Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika 192231 tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na mlimani Radio 106.5 Daressalam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Serbia imewatia nguvuni watu 79 katika msako mkubwa wa kupambana na rushwa nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Nebosja Stefanovich amesema leo, waliokamatwa ni pamoja na waziri wa zamani wa serikali, maafisa kadhaa wa ngazi za juu, mamea wa zamani na wasasa wa miji kadhaa, pamoja na viongozi wa makampuni makubwa ya biashara. Hakumtaja waziri huyo wa zamani, lakini vyombo vya habari vya Serbia vimemfichua kuwa ni waziri wa zamani wa biashara nchini humo Slobodan Milosavjevich. Serikali inasema polisi bado inawasaka watuhumiwa wengine watano katika msako huo, katika operesheni inayoitwa uhalifu wa kifedha. Wiki mbili zilizopita, Serbia ilianza mazungumzo na Umoja wa Ulaya, utaratibu ambao unajumuisha mageuzi yenye lengo la kuondoa matumizi mabaya na rushwa na kuongeza uwazi serikalini. Msemaji wa jeshi la Iraq anasema majeshi ya nchi hiyo yameingia ndani kabisa ya mji wa Ramadi ambako yamekuwa yakipambana wiki nzima kukomboa makao ya serikali mjini humo kutoka mikononi mwa waasi wa Islamic State walioteka miezi kadhaa iliyopita. Ukombozi wa makao hayo ya serikali itakuwa hatua kubwa ambayo inaweza kulipa jeshi udhibiti wa mji huo ambao ni makao makuu ya jimbo la Anbar. Hata hivyo mitaa inayozungukia makao hayo imejaa mabomu ya ardhini. Msemaji huyo alisema leo kuwa wanajeshi wamekuwa wakitumia mashambulizi ya anga kulipua baadhi ya mabomu hayo na kwamba sasa wako mita chache kabla kufikia ya kufikia makao hayo ya serikali, lakini hakutaka kutoa muda anaodhani watawaondoa waasi hao kutoka katikati kati ya mji ambako inaaminika wapiganaji zaidi ya mia moja wa Islamic State wamejichimbia. Polisi wa Israel wanasema wamempiga risasi na kumuua mpalestina mmoja aliyejaribu kuwachoma kisu mjini Jerusalem, katika tukio jingine la mauaji katika miezi mitatu ya ghasia. Msemaji wa polisi alisema polisi walimsogelea mtu huyo ambaye alikuwa anaonyesha dalili za wasiwasi katika eneo la mji mkongwe Jerusalem. Wanasema mtu huyo alitoa kisu na kujaribu kumchoma nacho polisi mmoja, na hapo ndipo walipompiga risasi. Ijumaa wanajeshi wa Israel walimuua mwanamke mmoja Mpalestina ambaye walidai alijaribu kuwagonga kwa gari katika kijiji cha Silwad katika eneo la ng'ambo ya Magharibi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. China imethibitisha uamuzi wake wa kutotoa upya kibali cha kufanya kazi nchini humo kwa mwandishi mmoja wa kifaransa mjini Beijing, ambaye anatuhumiwa kuunga mkono ugaidi. Uamuzi huo ina maana mwandishi huyo lazima aondoke mwishoni mwa mwaka. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema leo kuwa Ursula Gauthe, mwandishi wa gazeti la L'Obs la Ufaransa, haruhusiwi tena kufanya kazi China. China imetaka mwandishi huyo akanushe moja ya ripoti zake endapo anataka aendelee kufanya kazi nchini humo, lakini mwandishi huyo amesema yuko tayari kuondoka. Mwandishi huyo alichapisha ripoti mwezi uliopita akisema kuwa China inatumia mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea Paris, Ufaransa, hivi karibuni kama kisingizio cha kuwakandamiza wa urg Waislamu kaskazini magharibi ya nchi hiyo. Na darzeni kadhaa za watu hawajulikani walipo na inahofiwa wamekufa baada ya maporomoko ya matope katika eneo la machimbo kaskazini ya Myanmar, ambako watu wasiopungua mia moja walikufa katika tukio kama hilo mwezi uliopita. Wafanyakazi wa uokozi wameanza kutafuta miili katika maporomoko ya Ijumaa na maafisa wanasema hawajapata idadi kamili ya watu