Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni, Jumatatu Januari 4 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo tunakuletea hoja kwa hoja tukigusia kauli ya naibu waziri naibu rais wa Kenya William Ruto kutaka kuchapishwa kwa viwango vya karo mashuleni. Wasiwasi wasi upo wapi? kuchenga shule ni, ma, ni mashule ngapi ya sekondari hawana lab hawana, hawana kompyuta, hawana kompyuta rum, hawana vifaa vya masomo, viko vingi. Ni kidokezo hiko cha hoja kwa hoja. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni BMJ Muridhi. Na katika habari zingine, kitu kilichodhaniwa ni bomu chaonekana kaskazini mwa Uganda, mamlaka zinasemaje? Kwa yote hayo na mengine mengi utayasikia katika VOA Express hivi leo. Vile vile tunasikia kupitia www.voaswahili.com kwa habari za dunia, msomaji wako hivi sasa ni BMJ Muridhi. E, kiongozi mmoja wa upinzani nchini Sudan amesema chama chake kitatii mwaliko wa Umoja wa Afrika na kuhudhuria mkutano ulioitishwa na umoja huo nchini Ethiopia, baina ya chama hicho na serikali ya rais Omar Al Bashir. Kikao hicho kitajadili mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kumaliza mzozo unaolikumba taifa hilo. Mazungumzo ya amani yaliyozinduliwa mwaka jana kwa sasa yanafanyikia nchini Sudan. Mariam Almadi ambaye ni binti wa kiongozi wa upinzani Sadik Almadi na ni makamu wa rais wa chama cha umma amekuwa akikosoa mazungumzo yanayoendelea kwa sasa akisema kwamba yanafanyika katika mazingira yasiyofaa. Bahrain imesitisha ushirikiano wake wa kidiplomasia na Irani leo Jumaatatu, siku moja baada ya maandamano mjini Tehran na kuvamia ubalozi wa Saudi Arabia ya kupinga mauaji ya kiongozi wa Kishia. Taarifa iliyotolewa na shirika la habari la serikali BNA iliwataka wanadiplomasia wa Iran kuondoka nchini humo ndani ya saa 48. Kwa upande wake, Saudi Arabia nayo na imewataka wanadiplomasia wa Iran kuondoka ndani ya muda wa siku mbili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Hossein Jabar Ansari, amesema leo asubuhi kwamba wizara hiyo ilikuwa inapanga jinsi wafanyakazi wake walio wa Saudi Arabia watakavyorejea nyumbani, ingawaje hakuna aliyekuwa ameondoka kufikia wakati huo. Aidha ameshutumu Saudi Arabia huku akisema kwamba hatua iliyoichukua inachangia hali tete iliyopo katika eneo hilo. Maafisa wanasema watu wenye silaha walikuwa wamejificha kwenye jengo karibu na ubalozi mdogo wa India katika mji kaskazini mwa Afghanistan wa Mazar i Sharif wanaendelea kupambana kwa silaha na majeshi ya Afghanistan. Wanamgambo wasiojulikana walijaribu kuvamia ubalozi huo Jumapili, wakati mashambulizi ya roketi na magurudenti yakifanyika katika maeneo ya karibu. Msemaji wa gavana wa eneo hilo anasema watu hao wenye silaha walishambulia kutoka kwenye jengo, kutoka mtaa wa pili kutoka ubalozi hapo na kusababisha mapambano kati wana ya wanausalama na washambuliaji. Walau raia mmoja alijeruhiwa katika mapigano hayo. Hakukuwa na madai yoyote ya kuhusika na shambulizi hilo. Mnaendelea kupokea habari hizi zikija kwako kwa kupitia VOA Express katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukiwatangazia kutoka hapa jijini Washington DC. Tetemeko la ardhi la ukubwa wa 6.7 kwa vipimo