Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 1922 na 31 Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani radio redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Marekani imekosoa uamuzi wa rais wa Rwanda Paul Kagame kugombea tena katika uchaguzi wa rais mwaka 2017. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Kagame anapuuzia fursa ya kihistoria kuimarisha taasisi za kidemokrasia ambazo watu wa Rwanda wamekuwa nazo kwa zaidi ya miaka ishirini na kuzimarisha kwa kutumia nguvu kubwa. Mwezi uliopita nchi hiyo ilipiga kura ya maoni kubadilisha katiba ili kumruhusu rais kugombea tena. Makatibu wakuu wa wizara mbalimbali walioteuliwa na rais wa Tanzania John Magufuli walisainishwa nyaraka iliyoapisha kufanya kazi kwa bidii kupambana narushwa, na rushwa na kuhakikisha uwajibikaji katika sekta za umma. Mkurugenzi wa idara ya habari na maelezo Asa Mwambene nchini Tanzania amesema hayo alipozungumza na sauti ya Amerika. Mwambene amesema viongozi wapya waliteuliwa walitakiwa kusoma nyaraka walizotia saini moja baada ya nyingine katika ikulu ya Tanzania, ambapo rais Magufuli alikuwepo kuhakikisha utiaji saini huo. Hii ni mara ya kwanza kwa maafisa wa serikali kutia saini nyaraka kama hiyo. Israeli imefungua mashtaka ya mauaji kwa raia wawili wa, wa nchi hiyo kwa kuhusika kwao kwenye shambulizi la uchomaji moto kwenye ukingo wa Magharibi Julai mwaka jana ambalo liliua wanachama watatu wa familia ya Palestina, akiwemo mtoto mwenye miezi kumi na nane aliyeungua moto hadi kufa katika kitanda chake. Mtu mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na moja alishitakiwa kwa mauaji na kijana mwingine mwenye umri mdogo alishitakiwa kushiriki katika mauaji. Wizara ya sheria imesema wanaume wote wameshitakiwa kwa kuhusika na vitendo vya kigaidi dhidi ya Waarabu na mali zao. Taarifa iliyotolewa kwenye gazeti la Jerusalem Post imesema imekuta ushahidi unaohusisha watuhumiwa wakihusika katika kesi kadhaa. Israeli imekuwa katika msukumo kuwafikisha wahusika wa uchomaji moto huko ukinga wa magharibi mbele ya sheria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Meya wa mji wa Mexico aliyeingia madarakani Ijumaa ameuawa Jumamosi. Gisela Mota aliuawa na watu wenye silaha katika nyumba yake huko Temixco. Kamishna wa jimbo wa la Morelos, Jesus Alberto Capella, amesema washambuliaji wawili waliuawa na wengine watatu wamekamatwa na polisi na wanajeshi. Temisco iko takriban kilomita mia moja kusini mwa mji mkuu wa Mexico na unapakana na Kuenavaka, eneo la kifahari ambalo limeshuhudia harakati za utekaji kutoka kwa makundi ya uhalifu. Vikosi vya usalama nchini India vinafanya kazi kulinda kambi ya jeshi la anga karibu na mpaka wa nchi hiyo na Pakistan, ambao ulilenga mashambulizi Jumamosi maafisa wanasema watu kumi waliuawa katika mashambulizi yaliyochukua masaa kumi na tano, ikiwemo walinzi sita wa India na watumiwa wengine wanne wanamgambo. Washambuliaji wanashukiwa kuwa wanachama wa kundi la Jaish i Mohammed, kundi la wanamgambo huko Pakistan linalotaka utawala wake katika eneo la Kashmir. Na mgombea urais kupitia chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amekosea, amekosoa kuonekana kwake katika mkanda wa video uliotengenezwa na kundi la wanamgambo la Al Shabaab la Somalia. Katika video hiyo iliyotolewa Ijumaa, Trump anaonekana katika mkutano wa kampeni kwenye jimbo la South Carolina mwezi uliopita akisoma taarifa akitoa mwito kwa Marekani kuzuia Waislamu kuingia nchini. Alitoa mwito huo kufuatia mashambulizi yaliyokuwa na mauaji huko San Bernardino, California, yaliyofanywa na watu wawili mume na mke wa Islamu. Katika mahojiano na shirika la habari la televisheni ya CBS kwenye kipindi cha Face the Nation, Trump alitetea maelezo yake akisema kuwa alitakiwa kusema kila alichotakiwa kusema na kwamba Al Shabab wametumia pia watu wengine katika mikanda yao ya video. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, nikiwa nimechangamka kabisa ninapokuletea salamu na muziki wakati huu wa mwaka mpya, yaani nikisema happy new year, yaani 2016 miaka nayo inaendelea kabisa. Najua kwamba umebarikiwa kama nilivyo, na una furaha teletele kama na matumaini kama niliyo nayo. Salamu za kwanza bila kupoteza wakati ni zako wewe, Ishega Hamis. Ishega Hamis unasema umetoka Jombe kule TZ, unasema unatuma salamu kwa ndugu Zabgu Walioko Mbeya na Dar es Salaam kule Tanzania, nawaambia tukumbukane wakati huu wa mwaka mpya, tukiombea na kila laheri siku nazo zinapoendelea. Ni zako salamu Inga Hamisi, unasema umetokea kule Jombe Tanzania. Na zikamata zako salamu John Mwandu. John Mwandu unasema kwamba zako salamu moja kwa moja ziwafikie Mwandu John, James Tano Said Musa, Masud Chinga, Zafa Chinga, Simoni Marwa, Mseti, Samuel Kasembo, Sai Janga, Hassani, Simon Lucas, George Iringa, Irangila, Mpale wa Sekela unasema za mwaka mpya, zimwende pia Fabiano na Mayunga, Zengo Kisandu, Deus Masunga, Edward Kabamba, King Majuto, Amin Sou, Jikanga, Gaspari bila kusahau, Mayunga kasema unasema mwaka mpya, tuendelee kuwa pamoja kukumbukana na kuombeana kila uchao, ili baraka nazo zikatuandama, ni salamu zako John Mwandu kutoka popote ulipo eneo la Tanzania. Na zipokea zako salamu mapema Ndula, mapema Ndula unasema zako ziwaende mpema Ndula, Jogiga, Jogigawa unasema huko kule, sanduku la posta Igigwa, Sikonge kule Tabora. Unasema salamu kwanza kabisa zimwendee John Kerubo, Rebeka Kwamboka, Joseph Miroro na Mogire Machuki wakiwa wote kule Kenya. Sima Kagaluki, Salume Daniel, Fikiri Dalio Lugembe Masali, Maj, Masa, Masasila. Majina moto sana haya. Ukisema salamu za mwaka mpya 2016 pia zimwendee Juma Id Isa Salibu Nzali na Simon Seleli wa kule Kahama, Shinyanga. Leo Mwamaso Lenusi Kingalu, Mchana J, Mchana Onesmo Mponda na Kahindi Gazeti, nyote mkiwa kule Morogoro. Deus Masunga, Jalagila Mapema, Ngolo Tama Wande, Paulo na Nkamba Lukuba, unasema wote wanatakia mwaka mpya wenye baraka na mafanikio, bila kusahau Waigigwa Sikome Ngonge kule Tabora, wote unasema kwamba nawapenda sana na mwaka mpya uje na baraka mpya kama ulivyo mpya na kubaliana nawe mapema. Ndura unasema unatoka kule sehemu za Sikonge, Tabora, Tanzania. salamu na zikamata zako Mganga, es, Mganga unasema kwanza kabisa za mwaka mpya zimwendee