hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni harizon kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumanne disemba tarehe 29 mwaka nao ni wa 2015 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile 107.5 fm nairobi kenya karibu sana Na katika matangazo yetu ya leo, mazungumzo juu ya kumaliza mzozo wa burundi yanaendelea huko Kampala, lakini hali ikoje? Serikali ya Burundi chini ya uongozi wa Rais Pierre Nkurunziza imekuwa na msimamo hasa kuhusu swala zima la mazungumzo. Tukiwa bado tungali kwenye mazungumzo hayo ya amani nchini Burundi, je, warundi wanasemaje? Walisema kwamba utaendelea hapo tanzania kwa tarehe 6 kwa hiyo tungaliki na kitumaini, lakini hatujui matokeo itakuwa vipi. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Maafisa wa kimataifa wa afya wametangaza gini kutokuwa na ebola tena. Baada ya zaidi ya watu 2500 kufa kutokana na ugonjwa huo nchini humo. Tangazo hilo sasa linaacha Liberia pekee ikingoja tangazo la kutokuwa na ugonjwa huo tena. Rais wa kundi la Benki Kuu Jim Yong ametoa taarifa ya pongezi kwa watu wa Gini kwa kufikiwa kiwango hicho. Hata hivyo, ameomba uangalizi uendelee kuwepo ili kuhakikisha kuwa maambukizi yanabaki sifuri. Kutakuwa na sherehe rasmi za kutangaza hali hiyo Jumatano katika mji mkuu wa Conakry. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari imetoa ripoti yake ya kila mwaka kuhusiana na kuuawa kwa wanahabari kote ulimwenguni. Kulingana na Waweru Mugo kutoka Nairobi, mwenye umri wa miaka 46 na ambaye amekuwa mwandishi kwa miaka 15, inasema haijakuwa rahisi kwa wanahabari. Anasema mwezi Oktoba wabunge wa Kenya walijadili kuhusu kuunda sheria ambayo ingewazuia wanahabari kutangaza kuhusu masuala ya bunge. Hata hivyo pendekezo hilo lenye utata liliondolewa baada ya maandamano kutoka asasi za kiraia na mashirika ya habari. Mugu ameendelea kusema kuwa wanahabari wa Kenya na Afrika kwa jumla wanakabiliana na changamoto, hasa wakati serikali zinapojaribu kuwakandamiza, jambo ambalo linaathiri ukuaji wa mbalo, wanahabari barani humo. Kulikuwa na ghasia zaidi kaskazini mwa Kenya siku ya Jumatatu wakati raia watatu walipouawa na jeshi walipofyatua risasi kwenye gari katika mji wa Mandera. Mwandishi wa sauti ya Amerika Jill Craig anaripoti na Emily Mgawe anaisoma ripoti yenyewe. Mji wa Mandera kaskazini mashariki mwa Kenya umeshuhudia mashambulizi katika wiki za hivi karibuni. Desemba ishirini na moja, wanamgambo wa Al Shabaab walimpiga risasi abiria kwenye basi na baadaye kujaribu kuwagawanya abiria waliokuwemo ndani kwa misingi ya kidini, ikiwa ni Waislamu na Wakristo. Siku sita baadaye wanamgambo waliua maafisa wawili wa polisi na kujeruhi wengine kadhaa. Siku iliyofuata wanajeshi wa Kenya walipiga risasi na kuwaua waendesha pikipiki waliowatuhumu kubeba silaha. Wengine watatu walijeruhiwa. Ghasia hizo ndizo za hivi karibuni kabisa kutokea huko Kenya katika maeneo yanayopakana na Somalia. Mwaka mmoja uliopita Alshabab waliua watu 28 na wasiokuwa Waislamu waliokuwa wakisafiri na basi mjini Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, waendesha mashtaka wa Ubelgiji wamesema leo kuwa wamekamata watu wawili walioshukiwa kupanga mashambulizi kipindi hiki cha siku kuu mjini Brussels. Wamesema wachunguzi wamepata ushahidi unaoashiria