Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi subuhi, Desemba 31 mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu leo asubuhi tutawaletea kwa rais wa tawi la chama didiko cha pddco cha DRC ya wasihi wa kongo wakumbuke kwa amani nchini DRC. Ni muhimu, tunapenda wana Kongo, watoto wa Kongo wafahamu ya kwamba tunahitaji amani katika Kongo. Pia tutawaletea ripoti kuhusu Marekani yaishutumu Iran kwa kufanya jaribio la kombora karibu na manuari ya Marekani katika ukanda wa Hormuz. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo Gongo. Vikosi vya Iraq vinavyojaribu kusafisha mji wa Ramadi baada ya kushikiliwa na wanamgambo wa State wanakabiliwa na upinzani mkali kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Maafisa wa jeshi la Marekani mwanzoni walisema idadi imebaki kuwa ndogo, walipoulizwa wapiganaji wangapi wa Islamic State waliosalia mjini humo baada ya vikosi vya Iraq kuingia katika sehemu muhimu za mji mkuu wa jimbo la Anbar siku ya Jumatatu. Hata hivyo, jana Jumatano, maafisa wamesema vikosi vya Iraq vilikabiliwa na upinzani na mashambulizi ya kushtukiza yakiashiria ya uwepo mkubwa wa wanamgambo hao. Afisa mmoja wa Marekani aliyekataa kujitambulisha aliiambia VOA kwamba wanamgambo hao bado wapo na wanapanua mbinu zao zisizoeleweka ili kuvuta muda na maeneo zaidi. Idara ya kushughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR kwa kushirikiana na mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na mamlaka za Iraq zinaharakisha kukidhi mahitaji ya wakimbizi ya haraka ya chakula, maji na makazi kutokana na kipindi cha baridi kali nchini Iraq. Afisa wa UNHCR, Grain O'Hara, ameiambia VOA kupitia mtandao wa Skype kutoka Baghdad kwamba taarifa walizonazo kutoka kwa wakimbizi wapya wanaowasili ni kwamba hali imekuwa ngumu kwa wao kutoka, kutokana na mashambulizi ya walenga shabaha yameleta hali ya wasiwasi kwa ulinzi wao. Ameongeza kusema wengi ya wakimbizi wanakimbia sasa katika mazingira magumu huku wakiwa tu na nguo walizonazo na vitu vidogo binafsi ambavyo wamefanikiwa kukimbia navyo. Meya wa Brussels amefuta sherehe za mkesha wa mwaka mpya katika mji mkuu wa Ubelgiji kwa sababu ya tishio la ugaidi. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili Bahati mbaya tumelazimika kufuta sherehe za fataki na mambo yote ambayo yamepangwa kwa ajili ya leo jioni, shamrashamra ambazo zingewaleta pamoja watu wengi katikati ya Brussels, amesema meya wa mji huo Ivan Mayeri alipokuwa akizungumza na watangazaji wa Ubelgiji. Meya amesema, kwa mujibu wa uchambuzi wa kituo cha mizozo, haitakuwa vyema kuwafuatilia maelfu ya watu ambao walitarajiwa kujitokeza kwenye sherehe hizo. Polisi wa Ubelgiji waliwakamata watu wawili mapema wiki hii kwa kushukiwa kufanya njama ya mashambulizi ya kigaidi katika mkesha wa mwaka mpya kwa kile ambacho kimetajwa malengo maalum. Waendesha mashtaka wanasema tishio hilo lilikuwa kubwa. Hawakutoa habari kuhusu uwezekano wa malengo, lakini Brussels ni makazi ya makao makuu ya NATO, tume ya Ulaya na ofisi kadhaa za Umoja wa Mataifa. Waislamu wawili wenye msimamo mkali kati ya wanne ambao waliua watu mia moja thalathini katika mashambulizi kadhaa ya kigaidi mjini Paris mwezi Novemba, walikuwa wakiishi Brussels. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wakati Umoja wa Mataifa unajitayarisha kuanzisha mazungumzo ya mabadiliko ya mpito wa kisiasa nchini Syria, maswali muhimu yanabaki bila majibu maswali hayo yanajumuisha nafasi ya, na ya rais wa Siria Bashar al-Assad na uwezo wa wapinzani wenye msimamo wakati wa Siria kushiriki kwa pamoja. Vilevile vile kuna swali kuhusu ahadi ya serikali ya Siria katika mazungumzo baada ya mashambulizi ya anga kumuua kiongozi wa kundi la uasi ambalo lilishiriki katika mkutano uliopita wa upinzani. Japokuwa miongoni mwa mataifa yenye nguvu duniani kukutana kwa mara kadhaa kwa ajili ya mazungumzo kuhusu Siria kumekosekana mafanikio ya maafikiano juu ya hatma ya rais Bashar al Assad. Marekani imeishutumu Iran kwa kufanya majaribio ya makombora kwa uchokozi wa hali ya juu wiki iliyopita, karibu na manuari ya Marekani iliyokuwa inakatiza katika eneo la kimataifa la safari za meli katika ukanda wa Homos. Maafisa wa Marekani wanasema makombora hayo yalipita karibu mita 1500 siku ya Jumamosi kwenye manuari hiyo ya Marekani ya USS Harry S Truman. Maafisa walioongea na vyombo vya habari vya magharibi kwa masharti ya kutotajwa, wanasema jeshi la maji la Iran lilitoa tangazo kupitia redio chini ya saa moja kabla ya kurusha makombora yake, kwa kuziambia meli zisikae katika eneo hilo. Pamoja na kuwepo kwa USS Harry S Truman kulikuwa na meli nyingine kama USS Buckley ambayo ni manuari ya Ufaransa na meli za biashara <totiposilio> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni jamii ya wa wakongomano wanaoishi hapa Marekani imetoa wito kuhusu mazungumzo ya amani yanayotaka kufanywa na serikali ya Rais Joseph Kabila na wapinzani, vyama vya kiraia na jamii kwa jumla. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na rais wa chama hicho, Jack Abanderwa, na kwanza kutaka kujua azimio lao. Kwa kifupi ni kusema kwamba tunapenda wana Kongo, watoto wa Kongo wafahamu ya kwamba tunahitaji amani katika Kongo. Kifupi ni kusema kwamba watu upo Kongo, hata wafanya siasa wanaanza leta matata kati yao, wamoja kukimbia na wengine kubali. Hasa wale wenye kukimbia wanasema ya kwamba mnamwona huyo huyo, manaake wanamwachia makosa yote peke yake, lakini wao wote kipindi walipokuwa pamoja wote walikuwa wanatumia mambo yote pamoja, lakini kwa leo wanamtupia mpira peke yake Josefu, kusema kwamba watu wote wamchukue, ana makosa mengi ya kwamba ni yeye Josefu ndio ameharibu, lakini wote walikuwa pamoja na kipindi walipokuwa pamoja, awakujitambulisha kwamba sisi wote tunaharibu nchi. Na hilo ndio ambalo pengine wengi wanajiuliza au wapinzani wa ule mjadala wa amani ambao Rais Kabila ameutaja. Ee, wanasema kwamba sasa hii ni nafasi ya Rais Kabila kutafuta kubaki madarakani kwa muhule mwingine. Labda hilo utalieleza vipi? Kwa leo watu wengi wanakonfyus hayo mambo kusema ya kwamba Josefu anasema kwamba apiganie tena, hatujawahi kusikia, hatujawahi kuyasikia ila peke yao ndio wanaenda wanatangaza huko, Josefu anataka kupigania tena, Josefu hapendi kuacha mamlaka. Josefu uh, shida yake ni hivi mambo ya kwamba yeye Kongo anaharibu kwa leo, anaanza ogopa nini? Hapana, sisi tunasubiri mpaka tusikie, tusikie kutoka kinywani mwake, na kwa leo hivi mpaka hatujasadikia na hatujakubali bado. Jua hajawahi kusema hiyo neno. Kwa hiyo mnaunga mkono mazungumzo ambayo Rais