hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha hivi sasa naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni bmj muridhi leo jumatatu disemba 28 mwaka 2015 tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equita FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo yetu ya dakika 30. Hivi sasa, mazungumzo ya kutafuta amani nchini Burundi yameanza leo huko Uganda. Viongozi wa kanda ya Afrika Mashariki wanasemaje? Sasa kuna nafasi kabisa ya kupanua uwigo huu wa ushirikiano na Umoja wa Afrika kuliko tu kupeleka jeshi moja kwa moja. E, vilevile katika habari zingine, kibunga kikali kimekumba majimbo kadhaa hapa Marekani. Je, hali ikoje katika miji ya Texas kwa siku ya leo? Uh, Jumatatu hali si mbaya, tumetulia, lakini siku mbili ilizopita Jumamosi na Jumapili ndilo eneo lililoathirika zaidi kuliko maeneo yote yaliyopigwa na tornado. Naam, jumuika nasi katika matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Moridhi. Mazungumzo ya kutafuta ufumbuzi wa mgogoro wa Burundi yameanza Kampala leo chini ya usimamizi wa mpatanishi Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda. Akifungua mkutano huo, Rais Museveni alizitaka pande zinazopingana kumaliza mauaji kiholela nchini humo. Waliohudhuria mkutano huo ni wawakilishi wa serikali ya Burundi, wapinzani wanaopinga utawala wa Rais Pierre Nkurunziza, wawakilishi wa jamii za kiraia na wawakilishi kutoka nchi za Afrika Mashariki. Watu wasiopungua 240 wameuawa wa wa Burundi na wengine zaidi ya laki mbili kukimbia makazi yao tangu mgogoro huo uanze mwezi Aprili. Mgogoro huo ulianza baada ya rais Nkurunziza kuamua kuwania awamu nyingine ya uongozi, jambo ambalo wapinzani wake wanasema ni kinyume na katiba ya nchi hiyo. Afisa mmoja wa kundi la waasi walio waaminifu kwa aliyekuwa makamu wa rais wa, so, wa Sudani ya Kusini Riek Machar amesema kwamba hatua ya rais Salva Kiir ya kuunda majimbo mapya ishirini na nane nchini humo inakiuka mwafaka wa amani uliotiwa saini mwezi Agosti mwaka huu. E, katika kauli aliyoitoa siku ya Krismasi, rais Kiir al, pia aliwateua magavana ishirini na nane wote wakiwa ni waaminifu kwa serikali yake. Hatua hiyo imekuja wakati ambapo timu za kwanza za waasi zimetangulia kwenda mjini Juba ili kushirikiana na maafisa wa serikali ya Kiir eh, katika juhudi za kutekeleza mkataba huo wa mwezi Agosti. Ezekiel Lol Gatkuoth ambaye ni katibu anayehusika na mambo ya nchi katika chama cha upinzani cha Peoples Liberation Army amesema kwamba waasi wanamsii rais Kiir ya kubatilisha uamuzi huo, huku akiongeza kwamba mazungumzo ya mwezi Agosti yalikubaliana kuwe na majimbo kumi na kumi kwa muda wa miaka mitatu ijayo. Kwingineko, watu wawili waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati maafisa wa jeshi la Kenya walipofiatulia risasi gari lililokuwa linasafiri katika kaunti ya Mandera huko nchini Kenya. Mwenzangu Meri Mgawe anasoma ripoti hii ya mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika, Muhamed Olad. Kamishna wa kaunti ya Mandera Frederick Shisia ameiambia Sauti ya Amerika idhaa ya Kisomali kwamba vikosi vya usalama vilishuku gari lililokuwa limebeba milipuko kabla ya kufyatua risasi kwa watu wawili waliokuwemo