kuwa walikuwa wanapanga kufanya mashambulizi kwenye maeneo muhimu wakati wa kufunga mwaka. Hata hivyo, ofisi ya mwendesha mashtaka haijaeleza maneno ya maeneo yaliyolengwa kando na kuwa. Mji mkuu wa Ubelgiji, Brussels, ndio makao makuu ya tume ya Ulaya pamoja na muungano wa NATO na vilevile mashirika kadhaa ya umoja wa Mataifa. Waendesha mashtaka wanasema kesi hiyo haihusiani na mashambulizi ya Novemba 13 mjini Paris ambayo yaliua zaidi ya watu 130. Wengi wa washukiwa wa mashambulizi hayo akiwemo kiongozi wao walikuwa na uhusiano kutoka Ubelgiji. Korea Kaskazini imesema mapema leo kuwa imewarudisha nyumbani wavuvi watatu kutoka Korea Kaskazini waliokolewa kutoka kwenye boti yao iliyopata matatizo ikiwa kwenye bahari ya Mashariki. Taarifa kutoka wizara ya muungano ya Korea Kusini imesema kuwa wavuvi hao walielezea nia ya dhati ya kurudi nyumbani na ndipo walipokabiliwa na mamlaka ya Korea Kaskazini mapema leo kwenye kijiji cha mpakani cha Panmunjom. Wizara hiyo imesema kuwa boti hiyo ilitokea kwenye mji wa bandari wa Wonsan kabla ya kupata matatizo ya injini. Korea Kaskazini mara kwa mara huokoa wavuvi kutoka kaskazini ambapo wengine huomba hifadhi ya kubaki nchini humo na takriban watu 21 wameuawa na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa baada ya bomu la kujitoa mhanga kulipuka kwenye mji wa Mardan nchini Pakistan. Mlipuko huo umetokea nje ya lango kuu la jengo la serikali ambapo vitambulisho hutolewa. Naibu inspekta mkuu wa eneo la Mardan, Said Wazir, ameambia waandishi wa habari kuwa mshambuliaji alikuja kwenye pikipiki piki, na kisha kugonga lango la jengo hilo akiwa amejivisha vilipuzi. Ameongeza kusema kuwa mamlaka yamemtambua mshambulizi huyo na kwamba uchunguzi nao unaendelea. Kundi la Jamaat ul Alhar ambalo ni sehemu ya vikundi vya Kiislamu vya Tahrik el Tariban ama TTP limedai kuhusika. Taarifa iliyotumwa kwa VOA na msemaji wa kundi hilo inasema kuwa walilenga jengo hilo kwa kuwa serikali ya Pakistan ilikuwa inalitumia katika shughuli za kupambana na ugaidi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu ni mazungumzo ya uzinduzi ya kutafuta amani ya Burundi yaliyoanza jana jijini Kampala, Uganda, kati ya upande wa upinzani na wawakilishi wa upande wa serikali ya Burundi. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Uganda, Acol Amazima, na kutaka kujua hali inavyoendelea baada ya mazungumzo hayo sana sana ni kusitisha yale mauaji ambayo yanaendelea pale Burundi huku wakiomba serikali ya Burundi yani, inayoongozwa na na Rais Pierre Nkurunziza kupata nafasi ya kuzungumza na waasi na pamoja na vikosi vya upinzani, ili amani irejee pale uh, Burundi. Lakini pamoja na hayo, itakumbukwa kwamba tangu nyuma Burundi na serikali ya Burundi ikiongozwa na Rais Pierre Nkurunziza imekuwa na msimamo hasi kuhusu swala zima la mazungumzo. Itakumbukwa kwamba hata bunge la Burundi lilikaa likisema kwamba hawahitaji wajeshi wa kulinda amani ambao walikuwa wamependekezwa na Umoja wa, wa Afrika, na kwa hivyo tunaona kwamba hata vile vile yeye uh, Pierre Nkurunziza alitarajiwa kuja mwenyewe katika hizi vikao, lakini akaamua kuteua watu wa kumuwakilisha. Kwa hivyo haya yote unaona kwamba kama anavyosema dalili za mvua ni mawingu, kwa hivyo dalili zote kutoka Burundi zinaashiria kwamba