vya Richter scale lilitikisa eneo la ndani la kaskazini mashariki mwa India kabla ya alfajiri Jumatatu, karibu na mpaka wa Bangladesh na Myanmar na kuwaua kuwa watu wasiopungua tisa na kujeruhi wengine kadhaa. Ripoti zinaeleza majengo mengi yaliharibiwa. Wakazi katika mji wa Guwahati huko katika jimbo la Assam walikimbilia mitaani wakati nyumba zao zilipoanza kutikisika, kutikisika na vitabu kuanguka kutoka kwenye makabati. Tetemeko hilo lilikuwa kilomita 30 kaskazini mwa magharibi mwa mji wa Imphal katika urefu wa kilomita 55, lilisikika hadi umbali wa kilomita Uh, katika jimbo la magharibi la Bengao kilomita 600 kusini magharibi na katika mji mkuu wa Myanmar wa Yangon kilomita 1175 upande wa kusini. Ujerumani imeonya kwamba eneo lisilohitaji li hati ya kusafiria huko Ulaya lijulikanalo kama Schengen limo hatarini baada ya Sweden na Denmark kuweka masharti mapya ya uhamiaji katika juhudi zake za kudhibiti mipaka dhidi ya uhamiaji. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Ujerumani Martin Schiffer, amesema uhuru wa kutembea ni msingi, ni msingi muhimu na moja ya mafanikio makubwa yaliyoletwa na kuwepo kwa Umoja wa Ulaya. Alizungumza muda mfupi baada ya Denmark kusema kwamba itaanza kudhibiti mipaka yake na Ujerumani. Waziri Mkuu nchini Denmark, Lars Lokke Rasmussen alisema kwamba hatua hiyo huenda ikapelekea ongezeko la wahamiaji kuingia nchini humo. Na Rais Barack Obama wa Marekani anakutana hivi leo Jumatatu na maafisa wa juu wa masuala ya usalama na sheria kabla ya kutarajiwa kutangaza amri za kiutendaji kuhusu kanuni za udhibiti wa bunduki. Obama anakutana na mwanasheria mkuu Loretta Lynch, mkurugenzi wa idara ya upelelezi James Comey na wengine katika White House kujadili hatua gani itaweza kuchukuliwa kujaribu kuzuia hasia za bunduki. Akifanya kazi kupitia amri zake za kiutendaji, rais hahitaji uungaji mkono wa bunge ambalo linaongozwa na wanachama wa Republican ambao kwa idadi kubwa wanapinga masharti kuhusu umiliki wa bunduki. Lakini hatua yoyote ambayo Obama ataichukua inaweza kukabiliana ana changamoto za kisheria. Unasikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea kwenye ripoti zetu. Maafisa wa usalama nchini Uganda wametegua kifaa kinachoaminika kuwa bomu kilichokuwa kimetegwa kwenye kituo cha magari kaskazini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Gulu, karibu na nchi ya Sudani Kusini. Raia waligundua kifaa hicho adhuhuri ya leo na kuwaita polisi pamoja na wanajeshi waliokilipua kwa haraka bila kukikagua, wakisema kwamba kilikuwa karibu kulipuka. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti kamili. Maafisa wa polisi na wale wa jeshi waliitwa kwa haraka na raia baada ya kugundua kilipuzi hicho kilichokuwa kimetegwa kwenye eneo la mabasi lenye shughuli nyingi mjini Gulu, karibu na mpaka wa Uganda na Sudani Kusini. Wanajeshi wa Uganda, UPDF, walizingira eneo kilipokuwa kilipuzi hicho na kukilipua. Msemaji wa jeshi la UPDF, Paddy Ankunda, amesema kwamba kifaa hicho kilikuwa karibu kulipuka. Tumelipua na ilikuwa sio kitu kubwa, inaonekana wameweka object na walikuwa ameweka ilikuwa vizuri, kwa hivyo watu wasibabaike. Jeshi la Uganda halina uhakika iwapo