Juma Id Isa, Juma Katunka, Franka Makongoro, Filbert Nyauke, bila kusahau Daud Msiwa, yani unasema salamu za 2016 vile vile. Daudi Kikoti hajasaulika, Mogire Muchuki, Julius Mafuriko, kapata Kaparata baba ana <laughs> unasema salamu za mwaka mpya ziwafikie na mwaka mpya pia uwe mpya ndani ya jamii yenu, ndivyo unavyosema. Mganga s mganga unasema, nwap kutoka wapi? kutoka kule Kigoma, sanduku la posta mia moja, Kigoma, Tanzania. Salamu zingine nazozishika sasa hivi ni zako, Edward Kabamba. Edward Kabamba unasema ungependa zako salamu ziwafikie wafuatao: Mugile Machuki, Salume Daniel Choma wa Choma, Victor Nyangalia, Salibu Nzari Aremeka Kwamboka, bila kumsahau Njereka akiwa Mbea. Ujumbe mnaposalimiwa mwaka ukiwa ungali mchanga, mweze kurudisha salamu hizo kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nami nasema umeisha nena, Edward Kabamba. Salamu za Happy New Year pia kwako wewe nazituma kutoka hapa studioni, Edward Kabamba. Nazikamata zako Joni Bebe, Joni Bebe. Kabla muziki hatujaupata, ningetaka kuzisoma zako salamu ambao nasema za mwaka mpya kabisa, zimewafikie wafuatao: Joseph Gabriel, Davis Minja, Pray God, Munis King Kide, Zawadi wa Sanya, Mudi Bizosisi, Ful Ubaridi. Na sasa nashindwa majama <laughs> majina moto sana. Haya, wote unasema kwamba wewe Joni Bebe unawatakia mwaka mpya wa elfu mbili kumi na sita wenye mafanikio na baraka, na pia ukisema wana VOA wote unawapenda na kuwatakia eh, mwaka mpya wenye fanaka. Kwa niaba yao nasema accent sana wewe, Johnny baby. Nikiangalia kwa upande mwingine, naona Jose Chameleon anajiandaa kabisa, nasema wale walewale waliobarikiwa <laughs> imani yangu ni kwamba wewe umebarikiwa kama Jose Chameleon anasema kweli, walimpa nini wale wakabarikiwa, zaidi wewe pia utakuwa mmoja wao. Wale wale tukiendelea na salamu za mwaka mpya kama nilivyozipokea nilizo zikamata sasa hivi ni zako Rutahi wa Busisi. Rutahi wa Busisi unasema kwamba uko Kagera kule Tanzania. Unasema salamu za kwanza kabisa zimuende Thomas Makanyaga. Thomas Makanyaga umekanya, ume, <laughs> umepewa salamu za mwaka mpya wa 2016 kutoka Rutahi wa Busisi, bila kusahau Miraji Kabida, Joshua Turuka, Joshua Rubege HLW, mwanu John Juma Hassan, pia za mwaka mpya apate Mwalimu Kennedy Mpenda, Mpemba Adha Kabugu, Hamis Fulu, Migebuka Kashindi, Breg Kiwango, Juma Maiko mwanaharakati, bila kusahau Jumanne Lukoba, James Tano, Abilem Nyaluko, Nyanda Paulo, Fikiri Ndalio, Dius Masunga, Salome Daniel uchumi Filbert na watangazaji wote wa voe kwa niaba yao unasema, asanti sana wewe Ruta hiwa Busisi, kwa kutukumbuka. Kwa niaba yao nasema pia wewe ukapata mwaka mpya wenye fanaka. Nikiangalia upande mwingine, naona salamu zilizo mkononi ni za Nazareth wa Kipembe. Nazareth wa Kipembe unasema za kwanza kabisa za mwaka mpya wa elfu mbili kumi na sita zimfikie mtangazaji wa zamu kwa heshima, lazipokea Nazareth mwa Kipembee unasema zingine sasa ziwende Shukuru wa mama Seleman Mgonde, Jafari Kopo, Mohamed Kachuru, Bonfes Mwamita, Nile Sobela Senta, Robert na Mwandu John, wote ukisema nawatakia mwaka mpya wenye fanaka. Ujumbe tuzidi kukumbukana, na hasa sasa