waliokufa au kujeruhiwa. Mwezi uliopita watu wasiopungua mia moja walikufa katika maporomoko karibu na machimbo hayo. Siku mbili baadaye, wakozi bado walikuwa wanatoa maiti kutoka katika vifusi vya matope hayo. Basi popote ulipo nakushukuru sana kwamba ungeweza kuungana nasi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, siku ikiwa ni si pawa kabisa, siku tunayoita Boxing Day, yani ya kufungua zawadi baada ya kuwa na Christmas murwa siku ya jana. Na ninavyoangalia hapa studioni, mambo na salamu zimejaa kweli, kweli, na nitajaribu kabisa kujikakamua nikiwa hapa studioni pamoja na mwenzangu langu jina Harrison Kamau, tukiwa naye, mimi ni Sunday Shomari, moja kwa moja kabisa, tuko tayari kuletea salamu zenu moja kwa moja. Basi. Tunaanzia wapi kama? Mimi naona kwanza tuanze na jamaa huyu ambaye kabisa anasema zake za Krismasi na Boxing Day. Huyu jamaa Kasongo Amideo anasema ni kutoka Aru kule DRC Congo. Anasema mimi Kasongo Amideo na Salimu Batin Buli na jamaa yake. Elsi Kabarole pamoja na mama Amoti, Jakes Bushinda na jamaa yake. Unega Jempena na jamaa yake. Mari Muzigia Kukwa, Georges Logo na jamaa yake Blaise Abiria na jamaa yake popote walipo, na pia bila kumsahau John Kisembo na jamaa yake popote walipo. Unasema kwamba Krismasi ni wakati wa kupendana na kukumbukana, ukiongeza kuwa Amuda Baba na jamaa yake popote waliko, Pascal Mumbe na jamaa yake, nikiamini kwamba watu wote wamekutana na kujumuika wakiwa jamaa katika shughuli za kuweza kusherehekea Krismasi. Asante ah, sana. Basi kwa upande wangu mwenye bahati ya kutufungulia kipindi ni wewe, Raymond Simbo Masawe, ukiwa kule Machame Kisiki ni Kilimanjaro, Tanzania. Unapenda salamu zako za Krismas ziende kwake Zakaria Ndempo, Mchana Jei, Mchana Jumaidi, Isa Fikiri, Dario Gakala, Steven Mago na Salome Daniel. Zamuni yako Aposto Kapela, Aposto Kapela, unapenda leo salamu zako za Krismas ziende kwa wafuatao mwakumbuka Salibunzali akiwa Kahama, wafanyakazi wote wa Caspian Limited wakiwa Mwadui Mines. Mkumbuka pia Deus Masunga, Mohamed Mwinyi, Mapema Ndula na Soro Maziku, hawa wote wakiwa Tabora, Tanzania. Pia wanasema ujawa sahau Chiku Sakumba na Madimba wa Madimba wakiwa kule Burundi. Mkumbuka Josef Miroro, Mogiria Machuki, Philip Machuki na Helena Hooyoma Ondeka, wote wanaosema hawa wako nchini Kenya hukupenda pia kumsahau Mchana J Mchana Ones Mponda na Fasil Kobelo, unasema wote hawa wako Morogoro, Tanzania. Mwisho kabisa, unasema hukupenda kumsahau malkia wa moyo wako binti Vyankero Steju akiwa Shinyanga, Tanzania tunapoendelea na salamu za Krismasi kutoka hapa Washington DC, najua kwamba hali ni ya Krismasi popote ulipo. Yani, naona vizuri kabisa uweze kujimwanya mwaya na kibao feliz Navidad, feliz Navidad, yani sema wish you a merry Christmas and a happy new year. kibao kinachoendana <laughs> na nyakati hizi za Christmas. Wote ulipo usisahau tafadhali nibakishie kitu angalau mnofu. Feliz Navidad. Asante sana. Nazi nazikamata zako wewe na Salim na Soro Sayungu. Salim na Soro Sayungu hawachwi nyuma na salamu za Christmas. Unasema wewe unatoka kule sehemu za Ngara Kageta, Tanzania, na salamu zako za Krismasi za na pia vilevile vile unasema za mwaka mpya, unasema ziwaendee watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba yao unasema asanti sana wewe Salim na Soro Sayungo, mwingine nifikiri Dario ndario, bila kusahau hi za Mpare Salome Daniel Elias Kashinje, mjomba watatu Badi na unasema shukuru wa Mama Isa, mzee wa urembo, Mohamed Kachuru Golo, Goligota, Magabe, Juma Hassan, kaka Juma Makala na Rustika Malatu, unasema tushereke Krismasi pamoja, lakini tusije tukasahau kwamba mwaka mpya ukaribu pia hauko mbali, hauko