serikali ni kama haiko uh, tayari kuangalia kwamba ma, ma, mazungumzo yanaendelea ili amani irejee pale Burundi. Na je, pengine huko Uganda wananchi wanasemaje na wanaofuatilia mkutano huu? Wengi wa ma mashabiki wa Pierre mashabi Nkurunziza kwa wanasema kwamba hali ni nzuri, lakini labda ningependa kuilinganisha hali ilivyo Burundi na ilivyokuwa Kenya mwaka elfu mbili na saba ambapo kwa kweli baada ya uchaguzi tunaona kwamba uh, yale mauaji yaliyotokea, lakini wanakuta kwamba alikuwa msemaji wa serikali wakati huo uh, Daktari Mutua alikuwa anaelezea ulimwengu kwamba hali iko nzuri, na wakati yale yaliyokuwa ikitoka kule anaonyesha kwamba ni mabaya. Kwa hivyo anasema kwamba serikali, watu wengi Uganda wana maoni ya kwamba jamii ya kimataifa isiregeze kamba waendelee kushinikiza Pierre Nkurunziza ili na serikali yake ili waangalie kwamba wanapata mazungumzo ya suluhu na waasi ili amani irejee pale Burundi. Na Rais Yoweri Museveni amezungumza pia, kuna lote jingine ambalo aligusia zaidi kwenye mazungumzo haya. Rais Yoweri Museveni amesema kwamba kama ukanda wa uh, ukanda wa maziwa mkuu hawatakubali tena mauaji kama yalivyotokea ya Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne na amesisitiza kwamba lazima Uh, uh, uh, serikali ya Pierre Nkurunziza wapate mazungumzo ya kina na waasi, na vilevile amesema kwamba yeye atachukua atachukua jukumu la kuwatuma wapelelezi ili wapelelezi, wapelelezi wachunguzi waangalie kule Burundi hayo mauaji ni nani ambaye anachangia sana na ni njia zipi ambazo zinaweza kutumiwa ili, ili kusitisha hali hiyo. Ni mchambuzi Akaola Mazima akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jijini Kampala. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukiendelea basi, na habari ya huko Kampala ni kwamba matumaini ya kumaliza mzozo wa kisiasa wa Burundi kupitia mazungumzo yanaelekea kutoweka kwa baadhi wa ya wananchi wa Burundi, na hii ni baada ya serikali ya nchi hiyo kutoa taarifa ya kukosoa vikali maandalizi ya kikao cha jana nchini Uganda chini ya upatanishi wa Rais Yoweri Museveni. Mwandisha yeto dara ya kizimana amefuatilia baadhi ya wananchi wa Burundi na kuchukua maoni yao. Tulisikia walienda kwenye mazungumzo tukafurahia. Sisi tunashukuru tunafurahi tu tukiona wakizungumza vizuri, sisi tupate amani, tuishi vizuri. Basi tuende kumiangaiko yetu vile tunaangaika kama kawaida, bila wahofu walani. E, kwa kweli matumaini upande wangu nayaona kama e mazungumzo haya yakiendelea eh, kwa sababu tume, tumesikia kwamba uh, yamehusisha pande zote, serikali na wale ambao walikimbia nchi eh, wako katika muungano wa Senared na mashirika ya kibinafsi walikuwa wapo mbele ya msuluhishi mzee wa kazi eh, Kaguta Museveni, lakini nadhani kwamba kubwa zaidi ni kuheshimisha yale ambayo wamezungumza, na vile vile kama wamepangilia kurudi kuzungumza tarehe sita mwezi Januari, itakuwa ni vizuri zaidi kuheshimisha. Lakini hofu ambayo niko nayo ni kwamba serikali kupitia eh, waziri wa mambo ya nje ameweza kuzungumza kwamba eh, yale ambayo wameweza wa kuzungumzia kwamba watakutana tarehe eh, tarehe sita hawakubaliani nayo. Hapa nipo naanza kuona hofu kama hivi yakianza hivyo wamekataa, inabidi pawe yangine mazungumzo ya kurudi kuanza. Lakini kama watakwenda kule Arusha tarehe hiyo ya