kifaa hicho kilikuwa ni bomu au gurunedi, kwani muda haukuruhusu kukichunguza. tuko sasa tunapeleleza kiambatana na poli na wametoa nyuma ambavyo zimetokea na, <coughs> sasa hivi zimechukuliwa kwenye forensic department Kampala. Wapelelezi wanatafuta habari kuhusu wahusika ambao huenda walikuwa wametega kilipuzi hicho kinachoelezwa kuwa na uwezo wa kuua au kuumiza watu walio karibu nacho mita 50 mraba endapo kingelipuka. Ilikuwa tu kidogo sana hata tunategemea naweza kuwa ilikuwa grenade tu, si IED. Mji wa Gulu unaopakana na Sudani Kusini ulishuhudia umwagikaji mkubwa wa damu wakati wa vita vilivyoongozwa na kundi la waasi la Lords Resistance Army, LRA, linaloongozwa na Joseph Kony. Kennes Bwire, VOA Express, Kampala, Kenneth Bwire. Nam basi, ni Kenneth Bwire na ripoti yake kutoka huko Kampala nchini Uganda. Moja kwa moja tunaelekea huko nchini Sudan. Kiongozi wa upinzani nchini Sudan amesema chama chake kitaheshimu ukaribisho wa Umoja wa Afrika kufanya mazungumzo nchini Ethiopia na serikali ya Rais Omar Al Bashir wa Sudan kuzungumzia mjadala wa kitaifa wenye azma ya kusuluhisha matatizo ya nchi. Mwandishi wa VOA James Batt anaripoti na, na Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Mjadala wa kitaifa ulizinduliwa mwaka jana na Rais Bashir na hivi sasa unaendelea kufanyika nchini Sudan. Mariam Almadhi, mtoto wa kike wa kiongozi wa upinzani Sadik Almadhi na makamu wa rais wa chama cha Umma, amekuwa akikosoa vikali mjadala wa sasa kwa sababu unafanyika katika kile anachokiita mazingira ambayo si rafiki. Mariam Almadhi amesema mjadala unaofadhiliwa na Umoja wa Afrika utakuwa tofauti na huu wa sasa unaofanyika Katum kwa sababu kwanza, utajadili kiini cha matatizo nchini Sudan, ikiwemo ukosefu wa uhuru wa kisiasa na wanahabari, na pili, mkutano wa matayarisho unafanyika nje ya Sudan. Uh, uh, utakuwa tofauti kwa sababu tayari mazingira ni mazuri katika azimio namba 456 la Umoja wa Afrika kipengele cha 14, na hiki ndicho tunachotaka, kwa sababu tunahitaji kuwa na mazingira mazuri na maelezo ya kina kama vile uhuru wa msingi na ushiriki wa kila mtu na kuzungumzia maswala kama hayo. Namba mbili inairuhusu kamati ya matayarisho kukutana nje ya Sudan itakutana mjini Addis Ababa na kwamba itawaruhusu wadau kushiriki katika matayarisho. Anasema haya ni mabadiliko kwa upande wake, kwa sababu chama chake wakati wote kimekuwa na nia ya dhati kwa mabadiliko makubwa nchini Sudan ili kusuluhisha masuala yote haya ya mizozo na kupatikana kwa amani na mageuzi ya kidemokrasia kupitia mjadala na sio upinzani wa umma. Bimadhi anasema mjadala wa sasa unaofanyika mjini Khartoum si wa kweli kwa sababu umeandaliwa na chama tawala cha National Congress ambacho hakitaki kuzungumzia kiini cha matatizo ya Sudan. Waziri wa habari wa Sudan Ahmed Bilal amesema baadhi ya vyama vya upinzani vimekataa kujiunga katika mjadala wa kitaifa licha ya kukaribishwa na rais Bashir. Waziri wa habari anasema kwa hakika, rais kila mara anazungumzia mjadala wa kitaifa na kushawishi wengine kujiunga katika mjadala huo na kuongeza kuwa kwa mwaka mzima wamezungumzia suala hili lakini upinzani hautaki kujiunga. Mwishoni mwa wiki Hassan Alturabi, katibu