Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 31 Disemba mwaka wa 2015, siku ambayo kama unavyojua msikilizaji, tunaupungia mkono mwaka huu na kusema kwa heri huku tukitayarisha ama kujitayarisha kuukaribisha mwaka mpya wa 2016 inshallah na katika matangazo ya VOA Express hivi leo tunakupeleka hadi pwani ya kenya, tusikie wakazi huko wanasemaje kuhusu kivuko. Yaani ferry asangine pia, feri ni ya jamu njiani, mara feri aja nyume, mlango mwingine hakuna, yani mlango mmoja ushakivunjika au shulikiwi haraka, watu wengi na upande huo huo kisha, kukulegi, Kime, ni baadhi tu ya wananchi wanaoelezea kero zao. hii hi, ni VOA Express. mimi ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sunday Shomari. Na vile vile hii leo katika VOA Express tutasikia Wakenya wanafanya nini kusherekea mwaka mpya unaokuja. Sherehe kubwa ni kushukuru Mungu, kwenda kanisa, alafu tuwashe tu hi na, na, na mambo mapya basi, yote hayo katika mwaka huu mpya utayasikia, lakini katika matangazo yetu leo, hebu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Sandey Shomari. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza anazidi kushikilia msimamo wake wa kupinga vikosi vya amani nchini mwake, akisema jaribio lolote la kupeleka vikosi vya amani nchini humo atalichukulia kama uvamizi na atapambana kujibu shambulizi hilo. Kila mtu inabidi aheshimu eshimu mpaka ya Burundi. Ikiwa watakiuka misingi hiyo, itakuwa wameshambulia na kila mwananchi wa Burundi atasimama na kujibu mashambulizi hayo. Nchi itakuwa imeshambuliwa na itajibu, Nkurunziza alisema alipohutubia taifa Jumatano, jambo ambalo limeshtusha jamii ya kimataifa na kuacha wengi wakijiuliza Jumuiya ya kimataifa itafanya nini? Nkurunziza anakabiliwa na upinzani kutoka Umoja wa Afrika na jumuiya ya kimataifa baada ya uamuzi wake usioungwa mkono na wengi wa kuendeleza muhula wa tatu kama rais wa taifa lake. Alifanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi mwezi Mei na kushinda uchaguzi uliopingwa mwezi Julai licha ya kwamba ghasia zimeendelea nchini humo. Salifu Diallo amechaguliwa kuwa spika wa bunge la Burkina Faso na kufanya mshirika huyo aliyegeuka mpinzani wa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Blais Compaore kuwa mtu wa pili mwenye nguvu nchini humo. Diallo alichaguliwa siku moja baada ya rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore kuapishwa. Diallo aliapishwa kuchukua nafasi yake mpya mara moja. Diallo na Rock walianzisha vuguvugu la chama cha People of the Progress Januari 2014 baada ya kuvunja mahusiano na rais wa zamani Blaise Compaoré. Compaoré aliondolewa madarakani na mapinduzi ya wananchi Oktoba mwaka 2014. Usalama umeimarishwa katika miji kadhaa duniani kutokana na uwezekano wa vitendo vya kigaidi wakati wa kujiandaa na kusherekea katika maeneo mbalimbali ya umma kuadhimisha kwa kuanza kwa mwaka mpya. Sydney, Australia, itakuwa ni moja ya miji ya kwanza kusherekea mwaka elfu mbili na kumi na sita na maadhimisho makubwa ya fataki ambayo hayajawahi kutokea. Kuna tani saba za baruti kwa gharama ya dola milioni tano nukta moja kwa maonyesho ya dakika kumi na mbili. Lakini Jakarta, Indonesia, wako kwenye tahadhari kubwa ya usalama mwaka huu baada ya polisi kugundua njama za shambulizi la kigaidi kwenye mji mkuu wakati wa sherehe hizo. