hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Angaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Polisi wawili wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa Jumapili asubuhi katika shambulizi la Al Shabab katika kaunti ya Mandera nchini Kenya. Kamishna wa Mandera Fredrick Shishia anasema magaidi hao walishambulia gari la polisi lililokuwa likimsindikiza kamanda mmoja wa polisi kupitia mji wa Elwak Jumapili asubuhi. Shambulizi hilo limetoa limetokea sehemu ambayo afisa mmoja wa jeshi la Kenya aliuawa na wengine wawili kujeruhiwa baada ya kuvamiwa na magaidi wakati wanasafiri katika kaunti ya Mandera wiki mbili zilizopita. Na Jumamosi, gaidi mtuhumiwa mmoja alikufa na wenzake wengine watatu kujeruhiwa wakati wanajaribu kutega bomu kando ya barabara sehemu inayoitwa Garsesalam. Mkuu wa shirika kubwa la mawasiliano China yuko chini ya uchunguzi kutokana na tuhuma za rushwa. Bandiko katika mtandao wa tume ya nidhamu ya chama tawala nchini humo linasema kuwa Chang Ziabing, mwenyekiti wa China Telecom, anachunguzwa kutokana na ukiukaji mkubwa wa nidhamu. Chang aliteuliwa kama mkuu wa shirika hilo mwezi Agosti baada ya kuongoza shirika jingine kuu la China Unicom, ambalo pia linamilikiwa na serikali. Rais wa China Xi Jinping alizindua kampeni kubwa ya kupambana na rushwa nchini humo mara baada ya kuingia madarakani mwaka 2013. Viongozi kadhaa wa makampuni maafisa wa chama tawala na maafisa wa juu jeshini wamejikuta katika uchunguzi tangu kampeni hiyo ianze. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Polisi mjini Chicago hapa Marekani wamewapiga risasi na kuwaua kijana mmoja wa miaka 19 na mama wa miaka 55 Jumamosi. Watu wote hawa wawili walikuwa Marekani weusi wa Mauaji hayo ni tukio jingine jipya katika mji ambao tayari unachunguzwa na wizara ya sheria ya Marekani kutokana na tukio la mauaji ya kijana mmoja mweusi wa miaka 17 yaliyofanywa na polisi mzungu hapo mwaka jana. Haijafahamika kama polisi aliyefyatua risasi Jumamosi alikuwa mweusi au mzungu. Idara ya polisi ya Chicago inasema mwanamke huyo wa miaka 55 ambaye ana watoto watano alipigwa risasi kwa bahati mbaya wakati polisi wanajaribu kukabiliana na kijana huyo wa miaka 19. Majeshi ya Iraq yanasema yanafanya shambulizi la mwisho kukomboa makao makuu ya serikali kutoka mikononi mwa kundi la Islamic State katika mji wa Ramadi ambao ulitekwa na waasi hao miezi saba iliyopita. Ukombozi wa makao hayo ya serikali utaipa serikali udhibiti wa mji huo muhimu ambao ni makao makuu ya jimbo la Anbar. Maafisa wa jeshi la Iraqi wanasema magaidi wa Islamic State wanajaribu kuzuia jeshi kusonga mbele kwa kutumia mabomu ya kujitoa mhanga, mabomu ya kando ya barabara na hata walenga shabaha, pamoja na kutumia raia kama ngao. Haijulikani ni raia wangapi bado wako katika mji wa Ramadi tangu mji huo kuchukuliwa na Islamic State lakini wengine wengi wamekimbilia kuchukua hifadhi katika hospitali kubwa ya mjini humo. Na maafisa wa Afghanistan wanasema kundi la wanamgambo linalodhibitiwa na mbunge mmoja maarufu limewaua kwa kuwakata vichwa wapiganaji wa nne wa Islamic State