Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo wa msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Leo ikiwa ni Alhamisi, Desemba 31 mwaka 2015. Tunasikia pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu, 94.9 VOFM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibuni. Naam, katika matangazo yetu ya jioni ya nusu saa ambayo ni ya mwisho kwa mwaka huu wa 2015. Je, maoni gani walionayo wa Kenya wanaoishi ughaibuni katika hali ya kuinua nchi yao? Kweleza ule hali ya uwiano kati ya balozi ya ya ya Kenya huku Los Angeles na kule Washington DC, hali ya uelewano kati ya wanadiaspora kati yao na serikali kuu kule Kenya. Na katika habari nyingine, wakazi wa eneo la Afrika Mashariki waeleza namna wanavyojiandaa kupokea mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na sita. Nimejiandaa kukaribisha mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa kusherehekea na kumshukuru Mwenyezi Mungu. Natakia familia yangu, natakia Watanzania wote kukaribisha mwaka mpya kwa amani na upendo. Ungana nasi katika dakika thelathini za matangazo haya, ambapo kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Sande Shomari. Uchunguzi wa pamoja umeanzishwa na jeshi la ulinzi wa amani la Umoja wa Mataifa na polisi wa Haiti kuhusu vifo vya walinzi wa amani wawili wanawake kutoka Rwanda waliofariki Haiti. Wanyarwanda hao ambao walikuwa wakifanya kazi kama walinzi wa amani walikutwa wamekufa nyumbani kwao katika mji wa Cap-Haitien, mji wa pili kwa ukubwa Haiti. Taarifa ya jeshi la Umoja wa Mataifa Haiti, MINUSTAH haikutoa maelezo walikufa vipi. Hata hivyo, serikali ya Rwanda imethibitisha kuwa walikutwa wamekufa kwa kupigwa risasi jioni ya Desemba 29. Rwanda pia iliwatambulisha kama Lilian Mukansonera na Aime Nyiramu Dakemwa, ndio waliowawa na watu wasiojulikana mpaka sasa. Salif Dialo amechaguliwa kuwa spika wa bunge la Burkina Faso na kufanya mshiriki huyo aliyegeuka mpinzani wa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Blaise Compaore kuwa mtu wa pili mwenye nguvu nchini humo. Dialo alichaguliwa siku moja baada ya rais wa Burkina Faso Rock Marc Christian Kabore kuapishwa. Dialo aliapishwa kuchukua nafasi yake mpya mara moja. Dialo na Rock Walianzisha vuguvugu la chama cha People of the Progress Januari 2014 baada ya kuvunja mahusiano na rais wa zamani Blaise Compaoré. Compaoré aliondolewa madarakani na mapinduzi ya wananchi Oktoba mwaka 2014. Na matamshi ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ya kukaribisha walinda amani wa Umoja wa Afrika katika taifa kuwa ni kama uvamizi na kwamba yuko tayari kupambana, yamepokelewa kwa mtazamo tofauti na jumuiya ya kimataifa, na wengi wanajiuliza umoja wa Afrika utafanya nini? Anita Powell anatuarifu zaidi kutoka Johannesburg, katika taarifa inayosomwa hapa na Mery Mgawe. Akizungumza na taifa jana Jumatano, baada ya wiki kadhaa za gasia, rais huyo wa Burundi ambaye anaendelea kupata upinzani alitoa matamshi makali dhidi ya pendekezo la Umoja wa Afrika kutuma walinda amani elfu tano akisema kwa kufanya hivyo nchi itakuwa imevamiwa na atajibu. Nkurunziza anakabiliwa na upinzani mkali kutoka Umoja wa Afrika na jumuiya ya kimataifa kutokana na mpango wake ambao haukuwa na umaarufu wa kuongeza muda wa uongozi