mkuu wa chama cha Sudan Popular Congress, mmoja ya vyama vinavyoshiriki katika mjadala wa Khartoum, ametaka kuundwa kwa serikali ya mpito ya miaka miwili itakaoongozwa na rais Bashir. Mariam Almadhi anasema pendekezo la Alturabi si jipya. Haya, asante sana Harrison Kamau na ripoti hiyo kuhusiana na yale yanayoendelea huko nchini Sudan. Hii ni VOA Express, si popote pale unapoendelea kuitegea sikio. Hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kwenye upande wa burudani ya muziki. Anaitwa Rema na Makula kutoka nchini Uganda, kibao kitamu kabisa, safi kabisa, safi nasikia chini kwa chini. Huyo mwanamuziki wa Uganda, hebu tusikie anasemaje, anakuambia mchuzi. Haya basi, ni Rema anakwambia mchuzi. Napenda sana. <laughs> Bora unacheka. <laughs> Napenda sana wimbo huo, maana yake anasema mchuzi, sijui kama mchuzi anasema nakupenda ni tam-tam. Uh-huh. Ni mchuzi <laughs> na, ni wimbo ambao unaridhisha na, sana hakika Rema na makula hapo, akiondoka chini kwa chini. Msikilizaji e, katika tukiangalia katika maswala ya burundani, lakini e, katika mambo mengine katika hoja kwa hoja tunazungumzia hatua ya rais naibu wa rais wa Kenya William Ruto kutoa agizo kwa walimu wakuu nchini humo kuchapisha upya nakala za karo ambazo watatoza wazazi. Liberty Adende ametuandalia hoja kwa hoja hii leo kwa ufupi, kulingana kwa kulingana. Vile Deputy President amezungumzia mambo ya masomo, mimi napinga kwa sababu yeye anazungumza lakini vitendo hakuna. Viongozi wa serikali wa upande wa masomo hawafuatilie mashinani. Ikiwa President anazungumzia mambo ya masomo, ukiangalia katika viku, eh, vyuo vikuu katika hii nchi yetu kuna watoto ambao wameingia wame pale kwa upande wa public university, lakini hata ukiangalia school fees ambayo tunalipa tunalipa kama watu kama uh, private uh, students. Sasa akiwa anazungumzia mambo ya second school na mambo ya primary, na amesahau mambo ya vio vikuu inji yetu. Kwa ufupi, kwa upande wa masomo imeosa. Serikali ina issue policy kama minister of education policy, kama serikali imepea directive kwamba imesimamia inalipia wanafunzi kwa secondary school shilingi elfu kumi na tatu kwa kila mwanafunzi kwa mwaka, na kama shule bado management ya institution ya, ya, institution ya skuli, ina bado wanafunga, wana close the year Leo nakuja na polisi vitu wanaongeza ambao wanataka wanafunzi walete, kwa sababu kwa mfano kwa boarding school hiyo ni management ambayo ya ya, ya school ambayo walikuwa wanafanya bila kuisha ministry. Kuna wakati deputy president alisema kwamba certificate zipeanwe, shule zote watoto wote wapewe certificate zao, up to now kuna watoto hawajachukua na no action has been taken against those principals. Ana, anasema kwamba watu wapewe yani, principles watoe structure vingine less than what they have given. Let me ask, what about the quality of the education? kwa saa hizi shule zote zina connect v kuchenga shule ni, ni mashule ngapi ya secondary hawana lab hawana computer hawana computer room hawana hawana vifaa vya masomo viko vingi sasa saa hizi akisema atarejea chini ama hiyo ni hiyo structure irudi chini inamaanisha e, pata ataua education sector na ataua irrelevant authorities