katika jimbo la Mashariki la Nagarha. Wanamgambo wanaomtii Zahir Kadir naibu spika wa bunge wamekuwa wakipigana na wapiganaji wanaojihusisha na Islamic State kwa wiki kadhaa sasa. Wapiganaji wa Islamic State hivi karibuni waliwakamata wanamgambo wanne na kuwakata vichwa, kitendo ambacho huenda kimefanya wanamgambo hao nao kulipiza kisasi. Eneo hilo la Achin limeshuhudia ongezeko la wapiganaji wa Islamic State katika miezi ya hivi karibuni. Ni siku nyingine tena ya Jumapili tulivu kabisa, popote pale ulipo, ambapo unaitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo tunakuletea zile salamu za Jumapili hii ya Christmas ambapo naamini kabisa mambo ni bam, bam. Mimi naitwa Idi Ligongo kukuendishia salamu hizi, lakini leo hii siko peke yangu, niko na mwanadada hapa mtanashati kabisa Aida Isa akikupeperushia naye zile zako salamu ambazo umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi tuwe nasi mpaka pale tutakapokamilisha, uh, mwisho wa salamu hizi za Christmas. Kwa kuanza, kwa kufungua kipindi, tunapata barua yake hapa Juice Masunga akiwa kwenye sanduku la posta 166 Mwanza, Tanzania. Anasema salamu zake za eksmasi, anataka zimfikie Danieli Maduhu, Mchambi Maduhu, Siboga Maduhu, Ngolo Maduhu, mama Milembe na mama Salumu, wote wakiwa hapo Dar es Salaam. Vilevile anataka salamu zake zimfikie Masalu Ngofiro, Charles Luhende, Masalu Mpalangani, Shamba Jirunguja, Mbuga wa Heleheja na Nguluha Maduhu, vilevile bila kumsahau Mwalu Maduhu, wote wakiwa huko Mwanza. Anataka vilevile salamu zimfikie Fikiri Dario, Jumanne Lukoba, Jenga Lenga Chapati, Kennedy Mpemba, Sali Bunzali, Robert Mwambokozi, Vincent Nyangalima na Luhiwa Busisi, popote walipo muda huu. Haya, asante sana. Basi mimi nakamata eh, ujumbe wake, Maganga es Maganga zake salamu za Christmas anataka zimfikie Kafans Kichana wa Kisii Kenya, Mogire Mochuki, Geoffrey Njereka, uh, Mwanjuni Mbeya, Daudi Kikoti uh, wa Dodoma Tanzania, hawa Mayahana Eh, akiwa anapatikana kule Mtimbira Morogoro, nchini Tanzania. Etin Bolang, eh, Beni DRC, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <laughs> Naami ni mambo mazuri kabisa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mm -hmm, karibu kabisa kule, uh, na maeneo ya kwetu kwetu kule, watu wakauliza wewe mtu wa wapi? Haikuhusu. Basi mwingine ni Matrida Kamuta kutoka nchini Uganda, Benjamin Kombi Vitara wa DRC, eh, Inocenti Kahunga vilevile wa DRC, Alfonsi Kasereka wa DRC na Mbungu Tex kutoka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema ujumbe wake eh, eh, hule na wanju pamoja, tukumbukane kupitia VOA, sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na kamata sasa barua yake Nazareth Mwakipemba wake akitoka huko sehemu za Tukuyu, Mbea, anasema salamu zake za kwanza ni kwa mtangazaji wa zamu. Basi kwa niaba yetu ya mimi na Id Ligongo hapa ninasema shukran sana, sana. Salamu zake hii leo bwana Nazareth anataka zimfikie shukuru wa mama Jafari, Kopo Mesha, kwa Mwala Muhamed Kachuru, Bonifas Mwamita, Nail Sobela, Seneta Robert na Mwandu John. Ujumbe wa bia, anawatakia nyote eksmasi Krismasi na mwaka mpya wenye heri na