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amewaambia waandishi wa habari kwamba yuko tayari kufanya mashauriano na watekaji wale walioteka wasichana wa Chibok ambao walitekwa kutoka kwenye shule zao za bweni mwaka 2014. Kwa mara ya kwanza akizungumza na waandishi wa habari tangu alipoingia madarakani mwezi Mei, Buhari alijibu maswali mengi jana Jumatano, ikiwemo kundi la wasichana mia mbili waliotekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram kutoka mji wa kaskazini mashariki wa Chibok mwaka jana. Buhari amesema kama kiongozi sahihi wa Boko Haram anaweza kupatikana mahali walipo wasichana hao, serikali yake imejiandaa kufanya mashauriano bila masharti ili waweze kurejeshwa. Majaribio ya awali ya kufanya mashauriano yaliharibika mara maafisa wa serikali walipogundua kuwa walikuwa wanawasiliana na watu wasiohusika. Kiongozi wa upinzani Gine ameahidi kushirikiana na rais Alfa Konde ili kuboresha uchumi wa nchi hiyo. Waziri mkuu wa zamani Sidya Ture wa chama cha Union of Republican Forces amekuwa ni mkosoaji mkuu wa serikali. Alfa Conde alielezea uchumi kama umegubikwa na kudorora na ukosefu wa ajira. Ture amesema uamuzi wake wa kushirikiana na serikali ulifuatia mkutano aliofanya na Konde juu ya kazi pamoja na kufuatilia kuchaguliwa kwa rais kwa muhula wa pili. Ture amesema chama chake kitamshauri Konde juu ya kuboresha uchumi na kusisitiza kwamba anaamini maridhiano ni muhimu kwa ajili ya Guinea kusonga mbele. Na Jamhuri ya Kongo imetangaza kuwa uchaguzi wa rais utafanyika mwezi Machi kufuatia kuidhinishwa kwa katiba mpya itakayomruhusu Rais Denis Sassou Nguesso kuwania wadhifa huo mwa muhula mwingine. Uchaguzi huo ulikuwa umepangwa kufanyika Julai 2016, lakini waziri wa mawasiliano wa Jamhuri ya Kongo alitangaza tarehe hiyo mpya jana Jumatano. Ameongeza kusema kwamba kamati mpya ya uchaguzi imeundwa na sheria za uchaguzi kuwekwa. Tarehe ya uchaguzi sasa itakuwa Machi mwaka 2016. Rais Ngweso bado hajasema iwapo atawania wadhifa huo tena lakini kura ya maoni ya mwezi Oktoba ilipitishwa na zaidi ya asilimia 92 ya wapiga kura, kwa mujibu wa matokeo rasmi, ilifuta mihula miwili ya uongozi na umri wa miaka 70 kwa wagombea uraisi. Masharti hayo mapya yanamwezesha Rais Ngweso kugombea tena kama atataka kuwania madaraka ya nchi hiyo. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ambapo ni matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington. Kama tulivyokuharifu leo, msikilizaji, ikiwa ni siku ya mwisho ya mwaka wa 2015 mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na baadhi ya wa wasikilizaji wakiwa huko nchini Kenya na kuwauliza wanachukuliaje siku hii na pengine matarajio yao ambayo wako nayo kwa mwaka mpya ujao. Je, wanasemaje? A ha, hapa Nairobi mambo yametulia. Tumejitayarisha kidogo, ingawaje sikukuu wakati huu si hatujatayarisha mambo makubwa sana. Hakuna safari nyingi, tunakaa tu nyumbani, tunangoja mwaka mpya, na tunatarajia kwamba mwaka huu ambao tuko karibu kuanza utakuwa wenye mafanikio na mwaka ambao umetulia, mwaka mzuri. Hatunatumai ya kwamba huu mwaka ambao utaanza kutakuwa na hali ya usalama na pia tunatumaini ya kwamba uchumi utainuka, mambo yatakuwa salama kifedha, ili tuweze pia ku, kuendesha huu mwaka