikwisha staf. Buyoya alikwisha kabizi madaraka na hatujawahi kusikia vurugu za aina yoyote ile anazoziendesha yeye, jina la Buyoya ama kusema watu kutoka kabila la na Watusi na na, na, na mengine ni mbinu za Ngurunziza za kuona kwamba anaweza eh, kuungwa mkono na walio wengi ambao ni Wahutu, ila walikataa kwa sababu wengi wao vinara wao walitimuliwa, wengine waliteswa, na wengine pia kuuawa. Kwa hivyo na hatimaye wale viongozi wa upinzani waliokimbilia Ubelgiji, ushirikiano wenu uko namna gani? E, ushirikiano ndiyo, kuna tofauti ndogo ndogo. Unaona, historia yetu ya kisiasa, kuna tofauti fulani. Sisi tuliweza eh, kuendelea eh, kupitia chama cha CNDD-FDD eh, kupitia eh, mapigano ya kurejesha demokrasia na wengine waliweza kuendelea kupitia vyama vya kisiasa ambao waliweza eh, ku, ku- kuendelea kupitia eh, vyama hivyo. Sasa kuna muono tofauti kwa mambo mbalimbali mbali ambayo yatatufanya sisi tuweze kuyaboresha na kuyaweka sawa kwa sababu wengi wao kudhani kwamba matatizo ni ugawaji madaraka, lakini sisi tunaona kwamba matatizo ni kuweza kuwa na mbinu ambazo zilizokamilika za kusimamisha umwagaji wa damu nchini bila kuweka kwanza maslahi ya maslahi mbele, kwa sababu unaweza kuwa uko madarakani, unaweza kuwa na maslahi kadhaa, huku damu ikiendelea kumwagika ni mambo ambayo hayaleti heshima kwa yoyote, na ndiyo mambo ambayo tutaendelea kuwashinikiza ili tuweze kuwa sote na maoni ambayo yako kwenye njia moja. Asante sana Hussein Rajab, asante sana.