Kabila anayataka e, ya kutafuta suluhu ya amani na pengine kwenda kwenye nafasi ya pili ya uchaguzi. Hilo ndio ambalo pengine wewe unaona ni sawa kabisa na waliunga mkono kwangu? Ndio, ni ndio kabisa 100%. Sasa, sasa kuna kitu kimoja pia ambacho kimezungumzwa na maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini Congo. Wao wamesema kwamba wana wasiwasi, wana wasiwasi mkubwa kwamba amani ya kudumu haipatikani nchini Kongo. Sasa hawa ni viongozi wa kidini, na wamefikia mahali wana wasiwasi na hali nzima ya uchaguzi au hali nzima ya wananchi kuhusu amani, mpaka wameomba leo kwenda kuzungumza na spika. Sasa labda kwa upande wenu nyinyi, viongozi ambao mko nje ya nchi, nini ambacho kifanyike? Kwa sababu kila siku hakutulii na watu wana wasiwasi, kwa kifupi ni kusema kwamba hata kama unasema wa au nani waongozi wa makanisa unaona hapo nyumbani kwetu, au wapinzani wana mambo mengi sana na wanaongea ya kwamba Josefu anasema hivi hata yenye Josefu ajawahi kusema. Ni Jack Abanderwa, rais wa chama cha tawi la PBDCO hapa Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wapiga kura walishiriki uchaguzi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati jana Jumatano katika uchaguzi uliochelewesha sana ambao una matumaini ya kumaliza miaka mitatu ya ghasia katika nchi hiyo yenye mgogoro. Watu walijipanga katika mistari mirefu katika mji mkuu wa Bangui japokuwa baadhi ya vituo vya kupiga kura vilichelewa kufunguliwa. Hakuna ghasia zilizoripotiwa ama matatizo makubwa. Mafuriko ya nadra katika majira ya baridi mpaka sasa yameshaua watu ishirini na kutishia karibu darzeni mbili ya miundombinu ya nchi katika majimbo ya magharibi kati mwa Marekani ya Missouri na Illinois ambayo yamepigwa na kiwango kikubwa cha mvua katika siku za hivi karibuni. Gavana wa Missouri, J Nixon, ametangaza hali ya dharura na kutaka kikosi cha ulinzi cha kitaifa kusaidia, na mea wa jiji la Chicago, Ram Emanuel, ametangaza jana Jumatano kwamba polisi wa jiji la Chicago watapewa mafunzo bora ya kukabiliana na matukio ya kila siku ya raia na magari ya polisi yataimarishwa kwa kuwa na bunduki za umeme. Mabadiliko hayo katika jeshi la polisi yamekuja baada ya siku kadhaa za Wamarekani weusi wawili kupigwa risasi na kufa katika ghasia za majumbani. <totipos> unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa tunaendelea na ripoti zetu wapiga kura walijitokeza kwenye vituo vya kupiga kura mapema jana katika mji mkuu wa afrika ya kati kumchagua rais mpya na bunge ambapo wana matumaini kuwa watamaliza miaka ya mzozo na mgawanyiko hata hivyo upigaji kura uligubikwa na kusambaa kwa matatizo ya kiufundi na madai ya uwizi wa kura Mwandishi wa VOA Katarina Huije anaripoti na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Okay, saa, saa. Matarajio ya yalikuwa la la juu mno mjini Bangui kabla ya upigaji kura wa jana. Nje ya kituo kimoja cha kupigia kura katika eneo la Castro karibu na katikati ya mji Wapiga kura walikuwa hawana subira, walikuwa na matumaini ya kubadili ukurasa kwa mzozo mrefu wa miaka mitatu nchini humo, na hivyo walijipanga kwenye mstari tangu alfajiri, wakisubiri kupiga kura zao. Jean Philip Dora, wakili, amesema watu walikuwa tayari kwa mabadiliko. Uh, Dora anasema katika kipindi cha zaidi ya miaka mitatu, maisha yalikuwa