ndani, lakini watu walioshuhudia wanasema watu hao wawili waliouawa walikuwa ni raia wa kawaida na kwamba hakuna silaha zilizopatikana ndani ya gari. Wanasema waliojeruhiwa walikuwa ni wapita njia. Wakati huo huo, wakazi kwenye mji huo wanasema kwamba operesheni kubwa ya kiusalama imefanyika Jumatatu katika kaunti ya Mandera kufuatia shambulizi ambalo limesababisha vifo vya maofisa wa polisi wawili katika eneo la Lafei jana Jumapili. Kundi la wanamgambo la Somalia Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi. Kundi hilo limefanya mashambulizi kadhaa nchini Kenya tangu vikosi vya Kenya kuingia Somalia kupambana na Al-Shabab Oktoba mwaka 2011. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Bunge la China limepitisha sheria yenye utata ambayo, na ambayo serikali inasema itasaidia kupambana na ugaidi. Wakosoaji hata hivyo wanasema sheria hiyo itaadhiri hali ya haki za kibinadamu na kuweka vikwazo kwa makampuni ya kiteknolojia nchini humo. Hata hivyo afisa wa chama cha National People's Congress Lee Showey anasema sheria hiyo haitaathiri shughuli za kila siku za makampuni hayo wala kuingilia kati uhuru wa wananchi wa kujieleza na kuabudu. Mchambuzi wa masuala ya China Bruce Jacobs ameiambia ame Sauti ya Amerika kwamba jambo muhimu zaidi ni kujua ni nini hasa kimepelekea ongezeko la visa vya kigaidi nchini China. Sheria hiyo mpya ambayo ilipitishwa kwa mara ya kwanza mwezi Julai mwaka huu itaanza kutekelezwa Januari mosi mwakani. Serikali ya Marekani imeelezea wasiwasi wake kuhusu sheria hiyo, huku ikisema kwamba italeta madhara mengi kuliko mafanikio katika juhudi za kupambana na ugaidi. Mabomu mawili yalilipuka mjini Homs nchini Siria na kuwaua watu kumi na tisa hii ilifuatia kulipuka kwa bomu lililobebwa na mlipuaji wa kujitoa mhanga ambalo liliwaua watu waliokuwa wamekusanyika kushuhudia hasara iliyokuwa imesababishwa na bomu la kwanza. Mlipuko huo ama milipuko hiyo ilitokea katika mji ulio wilayani Zara, ingawa idadi kamili ya waliofariki bado haijathibitishwa, huku vyombo vya habari vikiripoti kwamba watu 19 walikufa, nalo shirika la Syrian Observatory for Human Rights likidai kwamba ni watu thelathini na wawili ambao walipoteza maisha yao. gari li, um, uh, kuni radhi na kufuatia kufuatiwa na mlipuko mwingine uliotekelezwa na mlipuaji wa kujitoa mwanga ambaye aliwalenga watu walokuwa wamekusanyika kushuhudia madhara yaliyosababishwa na bomu hilo la kwanza. Hili lilikuwa ni shambulizi la pili tangu makubaliano ya kusitisha mapigano yafanyike mapema mwezi huu ambayo yalipelekea serikali ya nchi hiyo kuukomboa mji uliokuwa umedhibitiwa na waasi. Na maafisa wa jeshi wa Iraq wanasema wameukomboa mji wa Ramadi kutoka mikononi mwa kundi la kigaidi la Islamic State na wamepandisha bendera ya taifa lake katika jengo kuu la serikali mjini humo. Vikosi vya jeshi sasa vinatafuta kwa makini na utaratibu mabomu ambayo huenda yaliachwa na Islamic State mjini Ramadi wakati magaidi hao waliposhindwa nguvu baada ya mji huo kudhibitiwa na wanajeshi wa Iraq. Wanajeshi hao walionekana kuelekea katikati ya eneo linalomilikiwa na serikali baada ya kudhibiti sehemu hiyo jana Jumapili. Kundi la Islamic State liliuteka mji wa Ramadi