mwaka ulipo bado mchanga Ndivo tunatakiwa kwamba urafiki wetu tukaufufua upya kama mwaka ulivyo mpya. Ni salamu kutoka kwake Nazareth Mwakipembe, unasema kwamba mwaka na uendelee na baraka. Nami nakubaliana na, na wewe Nazareth Mwakipembe. Salamu nilizo nazo ni zako Salim na Soro, Salim na Soro Siyungu, kwa watangazaji wote wa VOA, kwa hiyo habari yao. Unasema asante sana. Wengine ni fikiri Ndario galaka Hizampara Isa, mzee wa urembo, Muhammed Kachuru, Rustik Malatu, Juma Hassan, Jaka Simon, Fales Gologota, Magembe Kashinje, Mjomba watatu, Baathi na Salome, Daniel Elias mnasema kwamba tufurahie mwaka mpya maanake tumebarikiwa kuweza kuuona. Wengi sana hawakupata nafasi ya kuuona, kwa hivyo bora sisi tukawa tunazidisha na kuimarisha urafiki wetu. Ni kutoka kwako Salim na Soro Sayungu, ukiwatakia wawote salamu za mwaka mpya wenye heri na baraka. Salamu nazikamata sasa hivi kabla ya kibao. Ni zako Deus Masungu. Deus Masungu unasema kwamba ziwaendee wafuatao Asha Shabani, Nkaba Lukuba, Ndula Mtoto Masuga, Dius Bebi Masanja wakiwa Tabora wote, Lutahiwa Busisi, Mzee Maduhu Masuga, Charles Luhede, Grace Karanja, Magembe Mahudu, Galula Maduhu na Mama Galula unasema kwamba mpate salamu za mwaka mpya wenye baraka na mafanikio ili mkaweza kufurahi na kuwa kila siku mnamshukuru Mola kwa kuweza kupata mwaka huo mpya Naona dada wao huko kutoka kule Nairobi, akishirikiana na Moti Ice anasema, nenda hebu pata kibao mwaka baru ngali Na Moti Ice, yote haya yanafanyika tunaposema Happy New Year, yani mwaka wa 2016 kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na popeperusha salamu zako kama nilizozipata. Margaret Nyambura, ukiwa kule Nairobi, zako zimwendee mumeo na watoto wako, Stella Waweru na Kihara Solomon. mwendia na familia wake wakiwa Nairobi. Florence Muridia na jamii wote mkiwa Nairobi Kinyajui Mwendi na familia mkiwa Nairobi, Masi Ema, bila kuwasahau Daktari Nabi Mwendia wakiwa Kitale Kenya, ujumbe wakati mwaka mpya ukiwa hivi, I love you all, ni ujumbe kutoka kwa Margaret Nyambura akiwa kule Buruburu Nairobi. Na zipokea zako Millicent, ukiwa kule Adiriva Adiriva, upande wa Nairobi, unasema zako ziende wafuatao: Pena ina wawelu wakiwa Boston, Stacy na bana wakiwa Boston, hapa Marekani, Wambui akiwa kule upande wa New Jersey Marekani, wazazi wako wakiwa Adhiriva, bila kusahau mmeo mpendwa Jenga, nduguyo Mreidhi, dadako Paris, wakiwa na Judi, Anna na familia, na wanasolai wote popote walipo, bila kusahau watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao nikisema asanti kutoka Washington, unasema mimi na nyinyi ni kitu kimoja katika mwaka huu mpya wa elfu mbili kumi na sita. Na, na pata zingine salamu ni kutoka kwako kwa Queen ac Queen SC unasema. Esther Mudoni unasema kwamba zako ziende wanashakaina wote na waimbaji wote wa Injili nchini Kenya, ukisema kwamba happy new year ni mwanzo mpya tuweze kujikimu na kujiendeleza hata zaidi kimziki katika mwaka huu wa 2016 nami nakubaliana nawe SC, popote ulipo, nikisema kwamba baraka hizo na kweli zikawa za kudumu. Napata zako salamu Juma Michael mwanaharakati wanaharakati unasema kwamba salamu za