yamesimama, watu wanaishi katika umaskini. Anasema ndiyo maana inatulazimu tuchague kiongozi sahihi, mtu ambaye anaweza kuleta maridhiano na kuiunganisha tena nchi na kuleta matumaini kwa wananchi. Wapiga kura katika baadhi ya vituo walisubiri kwa saa nzima au mbili zaidi kutokana na matatizo ya kiufundi ya dakika za mwisho. Uh, tulitakiwa kufungua kituo saa kumi na mbili asubuhi, anasema Bienevu Ngu wa Bangi, mfanyakazi wa uchaguzi katika kituo kimoja. Anasema kwa sababu vifaa vilichelewa kuwasili, gari halikufika hapo kwa wakati, kwa hiyo ilibidi kituo kichelewe kufunguliwa. Kanuni za uchaguzi zinasema kituo kinatakiwa kiwe wazi kwa saa kumi. Hata hivyo tawalazimu kiendelee kuwa wazi baada ya muda uliowekwa, ili kila mtu apate fursa ya kupiga kura ari hiyo hiyo ya kupiga kura ilijionyesha wakati wa kura ya maoni kwa ajili ya katiba mpya ya nchi hapo Disemba 13. Serikali mpya itarithi nchi ambayo imegawanyika katika misingi ya ghasia za madhehebu ambazo ziko juu, na waasi wa makundi ya wanamgambo bado hawajasalimisha silaha zao. Pia ataangalia jinsi ya kuwasaidia takriban wananchi laki nne na nusu wa Afrika ya Kati ambao wengi wao ni Waislamu ambao bado wako katika kambi za wakimbizi nje ya nchi. Ukataji miti nchini Malaysia unapandisha kwa kiwango kikubwa kesi za malaria kwa binadamu ambazo kwa kawaida hupatikana kwa wanyama, kwa mujibu wa wanasayansi kutoka chuo cha afya na magonjwa ya tropiki mjini London. Mwandishi wa VOA Henry Ridgwell ametuandalia ripoti ifuatayo, na Aida Isana anatusomea ripoti kamili. Watafiti walilenga eneo la kilomita za mraba elfu tatu za jimbo la Saba nchini Malaysia ambalo lina wakazi takriban elfu mia moja ishirini. Eneo kubwa la msitu linakatwa ili kuzalisha mafuta ya mawese na bidhaa nyingine. Wakitumia takwimu za hospitali na ramani za satelaiti, wanasayansi waligundua mabadiliko katika matumizi ya ardhi yanayohusishwa kwa karibu na ongezeko la idadi ya kesi za binadamu walioambukizwa aina ya malaria inayopatikana kwa wanyama inayoitwa Plasmodium nolesi. Profesa Chris Drakeley ni mmoja wa watafiti uh, macaques, Kawaida virusi hivyo hupatikana kwenye aina ya nguruwe ajulikanaye kama macaques, macaques. Na katika miaka ya karibuni katika eneo hilo la Malaysia kaskazini mwa Borneo, kumekuwa na ongezeko la idadi ya kesi kwa watu waliokumbwa na aina hii ya malaria, wakifika wenyewe hospitalini. Watafiti wanasema hili huenda linaweza kuelezwa kwa binadamu kuwa na mawasiliano ya karibu na wanyama walioko msituni na mbu ambao wanaambukiza malaria wanavijiji wengi wameajiriwa kazi za kukata miti na kupanua kilimo. Virusi vya Plasmodium nolesi sasa ni moja ya aina maarufu zaidi ya malaria kwa binadamu katika maeneo mengi ya Malaysia na imeripotiwa kote kusini mashariki mwa Asia. Chris Drakeley anaeleza Vinaweza haraka kujizalisha ndani by by by ya damu yako, na hiyo inamaanisha unapata viwango vikubwa vya maambukizo. Idadi ya watu wanaofariki kutokana na maambukizo ni kubwa. Hatudhani yataongezeka sana, lakini tuna wasiwasi mkubwa kwa tatizo la afya ya umma kiujumla. Hadi sasa hakuna ushahidi wa virusi hivyo vya malaria kuambukizwa kutoka kwa binadamu hadi mwingine lakini waandishi wa ripoti wanasema watafiti wanapendekeza kuwa ukataji miti una athari kwa afya za umma, suala ambalo linahitaji