mbali hata kidogo. Basi moja kwa moja mimi nakamata kadi yake huyu Juma Michael, mwanaharakati anajiita, anapenda salamu zake ziende kwake Joshua Turuka, akiwa Tanzania, Ima Sadala, Balozi wa Mvumi, mwalimu Kennedy Mpemba, Meshake wa Mwalwa, Ramadhan Mchomvu, uchumi Philbert Timilai Shema Lamba, Filbert Kiauke, Jos Mosha, Stanley Mwani, hakupenda pia kumsahau Mzalendo Dickson Mako, amemkumbuka pia Clifon Hezron Mwanyanyanda, Fikiri Dario, Husna Muhammad, Ruta Hiwa Busisi. Pia amemkumbuka Jafari Kopo, Mwalimu Stephen James Katia, hakumsahau pia Bosco Mushi, Kanoise Kiejo, Goligota Magabe, Tamasha Haruna, anapenda zake salamu basi ziwaendee, akiwaambia ujumbe: tatizo la uongo ni kwamba milele hautafika mwisho. Huo ndio ujumbe wake katika Krismasi hii ya leo. Moja kwa moja nakamata kati yake, huyu mwingine ni maganga s maganga akiwa kule Kigoma, Tanzania. Anapenda zake salamu ziende kwake muhamed mu mwinyi akiwa Tabora, hawa mwana hawa akiwa Mtimbira Morogoro, amemkumbuka mitwe akiwa Kigoma, Hatibu Vulu akiwa Dar es Salaam, hakumsahau Karihomrisho akiwa Geita, anasema pia anamkumbuka Mwalimu Maulidi akiwa Nyahanga shule ya msingi kule Kahama, bila kumsahau Saidi Matumbu akiwa Usangule, Sylvester Nganga wa Mtimbira, Mwamvua Amani wa Geita, Amrani Mabruk anasema yuko kule Dar es Salaam. Mwisho anasema hajamsahau Rebeka Kwamboka akiwa Keroka nchini Kenya. Sawa, so, ambia ujumbe basi salamu kuleta udugu na upendo hasa kipindi hiki cha Christmas ni kizuri sana kwa kwa udugu na upendo, au sio, mzee wa kazi? Kwa kweli nakubaliana na, na wewe kabisa Sunday Shomari, na kueleza haya yote unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukichangamsha salamu zako za Christmas na pia Boxing Day, ambapo pia najua umeanza kufanya wanasema tizi, kwa sababu mwaka nao umesha choka. Tukaribisha mwaka mpya wa 2016. Nimeshazipata zako salamu Nazareth, mwaka mpya ambapo unasema kwamba na salamu za kwanza kabisa zimwendee mtangazaji wa zamu, nami nasema wangu na kwa niaba ya mwenzangu nasema asante sana. Shukuru wa mama apate salamu. Meshak wa malu apate salamu. Muhamed Kachuru hajasahaulika, Bomface Mwamita, bila kumsahau Jafari Kopo, Senator Robert na Mwandu John. Ujumbe, muwe na wikendi njema kabisa na mbarikiwe wakati huu wa Krismasi. Na ninajua kwamba tu, kwamba tu ninapoziweka zifuatazo chini basi wimbo nao utakuwa umeshaanza kubisha hodi, ili tukaweze kupata tika mambo yakawa sawasawa kabisa kutoka hapa Washington DC. Mm, lakini kabla ya nima, wimbo hebu nizipokee zako Ishega. Hamisa unasema Hamisi, natuma salamu kwa ndugu zangu walioko kule Mbeya na Dar es Salaam, na nawaambia tukumbukane katika salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, bila kusahau kwamba wakati huu ni wakati wa kusameheana na wakati wa kupeana zawadi wanavyosema ndivyo. Basi hebu kwanza tupate kibao Asante sana ni fali faliikupe huyo msikilizaji na kibao chake, akikwambia ki anasema original anakwambia jamaa matata sana yule, mambo makubwa ananikumbusha enzi za kina Kofi Olomide mm. lakini sasa ni kizazi kipi sasa yeye? yeah. Anatamba yeah. anatamba fali sana basi, moja kwa moja tukirudi kwenye salamu zenu, kipindi salamu ziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC, ikiwa leo ni Boxing Day, ile siku baada ya Christmas, mambo yanakuwa ni mazuri kabisa. Moja kwa moja basi nakamata kadi yako wewe, Nazareti mwa Kipembe Nazareti, unapenda salamu zako ukiwa kule Tukuyu, Mbeya, ziende kwanza kwa mtangazaji wa zamu, na kwa niaba ya mwenzangu nasema asante sana. Pili umemkumbuka shukuru wa mama Meshak Mwamwala, Muhamed Kachuru, Bonifas Mwamwita na Jaffari Kopo. Pia anasema ujamsahau Senata