mwezi Mei mwaka huu. Vikosi vya Iraq bado havijatangaza ushindi kamili hususan kwa sababu bado kuna wapiganaji wachache wa jihadi waliosalia kwenye maeneo machache ya mji huo. Hata hivyo, mamlaka zinasema kwamba wanajeshi hao hawajakumbana na upinzani wowote wa tangu wapiganaji hao wa jihadi walipoondoka jana Jumapili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mazungumzo ya kutafuta ufumbuzi wa mzozo wa Burundi yameanza rasmi leo mjini Kampala chini ya usimamizi wa Rais Yoweri Museveni. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Agostin Mahiga na kwanza kutaka kujua juu ya mkutano huo. Kikao cha leo kule Kampala chini ya wenyekiti wa rais Museveni ilikuwa ni uzinduzi tu wa jitihada mpya za kusukuma na kuanzisha na kusukuma mazungumzo ya amani kati ya Warundi. Kama wengine wanavyojua, ni kwamba Warundi wamekuwa wanapita kipindi kigumu cha migogoro ndani ya nchi yao, na sisi majirani zao na hasa jumuiya ya Afrika ya Mashariki tuliona kuna umuhimu wa kuwasaidia na kuwahimiza kwamba waanzishe utaratibu wa kuzungumza wao kwa wao ikiwa ni jitihada za kumaliza mgogoro huu. Aa, ni wa ngazi fulani, hasa mawaziri ndio walioitwa, lakini baada ya hapo tunatarajia kwamba mazungumzo haya yatatoka pale Kampala na kupelekwa Arusha, na kabla ya mkutano huo kuendelea pale Arusha, kutakuwa na kikao cha mawaziri wa nchi za jumuiya ya afrika ya mashariki ambao wataandaa ajenda ya viongozi wa nchi hizi tano ambao watatoa baraka zao na maelekezo ya jinsi haya mazungumzo yatakavyoendelea baada ya leo baada ya hapa pengine mengi ambayo yamekuwa yakitajwa ni mojawapo ya kuwepo vikosi nchini burundi lakini wakati huo inazungumzwa kwamba burundi ni nchi huru na wanasema kwamba hawatapenda nchi yoyote kupeleka jeshi kuingilia kule au kwenda kule lakini watu wanakufa kila siku. Sasa pengine hilo linaweza kushughulikiwa vipi? Hatua ya kwanza katika kutatua migogoro nadhani ni mazungumzo, mazungumzo ya kisiasa, na yatokanayo na mazungumzo ya aina hiyo ndio yanaweza kuelekeza jinsi ya umuhimu wa majeshi, kama ni majeshi ya kulinda amani au ni majeshi ya kutengeneza mazingira ya mazungumzo mazuri au ni majeshi ya kutafuta taarifa zaidi kujua nini kinachoendelea. Kwa hiyo hilo li, si, si jambo ambalo lina, linakataliwa moja kwa moja, lakini hata sisi tunadhani ungeanza na mazungumzo ya kisiasa kwanza, alafu hapo baadaye tunaweza kuona umuhimu wa aina ya jeshi ambalo linaweza kuhitajika ili kusaidia kulinda amani na kutoa msukumo mpya kwa mazungumzo ya kisiasa na wa, wa, Warundi kidogo walishtuka wali kwa sababu walipewa masaa tisini na sita tu kwamba watekeleze hilo. Nadhani lile waliona ni, ni, kama, ni kama tishio la namna fulani, lakini nadhani kuna nafasi ya umoja wa nchi za Afrika kuelewana na, na Warundi na mi mwenyewe binafsi nilikuwa kule Bujumbura na swala hilo nilizungumza nao, wakasema ni swala linazungumzika kwa sababu tayari pale Bujumbura kuna wawakilishi wa Umoja wa Afrika, wanajeshi ambao ni kama monitors hivi. Ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Augustine Mahiga, akizungumza na Sauti Amerika. Kufuatia mazungumzo hayo, Sande Shomari pia amezungumza na mwandishi na mchambuzi wa kisiasa nchini Uganda, Acol Amazima, na kwanza kutaka kujua viongozi waliohudhuria mkutano huo. Alihudhuria tunaona kwamba kuna wajumbe uh, wa Pierre Nkurunziza kuna wajumbe wa upande wa waasi, na vile vile tunaona kwamba balozi wa Burundi nchini Uganda yani Jean Barete naye vile vile amehudhuria. Pia tunaona kwamba uh, waziri wa masuala ya ulinzi nchini Uganda, Dr. Crispus Kionga, ni miongoni mwa wale ambao uh, wamehudhuria pamoja na waziri wa masuala ya jumuiya ya Afrika mashariki yani uh, Mheshimiwa Ali uh, Kivegija uh, kwa hivyo, kulingana na hotuba yake rais, yani leo alikuwa na kikao na wanahabari, akasema kwamba hawataruhusu yani mauaji ya kimbale kama yalivyotokea mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne huko Rwanda. Wakasema kwamba tatizo ni kwamba unajua kwamba uh, sheria za kimataifa zinasema kwamba nchi huru haifai, nchi huru lazima isiingiliwe katika mambo yake ya kati, na jambo hilo limesababishia nchi nyingi kukandamiza raia wake. Sasa pengine kwa sababu Nkurunziza mwenyewe yakuwepo, na labda unaona, waliokuwa wanamwakilisha Nkurunziza kwa upande wake ni nani, na upande mwingine wa upinzani uliwakilishwa vipi? Uh, ukweli ni kwamba majina majina singeyapata ya wale ambao wamekuwa kitiisha hizo pande mbili, lakini wadadisi wengi wanasema kwamba mazungumzo haya ya amani yanafaa wale wenyewe viongozi, hasa ule mkuu wa upinzani na vile vile Nkurunziza wenyewe wawe miongoni mwa zile uh, wawe miongoni mwa wale wajumbe watakao uh, shiriki hayo mazungumzo ya amani, kwa sababu kutuma wajumbe zaidi sana, kuna masuala ambayo hawawezi wakajibu, na hilo ndilo suala ambalo pengine wengi wanad-wadadisi hivi sasa wanaliangalia kuona kama mazungumzo hayo yatazaa mafanikio kumaliza huo mzozo nchini Burundi. Na pengine kwa upande wa wale ambao walikutana mpaka sasa, baada ya makutano yao ya leo ya, ya mwanzo wametoa ishara zozote ya nini kinachoendelea kwenye kikao hicho. Tunataka kusema kwamba huu ndio mwanzo, na hatuwezi atu kusema kwamba kikao kimeenda vizuri au vibaya, lakini tunachosisitiza ni kwamba nchini Uganda, Rais Museveni pamoja na waziri wake wa ulinzi Dr. Crispas Kionga wamesisitiza kwamba lazima Burundi ihakikishe kwamba uh, wana, wanafanya haya mazungumzo ili yafanikiwe kwa ajili ya jumuiya Afrika Mashariki na kwa ajili ya kuangalia kwamba uh, ukanda huu unakuwa salama salimini. Ni Akol Amazima mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Uganda akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kampala. Naendelea na habari za dunia. Maafisa wa serikali ya Afghanistan wanasema bomu lililobebwa na mlipuaji wa kujitoa mhanga lililipuka kwenye barabara moja iliyo karibu na uwanja wa ndege wa Kabul na kumuua mtu mmoja na kuwajeruhi wengine 13. Kundi la Taliban limesema kwamba lilitekeleza kitendo hicho kilichoyaacha majengo yaliyo karibu yakiwa yameharibika. Shambulizi hilo limetokea siku moja tu baada ya mkuu wa majeshi wa Pakistan Jenerali Rahif Sharif kutembelea mji wa Kabul kwa matayarisho ya mkutano wa kutafuta suluhisho la amani kati ya Afghanistan na kundi hilo la Taliban. Dhoruba zimepiga maeneo ya kusini na kati ya Marekani na kusababisha vifo vya watu wapatao 43. Vimbunga kadhaa vilipiga jimbo la Texas na kuwaua watu kumi na mmoja wakati maeneo mengine ya Marekani yakijiandaa kukumbwa na matukio mengine ya hali mbaya ya hewa katika kipindi hiki cha dhoruba na baridi na mafuriko. Moja ya dhoruba ambazo ni nyingi zilipiga mji wa Dallas, Texas Jumamosi usiku. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Tukiendelea na ripoti zaidi, kama mlivyosikia muda mfupi uliopita, hali mbaya ya hewa ilikumba majimbo kadhaa mwishoni mwa wiki hapa Marekani na kupelekea wakazi wa maeneo hayo kutokuwa na amani katika kipindi hiki cha sikukuu za mwisho wa mwaka. Kimbunga kikali kimepiga kaskazini ya Texas pamoja na halmashauri za miji minne ya Collin, Dallas, Ellis na Rockwall na kupelekea miji hiyo kuwa katika hali ya dharura. Vilevile vile eneo la Garland ni moja kati ya maeneo yaliyoathiriwa mno na kuna baadhi ya wa Watanzania wanaoishi huko. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Mtanzania Gerry Mshana akiwa eneo hilo, na kwanza nikamuuliza hali ilivyo asubuhi ya leo hapa Marekani. Eneo la Garland kwa siku ya leo uh, Jumatatu, hali si mbaya, kumetulia, lakini siku mbili zilizopita Jumamosi na Jumapili ndilo eneo lililoathirika zaidi kuliko maeneo yote yaliyopigwa na tornado uh, katika state of Texas, Texas na hasa kaunti za Dallas Collins na Ellis Garland, ndio eneo ambalo limepigwa zaidi. Uzuri, na tunashukuru Mungu kwamba eneo tulilopo sisi tunapoishi sasa hivi Garland hatukuathirika. Majirani zetu kama maili kumi kutokea hapa wameathirika sana, na baadhi ya watu wengine tunaofahamu wameathirika. Kuna Watanzania wengi wanaoishi eneo hilo. Je, umepata bahati ya kuwasiliana na Watanzania wengine na kujua kwamba wanaendelea vipi, wapo salama kama jinsi ambavyo nyinyi mpo katika eneo hilo, au ndio wako salama? Tulipata bahati ya kuwasiliana nao kuanzia hiyo Jumamosi, jana pia tuliwasiliana nao. Uh, wote tunaoishi maeneo ya Garand na jirani na maeneo ya Garand. Tuko salama. Rafiki yetu mmoja ya Kitanzania anaitwa Rehema, Rehema Mavura, yeye eneo eh, lao nebaudi yao imepigwa lakini, nyumba yake iko salama na yeye mwenyewe na familia yake wako salama hadi jana saa nane mchana walikuwa hawana umeme eneo lao, lakini uh, In terms of usalama wako salama hawakuathirika. Je, uongozi wa jumuiya wa Tanzania Texas umetoa wito gani, ama unawasaidia vipi Watanzania ambao wameharibikiwa nyumba zao au ambao wameguswa na dhoruba hili lililotokea kwa njia moja au nyingine? Kwa sasa hivi kwa sababu hakuna watu walioathirika moja kwa moja aidha uh, kwa kuvunjikiwa nyumba au kwa kukosa huduma muhimu. Uongozi wa jumuia ya Watanzania hapa Dallas, mwenyekiti Beni na katibu Vaiora, wamekuwa wanawasiliana na sisi kwa njia za ujumbe wa message, text message au WhatsApp messages. Wamekuwa wanawasiliana na sisi na so, uh, wa kufuatilia kwa karibu nini kinachoendelea. Kwa uh, kuwa hakuna ambao wameathirika moja kwa moja kupata madhara makubwa, hakuna tamko rasmi ililotolewa na sidhani kama watakuwa na haja kutoa hadi hapo itakapoonekana kwamba kweli kuna hitajika kitu. Ni Geri Mshana, mtanzania anayeishi Garland, Texas, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Texas hapa Marekani. Katika mwaka huu unaoelekea kuisha wa 2015 bara