kushughulikiwa haraka. Na sasa tunatupia jicho sera za mambo ya nje za Rais Barack Obama wa Marekani, na pia tutaangalia sera za Raisi Vladimir Putin wa Rusia katika kupanua ushawishi wa nchi yake, lakini kuna gharama aliyolipa. Waandishi wa VOA Arupande na Daniel Sherf wanaripoti. Hadija Riyami ametukusanyia ripoti hizo. Mwaka wa 2015 umeendelea kuwa na mafanikio na changamoto kote ulimwenguni kwa rais wa Marekani Barack Obama katika kutekeleza sera zake za mambo ya nje. Kuanzia kupandishwa kwa bendera ya Marekani kwenye ubalozi wa Marekani mjini Havana huko Cuba ikiwa ni mara ya kwanza baada ya takriban ya kipindi cha nusu karne. Kurejesha uhusiano na Cuba haikuwa ni tukio pekee la sera ya mambo ya nje ya utawala wa Rais Obama. Makubaliano ya kihistoria ya nyuklia na Iran yamebainisha kwa diplomasia ya Marekani inaweza kufanya kazi kuleta mafanikio ya kweli. This deal demonstrates that American diplomacy can bring about real and meaningful change. Think we'll look kama back mwaka ujao tutaona Obama mambo yakiwa na mwelekeo mzuri kwa Iran, Cuba, Ukraine uh, basi ni vyema tuangalie nyuma na kusema Obama amethibitisha kuwa siasa <laughs> za Marekani zinasogea katika diplomasia ambayo inaweza kuleta mabadiliko ya kweli. Ni jambo ambalo linaelezewa litachukua miezi kadhaa kabla mafanikio ya Cuba, Iran na makubaliano ya ushirika wa Trans Pacific kuweza kufikiwa, lakini Jones amesema juhudi za rais Obama katika kuihamasisha dunia kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na makubaliano na Beijing ya kupunguza uchafuzi wa hewa yamekuwa na athari nyingi za haraka huku takriban mataifa mia mbili yakiidhinisha mkataba wa kihistoria wa hali ya hewa mjini Paris mwaka huu. Lakini wakati Obama akiwa amelenga zaidi katika diplomasia, swala la Mashariki ya Kati litaendelea kuwa ni changamoto nzito kwa sera zake za mambo ya nje Kuanzia mzozo nchini Libya na Yemen mpaka kuibuka kwa kundi la wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq na Siria. Rais Obama ambaye aliingia madarakani kwa lengo la kumaliza vita mashariki ya kati hivi sasa amejikuta akiwa katikati ya mizozo ya kieneo ambayo itaendelea kufukuta mpaka pale atakapoondoka mamlakani. Utawala wa Obama pia umekuwa na malumbano na Russia juu ya kujiingiza kimabavu katika eneo la Crimea nchini Ukraine, tukio ambalo limeifanya Moscow na uhusiano wake na Marekani kuingia dosari. Wachambuzi wa siasa wamesema gharama ya usalama, uhusiano na uchumi ni mkubwa mno na ina maana kuwa wakati huo ulio mbele utakuwa mgumu zaidi kwa Rusia. Mashambulizi ya anga ya Rasia nchini Siria yanaingia katikati ya jitihada za ulimwengu kukabiliana na ugaidi, wakimbizi na kusukuma mbele suala la amani huko Damascus. Haja ya kupata msaada wa Kremlin unaonekana mjini Moscow kuwa ni ushindi na kumaliza kutengwa kidiplomasia kwa Russia kwa hatua zake nchini Ukraine. Victor Mizin wa taasisi ya uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Moscow anafafanua zaidi. There's the general feeling here, I would say, among the political and military elites. kuna hisia za jumla huko na anaweza kusema miongoni mwa wakuu wa kisiasa na kijeshi kwamba Russia hivi sasa ina ushindani juu ya mataifa ya magharibi ambayo ndiyo yanaweka ajenda. Mwaka huu umekuwa na gharama kubwa kwa Russia. Ingawaje