kwa njia ambayo ima. Niko kazini mpaka saa kumi in na moja, so natumai baada ya kazi ndaenda nyumbani niungana na jamii yangu, na hapo ndio tutasherehekea. Sherehe kubwa ni kushukuru Mungu, kuenda kanisa, alafu tuwashe hii mzeniia na na mambo mapya uh, hii mwaka 2016 things will be better because kumekuwa very hard huku Kenya, pesa hakuna, makazi so tunashukuru, tuna Mungu, mwaka imeisha, lakini tunaomba 2016 ikuwe mwaka mzuri kuliko 2016. Kwa majina naitwa uh, Fredi Maingi na hapa Naivasha, jua ni kali na sahizi niko kazini, naendelea na kazi na tunatumai mwaka itaisha vizuri, na at least tuko hopeful next year kutakuwa kuzuri. Tuna matumaini dalili iko sikukuu, hapa kwetu ni nzuri, na tunangojea mwaka unaisha leo, na tunatarajia na tunangojea sikukuu, tukisherehekea kwa kufuka mwaka mpya. Pengine kutakuwa na mvua. Mwaka uliopita kulikuwa na ukame, mwisho wakukakuja herondindo lakini haijaendelea. Lakini kile kikubwa mimi niko hapa, na na sherehe za mwaka mpya inaonekana inaendelea kunoga kabisa, watu wanaweza kusherehekea ya jioni. Naona watu wanaanza kujiandaa kwa town, watu ni wengi, wa magari ni nyingi, tunaona upande wa usalama inaendelea vizuri. Okay, naam uh, msikilizaji basi, eh, kama tulivyokuarifu ni kwamba ni shamra shamra za kumalizia mwaka huu wa elfu mbili kumi na tano, na tunafunga mwaka leo kwa kutembelea mmoja wa wanamuziki ambao amechipuka vikali uh, nchini Kongo. Lakini kabla ya kwenda huko, kwa sababu ni sherehe za kukaribia mwaka mpya hivi sasa, kwanza tuna ya kule Malawi. Hapa kumekuwa na ripoti za mlipuko wa maradhi ya kipindupindu nchini humo katika siku za karibuni, na mwenzangu BMJ umefuatia hii ripoti ya Lamek Blanta kutoka Malawi, hebu tusikilize. Milipuko ya kwanza ya kipindupindu iliripotiwa katikati ya mwezi katika mashariki mwa wilaya za Machinga na Zomba, ambako mtu mmoja alifariki na wengine 26 kulazwa mahospitalini. Maafisa wa wizara za afya nchini Malawi waliiambia Sauti ya Amerika siku ya Jumatano kwamba ugonjwa huo ambao husambazwa kupitia maji unaenea kwa kasi, huku kukiwa na visa 95 vilivyoripotiwa. Wanasema mlipuko huo wa ugonjwa umechangiwa pakubwa na hali duni ya usafi wa mazingira katika eneo la ziwa Chilwa. Adrian Chimbuke ni msemaji wa wizara ya afya. They just about... katika ziwa Chilwa watu wana mazoea ya kujenga manyumba karibu sana na maji, halafu kuna wale wanaokuja kuvua samaki na mambo mengine, kwa hivyo hali ya usafi inaathiriwa mno. Wataalamu wa maswala ya afya wanasema kwamba kipindupindu huenezwa kupitia kula chakula ambazo kina viini vilivyotoka kwa kinyezi na uchafu mwingine. Dalili zake ni kuhara, kutapika na kupoteza maji mwilini. Kuna uwezekano mkubwa kwa wale wasiopata matibabu ya haraka kufa kwa muda wa masaa ishirini na nne. Nchini Malawi kuna wasiwasi kwamba maradhi haya huende yakaenea hadi katika wilaya zingine iwapo hayatadhibitiwa. Naam, basi baada ya ripoti hiyo ambayo kama nilivyokuwa nimeanza kukuelezea, ni kwamba tumeipata safi kabisa. Sasa tunaenda moja kwa moja tena hadi kwa Papi Kero, ambapo kama nilivyokuambia, ni kwamba mwaka huu tutamtembelea mmoja wa mwanamziki aliyechipuka vikali nchini Kongo, na si mwingine bali ni huyo Papi Kero, mwana wa Bukavu, ambaye alihojiwa na Joli Kamtu, ambaye ni wa redio shirika yetu