la Afrika limeshuhudia mengi, zikiwemo chaguzi, majaribio ya kupindua serikali, mabadiliko ya katiba na vilevile upekenezaji au ubadilishanaji wa mamlaka kwa amani kuanzia Burundi ambayo inakumbwa na misukosuko kufuatia uamuzi wa rais wa nchi hiyo kuwania uongozi kwa muhula wa tatu, kuelekea Nigeria na Tanzania ambazo ni nchi mbili zilizofanya chaguzi za amani, umekuwa ni mwaka wenye mafanikio na kadhalika pigo kwa demokrasia barani humo. Mwandishi wa VOA Jill Craig ametuma ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Mwaka wa 2015 umekuwa na mafanikio na vilevile vile pigo kwa demokrasia katika maeneo mengi barani Afrika. Nigeria ilishuhudia ubadilishanaji wa kwanza wa kidemokrasia kufuatia uchaguzi uliofanyika mwezi Aprili, ambapo rais wa sasa Muhammadu Buhari alimshinda aliyekuwa rais nchini humo Goodluck Jonathan. Uchaguzi huo ulisitisha miaka 16 ya utawala wa chama kimoja. Nchini Tanzania, rais Jakaya Kikwete aliondoka madarakani baada ya muda wake wa kikatiba kumalizika. John Pombe Magufuli alichaguliwa kwenye zoezi la amani mnamo mwezi Oktoba baada ya kampeni zilizoleta msisimko mkubwa nchini humo, waziri huyo wa zamani katika serikali ya Kikwete alionekana akifagia barabara za miji na vitongoji wakati wa maadhimisho ya uhuru wa nchi hiyo, baada ya kufutilia mbali sherehe na shamra shamra ambazo kwa kawaida hufanyika kwenye maadhimisho kama hayo. Rais Magufuli alisema alifanya hivyo kama njia mojawapo ya kupunguza matumizi ya fedha za umma na vilevile kudhibiti umaskini. Benji Ndolo ni mkurugenzi mwanzilishi wa shirika la kitaifa la kuwapa watu uwezo liitwalo National Empowerment One. Um, so rais mpya Magufuli ameanza vizuri sana, amejaa ari, matumaini, na ni mtu wa vitendo na ana maneno machache. Kwa hivyo huu ni mfano mwema wa kuigwa, hususan kwa nchi jirani kama Kenya na hata kwenye eneo lote. Waganda, kwa mfano, wanaelekea uchaguzini. Hivi karibuni nchini Burkina Faso kulifanyika jaribio la mapinduzi mwezi Septemba, lakini wananchi wa taifa hilo walimchagua kiongozi wao wa kwanza kwa muda wa miaka 27. Yalikuwa ni mafanikio makubwa kwa mpito wa nchi hiyo iliyoshuhudia maandamano ya umma yaliyomng'oa mamlakani rais Blaise Compaore mnamo mwezi Oktoba mwaka jana. Msomi wa masuala ya kijamii Fahiraman Rodrigue Kone anayetokea Ivory Coast anasema taswira iliyopo kuhusu ukuaji wa demokrasia inaonyesha kukomaa kwa jamii ambayo anaiita jamii ya wananchi. Anasema kuimarika kwa siasa hutegemea mahitaji hayo, na hicho ndicho kimekuwa kikikosekana. Lakini pia kulikuwa na dosari. Burundi iliingia katika machafuko mwezi Aprili baada ya rais Pierre Nkurunziza kuwania uongozi wa taifa hilo kwa muula watatu, jambo ambalo wakosoaji wake walisema lilikiuka katiba ya nchi hiyo. Baada ya jaribio la kuipindua serikali mwezi Mei, polisi waliotumia mabavu walikabiliana na waandamanaji. Licha ya hayo, rais Nkurunziza alichaguliwa tena mwezi Julai mwaka huu katika zoezi lililozua hali ya kutoaminiana. Karibu watu elfu mia mbili wametoroka makwao, huku serikali ya Marekani ikiwawekea vikwazo maafisa wane wa ngazi za juu serikalini na wengine waliopanga jaribio la kuipindua serikali, huku nalo baraza la Umoja wa Mataifa likilaani