sita, nadhani kwamba mambo yataweza kuwa mazuri. Pindi mazungumzo yalipoanza ilikuwa ni jana Ijumatatu, kwa hiyo ijuma raia wengi walikuwa wameshakuwa na kitumaini kwa kiwango kikubwa, kwa sababu ni mara ya kwanza kusikia pande mbili ambazo zilikuwa zinazozana haswa kama hao ambao tumesikia kwamba wamejitaja sinaredi na, na serikali ya Burundi kwamba walikuwa wamekutana. Kwa hiyo sisi ilikuwa nikitumaini kwamba mzozo wa Burundi ni kwamba utakuwa umekwisha ama utakuwa umeanzishwa mikakati ya kuutatua, waila tunasubiri pengine, kwa sababu baada ya kuwa mkutano huu ulikuwa umekwisha, ni kwamba walisema kwamba utaendelea hapo Tanzania kwa tarehe sita kwa hiyo tungaliki na kitumaini lakini hatujui matokeo itakuwa vipi. Hayo ni baadhi ya maoni ya wananchi wa Burundi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kukumbusha kuwa matangazo haya yanasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio nchini Kenya, 9.5 FM Nairobi, 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7FM, au RPA Bujumbura Burundi, Kaya FM Mombasa 98.1, Equator FM kule magharibi mwa Kenya, na Mlimani Radio 106.5FM, Dar es Salaam, Tanzania. Tutaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani imesema kuuawa kwa kiongozi wa ngazi ya juu wa waasi nchini Syria kutafanya hali kuwa gumu zaidi katika juhudi za kusitisha mapigano na kuleta suluhisho la kisiasa kwenye mzozo uliochukua karibu miaka mitano sasa. Zahran Aloush, ambaye ni kiongozi wa kundi lenye jina la Jaysh al Islam, aliuawa Ijumaa kutokana na shambulizi la anga lililodaiwa kufanywa na vikosi vya serikali ya Siria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Mactona, amesema kuwa Marekani ina wasiwasi kuhusu matendo ya Jaysh Al-Islam nchini Syria, lakini kundi hilo lilihudhuria kongamano la vikundi vya uasi la kuliunga mkono hatua ya kisiasa kutatua mzozo huo, na pia lilikuwa linapigana dhidi ya Islamic State. Na maelfu ya wahamiaji kutoka Cuba sasa wanaweza kuendelea na safari yao kuingia Marekani baada ya makubaliano kuafikiwa na kundi la mataifa ya Marekani ya kati. Wahamiaji hao wamekwama Costa Rica kwa zaidi ya mwezi mmoja lakini uamuzi kutoka wizara ya kigeni kwa mataifa wanachama wa kundi la Sika pamoja na Mexico utaruhusu wa Cuba kutumia ndege hadi El Salvador kutoka Costa Rica na kisha baadaye kuchukua mabasi hadi hapa Marekani. Sera za Marekani zinaruhusu wahamiaji kutoka Cuba wanaowasili kwa njia ya barabara kuomba barua ya hifadhi hapa Marekani. Wale wanaokamatwa wakiwa baharini hurudishwa huko Cuba. Wacuba wengi wanaamini hali hiyo itabadilika kufuatia kuimarika kwa uhusiano baina ya Cuba na Marekani. na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukirudi kwenye ripoti za mwandishi wetu, shirika la afya duniani limetangaza kwamba nchi nyingine iliyopo katika eneo la Afrika Magharibi haina maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. WHO inasema hali hii inatoa mafanikio muhimu katika mahangaiko ya miaka miwili ya kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huu unaosababisha kifo ambapo umeshaua maelfu ya watu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein ana anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Nchi ya Guinea imevuka siku arobaini na mbili bila ya kuwepo kesi ya Ebola na kufanya kuwa