zingine kwa hivyo mimi naona maoni yangu ni Ruto asiongee asifanye kwamba kitu ya education iwe ni siasa gunia ya mahindi ni, ni pesa ngapi na mtoto kukaa miezi mitatu skuli, je, atakula gunia nzima ya mahindi? Mbona karo hii imeongezwa? Kuna wazazi wanahitajika kulipa kama shilingi elfu kumi na mia nne kama karo na hii elimu ambayo unaona, huoni kwamba ni labda inaweza kuwa ni hatua ambayo labda itamnyima mzazi ambaye ana kipato cha, cha, cha, cha chini kupata, kupata mtoto wake kupata elimu hiyo. Ni ukweli ndio manake tunasema kuwa tuna, mi naonelea kuwa siasa imewekwa hapa lakini principles ndio wanatuibia. Swala la kuongeza kwa fii ama kuongeza kwa gharama yoyote ya, ya elimu tumesowea. Kenya is so much corrupt, so much much corrupt corrupt kila institution ya government watu wanahakikisha kwamba kalamu ya shilingi hamsini ama thelathini na usu mia nane, na tumezoea. Kwa hivyo hakuna siku serikali ambayo ime, imeweka mikakati ya kuingia mpaka secondary schools waangalie, je, nyinyi akaunti yenu mmefanya miradi gani na gani? Haya, kutoka kwenye hoja kwa hoja moja moja, tunaelekea kwenye kama huna kazi hii. Leo tunaye mjasiria mali wa kutengeneza keki katika shule mbalimbali nchini Tanzania, Angela Msangi. Yeye anaeleza namna alivyojitengenezea ajira hiyo na kuanza kufanya wa, kazi. Jina naitwa Angela Michael Msangi, ni mjasiria mali kijana mwenzangu, kama hauna kazi, basi una budi kutafuta kitu ambacho kitaweza kufaa kuweza basi kuimarisha maisha yako ya kila siku. Kama unavyojua bila kuwa na kazi huwezi eh, ukaishi vizuri katika eh, maisha ya kawaida. Mimi nitoe mfano tu ni niliamua kuanza biashara yangu ya keki baada ya kupata uzoefu kwa mtu mwingine, mama anapika keki kutoka Moshi. Niliamua kujiunga naye kuwa anachukua keki kutoka Moshi na kwenda Dar es Salaam, lakini baadaye nikaamua mii mwenyewe niingie katika hiyo biashara, na nilianza tu na mtaji mdogo wa shilingi laki mbili na mpaka sasa hivi nimekwenda nimefika mbali. Kwa hiyo naweza kusema kijana ambaye hana kazi hajachelewa eh, katika kuweza kujiandaa katika kufanya jambo ambalo linaweza ikamsaidia yeye kutoka katika lindi la umaskini. Kama unavyojua, tunasoma eh, tunamaliza, tunapewa vyeti, lakini bado kazi maofisini hazipo, lakini kazi za ujasiriamali zipo. Kwa hiyo kutokuwa na kazi si kigezo kwamba wewe huwezi kuwa na maisha hiyo, na kataa kijana ambaye hana kazi ana uwezo wa kukaa chini na kuweza kupanga mipango yake vizuri, na kufanya tu namna na yoyote ya kupata kufanya biashara ndogo, na ambayo itamwingizia hela baadaye na kuwa kubwa. Kwa hiyo napenda kuwashauri vijana wenzangu popote pale wanaponisikia, kama huna kazi, jachelewa. Kaa chini, kilia nini cha kufanya, na usidhani e, utakachofanya ni kikubwa tu e, cha kuwa na hela nyingi. Hela ndogo tu, mtaji wa laki moja au elfu hamsini unaweza kupewa kuwa na mtaji kuanzia milioni nne na kuendelea. Kwa hiyo kijana, kama una kazi jitahidi, ona namna gani utaweza kufanya kuweza kujikwamua wa kimaisha. unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyokueleza hapo awali, matangazo haya vilevile unaweza kuyasikiliza kupitia www VOA swahilicom. Vilevile, uh, unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook ili kuweza kupata habari mbalimbali, ambazo mbali tunakuandalia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Haya basi, ni kipindi cha matukio ya Afrika katika matangazo yetu ya jioni. Usikose kuwa nasi uh, ili kuweza kusikiliza yale ambayo yanayojiri katika bara hili la Afrika. Unaendelea kusikiliza uh, VOA Express, na moja kwa moja tunaenda kuangalia yale mambo yanayoendelea kule Hollywood, ambapo tunaelezwa Chris Brown akumbwa na kasheshe nyingine ya kufungulia mwaka, na muvi ya Star Wars yachukua nafasi ya pili katika kuingiza fedha katika lile soko kubwa kabisa la filamu. Mkamiti basi yupo tayari kutueleza yale yanayoendelea huko Nam studio namba 15, kama ulivyotoa dondoni, kwamba kijana maarufu katika midundo ya RnB Chris Brown ameuanza mwaka vibaya kwa kukumbwa na kasheshe aina yake iliyotokea huko Las Vegas. Kwa mujibu wa US Weekly na mtandao wa E, ni kwamba polisi wa Las Vegas wanamchunguza kijana Chris Brown baada ya mwanamke mmoja kudai kwamba Chris Brown alimpiga ngumi usoni, tukio lililotokea mwishoni mwa wiki. Kwa mujibu wa ofisa wa kitengo cha habari cha polisi wa Las Vegas, Jesse Roybal amethibitisha kwamba Chris Brown hivi sasa yupo kwenye uchunguzi wa polisi. habari zaidi za kina Zinaeleza kwamba dhahma lote hilo linadaiwa kutokea pale Chris Brown anatuhumiwa kunyakua simu ya mkono ya mwanadada Liziane Gutierrez alipojaribu kupiga picha pamoja naye. Kufuatana na ripoti ya polisi, Brown anatuhumiwa kwa wizi na kumpiga msichana huyo aliyepata majeraha kidogo upande wa kulia wa jicho lake. Tukiacha na sakata la Chris Brown, hebu tuangalie upande wa filamu ambayo inayowika ni ile ya Star Wars. The Force Awakens. Kwa wiki ya tatu sasa filamu imechukua nafasi ya kwanza, na hadi kufikia mwishoni mwa wiki iliyopita imeweza kuingiza dola milioni 740 na laki tatu na inatazamwa au inatazamiwa kuvunja rekodi za filamu zote katika kuingiza mauzo ikiwa imeshaipita Jurassic Park na Titanic, ikiwa nyuma tu ya Avatar katika wiki tatu za kwanza kutolewa. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka meza ya Hollywood. Naitwa mkamiti Kibayasi. Ukitaka kujua habari za kina za maselebriti, tembelea mtandao wetu wa www.voaswahili.com, kisha bonyeza zulia jekundu. Basi tukitoka kwa maswala ya Hollywood, msikilizaji, kumbuka kwamba ni idhaa ya Kiswahili ikikuletea VOA Express kutoka hapa jijini Washington. Tunaenda moja kwa moja ya eh, kusikia ni yapi ambayo amekuwa yakitanda kwenye mitandao. Namwona mwenzangu Harrison Kamau yuko chonjo kabisa kupekuapekua, tusikie ni yapi ametanda. habari ya mwaka mpya naamini kwamba umejiandaa na kujihami vilivyo kukabiliana na changamoto zozote zinazoweza kuwa tishio katika ari yako ya kufaulu kimaisha mwaka huu mambo na matukio mbalimbali mbali nayo yanaendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii inaonekana siasa ni mojawapo ya masuala ambayo yameanza kujitokeza mapema mwaka huu gavana wa kaunti ya bomet iliyoko kwenye mkoa wa bonde la ufa nchini kenya Isaac Ruto amezindua kampeni ya kukipigia debe chama chake kipya cha MDPK ikiwa na maana ya Mashinani Development Party of Kenya. Kulingana na Ruto, chama hicho