huko mjini Bukavu, Redio Maendeleo, na kwanza akamuuliza alivyoanza mziki wake. Kuingia kwangu kwa muziki na kwa fani wa muziki wa Kongo ni kupitia mwana muziki Jibe Mpiana wakati walikuwa wote pamoja kwenye wenge 4 for 4. Sasa na tangu ushinde eh, ilo tuzo la Vodacom Best of the Best, unaweza kutuambia muziki wako unaendeleaje hapa mjini Bukavu, jimboni mote na nchini kote? Nitawapasha kwanza kwamba baada niende ku competition ya Vodacom Best of the Best, uh, papikero alikuwa ni mshindi wa Sit Kivu katika province yake. Alafu kwa hizi siku niko hapa Kusitkivu, niko kwanza kuanza na patia wafani wangu aksanti kwa mambo yote walinifanyizia na bendi langu lote Quartier des Desaste. Kazi imeendelea kawaida, nimeendelea na ma concert na niko na tayarisha albumu mpya. albumu hiyo nyipya wafani wako wanaweza kuingoja wakati gani au mwaka gani? Albumu mpya itafatana na viongozi wangu wa Vodacom, ninawaza kwamba itakuwa mwanzo wa ya 2016. Um, miaka hii kuna zungumziwa muziki wa kizazi kipya Afrika, ama nouvelle generation ya muziki wa Afrika, na hiyo inaonekana hasa mashariki kuna wanamziki kama vile Diamond, Alikiba, Kidum. Wewe kama vile Mshindi, utajaribu pia kuingia katika soko hiyo ya mziki wa aina nyipya barani Afrika? Unajua, sisi katika kazi yetu ya muziki ninahakikisha kwa ni ya kwamba nami nitajikaza, niibe kidogo wanamuziki wa wa generation ya mupya, bila kusababu ritme yetu ya Kongo, mimi niko mzaliwa wa Kongo. Na kuna watu ambao wanafananisha sauti yako na ile ya Lwambo Makiadi wakati alikuwa ngali bado mdogo, sijue we unajibu nini kwa masemi hayo? Watu wanafananisha sauti yangu osiiwe, walifata ndiyo ma competition yetu ya Vodacom parseke, competition yetu ya Vodacom walikuwa na toimpose manyimbo ya kuimba me, wakifata ma miziki yangu, ma composition yangu wataona kama sauti yangu kama ya Luambo, katika koma interpretation pale kabisa, utani kamata kom Luambo <mimu> <mimu> Basi anaondoka hapo, chini kwa chini, ni Papi Kero, anasemaje? Ni mwanamuziki huyo maarufu kabisa anayechipukia na ambaye ni kijana mdogo kama nilivyokwambia, ameibukia kule nchini Kongo yeah. katika mashindano ya kutafuta wanamuziki chipukizi, kama hapa Marekani wanaofanya American Idol. Basi kipindi cha kule Kongo kinatafuta wanamuziki vijana wanaochipukia Papi Kero ni mmoja hapo hapa, na alishinda katika mashindano hayo. Kijana wa Bukavu huyu mambo yake kama ulivyosikia uh -huh, ni mazuri kweli kweli. Naam, kabisa. Naam, naam. Haya basi, moja kwa moja tukielekea katika masuala ya kero, nini kipo huku leo katika mada ya kero? Tusikilize watu wa Mombasa wana nini cha kusema kuhusu kivuko Haya, dhiki ya feri, tuningeomba serikali yetu itenge kama ni feri moja ibebe magari, zile zingine ibebe abiria, sababu kuchanganya abiria na magari huwa ni tatizo kubwa. La pili, tunaomba wanaume pia wangetengewa feri yao na wanawake, ili kitoka furumai, wanaume wanakanya kina mama na watoto. Mi napata dhiki ya feri, kifika pale panjaa siwezi kutoka mapema feri, halafu zagoma wasimama tu hapo pake masaa kwenye masaa mawili ndo, halafu twagia kwenye feri hmm. Tuwachelewa sana. Ama kwa hakika, siku hizi mwanadamu pesa anazopokea mshara wake haumtoshi hata kwa siku kumi. Mfano, mi naishi Mtongwe, nafanya kazi Magongo, nachukua matatu