nchi ya tatu miongoni mwa nchi zilizoathiriwa vibaya na ugonjwa huo baada ya Liberia na Sierra Leone ambazo zimefanikiwa kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huu unaosababisha kifo. Hii pia ni mara ya kwanza kwa nchi zote tatu kusitisha mlolongo wa maambukizo ya Ebola tangu virusi vya ugonjwa huo vilipogunduliwa katika mji wa Gwetu nchini Guinea mwezi Disemba mwaka 2013. Mkurugenzi na mratibu wa masuala ya Ebola kwenye shirika la afya duniani, Richard Brennan, anayaita haya ni mafanikio muhimu lakini anaonya kwamba ugonjwa huu unaweza kurudi tena. Anaiambia Sauti ya America VOA, Guine na mataifa mengine katika Afrika Magharibi lazima yasijisahau juu ya ugonjwa huu, lazima waendelee kuwa waangalifu. Kati ya mwezi Machi na Novemba mwaka huu, tulikuwa na milipuko midogo midogo kumi ya Ebola ambayo tunaita manyunyu ya Ebola na milipuko hiyo imetokea kutokana na kurudi tena kwa virusi vya ugonjwa huo kwa watu, kwa sababu virusi bado vipo mwilini kwa walionusurika. Dr. Brennan anaelezea kwamba virusi hivyo huenda vikaendelea kuwepo katika njia ya manii kwa baadhi ya watu walionusurika kwa muda wa miezi tisa hadi kumi na miwili kipindi ambacho Ebola inaweza kusambaa kwa njia ya kujamiana. Kwa hiyo basi anasema nchi ya Guine hivi sasa inaingia katika kipindi cha siku tisini za uangalizi mkali wa kuhakikisha kwamba kesi mpya zinatambuliwa haraka kabla ya kusambaa kwa watu wengine. Anasema WHO itaangalia kwa karibu hali ya ugonjwa huu nchini Guine pamoja na mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Tutaendeleza uwepo wetu katika kila eneo nchini Guinea, katika kila wilaya ya Sierra Leone na kila jimbo la Liberia kwa miezi kumi na miwili ijayo. Tutatoa msaada kwa wafanyakazi wa afya katika eneo ili kuweza kuzuia, kutambua na kujibu haraka milipuko inayojitokeza. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi ulikuwa mlipuko mbaya kihistoria. Tangu kutokea kwa ugonjwa huu mwezi Machi mwaka 2014, watu 11,300 wamefariki nchini Liberia, Sierra Leone na Guine, na zaidi ya watu 28,600 wameambukizwa na virusi hivyo. Shirika la afya duniani WHO halitoi hali ya milipuko ya baadaye ya ugonjwa wa ebola katika eneo la Afrika Magharibi. Shirika linakiri makosa mengi yamefanyika, lakini kutokana na hilo wamejifunza mengi katika kukabiliana na mlipuko huu. Matokeo yake, shirika linasema timu ya madawa ya kujibu ugonjwa wa ebola hivi sasa ipo kwenye hali bora ya kutambua na kujibu haraka milipuko ya baadaye. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu baadhi ya matukio muhimu ya mwaka huu wa 2015 leo hii tunaelekea nchini Uganda ambapo mwandishi wetu Kenneth Bwire anatupasha yale yaliyojiri nchini humo, kama vile masuala ya kisiasa, polisi kutumia nguvu, na kundi la uwasi la ADF kuwaua viongozi wa dini ya Kiislamu na kujisalimisha kwa kamanda wa kundi la uwasi la LRA. Ifuatayo ni ripoti yake kamili. Uganda ilianza mwaka 2015 kwa mafanikio ya mmoja wa makamanda wa kundi la waasi wa Lords Resistance Army LRA lililohangaisha sana Waganda, Dominic Ongwen kujisalimisha kwa vyombo vya usalama na kupelekwa katika mahakama ya uhalifu dhidi ya binadamu ICC. Mawakili zaidi ya 35 walijitokeza wakitaka kumtetea Ongwen. Mwezi Januari pia ulishamiri mauaji ya maimamu kadhaa kwa kupigwa risasi