Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya kumekucha afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riyami na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu asubuhi desemba 28 mwaka wa 2015 karibuni Matangazo yetu ya leo asubuhi, tutawaletea ripoti ya ajali za barabarani nchini Kenya za poteza maisha ya watu takriban 20 katika msimu wa sikukuu ya Krismas. Je, jeshi la polisi lina ujumbe gani kwa abiria? Tunauliza abiria: usiingie gari ile ambayo imejaa wabiria wenzako. Kama imejaa washiria hiyo inaenda halafu wanagoja ile gari ingine pia tutawaletea ripoti kuhusu rais wa Uganda kuanzisha tena mashauriano ya amani kati ya serikali ya Burundi na makundi ya upinzani. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Idd Ligongo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amedhamiria kuanzisha mazungumzo mapya ya amani baina ya serikali ya Burundi na makundi ya upinzani mjini Kampala leo hii. Akiungwa mkono na jumuiya ya Afrika Mashariki na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, mazungumzo ya amani yana lengo la kurudisha amani na usalama Burundi kufuatia miezi kadhaa ya ghasia katika mji mkuu wa Bujumbura na sehemu nyingine za nchi hiyo. Bado haijafahamika kama washiriki watajadili shauri lililopendekezwa na baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika kupeleka walinda amani karibu elfu tano nchini Burundi kusaidia kulinda amani. Makamanda wa jeshi la Iraq wanasema wamefanikiwa kupata udhibiti wa jengo kuu la serikali katika mji unaogombaniwa wa Ramadi na kwamba wahandisi walikuwa bado wanaendelea kusafisha eneo hilo lililokuwa na vitu vya milipuko vilivyoachwa na wapiganaji wa Islamic State waliokuwa wakikimbia. Kufikia Jumapili jioni, vikosi vya Iraq vilikuwa saa chache au zaidi kutangaza ushindi kamili huku mkuu wa operesheni za jeshi la Iraq akiliambia shirika la habari la Associated Press kwamba juhudi za kupata udhibiti kamili wa mji huo zilirudishwa nyuma na walipuaji wa kujitoa muhanga walenga shabaha na vizuizi vidogo vidogo. Makamanda wanasema wanamgambo wa Islamic State bado wanashikilia zaidi ya robo tatu ya mji mkuu na mapambano yanaendelea. Kiasi cha watu saba wamefariki wakati jeshi la Nigeria lilipozima shambulizi jana Jumapili ambalo linashukiwa kufanywa na wapiganaji wa kundi la Boko Haram kwenye kijiji karibu na mji mkuu wa Jimbo la Kaskazini. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wakazi na vyanzo vya kijeshi vimesema milio ya bunduki ilisikika wakati wa jioni nje kidogo ya Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno na mahali ambako Boko Haram walianzisha uwasi wao wa kutaka kusimika taifa la Kiislamu katika taifa hilo lenye watu wengi barani Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wanajeshi waliwazuia washukiwa wapiganaji wa Boko Haram katika kijiji cha Al Dawari nje ya viunga vya Maiduguri. Mkazi mmoja Nene Hasan amesema walipokuwa wanatoka tu msikitini baada ya sala ya magharibi, walianza kusikia milio ya risasi na mara ghafla mlipuko mkubwa ulisikika, na kuongezea watu wanne waliuawa na wengine watano kujeruhiwa. Tangu kupoteza eneo kubwa ambalo lilikamata mapema mwaka huu, Boko Haramu wameamua kupiga malengo kama vile masoko, vituo vya mabasi na sehemu za ibada, pamoja na kushambulia