katika taifa hilo dogo la Afrika. Alikabiliwa na jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi Mei na kushinda uchaguzi uliopingwa mwezi Julai, ingawa ghasia bado zinaendelea. Mchambuzi Stefani Walters kutoka Afrika Kusini ameelezea maneno ya Nkurunzinza kama yasiyokuwa na msingi wa uwajibikaji, hasa pale ambapo wapatanishi wanakutana nchini Uganda kujaribu kutafuta suluhu ya amani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amewaambia waandishi wa habari kwamba yuko tayari kufanya mashauriano na watekaji wale waliowateka wasichana wa Chibok ambao walitekwa kutoka kwenye shule zao za bweni mwaka 2014 kwa mara ya kwanza. Akizungumza na waandishi wa habari tangu walipoingia madarakani mwezi Mei, Buhari alijibu maswali mengi jana Jumatano, ikiwemo kundi la wasichana mia mbili waliotekwa wanamgambo wa kundi la Boko Haram kutoka mji wa kaskazini mashariki wa Chibok mwaka jana. Buhari amesema kama kiongozi sahihi wa Boko Haram anaweza kupatikana na mahali walipo wasichana hao, serikali yake imejiandaa kufanya mashauriano bila masharti ili waweze kurejeshwa. Majaribio ya awali ya kufanya mashauriano iliharibika mara maafisa wa serikali walipogundua kuwa walikuwa wanawasiliana na watu wasiohusika. Kiongozi wa upinzani wa Guini ameahidi kushirikiana na rais Alfa Conde ili kuboresha uchumi wa nchi hiyo. Waziri mkuu wa zamani Sidia Ture wa chama cha Union of Republican Forces amekuwa ni mkosoaji mkuu wa serikali ya Alfa Conde. Alielezea uchumi kama umegubikwa na kudorora na ukosefu wa ajira. Turi amesema uamuzi wake wa kushirikiana na serikali ulifuatia mkutano aliofanya na Konde juu ya kufanya kazi pamoja kufuatia kuchaguliwa kwa rais huyo kwa muhula wa pili. Turi amesema chama chake kitamshauri Konde juu ya kuboresha uchumi na kusisitiza kwamba anaamini maridhiano ni muhimu kwa ajili ya gine kusonga mbele. Usalama umeimarishwa katika miji kadhaa duniani kutokana na uwezekano wa vitendo vya kigaidi, wakati wakijiandaa na kusherekea katika maeneo mbalimbali ya umma kuadhimisha mwaka mpya. Sydney, Australia wamesherekea mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa maadhimisho makubwa ya fataki ambayo hayajawahi kutokea ya tani saba za baruti kwa gharama ya dola milioni tano nukta moja kwa maonyesho ya dakika kumi na mbili. Lakini huko Jakarta, Indonesia wako kwenye tahadhari kubwa ya usalama mwaka huu baada ya polisi kugundua njama za shambulizi la kigaidi kwenye mji mkuu wakati wa sherehe hizo. Na nchini Ubelgiji, sherehe za mwaka mpya katika mji mkuu wa Brussels zimefutwa kutokana na wasiwasi wa mashambulizi ya kigaidi. Meya wa mji huo wanasema imekuwa dhahiri kwamba polisi hawataweza kuwalinda maelfu ya watu ambao kwa kawaida wanajitokeza kwenye sherehe hizo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa ndio siku ya mwisho ya mwaka huu wa 2015. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Profesa David Monda akiwa jimbo la California hapa Marekani, na kwanza kutaka kujua kutoka kwake ni jambo gani muhimu lililofanyika kati ya Kenya na Marekani kwa mwaka huu. Kwa upande wangu naweza kuangazia ile ziara ya Rais Obama, Obama kuelekea Kenya. Aliweza kuzuru nchi taifa ya Kenya penye baba yake alizaliwa na pia ile ziara ya papa uh, kanisa katoliki kuweza kuzuru Kenya, na pia kulikuwa na ile hali ya sintofahamu, hususan kushughulikia jambo la ufisadi, na mwishowe uh, ile changamoto ya ukosefu wa usalama, yaani ugaidi, sana sana sehemu za kaskazini mwa Kenya, uh, lile kundi la Al-Shabaab kuweza ku, kushambulia Wakenya uh, sehemu za kaskazini mwa Kenya. Utakumbuka kwamba kuna baadhi ya viongozi, imesemekana kwamba kabisa watazuiliwa kuingia Marekani kwa sababu za ufisadi. Swala hili walioneleaje? Ni jambo kuu, manake usisahau kwamba maafisa wakuu wa serikali wakizuiliwa kusafiri mara kwa mara inazorotesha ule uwiano kati ya serikali ya Marekani na serikali ya Kenya. Kwa hivyo ni jambo kuu uki- ukiangazia kwamba serikali ya Obama imeweza kuwazuia maafisa wakuu wa Kenya kuja kusafiri Marekani. Na je unaona kama kweli rais amepiga hatua za kutosha, mwaka unapokamilika za kuweza kupambana na janga hilo la ufisadi? Kwa, kwa, kwa, kwa maoni yangu ameweza ame, kujaribu kwa, kwa upande fulani lakini jambo la kwanza ni kupelekwa kotini kwa uh, hawa washukiwa maafisa wakuu kwenye serikali. Hajajitokeza haja kwa uwazi na kwa dhati kusuluhisha jambo hili. Kwa hivyo, mwaka wa elfu mbili kumi na sita, wewe ukiwa kama msomi na pia kiongozi na mtu ambaye ana ushawishi mkubwa hapa Marekani, kuna jambo ambalo wewe na wengine ambao wako katika nchi za ng'ambo wanafanya kusaidia kupambana na ufisadi na pia kuiuza nchi yetu kwa watalii ni kuweza kuwaeleza uh, Wamarekani kuhusu Afrika, kuhusu Kenya, mambo ambayo ni ya kweli; kuendeleza ule hali ya uwiano kati ya balozi ya Kenya huku Los Angeles na kule Washington DC, hali ya uelewano kati ya wanadiaspora, kati yao na serikali kuu kule Kenya, kuwe na uwiano na uwazi kwenye hali ya kuwajibika kwa serikali kuu Kenya. Ni mambo gani ungetaka yafanyike katika nchi za Afrika Mashariki ambayo yatahakikishia wanadiaspora kwamba wanaweza wakaenda nyumbani wakaishi kwa amani na wakaweza kuwekeza? Hakuna mpangilio wa wazi. Jambo la pili ni ukosefu wa usalama. Jambo la tatu ni ile hali ya ukosefu wa sheria zinazoweza kuwa kuwashughulikia wanadiaspora kukiwa na ile hali ya sintofahamu kati ya wawekezaji na zile kampuni za Kenya. Ni Profesa David Monda kutoka jimbo la California hapa Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika, VOA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mchekeshaji mkongwe nchini Marekani Bill Cosby yuko huru kwa dhamana baada ya jana Jumatano kufikishwa kituo cha polisi na kufunguliwa madai ya kumshambulia kingono mwanamke mmoja mwaka elfu mbili na nne. Cosby alizungumza na waandishi wa habari baada ya kutoka mahakamani katika jimbo la Pennsylvania, baada ya waendesha mashtaka kumfikisha mahakamani kwa madai hayo. Kesi hiyo imefunguliwa na mfanyakazi wa zamani wa chuo kikuu cha Temple ambaye aliwaambia polisi kwamba Cosby alimpa madawa ya kulevya na kumwingilia kingono karibu na nyumbani kwake Philadelphia mwaka 2005 polisi kwa wakati huo walikataa kufungua mashitaka. Na waziri mkuu wa Iraq Haidar Albadi amesisitiza kwamba majeshi ya Uturuki lazima yaondoke mara moja kwenye eneo la Iraq. Katika mawasiliano ya simu na waziri mkuu Ahmed Davutoglu jana Jumatano, Abadi aliuliza ni kwa nini Uturuki watume wakufunzi wa kijeshi ndani ya mipaka ya Iraq wakati wapiganaji wa kundi la Islamic State wako kwenye mpaka Syria wa Uturuki na Siria. Kwa mujibu wa televisheni ya taifa ya Iraq, Abadi ameishutumu Uturuki kwa kushindwa kuheshimu makubaliano ya kuondoa majeshi kaskazini mwa Iraq na kutishia kuchukua hatua za kijeshi kulinda uhuru wa Iraq. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www voa swahilicom. Tukiendelea na ripoti zaidi, basi, kama unavyofahamu leo ni tarehe 31 Disemba mwaka huu wa 2015 wakazi wa maeneo ya Afrika Mashariki hivi sasa wanajiandaa kwa sherehe mbalimbali za kuaga mwaka huu wa 2015 na kukaribisha mwaka mpya wa 2016. Ni utamaduni ambao hufanyika kila disemba 31 ambapo watu hujumuika pamoja kwa kufanya sala ya kutakiana amani, na wengine hujumuika katika maeneo mbalimbali ya starehe na kuupokea mwaka kwa burudani za muziki ambazo kwa njia moja au nyingi huwapa furaha na amani katika maisha yao. Sauti ya America VOA imezungumza na baadhi ya wakazi wa Tanzania na kutaka kujua namna walivyojiandaa kuupokea mwaka mpya wa 2016. Morogoro mtaa saba saba, tupo na ndugu zangu hapa, tunakaribisha mwaka mpya ni bila shaka itakapofika pale saa ita sita, ni shangwe ita... itakuwepo na familia yangu hiyo. Na Tundu. Kwa hiyo tutakuwa na maombi ya kuombea kwamba mwaka unaokuja timize malengo yetu tuliojiwekea katika mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Tutakuwa wote tunawatakia wote heri ya mwaka mpya, ndugu zetu wote <coughs> wanasikiliza radio Voice of America popote walipo na wote watangazaji wa Voice of America tunawatakia mwaka mpya heri ya mwaka mpya. Mungu awabariki sana kwa upendo wao. Mimi naitwa Mama Mwasiti au Msezi Shazia wa Dodoma, Tanzania. Nimejiandaa Mi kukaribisha mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa kusheherekea na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kufika huo mwaka na kuanza elfu mbili na kumi na sita kwa heri na baraka. Mwenyezi Mungu anijalie sana, ili nianze maisha mapya kuendeleza taifa la Tanzania. Nawatakia wa familia yangu yote ya suleimani Shazia, nawatakia familia yangu amani na upendo, waukaribishe mwaka mpya vyema. Natakia na watanzania wote kuukaribisha mwaka mpya kwa amani na upendo. Naitwa Mose Msanga kutoka Ludewa hapa nchini Tanzania. Aa, kwa kweli kwa hapa kwetu shamla shamla watu wanaendelea kufurahia mwaka unaokuja elfu mbili na kumi na sita huu na kikubwa ni wasihi Watanzania wenzangu, tuendelee kuombea amani ya nchi yetu, tuombee amani ya taifa letu, na tuendelee na maadili yale ambayo tuliyazoea kama Watanzania kwa umoja na furaha. Sasa ningependa kutumia fursa hii pia kuwasihi Watanzania wenzangu, tuendeleze amani ambayo tunayo tuliyokuwa nayo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano, ili Mungu atusaidie tuendelee nayo tena katika mwaka unaofuata elfu mbili na kumi na sita. Asante sana VOA kwa kazi kubwa ambayo mnaifanya. Ni washukuru sana kwa kuendelea na nyie kututangazia amani yetu ya Tanzania. E, unaongea na Kigozi wa Kigozi nikiwa Matombo maeneo ya mkoa wa Morogoro. Kwa sisi, kwanza kabisa, tunafuraha ya kuweza kupokea mwaka mpya, ila kubwa zaidi nilikuwa nataka niwaambie ndugu zangu ambao tunajiandaa kupokea mwaka mpya, basi tuusherekee kwa amani. Yale tuliyofanya miaka mwaka uliopita elfu mbili kumi na tano, basi