fanaka. Mimi nakamata ujumbe wake Gaspari Hassan Wambinga, Nzega. Ehe, yeye yeah, yeah. Anasema angependa zile salamu zake, uh, za Christmas zimfikie Mwandu John uh, bila kumsahau, moja kwa moja zifike zile salamu za Christmas kwa watangazaji wote wa kipindi cha salamu. Basi mimi kwa niaba ya Aida Isa mimi nakwambia shukrani uh, sana na wenzangu wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tunasema shukrani kwa kutukumbuka. Vile vile ungependa kumsalimia James Tano Side, Musa Masundi Chinga, uh, Zaga Chinga, Simon Marwa Mseti, Samuel Sembo Sai Jiganga, Hassan Ali, Simon Lucas, Georgi Irangila, Mpelu wa Sekela, Nyanda Fabino Majunga, Zengo Kisandu, eh, bila kumsahau Deusi Masunga, Edward Kabamba, King Majuto, Amin Soul, Amin Jiganga, Gaspar Lumumba wa Majunga. Basi vilevile, anasema ziwafikia wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Shukran sana. Sasa naye Mwandu John hataki kuachwa nyuma, anasema salamu zake za Krismasi anataka zimfikie Side Musa, Gaspari Hasan, RJ Shumbi, Goligota Magabe, Jafari Kopo, pia vilevile amemkumbuka Deusi Masunga, Muhamed Kachuru, Edward Kabamba. Ujumbe anasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika, Idhaa ya Kiswahili. Mimi nakamata ujumbe wake Juma Michael anasema yeye anajulikana kama mwanaharakati. Zake salamu za Krismas zingemfikia eh, Frank Sanga, Timilai Shelamanga, hii za Mpare Kipira Original, Mabele Malale bila kumsahau Ramadhani Mchomvu, Husna Salim, injinia e, uchumi Filbert UK Frida na Bwera Stanley Mwani, Jumanne Athumani, Rokoba Fikiri, Darigo Gakala, Ima Ima Sadala, e, Rutahi wa Busisi, Raz Snale, Boazi Karanje, Goligota Magabe, Franki Sanga Timilai Shamalamba, bila kumsahau mzee wa hiza Mpare kipara original e, mabele amabele basi, kama tulivyokuambia eh, ni Christmas leo, tunaendana na burudani ya muziki kabisa hapa eh, unaambiwa Little Drama Boy, lakini <laughs> leo tunaenda Kiafrika Afrika zaidi. Huyu ni uh, Alex Boye, akimshirikisha ama akiwashirikisha ama akishirikisha kwaya ya Genesis. Sikiliza kitu kizuri kabisa hiki cha Christmas, mambo ambayo huwa umezoea kuyasikia kutoka kwa awali, wenzetu, wenzetu, lakini tunaenda Kiafrika Afrika zaidi I knew, I knew. Be a little drama boy hapo. Huwa mziki wa Krismasi mtamtamu kabisa, jamani. Tunaendelea na salamu za Krismasi hapa sasa. Naipokea barua yake Juma Michael, mwana harakati lakini, ujuma naye anabidi atupashe ni mwanaharakati wa nini jamani, inabidi tufahamu zaidi kabisa kabisa, Aida, maana yake wanaharakati wako wengi. Anataka salamu zake zifike kwa Joshua Turuka akiwa huko Tanzania. Ima Salada, Balozi wa Mvumi. Eh, Mvumi wa nini na wewe naye, jamani salamu zake vile vile nataka simfikie kwa Kennedy Mpemba, Mesha kwa Mwala, Ramadhani Mchovu, Uchumi Filibati, Timlai, Shema Lamba Filibati Kiauke na Joshe Moshe Stanley, Stanley Mwani Mzalendo vilevile bila kumsahau Dickson Marco na Clifford Hezron wote wakiwa huko sehemu za Nzega, Tanzania. Haya, mimi nakamata ujumbe wake Ruta hii wa Busisi, anasema zake salam e, za Crismas kuelekea kabisa e, mwaka mpya wa 2016 ikiwa ni Crismas ya mwaka 2015, na naamini