na kuondoka kwenye vijiji, hasa katika jimbo la Bono. Shahidi mwingine wa shambulizi la jana, Mustafa Ahdamu, amesema watu saba wameuawa na viungo vya mwili vimesambaa kila mahali. Kijiji kilichomwa moto wakati na watu wenye silaha, amesema Al Haj Jidari, mkazi mwingine wa eneo hilo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Afghanistan na Pakistan zimeahidi kufanya kazi pamoja kwa kufufua mazungumzo ya amani baina ya Kabul na Taliban na kukabiliana vikali na makundi ya waasi ambayo yanakataa kuacha ghasia na kujiunga katika mchakato huo. Ahadi hiyo imetolewa Jumapili wakati wa mazungumzo mjini Kabul baina ya mkuu wa jeshi la Pakistan, Jenerali Rahim Sharif na viongozi wa Afghanistan. Jenerali huyo alifanya mikutano tofauti na rais Ashraf Ghani na mtendaji mkuu Abdullah Abdullah. Mazungumzo hayo yalilenga namna ya kusukuma mbele mchakato wa amani wa Afghanistan, masuala yanayohusiana nayo ya kiusalama, kubadilishana taarifa za kijasusi na kuratibu mapambano ya ugaidi katika nchi zao, kama maafisa wa Afghanistan walivyoeleza na rais wa Iran Hassan Rouhani amesema jana Jumapili kwamba ni juu ya Waislam kuboresha mtazamo wa Uislamu duniani kote. Katika hotuba yake ya ufunguzi wa, wa sherehe za umoja wa kimataifa wa kiislam mjini Tehran, rais Rouhani amesema Waislamu lazima waondoe mtazamo mbaya wa Uislamu uliopo ulimwenguni na ulimwengu wa mitandao Rohani aliwakosoa waislamu kwa kuwa kimya kwa mauaji na umwagaji damu katika nchi za Siria, Iraq na Yemen. Amesema migogoro ya Iraq na Syria yanawanufaisha Israel na wale ambao ni dhidi ya Waislamu. Rohani pia alikataa kwamba nchi yake inasaka kuundwa kwa taifa la Washia ambao ni wengi katika ukanda wa mashariki ya kati kuanzia Lebanon mpaka Siria na Iraq. Rais wa Uganda Yoweri Museveni analenga kuanzisha tena mashauriano ya amani kati ya serikali ya Burundi na makundi ya upinzani mjini Kampala hivi leo Jumatatu. Mwandishi wa VOA Peter Clouti anaripoti, na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili Akiungwa mkono na Jumuiya ya Afrika Mashariki na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mazungumzo ya amani yanalenga kurejesha amani na usalama nchini Burundi kufuatia miezi kadhaa ya ghasia katika mji mkuu Bujumbura na sehemu nyingine za nchi. Bado haiko bayana kama washiriki watajadili pendekezo la baraza la usalama na amani la Umoja wa Afrika kuhusu upelekaji walinzi wa amani elfu tano nchini Burundi ili kusaidia kuwalinda raia. Umoja wa Afrika umeripotiwa kuihakikishia Burundi kwamba haina njama za kichinichini katika pendekezo lake, lakini Jumamosi maelfu ya Warundi waliandamana dhidi ya pendekezo la AU. Katika maandamano yaliyoongozwa na makamu rais Gaston Sindimwo, bwana Sindimwo anasema jeshi la Burundi lina uwezo wa kusitisha ghasia na kuwalinda Warundi bila kujali ushirika wao wa kisiasa. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Ale Nyamwita amesema serikali ya Bujumbura haitakwenda dhidi ya nia ya watu wake na upinzani wao mkubwa kwa pendekezo la walinzi wa amani wa AU. Uh, um, who... Tunaamini kwamba huu ni wakati wa kuanzisha tena mazungumzo kutoka pale ambapo yaliposimama na kuruhusu wadau wote wa kisiasa ambao naamini wanataka amani kama ilivyopendekezwa na Baraza la Usalama kuanzia tena majadiliano. Akizungumza na VOA kwa njia ya simu, Nyamwite ambaye alikuwa njiani kuelekea Kampala kwa mazungumzo hayo, anasema wale ambao wanayashambulia majeshi ya serikali kwa lengo la kuidumaza nchi ni vyema waenguliwe katika mazungumzo ya amani. That means that all those people who in the meantime. Hiyo ina maana kwamba into... watu wote ambao kabla ya uchaguzi wamejihusisha katika harakati za hujuma, katika mapinduzi, ghasia za vikundi vyenye msimamo mkali ambavyo vimejitokeza vyenyewe kupitia mashambulizi kwa wanajeshi wa serikali, watu wote hao ni vyema wasiwepo katika meza. Nyamwita anasema kuna haja kwa makundi yote yatakayoshiriki katika mazungumzo kuonyesha nia ya dhati ya kufanikisha amani. Ni vyema tuwe wazi kabisa pia uh, kwamba kuna mtu yeyote anataka kufikia malengo ya kisiasa hawezi kupitia kwenye majeshi ya uasi. Hivyo ni kinyume kabisa na kile ambacho azimio namba 2248 la Umoja wa Mataifa linataka. Ameongezea kuwa ieleweke wazi kuwa hakuna mkakati wa kulenga kupata madaraka kwa nguvu ambako kutakubalika katika nchi. Mara tutakapokukubaliana misingi hiyo, basi tunaweza kuanza kujitayarisha kwa uchaguzi ujao. Burundi imeshuhudia ghasia tangu rais Pierre Nkurunziza alipotangaza mwezi April kwamba atawania awamu ya tatu ya uongozi na kuwapuuza wakosoaji ambao wamesema kuwa hatua wa hiyo ilikuwa kinyume cha katiba. kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Bunge la China limepitisha sheria yenye utata ya kupambana na ugaidi inayotaka mashirika ya kigeni ya teknolojia kutimiza maombi ya serikali kama itahitaji taarifa ikijumuisha funguo za taarifa zilizo katika mfumo wa kompyuta ambazo zipo katika mfumo usiosomeka. Shirika lasmi, rasmi la habari la China Xinhua limesema muswada uliopitishwa kwa kura zote hapo jana Jumapili na kamati yake chini ya chama cha National People's Congress. Ripoti imeeleza kwamba sheria hiyo ililenga kuzungumzia ugaidi nchini humo na kusaidia kuendeleza usalama wa dunia. Sheria hiyo inayoanza rasmi Januari mosi imekosolewa vikali na White House mwanzoni mwa mwaka huu, huku rais Barack Obama kuonye kupatikana kwa taarifa hizo kutahitajika kufanyiwa marekebisho kama mashirika ya China yatahitaji kufanya biashara na Marekani. Umoja wa Ulaya umepinga vikali sheria mpya ya Israel iliyopendekezwa ambayo itahitaji mashirika yasiyo kiserikali kufichua vyanzo vyake vya nje vya mapato. Mashirika mengi yasiyo kiserikali yamekosoa vikali namna waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anavyowatendea Wapalestina na harakati za makazi ya walowezi wa Kiyahudi katika maeneo ya Wapalestina. Redio ya jeshi la Israel imeripoti jana Jumapili, kwamba ikinukuu taarifa ya umoja wa ulaya iliyovuja, kwamba balozi wa Umoja wa Ulaya Lars Fabog Anderson alionya kuwa sheria hiyo itakuwa na matokeo mabaya kwa sura ya Israel kwa Ulaya, ambayo inahusiana na jamii iliyo wazi na ya kidemokrasia. Na mtengeneza filamu wa Syria ambaye anajulikana kwa kuandaa makala ya kupinga Islamic State alifyatuliwa risasi na kufa mbele ya umati wa watu hapo jana mchana katika mji wa Uturuki wa Gaziantep. Kundi lililounga mkono haki za binadamu ambalo mtayarishaji huyo Naji Jeff alikuwa akifanyia kazi lilishutumu kundi la Islamic State kwa mauaji hayo. Alitangazwa amepigwa risasi kutoka kwenye gari lililokuwa linakimbia wakati yeye akiwa anatembea kwa miguu katika mtaa usio mbali na mpaka wa Siria. Si kundi la Islamic State, ama polisi wa Uturuki walioweza kuzungumzia chochote juu ya mauaji hayo. Jeff mwenye watoto wawili alikuwa akiandaa filamu nyingine kupinga kundi la Islamic State na pia alikuwa mhariri mkuu wa jarida la afya la Siria. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Takriban watu ishirini wamefariki nchini Kenya katika ajali tofauti za barabarani wakati wa sikukuu ya Krismas, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na idara ya trafic nchini humo. Polisi inasema imekuwa na wakati mgumu kuwaandama madereva waliokiuka sheria za barabarani, na wengine wakikamatwa kwa kuendesha magari wakiwa wamelewa. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Sawa na sherehe za miaka mingine, Kenya imeandikisha idadi kubwa ya ajali za barabarani wakati wa sikukuu ya Krismasi iliyokamilika siku mbili zilizopita. Takwimu kutoka makao makuu ya polisi wa trafiki inaonyesha kuwa takriban watu ishirini waliangamia kufuatia ajali za barabarani sehemu mbalimbali nchini watu wengine wengi pia wanauguza majeraha ndani ya muda wa juma moja kwa kujeruhiwa wakati wa pilikapilika za kusherekea. Ajali nyingi zilitokea katika barabara zinazounganisha miji mikuu nchini Kenya kama vile Nairobi, Nakuru, Kisumu, Naivasha, Naivasha na Mombasa kwenda Nairobi. Abiria pia wamekosolewa kwa kuabiri magari yaliyobeba zaidi kinyume cha sheria, ripoti ikionyesha kuwa magari kama hayo yalisababisha ajali nyingi katika kipindi hicho. Tunauliza abiria, usiingie gari ile ambayo imejaa abiria wenzako. Kama imejaa, wachilie hiyo inaenda, alafu wanangoja ile gari nyingine inakuja, wote kwa bodaboda na hata kwa madriver wa magari. Na sisi hatutaki kupoteza maisha yote, maisha ya binadamu iko na thamani kubwa. Madriver wa magari wakati wanatumia mabarabara zetu wakiwa wagalifu kwa hii msimu wa boni ya nini, wasikibize magari, maana tumeona ajali mara kwa mara zimetokezea ile yetu maana madriver kutokuwa wagalifu madereva walioendesha magari kiolela wengi wamenaswa na polisi, wakipewa onyo kuwa barabara nyingi zimeharibiwa na mvua ya ishara za El Nino, hivyo basi ni hatari kusafirisha watu bila uangalifu. Kando na madereva wa magari ya umma, pia wamiliki wa magari ya kibinafsi wengi walikamatwa wakati wa sherehe za Krismasi kwa kupatikana na makosa ya kuendesha magari wakiwa walevi. Polisi ilikuwa pia imetoa notisi kwa wamiliki wa baa na kumbi za burudani dhidi ya kupitisha saa za kuuza pombe kwa kukiuka sheria iliyowekwa na serikali wakati wa sherehe kama hizi. Wale wako na mabaa wasitumie hiyo njia, hati ya Krismas waweke mpaka asubuhi. Mutu afate sheria kulingana na ile lisensi yako, naye si uchukue hiyo wakati Krismas ndiyo wewe ufanye mambo ingine. Tukipata wewe, tutakuweka ndani. Leo Jumatatu, mahakama za Kenya miji mbalimbali zinatarajiwa kusheheni kesi nyingi za jinai, wakishtakiwa watu walionazo wakati wa sherehe za Krismasi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti America, VOA Alfajiri. Mambo mapya. Mambo hip-hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10 na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, kampeni za uchaguzi wa rais zimefika kaskazini mwa nchi Wiki iliyopita mgombea wa urais Karim Mekasua alitembelea maeneo ya Ndele na Birao ambayo bado yangali chini ya udhibiti wa waasi. Mapema mwezi huu kundi la waasi linaloongozwa na kiongozi wa zamani wa kundi la Seleka Nurdin Adam lilitangaza eneo hilo kuwa ni lenye kujitawala na kwamba chaguzi hazitafanyika katika maeneo chini ya udhibiti wao. Hata hivyo huko Birao, mwandishi wa VOA Katarina Hoye anaripoti kuwa waraia wanasistiza kwamba wako tayari kupiga kura hapo disemba 30. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Dai la waasi la kuwa na eneo huru halikudumu kwa muda mrefu, pale serikali ya mpito ya Bangi na Umoja wa Mataifa haraka kukana uhuru wa eneo hilo. <coughs> Siku chache baadaye mgombea Karim Mekasua aliwasili Birao, mji mkuu wa eneo hilo lililopo kaskazini mwa nchi, ambako waasi wa zamani wa Seleka bado wana udhibiti mkubwa. Mekasua alipokelewa na wafuasi waliokuwa na furaha na kadhalika walinda amani na umoja mataifa. Mgombea huyo wa urais alisema kuwa ziara yake ni ushindi kwa demokrasia. savez, les extremistes avaient a un moment donné caresse l'idee en intimidant la population De fer. Anasema wale wenye msimamo de... mkali walikuwa wakijaribu kuwatisha watu ili wasipige kura. Anasema pia walitaka wali kuigawa nchi lakini raia hawakukubali magaidi kuwazuia. Anasema kile tunachokiona leo ni watu ambao wana azma ya kupiga kura. Kwa miaka kadhaa eneo la Birao kwa kiasi kikubwa limesahauliwa na serikali ya Bangui. Barabara inayotoka uwanja wa ndege kuelekea mjini ni barabara ya Charangwe na Miamba. Uwanja wa ndege mwenyewe haujatumika kwa miaka kadhaa mpaka pale walinda amani wa Umoja wa Mataifa walipopelekwa huko mwaka jana. Shule bado zimefungwa kutokana na hali ya ukosefu wa usalama inayoendelea, na hospitali imefunguliwa tena mwaka huu anasema watu wa birao wanahisi wamesahauliwa na serikali hilo ndilo lilowafanya wawaruhusu waasi kuchukua udhibiti na kuandikisha vijana wasiokuwa na ajira kabla ya kuelekea bangi hapo mwaka 2013 ili kuwazuia waasi kuchukua udhibiti tena wa shule nzuri na ajira kwa vijana ni muhimu kabisa Hali ya ukosefu wa usalama inayoendelea na kuwepo kwa makundi yenye silaha ni ukumbusho wa changamoto zilizopo mbele kwa serikali mpya, ikiwa ni pamoja na kushughulikia hasia, kukabiliana na hali ya kutohofia kushtakiwa kwa wale wanaofanya makosa na kuwapokonya silaha wanamgambo na waasi, huku tukijaribu kuchukua no tena udhibiti wa maeneo yanayodhibitiwa no na makundi yenye silaha. Hapo disemba kumi na tatu, watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati walikwenda kwenye vituo vya kupiga kura ya maoni kwa ajili ya katiba mpya. Wapiga kura kwa kiasi kikubwa waliunga mkono mabadiliko ya katiba, ikiwa ni pamoja na muda wa rais kubakia madarakani ni muhula miwili pekee. Siku hiyo iliadhimishwa na ghasia mjini Bangui, watu takriban watano waliuawa na wengine 34 kujeruhiwa. Kabla ya upigaji kura wa Jumatano, taifa hilo linategemea kwa kiasi kikubwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa na vikosi vya Ufaransa kulinda wapiga kura na vituo vya kupigia kura. Katika miji mingi ya kaskazini, jeshi la kitaifa halionekani popote. Huko Birao, sultani wa huko alihakikishiwa kuwa waasi watawaruhusu watu kupiga kura. Katika mwaka huu unaoelekea kuisha wa elfu mbili kumi na