tuyaache, tuishi kwa amani, tuishi kwa upendo e heri nyingi sana Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mzozo wa kidiplomasia unazidi kuwa mkali kufuatia kupelekwa kwa wanajeshi wa Uturuki na vifaru nchini Iraq, huku waziri mkuu wa Iraq akiishutumu Ankara kwa kile alichokitaja kama kutozingatia maazimio ya kuondoa majeshi na kutia, na kutisha kutumia nguvu za kijeshi. Kwa upande wake Uturuki imepuuza onyo hizo licha ya shinikizo za kimataifa kutoka kwa nchi ambazo zinasema kwamba kuwepo kwa wanajeshi hao ni muhimu kwani wanalinda vikosi vinavyopigana na magaidi wa Islamic State. Dorian Jones ametayarisha ripoti inayosoma hapa na BMJ Muridhi. Vitisho hivyo vimekuja wakati ambapo Bagdad inaishutumu Ankara kwa kuondoa wanajeshi wachache tu ambao walikuwa wanalinda kambi za mazoezi mjini Bashika, eneo la kaskazini mwa Iraq, lakini waziri mkuu wa Uturuki Ahmet Davutoglu amevipuuza vitisho hivyo na kusema kwamba yafaa Iraq ijishughulisha na kupambana na kundi la Islamic State. Sinan Ulgen, ambaye ni msomi wa taasisi ya Kanagi nchini Ubelgiji, anasema licha ya vitisho hivyo, Ankara haina nia ya kubadilisha msimamo wake. Waziri Mkuu Davutoglu amesema Uturuki itaendelea kuhifadhi wanajeshi wake kuambatana na makubaliano ya mamlaka za Kikurdi katika eneo hilo. Kusema kwamba Baghdad inaweza kutoa maamuzi kuhusu uwepo wa majeshi ni kama kumaanisha kwamba Iraq inadhibiti eneo hilo. Kama tujuavyo, maeneo makubwa ya Iraq hadhibitiwi na Baghdad. Ankara inaendelea kushirikiana na serikali ya maeneo ya Kikurdi, hali ambayo imesababisha kutoelewana na Bagdad. Vikosi vya Kikurdi vya Iraq sasa vinadhibiti sehemu kubwa ya kaskazini mwa Iraq. Aidin Selsen, ambaye anasimamia afisi za kibalozi katika eneo la Kikurdi huko Iraq, anasema Ankara inaamini kwamba Bagdad ndiyo itakuwa ya kwanza kubadilisha msimamo wake. All, in to to kwanza kabisa NATO... haitakuwa na faida yoyote kusukuma nje eneo la Bashika, mmoja wa washirika wa NATO na ambaye Nijira ni jirani mwema. Pili, hawana uwezo wa kufanya hivyo. Serikali ya Marekani imeitaka Ankara kuyaondoa majeshi yake, msimamo ambao unaungwa mkono na muungano wa mataifa ya Kiarabu, yani Arab League. Na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunatupia jicho sera za mambo ya nje za Rais Barack Obama wa Marekani na pia tutaangalia sera za Raisi Vladimir Putin wa Rusia katika kupanua ushawishi wa nchi yake, lakini kuna gharama aliyolipa. Waandishi wa VOA Arupande na Daniel Sherif wanaripoti. Khadija Riyami ametukusanyia ripoti hizo. Mwaka wa 2015 umeendelea kuwa na mafanikio na changamoto kote ulimwenguni kwa rais wa Marekani Barack Obama katika kutekeleza sera zake za mambo ya nje Kuanzia kupandishwa kwa bendera ya marekani kwenye ubalozi wa Marekani mjini Havana huko Cuba, ikiwa ni mara ya kwanza baada ya takriban ya kipindi cha nusu karne. Kurejesha uhusiano na Cuba haikuwa ni tukio pekee la sera ya mambo ya nje ya utawala wa rais Obama. Makubaliano ya kihistoria ya nyuklia na Iran yamebainisha kuwa diplomasia ya Marekani inaweza kufanya kazi kuleta mafanikio ya kweli. Then I think we'll look kama back mwaka ujao tutaona mambo yakiwa na mwelekeo mzuri kwa Iran Cuba America, Ukraine uh, basi ni vyema tuangalie nyuma na kusema Obama