katika mazingira tatanishi. Serikali ikihusisha mauaji hayo na waasi wa Allied Democratic Forces ADF kwa msingi kwamba maimamu waliouawa walikataa kushirikiana nao katika ugaidi. Watoto 24 pia waliokolewa wakipewa mafunzo ya ugaidi nje kidogo ya jiji la Kampala. Tumeshafanya mapepelezo vizuri na tukapata ni project ya ADF wakakuja kama wanaua watu iwasaidie uh, kuharibu picha ya government kwenye wananchi. Uganda ilianza kutoa vitambulisho vya kitaifa kwa raia wake, shughuli iliyosimamiwa na aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani marehemu Aronda Nyakairima. Utakuja kujua nani ako kwa uganda hapa, umekuja kufanya nini wewe? Ni tembeaji? we ni investor? we ni mtu gani? Unafanya nini hapa? Kijana mganda Victor Chen aliteuliwa kuania tuzo la Nobeli mwezi Machi na kuwa mganda wa kwanza kuwahi kuteuliwa kuania tuzo hilo lenye heshima kubwa duniani. Ni katika mwezi huo wa tatu, mkuu wa mashtaka aliyekuwa akisimamia kesi dhidi ya washukiwa wa ugaidi waliotekeleza mashambulizi ya kigaidi jijini Kampala mwaka 2010 Joani Kagezi kuuawa kwa kupigwa risasi na watu. Polisi ilisema kuwa waasi wa ADF. Kiongozi wa waasi wa ADF Jamili Mukulu alikamatwa nchini Tanzania na kurejeshwa nchini Uganda mnamo mwezi Mei baada ya msako wa muda mrefu. Mkulu aliongoza mashambulizi yaliyowaua watu kadhaa, hasa mashariki mwa Uganda, na hata kuvamia vituo vya polisi. Mwezi Aprili ulionekana kuwa mtihani mkubwa kwa serikali kupambana na ufisadi baada ya kesi iliyohusisha mawaziri ya wizi wa mabilioni ya pesa za pensheni kutupiliwa mbali na mahakama kwa ukosefu wa ushahidi. Joto la siasa lilianza kushika kasi mwezi Mei, maandamano ya upinzani wa serikali yakiongozwa na Daktari Kiza Besige yakianza kutaka mabadiliko katika sheria za uchaguzi. Besigye alikamatwa mara kadhaa na hata kuzuiliwa nyumbani kwake. Walimu pia waligoma kwa muda wa wiki moja, wakitaka mshahara zaidi. Wanasiasa wa upinzani walijaribu kuungana mnamo mwezi Juni ili kuunda chama kimoja, kujiimarisha dhidi ya Museveni, huku aliyekuwa waziri mkuu John Patrick Amama Mbabazi akijiunga rasmi na upinzani kumpinga Museveni, akitangaza azima yake ya kuwania urais kupitia mtandao wa kijamii YouTube. Waganda wenzangu na wasalimu popote mlipo, naja kwenu leo kuambia kwamba nitakuwa nikitafuta kura zenu kuwania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Mara tu baada ya Mbabazi kutangaza kwamba atawania urais Daktari Kiza besije naye alitangaza kuwania urais na kufutilia mbali usemi wake wa awali kwamba alikuwa amestaafu siasa. mimi sijataja hata wakati mmoja kwamba sitagombea tena urais. Yaani sasa tume la uchaguzi ni sasa fimbo ya rais Mseveni anayotumia kutembea. Mwezi Julai, vyombo vya usalama vilikabiliana na upinzani wake Mseveni kila mara walipojaribu kutoa maoni yao kwa raia. Besigye na Mbabazi wakikamatwa mara kadhaa. Polisi walimvua nguo mwanaharakati wa upinzani wa kike na kumwacha uchi wa mnyama. Waganda waliingiwa na wasiwasi mwezi Julai baada ya gavana wa benki kuu kusema ameshindwa kudhibiti ukali wa dola dhidi ya shilingi iliyokuwa imedorora kwa kiasi kikubwa. Ukiwa mfanyabiashara anayeagiza bidhaa kutoka nje, leo hii dola imepanda, kesho yake imepanda zaidi. Ukirejea hapa, wachuuzi hutawapata. Ni hali mbaya kiuchumi. Mwezi Septemba ulikuwa