tano bara la Afrika limeshuhudia mengi, zikiwemo chaguzi, majaribio ya kupindua serikali, mabadiliko ya katiba na vilevile upekenezaji au ubadilishanaji wa mamlaka kwa amani, kuanzia Burundi ambayo inakumbwa na misukosuko kufuatia uamuzi wa rais wa nchi hiyo kuwania uongozi kwa muhula wa tatu kuelekea na Nigeria na Tanzania ambazo ni nchi mbili zilizofanya chaguzi za amani, umekuwa ni mwaka wenye mafanikio na kadhalika pigo kwa demokrasia barani humo. Mwandishi wa VOA Jill Craig ametuma ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Mwaka wa 2015 umekuwa na mafanikio na vilevile pigo kwa demokrasia katika maeneo mengi barani Afrika. Nigeria ilishuhudia ubadilishanaji wa kwanza wa kidemokrasia kufuatia uchaguzi uliofanyika mwezi Aprili, ambapo rais wa sasa Muhammadu Buhari alimshinda aliyekuwa rais nchini humo Goodluck Jonathan. Uchaguzi huo ulisitisha miaka 16 ya utawala wa chama kimoja nchini. Tanzania, Rais Jakaya Kikwete aliondoka madarakani baada ya muda wake wa kikatiba kumalizika. John Pombe Magufuli alichaguliwa kwenye zoezi la amani mnamo mwezi Oktoba baada ya kampeni zilizoleta msisimko mkubwa nchini humo. Waziri huyo wa zamani katika serikali ya Kikwete alionekana akifagia barabara za miji na vitongoji wakati wa maadhimisho ya uhuru wa nchi hiyo, baada ya kufutilia mbali sherehe na shamra shamra ambazo kwa kawaida hufanyika kwenye maadhimisho kama hayo. Rais Magufuli alisema alifanya hivyo kama njia mojawapo ya kupunguza matumizi ya fedha za umma na vilevile kudhibiti umaskini. Benji Ndolo ni mkurugenzi mwanzilishi wa shirika la kitaifa la kuwapa watu uwezo liitwalo National Empowerment One. Um, so rais mpya Magufuli ameanza vizuri sana, amejaa ari, matumaini, na ni mtu wa vitendo na ana maneno machache. Kwa hivyo huu ni mfano mwema wa kuigwa hususan kwa nchi jirani kama Kenya na hata kwenye eneo lote. Waganda kwa mfano wanaelekea uchaguzini hivi karibuni. Nchini Burkina Faso kulifanyika jaribio la mapinduzi mwezi Septemba, lakini wananchi wa taifa hilo walimchagua kiongozi wao wa kwanza kwa muda wa miaka 27 yalikuwa ni mafanikio makubwa kwa mpito wa nchi hiyo iliyoshuhudia maandamano ya umma yaliyomng'oa mamlakani Rais Blaise Compaore mnamo mwezi Oktoba mwaka jana. les msomi wa masuala ya kijamii Fahiraman Rodrigue Kone anayetokea Ivory Coast anasema taswira iliyopo kuhusu ukuaji wa demokrasia inaonyesha kukomaa kwa jamii ambayo anaiita jamii ya wananchi. Anasema kuimarika kwa siasa hutegemea mahitaji hayo, na hicho ndicho kimekuwa kikikosekana. Lakini pia kulikuwa na dosari. Burundi iliingia katika machafuko mwezi Aprili baada ya rais Pierre Nkurunziza kuwania uongozi wa taifa hilo kwa muhula watatu, jambo ambalo wakosoaji wake walisema lilikiuka katiba ya nchi hiyo. Baada ya jaribio la kuipindua serikali mwezi Mei, polisi waliotumia mabavu walikabiliana na waandamanaji. Licha ya hayo, rais Nkurunziza alichaguliwa tena mwezi Julai mwaka huu katika zoezi lililozua hali ya kutoaminiana. Karibu watu elfu mia mbili wametoroka makwao, huku serikali ya Marekani ikiwawekea vikwazo maafisa wane wa ngazi za juu serikalini na wengine waliopanga jaribio la kuipindua serikali huku nalo baraza la Umoja wa Mataifa likilaani mauaji hayo na kuteswa kwa baadhi ya wananchi wa Burundi. Licha ya yote hayo