from magongo mpaka feri nivuke feri ng'ambo ya pili, tena nichukue matatu wengine infikishe Mtongwe. Sasa nalipa matatu mara mbili hapo, kwamba mshahara nchi ya Kenya ni mdogo, gharama ya matumizi yako juu. Lakini zamani nilikuwa nikitoka kutoka Magongo napanda moja kwa moja mpaka Docks na Cross, nikipanda feri ya Mtongwe nishavuka ng'ambo ya pili natumia tikiti moja, kwa hivyo sasa gharama imekuwa mara mbili naomba Mtongwe ianzishe haraka feri. Hii imeudhi wananchi wote, zile dhiki za pale feri, yani kutaka kuvuka saa mbili, mpaka huwa utoke saa kumi na mbili nyumbani. Kwanza, pili, siku hizi vinafiri huwa wananchi wa kawaida, huwa saa zingine feri yingine inaweza kuja wakachukuliwa magari, wakaenda feri ya pili, ikaenda ya tatu, ndo wakachukuliwa abiria ya kawaida. Sijui kwa sababu gani, kwa sababu abiria dha walipi, wala si kwa sababu gani sangine. Pia feri ya jamu njiani, mara feri hajakimenyume mlango mwingine hakuna, yani mlango mmoja ukishavunjika aushulikiwi haraka watu wengi upande huo huo kiauaupande mwingine kinyenyume, yani feri ina tatizo, na siwezi kujua ni management ya feri ama ni serikali yenyewe, kwa sababu huu unaweza kukaa feri masaa madakika feri haiji, na inapokuja sasa, huwa saa nyingine watu wamejazana, wamekuwa wengi tena, hakuna security ya kutosha, watu wana banana eh, watu waibiana. Sasa hili tatizo usemwe kweli ni leda muda mrefu kwa hivyo mimi ningeliomba shirika la feri lijaribu kuangalia mikakati ya kivuko cha feri, at least watu waweze kuvuka kwa wakati, ili waweze kuwahi feri, kwa sababu kutoka mkoloni feri iko, lakini dhiki zilioko sasa ni mara elfu ya zile dhiki ziliokuwa wakati wa mkoloni. Tumepata uhuru, tulikuwa na mtongwe feri ikisaidia e, watu kuvuka ngambo ya pili, ilikuwa e, hakuna fujo, lakini sasa watu wote wa kuvuka mtongo inabidi wanakuja feri, feri hiyo hiyo utaikuta mara mlango mmoja haufanyi kazi, mubebwe. Ikifika njiani, inaweza kugeuka mwengia kinyume nyume. Ziki zote za nini hizi, na serikali inaweza kufanya lolote na dumu? Kwa nini inaweza kupeleka watu nje, waheshimiwa wengi wakawasafirisha, kufanya mambo ambayo hana maana kwa mwananchi wa kawaida? Leo umekwenda wenda kazini saa mbili wewe wafika pale, wamaliza zaidi ya masaa matatu. Kisha kuna briji mpya inataka jengwa Dongo Kundu, Dongo Dongo Kundu, hilo limekaa, ni nyimbo tu ya siasa. Kila siku twajenga, Dongo Kundu, Dongo Kundu, hakuna lolote linalofanyika. Msikilizaji, katika mada yetu ya ushauri leo, hebu tusikie kuna nini cha ja kuelezewa. Napenda kutoa ushauri wangu kuhusiana na hali ya maisha kwa ujumla. Kusema kweli, sasa hivi kwa sisi ambao tuko huku katika nchi za, za Afrika, kusema kweli, masuala ni magumu sana kadiri kila siku kunavyokucha. Hii inatokana ni kutokana na jinsi ya hali ya uchumi ilivyo duniani na kipato cha kila nchi Shilingi yetu inaendelea kuteremka. Sasa kwa sababu hiyo, kusema kweli, ugumu unazidi kuwa mgumu kwa sisi watu wa hali ya chini. Ushauri ambao unapenda kutoa, cha msingi kwanza, turudi tuanzie katika ngazi ya familia, yaani ngazi ya familia. Kwa wale ambao wanaanza familia, ni vizuri wakajipanga na kupata maamuzi kwamba tuwe na familia ya watoto wangapi, kama ni wawili au watatu, ili iweze kuwa rahisi kuweza kuwatolea huduma pindi wanapoanza zile