ni cha wananchi akisema kuwa chama cha Jubilee kinachotawala kimeua vyama vidogo vya wananchi wa kawaida. Ruto alihutubia wananchi akisema kwa heri kwa chama tawala cha Jubilee. Basi wengi wameendelea kutoa maoni yao kutokana na hatua hiyo. Hola Henry anasema kwenye gazeti la Nation kuwa hilo ni wazo muhimu litaweka bawana ngano na magugu. Ernest Otieno anasema itakuwaje, chama cha eneo moja kikashindana na chama cha kitaifa? Nona anasema kuwa ni vyema chama tawala cha Jubilee kikasikiliza ushauri wa Ruto. Mkenya mmoja anasema hata vyama viwe vingapi viongozi ni wale wale tu, hakuna chochote kitakachobadilika. Na macho ya wengi yanatazama Burundi, ambapo mazungumzo ya amani yanaendelea Kampala, wengi wakitumai ataleta suluhisho la kudumu nchini humo. Hata hivyo maoni yameendelea kutolewa kwenye Twitter. Aiburu anasema kuwa haamini rais Pierre Nkurunziza ataheshimu mikataba hasa ikizingatiwa kuwa alikiuka katiba kwa kubaki madarakani. Dhieri wa Mahoro anasema kuwa la msingi kwanza ni kusimamisha mauaji yanayoendelea Burundi. Tom anamalizia kwa kusema kuwa mazungumzo ndiyo njia pekee kuelekea kupata amani. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Kuwa na jumatatu njema na mwaka wenye baraka. Shukrani kabisa, Harrison Kamau, na yale yaliyovuma katika mitandao. Naamini kabisa e, bado mambo mengi kweli kweli yanaendelea na msikilizaji wetu, unaweza ukawa unataka kuyasikia, lakini kama nilivyokuambia hapo awali, tembelea katika ukurasa wetu wa Facebook ili uweze e, kuchangia masuala mbalimbali yanayoendelea duniani e, na hapo ulipo katika eneo lako, unasikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi msikilizaji, muda si mrefu, namwona BMJ wa Muridhi yuko tayari kabisa kukuletea muhtasari wa habari <mulia> mfuatao Sasa ni muktasari wa habari kama alivyosema Idi Ligongo. Kiongozi mmoja wa upinzani nchini Sudan amesema chama chake kitatii mwaliko wa Umoja wa Afrika na kuhudhuria mkutano ulioitishwa na umoja huo nchini Ethiopia, baina ya chama hicho na serikali ya Rais Omar Al Bashir. Kikao hicho kitajadili mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kumaliza mzozo unaolikumba taifa hilo. Bahrain imesitisha ushirikiano wake wa kidiplomasia na Iran leo Jumatatu, siku moja tu baada ya maandamano mjini Tehran na kuvamia ubalozi wa Saudi Arabia kupinga mauaji ya kiongozi wa Kishia. Tetemeko la ardhi la ukubwa wa 6.7 kwenye vipimo vya Richter lilitikisa eneo la ndani la kaskazini mashariki mwa India kabla ya alfajiri Jumatatu karibu na mpaka wa Bangladesh na Myanmar na kuwaua watu wasiopungua wa tisa na kujeruhi wengine kadhaa. Maafisa wamesema kwamba watu wenye silaha waliokuwa wamejificha kwenye jengo karibu na ubalozi mdogo wa India katika mji wa kaskazini mwa Afghanistan wa Mazar i Sharif wameendelea kupambana kwa silaha na majeshi ya Afghanistan. Na msikilizaji, basi huo ulikuwa muktasari wa habari na BMJ Muridhi, na kufiki hapa uh, tunafikia tamati ya VOA Express, na shukran kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi Daniel Brown, mimi hapa ni Idli Gongo, mwenzangu hapa mimi ni BMJ Muridhi, kutoka hapa Washington DC, tunakwambia alasiri njema na shukran kwa kusikiliza.