vita bado vinaendelea, na hali ni hiyo hiyo Sudani ya Kusini, ambako maelfu ya watu wameuawa na zaidi ya milioni mbili kutoroshwa makwao tangu vita vya kikabila kuanza miaka miwili iliyopita. Wafuasi wa Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar wamekuwa wakilaumiana na kusema kwamba kila pande imekiuka maazimio yaliyoafikiwa ya kutafuta amani. Maazimio hayo yalitaka kuwe na utawala wa mpito kufikia mwezi Novemba mwaka huu, lakini mipango hiyo ilihairishwa hadi katikati ya mwezi Januari mwakani. Na katika jamhuri ya Kongo, rais Denis Sassou Nguesso aliongoza kura ya maoni iliyofanyika mwezi Oktoba nchini humo, ambayo iliondoa kipengele kilichomhitaji rais kuhudumu kwa miula miwili peke yake na kingine kilichoweka vikwazo kwamba rais asipitishe umri wa miaka 70. Ngweso alishinda kwa asilimia 92 ya kura, jambo ambalo lilileta shauku baina ya wafuatiliaji wa kimataifa. Na katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, rais Joseph Kabila anashutumiwa kwa kuahirisha uchaguzi wa rais ambao awali ulipangwa kufanyika mwezi Novemba mwaka ujao, na vilevile vile kwa kujaribu kubadilisha sheria inayomtaka rais kutopitisha muda fulani mamlakani. Rwanda nayo ilipiga kura ya maoni, huku asilimia 98 ya waliojitokeza kwenye zoezi hilo wakipitisha kwamba rais Paul Kagame anaweza kuwania urais kwa muula wa tatu kwenye uchaguzi unaotarajiwa mwaka wa 2017 na vilevile iwapo vile angependa kuwania tena mara mbili baada ya hapo lakini Erik Manga ambaye ni mtafiti wa chuo kikuu cha Nairobi anafikiri kwamba ingekuwa bora kwa inge Waafrika kuimarisha taasisi na utaratibu wa kidemokrasia. Ndio wakati mwafaka kwa Waafrika kusahau swala la kuwaamini watu wengine kwa mstakabali wa maisha yao. Unajua, ni lazima tutakuwa na watu wazuri na wabaya, lakini ujue, iwapo tutakuwa na taasisi zenye nguvu basi itakuwa rahisi kwetu sisi kupiga hatua kwa barabara inayofaa. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita utakuwa ni mtihani mkubwa wa kidemokrasia barani Afrika, hususan kwa sababu chaguzi zisizopungua tisa za kitaifa zinatarajiwa kufanyika barani humo. Mambo mapya. Mambo hip-hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Ed Ligongo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameadhamiria kuanzisha mazungumzo mapya ya amani baina ya serikali ya Burundi na makundi ya upinzani mjini Kampala leo hii akiungwa mkono na jumuiya ya Afrika Mashariki na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mazungumzo ya amani yana lengo la kurudisha amani na usalama Burundi kufuatia miezi kadhaa ya ghasia katika mji mkuu wa Bujumbura na sehemu nyingine za nchi hiyo. Makamanda wa jeshi la Iraq wanasema wamefanikiwa kupata udhibiti wa jengo kuu la serikali katika mji unaogombaniwa wa Ramadi na kwamba wahandisi waliokuwa bado wanaendelea kusafisha eneo hilo lililokuwa na vitu vya milipuko vilivyoachwa na wapiganaji wa kundi la Islamic State waliokuwa wanakimbia. Kiasi cha watu saba wamefariki wakati jeshi la Nigeria lilipozima shambulizi jana Jumapili, ambalo linashukiwa kufanywa na wapiganaji wa kundi la Boko Haram kwenye kijiji karibu na mji mkuu wa jimbo la kaskazini. Afghanistan na Pakistan zimeahidi kufanya kazi pamoja kufufua mazungumzo ya amani. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.