kwanza kabisa zimwendee Joshua Turuka, mwalimu Kennedy Mpemba, Daudi Wakota, bila kusahau Mesha Wamala. Katika mwaka huu mpya, tunaendelea pia kusema kwamba Husna Salim na injinia uchumi Filbert pia wazipate za mwaka mpya wa elfu mbili kumi na sita na Filibati Kiaude, Frida Nabwera Bwera, Stanley Mwani, fikiri Dario Galaka, Ima Sadara Lutahiwa Busisi, Alas Adele Boazi Karanje, Frank Sanga, Fudi Hamis bila kusahau Michael, uh, bila kusahau yule anaitwa uh, nani, ufikiri Daniel Galaka. Unasema kwamba mwaka mpya uwe wenye baraka na kila siku tuwe tukikumbukana. Maana yake mambo ndio hayo. Naona nao wakati ni kama unanipa kisogo, lakini siku zote mimi sikuache bila kitu, na kutengenezia na kukuandalia kibao kizuri. Kibao chake yule jamaa anaitwa Mira, anasema popote ulipo ama hapo ulipo, nami nasema hapo ulipo uwe na mwaka mwema, wenye baraka nikiamini kwamba kila siku tutakuwa tunapatana kwenye mitandao na pia kwenye idhaa ama kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Langu jina Harrison Kamau, nikisema alamsiki na mwaka wenye baraka na mafanikio. Nam msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha mwaka mpya, na sasa basi mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Marekani imekosoa uamuzi wa rais wa Rwanda Paul Kagame kugombea tena katika uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili kumi na saba. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Kagame anapuuzia fursa ya kihistoria kuimarisha taasisi za kidemokrasia ambazo watu wa Rwanda wamekuwa nazo kwa zaidi ya miaka ishirini na kuziimarisha kwa kutumia nguvu kubwa. Makatibu wakuu wa wizara mbalimbali walioteuliwa na rais wa Tanzania John Magufuli walisainishwa nyaraka iliyowapisha kufanya kazi kwa bidii kupambana narushua, na rushwa na kuhakikisha uwajibikaji katika sekta za umma Mkurugenzi wa idara ya habari ya maelezo Asa Mwambene amesema hayo alipozungumza na Sauti ya Amerika. Mwambene amesema pia viongozi wapya waliteuliwa walitakiwa kusoma nyaraka hizo walizotia saini moja baada ya nyingine katika ikulu ya Tanzania, ambapo Rais Magufuli alikuwepo kuhakikisha utiaji saini huo. Israel imefungua mashtaka mauaji kwa raia wawili wa nchi hiyo kwa kuhusika kwao kwenye shambulizi la uchomaji moto kwenye ukingo wa Magharibi Julai mwaka jana, ambalo liliua wanachama watatu wa familia ya Kipalestina, akiwemo mtoto mwenye miezi kumi na nane aliyoungua moto hadi kufa katika kitanda chake. Mtu mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na moja alishitakiwa kwa mauaji na kijana mwingine mwenye umri mdogo alishitakiwa kushiriki katika mauaji hayo. Meya wa mji wa Mexico aliyeingia madarakani Ijumaa ameuawa Jumamosi. Gisela Mota aliuawa na watu wenye silaha katika nyumba yake huko Temixco. Kamishna wa jimbo la Morelos, Jesus Alberto Capella, amesema washambuliaji wawili waliuawa na wengine wa watatu wamekamatwa na polisi na wanajeshi. Na vikosi vya usalama nchini India vinafanya kazi kulinda kambi ya jeshi la anga karibu na mpaka wa nchi hiyo na Pakistan, ambao ulilengwa na mashambulizi Jumamosi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.