Russia inasema kuwa nchini Syria inawalenga magaidi, lakini imekuwa ikishutumiwa kwa kuwalenga zaidi waasi wenye msimamo wa kadri ambao wanampinga Rais wa Syria Bashar al-Assad ambaye ni mshirika mkuu wa Russia. Hatua za Russia nchini Syria zimewafanya magaidi wa Islamic State kudai kuhusika na kuitungua kwa bomu ndege ya Russia iliyokuwa na watalii ikiwa ni kulipiza kisasi. Alexander Baunov wa kituo cha Carnegie mjini Moscow anasema hatua za Russia zimezidisha hatari za magaidi kwa Russia kila mahali duniani na ndani ya Russia yenyewe. Kutunguliwa kwa ndege ya kivita ya Russia kwenye mpaka wa Uturuki kumetia dosari uhusiano wake na nchi hiyo na kubainisha hatari zaidi katika mzozo. Baunov anasema ni mwaka ambao Russia utaukumbuka hasa maisha nchini Rasia yanavyozidi kuwa magumu kufuatia kusinyaa kwa uchumi wake. Haujaharibiwa au kuvurugika kabisa, lakini ni dhaifu mno, umesimama, hauendi mbele. Kuna ukosefu wa teknolojia na fedha, kuendelea kushuka huko hatimaye kutapunguza uungaji mkono kwa Putin, na anasema Baunov, ingawaje viwango vyake vya viwa utendaji bado viko katika rekodi ya juu wachambuzi wanasema umaarufu umechangiwa na malalamiko ya wazalendo juu ya vile Russia inavyoonekana kuwa na mafanikio makubwa ya kisiasa. Na pia tunaangalia baadhi ya matukio yaliyotokea huko mashariki ya kati na kuitikisa dunia. Ulaya mwaka huu imekabiliana na mmiminiko mkubwa wa wahamiaji ambao wanakadiriwa ni milioni moja, wengi wao wakikimbia vita nchini Siria na umaskini mashariki ya kati na Afrika, na makubaliano ya nyuklia ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Waandishi wa VOA Luis Ramirez na Pam Dawkins wanatupasha katika ripoti inayosomwa na, na Id Ligongo. Wahamiaji walimiminika kwa miezi kadhaa huko Ulaya, lakini picha ya mtoto wa Siria aliyekufa maji kwenye ufukwe wa Uturuki mwezi Septemba ilishitua ulimwengu na kuhurumiwa kwa wale wote waliokuwa wanakimbia mgogoro mbaya wa Siria. Uzio baina ya Serbia na Hungary ulishuhudia maelfu yao wakivuka kwa siku moja. Hungary ambayo ilizidiwa na kuweka uzio wa waya nayo na mwezi Oktoba ikafunga mpaka wake. Pamoja na hayo, Austria ambayo ilikuwa lango kuu la kuingilia Ulaya Magharibi ilishuhudia treni kutoka Hungary zikiwasili na kushangiliwa. Mwaka wa 2015 unamalizika kwa mijadala ya kuimarisha ulinzi wa mipaka, lakini Ulaya haina mpango mahsusi kwa kile kinachoitwa ubinadamu, jambo ambalo viongozi wake wanasema ni majaribio kwa ukanda wao. Tukihamia katika tukio jingine la mpango wa nyuklia wa Iran, rais wa Iran Hassan Rouhani amesema itakapofika katikati ya mwezi Januari, Iran itakuwa imekamilisha kile wale wasuluhishi walichokiongeza na kuita siku ya utekelezaji, Iran itakapokabilisha mahitaji, ikiwa ni pamoja na kuondoa maelfu ya mabomba ili kuzuia usindikaji wa uranium na kufanya mabadiliko kwenye kinu ambacho kinazalisha plutonium. Basi hapo ndipo mataifa yenye nguvu yanaweza kuingia katika siku ya utekelezaji. Matokeo yake yanaweza kuwa na manufaa kwa pande zote mbili, kama anavyosema Stephen Mull, kiongozi wa uratibu wa Marekani katika utekelezaji wa nyuklia. Hapa anasema, kama tutafanikiwa na mpango huu, sio tu itatufanya sisi na marafiki zetu katika ukanda salama zaidi, lakini inafungua fursa mbalimbali mbali kwa diplomasia yetu mwezi julai baada