elimu za msingi primari, sekondari na kufikia hadi ya high level uko hiyo. Itatusaidia pamoja na ugumu huu, lakini kama ukiwa na kiwango maalum au kiwango kidogo cha watoto, kusema kweli hii itatusaidia sana kujiweka na kukabiliana na ugumu wa maisha na huu mdororo wa shilingi ambao umeporomoka, huweza kukabiliana kumudu hiyo familia. Hilo ni katika ngazi ya kwanza. Na tu vijana, mambo ya kutafutiana mahusiano kwenye mitandao hatakiwi maana mtu umjui tabia yake, ujui ukoje. Ukoje mwisho wa siku ni kuangamia na kupotea kabisa katika maisha yako. Kwa hiyo cha msingi, unapoamua kufanya vitu kama hivi, fanya research kwa muda mrefu, mfuatie mtu ujue, ndipo ujingize kwenye mahusiano. Lakini moja kwa moja tu kuingia kwenye mahusiano kupitia kwenye mtandao inakuwa ni vigumu, maana watu wanaposti picha hata ambazo za kwao ili kukuconvince tu, wewe ulainike uingie kingi atakeza ya kwake. Kwa mimi nilikuwa naomba tu vijana tubadilike kulingana na wakati, wakati sasa umeharibika. Mimi kama mama ningependa kushauri vijana yetu katika nchi yetu ya Kenya na nchi zingine ya nje. Mambo ya mitandao imeharibu vijana wetu wengi sana katika nchi yetu. si tungependa vijana wapate mashauri kutoka kwa wazazi na wazee, kwa sababu wengi ambayo wanaskiza wanasha, wanashauriwa na wazazi moja kwa moja, mambo yao huwa unaenda vizuri. Vitu hi, vitu siku hizi kama hii ya um, mtandao imeharibu vijana wengi, hata si tumeona wanaonyeshwa mambo mabaya mabaya kama vipindi vya radio hivi vipindi ambayo wanaoneshana ni mbaya. Ningependa tu vijana wetu wapate kusikiza mashauri kutoka kwa wazazi na marafiki na wazee. Tungependa hata wasichana wetu wasikize wamama, kama kuna shida kutoka kwa wa, wa vijana ama wasichana, wanaweza endea wamama wazee, wanaweza kuendea wamama wa makamu hivi wapewa mashauri kuelezewa. Naona kama hiyo ndiyo itasaidia vijana wetu katika nchi yetu, sababu ninaona dunia ya sasa inaelekea kupoteza vijana, na kama wakifuata hiyo mambo ya kufundishwa na wazazi na watu wazima na kuwasikiza, ninaona kama tutarudi kama dunia ambayo tulikuwa tukiishi, ambayo wazazi wetu walikuwa wakiishi. Mitandao imeharibu vijana wengi kutoka, hata kuhusiana na hii mambo ya ugaidi kupitia mtandao imeharibu vijana wetu na ni na maisha yao wanaharibu. Ningependa kuwaelezea kwamba wawache kutazama hivyo vitu na wawache kufuatilia hizo mitandao. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi msikilizaji, namwona mwenzangu Mary Mgawe yuko tayari kabisa kukuletea mambo ambayo yameendelea kutanda kwenye mitandao hii leo. Anafahamishwa, amenidokezea kidogo tu kwamba ni mambo kuhusu mchezaji wa mpira wa vikapu ama mpira wa kikapu LeBron James, na vilevile tutasikia ni yapi amejiri huko nchini Kenya kuhusu maadhimisho ama kusherehekea mwaka mpya ujao. Hebu tusikia na yapi. Leo kwenye mitandao yanayotamba ni habari ya mchezaji maarufu wa NBA LeBron James kushauriwa na wanaharakati hapa Marekani kwamba agomee kucheza michezo kadhaa ya NBA ili kupinga maamuzi ya mahakama ya Cleveland kutoa shitaki polisi waliompiga risasi na kumuua mtoto Tamir Rice mwenye umri wa miaka 12 mwaka 2014 huko Cleveland alipoulizwa na vyombo vya habari alisema ni jambo kubwa kuliko yeye na hakutaka kusema zaidi. Huko kwenye Facebook kuna wakamoto Josh