Kikao cha leo kule Kampala chini ya wenyekiti wa rais Museveni ilikuwa ni uzinduzi tu wa jitihada mpya za kusukuma na kuanzisha na kusukuma mazungumzo ya amani kati ya Warundi. Kama wengine wanavyojua ni kwamba Warundi wamekuwa wanapita kipindi kigumu cha migogoro ndani ya nchi yao, na sisi majirani zao na hasa jumuiya ya Afrika ya Mashariki tuliona kuna umuhimu wa kuwasaidia na kuwahimiza kwamba waanzishe utaratibu wa kuzungumza wao kwa wao ikiwa ni jitihada za kumaliza mgogoro huu. Aa, ni wa ngazi fulani, hasa mawaziri ndio walioitwa, lakini baada ya hapo tunatarajia kwamba mazungumzo haya yatatoka pale Kampala na kupelekwa Arusha, na kabla ya mkutano huo kuendelea pale Arusha, kutakuwa na kikao cha mawaziri wa nchi za jumuiya ya Afrika ya Mashariki ambao wataandaa ajenda ya viongozi wa nchi hizi tano, ambao watatoa baraka zao na maelekezo ya jinsi haya mazungumzo yatakavyoendelea baada ya leo. Baada ya hapa, pengine mengi ambayo yamekuwa yakitajwa ni mojawapo ya kuwepo vikosi nchini Burundi, lakini wakati huo inazungumzwa kwamba Burundi ni nchi huru na wanasema kwamba hawatapenda nchi yoyote kupeleka jeshi kuingilia kule au kwenda kule, lakini watu wanakufa kila siku. Sasa pengine hilo linaweza kushughulikiwa vipi? Hatua ya kwanza katika kutatua migogoro nadhani ni mazungumzo, mazungumzo ya kisiasa, na yatokanayo na mazungumzo ya aina hiyo ndiyo yanaweza kuelekeza jinsi ya umuhimu wa majeshi, kama ni majeshi ya kulinda amani au ni majeshi ya kutengeneza mazingira ya mazungumzo mazuri, au ni majeshi ya kutafuta taarifa zaidi jua nini kinachoendelea. Kwa hiyo hilo li, si, si jambo ambalo linakataliwa lina moja kwa moja lakini hata sisi tunadhani ungeanza na mazungumzo ya kisiasa kwanza. Alafu hapo baadaye tunaweza kuona umuhimu wa aina ya jeshi ambalo linaweza kuhitajika ili kusaidia kulinda amani na kutoa msukumo mpya kwa mazungumzo ya kisiasa na wa, wa, Warundi kidogo walishtuka wali kwa sababu walipewa masaa tisini na sita tu kwamba watekeleze hilo. Nadhani lile waliona ni, ni, kama, ni kama tishio la namna fulani, lakini nadhani kuna nafasi ya umoja wa nchi za Afrika kuelewana na, na Warundi na mi mwenyewe binafsi nilikuwa kule Bujumbura, na swala hilo nilizungumza nao, wakasema ni swala linazungumzika, kwa sababu tayari pale Bujumbura kuna wawakilishi wa Umoja wa Afrika, wanajeshi ambao ni kama monitors hivi, lakini pia kuna wawakilishi wa haki za binadamu ambao ni human rights monitors. Sasa kuna nafasi kabisa ya kupanua uwigo huu wa ushirikiano na Umoja wa Afrika kuliko tu kupeleka jeshi moja kwa moja ambayo ama masharti yake na malengo yake bado hayajafafanuliwa vizuri.