ya hatua hizo ambazo iran na mataifa yenye nguvu walikubaliana na kufikia mkataba unaojulikana kama joint comprehensive plan of action lakini bado kuna wasiwasi seneta ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya mahusiano ya nje bob corker alieleza maoni yake kuhusu kile alichokiona kwa ukaidi wa iran katika masuala mengine since the agreement was signed iran has Toka makubaliano yalipotiwa saini, Iran imemshitaki mwanahabari wa Marekani wa Washington Post kwamba ilizindua mashambulizi ya mitandaoni dhidi ya wizara ya mambo ya nje, kukaidi marufuku ya Umoja wa Mataifa ya kusafiri na kumtuma Suleiman kwenda Russia kusafirisha silaha Siria na Yemen, na pia kukiuka marufuku ya Umoja wa Mataifa ya majaribio ya makombora mara mbili. Pamoja na makubaliano hayo kutia saini, maoni mbalimbali yamekuwa yakitolewa juu yake kutoka Marekani na Israel. Je, ni nini kitafuata katika kutekeleza yale yote yaliyoafikiwa? Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Vikosi vya Iraq vinavyojaribu kusafisha mji wa Ramadi baada ya kushikiliwa na wanamgambo wa Islamic State wanakabiliana na upinzani mkali kuliko ilivyotarajiwa hapo awali. Maafisa wa jeshi la Marekani mwanzoni walisema idadi imebaki kuwa ndogo, walipoulizwa wapiganaji wangapi wa Islamic State waliosalia mjini humo baada ya vikosi vya Iraq kuingia katika sehemu muhimu za mji wa jimbo la Anbar siku ya Jumatatu. Idara ya kushughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, kwa kushirikiana na mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na mamlaka za Iraq zinaharakisha kukidhi mahitaji ya wakimbizi ya haraka ya chakula, maji na makazi kutokana na kipindi cha baridi kali nchini Iraq. Afisa wa UNHCR Greine Ohara ameiambia VOA kupitia mtandao wa Skype kutoka Bagdad kwamba taarifa walizonazo kutoka kwa wakimbizi wapya wanaowasili ni kwamba hali imekuwa ni ngumu. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wakili wa haki za binadamu kutoka Vietnam na ambaye pia ni mwandishi wa blogi Nguyen Van Dai alikamatwa Disemba 16 na serikali ya Vietnam. Marekani ina wasiwasi mkubwa kutokana na kukamatwa kwa Nguyen Van Dai kwa tuhuma za kueneza propaganda dhidi ya serikali chini ya sheria za usalama wa kitaifa kifungu cha 88 na cha sheria za vietnam aliwahi kushitakiwa kwa kosa hilo na kuhukumiwa kifungo cha miaka minne jela mwaka wa 2007 iwapo atapatikana na hatia huenda akapewa kifungo cha miaka 20 jela bwana dai mara kwa mara huandikia blogi radio free asia ama rfa kwenye mahojiano ya hivi karibuni na redio hiyo alieleza jinsi maafisa wanavyomsumbua pamoja na watu wanaofanya kazi kwa televisheni ya Wangtam ambayo ni televisheni huru iliyozinduliwa mwezi Agosti. Pamoja na hayo, bwana Dai aliripoti kuwa polisi katika jimbo la Nenan walimshambulia Desemba 6 baada ya kupanga mkutano unaohusiana na kazi na haki za binadamu. Marekani inahimiza serikali ya Vietnam kuhakikisha sheria zake na matendo yanaendana na sheria za kimataifa na matarajio tunaomba serikali hiyo kuachilia wafungwa wote wa kidhamiri, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby, na kutoa nafasi kwa watu wa Vietnam ya kujieleza kisiasa bila woga wa kuadhibiwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya subuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.