mambo yameenda vizuri kabisa e, basi zake salam angepena zimfikie Mwandu John na Abeili e, Mnyaruko, Fikiri Dalio, Deusi Masunga, a, Kono Ise Kielo, Juma Maiko, mwanaharakati Jumanne, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Filbert, Sali Bunzali, Abdul Aziz Kamata, Simon Kikanyigo. Aida <laughs> ya majina haya Simon anaitwa Simon Kika... <laughs> <I can move. laughs> Kumbe ni kikanyagio, umesikia? mm. mm -hmm. Kikanyagio kwa sababu unapokanyaga sehemu unajua ile kile unachokanyagia ndo unaita kikanyagio. Sasa sijui kama ni kikanyagio kile au ni kikanyagio kingine nw anyway. Tuachane nayo Ruta hiyo Busisi basi anasema amsalimia vilevile vile Manase, Bendera Swedi Kaluta, Maiko Kajemba na watangazaji wote. Aida, umesikia, salamu hizo nazipokea. uh -huh. Twende kazi, Aida nam hivi sasa basi, tunaelekea huko Nairobi ambako tunampata Magret Nyambura. Anataka kwanza salamu zake za Krismasi zimfikie mumewe, Bwana Kihara, wanawe Stela Waweru na Kihara. Vilevile anataka salamu zimfikie Solomon Mwendia na familia yake wote wakiwa hapo mjini Nairobi, bila kumsahau Florence Muridhi na jamii yake, Kinyanjui Mwendia na familia yake Masi, Emma na kadhalika hajataka kuwasahau Dr. na Mrs. Mwendia wakiwa huko Kitale. Ujumbe anawaambia anawapenda sana. Kwa nini asiwapende na Christmas inataka tupendane wote? Haya basi msikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kama tulivyokuambia salamu hizi huambatana na burudani ya muziki na muziki wenyewe ni muziki wa Christmas na kama nilivyokuambia mwanzo tunaenda Kiafrika Afrika zaidi moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda tunakutana na Judith Iba. Judith Babirije, msikie jina hilo. Aida Isa anakuambia Merry Christmas. Amo kutoka Judith Babirie wa merry Christmas. Tunaruka hapa sasa mpaka huko mjini Thika, ambako tunampata Peterson Karanja, naye anatoa salamu zake za Krismasi, anataka ziwaendee mkewe, Bi Grace Wangui, mwanawe Kamau na Kimama, bila kumsahau mwanawe Jane Masharia na Wangari, wote wakiwa huko sehemu za Thika, Kenya. Na vilevile vile anataka kuwakumbuka waumini wote wa dayosisi ya Anglican huko mjini Thika mimi nakamata wake ujumbe Raymond Simbo eh, anasema zake salamu zimfikie Zakaria Ndemfo mchana j mchana Jumai Isa Fikiri, Dario Gakala, Stephen Magoy na Salome Daniel, lakini hakusema hawa wote wanapatikana wapi. Vilevile angependa zake zimfikie kwake Jumai Isa fikiri Dario Gakala, Zakaria Ndemfo, Daudi Daudi Spikikoti, Hamadi Sakare, bila kumsahau Salome Daniel Elias, namna hivi sasa. Basi tunakuja kwa hawa hapa wana diaspora hapa, hapa, mjini hapa hapa, samahani, nchini Marekani ambako tunakutana naye Jane Waithera Masharia hajataka kuacha nyuma. Anasema anataka kutuma salamu zake za Krismasi zimfikie wafuatao Kennedi Masharia akiwa huko Thome, Vincent Mwangi Masharia, Wini Wangi Masharia na Lincoln Maina Masharia, wote wakiwa mjini Nairobi. Kadhalika, anataka kumkumbuka Maru Nyambura Kirama Ki, akiwa huko Kiambu, Kenya, na bwana na bibi na Dr. and Mrs. Rugi ruga, samahani, wakiwa huko vile vile uh, mjini Nairobi, na akisema ujumbe, anawambia mubarikiwe