mauaji hayo na kuteswa kwa baadhi ya wananchi wa Burundi. Licha ya yote hayo, vita bado vinaendelea na hali ni hiyo hiyo Sudani ya Kusini, ambako maelfu ya watu wameuawa na zaidi ya milioni mbili kutoroshwa makwao tangu vita vya kikabila kuanza miaka miwili iliyopita. Wafuasi wa rais Salva Kiu na kiongozi wa waasi Rik Machar wamekuwa wakilaumiana na kusema kwamba kila pande imekiuka maazimio yaliyoafikiwa ya kutafuta amani. Maazimio hayo yalitaka kuwa na utawala wa mpito kufikia mwezi Novemba mwaka huu, lakini mipango hiyo iliahirishwa hadi katikati ya mwezi Januari mwakani. Na katika jamhuri ya Kongo, rais Denis Sasungweso aliongoza kura ya maoni iliyofanyika mwezi Oktoba nchini humo na katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, rais Joseph Kabila anashutumiwa kwa kuahirisha uchaguzi wa rais ambao awali ulipangwa kufanyika mwezi Novemba mwaka ujao, na vilevile vile kwa kujaribu kubadilisha sheria inayomtaka rais kutopitisha muda fulani mamlakani. Rwanda nayo ilipiga kura ya maoni huku asilimia 98 ya waliojitokeza kwenye zoezi hilo wakipitisha kwamba rais Paul Kagame anaweza kuwania urais kwa muhula wa tatu, e kwenye uchaguzi unaotarajiwa mwaka wa 2017 na vilevile, iwapo vile angependa kuwania tena mara mbili baada ya hapo. Lakini Erik Manga ambaye ni mtafiti wa chuo kikuu cha Nairobi anafikiri kwamba ingekuwa bora kwa inge Waafrika kuimarisha taasisi na utaratibu wa kidemokrasia, ndio wakati mwafaka kwa wa Waafrika kusahau swala la kuwaamini watu wengine kwa mstakabali wa maisha yao. Unajua, ni lazima tutakuwa na watu wazuri na wabaya. Mwaka wa 2016 utakuwa ni mtihani mkubwa wa kidemokrasia barani Afrika, hususan kwa sababu chaguzi zisizopungua tisa za kitaifa zinatarajiwa kufanyika barani humo. Kwa nchi ambazo zinataka kuboresha uchumi wao na kuwaondoa watu wao katika umasikini, hakuna uwekezaji mzuri kama kuwekeza kwa vijana wake, hasa wasichana. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, kuwaelimisha wasichana ni moja ya nyenzo zenye nguvu sana katika kupunguza umasikini na ukosefu wa usawa na kuweka msingi bora kwa ukuaji endelevu wa uchumi. Mahudhurio ya wasichana katika shule za sekondari una uhusiano wa ndoa za baadaye katika siku za baadaye, kupunguza kiwango cha vifo vya mama na mtoto wakati wa kujifungua, kupunguza kiwango cha uzazi na kupunguza kiwango cha maambukizi ya HIV na ukimwi. Msichana anapopata elimu bora anakuwa katika nafasi bora ya kupata kazi nzuri na kukuza familia yenye afya iliyoelimika na pia kuboresha maisha yake yeye mwenyewe. Duniani kuna wasichana wengi karibu sawa na wavulana katika shule za msingi, lakini bado katika maeneo mengi ya ulimwenguni kuna mwanya kati ya mahudhurio ya wasichana na kumaliza elimu ya sekondari. Kuwasaidia wasichana wadogo duniani kuhudhuria na kumaliza shule, rais Barack Obama na mkewe Michelle Obama hivi karibuni walizindua mpango uliopewa jina la Let Girls Learn, ikiwa na maana ya tuwache wasichana wasome. <tune> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, na msimamizi wa matangazo alikuwa Mery Mgawe, mwelekezi Daniel Browns kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Mridhi, tunawaaga kutoka hapa, kwaherini.