Harigan anasema, sijui watu wana mawazo gani? Sasa agome ili Cleveland wapoteze michezo yao. Avonlow anasema, maamuzi mazuri Lebron, wewe ni mtu mwenye akili sana. Ian Paul naye anasema Lebron anatakiwa aangalie kuhusu michezo tu na si mambo mengine vilevile vile. Kwa bena yeye anasisitiza Lebron ni mwanamichezo mweusi asiye na nguvu za kisiasa, hawezi kufanya kitu. Aaron naye anakuja na anasema, James ni mchezaji wa basket, mwacheni acheze kikapu, msimtumbukize kwenye mambo mengine vilevile. Eric Dilard anasema kama mnataka Lebron James agome kucheza kikapu, basi pia waambieni watu weusi wote wagome kwenda makazini. Kwingineko kwenye mitandao, ni habari ya huko Kenya ya polisi kuweka vizuizi vya barabara katika maeneo kadhaa ili kulinda usalama na kuangalia madereva wanaoendesha na kunywa pombe kwa maandalizi ya sherehe za kukaribisha mwaka mpya, ikiwa ni pamoja katika barabara za Jogoo, Wayakway, Thika super Highway, Mombasa na Lang'ata. James anasema kweli, mwaka huu tutaomba tuwe salama. Sera anasema Nairobi tunaomba tupite salama mwaka huu. Juma JJ anasema usalama ndio kitu cha kwanza, wapewe polisi kila anachohitaji ili kutuweka salama. Matambara anasema huu usalama hautoshi, polisi ya Kenya iwe makini na ifanye zaidi. Tumeona mengi katika mwaka huu, hatutaki kusikia tena balaa jingine. Ni hayo tu katika yale ya vumayo mitandaoni siku ya leo. mnaendelea kusikiliza VOA Express na kabla tujafunga matangazo yetu ya leo, Sunday Shomari naona ako tayari kabisa kuletea muktasari wa habari. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza anazidi kushikilia msimamo wake wa kupinga vikosi vya amani nchini mwake, akisema jaribio lolote la kupeleka vikosi vya amani nchini humo atalichukulia kama uvamizi na atapambana na kujibu shambulizi hilo. Kila mtu inabidi aheshimu mipaka ya Burundi. Ikiwa watakiuka misingi hiyo, itakuwa wameshambulia na kila mwananchi wa Burundi atasimama na kujibu mashambulizi hayo. Nchi itakuwa imeshambuliwa na itajibu. Nkurunziza alisema wakati alipohutubia taifa jana Jumatano, jambo ambalo limeshtusha jamii ya kimataifa na kuacha wengi wakijiuliza jumuiya ya, ya kimataifa itafanya nini? Salifu Diallo amechaguliwa kuwa spika wa bunge la Burkina Faso na kufanya mshiriki huyo aliyegeuka mpinzani wa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Blaise Compaore kwa mtu wa pili mwenye nguvu nchini humo. Usalama umeimarishwa katika miji kadhaa duniani kutokana na uwezekano wa vitendo vya kigaidi, wakati wakijiandaa na kusherekea katika maeneo mbalimbali ya umma kuadhimisha kuanza kwa mwaka mpya. Sydney, Australia itakuwa ni moja ya miji ya kwanza kusherehekea mwaka 2016 na na maadhimisho makubwa ya fataki ambayo hayajawahi kutokea. Kuna tani saba za baruti kwa gharama ya dola milioni tano nukta moja kwa maonyesho ya dakika 12 basi msikilizaji tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo na vilevile vile shukrani za dhati kwa wasikilizaji wetu wote ambao wamepelekana nasi hatua kwa hatua katika matangazo yetu ya voa mwaka huu wa 2015 kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya msimamizi ni nani? Msimamizi ni Mary Mgawe, mwelekezi Daniel Brown, mimi ni BMJ Muridhi nikishirikiana na mimi ni Sunday Shomari, twasema kwaherini kutoka hapa Washington.