amethibitisha kuwa siasa za Marekani zinasogea katika diplomasia ambayo inaweza kuleta mabadiliko ya kweli ni jambo ambalo linaelezewa litachukua miezi kadhaa kabla mafanikio ya Cuba Iran na makubaliano ya ushirika wa Trans-Pacific kuweza kufikiwa lakini Jones amesema juhudi za rais Obama katika kuihamasisha dunia kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na makubaliano na Beijing ya kupunguza uchafuzi wa hewa yamekuwa na athari nyingi za haraka, huku takriban mataifa mia mbili yakiidhinisha mkataba wa kihistoria wa hali ya hewa mjini Paris mwaka huu. Lakini wakati Obama akiwa amelenga zaidi katika diplomasia, swala la Mashariki ya Kati litaendelea kuwa ni changamoto nzito kwa sera zake za mambo ya nje kuanzia mzozo nchini Libya na Yemen mpaka kuibuka kwa kundi la wanamgambo wa Islamic State nchini Iraq na Siria. Rais Obama, ambaye aliingia madarakani kwa lengo la kumaliza vita mashariki ya kati, hivi sasa amejikuta akiwa katikati ya mizozo ya kieneo ambayo itaendelea kufukuta mpaka pale atakapoondoka mamlakani. Utawala wa Obama pia umekuwa na malumbano na Rasia juu ya kujiingiza kimabavu katika eneo la Crimea nchini Ukraine, tukio ambalo limeifanya Moscow na uhusiano wake na Marekani kuingia dosari. Wachambuzi wa siasa wamesema gharama ya usalama, uhusiano na uchumi ni mkubwa mno, na ina maana kuwa wakati huo ulio mbele utakuwa mgumu zaidi kwa Rusia. Mashambulizi ya anga ya Rusia nchini Syria yanaingia katikati ya jitihada za ulimwengu kukabiliana na ugaidi, wakimbizi, na kusukuma mbele suala la amani huko Damascus. Haja ya kupata msaada wa Kremlin unaonekana mjini Moscow kuwa ni ushindi na kumaliza kutengwa kidiplomasia kwa Rusia kwa hatua zake nchini Ukraine. Victor Mizin wa taasisi ya uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Moscow anafafanua zaidi. There's the general feeling here, I would say, among the political and military elites. Kuna hisia za jumla huko na anaweza kusema miongoni mwa wakuu wa kisiasa na kijeshi, kwamba Rusia hivi sasa ina ushindani juu ya mataifa ya Magharibi ambayo ndiyo yanaweka ajenda. Mwaka huu umekuwa na gharama kubwa kwa Russia. Ingawaje Russia inasema kuwa nchini Syria inawalenga magaidi, lakini imekuwa ikishutumiwa kwa kuwalenga zaidi waasi wenye msimamo wa kadri ambao wanampinga rais wa Syria Bashar al-Assad ambaye ni mshirika mkuu wa Russia. Hatua za Russia nchini Syria zimewafanya magaidi wa Islamic State kudai kuhusika na kuitungua kwa bomu ndege ya Russia iliyokuwa na watalii ikiwa ni kulipiza kisasi. Alexander Baunov wa kituo cha Carnegie mjini Moscow anasema hatua za Russia zimezidisha hatari za magaidi kwa Russia kila mahali duniani na ndani ya Russia yenyewe. Kutunguliwa kwa ndege ya kivita ya Russia kwenye mpaka wa Uturuki kumetia dosari uhusiano wake na nchi hiyo na kubainisha hatari zaidi katika mzozo. Baunov anasema ni mwaka ambao Russia utaukumbuka hasa maisha nchini Rasia yanavyozidi kuwa magumu kufuatia kusinyaa kwa uchumi wake. Haujaharibiwa au kuvurugika kabisa, lakini ni dhaifu mno, umesimama, hauendi mbele. Kuna ukosefu wa teknolojia na fedha, kuendelea kushuka huko hatimaye kutapunguza uungaji mkono kwa Putin, na anasema Baunov, ingawaje viwango vyake vya utendaji bado viko katika rekodi ya juu. Wachambuzi wanasema umaarufu umechangiwa na malalamiko ya wazalendo juu ya vile Russia inavyoonekana kuwa na mafanikio makubwa ya kisiasa. Na pia tunaangalia baadhi ya matukio yaliyotokea huko Mashariki ya Kati na kuitikisa dunia. Ulaya mwaka huu imekabiliana na mmiminiko mkubwa wa uhamiaji ambao wanakadiriwa ni milioni moja, wengi wao wakikimbia vita nchini Siria na umaskini Mashariki ya Kati na Afrika, na makubaliano ya nyuklia ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Waandishi wa VOA Luis Ramirez na Pam Donkins wanatupasha katika ripoti inayosomwa na, na Id Ligongo. Wahamiaji walimiminika kwa miezi kadhaa huko Ulaya, lakini picha ya mtoto wa Siria aliyekufa maji kwenye ufukwe wa Uturuki mwezi Septemba ilishitua ulimwengu na kuhurumiwa kwa wale wote waliokuwa wanakimbia mgogoro mbaya wa Siria. Uzio baina ya Serbia na Hungary ulishuhudia maelfu yao wakivuka kwa siku moja. Hungary ambayo ilizidiwa na kuweka uzio wa waya, nayo mwezi Oktoba ikafunga mpaka wake. Pamoja na hayo, Austria ambayo ilikuwa lango kuu la kuingilia ya Ulaya magharibi ilishuhudia treni kutoka Hungary zikiwasili na kushangiliwa. Mwaka wa 2015 unamalizika kwa mijadala ya kuimarisha ulinzi wa mipaka, lakini Ulaya haina mpango mahsusi kwa kile kinachoitwa ubinadamu, jambo ambalo viongozi wake wanasema ni majaribio kwa ukanda wao. Tukihamia katika tukio jingine la mpango wa nyuklia wa Iran, rais wa Iran Hassan Rouhani amesema itakapofika katikati ya mwezi Januari, Iran itakuwa imekamilisha kile wale wasuluhishi walichokiongeza na kuita siku ya utekelezaji, Iran itakapokabilisha mahitaji, ikiwa ni pamoja na kuondoa maelfu ya mabomba ili kuzuia usindikaji wa uranium na kufanya mabadiliko kwenye kinu ambacho kinazalisha plutonium. Basi hapo ndipo mataifa yenye nguvu yanaweza kuingia katika siku ya utekelezaji matokeo yake yanaweza kuwa na manufaa kwa pande zote mbili kama anavyosema Steven Mull, kiongozi wa uratibu wa Marekani katika utekelezaji wa nyuklia. So hapa anasema kama tutafanikiwa na mpango huu, sio tu itatufanya sisi na marafiki zetu katika ukanda salama zaidi, lakini inafungua fursa mbalimbali mbali kwa diplomasia yetu Mwezi Julai, baada ya hatua hizo ambazo Iran na mataifa yenye nguvu walikubaliana na kufikia mkataba unaojulikana kama Joint Comprehensive Plan of Action. Lakini bado kuna wasiwasi. Seneta ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya mahusiano ya nje Bob Corker alieleza maoni yake kuhusu kile alichokiona kwa ukaidi wa Iran katika masuala mengine. Since the agreement was signed Iran has convicted an American Washington Post reporter Toka makubaliano yalipotiwa saini Iran imemshitaki mwanahabari wa Marekani wa Washington Post, kwamba ilizindua mashambulizi ya mitandaoni dhidi ya wizara ya mambo ya nje, kukaidi marufuku ya Umoja wa Mataifa ya kusafiri na kumtuma Suleiman kwenda Rusia, kusafirisha silaha Siria na Yemen, na pia kukiuka marufuku ya Umoja wa Mataifa ya majaribio ya makombora mara mbili. Pamoja na makubaliano hayo kutia saini, maoni mbalimbali yamekuwa yakitolewa juu yake kutoka Marekani na Israel. Je, ni nini kitafuata? Mpaka hapa, ndiyo tunakamilisha matangazo haya kwa niaba ya wote waliofanikisha. Naitwa Mkamiti Kibayasi, asante kwa kutusikiliza.