Robert na Mwandu John. Ujumbe unawaambia jamani, pamoja na Krismasi nawatakie wote heri ya mwaka mpya kutoka kule kila siku ni ujumbe mwema kabisa, kutoka kwa kwa Margaret Nyambura ukiwa kule Nairobi. Naangalia kwamba Millicent, unasema uko Athi River, unasema zako salamu uziwaende wafuatao Benjamin na Waweru akiwa kule Marekani, Stacy na Bana wakiwa Marekani, Sis Wamboi akiwa kule New Jersey Marekani, wazazi wako akiwa Athi River Nairobi, Jenga Muridi, Paris na Judy wakiwa popote walipo, bila kusahau wazazi wako akiwa kule Solai upande wa Nakuru County ama Sijurunga kaunti kule, lakini unasema siku zote tukumbukane wakati huu wa Krismasi, na kabla tupate kibao manake naona muda nao ni kama unalipa kisogo, na kamata zako wewe, Jen Waidhera Masharia ukiwa Maryland kule hapa Marekani, zako ziwaendee wafuatao, Kenedi Macharia akiwa Thaume, Vincent Mwangi Macharia, Win Mwangari Macharia na Lincon Maina wote wakiwa Nairobi, Maru Nyambura Kirama, Kiambu Kenya b na Bwana Murugu akiwa Nairobi, Daktari Biruga wakiwa Nairobi, James Gikera na familia wakiwa Githunguri huko uh, upande uh, wa Kiambu. Ujumbe mbarikiwe sana nyote wakati huu uh, wa Krismasi. Napotazama naona mbili ya Bell anaingia kwa staili zake anasema Jauri Jaco. Na moja kwa moja basi kabla ya kuingia mbili, ya Bell, moja kwa moja nakamilisha na kadi yake, huyu si mwingine ni Bibi Benny Williams kutoka Arusha, Tanzania, salam eh, uh, zake ziende Mama mbili ya beli huyo enzi zake anakuambia ya shauri yako, na mziki umetulia taratibu. Ndio sababu nimekuachia mpaka mwisho upate kuenjoy kwa siku hii ya leo ya Boxing Day. Asante sana kwa Sunday Shomari na mzake Harrison Kamau kwa kipindi hicho. Na sasa, msikilizaji, ni muhtasari wa habari. Serbia imewatia nguvuni watu 79 katika msako mkubwa wa kupambana na rushwa nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Nebosha Stefanovich amesema leo waliokamatwa ni pamoja na waziri wa zamani wa serikali, maafisa kadhaa wa ngazi za juu, mamea wa zamani na sasa wa miji kadhaa, pamoja na viongozi wa makampuni makubwa ya biashara. Serikali inasema polisi bado inawasaka watuhumiwa wengine watano katika msako huo ambao umeitwa operesheni ya uhalifu wa kifedha. Msemaji wa jeshi la Iraqi anasema majeshi ya nchi hiyo yameingia ndani kabisa ya mji wa Ramadi ambako yamekuwa yakipambana wiki nzima kukomboa makao ya serikali mjini humo kutoka mikononi mwa waasi wa Islamic State waliouteka miezi kadhaa iliyopita. Ukombozi wa makao hayo ya serikali itakuwa hatua moja kubwa ambayo inaweza kulipa jeshi udhibiti wa mji huo ambao ni makao makuu ya jimbo la Anbar. Polisi wa Israel wanasema wamempiga risasi na kumuua Mpalestina mmoja aliyejaribu kuwachoma kisu mjini Jerusalem katika tukio jingine la mauaji katika miezi mitatu ya ghasia. Msemaji wa polisi alisema maafisa polisi walimsogelea mtu huyo ambaye alikuwa anaonyesha dalili za wasiwasi katika eneo la mji mkongwe Jerusalem. Wanasema mtu huyo alitoa kisu na kujaribu kumchoma nacho polisi mmoja na hapo ndipo walipompiga risasi. China imethibitisha uamuzi wake wa kutotoa wa upya kibali cha kufanya kazi nchini humo kwa mwandishi mmoja wa Kifaransa mjini Beijing, ambaye anatuhumiwa kuunga mkono ugaidi na serikali ya China. Uamuzi huo una maana mwandishi huyo lazima aondoke mwishoni mwa mwaka. Mwandishi huyo Ursula Gauther alichapisha ripoti mwezi uliopita, akisema kuwa China inatumia mashambulizi ya kigaidi ya Paris, Ufaransa, hivi karibuni kama kisingizio cha kuwakandamiza waurgu waislamu kaskazini magharibi ya nchi hiyo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31 na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandey Shumari.