nyote, na muwe na Krismasi yenye heri nafanaka kabisa, ni Krismasi yenye heri nafanaka basi. Eh, kufikia hapa, mi nasema tuseme tu kwa heri, lakini hatukuachi hivi hivi, tunakuacha na kibao cha muziki kitam kabisa, ni Mariah Carey wameshirikishwa uh, na Justin Bieber, wanakuambia All I Want for Christmas Is you. Basi mi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu mimi ni Aida ya Isa. Asanteni sana kwa kuungana nasi na asanteni sana kwa kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba yetu sote watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunawatakia happy happy Christmas. Asante sana Sunday uh, Idi Ligongo na mwenzake Aida Isa kwa salamu hizo uh, za Christmas. Na sasa msikilizaji, ni muhtasari wa habari. Polisi wawili wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa Jumapili asubuhi katika shambulizi la Al-Shababu katika kaunti ya Mandera nchini Kenya. Kamishna wa Mandera Fredrick Sisia. Anasema magaidi hao walishambulia gari la polisi lilikuwa likimsindikiza kamanda mmoja wa polisi kupitia mji wa Elwak Jumapili asubuhi. Na Jumamosi gaidi mtuhumiwa mmoja alikufa na wenzake watatu wakajeruhiwa wakati wanajaribu kutega bomu la kando ya barabara sehemu inayoitwa Garse Sala. Mkuu wa shirika kubwa la mawasiliano China yuko chini ya uchunguzi kutokana na tuhuma za rushwa. Bandiko katika mtandao wa tume ya nidhamu ya chama tawala nchini humo linasema kuwa Chang Zioping, mwenyekiti wa China Telecom, anachunguzwa kutokana na ukiukaji mkubwa wa nidhamu. Chang aliteuliwa kama mkuu wa shirika hilo mwezi August baada ya kuongoza shirika jingine kuu la China Unicom. Viongozi kadhaa wa maafisa wa chama tawala na maafisa wa juu jeshini wamejikuta katika uchunguzi tangu kampeni dhidi ya rushwa ianzishwe na Rais Xi Jinping mwaka 2013. Polisi mjini Chicago hapa Marekani wamewapiga risasi na kuwaua kijana mmoja wa miaka 19 na mama wa miaka 55 Jumamosi. Watu wote hao wawili walikuwa wa Marekani weusi. Mauaji hayo ni tukio jingine jipya katika mji ambao tayari unachunguzwa na Wizara ya Sheria ya Marekani kutokana na mauaji ya kijana mmoja mweusi wa miaka 17 yaliyofanywa na polisi mzungu mwaka jana. Majeshi ya Iraq yanasema yanafanya shambulizi la mwisho kujaribu kukomboa makao makuu ya serikali kutoka mikononi mwa Islamic State katika mji wa Ramadi ambao ulitekwa na waasi hao miezi saba iliyopita. Ukombozi wa makao hayo ya serikali utaipa serikali udhibiti wa mji huo muhimu ambao ni makao makuu ya jimbo la Anbar. Maafisa wa Afghanistan wanasema kundi la wanamgambo linalodhibitiwa na mbunge mmoja maarufu limewakata vichwa wapiganaji wa nne wa Islamic State katika jimbo la mashariki la Nagarha. Wanamgambo wanaomtii Zahir Kadir, naibu spika wa bunge, wamekuwa wakipigana na, na wapiganaji wanaojihusisha na Islamic State kwa wiki kadhaa sasa. Wapiganaji wa Islamic State hivi karibuni waliwakamata wanamgambo wanne na kuwakata vichwa, kitendo ambacho huenda kimefanya wanamgambo nao kulipiza kisasi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 92, na thelathini na moja. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.