wa majonzi kwa Uganda. Wanajeshi wa Uganda kumi na mmoja waliuawa na wapiganaji wa Al Shababu nchini Somalia. Serikali ya Uganda iliapa kulipiza kisasi kwa kutuma wanajeshi mia sita nchini Somalia kuwasaka Al Shababu. Nafikiri sasa mko tayari, au sio? Operation hii ni ya vita, tuko pamoja, mwe alert, mwe disciplined, hadi tuna uwezo wa kumpiga, hadi tutamshinda. aliyekuwa meneja wa timu ya taifa Chris Mubiru alihukumiwa miaka kumi gerezani baada ya kupatikana kuwalawiti wa vulana wawili na Uganda ikawa nchi ya kwanza Afrika Mashariki kumhukumu shoga. Mwezi Oktoba ulishuhudia kasi ya kisiasa kwa matayarisho ya uchaguzi mkuu, wanasiasa wakihamahama kutoka chama kimoja hadi kingine. Watu 49 walituma maombi ya kutaka kuwania urais muungano wa vyama vya upinzani wa Democratic Alliance ukavunjika mbavazi, kila mmoja akifuata njia yake. Tume ya uchaguzi hatimaye iliidhinisha watu wanane kuwania urais, akiwemo Yoweri Museveni anayetetea kiti hicho kwa muhula wa tano. Sasa ni katika mwezi Novemba, Uganda ilitembelewa na kiongozi wa dini Katoliki duniani, Papa Francis. Ujumbe wake Papa uliangazia umoja na kuwasaidia wasiojiweza katika jamii. Ni kutokana na ujio wa Papa Francis, Rais Mseveni na mpinzani wake Dr Kiza Besije waliweza kusalimiana baada ya miaka 15 jambo lililowashangaza Waganda. Katika uh, yeah, yeah, fani ya muziki mwaka huu mwanamuziki wa Uganda Edrisa Msuza maarufu kama Edi Kenzo aliyeweka fani ya muziki ya Uganda kwenye ngazi ya kimataifa baada ya kushinda tuzo la mwanamuziki bora halimaarufu BET Awards kutokana na mtindo wake wa kuimba na dansi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maafisao wa kimataifa wa afya wametangaza Guini kutokuwa na Ebola tena baada ya zaidi ya watu elfu mbili mia tano kufa kutokana na ugonjwa huo nchini humo. Tangazo hilo sasa linaacha Liberia pekee ikingoja tangazo la kutokuwa na ugonjwa huo tena. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari imetoa ripoti yake ya kila mwaka kuhusiana na kuuawa kwa wanahabari kote ulimwenguni. Kulingana na Waweru Mugo kutoka Nairobi, mwenye umri wa miaka 46 na ambaye amekuwa mwandishi kwa miaka 15, anasema haijakuwa rahisi kwa wanahabari. Waendesha mashtaka wa Ubelgiji wamesema leo kuwa wamekamata watu wawili wanaoshukiwa kupanga mashambulizi kipindi hiki cha sikukuu mjini Brussels. Wamesema wachunguzi wamepata ushahidi unaoashiria kuwa walikuwa wanapanga kufanya mashambulizi kwenye maeneo muhimu wakati wa kufunga mwaka. Korea Kaskazini imesema mapema leo kuwa imewarudisha nyumbani wavuvi watatu kutoka Korea Kaskazini waliokolewa kutoka kwenye boti yao iliyopata matatizo ikiwa kwenye bahari ya Mashariki. Taarifa kutoka wizara ya muungano ya Korea Kusini imesema kuwa wavuvi hao walieleza nia ya dhati ya kurudi nyumbani na ndipo walipokabiliwa mamlaka ya Korea Kaskazini mapema leo. Takriban watu 21 wameuawa na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa baada ya bomu la kujitoa mhanga kulipuka kwenye mji wa Pakistan. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa zetu za jioni. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dan Brown, msimamizi Mery Mgawe kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari nami ni Harizon Kamau, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC.